56วัน7ราตรี โดย อ.ปริญญา ตันสกุล ข้อมูลอีกด้านหนึ่งที่น่าสนใจ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย navycom33, 25 เมษายน 2012.

1. itemstep02

itemstep02 สมาชิก

12 พฤษภาคม 2012
  2. Doksil

Doksil เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    ท่านเข้าใจไหมเรืองสุญญตา เคยอ่านของท่านพุทธทาสไหม หนังสือเรื่องสุญญตา สุญญตา แปลว่า อะไร สุญญตาแปลว่า ว่าง ครับ
    ท่านเคยสวดอิติปิโสไหม สวดแล้วเคยแปลไหม
    สวากขาโต ภควตา ธัมโม พระธรรมอันใดของพระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสไว้ดีแล้ว(แล้วฟังอาจารยนั่นทำไม)
    สันทิฏฐิโก เป็นสิ่งที่ผู้ศึกษาและปฏิบัติพึงเห็นเอง
    อะกาลิโก เป็นสิ่งที่ปฏิบัติได้ไม่จำกัดกาล
    เอหิปัสสิโก เป็นสิ่งที่ควรกล่าวกับผู้อื่นว่าจงมาดูเถิด
    โอปะนะยิโก เป็นสิ่งที่ควรน้อมมาใส่ตัว(คุณน้อมธรรมใครใส่ตัวคุณ)
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ เป็นสิ่งที่ผู้รู้รู้ได้ฉพาะตน

และอุเบกขา ไม่ได้แปลว่าการไม่เบียดเบียน คนละเรื่องครับ
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย เวทนา ๓ เหล่านี้ เวทนา ๓ เป็นไฉน คือ สุขเวทนา
    ทุกขเวทนา อทุกขมสุขเวทนา(อุเบกขา) ดูกรภิกษุทั้งหลาย เวทนา ๓เหล่านี้แล
    อุเบกขาเป็นความรู้สึก ถ้าการเบียดเบียนจริงๆ ต้องใช้คำว่า อวิหิงสา

ดูกรภิกษุทั้งหลาย ปีติมีอามิสมีอยู่ ปีติไม่มีอามิสมีอยู่ ปีติที่ไม่มีอามิสกว่า
    ปีติที่ไม่มีอามิสมีอยู่ สุขมีอามิสมีอยู่ สุขไม่มีอามิสมีอยู่ สุขไม่มีอามิสกว่าสุขไม่มีอามิสมีอยู่
    อุเบกขามีอามิสมีอยู่ อุเบกขาไม่มีอามิสมีอยู่อุเบกขาไม่มีอามิสกว่าอุเบกขาไม่มีอามิสมีอยู่
    วิโมกข์มีอามิสมีอยู่ วิโมกข์ไม่มีอามิสมีอยู่ วิโมกข์ไม่มีอามิสกว่าวิโมกข์ไม่มีอามิสมีอยู่ ฯ

ท่านหน่ะปรามาทพระไตรปิฎกจริงๆ ปรามาทพระสัทธรรมของพระพุทธสัทธรรม
    บอกว่า คำของพระพุทธเจ้ามีของนักบวช ฆารวาสก็มี เคยอ่านไหม หนังสือฆารวาสชั้นเลิศ

อานนท์ ! ความคิดอาจมีแก่พวกเธออย่างนี้ว่า
    ธรรมวินัยของพวกเรามีพระศาสดาล่วงลับไปแล้ว
    พวกเราไม่มีพระศาสดาดังนี้
    อานนท์ ! พวกเธออย่าคิดดังนั้น
    อานนท์ ! ธรรมก็ดี วินัยก็ดี
    ที่เราแสดงแล้ว บัญญัติแล้ว
    แก่พวกเธอทั้งหลาย ธรรมวินัยนั้นจักเป็นศาสดาของพวกเธอทั้งหลาย
    โดยกาลล่วงไปแห่งเรา

เพราะฉนั้น คำของพุทธเจ้า เป็นศาสดาของคุณครับ อย่าปฏิเสธเป็๋นคำนักบวชเลย
    หลักการดำเนินชีวิตในฆารวาสพุทธเจ้าทงบัญญัติไว้เช่นกัน ไปอ่านเอาเองครับ

การที่ผมออกมาเพื่อปกป้องพระสัทธรรมของพระพุทธเจ้า อย่างที่พระเถระผู้ทรงธรรม ได้ออกมาปฏิเสธการมีพระราชบัญญัติปกครองสงฆ์ ที่วัดอโศการาม ครับ

สุดท้ายนี้คุณจะพิมอะไรมาก็ช่าง ผมไม่ยุ่งแล้วครับ อากฟังตอไปก็ตามสบายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2012