๙๙๙"เหรียญเก่า เหรียญขลัง เหรียญดัง เมืองกรุงเก่า โดย เด็ก ฅนอโยธยา"๙๙๙

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย dekyodia, 17 กุมภาพันธ์ 2010.

1. dekyodia

dekyodia เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณพี่"<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Phaake<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4904512", true); </SCRIPT>"มากๆนะครับ
    ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม
    และทักทายกันครับ
    ....ไม่รู้จักเมี้ยนซะแล้ว เมี้ยนก็ศิษย์หลวงพ่อจงนะ???.......
    ..................................................ในงานพุทธาภิเศกที่วัดบางนมโคประมาณปี ๒๕๓๖ มีพระเกจิอาจารย์ชื่อดังจากทั่วประเทศมาเข้าร่วมพิธี ในพิธีนั้น ก็ปรากฏว่ามีเกจิมีชื่อจากเพชรบุรี เจ้าของปลัดขิกที่โด่งดังได้รับนิมนต์มาร่วมพิธีด้วยเช่นกัน และมาถึงตอนใกล้จะถึงเวลาฤกษ์เสกพอดี ท่านพูดออกมาว่า " วันนี้ขอลองวิชากับพระอยุธยาหน่อย" ปรากฎว่าหลวงพ่อองค์นั้นท่านใช้กสินไฟในช่วงที่นั่งปลุกในโบสถ์ ทำให้บริเวณพิธีอากาศร้อนมากๆ ทำให้เวลาผ่านไปพระเกจิอาจารย์ที่เข้ามาร่วมพิธีเหงื่อแตกเกือบทุกองค์ บางองค์เริ่มทนอากาศร้อนไม่ไหวก็เริ่มทยอยออกจากโบสถ์ จนกระทั่งเวลผ่านไปประมาณ ๑ ชั่วโมงเหลือพระเกจิอยุธยาไม่กี่องค์ กับหลวงพ่อชื่อดังจากเพชรบุรี และเมื่อเวลาผ่านไปอากาศก็ยิ่งร้อนขึ้น ทำให้บางองค์ต้องลุกออกจากโบสถ์เหลือหลวงพ่อเมี้ยน กับหลวงพ่อชื่อดัง จากเพชรบุรี เพียง 2 องค์จนกระทั่งปลุกเสกเสร็จ หลวงพ่อจากเพชรบุรี ยกมือไหว้หลวงพ่อเมี้ยนและกล่าวว่าผมยอมหลวงพ่อแล้วครับ มีศิษย์ของท่านที่ไปด้วยเห็นความผิดปกติ เลยถามหลวงพ่อว่าทำไมหลวงพ่อถึงไม่มีเหงื่อออกเลย หลวงพ่อเมี้ยนท่านตอบว่า "ไม่รู้จักเมี้ยนซะแล้ว เมี้ยนลูกศิษย์หลวงพ่อจงนะ" (เข้าใจว่าหลวงพ่อจงท่านเก่งอาโปกสินมาก ขนาดพ่อท่านคล้ายยังยอมรับท่านเลยครับ)............................................หลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา สุดยอดเกจิเจ้าของฉายา หลวงพ่อเมี้ยน ๕ ม.ฉายานี้ มิใช่ได้มาเพราะโชคช่วยนะครับ ได้มาเพราะท่านเก่งจริงๆ ที่เห็น เป็น"เหรียญนะโม" ซึ่งเป็นเหรียญยอดนิยม ยอดประสบการณของท่าน เป็นเหรียญเนื้อเงิน ที่สร้างเอาไว้น้อยสุดๆ ไม่น่าจะเกิน ๑๐๘ เหรียญ สภาพสวยเดิมๆ โค๊ดชัดๆ ครับผม......................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

2. bunrood

bunrood Active Member

11 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณพี่เด็กอโยธยาครับอีกบล็อคหนึ่งที่เป็นกลากนี่เป็นบล็อคไหนครับพี่ เท่าที่ผมเคยถามคนที่เขาเล่นมานานแถววัดลุงเขาบอกไม่แยก ขอให้ไม่มีกากบาทที่หลังเหรียญก็พอผมก้เลยยังสงสัยในข้อนี้ครับ

3. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หลวงพ่อเมี้ยนนี่ตัวจริง ของจริงอีกท่านครับ พอทราบมาบ้างว่าท่านไม่ธรรมดาจริงๆครับ

4. dekyodia

สวัสดีครับพี่"<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->bunrood"
    ถ้าจะอธิบายกว้างๆก็คือ
    ๑ เหรียญที่มีรอย"กากบาท"ด้านหลัง ที่พบเจอ จะเป็น"บล็อคชายจีจรสั้น"ครับ(แบบเหรียญที่ผมลงโชว์น่ะครับ)
    ๒ เหรียญที่มีกลากตรงบริเวณ"ชื่อหลวงพ่อ" ที่พบเจอ เป็น"บล็อคชายจีวรยาว"ครับ
    ๓ ทั้ง ๒ บล็อค "ตัวตัด"ตัวเดียวกันทั้งหมดครับ
    ๔ บล็อคชายจีวรสั้น บางเหรียญ จะมี"รอยบล็อคแตก"บริเวณหน้าผาก และปากหลวงพ่อครับ
    ถ้าถามผม
    ความเห็นส่วนตัวนะ
    ผมว่าเป็น"เหรียญแท้"ทั้งหมด
    ยกเว้น เหรียญที่มีรอย"กากบาท"ครับ!!!
    เด็ก ฅนอโยธยา

5. dekyodia

สวัสดีครับ น้องเบน เอวาย
    รู้แล้ว
    ก็รีบเก็บพระของท่านไว้บ้างนะครับ
    เดี๋ยวจะเก็บไม่ทัน เด็ก ฅนอโยธยา นะ จะบอกให้??? อิอิอิ

6. dekyodia

๒๔๗๔ เนื้อเงิน เหรียญเก่าในตำนาน หายากกว่า"ขอเบ็ด"ซะอีก???
    ............................................หลวงพ่อพัน วัดบ้านสร้าง เกจิเก่งยุคโบราณอีกท่าน ที่คนเมืองกรุงเก่าให้ศรัทธาเลื่อมใสกันมาก เกจิชื่อดังหลายๆท่านของเมืองกรุงเก่า และจังหวัดใกล้เคียง ก็ล้วนแล้วแต่เป็นลูกศิษย์มาร่ำเรียนวิชาอาคมจากท่านทั้งนั้น ตลอดชีวิตท่าน สร้างเหรียญไว้ถึงสามรุ่น ซึ่งทุกรุ่นก็เป็นที่นิยมเสาะแสวงหามาบูชากันมาก แต่เป็นที่น่าเสียดาย ที่เหรียญแต่ละรุ่นของท่าน สร้างเอาไว้น้อยจริงๆ จึงแทบจะไม่ค่อยพบเห็นกันได้ทั่วไป ที่เห็น เป็นเหรียญ"รุ่นที่ ๒"ของท่าน สร้างในปี ๒๔๗๔ เป็นเหรียญ"เนื้อเงิน"ที่หายากจนแทบจะกลายเป็น"เหรียญในตำนาน"ไปแล้ว ยิ่งเหรียญสภาพสวยเดิมๆอย่างเหรียญนี้ด้วยแล้ว คงจะหาโอกาสได้พบเจอเป็นเหรียญที่สองได้ยากแน่ๆครับ..................................................... พระครูนิเทศธรรมกถา หรือหลวงปู่พันแห่งวัดบ้านสร้างเกิดเมื่อปี๒๔๐๐ บ้านเดิมท่านอยู่บริเวณคลองหกวาปัจจุบันอยู่ในพื้นที่ตำบลวังน้อย อำเภอวังน้อย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เมื่อวัยเยาว์บิดาของท่านนำไปฝากเรียนกับพระอธิการแจ้งเจ้าอาวาสวัดขนอนใต้(สมณศักดิ์ขณะนั้นต่อมาได้เลื่อนเป็นพระครูสังฆรักษ์และพระครูสุทธาจารวัตรตามลำดับ) เมื่ออายุครบบวช ท่านได้บวชที่วัดขนอนใต้ โดยมีเจ้าอธิการด้วงแห่งวัดขนอนเหนือเป็นพระอุปัชฌาย์ พระอธิการแจ้งและพระอาจารย์ธูปแห่งวัดขนอนใต้เป็นพระคู่กรรมวาจาจารย์ ต่อมาในปี๒๔๔๙ท่านได้เลื่อนเป็นพระครูพันเจ้าคณะแขวงอุทัยน้อย(วังน้อย) และในปี๒๕๕๑ได้รับพระราชทานราชทินนามเป็น"พระครูนิเทศธรรมกถา" ในช่วงที่ท่านมีชีวิตอยู่ได้มีการออกเหรียญรูปเหมือนของท่านถงสามครั้ง(นับว่ามากที่สุดของเกจิอาจารย์ยุคเก่าของพระนครศรีอยุธยา)คือเหรียญรุ่นแรกปี๒๔๖๗เป็นเหรียญรูปเสมาสร้างในวาระบูรณะวัดมณฑลประสิทธิ์ซึ่งเป็นวัดบ้านเกิดของท่านเอง เหรียญรุ่นสองเป็นรูปไข่(ขนาดเล็ก)สร้างเป็นที่ระลึกในช่วงตามพระพิมลธรรม(ต่อมาได้เลื่อนเป็นสมเด็จพระวันรัตเฮง)ตรวจการคณะสงฆ์มณฑลกรุงเก่าประมาณปี๒๔๗๔(พระพิมลธรรมเฮงได้เลื่อนเป็นเจ้าคณะมณฑลเมื่อ ๓ ก.ย.๒๔๗๓) ส่วนเหรียญรุ่นสามเป็นเหรียญแบบพุ่มข้าวบิณฑ์สร้างในปี๒๔๘๔ในวาระที่ท่านได้เปลี่ยนพัดยศใหม่ .........................ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจากพี่ จักร ฅนอโยธยา ครับผม.........................

7. IEC

IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
  8. dekyodia

ได้ครับพี่
    ถ่ายรูปชัดๆ
    โพสลงมาได้เลย
    หรือจะส่งรูปมาทาง email ก็ได้ครับ
    ตามสะดวก ครับผม
    ayothaya2515@hotmail.com
    ยินดีให้คำปรึกษา ครับผม

............................................เก็บทั้งที ก็ต้องเก็บ"รุ่น ๑"ครับ..........สุดยอดเกจิเมืองกรุงเก่า ที่นับได้ว่า เป็นสุดยอดคณาจารย์ของแท้ หลวงพ่อวัดพิชัยสงคราม ท่านเป็นผู้สืบทอดสายวิชาสำคัญอีกสำนักหนึ่งของประเทศไทย ก็คือ"สำนักวัดประดู่ทรงธรรม"ซึ่งเป็นสำนักวิชาอาคมเก่าแก่ ตั้งแต่ครั้งสมัยกรุงศรีอยุธยาเป็นราชธานีมาแล้ว และท่านก็ได้ศึกษามาจนเชี่ยวชาญ สามารถสร้างของได้ตามตำรับตำรา และปลุกเสกได้เข้มขลังยิ่งนัก ที่เห็นเป็นพระกริ่ง รุ่นแรก สร้างในไตรมาสปี ๒๕๕๒ เป็นวัตถุมงคลอีกรุ่น ที่มีคุณวิเศษมากมาย พระกริ่งรุ่นแรกนี้ หลวงพ่อวัดพิชัยสงคราม ท่านตั้งใจสร้างและปลุกเสกอย่างเต็มที่ จึงเป็นวัตถุมงคลยอดนิยม และหายากอีกรุ่นหนึ่งของท่านครับ ที่เห็นเป็นพระกริ่งรุ่นแรก เททองแบบโบราณ เนื้อ"นวะโลหะ" ที่สร้างไว้ไม่มากนัก และสร้างไว้เพียงเนื้อ"นวโลหะ"เพียงเนื้อเดียว จำนวนการสร้างเพียงแค่ ๗๐๐ ชุดเท่านั้น คนในพื้นที่ ตามเก็บกันน่าดู สภาพสวยเดิมๆ ตอกโค๊ด ตอกเลขชัดๆ ครับผม.............................................

9. IEC

IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    แหะๆ รูปอยู่ใน link ด้านบนแล้วครับ ...

ไงโฟส Link อีกรอบหละกัน : http://palungjit.org/threads/เกือบต...-แต่เกือบตี-3-พบเหรียญมาแล้วจ้าเหรียญ.298712/

ตาม link ด้านบนเลยครับ ชี้แนะได้เต็มที่เหรียญนี้ของผมเอง .. ถ้าไม่ดีจะได้นำไปคืนเจ้าของเดิม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

10. sukitti

sukitti เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2011
    พี่คับเหรียญพวกนี้แท้มั้ยคับ พุทธคุณอะไรบ้างคับ และ องค์ไหนดีที่สุดคับ ไปโพสในกระทู้อื่นแล้วไม่ค่อยมีคนตอบ เห็นพี่เป็นเซียนอยุธยาเลยเข้ามาถามคับ

ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      52
  11. bunrood

bunrood Active Member

11 พฤษภาคม 2009

ขอบพระคุณครับ ที่จังหวัดอยุธยาเขาเช่ากันแบบไหนครับ แบบชายจีวรสั้น ยาว กับเหรียญกลากครับพี่

12. dekyodia

ยินดีด้วยครับ แท้ทุกเหรียญเลย

ยินดีด้วยครับ แท้ทุกเหรียญเลย

13. dekyodia

หลวงพ่อริ้ว วัดตลาดเกรียบ

ที่อยุธยา
    ความนิยมพอๆกันทั้ง ๒ บล็อคครับ
    ราคาก็ไม่แตกต่างกัน
    ของท่านหายากมาก
    ขืนมัวเกี่ยงบล็อค
    คงไม่มีโอกาสได้บูชาเหรียญของท่านแน่ๆครับผม

14. dekyodia

อ้อ!!! ลืมบอกไป
    ถ้าวัดกันตาม"ค่านิยม"
    ก็ต้อง
    เหรียญหลวงพ่อกลั่น ปี ๒๕๐๕
    ของพี่เป็นบล็อคนิยม สังฆาฏิลึก
    ครับผม

15. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาขอความรู้เหมือนเดิมครับ อยากให้ทางเวปพิจรณาปักหมุดกระทู้นี้เป็นกระทู้ความรู้ครับ น่าแปลกใจที่กระทู้จากคนดีๆมีความรู้กลับถูกมองข้าม ทีกระทู้หลอกทำบุญขี้โกงกินส่วนต่างโพสเรื่องไร้สาระกลับดูมีความสำคัญกับเวปเสียเหลือเกิน
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับทั้งพระสวย เรื่องราวดีมีประโยชน์

16. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

มาเป็นกำลังใจและสนับสนุนกระทู้ดีมีคุณภาพแบบคับแก้วครับ ชื่อนี้เป้นประกันครับ ไม่มีมั่วนิ่มชัวร์ครับ เล่นพระแบบใจรักขายไม่ได้ก็ไม่ตื่นเต้น เหอๆๆ ของตอนนี้ขึ้นเยอะที่ว่าขายยากเพราะแพงๆทั้งนั้น ยังไม่ได้ราคาที่อยากขายก็ไม่ขาย เหอๆ คนอยุธยาบางกลุ่มจะสะดุ้งตื่นอีกทีก็ตกใจราคาแบบร้องกรี๊ดแบบหลวงพ่อริ้วและเกจิหลายๆท่านที่ ขึ้นเอาๆ ....ช่วงนี้เราก้เก็บๆ พระเก่าเล่าตำนาน นี่ผมชอบมากน่าค้นหา ห้อยคอแบบโชว์ บางเหรียญหายากขนาดว่าห้อยโชว์นี่แบบหนึ่งหาที่สองยาก อิอิ แต่เล่นแบบพุธพาณิชย์ก็ดีครับอิ่มท้องดี มีกำไร แต่เล่นแบบใจรัก อิ่มทั้งท้องสบายทั้งใจ จริงไหมครับพี่หมอ เหอๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2011
  17. sukitti

ขอบคุณคับพี่ dekyodia คับ มีพระแท้แขวนกับเค้าสักที

18. dekyodia

ขอขอบคุณ
    พี่มันตรัย
    และน้อง เบน เอวาย
    มากๆนะครับ
    สำหรับกำลังใจที่ให้กัน
    และต้องขอขอบคุณ
    พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน
    ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้ครับผม

อีกหนึ่งตำนาน"เหรียญเหนียว"ที่นักการเมืองท้องถิ่นหากันจัง
    ......................อโยธยาศรีรามเทพนคร เมืองหลวงเก่า เมืองแห่งนักรบ ยอดทหาร ยอดขุนศึกแห่งกรุงศรีฯ นอกจากจะมากด้วยฝีมือแล้ว อำนาจแห่งพุทธคุณ ก็เป็นส่วนหนึ่งแห่งชัยชนะ สำนักวัดประดู่โรงธรรม ตักสิลาแห่งไสยย์เวทย์วิทยาคมแห่งเมืองอโยธยาศรีรามเทพนคร เป็นสำนักสำคัญที่สืบทอดตำรับตำราไสย์เวทย์วิทยาคมทุกแขนง ตกทอดจากรุ่นสู่รุ่น จากอดีดจนถึงปัจจุบัน จึงไม่เป็นที่น่าแปลกใจ ที่เมืองกรุงเก่า อโยธยาศรีรามเทพนคร ไม่เคยขาด"สุดยอดเกจิผู้ทรงวิทยาคุณ"ที่เป็นศูนย์รวมยึดเหนี่ยวจิตใจ ของเหล่าสาธุชน คนกรุงเก่าเลย นี่คือ อีกบันทึกแห่งตำนานความขลัง ของสุดยอดเกจิเมืองกรุงเก่า และของประเทศไทย .....หลวงพ่อแก้ว วัดสามเรือน.......................................อีกเหรียญประสบการณ์ดี ชนิดที่เป็น"ข่าวหน้าหนึ่ง"มาหลายครั้งหลายครา เหรียญหลวงพ่อแก้ว วัดสามเรือน เมืองกรุงเก่า ทั้งเหรียญรุ่นแรกปี ๒๔๙๔ และเหรียญรุ่น ๒ ปี ๒๔๙๘ ประสบการณ์ยอดเยี่ยมทั้ง ๒ รุ่นเลยครับ ชั่วโมงนี้ จะหาเหรียญแท้ๆ ชัวร์ๆซักเหรียญ ช่างยากเย็นซะเหลือเกิน เนื่องจาก ของแท้ๆ ท่านสร้างเอาใว้น้อย และแรงศรัทธา จากผู้คนในท้องที่ จึงทำให้เหรียญหลวงพ่อแก้ว วัดสามเรือนแท้ๆ ทั้ง ๒ รุ่น ถูก"กระชับพื้นที่"เก็บเข้ารังกันหมด ส่วนของเก๊ ฝีมือเฉียบขาดมากๆ เล่นเอาคนที่ไม่แม่นจริง ต้องถอยห่างไปหลายก้าว แต่ของเก๊ ย่อมมีพิรุธ พิจารณากันดีๆ ก็มีความแตกต่างครับ ที่เห็นเป็นเหรียญทั้ง ๒ รุ่นของท่าน ทั้งรุ่นแรกปี ๒๔๙๔ และรุ่น ๒ ปี ๒๔๙๘ประสบการณ์ ก็ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่ากันเลยทั้งสองรุ่น ที่เห็น เป็นเหรียญรุ่นแรก ปี ๒๔๙๔ แท้ ดูง่ายๆ สภาพสวย พร้อมเลี่ยมทองอย่างดี เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งกันชม แบ่งกันศึกษา ครับผม(เพิ่งบุกเข้ามาใหม่วันนี้ ๒๓-๐๗-๒๕๕๔ เลยถือโอกาส นำมาแบ่งกันชม แบ่งกันศึกษากันที่นี่ก่อนเลยครับผม)............................................

19. sukitti

พี่คับรบกวนดูให้ที คับ แท้หรือป่าวคับ

ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      54
  20. dekyodia

ยินดีด้วยครับ
    แท้ทุกเหรียญ
    ๑ เหรียญหลวงพ่อพัน แท้ แต่ไม่ทัน(ท่านมรณภาพปี ๒๔๘๖)
    ๒ หลวงปู่ใหญ่ ท่านเก่ง(มาก) แต่คนทั่วไป ไม่ค่อยทราบกิตติคุณของท่าน(ท่านมรณภาพ ปี ๒๕๒๕)
    ๓ หลวงปู่ทวด วัดแค สร้างประมาณปี ๒๕๐๕-๒๕๐๖(ไม่ค่อยแน่ใจ) แต่ต้องหลังท่านอธิการเพิ่ม วัดแค มรณภาพไปแล้วในปี ๒๕๐๔(น่าเสียดาย ที่ไม่ทันท่านเสกให้นะ)แท้ พิธีดีมากๆ สุดยอดเกจิเมืองกรุงเก่าเสก

.....ประสบการณ์ดี โดนยิงเต็มๆกลางตลาด แต่ไม่เข้า???.....
    .................................................เป็นที่รับรู้กันมานานของคนเมืองกรุงเก่า ว่าสุดยอดพระเนื้อผงประสบการณ์ดี ต้องยกให้"พระพิมพ์สมเด็จ"ของหลวงพ่อออด วัดบ้านช้าง ซึ่งเมื่อ ๒๐ กว่าปีก่อน เป็นข่าวโด่งดังขึ้นหน้าหนังสือพิมพ์หลายฉบับ พ่อค้าหนุ่มในตลาดวังน้อย ถูกคู่อริดักยิงกลางตลาด กลางวันแสกๆ คนอยู่ในเหตุการณ์เป็นร้อย ปรากฏว่า "ไม่เข้าซักนัด"ในคอก็แขวนเพียง"พระพิมพ์สมเด็จ"ของหลวงพ่อออด เลี่ยมทองคล้องคอเพียงองค์เดียว พอข่าวนี้แพร่กระจายออกไป นอกจากพระพิมพ์สมเด็จของท่านจะ"แพงขึ้น"แล้ว ก็เริ่มมี"ของเก๊"ออกมาอาระวาดหนักหน่วงทันที แรกๆก็ฝีมือไม่เท่าไหร่ แต่มาในระยะหลัง ขอโทษที "ฝีมือจัดจ้าน"มากๆครับ เซียนสายตรงในท้องที่ โดนกันจนร้องไม่ออก บางคนถึงกับต้องเลิกเล่น เพราะเห็นพระเนื้อผงของท่านทีไร ขนหัวลุกทุกที...........................................พระเนื้อผงของหลวงพ่อออด ท่านเริ่มสร้างในราวๆปี ๒๔๙๕ โดยท่านลบผงกดพิมพ์เองที่วัดทั้งหมด โดยมีพระเณรและลูกศิษย์คอยช่วยเหลือ พระผงของท่าน ทำแจกในงานประจำปีของวัดทุกปี โดยใช้แม่พิมพ์เดิม ซึ่งก็มีอยู่หลายพิมพ์ บางองค์ ด้านหลังก็มี"รอยจาร"ลายมือท่าน ๑ ตัวบ้าง ๕ ตัวบ้าง ประสบการณ์ดีมากๆ แต่ของท่านสร้างไว้น้อย จึงไม่ค่อยจะได้พบเจอบ่อยนัก ยกเว้น"ของเก๊"ครับผม......................................................... .............................................................................................จากที่ท่านเป็นพระเกจิบ้านนอก ที่ไม่ค่อยมีใครรู้จักมากนัก แต่หลังจากที่ท่านได้เข้าร่วมปลุกเสก"พิธีจตุรพิธพรชัย"ที่วัดรัตนชัย(วัดจีน)ในตัวเมืองกรุงเก่าแล้ว ชื่อเสียงของท่านก็เริ่มเป็นที่ปรากฏ ก็เพราะเหตุที่ว่า"เกจิชัยนาท"ท่านกล่าวกับลูกศิษย์ของท่านว่า "พระวัดบ้านช้าง"อ.วังน้อย ท่านเก่งคงกระพันชาตรี เวลาปลุกเสก ตัวเฑาะจะลอยออกมาจากปาก ปราชญ์ย่อมรู้ในปราชญ์ หลวงพ่อออด วัดบ้านช้าง ท่านเป็นพระเกจิที่คนในพื้นที่เลื่อมใสศรัทธากันมาช้านาน ด้วยคุณวิเศษของท่าน และท่านเองก็เป็นหนึ่งใน"ศิษย์เอก"ของหลวงพ่อพัน วัดบ้านสร้าง ที่เก่งแบบลูกไม้ใต้ต้นเลยทีเดียว ที่เห็นเป็น"พระพิมพ์สมเด็จ"ที่เรียกกันว่า "พิมพ์เข่าบ่วง"เป็นพระผงอีกพิมพ์ ที่พบเจอน้อยมากๆ สภาพสวยเดิมๆ แท้ ดูง่ายๆ ด้านหลังองค์พระ มีรอยจารของหลวงพ่อออด ครับผม.....................................................</FO < td>