ไสยศาสตร์ฉบับชาวบ้าน..มี.สาระ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tang_2536, 24 ตุลาคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. shevvy

shevvy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอท่านเทพคาถา ช่วยแนะนำเกล็ดเคล็ดลับจากประสบการณ์ท่านด้วยคับ เล่าประสบการณ์ก็ดีคับ :cool:

2. เทพคาถา

เทพคาถา เป็นที่รู้จักกันดี

เคล็ดลับที่ว่าก็คือ สิ่งที่จะทำให้เราพัฒนา พลังเวทย์ได้อย่างแท้จริง ซึ่งเป็นพื้นฐานสำคัญในขั้นสูง พูดถึงว่าผมไม่ยอมบอกเคล็ดลับแท้จริงซักที่ จนน่าลำคาญ ก็ขอยอมรับ เพราะการที่ผมจะบอกให้ใครสักคนๆนั้นต้องเป็นผู้ที่มีบุญคุณ เพื่อนฝูงที่แสนสนิท และพี่น้อง เท่านั้น ซึ่งพวกคุณขอบอกว่าอยู่นอกกฏเกณ ให้คำแนะนำคร่าวได้อย่างเดียว
    สิ่งที่คุณรู้ผมก็เคยทำมาก่อน เวลานับ10ๆปี หลายๆกรวิธี ล้มเหลวมาก็มากมาย จนในที่สุด3-4 ปีให้หลังผมพลิกลื้อตำราใหม่หมด เริ่มต้นจาก 0 จึงได้พบกลวิธีอันแท้จริง

3. เทพคาถา

ผมก็คิดเช่นนั้น
    แต่ในเมื่อเราเชื่อแล้วว่าพระคาถามีจริง ใช้ได้จริง เราก็ควรจะทำความเข้าใจอันแท้จริง
    ผมรู้ผลแห่งการฝึกแบบหัวชนฝานับสิบปีได้เป็นอย่างดี อาศัยแต่ความเชื่ออย่างเดียวไม่สามารถทำให้เราพัฒนาพลังเวทย์สูงขึ้นได้
    ผมเชื่อว่า ไม่ว่าผู้ใด ไม่ว่าจะเรียนจะทำอะไร ก็มีความมุ่งสูงไม่ใช่แค่พอทำได้มั่งแค่นั้นพอ
    บางครั้งก็ทำไม่ได้เลย แค่นี้คุณพอใจแล้วหรือ

4. เทพคาถา

ผมขอแนะเพียงอย่างเดียว มันเส้นผมบังภูเขา ตั้งใจศึกษาทดลองจริงๆ คาดว่าไม่เกินปีจะพบอย่างแน่นอน

5. เทพคาถา

มารไม่มาร มันขึ้นอยู่กับใจคุณ คิดแต่สิ่งดี มองแต่สิ่งดี คุยกันด้วยเหตุผลใจเย็นๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2013
  6. เทพคาถา

อันที่จริงผมก็คิดแบบคุณมาตลอด และเดียวนี้ก็ยังเป็นอยู่ ด้วยใจจริง โดยสันดาร ผมไม่ได้มาก่อกวนคุณ หรือใครๆเลย ผมเห็นคุณตั้งใจจริง(ดูจากกระทู100กว่าหน้าก็รู้อยู่ คนไม่ตั้งใจจริงไม่มีจำนวนหน้ากระทู้เยอะขนาดนี้แน่นอน(ผมไม่ได้พูดเอาใจคุณ แค่เห็นสิ่งใดก็พูดตามที่ใจคิด)) น่าเลื่อมไส จึงมาแชร์ ปสก. ที่ทุมเทค้นคว้า มากับตัวเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2013
  7. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

หลากหลายความคิดหน่ะพี่อ๋อง

ที่จริง คนที่เห็นต่างอ่านๆแล้วก็ผ่านไป ไม่น่ามาโพสอะไรก็ได้

พี่เสธแกก็ไม่ได้มาขายอะไร พี่เสธแกเขียนคนอ่านได้ประโยชน์ได้แนวคิดดีๆ

ไม่รู้จะพูดอะไร อยากไปกินกาแฟกับพี่เสธมากๆ

ให้กำลังใจกันไปครับพี่................

8. เทพคาถา

หวังว่าคงจะใจเย็นลงแล้วนะคับ ถ้าใจเย็นแล้ว
    เรามาคุยกันต่อ
    ผมเข้าใจดี คนฝึกวิชาแบบพวกเราท่านทั้งหลาย ส่วนมากมักโมโหง่ายเป็นเรื่องธรรมดา เพราะคนใช้คาถาต้องใช้จิตใจปรุงแต่งร่วมผสานเป็นหลัก เมื่อจิตเย็นก็จะเย็นเป็นน้ำแข็ง แต่เวลาโมโหขึ้นมาก็แทบจะเอาไ่ม่อยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2013
  9. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    คาถาดี ๆ ทั้งนั้นเลย ตามอ่านอยู่ครับ.....ผมมีบทหนึ่ง ถอดไว้ท่อง นับประคำ 108 จบ ฝึกสติ....ใครสนใจก็เอาไปท่องได้ครับ

นะ โม พุท ธา ยะ
    โม พุท ธา ยะ นะ
    พุท ธา ยะ นะ โม
    ธา ยะ นะ โม พุท
    ยะ นะ โม พุท ธา
    ยะ ธา พุท โม นะ
    ธา พุท โม นะ ยะ
    พุท โม นะ ยะ ธา
    โม นะ ยะ ธา พุท
    นะ ยะ ธา พุท โม

10. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    ที่จริงเรื่องราวต่างๆของผมที่เขียนมาเล่าให้ทุกท่านฟัง..ยังมีมาเรื่อยๆ ครับ..แต่อย่างว่านะ บางที โลกธรรม ๘..นั้นก็ย่อมมีตามธรรมดา..

คิดแบบง่ายๆ บ้างก็ดี..แต่คนธรรมดาแบบผม ก็ไม่ได้สำเร็จ วิเศษ วิโส อะไร ครับ ..มันก้เลยมีน้ำโห บ้างเล็กน้อย ๕๕

แต่ก็ไม่ถือสาอะไร..เพราะ เขาอาจจะบอกอะไรเราก้ได้ แต่ขอให้เป็นเรื่อง หวังดี จากใจจริง ซึ่ง คนเราก็โกหกตัวเองไม่ได้ มีเพียงใจเขาเท่านั้นที่รู้ได้

แต่ถ้าถามว่า..อะไร ควร ไม่ควร กาละเทศะ ก็ต้องบอกว่า พิจารณาดูกันเอาเอง

หวัง ว่า คนผู้นั้นคงเข้าใจ..เจตนา..

11. tang_2536

๕๕๕ ขอบคุณที่อยากกินกาแฟด้วยกัน ถ้าวันหน้า เจอกัน จะเลี้ยง กาแฟ นะ..ท่านอานัติ ..อ้อ ถ้าผ่านไปทางเหนือ จะได้กินกาแฟ อร่อยๆแน่นอนครับ

12. tang_2536

ที่สอบถามดู มีเยอะครับ เพราะพระสายพม่า ที่เน้นปฏิบัตินั้น จะเคร่งมากๆ บางรูปไม่ยอม ฉัน เนื้อสัตว์ ข้าว เลย..ฉันแต่ผลไม้
    ทางพม่า จะไม่เน้น เรื่องวินัย ข้อบังคับ พระ..แต่ให้ ปบ.เอง เป้นหลัก..พระทั่วๆไปเลยไม่ค่อยสำรวมเท่าไหร่ ที่เก่ง ก็เก่งไปโดดๆไปเลย..ก็แปลกดี

แต่คนทั่วๆไป เขายังมีประเพณี ที่ดีอยู่ครับ..เพราะความทันสมัยยังไม่ถึงมั้ง..ก้เลยไม่รบกวน วัฒนธรรมเขา..แต่เราก้เคยมีแบบนั้นมาก่อน มาเสียไปบ้างก็ยังดี ที่ไม่เสียหายทั้งหมด แต่ มองในมุมดีก้ดีครับเช่นว่า..สมัยนี้ไทยเรามีความเจริญมากขึ้นการทำบุญก็ทำง่ายขึ้น ถึงแม้ไม่ได้ไปวัดเพราะหน้าที่การงานเปลี่ยนยุคไป ก้สนับสนุนเงินให้วัดได้ คิดได้หลายๆมุม..

ข่าวเกี่ยวกับพม่าเผามัสยิด ฆ่าคนอิสลาม...ลุกลามทั่วเมืองแล้วครับ ตายไปหลายสิบคนเกือบร้อยแล้วมั้ง
    สาเหตุมาจากน้ำผึ้งหยดเดว..แท้ๆ เหตุเกิดที่มัณฑะเลย์
    -หญิงพม่าไปขายทองให้คนอิสลามที่ร้านทอง..บังเอิญเจ้าของร้านทองทำทองตุ้มหุหัก คนพม่าให้ชดใช้ แต่คนอิสลามไม่ยอม.ทะเลาะกันฝ่ายหญิงพม่ามีญาติเป็นพระมาช่วยเจรจาอีท่าไหนไม่รู้ คนพม่ารุมตีเจ้าของร้านทองตาย
    ต่อมาคนอิสลามดันไปหลอกพระ ๒ รูป(ไม่เกี่ยวกับเจ้าของตุ้มหูเลย) ไปแขวนคอแล้วเผาในมัสยิด..เรื่องลุกลาม คนพุทธยกพวกไปถล่มมัสยิดทุกแห่ง เผาทำลาย ฆ่าคนขัดขวาง..พุทธมากกว่า อิสลาม..สุดท้าย อิสลามหนีตายกันทุลักทุเล บ้านเรือนโดนเผาวอดไปหลายเมืองแล้ว..ทหารพม่า ก็พึ่งจะเข้าไประงับเหตุ แต่บานปลายไปแล้ว คงจะยากกว่าจะสงบ..คนตายน่าจะถึงร้อยไปแล้ว ครับ
    นี่คือเหตุมากจากความเชื่อคนพม่าครับ..ไปเผาพระทั้งเป้น..เขายอมไม่ได้

13. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    โหดร้ายกันจริงๆเลยจิตใจคนเรา

14. เทพคาถา

ผมเข้าใจดีว่าความรู้นี้เป็นสิ่งใหม่สำหรับพวกคุณ ตอนนี้พวกคุณยากที่จะทำใจยอมรับได้

แต่ขอกล่าว แต่เพียงว่า เสื้อเกราะกันกระสุน ยังต้องมีการทดลองแล้วทดลองอีก กว่าจะได้เสื้อเกราะที่กันกระสุนได้จริง

ท่านผู้เรียนอาคม ผู้มีแต่เนื้อหนัง หนามเกี่ยวยังเลือดออก ท่านไม่ทดลอง ท่านทดสอบ ท่านไม่คิดที่จะพัฒนา

แล้วท่านจะทำตัวเป็นหนูทดลองให้ตายฟรีได้อย่างไรเนื้อท่านไม่ใช่เหล็ก ผิวหนังไม่ใช้ทองแดง ใช้แต่อารมณ์

เพียงอย่างเดียวขาดซึ่งสมองไครควร เอาแต่ใจ ก็มีแต่ตายฟรี แล้วท่านจะก้าวพัฒนาไปถึงจุดที่ต้องการได้อย่างไร

ผมเชื่อว่าคนเรียนวิชาคาถา ล้วนแล้วแต่ต้องการความก้าวหน้า คงไม่มีใครต้องการ ก้าวเท้าอยู่กับที่อย่างแน่นอน

ผมรู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นถ้าเราท่านทั้งหลาย ยังจะฝึกแบบดังเดิม ที่ไม่อาจพัฒนาได้ ต่อไป เราก็จะไม่สามารถพัฒนาได้เช่นกัน
    ถามใจตัวเองดู3ปีก่อนเราทำได้แค้นี้ 10-20ปีให้หลัง เราก็ทำได้ได้แค่นี้ ไม่มีการพัฒนาให้ดีขึ้นเลย นั่นแสดงว่าอย่างไร เราสมควรคิดใหม่ได้หรือยังที่จะทำความเข้าใจในวิชาที่เราสู้อุส่ารำเรียนและฝึกอย่างเอาเป็นเอาตาย มาอย่างหนักแต่เราก็ไม่สามารถที่จะทำให้มันทำได้ดีมากว่านี้ ทั้งที่แท้จริง ความเป็นไปได้ 10 ปีที่ผ่านเราเชี่ยวชาญมากขึ้นเรารู้มากขึ้นเราต้องเก่งขึ้นไปถึงระดับไหนแล้ว แต่เรายังย่ำเท้าอยู่กับที่ยังมีความสามารถอันน้อยนิด นั้น เป็นเพราะอะไร หรือมันเป็นเพราะเราไม่ได้เรื่อง หรือ วิชาที่เราเรียนมา ได้รับการสั่งสอนมา มันไม่ได้เรื่องกันแน่

พูดให้ คิด ไม่ได้ มาพูดเพราะ อวดดี อวดภูมิปัญญา คุยโม้โออวด ผู้มีสติปัญญา ควรพิจารณา ถึงเหตุผลอันที่มันควรจะเป็นไป ตามหลัก แห่งความ

เป็นจริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2014
  15. spiderza007

spiderza007 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เช้านี้อากาศเริ่มร้อนขึ้นมาเป็นระยะๆครับ ส่วนเมื่อวานต้องขอโทษด้วยครับบางถ้อยคำที่ใช้วาจาไม่สุภาพ แต่วันนี้เป็นวันใหม่เริ่มใหม่ครับ

16. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

วันใหม่ เริ่มสิ่งใหม่ ๆ ความดีทำได้เสมอไม่ต้องรอเวลาครับ

17. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

นั่งเข้ามาอ่านมานาน แต่ไม่ได้โพสต์อะไร ใครได้เก็บรวบรวมคาถาและวิธีใช้ของแต่ละคนไว้บ้างครับ หากมีใครเก็บรวบรวมก็ขอแบ่งปันกันนะครับ ก็เป็นมุมมองอีกมุมมองผ่านประสบการณ์ที่ดีครับ ตัวผมเองก็มีท่องคาถาไว้บ้างบางบท แต่ก็อาศัยระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พ่อแม่คุณครูบาอาจารย์ที่เคารพ น้อมนำขอท่านเป็นกำลังให้การภาวนานั้นศักดิ์สิทธิ ได้ผลไม่ได้ผลอย่างไรช่างมัน ใจเราเต็ม ตามคติท่านว่านักรบย่อมมีบาดแผล หนทางข้างหน้าก็แล้วแต่ครูบาอาจารย์ท่านจะเมตตา เจ้าของกะทู้นำประสบการณ์หลายมุมมองมาเล่าสู่กันฟังก็เป็นสิ่งที่ดีนะครับ เป็นกำลังใจให้เจ้าของกะทู้

18. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีครับ ท่านเช นั่งอ่านมานานเหมือนกันครับ

ไม่อยากให้กระทู้ดีๆที่มีคนมาให้ข้อคิด ความรู้ ต้องมาชวนกันทะเลาะ

ใครอ่านแล้วไม่ถูกใจ ก็เฉยเสีย แบบนี้ถึงจะเป็นผู้ปล่อยวาง มีวิปัสสนาครับ

19. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณได้คุยกับเจ้าของกระทู้จริงๆแล้วผมว่าพี่เค้าเป็นคนที่ควบคุมอารมได้ดีมากๆคนนึงคงไม่ได้คิดอะไรกับการกระทำของคุณมากมาย เพราะเจตนาที่ดีและตั้งใจต้องการที่จะแบ่งปัน ปสก ของพี่เค้าที่ได้ประสบมา ให้เป็นวิทยาทานกับคนที่ไม่มี ส่วนคุณเองถ้ามีอะไรดี ก็เอาบอกกันอย่ามาขัดอย่ามาแย้ง สายครูบาอาจารย์คุณสอนอะไรมาแล้วคุณเชื่อมั่น ก็เอามาแบ่งปัน เรื่องที่คนเค้าไม่ได้ถามคุณก็ไม่ต้องตอบ และเรื่องที่เค้าถามมาถ้าอยากมีส่วนร่วมก็ตอบเค้าแบบชัดเจนโดยใช้ปัญญาที่ร่ำเรียนมา และก็ควรใช้ปัญญานั้นในที่ถูกที่ควร ผมว่าครูบาอาจารย์ทุกท่านสอนให้เป็นคนดีมีศีลธรรม น่าจะคิดกันได้ว่าควรทำอย่าไร ผมเป็นสมาชิกของที่เวปนี้มาสองสามปี เจอกระทู้ดีๆมาเยอะมีผู้เจตนาดีมาแบ่งปันความรู้กันเยอะ แต่ทุกครั้งกระทู้ประเภทนี้มักจะอยู่ไม่นาน เพราะจะมีคนประเภทคุณเข้ามาแย้งเข้ามาโต้หรือเข้ามาป่วน ให้เจ้าของกระทู้ที่เค้าเจตนาดี ท้อและก็ถอยไป โปรดคิดก่อนโพส ในเมื่อตัวเองสร้างประโยชน์ไม่ได้ ก็ช่วยกันรักษาอย่าทำลายครับ

ด้วยความเคารพ
    อ๋อง

20. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    ผมก็เห็นด้วยนะครับ กระทู้นี้ผมติดตามมาต้งแต่เริ่ม จนตอนนี้ผมก็ยังติดตามเรื่อย ๆ สงสัยอะไรก้ถาม ก็ได้คำตอบดี ๆ ถึงผมจะนำไปใช้แล้วได้ผลบ้างไม่ได้บ้าง แต่ก็ยังติดตาม ไม่ได้คิดว่าสิ่งที่เค้าให้มาไม่ดี ผมต่างหากที่อาจจะทำไม่ดี พี่เสธมีแต่ให้ครับ ไม่มีการซื้อขาย ประสบการณืต่างที่นำมาเล่าก็ดีครับ คนรุ่นผมคงไปทำเองไม่ได้แน่

ส่วนพี่เทพคาถา ถ้ามีไรดี อบากแบ่งบัน ตั้งกระทู้ใหม่ เดี๋ยวผมเข้าไปติดตามเองครับ