ไสยศาสตร์ฉบับชาวบ้าน..มี.สาระ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tang_2536, 24 ตุลาคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. champnutt

champnutt เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบคุณครับ

2. champnutt

champnutt เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    จำง่ายดีครับพี่ แล้วใช้เวลาก่อนท่องบทสวดมนต์ได้ไหมครับ จะได้จำได้ดีขึ้น เวลาสวดมนต์นะ ผมยังคิดวอกแวกได้เลยอะคับ พอวอกแวกก็จะงงว่าท่องไปถึงไหน ชินบัญชรยังจำไม่ได้เลยแบบว่าถ้าถือบทสวดมันจะท่องได้เองแต่ถ้าไม่มีเนี่ยจำได้ไม่หมดจำสับไปมา

3. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    ...................
    ดีมากเลยครับ ผมทำมาแล้วแค่สองครั้งเอง...คร้ังแรกเขินมากครับ..แต่อารมณ์ความเป็นลูกและอยากให้เด็ก ๆ ทั้งลูก หลาน ได้เห็นเป็นแบบอย่าง...โชคดีมีครอบครัวของพี่ชายอยู่ด้วย ได้โอกาสชักชวนร่วมกราบเท้าท่านด้วยกัน หลังจากเสร็จแล้วก็ได้ความรู้สึกอีกแบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน...คุณพ่อคุณแม่ท่านก็ให้พรแบบตั้งใจจริง ๆ อบอุ่นมากครับ ....และวันพ่อที่ผ่านมา ลูกผมทั้งสองคนแอบออกไปหามาลัยมากราบเท้าผม ก็ตื้นตันใจดีครับ...ส่วนหนึ่งผมคิดว่าคงเป็นผลจากการที่เขาได้ร่วมในการกราบเท้าคุณปู่คุณย่าของเขาที่ผมได้พาทำ..

4. แมวแก

แมวแก สมาชิก

14 มิถุนายน 2009
    ถ้าคุณได้คุยกับเจ้าของกระทู้จริงๆแล้วผมว่าพี่เค้าเป็นคนที่ควบคุมอารมได้ดีมากๆคนนึงคงไม่ได้คิดอะไรกับการกระทำของคุณมากมาย เพราะเจตนาที่ดีและตั้งใจต้องการที่จะแบ่งปัน ปสก ของพี่เค้าที่ได้ประสบมา ให้เป็นวิทยาทานกับคนที่ไม่มี ส่วนคุณเองถ้ามีอะไรดี ก็เอาบอกกันอย่ามาขัดอย่ามาแย้ง สายครูบาอาจารย์คุณสอนอะไรมาแล้วคุณเชื่อมั่น ก็เอามาแบ่งปัน เรื่องที่คนเค้าไม่ได้ถามคุณก็ไม่ต้องตอบ และเรื่องที่เค้าถามมาถ้าอยากมีส่วนร่วมก็ตอบเค้าแบบชัดเจนโดยใช้ปัญญาที่ร่ำเรียนมา และก็ควรใช้ปัญญานั้นในที่ถูกที่ควร ผมว่าครูบาอาจารย์ทุกท่านสอนให้เป็นคนดีมีศีลธรรม น่าจะคิดกันได้ว่าควรทำอย่าไร ผมเป็นสมาชิกของที่เวปนี้มาสองสามปี เจอกระทู้ดีๆมาเยอะมีผู้เจตนาดีมาแบ่งปันความรู้กันเยอะ แต่ทุกครั้งกระทู้ประเภทนี้มักจะอยู่ไม่นาน เพราะจะมีคนประเภทคุณเข้ามาแย้งเข้ามาโต้หรือเข้ามาป่วน ให้เจ้าของกระทู้ที่เค้าเจตนาดี ท้อและก็ถอยไป โปรดคิดก่อนโพส ในเมื่อตัวเองสร้างประโยชน์ไม่ได้ ก็ช่วยกันรักษาอย่าทำลายครับ

เด็กหนอเด็ก อย่าเพิ่งใจแคบนักเลย อ่านข้อความคุณเทพคาถา ดูดีๆเขามาหาเรื่องหรือ เขานำสิ่งดีๆมา ให้

5. boy1

boy1 Active Member

29 พฤษภาคม 2009
    ขอระบายบ้างน้าคับ
    วันนี้ฟังข่าว โจรใต้ฮึก เหิม ตามล้างแค้น อุ้มฆ่าทหารที่ลาพักร้อน กลับบ้าน
    ทำไมมันจิตทรามขนาดไรมโนสำนึกถูก ผิด อะไรขนาดนี้ แต่ก่อนก็ถือว่าแย่จนไม่รู้ว่าจะพูดว่าอย่างไรแล้ว
    มันจะให้ชั่วช้าไปถึงไหน ทำไมบ้านเมืองยังกำจัดกลุ่มคนพวกนี้ไม่ได้ซักที ยิ่งฟังยิ่งรู้สึกแย่มากๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2013
  6. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าการนำสิ่งดีๆมาให้แบบสร้างสรรค์คงจะไม่มีใครมาตอบโต้หรอกครับ แต่การที่มาแบบวกวนกำกวม ผมว่าถ้าบอกอะไรชัดเจนไม่ได้ก็น่าจะเงียบดีกว่าอย่ามากวนตะกอนให้ขุ่น ในที่ผมติงผมก็บอกชัดเจนแล้วนี่ครับถ้ามีอะไรดีๆอยากจะแบ่งปันก็เชิญมาครับ ผมเองก็เป็นหนึ่งในกลุ่มของบัวใต้น้ำ ไม่ได้ฉลาดและมีวิชาดีอะไรจึงอยากจะเรียนรู้และเก็บเกี่ยวสิ่งดีๆ ผมเป็นคนตรงและนับถือคนที่แสดงตนออกมาว่าตั้งใจจะให้และตั้งใจแบ่งปันเพื่อส่วนรวมไม่ว่าสิ่งที่บอกมาจะได้ผลหรือไม่
    ผมเองก็ไม่ได้บอกว่าพี่เค้ามาหาเรื่องแต่พี่เค้าเข้ามาแบบไม่ชัดเจนผมก็บอกตรงว่าถ้าอยากจะบอกอยากจะสอนอะไรก็ขอแบบตรงๆเอาแบบภาษาที่ชาวบ้านเค้าเข้าใจไม่ต้องตีความกันมาก ถ้าให้คำตอบแบบชัดเจนไม่ได้ก็เป็นผู้อ่านไปถ้ามีคนถามก็ค่อยมากตอบก็ได้ครับ

ด้วยความเคารพ
    อ๋อง

7. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เด็กหนอเด็ก อย่าเพิ่งใจแคบนักเลย อ่านข้อความคุณเทพคาถา ดูดีๆเขามาหาเรื่องหรือ เขานำสิ่งดีๆมา ให้

ผมเองก็ไม่ได้มองว่าคุณเทพคาถามาหาเรื่องหรืออะไรครับ เพียงแต่มุมมองหรือสิ่งที่ได้เจอมาอาจจะแตกต่างกันไปด้วยหลายๆ อย่างไม่ว่าจะเป็นวิธีการ พิธีการ การปฏิบัติหรือผลลัพธ์ เพียงแต่ถ้ามีอะไรมาแนะนำ ก็บอกกันได้เลยครับ ผมเองก็ไม่ได้ว่าพี่คำรณ (เจ้าของกระทู้) เป็นยอดฝีมือหรือปรมจารย์อะไร เพียงแต่พี่เค้าสามารถสื่อสาร และตอบคำถามในสิ่งที่ถามไปจากประสบการณ์ที่ได้เจอมาจริง สิ่งไหนพี่เค้าไม่รู้ก็มี แต่เรื่องที่รู้พี่เค้าก็แนะนำ บอกกล่าวกันได้อย่างพี่ๆ น้องๆ ไม่มีมาลองภูมิ มากั๊กอะไรเลยครับ ถ้าอย่างนั้นรบกวนคุณเทพคาถา และคุณแมวแก ช่วยแนะนำอะไรให้ผู้ที่อ่านได้นำไปปรับใช้ได้บ้างครับ ผมว่าหลายท่านยินดีครับ

ด้วยความเคารพ

8. pojjj

pojjj เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2010
    ผมเคยได้ยินเกี่ยวกับเรื่อง มีต้นไม้ใหญ่ๆที่อาจมีสิ่งที่มีอิทธิฤทธิ์เหนือธรรมชาติ อาศัยอยู่และก็ให้เลขแม่นๆ ก็เลยโดนเจ้ามือหวยจ้างหมอผี มาทำการสะกดด้วยวิธีต่างๆเช่น ใช้ตะปูตอกสะกดเป็นต้น เราจะมีวิธีแก้อย่างไรเพื่อให้เขาเป็นอิสระ

9. poonlap

poonlap เป็นที่รู้จักกันดี

พี่คำรณ ครับ ผมต้องกล่าวว่า สวัสดีแล้วก็ ขออนุญาต ทางพี่ ในเรื่อง ผมได้นำเอาบทความหรือเรื่องคาถาวิชา บางอย่างหรือแนวทางการปฎิบัติที่มีประโยชนืไปเผยแผ่ใน fackbook ของผม เพื่อให้บางบทความที่มีประโยชน์ได้เกิดประโยชน์กับคนที่ผ่านมาอ่านนะครับ ผมติดตามอ่านมาได้ 60 หน้าก็ประมาณครึ่งนึง ยิ่งอ่านยิ่งมีประโยชน์ครับ
    แต่ ผมต้องขอโทษที่ไม่ได้แจ้งก่อนเอาไปลงนะครับ

ขอบคุณครับพี่

10. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    เอ เรื่องนี้ ไม่เคยมี ปสก.ครับ เคยได้ยินการสะกดวิญญานด้วยวิธีตอกตะปู
    แต่จะใช้กับ วิญญาน ธรรมดา ไม่ใช่พวก รุกขเทวดา ถ้าเป็น วิชาชั้นสูงคงจะได้มั้ง...ถ้าไม่มีวิชาเก่งจริง น่าจะสะกดไม่ลง..แถมจะโดนลงโทษ อีกนะ เพราะเทวดาท่านก็มี โกรธ หลง เหมือนกัน..

แต่ถ้าถามเรื่องการถอน จากการสะกด นั้น มีหลายวิธี /หลายบท อยู่ครับ..เช่น บทถอนโบสถ์ ถอนเสมา บทแก้ถอน สวดถอน..

11. tang_2536

ไม่เป็นไร..ครับ..ถือว่า เป้นเรื่องเล่าแชร์ ปสก.กันไม่มีอะไรมาหวงแหนกัน
    เพราะเรื่องแบบนี้ เก็บไว้ก็ไม่มีประโยน์...พี่ถือว่าถ้าเราได้เล่าบอกต่อกันมันก็ถือว่าเป็นเรื่องราวที่ควรรู้ไว้ ไม่ได้แบกได้หามอะไร..และครูอาจารย์ท่านก็เคยเล่ากันเหมือนกันในวง...แต่สมัยก่อนไม่ได้กว้างขวางขนาดพวกเราที่มี เครื่องมือเพียบพร้อม..

12. tang_2536

[/COLOR][/SIZE]

เด็กหนอเด็ก อย่าเพิ่งใจแคบนักเลย อ่านข้อความคุณเทพคาถา ดูดีๆเขามาหาเรื่องหรือ เขานำสิ่งดีๆมา ให้[/QUOTE]

ผมในฐานะเจ้าของกระทู้นะครับ ขอบอกว่า คุณเทพฯ นั่นน่ะ ถึงแม้จะไม่ได้มาหาเรื่องแบบตรงๆ แต่การเขียนอะไรลงไป ถ้าคิดว่าเราเป็นคนมีภูมิธรรม หรือมีจิตที่สูงกว่าคนอื่น /วิจารณญานมากกว่าคนอื่น ก็ควรจะพูดกันตรงๆ จะๆ.ให้ชัดเจน.แต่ถ้าเขียนอะไรลงไปแล้ว ดู คลุมๆเครือๆ คนอื่นๆอ่านแล้วจะเข้าใจผิดได้ แบบนี้ผมว่า.มีน่าจะพิจารณาตัวเอง

เพราะเราต้องมองเรื่องความเป็นจริง. จริงที่ว่า คนเราไม่ได้มี ความคิด เหมือนกันทุกคน.แต่ก็ควรจะบอกตรงประเด็นมากกว่านี้ อย่าให้ไปคิดเอง แบบนี้อันตราย
    .และเราๆท่านๆที่เข้ามาอ่านเรื่องราวนั้น ก็คงไม่มีเวลาจะมาวิเคราะห์ให้มันยุ่งยากหรอกครับ..
    ข้อความที่ผมลง.ผมก็เขียนภาษาชาวบ้านๆนี่แหละครับ..เข้าใจกันตรงๆไปเลย..ไม่ต้องมาตีความกันให้มันสองแง่สองง่าม เพราะ มันคือเรื่องราว ปสก. ไม่ใช่ วิชาการ และไม่ใช่ หลักการ ที่จะนำไปอ้างอิง...เรียกว่า เล่าเอามัน ก็ได้..

แต่เมื่อใด คำพูด /ข้อความ ที่มาลงแล้ว ออกไปทาง เหน็บแนม เสียดสี ต้องมาตีความกันแบบนี้ ผมว่า มันก็ไม่เหมาะ..มาทะเลาะกันเปล่าๆ..
    ผมจึงไม่เห็นด้วยในมุมแบบนั้น..เพราะผมก็ไม่ชอบ จะมาแปลความหมาย ในคำพูดกัน..

ท่านลอง อ่านแล้วทบทวนคิดดูดีๆ อีกรอบละกัน..ถ้าท่านยังยืนยันว่าข้อความเหล่านั้น ธรรมดาๆ ไม่มีอะไร แบบนั้นผมก็ว่าน่าจะผิดปกติไปหน่อย..

.......

13. bank2014

bank2014 เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2012
    สวัสดีครับลุงคำรณ ในที่สุดก็ตามอ่านจนครบหน้าสุดท้ายเสียที ประสบการณ์ต่างๆในบอร์ดนี้เยอะแยะเลยครับ ก็อ่านไปท่องไปครับอย่างน้อยก็ฝึกความจำและสมาธิครับ ขอบคุณที่มีกระทู้ดีๆแบบนี้ครับ:cool::cool:

14. แต๋น

แต๋น สมาชิก

26 พฤษภาคม 2009
    ถ้าคุณได้คุยกับเจ้าของกระทู้จริงๆแล้วผมว่าพี่เค้าเป็นคนที่ควบคุมอารมได้ดีมากๆคนนึงคงไม่ได้คิดอะไรกับการกระทำของคุณมากมาย เพราะเจตนาที่ดีและตั้งใจต้องการที่จะแบ่งปัน ปสก ของพี่เค้าที่ได้ประสบมา ให้เป็นวิทยาทานกับคนที่ไม่มี ส่วนคุณเองถ้ามีอะไรดี ก็เอาบอกกันอย่ามาขัดอย่ามาแย้ง สายครูบาอาจารย์คุณสอนอะไรมาแล้วคุณเชื่อมั่น ก็เอามาแบ่งปัน เรื่องที่คนเค้าไม่ได้ถามคุณก็ไม่ต้องตอบ และเรื่องที่เค้าถามมาถ้าอยากมีส่วนร่วมก็ตอบเค้าแบบชัดเจนโดยใช้ปัญญาที่ร่ำเรียนมา และก็ควรใช้ปัญญานั้นในที่ถูกที่ควร ผมว่าครูบาอาจารย์ทุกท่านสอนให้เป็นคนดีมีศีลธรรม น่าจะคิดกันได้ว่าควรทำอย่าไร ผมเป็นสมาชิกของที่เวปนี้มาสองสามปี เจอกระทู้ดีๆมาเยอะมีผู้เจตนาดีมาแบ่งปันความรู้กันเยอะ แต่ทุกครั้งกระทู้ประเภทนี้มักจะอยู่ไม่นาน เพราะจะมีคนประเภทคุณเข้ามาแย้งเข้ามาโต้หรือเข้ามาป่วน ให้เจ้าของกระทู้ที่เค้าเจตนาดี ท้อและก็ถอยไป โปรดคิดก่อนโพส ในเมื่อตัวเองสร้างประโยชน์ไม่ได้ ก็ช่วยกันรักษาอย่าทำลายครับ
    คนแบบนี้เข้าเรียกว่า พวกเหยียบหน้าคนอื่นขึ้นมาใหญ่ คนจำพวกนี้ จะไม่มีความจริงใจให้ใครทั้งสิ้น นอกจากผลประโยชน์ที่คนๆนี้จะได้รับ เราไม่รู้นะว่าเสธ มีอะไรที่ให้คนๆนี้ หมายปองอยู่ แต่ขอแนะนำ คนแบบนี้ควรเลิกคบดีกว่า เหยียบหน้าคนอื่นเพื่อจะเลีย เสธ โดยเฉพาะ ในเมื่อจิตคนผู้นี้ทรามขนาดนี้ ต่อไปในอนาคต เมื่อคนๆคนนี้เจอผู้ ที่น่ามีผลประโยชน์มากกว่า เสธ เมื่อนั้น คนๆนี้ก็จะทำแบบนี้กับเสธเช่นกัน

15. kang_som

งง อ่านไปอ่านมาก็ งง 555

16. kang_som

พี่คำรณครับ อย่าไปสนใจเลยครับ มาเข้าเรื่องที่เราจะคุยกันต่อไปดีกว่าครับ

พี่กลับบ้านมั้ยครับ 10 เมษา มีทำบุญวันเกิดหลวงปู๋ทองดำ ครับ ผมน่าจะถึงบ้านแล้ววันนั้น ได้มีคุยกับพี่ๆ ไว้ส่วนหนึ่งที่จะไปร่วมงานครับ

17. tang_2536

เกาหลีเหนือประกาศสงครามกับ อเมริกา กับเกาหลีใต้ซะแล้ว

เรื่องราวคนเกาหลีเหนือ ค่อนข้างจะ ลับ สำหรับพวกเราในโลกเสรี..เมื่อประมาณปี๔๗ ลูกน้องผมจับผู้หลบหนีเข้าเมืองเกาหลีเหนือได้บริเวณริมน้ำโขง เชียงแสน เชียงราย ..ตอนนั้นเราไม่มีความรู้เลยเรื่องคนเกาหลีเหนือ..พอจับเขา..เขากลับดีใจที่โดนจับ..จริงๆไม่ได้ไปจับ.เรา ลว. ไปเจอ เขาวิ่งขึ้นมาจากการซ่อนตัวที่ริมฝั่งแม่น้ำโขง พอเห็นรถทหารพราน ผ่านมาก็กรูกันออกมา..ทหารก็ไม่รู้ว่าเป้นใคร ก็สอบถาม พูดไม่รู้เรื่อง เลยต้องจับไปส่ง ตำรวจ..จนท.ทำตามขั้นตอนกฎหมาย
    -ตำรวจท้องที่ ควบคุมตัวได้ ๗๒ ชม. หลังจากนั้นต้องส่งฟ้องศาลภายใน ๑ วัน
    -ศาล จ.เชียงราย ตัดสินที่ผ่านมาปรับไม่เกิน ๒,๐๐๐ บาท(นำส่งขังแทนค่าปรับ)
    -สภ.เมือง ขังแทนค่าปรับ(๒๐๐ บาท/วัน=๑๐ วัน)
    - ส่งให้ ตำรวจตรวจคนเข้าเมืองแม่สาย รับตัว..ไปส่ง ตม.กทม.
    -ขอลี้ภัยไป เกาหลีใต้ /อเมริกา

นี่คือเส้นทางคนเกาหลีเหนือ ที่น่าสงสารครับ..ส่วนใหญ่ที่จับได้จะมี เด็ก หนุ่มสาว..ญ นี่น่าสงสารเพราะกว่าจะหลุดจากจีนมา ผมก็เคยถามลึกๆว่าโดนลวนลวมทางเพสไหม(เพราะหน้าตาดี)..บอกว่าโดนมาตลอดเส้นทาง ทั้ง จนท.จีน คนควบคุมเครือข่ายที่พาหลบหนี..แม้แต่ จนท.ไทย บางคน..
    ข้อมูลที่น่าสนใจคือ คนเกาหลีเหนือ ไม่มีสิทธิ์ อ่านหนังสือพิมพ์ ห้ามมีหนังสือภาษาอังกฤษ ไว้ในบ้าน ทีวีจะมีเฉพาะช่องภายในประเทศ..คนเกาหลีเหนือ จะยากจนมาก.เพราะไม่มีสิทธิ์ครอบครองเงินเกินจำนวนที่รัฐกำหนด

การหลบหนี จะเข้ามาทางจีน จะมีญาติเกาหลีใต้คอยช่วยเหลือ โดยหาเงินไว้สำหรับเตรียมการ ประมาณ คนละ ๓ แสนบาท..
    จุดหมายปลายทาง ทุกคนจะสั่งไว้เลยว่า ต้องไปให้ถึงเมืองไทยให้ได้ไม่ว่าจะวิํธีการ..และสูญเสียอะไรก็ยอม..เพราะถ้ามาถึงไทย นั่นเขาพ้นความตายทั้งเป็นแล้ว..

มีข้อมูลลึกลงไป(ปี๔๗-ปัจจุบัน)พบว่า เคยมี นักวิศวะกร แพทย์ นักเคมี หลบหนีเข้ามาได้หลายคน...อเมริกา ได้นำเข้าไปลี้ภัยต่อทันที เพื่อต้องการข้อมูลจากเขาเหล่านั้น..ว่า เกาหลีเหนือ ในโลกความเป็นจริง..นั้น เป็นเช่นไร บ้าง...ซึ่งน้อยคนนักที่จะได้รับรู้..
    -

18. tang_2536

ไม่ได้กลับนะสิ น้องเอท..เพราะช่วงนั้นคงจะอยู่ทางเชียงราย ...ฝากเล่นสงกรานต์บ้านเราด้วย เน้อ..

19. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    ต้องไปให้ถึงเมืองไทยให้ได้ไม่ว่าจะวิํธีการ..และสูญเสียอะไรก็ยอม..เพราะถ้ามาถึงไทย นั่นเขาพ้นความตายทั้งเป็นแล้ว.."
    ...................
    :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

20. kang_som

ผมไปอยู่ อต. แค่ 1-2 วันครับ แล้วก็ไปน่านต่อเลย...พอดีลูกพี่ลูกน้องกัน แต่งงานครับ.... ดีมาทันวันงานหลวงปู่พอดีเลย