ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. ~อมริศา~

~อมริศา~ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้คุณMe, Myself เดินทางปลอดภัยทั้งไปและกลับนะคะ
    กลับมาจะได้มีเรื่องสนุกๆมาเล่าให้พวกเราอ่านอีก

คอยอยู่นะคะ...

2. ~อมริศา~

~อมริศา~ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ paitoon01 คะ

ดิฉันดาวน์โหลดหลักสูตรการฝึกมโนมยิทธิที่คุณแนะนำมาแล้วค่ะ
    แล้วก็ขออนุญาติหลวงพ่อฤาษี(อธิษฐานในใจ)ปริ๊นข้อความทั้งหมดออกมาศึกษา
    อ่านจบแล้ว รู้สึกปิติมากๆ
    ดิฉันลงเรือลำนี้แล้ว รอรับกันด้วยนะคะ
    อาจจะไปช้าหน่อยแต่ไปแน่ค่ะ

ขอขอบคุณ คุณ paitoon01 มากๆอีกครั้งนะคะ
    บุญกุศลใดที่เกิดจากการปฎิบัติในครั้งนี้
    บุญกุศลนั้นต้องเป็นของคุณ paitoon01 เช่นกันค่ะ

ขออนุโมทนานะคะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2009
  3. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ
    อย่าลืมมาเล่าเรื่องดีๆ ให้ฟังต่อนะครับ

4. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญ กับทั้งคุณ ~อมริศา~ และ คุณ paitoon01
    ด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

5. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับ คุณ Me, myself, คุณ cookieberry, wara43, และ กัลยาณมิตรทุกท่าน

ยิ่งคุย ยิ่งสนุก ยิ่งได้ความรู้ ยิ่งได้คติธรรม ยิ่งศรัธทาในพระพุทธศาสนามากยิ่งๆขึ้นไป

สมาชิกมากขึ้นเรื่อยๆครับ ที่จะขอติดเรือไป

อย่าลืมหาเรือลำใหญ่หน่อยนะครับ (ฮิ ฮิ)

อย่างไรก็ขออย่าปล่อยผู้โดยสาร ลอยคอ กลางทะเลนะครับ

โมทนาบุญ อีกครั้งครับ

สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

6. naruphos

naruphos เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุๆๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณครับ ใจเบาขึ้น

7. classic songs

classic songs เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2009
    ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะพี่ วันนี้เพิ่งออกจากเครื่องปั่นมาเนี่ยแหละ (ปั่นงาน)

เที่ยวให้สนุกนะคะพี่ อย่างพี่หนูไม่ห่วงเลยปลอดภัยไร้กังวลแน่นอนค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2009
  8. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของประเทศไทยพอรู้มานิดนึงค่ะ

รู้ว่าคนที่มีอำนาจเเละอยู่เบื้องหลังที่สุด เมื่อตายลงไปเเล้วจะไม่ได้รับส่วนกุศลเลยค่ะ พระสวดให้ เเผ่เมตตาให้ยังไงก็จะไม่ได้รับ ท่านบอกเเล้วว่ามีเทวดาเตือนเเล้วว่าอย่าลงมาเกิดเลย ถ้าเกิดเเล้วจะลงมาไม่ได้กลับขึ้นมาอีก ต้องลงนรก เเต่ไม่ฟังค่ะ ก็คงต้องเป็นไปอย่างนั้นล่ะค่ะ อย่าถามเลยนะคะว่าเป็นผู้ใด ใครทำอะไรไว้ก็รับกรรมไปตามนั้นล่ะคะ พระยายมราชท่านคงไม่ปล่อยให้ลอยนวลหรอกค่ะ

เรื่องยักษ์สองตัวที่รบกันค่ะ เริ่มก่อตัวจากสงครามทางเศรษกิจค่ะ สมเด็จองค์ปฐมท่านเคยบอกเรานิดนึงเมื่อก่อนปลายปีที่เเล้ว

ท่านบอกว่ายักษ์ตัวเเรกเป็นยักษ์ผู้เสียผลประโยชน์ ตอนนี้ทำเป็นว่าเศรษฐกิจของตัวเองดีขึ้นเเล้ว ทั้งๆที่ก็เป็นเพียงเเค่ผักชีโรยหน้าก็เเค่นั้นเอง เเถมเป็นยักษ์ขี้อิจฉาค่ะ เห็นยักษ์อีกตัวกำลังได้ดี เลยไปหาเรื่องเค้าก่อน ไปๆมาๆก็เลยทะเลาะกัน ชนวนมีที่มาเเบบนี้ค่ะ

ยังไงก็ขอคำยืนยันจากพี่ Me, Myself ด้วยนะคะว่าเรารู้ผิดรู้ถูกหรือเปล่า

ใช้วิจารณาญาณในการอ่านด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

9. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับลงเรือธรรมะลำนี้ครับคุณอมริศา
    และขออนุโมทนาบุญในการปฏิบัติธรรมด้วยนะคร้าบ

วันนี้ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้นำบทความของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีที่ท่านได้กล่าวถึงการรับศิษย์ของท่าน ดังนี้

หลวงพ่อบอกวิธีการที่ทุกท่านสามารถเป็นลูกศิษย์ของท่าน<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

ขอแจ้งให้ทราบว่าทุกคนที่ต้องการเป็นศิษย์ ไม่ต้องขออนุญาต ขอให้ปฏิบัติตามนี้ อยู่ที่ไหนไม่เคยเห็นหน้ากันเลยก็รับเป็นศิษย์ คือ<o:p></o:p>

๑. ศิษย์ชั้น ๓ พยายามรักษาศีล ๕ ได้เสมอ อาจจะขาดตกบกพร่องบ้าง แต่ก็พยายามรักษาให้ครบถ้วนมากที่สุดที่จะทำได้ อย่างนี้ขอรับไว้เป็นศิษย์ชั้น ๓ คือศิษย์ขนาดจิ๋ว<o:p></o:p>

๒. ศิษย์รุ่นกลาง มีปฏิปทาดังนี้ มีศีลบริสุทธิ์เป็นปกติ พยายามรักษาอารมณ์ให้ทรงสมาธิเสมอตามสมควร ไม่ละเมิดศีลเป็นปกติ อย่างนี้ขอรับไว้เป็นศิษย์รุ่นกลาง<o:p></o:p>

๓. ศิษย์เอก มีปฏิปทาดังนี้
    (
    ก) รักษาศีล ๕ ครบถ้วนเป็นปกติ
    (
    ข) เคารพพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ไม่สงสัยในความดีของท่าน มีอารมณ์ตั้งมั่นว่า ถ้าตายไปจากคนชาตินี้ ขอไปนิพพานจุดเดียว พยายามละความโลภ ความโกรธ ความหลงเป็นปกติ<o:p></o:p>

ถ้าปฏิบัติได้ตามที่กล่าวมานี้ มาพบหรือไม่มา ขออนุญาตเป็นศิษย์ หรือไม่ขออนุญาตก็ตาม ให้ทราบว่าอาตมารับเป็นศิษย์แล้วด้วยความเต็มใจ<o:p></o:p>

ผมเองยังเป็นแค่ศิษย์รุ่นจิ๋วคร้าบ เรียนซ้ำชั้นมาหลายปีแล้ว
    ขอต้อนรับคุณอมริศาเป็นเพื่อนร่วมรุ่นด้วยความยินดี
    มีข้อคิดเห็นอะไรก็แลกเปลี่ยนกัน
    อะไรที่ลังเลสงสัยก็สอบถาม เพื่อความก้าวหน้าในการปฏิบัตินะคร้าบ
    เพื่อนกัลยาณมิตรท่านอื่น ๆ หากมีปฏิปทาตรงกันก็ขอเชิญนะคร้าบ

หวังว่าข้อความข้างต้นคงเป็นประโยชน์ต่อคุณอมริศาและเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่านนะคร้าบ

บุญรักษาคร้าบ

10. paitoon01

ขออนุญาตนำบทความของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษี
    อีกบทความหนึ่งมาลงในกระทู้นี้นะคร้าบ
    เพื่อให้คุณอมริศาและศิษย์ใหม่เก่าทุกท่านได้ซาบซึ้งใจถึงความเมตตา
    ที่หลวงพ่อมีต่อศิษย์ทุกคน
    ผมอ่านทีไร ก็น้ำตาไหลทุกครั้งไป

หลวงพ่อสอนลูกทุก ๆ คน
    [FONT=AngsanaUPC,AngsanaUPC]พระพุทธเจ้าตรัสว่า [/FONT][FONT=Cordia New,Cordia New][/FONT][FONT=AngsanaUPC,AngsanaUPC]ขณะใดถ้าเราสั่งสนทนาธรรม ขณะนั้นจิตก็ว่างจากกิเลส ถ้าจิตว่างจากกิเลส มันก็เกิดอารมณ์รู้ ก็สามารถจะรู้อะไรต่ออะไรได้[/FONT][FONT=Cordia New,Cordia New]
    [/FONT]
    [FONT=AngsanaUPC,AngsanaUPC] "ที่พ่อมีความรื่นเริง มีกำลังกายกำลังใจ ทำได้ทุกอย่างก็เพราะลูกทุกคนของพ่อเป็นคนดี อยู่ในโอวาทขององค์สมเด็จพระชินสีห์บรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น ลูกทุกคนจึงเป็นที่รักของพ่อ ใครเขาจะเกลียด ใครเขาจะชังลูก เป็นเรื่องของเขา แต่ว่าพ่อรักลูกทุกคนเสมอกัน ต้องการอย่างเดียว คือ จะนำทางให้ลูกพ้นทุกข์ เข้าไปหาแดนความสุขที่ไม่มีการเกิด แก่ เจ็บ ตาย ไม่มีความเปลี่ยนแปลงใด ๆ ไม่มีความหนักใจแม้แต่นิดเดียว นั่นคือ พระนิพพาน"
    [/FONT][FONT=AngsanaUPC,AngsanaUPC] "เพราะความดีของลูกของพ่อทุกคน ทั้งลูกหญิงลูกชาย ตลอดจนกระทั่งลูกที่เป็นพระและเณร เป็นคนดีทั้งหมด ภาระทุกอย่างที่พ่อหนักอยู่ เป็นอันว่าทุกคนก็ช่วยกันแบกและแบกจนกระทั่งพ่อคาดไม่ถึง เป็นอันว่าความดีของลูกมันเกินกว่าที่พ่อจะพรรณนาถึงความดี คำว่าเหนื่อยเพื่อลูกจึงไม่มีสำหรับพ่อ มันเหนือความเหนื่อย และเหนือความเบื่อหน่ายของพ่อ ถึงแม้พ่อจะเหน็ดเหนื่อยเพียงใดก็ตาม ไม่มีความสำคัญ เพราะว่าพ่อเห็นว่า ชีวิตของพ่อไม่มีความสำคัญไปกว่าความดีของลูก ลูกของพ่อทุกคนมีความดี พึงดี ลูกทุกคนรักพ่อ ลกทุกคนยอมเหน็ดเหนื่อยเพื่อพ่อ ลูกทุกคนพยายามสละผลประโยชน์ทุกอย่างเพื่อพ่อ ความดีของลูกอย่างนี้เป็นปัจจัยให้พ่อรักลูกทุกคนยิ่งกว่าชีวิตของพ่อ
    [/FONT][FONT=AngsanaUPC,AngsanaUPC]ฉะนั้น ขอบรรดาลูกทุกคน จงรักษาความดีของลูกไว้ เหมือนเกลือรักษาความเค็ม ชีวิตและร่างกายของพ่อไม่มีความสำคัญ ถ้าห่วงมันมากเท่าไร ประโยชน์ที่ลูกจะพึงได้ ก็จะน้อยไปเท่านั้น เพราะวันเวลาที่เราพึงจะต้องตาย เราห้ามมันไม่ได้ มันมีเวลาแน่นอน พ่อไม่อยากจะจากลูกไป พ่อรักลูกทุกคนมาก พ่อสงสารลูกทุกคน เห็นน้ำใจของลูก แต่ลูกรัก ขันธ์ ๕ พ่อห้ามมันไม่ได้
    [/FONT][FONT=AngsanaUPC,AngsanaUPC]ฉะนั้น สิ่งใดก็ตามถ้าเป็นประโยชน์แก่ลูก พ่อจะทำทุกอย่างเพื่อลูกของพ่อและพ่อจะไม่ห่วงใยอาลัยในชีวิตของพ่อ ถึงแม้ว่าเลือดและเนื้อของพ่อ จะเหือดแห้งไปก็ตามทีหรือว่าชีวิตนทรีย์ของพ่อจะสลายไปก็ตาม พ่อทำทุกอย่างได้เพื่อลูก"
    [/FONT][FONT=AngsanaUPC,AngsanaUPC]
    พระราชพรหมยาน
    คัดจากหนังสือเรื่องจริงอิงนิทาน
    [/FONT][FONT=Cordia New,Cordia New]([/FONT][FONT=AngsanaUPC,AngsanaUPC]พิเศษ[/FONT][FONT=Cordia New,Cordia New])
    [/FONT]

11. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ท่านวางพื้นฐานให้ลูกหลานของท่านเดินทางไปสู่พระนิพพาน ปูทางเดินให้ลูกของท่านไว้เเล้ว

ลูกคนไหนซนๆ ซ่าส์ๆ ไม่ยอมเชื่อง่ายๆว่าพระพุทธเจ้าท่านมีจริง ท่านเตรียมวิชาอภิญญาไว้ให้ฝึก ให้เจอเอง ให้เห็นเอง จะได้หมดคำถาม

หนูขอสาธุในความเมตตาของหลวงปู่ที่มีต่อลูกหลานโดยเฉพาะเด็กรุ่นหลังอย่างหนูที่โตไม่ทันหลวงปู่

12. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ กับ คุณ paitoon01 ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับที่นำ บทความของหลวงพ่อฤาษี มาบอกกล่าวกัลยาณมิตรทุกท่าน

"ขอกราบแทบเท้าหลวงพ่อฤาษีด้วยความเคารพอย่างสูงยิ่งครับ"

ตอนที่หลวงพ่อท่านละสังขาร ผมเองยังสนุกกับเพื่อนสนิท (กิเลส) อยู่เลยครับ
    กล่าวจะรู้ตัว เวลาก็เลยมานาน นึกแล้วก็เสียดาย ได้แต่อ่านหนังสือของหลวงพ่อท่าน

ถ้าจะนับเป็นศิษย์ ก็เป็น ศิษย์รุ่นจิ๋ว ที่ ตกแล้ว ตกอีก ซ้ำชั้นก็บ่อย ถ้าเทียบกับการเรียน ป.ตรี ก็ซิล หลายครั้ง (ฮิ ฮิ)

โมทนาบุญอีกครั้งครับ สาธุ สาธุ สาธุ

13. cookieberry

เมื่อกี้นั่งสมาธิสมเด็จองค์ปฐมท่านสอนเราว่า

ให้สวดมนต์โดยใช้จิตเป็นหนึ่งอย่าเเยกจิตสวด จิตหนึ่งสวดอีกจิตหนึ่งฟุ้งซ่านนั้นไม่ได้

ก่อนนั่งสมาธิทุกครั้งให้อธิษฐานจิตทุกครั้งว่า ถ้าเป็นอะไรไปขณะนั่งสมาธิขอไปพระนิพพาน อธิษฐานอย่างนี้ทุกครั้งเพื่อเป็นการสร้างกำลังใจให้เกิดความหนักเเน่นในจิต สุดท้ายเเล้วจิตจะไปไหนไม่ได้นอกจากพระนิพพาน

ที่ท่านสอนเราเเบบนี้เพราะพระอาจารย์ท่านบอกเราว่า เราต้องเกิดอีก บุญเรายังไม่เต็มไปพระนิพพานยังไม่ได้ เเต่ท่านบอกว่าการที่เเม่เราไปได้เพราะเเม่ของเรามีศีล เราก็ถามพระอาจารย์ว่าถ้าเรามีศีลเราจะไปพระนิพพานได้ไหม ท่านบอกว่า เรื่องนี้ยากเเก่การทำนาย

เราก็ฟ้องสมเด็จท่านหลายรอบเหมือนกันว่าพระอาจารย์บอกว่าหนูยังต้องเกิดอีก ท่านบอกว่า พระอาจารย์ดูจากจิตเราในปัจจุบันนี้ เรายังไม่ถึงจริงๆ ทั้งทางด้าน ทาน ศีล สมาธิ เเละภาวนา ท่านบอกว่าที่คนพูดกันเเค่ ทาน ศีล เเละภาวนา เพราะว่ารวมสมาธิไปในภาวนาเเล้ว

เราเองก็บ่นว่าหนูอยู่ตั้งไกล กลับเมืองไทยปีละสองครั้งเอง หนูจะสร้างบุญ บารมีจากที่ไหน ท่านบอกว่าเราห่างจากพระอาจารย์เเค่ทางกาย ทางจิตพระอาจารย์ท่านปกป้อง ดูเเลอยู่ ทาน ให้หยอดกระปุกวันละ $1 พยายามอย่าลืม ศีล ดีเเล้ว รักษาเอาไว้ให้ได้ ส่วนภาวนาอย่าลืมสมาธิ ให้เอาสมาธิไว้ในการภาวนาด้วย

ถ้าวันไหนจะรักษาอุโบสถศีล ไม่ต้องทำอะไรมาก สวดมนต์ ฟังเทศน์หลวงปู่เหรียญที่พระอาจารย์ท่านให้มา นั่งสมาธิอานาปานุสติกรรมฐาน สลับกับมโนยิทธิ เท่านี้ก็พอเเล้ว

ทุกครั้งในการปฏิบัติท่านสอนให้เราหนักเเน่นในการไปพระนิพพาน ท่านบอกให้เราไปคุยกับพระอาจารย์ใหม่ ว่าเราจะไม่ไป สวรรค์ พรหม จะไปที่เดียวคือพระนิพพาน จะพูดอย่างหนักเเน่นอย่างเดียวไม่ได้ ต้องควบคู่กับการปฏิบัติเพื่อหนทางเเห่งพระนิพพานด้วย

เรื่องทั้งหมดเป็นเรื่องของเราเองค่ะ เราไม่มีสิทธิ์รู้เรื่องของคนอื่น ท่านบอกเราไว้ตั้งเเต่เราได้วิชานี้จากครูเเล้ว เวลาถามเรื่องของคนอื่น ท่านมักจะพูดว่า "เป็นเรื่องของคนอื่น ไม่เกี่ยวกับเจ้า เเล้วเจ้าไปยุ่งอะไรกับเรื่องของเขา"

ใช้วิจารณญานในการอ่านด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2009
  14. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

"ให้สวดมนต์โดยใช้จิตเป็นหนึ่งอย่าเเยกจิตสวด จิตหนึ่งสวดอีกจิตหนึ่งฟุ้งซ่านนั้นไม่ได้"

ผมเข้าใจแล้วครับ ผมก็เป็นอยู่บ่อยๆๆ

ขอบพระคุณมากครับ

15. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ อีกครั้งครับ คุณ cookieberry

อ่านมาแค่ประโยคแรก ก็ตรงใจเลยครับ

ผมเพิ่งสวดมนต์เสร็จ ตอนสวด ปากก็สวด แต่ใจมันฟุ้ง

เดี๋ยวจะปรับใจใหม่ครับ และจะตั้งอธิษฐานจิตก่อนทำสมาธิตามที่ท่านตรัสแนะนำครับ

"ขอกราบแทบพระบาทสมเด็จองค์ปฐม ด้วยความเคารพอย่างสูงยิ่งครับ"

สาธุ สาธุ สาธุ

16. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับทุกกระทู้ทุกข้อความค่ะไม่ได้เข้ามาอ่านไม่กี่วันสมาชิกเพิ่มขึ้นมากมายกระทู้วิ่งเร็วมากค่ะ ต้องตั้งจิตกวาดสายตาอ่านอย่างรวดเร็ว เพราะเสียดายข้อมูลที่ไม่ได้อ่าน กว่าจะอ่านจบดึกเลยค่ะ แต่ก็รุ้สึกอบอุ่น และมีความหวังกำลังใจอีกมากมายค่ะ ช่วงที่ไม่ได้มาทักทายพูดคุยก็ได้ไปทำบุญมาหลายอย่างดังนี้ค่ะ ถวายภัตตาหารเพลแด่พระภิกษุสงฆ์ จำนาน 5 รูป ถวายสังฆทาน1ชุด พร้อมปัจจัย ถวายบายศรีเทพ ใส่บาตรพระจำนวน 5 องค์ ขอให้สมาชิกทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกันนะค่ะ

17. paitoon01

ขอบคุณคุณcookieberry เป็นอย่างสูงครับ
    ที่นำคำตรัสขององค์ปฐมมาตักเตือนลูกศิษย์
    ผมก็เป็นอีกคนที่เป็นอย่างนั้นบ่อย
    ขอปรับปรุงตั้งจิตให้เป็นหนึ่งเดียวตามคำเตือนของพระองค์ท่าน

ขออนุโมทนาบุญกับคุณสงบระงับ
    และเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่านครับ
    โมทนา....สาธุ

คุณMe, myself ครับ กลับมากรุงเทพฯ แล้วอย่าลืมเล่าประสบการณ์ดี ๆ
    และเอาบุญมาฝากพวกผมด้วยนะคร้าบ

18. classic songs

classic songs เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุมิตรธรรมทุกท่านค่ะ

สำหรับส่วนตัวดิฉันแล้ว แรกๆก็สวดมนต์ออกเสียงค่ะ
    ต่อมา จำจุดเปลี่ยนไม่ได้แล้ว เปลี่ยนมาเป็นสวดในใจค่ะ

สวดในใจช่วยให้เป็นสมาธิเบื้องต้นได้ดีทีเดียวค่ะ

19. classic songs

ขณะนี้พี่ Me myself คงกำลังพักผ่อนหย่อนใจอยู่ ขอให้สนุกมากๆนะคะ

ที่พี่เคยเตือนให้หนูบูชาครู สมาทานพระกรรมฐานนั้น หนูเห็นดีด้วยค่ะ
    หนูคิดอยากไปสมาทานหน้าพระประธานในโบสถ์
    ประกอบกับพี่เล่าถึงบารมีของหลวงพ่อโตวัดบางพลีฯ หนูจึงมีศรัทธาอยากไปนมัสการท่านค่ะ

วันนี้ก็ควรแก่เวลา ได้ไปนมัสการบูชาหลวงพ่อโตมาแล้ว พร้อมทั้งบูชาครูด้วย
    ชอบบรรยากาศของวัดบางพลีใหญ่ใน มากๆค่ะ คือว่าไม่มีเหตุผล มองไปแล้วรู้สึกดีค่ะ
    คิดว่าจะไม่ทันโบสถ์ปิดซะแล้ว แต่ในที่สุดก็เข้าไปบูชาจนได้ ดีใจ

20. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ ด้วยคนครับ คุณ สงบระงับ