FRIDAY 13"

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เมขต์, 13 มกราคม 2012.

1. thunderstrom

thunderstrom Active Member

แมวเจ็ดตัวที่บ้าน มีตัวหนึ่ง ชื่อเมขต์ เป็นความลับที่ไม่เคยบอกเลยนะเนี่ย

2. เมขต์

เมขต์ เป็นที่รู้จักกันดี

เลือกที่ทิ้งเมื่อเขาถึงที่ ที่เป็นสุขคติของเขาแล้วครับ เมื่อเขาเดินไปสู่สุคติโดยไม่เบียดเบียนเองได้ ไม่รู้หวังสูงเกินไปไหม แต่เราทุกคนมีบุญมีกรรมเป็นของตน ดังนั้นผมไม่ละเมิดเวรใครอีก หมายถึง มีสุขและเจริญกันทั่วหน้าทั้งผู้จองเวรและผู้โดนจองเวร นิพพานสำหรับพี่ๆและผม ดุเป้นคำที่ยังไม่เ็ป็นที่ไปที่ง่ายสำหรับ อื่นๆ และส่วนใหญ่ แค่มีสัมมาลดการเบียดเบียนตามสติกำลังพอทำ ไม่โทาไม่โกรธ แต่เขาก็ไม่ควรล่วงหล่นไม่สู่ที่ยากต่อการบำเพ็ญทั้งตนเขา และผู้ร่วมทุกข์เขา หรือผู้ทำให้เขาทุกข์ จำกรรมนายเวรเขาก้ไม่ควรตกไปสู่อบายภูมิ

อย่าถือสาอะไรมาก กับคำพูดของเด็กปากไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมอย่างผมครับ ดูหนัง ศิลปะกับผมดีกว่า ลึกกว่านั้นไปหาครูบาอาจารย์หาพระที่เขารู้ถ่ายทอดให้เลยครับ แต่ผมก็คิดแบบนี้แล้วคงไม่เปลี่ยนครับ แจ้งแขกไว้ ถ้าจะมาจับมาร ตีงูในนี้ ก็ไม่ว่าถ้าทำให้เขาสู่สุคติภูมิ ตามกำลังใจเขาเลือกไปครับ

3. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ก็อยากศึกษาหาความรู้เรื่องใหม่ ๆ ค่ะ ถึงแม้จะเชื่อและศรัทธาในคุณพระรัตนตรัย แต่ถ้ามีเรื่องให้ศึกษาเกี่ยวกับโลก พลังงาน จิตวิญญาณ มิติต่างๆ มันก็น่าสนใจไม่ใช่เหรอคะ

เราต้องยึดถือแต่เพียงด้านเดียวเหรอ ศาสนาคริสต์ เราก็เคยไปเรียนรู้มาแล้ว เห็นแนวความรู้ใหม่ๆ ก็อยากรู้ อยากเห็น ตามนิสัย(สันดาน)ของตนเอง มันก็เป็นอย่างนี้แหละค่ะ

บางคนถึงขนาดบอกให้สวดมนต์
    โอม มณี เปง เม ฮง ใส่เราเลยนะคะ
    แล้วบอกว่า ลองสวดดู แล้วเราจะร้อน
    ตอนเขาสวดไม่ร้อนหรอกค่ะ แล้วยังมาถามอีกว่า
    "ร้อนไหม ๆ ๆ" ถามหลายครั้งเลย ทำยังไงก็ไม่ร้อน
    แต่พอมารู้ว่า เขาสวดเพื่อนการณ์นี้โดยเฉพาะ เราก็คิดว่า
    "อ้าว ทำไมทำแบบนี้ล่ะ ยังไม่ได้ทำไรให้เลย"
    ก็เลยโกรธ แล้วก็ร้อนจริงๆ แต่ก็แค่นั้น ก็แค่ร้อนผิวๆ นิดหน่อย
    หลังจากนั้น พระแม่ท่านมาเตือนให้เขาหยุดสวด
    สุดท้ายเขาก็ต้องเลิกสวด แบบนี้...เขาเรียกว่าเบียดเบียนหรือเปล่าละคะ

สวดใส่คนอื่นก่อน โดยที่เขายังไม่ทำอะไรให้เลย

4. เมขต์

ถ้าอยากรู้อะไรลึกซึ้งก้ไปถามหาจากครูบาอาจารย์เอาครับ แล้วผมเองก้เลือกนมกินเองได้ไม่เป็นไร ขอบคุณธรรมทาน
    ผมแจ้งไว้ให้ทราบดังนี้ หากคุลกำลังหาสมมุติของใคร ที่ทำคุล ทีนี่ก้ให้มาเคลียกับผม ไม่ต้องพาดพิงคนอื่นครับ กับผมคนเดียว

5. เมขต์

ดีครับดี ศึกษาหาความรู้ เปิดโลกกว้างดีครับ ผมก็โดนรังเกลียดบ่อยๆอ่ะ พี่ผมก้เลยปกป้องพวกเราอย่างนี้ หากล้วงเกินและต้อนรับมิอบอุ่นก็ขออภัยครับ แต่อย่างบางทีเราไปทำความรุจัก ศึกษาจากใครแบบนี้ ก็ไม่ควรไปโพสเหวี่ยงครับ โอเคผมถือว่าผมเปิดกระทู้ผมหน้าหมั่นผมก็ให้แขกต่อยไปแล้ว

แต่ผมก็ขอเตือนแขกด้วย มันก้เหมือนกับคุณเดินเข้ามาในห้องศิลปะ ทุกคนกำลังนิ่งกับการดูหุ่น คุณจะเข้ามาดุหุ่น และให้เกียตริคนที่รว่มดูด้วยกันได้ไหม? เราก็จะได้รับการให้เกียรติคืนครับ เท่านั้นเอง

6. เมขต์

O[]O ~!!! ไอ่หย่ะ ตอนแรกแค่รุ้สึกว่าเคยมีคนเรียกว่าเมข ครับ แมวเปอร์เซียสีอะไรครับพี่ ถ้าเมขต์จริง ต้องสีขุ่น ฮรี่ๆๆๆๆๆๆ

7. เมขต์

เหมือนเราอยู่ในบ้าน เราแบ่งปันความอบอุ่น พวกผมพร้อมจะเปิดรับคุณ หากคุณพร้อมจะเปิดใจ มองด้วยสายตาของครอบครัวที่เข้าใจ มีดุ มีเตือน เล่น เราก็ฟังกัน ด้วยหัวใจที่ฟังจริงๆ เหมือนเราเข้าไปอยู่ในสถานที่มีคนอยู่ร่วมกัน เราก็ต้องเคารพหมู่ กันและกันนะครับ อย่างผม ก้ต้องดูสมาชิกในบ้าน หากผมพาใครเข้ามา แล้วพร้อมจะเปิดใจเป็นมิตรและอยู่ร่วมกันอย่างสงบสุข กับสมาชิกในบ้านทุกคนครับ

8. เมขต์

และอีกอย่าง พี่ผมเป็นคนดูแลพวกผม คนที่ต้องรับดุแลก็คือพี่ เพราะงั้น การที่คุรเข้ามาตามจริตนิสัยอย่างไรก็ตาม ผมไม่ได้ก้าวก่าย คุรพร้อมจะอยู่ร่วมการสนทนาไหม หากคุณพร้อมพวกเราไม่ได้ปิดกั้น ด้วยความสงบสันติสุขต่อไปครับ ผมเองก้เป้นเด็กเอาแต่ใจ แต่ผมฟังพี่ และอายุก็ไม่ได้กำหนดความเป็นพี่เป้นน้อง

9. illanzer

illanzer เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2005
    ใจร่้มๆ กันไว้นะครับ คุยกันในเรื่องสบายๆ ดีกว่า ^0^
    อากาศวันนี้รอนจริงๆ ครับ เพิ่งกินลาดหน้าหมูหมักไปด้วย 555+
    ตอนนี้นั่งนอนดูรายการตลก รอดูรายการตลกช่องเจ็ดด้วย บ่ายสองนี่แหละ ติดงอมแงมเชียว ชอบพี่หม่ำ 555+ น้องพีคก็น่ารักดี พี่ก้องก็กั๊กสาวไว้อีก 555+ สบา่ยๆ ครับ
    เดี๋ยวว่าจะอาบน้ำอยู่เนี่ย พี่เมขต์ พี่สายฟ้าอาบน้ำละยังครับ ผมตื่นมายังไม่ได้อาบเลย :p

10. เมขต์

ผมไม่รุ้ ว่าผู้ใช้จะคิดเช่นไร Om mani Pen me home หากสวดด้วยจิตที่เจริญกุศลและเป็นเมตตาจริงๆ ก็สาธุกับเขาครับ ในสายตาผม สัตว์มีความจำเพาะต่างกัน เพราะงั้น เขาคนสวดก็มีความจำเพาะ ในการรู้ การใช้ของเขาตามกำลังเขาทำมาครับ แต่ก่อนผมก้เคยเสียใจที่โดนว่าเป็นมารหนะครับ อันนี้ไม่ใช่ผ่านเว็บนะครับ แต่ผมก็มาไล่ดูถึงความสมควร หากผมทำร้ายเขาดังนั้นก้ไม่เป็นไร

การที่พี่ผมมาปกป้องก้เหมือนกับที่พระแม่ของพี่เพชรมาช่วยพี่เพชรตอนนั้นแหละ ได้ยินว่าสัตว์ในโลกทิพย์มีความหลากหลายที่เรายังไม่รู้อีกมาก ดังนั้นผมจึงเปิดใจที่จะเรียนรู้อีก แต่ขณะเดียวกัน ก็ เลือกที่จะไม่ทำร้ายเขาเช่นกัน ครับ ถ้าหากรู้และกำหนดได้ แม้ผมจะไม่ได้เห็นด้วยตา แต่หัวใจผมไม่ได้บอดครับ แต่ในขณะที่ผมดำรงค์อยู่เฉยๆ ไม่มีเจตนาเจาะจงทำร้ายสิ่งใด นอกจากกองอธิษฐานของผม หากไม่มีใครมาเบียดเบียน ก็จะไม่ได้รับความเดือดร้อนอะไรอย่างแน่นอน

ผมไม่รู้ว่าใครทำอะไร เป็นใคร แต่ผมรู้ว่า ผมคิดอะไร ทำอะไร และจะทำอะไร ในฐานะของผม ที่เป็นมนุษย์ เท่านั้นครับ

ที่ถามรูปภาพ แค่อยากรู้ ความหมาย และความศักดิ์สิทธิ์ว่าสิ่งนั้น ใช้เพื่อทำอะไร แค่นั้นเอง

อีกอย่าง ถ้าถามกันดีๆ ก็จะได้รับการปฏิบัติที่ดีตอบนะครับ เราไม่ชอบให้ใครลอง
    ใครทำไม่ดีกับเรา เราก้ไม่ควรทำกับเขาเหมือนกันนะครับ มันเสียความรู้สึกนะครับ

แบบนี้คบกันยากครับ ... แล้วแต่พี่ใหญ่ หมดคำพูดแล้วครับ เท่านี้แหละ..

(f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2012
  11. เมขต์

อิอิ ยังครับ ใจร่มอยู่ครับ ทุกคนแหละ สบายๆ อิอิ ตื่นมาเพราะเสียงโทรสัพท์ปลุก นี่ก้ยังโทรอยุ่ T T
    ไปอาบน้ำดีกว่าา :p 555 งูเมข เอ๊ย แมวเมขไปอาบน้ำก่อนนนะคร้าาบบบบบบบบบบบบบ โทรจิกละ

12. thunderstrom

เพิ่งกลับมาครับ น้องข้างบ้านตะโกนเรียกให้ช่วย เพิ่งพากันกลับมา สุนัขบ้านเขาตายครับ ตัวใหญ่ และหนักมาก อากาศคงร้อนจัด หมอบอกเป็นฮีทสโตรก พอใจอยู่มาแปดปี แอบหนีมาขอขนมบ่อยๆ พลอยร้องไห้ไปกับน้องด้วย ตอนนี้รอน้องผู้ชายกลับมาจากอุดร เฮ้อ.. ข้างนอก ยังมีตาย มีร้องไห้ เออ.....

13. thunderstrom

เมขต์เป็นเปอร์เชีย สีเทาดำ พ่อเป็นชินชิล่า แม่เป็นหิมาลายัน นิสัยเขา มีโลกส่วนตัว และเป็นตัวเดียวที่ยังไม่เคยอาบน้ำ

14. เมขต์

อ้ากกกกกกก O[]O ซกมกเหมือนผมเลย >< อากาศร้อนมากเลยครับ ที่นั่นฝนตกบ้างไหมครับพี่สายฟ้า

15. เมขต์

เมขต์นิสัยเหมือนพวกเราเลยเนาะพี่อิล 55555 วางสายแระ เด่วมาครับ เมขต์เพสไหนหรอคับพี่ ><

16. thunderstrom

เมื่อวานไปเรียนปั้มหัวใจกับทหารอากาศ วันนี้มาปั้มหมาซะงั้น เอา ก็ดี ได้ลองใช้งานเลย ขออย่างเดียว อย่าเจอคนตกเลือดเลย เป็นเคสที่เรียนแล้ว อึ้ง

17. thunderstrom

ผู้หญิงจร้า แฝดกับน้องคนสวย

18. เมขต์

ฮีสสโตรก ต้องรีบบอกแม่น้องแล้วครับ ผมว่าหมีกับวุ้นเส้นบ้านน้องสาวผมก้เสี่ยง

19. เมขต์

สาวเมขต์ขนยาวเหมือนพวกเราด้วยพี่สอ แต่พี่สอเค้าปลงผมแล้ว 55555

20. illanzer

illanzer เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2005
    555+ ผมยาวมันนานแห้งอ่ะ ตัด สิกินเห็ดเลย 555+