ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. คาเรีย

คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับ มหากฐิน ในครั้งนี้ของพวกเราด้วยนะคะ
    ดูวีดีโอของพี่ชนะทำให้หนูมีความรู้ขึ้นอีกจมเลย (สรุปนี้จะไม่รู้อะไรเลยเหรอเรา)

ทั้งรู้สึกยินดี ปลื้มปีติในบุญมหากุศลกับ มหากฐิน ครั้งใหญ่ที่ทั้งทวยเทพ พรหมทุกชั้น และหัวเรืออย่างพี่ Me,Myself กำลังร่วมกันสร้างให้ครั้งนี้

เสียดายจริงๆ ที่หนูไม่มีโอกาสได้ขึ้นไปเชียงใหม่เพื่อร่วมงานด้วยตนเอง
    เพราะเป็นช่วงที่กลับอุดรพอดี ถึงอย่างไรหนูจะส่งใจไปร่วมด้วยกับพี่ๆนะคะ
    แล้วก็จะรอดูวีดีโอ ที่พี่ๆจะกรุณาอัดมาค่ะ ^^

2. คาเรีย

ขอโทษค่ะ แอบซ้ำกัน แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2009
  3. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณMe,myself คุณพี่ชนะ คุณอ้อย คุณฝน
    ที่ทำให้พวกเรามีโอกาสร่วมทำบุญ มหากฐิน
    ตามแบบฉบับพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุง ในครั้งนี้
    รู้สึกซาบซึ้งและปลื้มปิติมากครับ

4. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

นั่น อุตส่าห์ว่าไม่โพสแล้วนะ เดี๋ยวจะกลายเป็นโอ้อวดตนไป แต่ก็ไหนๆก็ไหนๆ น้องอยากรู้พี่ก็จัดให้ก็ได้

ก็เล่าแบบคร่าวๆรวบรัดไปเลยแล้วกันนะคะ คือว่าตั้งแต่เริ่มคิดจะทำผ้าป่า ตอนแรกก็คิดว่าจะทำกันแค่นิดหน่อยเพราะมีเงินไม่มาก แต่น้องอ้อยก็ได้พ่อพระอินทร์บอกให้ทำเป็นกฐินแล้วจะให้ท้าวจตุบาลทั้งสี่มาช่วย ส่วนดิฉันเองท่านพ่อเวชสุวรรณก็บอกว่าขอให้ทำเป็นกฐินไปเลยเพราะบุญใหญ่กว่าผ้าป่า ท่านก็บอกว่าเดี๋ยวท่านจะเชิญท่านท้าวจตุบาลอีกสามท่านกับพระอินทร์มาช่วย รวมถึงเทวดาและพรหมด้วย ซึ่งทั้งน้องอ้อยและดิฉันต่างฝ่ายต่างได้รับรู้มาโดยมิได้นัดหมายกันเลย พอมาคุยกันก็แปลกมาก เลยตกลงทำเป็นกฐินซึ่งตอนนั้นก็ไม่ได้คิดว่ายอดเงินจะมากอะไร ก็ทำเท่าที่ทำได้ค่ะ

ทีนี้พอวันพระเมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมา ดิฉันก็ได้ขึ้นไปเฝ้าพระศาสดา ท่านก็พาไปที่จุฬามณีซึ่งมีพวกเทวดาและพรหมมานั่งรอฟังธรรมจากท่านอยู่เต็มไปหมด แต่ก่อนที่ท่านจะแสดงธรรม ท่านได้แนะนำดิฉันให้เหล่าเทวดาและพรหมรู้จักก่อน ตั้งแต่เรื่องที่เคยอยู่บนสวรรค์แล้วตอนนี้ก็มีหน้าที่ลงมาช่วยเพื่อนๆญาติธรรม แล้วท่านก็บอกกล่าวว่าตอนนี้ดิฉันกำลังจะทำบุญใหญ่ คืองานกฐิน ท่านจึงได้ขอร้องให้เหล่าเทวดาและพรหมช่วยรับดูแลงานนี้ด้วย อีกทั้งวันงานก็ให้พร้อมใจกันไปร่วมงานแล้วก็อนุโมทนาบุญกฐินนี้ด้วย ซึ่งเหล่าเทวดาและพรหมก็รับคำค่ะ หลังจากนั้นพระศาสดาท่านก็เทศน์สอนพวกเทวดาและพรหมเรื่องไม่ให้หลงกับความสุขบนนี้เพราะว่ายังไงหมดบุญก็ไปเกิดอยู่ดี ซึ่งดิฉันเห็นว่าท่านแสดงธรรมสอนเทวดาและพรหมโดยตรง ก็เลยไม่ได้นำมาเขียน

งานกฐินครั้งนี้ตอนแรกก็คิดว่าคงจะลำบากและก็คงได้ยอดไม่เท่าไหร่ ไปๆมาๆดูเหมือนทุกสิ่งทุกอย่างได้ถูกจัดเตรียมไว้แล้วอย่างดีเลยค่ะ ครั้งแรกเราคิดกันว่าเราจะถวายอาหารเพลแก่พระด้วย แต่ปรากฏว่ามีคนได้จองเรื่องอาหารและน้ำดื่มไว้พร้อมแล้ว เราก็เลยไม่ต้องจัดการในเรื่องนี้ ก็แค่เตรียมต้นกฐินไปถวายอย่างเดียวเลย เมื่อคืนท่านพ่อเวชสุวรรณบอกว่ายอดกฐินจะเกินสองแสน ดิฉันยังแย้งท่านเลยว่า ยังเหลืออีกหลายหมื่นเลยค่ะกว่าจะถึงสองแสน แต่ท่านก็ว่าถึง ดิฉันก็รับฟังมานะคะ ก็อย่าไปคิดมากกันนะคะ เพราะจะถึงหรือไม่ถึง เราก็มีจิตใจมุ่งมั่นในการทำบุญกันอยู่แล้วนะคะ ขออนุโมทนาในบุญที่ท่านกัลยาณมิตรทั้งหลายร่วมกันทำในครั้งนี้ด้วยนะคะ ขอให้ทุกท่านได้ถึงซึ่งนิพพานกันในชาตินี้ค่ะ สาธุ

5. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

* * * * * * * * * * *
    * * * * * * *

ขออนุโมทนามหากฐินครั้งนี้ค่ะ

ขอให้ชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายเถิด... สาธุ

6. Sailomsuksikee

Sailomsuksikee เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนากับมหากฐินในครั้งนี้ ด้วยนะครับ สาธุ

ขอให้เข้าพเจ้าเข้าถึงพระนิพานในชาิตินี้

7. คาเรีย

อนุโมทนา สาธุค่ะ

8. jajamicky

jajamicky เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขอให้ข้าพเจ้าและทุกคนในครอบครัวของข้าพเจ้า เข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ทุกคนด้วยเทอญ

9. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

โดยความเห็นส่วนตัวนะครับพี่ ศีลไม่ขาด เพราะไม่ได้ดื่มด้วยตนเอง แต่ศีลพร้อย(คือมีมลทิน ไม่บริสุทธิ์) เพราะเหมือนกับยุยงให้คนอื่นผิด

แต่ ยังมีแต่ คิคิ เงินพี่หรือเปล่าเงินที่ไปซื้ออะครับ ถ้าไม่ใช่ก็ไม่เป็นไร ถือเป็นข้อ3 และวางอุเบกขา(วางเฉยไปซะ คิดมากกำลังใจตก) ต้องมีทางหลบพี่

ผมเคยเจอคล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน ผมไปแข่งบอลมา วันนั้นแพ้กลับมา น้องๆกลับบ้านโดยนั่งรถยนต์กลับ ส่วนผมแมงกะไซด์ น้องๆมาถึงบ้านแล้วตั้งวงกันเลย

ส่วนผมมาถึงทีหลังผ่านหน้าบ้านน้องๆเรียกเข้าบ้าน ด้วยความที่เป็นพี่ใหญ่(อาวุโสนั้นละพี่)ไงก็ต้องเข้า น้องๆขอตังซัดเหล้า เบียร์ทันที

ไม่กินเองคิดว่าไม่ผิดศีลเหมือนกัน ไม่สนใจมันเพราะมันอยากกินของมันเอง แต่พลาดท่า ให้ตังมันไปเอ็งเอาไปซื้อเหล้ากิน ปั๊ก หลุดปากโดยไม่คิด กลายเป็นส่งเสริมมันไปซะงั้น

ทีแรกไม่ทันคิด ยังไม่รู้ตัวพี่ ยังไม่สำนึก ไล่ๆกันไม่นานทำนองเดียวกันแต่ตอนนี้เป็นเพื่อนขอตังซื้อเหล้า ไม่กินเอง บอกมันไปไม่อยากให้เอ็งกินเลยเว้ย แต่ดันให้ตังไปซื้อ

พอรู้ตัว ก็เลยต้องหาวิธีทำไงถึงจะไม่พร้อย ไม่ด่าง เลยได้วิธีนี้ค่อนข้างสบายใจหน่อย คือ

ให้เงินไปก็จริงแต่อย่าไปบอกว่าให้ไปซื้อเหล้า เพราะเหมือนแนะนำทาง ให้บอกไปว่าไปซื้อของกินเอาเอง ตะนี้มันจะซื้ออะไรก็เรื่องของมันละ จะเหล้า จะยาก็เรื่องของมัน เพราะไม่ได้แนะนำทางมันไป

แล้วก็วางเฉยไปซะ ถ้าอย่างของพี่รับแขก พี่ก็อย่าซื้อติดบ้าน บอกมันไปเหอะตรงๆเลยว่าเราไม่มีของพวกนี้ติดบ้าน พวกต่างชาติบอกมันไปตรงๆมันรับได้พี่ ให้มันหาเข้ามาเองสบายใจเราด้วย ถ้าของหมดก็ให้มันหาซื้อเอาเองพี่

แต่ถ้าคนในบ้านพี่ต้องดื่ม คือต้องกินกับต่างชาติด้วย พี่ก็อย่าเป็นคนออกตัง แต่ถ้ามันหลบไม่ได้จริงๆพี่เป็นคนเก็บตัง ส่วนคนในบ้านต้องแบ่งจากพี่ไปซื้อ

ก็บอกเขาไปว่าตังให้ไปซื้อของกิน แต่อยากซื้ออะไรเพื่มเติมก็ซื้อไปแล้วก็ให้ตังไป แล้วไม่ต้องไปคิดมากว่าเดี๋ยวต้องเอาไปซื้อเหล้าแน่เลย พี่ไม่ต้องไปคิด ปล่อยไป

เพราะเราไม่ได้นำทางในการไปซื้อ เราไม่ได้ดื่มเอง และอีกอย่างเราบอกแล้วว่าเราไม่นิยมชมชอบการดื่ม เราให้ตังไปซื้อของแต่เธอไปซื้อเหล้ามากินกันนั้นเป็นเรื่องของเธอ จบเยย วางเฉย พอดีเป๊ะเลย คิคิ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ใช้สติในการคิด พิจารณาให้ถ้วนถี่ ปัญญาจะตามมาครับ
    ผิดพลาดพลั้งประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

10. Me, myself

ขอความเห็นหน่อยค่ะ พอดีกำลังจะตั้งชื่อคณะกฐินของเรา คุยกับน้องอ้อยแล้วว่าจะใช้ชื่อว่า คณะญาติธรรมชุมชนมโนมยิทธิ ค่ะ ไม่ทราบว่าท่านกัลยาณมิตรจะว่ายังไงบ้างคะ

11. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

อาจจะบอกช้าไปนิด อย่าบอกว่าเป็นการตอบนะครับ เพราะไม่ได้รู้มาก หรือ รู้จริง

เอาเป็นว่าเป็นการบอกแบบความเข้าใจของผมนะ เมื่อก่อนหลังจากอ่านเจอผมก็คิดแบบนี้ละครับ ไม่รู้ด้วยว่า ผิดหรือถูก ถ้าเป็นแบบนี้อะครับ

แต่ผมก็มาลองนั่งพิจารณาให้ละเอียดมากขึ้น ถ้าเขาทำงานแล้วหาเงินใช้เองแล้ว เขายังพักอยู่ที่ไหน กับใคร อย่างไร

พักคนเดียว คนเดียวจริงหรือเปล่า มาทำงานที่ไม่ใช่จังหวัดตัวเองเกิด แล้วเขายังขอตังผู้ให้กำเนิดหรือเปล่าหว่า

เฮอะ! เข้าขั้นตรีฑูต ไม่ใช่พิจารณาแล้วมั้งเรา กลายเป็นคิดมากไปแล้วมั้งเรา ถ้าจะยุ่งยากเลยไม่ได้นึกถึงอีกเลย

ผลสรุปคือ ผมก็ยังไม่มีคำตอบ คิคิ เพราะผมก็หาคำตอบอยู่เหมือนกันครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ใช้สติในการคิด พิจารณาให้ถ้วนถี่ ปัญญาจะตามมาครับ
    ผิดพลาดพลั้งประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

12. ขาโจ๋ข้าเอง

คณะญาติธรรมชุมชนมโนมยิทธิ

คณะญาติธรรมมโนมยิทธิ

คณะชุมชนมโนมยิทธิ

ลองเอาของพี่สาวมาเรียงดูใหม่ ^^ อันแรกดูดีละ \0/

13. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่ดี หนูยังไปไม่ถึงไหนเหมือนกันค่ะ กลับมาง่วงเหมือนเดิมอีกแระ แต่ขอบคุณในกำลังใจนะคะ

14. คาเรีย

เห็นด้วยค่ะ ^^

หนูคิดว่าครอบคลุมดีแล้วค่ะ

15. pipopM

pipopM เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้โอนเงินร่วมบุญกฐินของวัดท่าซุงและกฐิน 100 กอง จำนวน 400 บาท ขอให้กัลยาณมิตรทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

16. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับพี่Me, myselfค่ะ

ขออนุโมทนากับ มหากฐิน ในครั้งนี้ค่ะ ขอมหากุศลในครั้งนี้จงเป็นเหตุปัจจัยให้ข้าพเจ้าและครอบครัว และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน ได้หลุดพ้นจากสงสารวัฏเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ สาธุ

17. Me, myself

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อสร้างพระอุโบสถมาค่ะ ทอดถวาย ณ วัดเมาะพัฒนา จ ลำปางค่ะ อุทิศบุญกุศลให้ท่านกัลยาณมิตรด้วยค่ะ ขอให้ได้ไปนิพพานกันในชาตินี้ มาร่วมอนุโมทนาด้วยกันนะคะ

18. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006

ตอนนี้มีชื่ออยู่ 3 ชื่อนะคะ

พี่ me,myself ได้กรุณาเสนอมา 1 ชื่อ

คณะญาติธรรมชุมชนมโนมยิทธิ

อาจารย์ชนะ ได้กรุณาเสนอมา 2 ชื่อ
    ๑ คณะศิษย์หลวงพ่อฤาษี จากเว็บพลังจิต
    ๒ คณะศิษย์หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง จากเว็บพลังจิต

ที่เสนอชื่อนี้เพราะ พวกเราส่วนใหญ่เป็นศิษย์ของหลวงพ่อ
    และที่เรามารวมตัวกันได้ก็เพราะเว็บพลังจิต เมื่อทำบุญใหญ่
    ก็ควรนึกถึงและนำชื่อเว็บมาลงด้วย

อ้อยอยากให้เรารวมกันจัง ไม่ทราบว่าจะยาวไปไหม
    คือ

คณะญาติธรรมชุมชนมโนมยิทธิศิษย์หลวงพ่อฤาษี จากเว็บพลังจิต

^_^

19. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา

ขออนุโมทนาสาธุครับ

20. Lixalot's mummy

Lixalot's mummy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

27 กุมภาพันธ์ 2009
    ชื่อไหนก็เห็นดีด้วยหมดเลยค่ะ ^^ สาธุ (แต่แอบเห็นชื่อล่าสุดจากคุณอ้อย "คณะญาติธรรมชุมชนมโนมยิทธิศิษย์หลวงพ่อฤาษี จากเว็บพลังจิต" ครอบคลุมดีค่ะ)