๙๙๙"เหรียญเก่า เหรียญขลัง เหรียญดัง เมืองกรุงเก่า โดย เด็ก ฅนอโยธยา"๙๙๙

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย dekyodia, 17 กุมภาพันธ์ 2010.

1. dekyodia

dekyodia เป็นที่รู้จักกันดี

......เหรียญนี้ กินเดิมพันกับ"สายตรง"มาเยอะ ไม่ได้โม้???....
    ...........................................ก็เห็น"ศิษย์สายตรง"ชอบเรียกเหรียญนี้ว่า เหรียญหลัง"ภปร" ผมดูยังไงก็ไม่เห็นจะใช่ ก็เลย"แกล้งท้าเดิมพัน"กันเล่นๆกับบรรดาสายตรง ว่าสัญลักษณ์ด้านหลัง คืออะไรกันแน่???..........................................ตามความคิดผมนะ ผมคิดว่า น่าจะเป็นอักษรย่อ ท,ส,ป,ซะมากกว่า โดย ท ย่อมาจากชื่อหลวงปู่(หลวงปู่เทียม) ส่วน ส,กับ ป, น่าจะเป็น ชื่อฉายาทางพระของท่าน(สิริปุญโญ) ปรากฏว่า เด็ก ฅนอโยธยา กินเดิมพันมาเรียบบบบบบครับ แล้วพี่ๆเพื่อนๆคิดว่าอย่างไรครับ อ่านเหมือนผมรึเปล่าเอ่ย??? .........................................................................อีก ๑ สุดยอดของสุดยอดเกจิเมืองกรุงเก่าอีกท่าน ที่ลูกศิษย์ที่ทันยุค คงจะทราบดีถึงความเข้มขลังอันเป็น"อมตะ"ของท่าน ท่านจะเก่งมากน้อยอย่างไร เด็ก"รุ่นหลัง"อย่างกระผมมิอาจทราบได้ แต่จากที่ได้รับฟังจาก"ศิษย์รุ่นเก่า"ในท้องที่แล้ว ต้องกราบเรียนตามตรงว่า"ขนลุก"เลยครับ ท่านเป็นพระเกจิที่เก่งรอบด้าน เชี่ยวชาญทุกเรื่องจริงๆ(ไม่ได้โม้)แคล้วคลาด คงกระพัน ขับคุณไสย์ ไล่ผี ในยุคท่าน สมัยที่ท่านยังดำรงค์สังขารอยู่ ท่านไม่เป็นรองใครในแผ่นดินจริงๆครับ และที่สูงสุดจริงๆก็คือ หลวงพ่อท่านได้"จารตะกรุด"ถวายพระบามสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของพวกเรา และยังจารตะกรุดถวายพระบรมวงศานุวงศ์ทุกท่านอีกด้วย และนี่คือ สุดยอดเกจิที่เป็น"ความภาคภูมิใจ"ของคนเมืองกรุงเก่าอย่างแท้จริงอีกท่านหนึ่งครับ........................................ที่เห็น เป็นเหรียญรุ่น"สมโภชพระอารามหลวง"สร้างในปี ๒๕๒๐ เนื้อทองแดง กะหลั่ยทอง ปัจจุบัน เหรียญนี้ เด็ก ฅนอโยธยา ได้มอบให้"พี่ชายท่านนึง"ที่ ยู เอส เอ เพื่อเป็น"ของขวัญ"ในวัน ขึ้นปีใหม่ไทยครับ(สงกรานต์) ขอให้ท่านพี่ มีความสุขมากๆครับผม......................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

• Picture 8631.jpg
      Picture 8631.jpg
      ขนาดไฟล์:
      149 KB
      เปิดดู:
      58
    • Picture 8632.jpg
      Picture 8632.jpg
      ขนาดไฟล์:
      145 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      171.2 KB
      เปิดดู:
      65
  2. dekyodia

...............เก่า เก่ง โบราณ คลาสสิค???................
    ..............................................หลวงปู่สี วัดสะแก ท่านเป็นอีกหนึ่งสุดยอดเกจิ แห่งเมืองกรุงเก่า ที่เป็นที่เคารพศรัทธาที่สุดอีกท่านหนึ่ง ลูกศิษย์รุ่นเก่าๆเคยเล่าว่า เคยเห็นท่านนั่งสมาธิแล้ว"ตัวลอย"จากพื้น บางคนก็บอกว่าเคยเห็นท่านนั่งสมาธิแล้ว"ตัวใหญ่"คับกุฏิก็มี หลวงปู่สี ท่านเป็นพระที่คงแก่เรียน ท่านเป็น"ศิษย์ใกล้ชิด"ของหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ และได้ศึกษาสายวิชาจาก"วัดประดู่ทรงธรรม"อย่างแตกฉานอีกท่านหนึ่งเหมือนกัน ที่เห็นเป็นรูปหล่อโบราณ รุ่นแรกของท่าน เป็นเนื้อชนวนกลางลาน ที่สร้างน้อย และพบเจอยากมากๆ และที่ใต้ฐานมีรอยจารลายมือหลวงปู่ สภาพสวยเดิมๆ เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งกันชม แบ่งกันศึกษา ครับผม............................................

3. tonbanpa

tonbanpa เป็นที่รู้จักกันดี

แหล่มเลย.....ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เอ่อ....(ขอคำชี้แนะซักองค์ได้มั้ยครับ ...เพราะเห็นพี่เป็นคนอยุธยา)

4. dekyodia

ขอขอบคุณ"พี่ tonbanpa"มากๆนะครับ ที่แวะเข้ามาทักทายกันครับ

ขอขอบคุณ"พี่ tonbanpa"มากๆนะครับ ที่แวะเข้ามาทักทายกันครับ
    ก่อนอื่น
    ต้องขอบอกก่อนนะครับ
    ว่าผม"ไม่ชำนาญ"พระบูชา
    ผมเป็นเฉพาะเหรียญปั๊ม เหรียญหล่อ
    พระเกจิเมืองอยุธยาน่ะครับ
    แต่พอจะบอกเป็นแนวทางได้ว่า
    พระบูชาเก่าๆทางอยุธยา
    ดินใต้ฐาน ต้องเก่า แข็ง
    พระจะไม่มีรอยตะไบ
    เม็ดพระศก จะเป็นเม็ด แบบปั้นทีละเม็ด
    และเรียบร้อยมากๆ(ประณีต)
    พระจะบาง(ไม่หนาเหมือนเชียงแสน)
    ถ้าดูงานไม่เรียบร้อย
    คนซื้อจะเรียบร้อยเองครับ
    ที่สำคัญ
    ต้องดูศิลป์ให้เป็นด้วยครับ
    ถ้าแม่นศิลป์ ก็น่าจะผ่านใด้
    คงบอกแบบกว้างๆนะครับ
    เพราะผม"ไม่เป็น"พระบูชาครับ
    ลองให้ท่านอื่นๆที่"เป็นพระบูชา"ดูให้นะครับผม
    เด็ก ฅนอโยธยา

5. mek_kab

mek_kab Active Member

ความรู้ทั้งนั้น

อ่านกระทู้แล้วอิจฉา เหรียญหลวงพ่อเพ็ชร รุ่นแรก
    ผมคนวัดนนทรีย์แท้ๆ ยังมีแค่เหรียญเดียวเอง
    ราคาตอนนี้จับไม่ลงจิงๆ ที่มีก็ของปู่ให้มาครับ อิอิ ไม่มีปัญญาหาเอง
    ฝากหลวงปู่เทียม สองเหรียญครับ ไม่รู้ดีหรือเปล่า

แล้วขออนุญาติ เก็บกระทู้เป็น Favorites จะได้เอาไว้ศึกษาครับ:boo::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

6. dekyodia

ขอขอบคุณมากๆนะครับ
    ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมกันครับผม

เหรียญหลวงพ่อเทียม วัดกษัตราฯ
    รุ่นกตัญญู แท้ครับ

และเหรียญฉลองสมณศักดิ์
    เป็นเหรียญ รุ่นสุดท้าย(จริงๆของท่าน)
    เหรียญนี้ ก็แท้ครับผม

7. dekyodia

....เพชรแท้!!! สุดยอดเกจิ ผู้รู้กาลมรณภาพ???...............
    ..........................ในประเทศไทย จะมีเกจิอาจารย์ซักกี่ท่าน ที่จะทำได้อย่างนี้ สร้างเหรียญไว้ล่วงหน้า เพื่อแจกในงานศพของท่านเอง เหมือนดังกับท่าน"รู้ล่วงหน้า"ยังไงยังงั้น น่าอัศจรรย์ใจจริงๆ..................อีก ๑ สุดยอดของสุดยอดเกจิเมืองกรุงเก่าอีกท่าน ที่ลูกศิษย์ที่ทันยุค คงจะทราบดีถึงความเข้มขลังอันเป็น"อมตะ"ของท่าน ท่านจะเก่งมากน้อยอย่างไร เด็ก"รุ่นหลัง"อย่างกระผมมิอาจทราบได้ แต่จากที่ได้รับฟังจาก"ศิษย์รุ่นเก่า"ในท้องที่แล้ว ต้องกราบเรียนตามตรงว่า"ขนลุก"เลยครับ ท่านเป็นพระเกจิที่เก่งรอบด้าน เชี่ยวชาญทุกเรื่องจริงๆ(ไม่ได้โม้)แคล้วคลาด คงกระพัน ขับคุณไสย์ ไล่ผี ในยุคท่าน สมัยที่ท่านยังดำรงค์สังขารอยู่ ท่านไม่เป็นรองใครในแผ่นดินจริงๆครับ และที่สูงสุดจริงๆก็คือ หลวงพ่อท่านได้"จารตะกรุด"ถวายพระบามสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของพวกเรา และยังจารตะกรุดถวายพระบรมวงศานุวงศ์ทุกท่านอีกด้วย และนี่คือ สุดยอดเกจิที่เป็น"ความภาคภูมิใจ"ของคนเมืองกรุงเก่าอย่างแท้จริงอีกท่านหนึ่งครับ........................................ที่เห็น เป็นเหรียญ"พระราชทานเพลิงศพ"สร้างในปี ๒๕๒๐ ก่อนท่านมรณภาพ ๒ ปี(ปี พ.ศ.ที่สร้างเหรียญ ระบุไว้ที่โบว์ด้านหน้าของเหรียญ) โดยท่านปลุกเสกอย่างดีเป็นเวลา ๒ ปี เพื่อให้นำมาแจกในงาน"พระราชท่านเพลิงศพ"ของท่าน น่าอัศจรรย์ใจ กับท่านจริงๆ เหรียญนี้ เป็นเหรียญเนื้อทองแดง เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งกันชม แบ่งกันศึกษา ครับผม.......................................................

8. mek_kab

mek_kab Active Member

ขอบคุณครับ ถ้ามีโอกาศจะเข้ามาขอความรู้บ้างนะครับ:cool:

9. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รอชมครับ :cool:

10. dekyodia

ขอขอบคุณ"พี่ เบน เอวาย"มากๆนะครับ
    ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม และทักทายกันครับ
    ..............................................มีพระข้า ไม่มีวันตายโหง!!!....ใช่ครับ หลวงปู่สี วัดสะแก ท่านบอกกับลูกศิษย์ของท่าน ในสมัยที่ท่าน ยังดำรงค์สังขารอยู่อย่างนั้นจริงๆ จะเชื่อ หรือไม่เชื่อก็ตามใจ แต่คนเมืองกรุงเก่า เขาศรัทธาท่านกันจริงๆครับ!!!..............................................หลวงปู่สี วัดสะแก ท่านเป็นอีกหนึ่งสุดยอดเกจิ แห่งเมืองกรุงเก่า ที่เป็นที่เคารพศรัทธาที่สุดอีกท่านหนึ่ง ลูกศิษย์รุ่นเก่าๆเคยเล่าว่า เคยเห็นท่านนั่งสมาธิแล้ว"ตัวลอย"จากพื้น บางคนก็บอกว่าเคยเห็นท่านนั่งสมาธิแล้ว"ตัวใหญ่"คับกุฏิก็มี หลวงปู่สี ท่านเป็นพระที่คงแก่เรียน ท่านเป็น"ศิษย์ใกล้ชิด"ของหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ และได้ศึกษาสายวิชาจาก"วัดประดู่ทรงธรรม"อย่างแตกฉานอีกท่านหนึ่งเหมือนกัน ที่เห็นเป็นพระปรกใบมะขาม"รุ่นแรก"ของท่าน ที่พบเจอยากมากๆ ว่ากันว่า สร้างแค่ ๙๐๐ องค์เท่านั้น ด้านหลัง จะตอกโค๊ด กันปลอมแปลงทุกองค์ จัดเป็น"พระจิ๋ว แต่แจ๋ว"อีกชิ้น ที่น่าบูชาเป็นอย่างยิ่ง องค์นี้ เป็นเนื้อทองแดง ศิลป์ชั้นครู พุทธคุณชั้นเทพ เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งกันชม แบ่งกันศึกษา ครับผม............................................

11. dekyodia

........เหรียญเก่า ๒๔๘๒ ไม่แพง แต่หายากกว่าเหรียญหลัก???....
    .............................................เก็บพระ บูชาพระ ต้องเลือกเอาว่า เก็บเพราะใจรักและศรัทธา หรือเก็บเพราะกระแส ถ้าเก็บเพระใจรัก และศรัทธา คงต้องใช้เวลาในการศึกษาวัตรปฏิบัติ และปฏิปทาของท่านนานกันหน่อยครับ อย่างเช่นท่านนี้ หลวงปู่สังข์ วัดน้ำเต้า สุดยอดเกจิยุคเก่าอีกท่านของเมืองกรุงเก่า ท่านเป็นพระที่เคร่งกัมมัฏฐาน เป็นศิษย์เอกของหลวงพ่อลับ วัดบรรไดช้าง และยังเป็นสหธรรมมิก ที่ใกล้ชิด ของหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอกอีกด้วย(แต่อ่อนพรรษากว่า)ท่านเก่งแค่ใหน??? เอาเป็นว่า หลวงปู่ทิม วัดพระขาว และหลวงพ่อเอียด วัดไผ่ล้อม ก็ยังเป็นศิษย์ท่านก็แล้วกัน เหรียญของท่าน เด่นดังเรื่อง"คงกระพัน มหาอุด"ครับ ที่เห็น เป็นเหรียญรุ่นแรก ปี ๒๔๘๒ เนื้ออัลปาก้า สร้างน้อยจนแทบจะไม่พบเจอกันเลย โดยเฉพาะเหรียญที่ปั๊มได้"คม ชัด ลึก"อย่างเหรียญนี้ หายากกว่า"เหรียญหลัก"ของเมืองกรุงเก่าหลายๆเหรียญอีกครับ คนท้องที่เองก็เก็บกันเงียบ เหรียญนี้ สภาพสวยเดิมๆ แท้ ดูง่ายๆ เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งกันชม แบ่งกันศึกษา ครับผม.........................................

12. dekyodia

..................รุ่นแรก แบบโบราณ โบราณ???..............
    .............................................เก็บพระ บูชาพระ ต้องเลือกเอาว่า เก็บเพราะใจรักและศรัทธา หรือเก็บเพราะกระแส ถ้าเก็บเพระใจรัก และศรัทธา คงต้องใช้เวลาในการศึกษาวัตรปฏิบัติ และปฏิปทาของท่านนานกันหน่อยครับ อย่างเช่นท่านนี้ หลวงปู่สังข์ วัดน้ำเต้า สุดยอดเกจิยุคเก่าอีกท่านของเมืองกรุงเก่า ท่านเป็นพระที่เคร่งกัมมัฏฐาน เป็นศิษย์เอกของหลวงพ่อลับ วัดบรรไดช้าง และยังเป็นสหธรรมมิก ที่ใกล้ชิด ของหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอกอีกด้วย(แต่อ่อนพรรษากว่า)ท่านเก่งแค่ใหน??? เอาเป็นว่า หลวงปู่ทิม วัดพระขาว และหลวงพ่อเอียด วัดไผ่ล้อม ก็ยังเป็นศิษย์ท่านก็แล้วกัน เหรียญของท่าน เด่นดังเรื่อง"คงกระพัน มหาอุด"ครับ ที่เห็น เป็นรูปหล่อโบราณ รุ่นแรก และรุ่นเดียวของท่าน สร้างในปี ๒๕๑๘ โดยตั้งปรัมพิธี เททอง หล่อโบราณกันที่วัด สร้างจำนวนน้อย คนท้องที่เก็บกันเงียบ เนื้องด้วยประสบการณ์ดีเหลือเกิน รูปหล่อโบราณองค์นี้ สภาพสวยเดิมๆ(หล่อโบราณ ก็สวยได้เท่านี้เองครับ) แท้ ดูง่ายๆ เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งกันชม แบ่งกันศึกษา ครับผม.........................................

13. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ช่วงนี้พี่เด็กไม่อัพเดด สงสัยงานยุ่ง อิอิ...

14. dekyodia

แฮ่ม!!!
    โดนแซวซะได้
    ......เบื้องหลังความสำเร็จ พระเจ้าตาก กับหลวงพ่อ???.....
    ...........................................วัดพิชัยสงคราม ต.กะมัง อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา วัดนี้เป็นวัดราษฎร์โบราณ ครั้งสมัยกรุงศรีอยุธยา แต่จะสร้างเมื่อใด ใครเป็นผู้ร้างไม่ปรากฏหลักฐานเอกสาร กล่าวไว้ในพระราชพงศาวดารกรุงธนบุรี ฉบับพันจันทนุมาศ (เจิม) กล่าวถึงวัดนี้ สรุปความได้ว่า ณ วันเสาร์ขึ้น ๔ ค่ำ เดือนยี่ ปีจอ อัฐศก (จุลศักราช ๑๑๒๘ ตรงกับพุทธศักราช ๒๓๐๙) ขณะกองทัพพม่าล้อมกรุงศรีอยุธยาอยู่ พระยาวชิรปราการ (สิน) เจ้าเมืองตาก ประเมินสถานการณ์สงครามว่า กรุงศรีอยุธยาจะต้องเสียให้แก่กองทัพพม่าอย่างแน่นอน เพราะข้าราชการ แม่ทัพยายกองขาดความเป็นธรรม ขาดความสามัคคีที่จะร่วมแรงร่วมใจกันต่อต้านกองทัพพม่า จึงพร้อมด้วยพรรคพวกทหารหาญร่วมอุดมการณ์ ประมาณ ๑,๐๐๐ คน ฝ่ากองทัพพม่าทางทิศตะวันออก ข้ามลำน้ำป่าสัก รวมพล ณ “วัดพิชัย” เวลาค่ำ ร่วมให้สัตยาธิฐฐานต่อพระประธานในพระอุโบสถ ขอให้เดินทางโดยปลอดภัย กลับมากู้กรุงศรีอยุธยามีชัยชนะต่อข้าศึก เป็นอัศจรรย์ฝนโปรยลงมาเป็นมหาพิชัยฤกษ์ก่อนออกเดินทางไปมีชัยชนะต่อกองทัพพม่าที่ติดตามโจมตี ทิ้งกรุงศรีอยุธยาซึ่งถูกเพลิงเผาผลาญไว้เบื้องหลัง ผ่านเมืองนครนายก เมืองระยอง ตั้งมั่นรวบรวมไพร่พล ณ เมืองจันทบุรี จนกลับมากอบกู้อิสรภาพมีชัยชนะต่อข้าศึกโดยเด็ดขาด ปราบดาขึ้นครองราชย์สมบัติเป็น “พระเจ้ากรุงธนบุรี” ได้รับการถวายพระเกียรติเป็น “สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช”.......................................................................ที่เห็น เป็นเหรียญพระพุทธพิชัยนิมิต หรือหลวงพ่อใหญ่ รุ่น"เสาร์ ๕"ปี ๒๕๕๓ เป็นเหรียญเนื้อเงิน"หลังเรียบ"แจกกรรมการ ด้านหลังมีรอยจาร ลายมือของหลวงพ่อวัดพิชัยแบบเต็มๆ จำนวนการสร้างน้อยครับ แค่ไม่กี่สิบเหรียญ เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งกันชม แบ่งกันศึกษา ครับผม.....................................

15. dekyodia

เสาร์ ๕ เงินลงยา"หลังเรียบ"จารเ ต็ม แจกกรรมการ หายากมากๆ
    ............................................สุดยอดเกจิเมืองกรุงเก่า ที่นับได้ว่า เป็นสุดยอดคณาจารย์ของแท้ หลวงพ่อวัดพิชัยสงคราม ท่านเป็นผู้สืบทอดสายวิชาสำคัญอีกสำนักหนึ่งของประเทศไทย ก็คือ"สำนักวัดประดู่ทรงธรรม"ซึ่งเป็นสำนักวิชาอาคมเก่าแก่ ตั้งแต่ครั้งสมัยกรุงศรีอยุธยาเป็นราชธานีมาแล้ว และท่านก็ได้ศึกษามาจนเชี่ยวชาญ สามารถสร้างของได้ตามตำรับตำรา และปลุกเสกได้เข้มขลังยิ่งนัก ที่เห็นเป็นเหรียญรุ่น เสาร์ ๕ ปี ๒๕๔๓ เนื้อเงินลงยา หลังเรียบ แจกกรรมการ สร้างน้อยสุดๆ แค่ไม่กี่สิบเหรียญ ด้านหลังจารเต็มๆ สภาพสวยมากๆ.......................................

16. dekyodia

เพิ่งไปบุก"รังใหญ่"มา
    ได้ของหลวงพ่อวัดพิชัยสงครามมาเยอะครับ
    ของดี มีอนาคต
    มีโอกาส ก็เก็บกันไว้บ้างนะครับผม

17. dekyodia

...........หนึ่งเดียวในวงการ...ที่หายากมาก???...........
    ....................ยอดเหรียญ"คงกระพัน"แห่งภาชี หลวงพ่ออินทร์ วัดเจริญธรรม หนึ่งใน"ศิษย์เอก"อีกท่าน ของหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติการาม อาจารย์ใหญ่ด้านคงกระพันของเมืองกรุงเก่า...........................................เป็นอีกหนึ่งเหรียญของเมืองกรุงเก่า ที่ประสบการณ์ดีมากๆ และเป็นอีก ๑ เหรียญที่หายากมากที่สุด ส่วนใหญ่ ถ้าไม่เก๊ ก็เป็น"บล็อคย้อน พ.ศ." ที่เห็น เป็นเหรียญรุ่นแรก หลวงพ่ออินทร์ วัดเจริญธรรม ปี ๒๔๙๔ บล็อคนิยม สภาพสวยมาก และเป็นเหรียญ"เนื้อเงิน กะหลั่ยทอง"ที่แทบไม่เคยพบเจอในวงการเลย ด้านหลังมีจาร ๔ ตัว(นะ มะ พะ ทะ)และเหรียญนี้ก็เป็นเหรียญที่แท้ ดูง่ายๆครับ เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งกันชม แบ่งกันศึกษา ครับผม....................................

18. dekyodia

....................ยอดเหรียญ"คงกระพัน"แห่งภาชี หลวงพ่ออินทร์ วัดเจริญธรรม ศิษย์เอกอีกท่านหนึ่ง ของหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ สุดยอดเกจิแห่งเมืองกรุงเก่า...........................................เป็นอีกหนึ่งเหรียญของเมืองกรุงเก่า ที่ประสบการณ์ดีมากๆ และเป็นอีก ๑ เหรียญที่หายากมากที่สุด ส่วนใหญ่ ถ้าไม่เก๊ ก็เป็น"บล็อคย้อน พ.ศ." ที่เห็น เป็นเหรียญรุ่นแรก หลวงพ่ออินทร์ วัดเจริญธรรม ปี ๒๔๙๔ บล็อคนิยม สภาพสวยมาก และเป็นเหรียญ"เนื้อเงิน กะหลั่ยทอง"ที่แทบไม่เคยพบเจอในวงการเลย ด้านหลังมีจาร ๔ ตัว(นะ มะ พะ ทะ)และเหรียญนี้ก็เป็นเหรียญที่แท้ ดูง่ายๆครับ เด็ก อยกได้ ใจถึง ก็ไม่มีปัญหา ขายไม่ได้ เด้ก ฅนอโยธยา ยินดี"เก็บเอง"แบบยาวๆ ครับผม.................................... </FO < td>

19. dekyodia

............................เก็บพระที่"คุณค่า".......หรือเก็ บพระที่"มูลค่า"กันครับ???................
    .................................เป็นคำถามที่"น่าสนใจ"เป็นอย่างยิ่ง สำหรับนักสะสมพระทุกท่าน แต่สำหรับผม การเล่นหาสะสมพระ ผมมองที่"คุณค่า"ของพระเป็นอันดับแรกครับ ส่วนเรื่องของ"มูลค่า"เป็นเรื่องรองลงมา..............แต่ทุกสิ่ง ทุกอย่าง ก็แล้วแต่"ใจปรารถนา"ครับ............ชอบแบบใหน ก็เล่นไปแบบนั้น...................องค์นี้..........เป็นพระรุ่นที่"สร้างชื่อ"ให้ท่านเป็นอย่างมาก คนทั่วไปรู้จักท่าน ก็เพราะพระรุ่นนี้ พระสมเด็จหลังไผ่ หลวงพ่อเอียด วัดไผ่ล้อม บางบาล เมืองกรุงเก่า รุ่นแรก ปี ๒๕๑๓...............อีก ๑ ของดี ที่เก๊เยอะครับท่าน!!!......................................</FO < td>

20. dekyodia

............อยู่อย่างใหญ่ ใจอย่างสุปฏิปัณโณ???..............
    ..................................................ศิษย์เอกสายตรงของ"หลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ"อีกท่าน ที่คนรุ่นหลังมักจะมองข้าม หลวงปู่ใหญ่ วัดสะแก สุดยอดเกจิ"เพชรในตม"อีกท่าน ที่ เด็ก ฅนอโยธยา อยากแนะนำให้พี่ๆเพื่อนๆได้รู้จักกัน ถึงแม้ท่านจะเป็นถึงพระระดับ"ท่านเจ้าคุณ"(พระโบราณคณิสรณ์) แต่ท่านก็ดำรงค์ตนเยี่ยงพระภิกษุธรรมดาทั่วไป ครองเพียงผ้าเก่าๆ เคร่งครัดในพระธรรมวินัยเป็นอย่างยิ่ง เรื่องความเชี่ยวชาญทางด้านวิชาอาคมท่านก็ไม่เป็นรองใคร ลองไปศึกษาให้ดี "หลวงปู่ดู่ สร้างพระครั้งแรก"ก็ไป"ขอผง"ของหลวงปู่ใหญ่มาสร้างนะครับ!!! ปราชญ์ย่อมรู้ในปราชญ์ด้วยกัน ท่านเก่งรึไม่เก่ง เก็บไปคิดเป็นการบ้านนะครับ.......................ที่เห็น เป็นเหรียญรุ่นแรกของท่าน สร้างในปี ๒๕๑๐ นอกจากท่านจะปลุกเสกเองแล้ว ยังได้รับการปลุกเสกอย่างดี จากสุดยอดเกจิแห่งวัดสะแกอีก ๒ ท่านคือ หลวงปู่สี วัดสะแก และหลวงปู่ดู่ วัดสะแก ด้านหลังมีรอยจารหลวงปู่ดู่ ๔ ตัวครับ..........................................