rinnn กับ ผลของการสวดมนต์..

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 28 มกราคม 2007.

1. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ผมมีอาการปวดที่ข้อเท้าซ้าย นวดด้วยน้ำมันก็ไม่หาย พอขออุทิศบุญกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรที่เป็นพยาธิที่รบกวนอยู่บ่อยๆ อาการก็ค่อยทุเลาลง ตอนนี้วิ่งออกกำลังกายได้ เมื่อก่อนมันปวดเหมือนไม่มีส้นเท้ามีแต่ข้อเท้าที่กดถูกพื้น ทุกครั้งที่ตื่นนอน คงจะเป็นเวรกรรมที่เกิดจากตอนเป็นทหารที่ไปวางระเบิดดักทหารเวียตนามที่ชายแดนไทย-เขมร ที่เขามาปรากฏให้เห็นเขาขาขาดตอนผมนั่งสมาธิที่วัดอัมพวัน

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ขออนุโมทนาครับ อานิสงฆ์จากการสวดมนต์ช่างยิ่งใหญ่นัก

3. Jaturaphat24

Jaturaphat24 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ ที่ท่านได้มีสังขารที่ดี

อย่างผมตอนนี้รักษาโรคลมชักอยู่ ทุกวันนี้ผมกินยา 3 เวลา รวมกัน 4 เม็ด/วัน
    แต่ก่อนหน้านี้ชีวิตผมเหมือนทำกรรมเก่าไว้มาก เคยเป็นไข้เลือดออก นอนไอซียู 1 อาทิตย์ ให้เลือด 19 ถุง ปีต่อมา ต้องผ่าตัดฝีคัณฑสูตร นอนโรงพยาบาล ครึ่งเดือน ปีต่อมา เป็นไซนัสอักเสบนอนโรงพยาบาล 1 อาทิตย์ เปนไงครับ ไม่น่ารอดใช่ไหมครับ แต่กรรมผมคงยังเลี้ยงผมไว้
    เวลาผมสวดมนต์ ผมจะสวดได้ไม่นานนัก เพราะบางครั้งจะมึนหัว ผมจะสวดอยู่ หลักๆคือ ยอดพระกัณไตรปิฎก และ โอสถปริตร
    ทุกวันนี้ผมออกจากงานแล้ว ได้แต่ศึกษาธรรมะและจะเล่าให้พ่อ แม่ฟัง เพื่อให้ท่านได้เข้าใจธรรมะอย่างถ่องแท้ ตลอดจนการทำบุญที่ถูกวิธี และเรื่องกฎแห่งกรรม และทุกครั้งที่ทำบุญข้างนอกพอกลับมา ก้อจะบอกให้ทุกคนอนุโมทนา อยู่บ้านก้อจะดูแลพ่อ แม่เต็มที่เท่าที่สังขารนี้จะทำได้ ผมคิดตลอดว่า พ่อแม่ เหมือนพระอรหันต์-พระพรหม ทุกครั้งที่ได้ตักข้าว ตักน้ำให้แม่ จิตจะบอกว่าเหมือนได้ทำบุญกับพระพระอรหันต์-พระพรหม ผมก้อจะปลื้มทุกครั้งที่ได้ทำ
    สิ่งที่ผมปรารถนา ทุกวันนี้คือ
    .. ขอให้สังขารนี้ ดีวันดีคืน หายจากโรคภัยไข้เจ็บ เพื่อจะได้ปฎิบัติธรรมได้เต็มกำลัง และจะได้ดูแลพระอรหันต์-พระพรหม ที่บ้าน ให้ดีกว่านี้....ผมไม่อยากเป็นลูกอกตัญญู ครับ ทุกวันนี้ผมก้อเบียดเบียนพ่อแม่อยู่แล้ว ทุกเช้าก่อนสวดมนต์ ผมจะสารภาพผิดกับพระพุทธเจ้าและสิ่งศักสิทธ์ ใช้ภาษาพูดนี่แหละครับ ว่าผมทำอะไรไปบ้าง พ่อแม่ผมมักจะเป็นห่วงในสุขภาพผมเสมอและพ่อแม่จะเป็นทุกข์เวลาผมไม่สบาย ก็ถือว่าเบียดเบียน พ่อ-แม่แล้วครับ บางครั้งสวดมนต์ไป ร้องไห้ไป ก้อบ่อยครับ...ผมขอแค่หายขาดเท่านั้นล่ะครับ ไม่ได้ต้องการมีเงินล้นฟ้า เพราะมันไม่ได้เป็นคำตอบของชีวิต
    ขอให้ทุกคนแผ่เมตตาจิตให้ผมบ้างนะครับ ขอให้ทุกคนเป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ ++จิงๆชีวิตผมมีอะไรมากกว่านี้ครับแต่พิมไม่ค่อยเก่ง ..ขอบคุณครับ

4. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

โหย โมทนาบุญมากๆๆ เลยจ้ารินจ๋า แล้วก็ขอโมทนานะกะทุกท่านนะคะที่ต่างนำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังถึงอาณิสงค์จากการสวดมนต์ เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังค่ะ

5. จักรราศี

จักรราศี เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2006
    น่าจะมีส่วนนะ ไม่น่าจะอุปทาน
    เมื่อก่อนก็เป็นโรคเดียวกับหนูรินนี่แหละ
    เลยไปกวาดลานวัดที่วัดพระศรีฯ ตรงวงเวียนบางเขนน่ะ
    กวาดลานวัดรอบพระธาตุ ปรากฎว่าหลังจากนั้น โรคนี้ก็ขาดช่วงหายไป
    นานเลย ช่วงนั้นผิวพรรณผ่องใสมาก แต่ไม่หายขาดนะ บางครั้งนานๆทีก็กลับมา แต่ไม่รุนแรงเหมือนเมื่อก่อน นี่ก็ว่าจะสวดมนต์เหมือนหนูรินบอกเช่นกัน

ขออนุโทนา สาธุ

6. tum399

tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ปลายปีที่แล้วตั้มเป็นไข้มาลาเรียนอนอยู่ที่รพ.เวชศาสตร์เขตร้อน ได้รับเชื้อตัวร้ายแรงโอกาสขึ้นสมองสูงมากปวดหัวมากจนไม่รู้สึกตัว ในเวลาที่รู้สึกตัวก็จะสวดมนต์ตลอด ปรากฏว่าหมอนำเลือดไปตรวจหาเชื้อพบว่าจำนวนการแบ่งตัวของเชื้อมาลาเรียลดลงอย่างรวดเร็วและนอนรักษาตัวอยู่ที่รพ.น้อยกว่าผู้ป่วยที่ได้รับเชื้อมาลาเรียรายอื่น ทั้งที่อาการของตั้มหนักกว่าหมอก็แปลกใจเหมือนกันขอโมทนากับพี่รินด้วยครับที่ตั้งกระทู้แลกประสบการณ์ สาธุ...(verygood)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2007
  7. จันทร์เจ้า

จันทร์เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ถ้าผมเดาไม่ผิด อาการของคุณ "rinnn" และคุณ "จักรราศี" เริ่มมาบรรเทาตอนประมาณอายุ 24-26 ปีถูกต้องไหมครับ

8. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ ...

ผลบุญ และบารมีแห่งพระรัตนตรัยมีจริงย่อมกำจัดทุกข์ โรค ภัย ได้จริงอย่างไม่ต้องสงสัย และจะพบสิ่งมหัศจรรย์ที่สัมผัสได้ทั้งภายนอกภายใน จนกลายเป็นเรื่องธรรมดาไปในที่สุด

9. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสวดมนต์เฉพาะวันพระครับ ยินดีกับทุกคนด้วยครับ ที่มีวิริยะ สวดมนต์ทุกวัน ผมยังขี้เกียจอยู่ สวดทีก็ประมาณครึ่ง ชม. ก็เลยสวดมนต์เฉพาะวันพระ ส่วนเรื่องประสบการณ์ เมื่อได้สวดมนต์แล้ว ความคิดที่ไม่ดี หรือสิ่งจูงใจที่ผุดขึ้นมาในความคิดของเราจะเบาบางลง จะมีตัวตัดความคิดที่ไม่ดีหายไป แต่พอไปประมาณ 4-5 วัน ความคิดอย่างนี้จะมาอีก ไม่รู้ว่าใช่มารหรือเปล่า คือ มันจะผุดขึ้นมาในความคิดเราทำให้ตัวเราคิดทำไม่ดีลงไป ผมจึงคิดว่าการสวดมนต์ทุกวัน คงจะมีอะไรที่เป็นผลดีต่อผู้ที่ได้สวดอย่างแน่นอนครับ

10. บุญบันดาล

บุญบันดาล เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ กับทุกคนในประสบการณ์จากการสวดมนต์ ของผมก็คิดว่าน่าจะใช่ แต่เป็นยายผมที่สวดมนต์ ไปวัดทุกวันพระ และช่วงเข้าพรรษาจะถือศีล สวดมนต์ที่วัดทุกวันตอนเย็น ลูกๆของยาย(น้าๆของผมเอง)เมื่อก่อนจะทะเลาะกัน มีเรื่องถูกเบียนเบียนฐานะก็ไม่ถึงกับลำบากแต่ก็ไม่คล่อง หลังจากยายเริ่มสวดมนต์ไหว้พระ ผ่านมาสักพัก ผมรู้สึกเองเลยว่าเดี๋ยวนี้ทุกอย่างเริ่มดีขึ้น (ลูกยาย น้าๆผม) เริ่มเข้ากันได้ ฐานะก็จะทำอะไรก็สะดวกไม่ต้องดิ้นรนมาก มีโอกาสได้ทำบุญบ่อยๆ ผมเชื่อว่าเป็นอานิสงค์จากการสวดมนต์ของยายแน่ๆครับ

11. วิชัยอชิระ

วิชัยอชิระ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ...
    พุทธัง สะระนัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระนัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระนัง คัจฉามิ

12. รัตนประทีปกร

รัตนประทีปกร เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2007
    rimnnn ผลของการสวดมนต์

ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวในฐานะสมาชิกใหม่ครับ เรื่องอานิสงฆ์ของการสวดมนต์นั้น มีคุณค่ามากครับ หลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม ได้กล่าวไว้ว่าทำให้สติดี ท่านสอนให้จดจ่ออยู่ที่บทสวดมนต์ครับ ให้ตั้งสติอยู่ที่ลิ้นปี่ครับตรงกลางกาบเรสนะครับลองปฎิบัติดูนะครับ ส่วนการแผ่เมตตาท่านให้ตั้งสติที่กลางหน้าผากครับ หลังจากผมปฎิบัติตามท่านแล้วรู้สึกได้ว่ามีสมาธิดีขึ้น เมื่อสมาธิดี สงบ จะเป็นปัจจัยให้เรานั่งสมาธิได้ดีขึ้นมากครับ ส่วนเรื่องเวลาอย่ากังวลมากครับ ถ้ามีเวลาก็นั่งไปเรื่อยๆ ตัวผมเองจะใช้อานาปาณสติ หายใจเข้าพุธ ออกโธ เพ่งอยู่ที่ลมหายใจ อย่ารีบร้อนเกินไปนะครับจะทำให้จิตฟุ้งไปใหญ่ ที่สำคัญคือการปฎิบัติอย่างสม่ำเสมอไม่ใช่เฉพาะเวลานั่งสมาธิเท่านั้น เราสามารถปฎิบัติได้ทุกที่ทุกเวลา คือตามดูจิตของเราว่าคิดอะไรอยู่ โกรธก็ให้รู้ เบื่อก็ให้รู้ จิตคิดดีก็รู้ คิดไม่ดีก็รู้ เกลียดก็รู้ เรามีหน้าที่ตามดูนะครับ ใหม่ๆอาจไม่คล่อง จะลืมบ่อยครับ นั้นแหละคือเราขาดสติครับ เมื่อทำบ่อยๆคุณจะสามารถควบคุมตัวเองได้ จริงๆแล้วคือการเจริญวิปํสสนานั้นเองครับ ตอนเริ่มใหม่ๆเราจะพยายามควบคุมจิต เช่น ตอนโกรธ เราจะรู้สึกว่าหัวใจเต้นเร็วมาก นั้นแหละครับเป็นอันตรายต่อสุขภายมากเลยครับ เมื่อฝึกได้แล้วคุณจะมีแต่เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา เมื่อฝึกไปเรื่อยๆจิตคุณจะก้าวสู่ความสงบ และเป็นจิตที่พร้อมที่จะพัฒนาภูมิธรรมขั้นต่อไป หวังว่าจะมีประโยชน์กับสมาชิกไม่มากก็น้อย ก่อนที่จะมาปฎิบัติมีปัญหามากครับ เดี๋ยวนี้สบายมากครับ แต่ยังต้องปฎิบัติต่อไปอีกครับ มาร่วมกันปฎิบัติให้มากๆนะครับ

13. balloon

balloon ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ส่วนบางท่านที่ขี้เกียจก็ สู้ๆนะครับ ตอนก่อนทำอาจจะรู้สึกเหนื่อยนั่น นู่นนี่ แต่บอกไว้เลยว่าพอเวลาสวดมนต์ไปได้ซํกนิดจะรู้สึกหายจากอาการขี้เกียจนู่นนี่ครับ เพราะใจเรามันคิดไปก่อนว่า เดี๋ยว พุ่งนี้ก็ได้ วันนี้ยุ่ง วันนี้เหนื่อย เด๋วค่อยทำ มีเวลา สถานที่ และโอกาสที่จะสวดมนต์ภาวนา ก็จะเป็นกำลังใจให้นะ ถ้าเปรียบเทียบกับ ผม ผมไม่ค่อยมีเวลา โอกาส และสถานที่ เพราะว่าต้องทำงานหามรุ่งหามค่ำ ต้องเรียน และที่สำคัญที่สุดผมอยู่ห้องพัก กับรุ่นน้องอีกสองคนในห้อง การจะมาหาเวลาสวดมนต์ นั่งสมาธิอ่ะ หายากเหมือนกัน อยู่กับคนหมู่มากน่ะลำบากน่ะครับ ความเป็นส่วนตัว สงบหายากอ่ะ และจะไปสวดมนต์ทำสมาธิห้องนั่งเล่นก็มีคนนอนอยู่อ่ะ แต่ไม่เป็นไรผมจะพยายามสู้ๆเหมือนกัน วันก่อนเห็นห้องเก็บของว่าง แคบไปหน่อยแต่ก็เป็นส่วนตัวและสงบ ถ้าผมหาที่นอนส่วนตัวยังไม่ได้ ก้คงจะไปนั่งทำสมาธิที่ห้องเก็บของนั่นแหละคับ นั่งได้พอดีตัวเยยอ่ะ ผมจะสู้ๆเหมือนกันนะ

14. ตักศิลา

ตักศิลา เป็นที่รู้จักกันดี

I ,m similar disease < about acne > I mean sepderm
    It's same symthom. Could you suggest me please?
    I live in Salisbury England So you can write it down of solution for me, please On webbord alright
    Thank you

15. ตักศิลา

ตักศิลา เป็นที่รู้จักกันดี

rinn Help me please?

16. GARU

GARU เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2005
    ปู่ไม่ชอบสวดมนต์ง่ะ หลาน --*--

17. Jaturaphat24

Jaturaphat24 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าการที่คนเราได้ปฎิบัติธรรม ได้ทำอย่าจริงจังด้วยแรงศรัทธาแต่ต้องมีกรรมเก่ามาให้ผลแล้วก้อจากโลกนี้ไป ผมว่ามันโหดร้ายเกินไป แล้วก้อเสียชาติเกิดมาก ..ผมแอบหวังอยู่ลึกๆว่าโรคที่ผมรักษาอยู่คงจะหายในเร็ววันด้วยบารมีของสิ่งศักดิ์สิทธิ์...ขอแค่หาย..แค่นั้น จริงๆๆๆๆ

18. Moo_จุ๋ม

Moo_จุ๋ม Active Member

เห็นมีคนไป รพ วิชัยยุทธหลายคน
    ถ้าได้ไป อย่าลืมไปกราบ ห้องพระชั้น15 และ หอพระธาตุ ชั้น20 ด้วยนะครับ
    หอพระธาตุ เปิด 7.00-19.00

ที่น่าสนใจคือมีพระธาตุ ชุดที่ได้เคยนำไปร่วมในงานวันมาฆะบูชาที่สนามหลวงอยู่ รวมทั้ง ทาง รพ. เพิ่งได้มีพระธาตุมาเพื่มโดยมี พระธาตุที่เปลี่ยนจาก โลหิตของหลวงปู่ชอบ ที่ทางโรงพยาบาล ได้เจาะไว้ตั้งแต่ปี 2517 ด้วย

บ้อมูลอ้างอิงจาก วิชัยยุทธจุลสาร กันยา-ธันวา2549

http://www.vichaiyut.co.th/jul/35_03-2549/35_03-2549_P21-26.pdf

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2007
  19. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

ผลจากการที่อาร์ตสวดมนต์นะคะ ก็มีกำลังใจที่จะสู้ในเรื่องรอบตัวเอง อีกอย่างอานิสงค์ย่อมเกิดขึ้นแน่ค่ะสำหรับผู้ที่มีความตั้งใจและศรัทธา ประสบการณ์ที่เจอก็คือ เวลาที่มีปัญหาหรือทุกข์ใจมากๆ อาร์ตก็จะอธิษฐานขอบารมีพระช่วยให้เราเกิดปัญญา หาทางออกได้ บางทีอาร์ตเองก็ไม่คาดคิดมาก่อนค่ะว่าอะไรก็ตามที่อาร์ตมีปัญหา มันจะคลายไปได้เร็ว แล้วก็เป็นไปอย่างที่เราอธิษฐาน อาจด้วยเนื่องมาจากการแผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวรด้วยก็เป็นได้ เลยอยากชวนเพื่อนๆสวดมนต์กันเยอะๆจ๊ะ นอกจากจะทำให้เรามีสมาธิแล้ว ใจเราก็สงบด้วย

20. Alonegirl

Alonegirl เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ...

เราก็ทำอยู่ แต่ไม่ได้สวดทุกวัน จะสวดวันที่เรารู้สึกจิตใจสงบ และก็เชื่อมากๆด้วย เพราะ ร้ายกลายเป็นดีตลอด แต่ก่อนเราต้องพึ่งจิตแพทย์ รับยามาทานกี่ครั้งก็ไม่หาย อารมณ์แปรปรวนมากและคิดสั้นอยู่ตลอดเวลา ตั้งแต่ได้เริ่มสวดมนต์ รู้สึกจิตใจมีภูมิคุ้มกัน ไม่ใช่เป็นเพราะอุปทานแน่นอน แต่เป็รเพราะเราทำอย่างตั้งใจจริง อนุภาพของคาถาจึงคุ้มครองเรา...ใครที่ยังหาทางไม่ออกและไม่ชอบนั่งสมาธิลองวิธีนี้ดูได้นะ เหลือเชื่อจริงๆ

.....................................
    เรามุ่งหวัง ตั้งใจ ให้ทุกท่าน
    ที่ได้อ่าน พานพบ ความสุขสันต์
    ได้ข้อคิด สะกิดใจ สลับกัน
    จึงเลือกสรร แบ่งปันท่าน ได้อ่านเอย..