ไดอารี่ ชีวิต , ผี , วิญญาณ , พุทธศาสนา By Specialized

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 25 ธันวาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    โอ้ว สาธุๆ ไว้ใกล้ๆบอกพี่อีกทีเด้อกันลืม (smile)

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวเราช่วยเอง อย่าย้ายไปไหนเลย...

(kiss)

3. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านง่ายขึ้นๆ...

แต่ขี้เกียจอ่าน เพราะเคยอ่านหมดแล้ว

แต่สำหรับคนไม่เคยอ่านเนี่ย .. ได้บุญมากๆเลยนะ สาธุๆ

4. Desire

Desire เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วที่วัดหลวงพ่อสมบูรณ์ล่ะครับ

คุณบอย แล้วตอนนี้ที่วัดหลวงพ่อสมบูรณ์เป็นยังงัยบ้างครับ ว่างๆ ก้อไปแวะถ่ายรูปโพสขึ้นมาให้ดูบ้างนะครับ อยู่ไกลครับ แต่ใจคิดถึง

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    สวัสดีครับพี่ Desire :d

สำหรับวัดป่าปฐม ผมอัพเดทเรื่อยๆครับ สามารถชมภาพได้ที่กระทู้นี้ครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=87177&page=11

6. Bhuddha3210

Bhuddha3210 เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมมากเลยขอรับ สู้ต่อไปขอรับ เหล่าคนรุ่นใหม่ไฟแรงแห่งโลกุตระ

เดี๋ยวนี้คนรุ่นใหม่โลกียะ เขาจะมองว่าคนที่ศึกษาศาสนาเป็นคนไม่มีจินตนาการ คร่ำครึ

กระผมว่าเขาปัญญาแคบไปมากๆขอรับ ศาสตร์โบราณและ ธรรมะนั้นใช้แค่การเรียนรู้ผิวเผินๆเหมือนที่เขากระทำกันเป็นวิชาการปัจจุบัน อ่านๆท่องๆ นั้นไม่ได้ ต้องใช้ใจเท่านั้นในการฝึกฝนถึงจะได้มา ดั่งเช่นวิทยายุทธ และพิ ชัยสงคราม

ดังนั้นคนที่ชอบทางศาสตร์โบราณ และ ธรรมะ จึงหายากเต็มทีในสมัยนี้ ยิ่งถึงขั้นปฏิบัติอย่างเอาจริงเอาจังด้วยแล้ว ยิ่งน้อยลงไปอีก

กระผมก็รุ่นราวใกล้เคียงกับพวกท่าน กระผมจะไม่ยอมแพ้ต่อโลกียชนคนรุ่นใหม่เป็นแน่แท้

จักเอาพระธรรม และศาสตร์โบราณทะลุทะลวงให้ได้ขอรับ

เป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มกราคม 2008
  7. ตำสั่วปู ปลาร้า

ตำสั่วปู ปลาร้า เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    โอ้ โฮ . . . ข้อมูลเพียบ . . .อนุโมทนาในความเพียร..แล้วจะค่อย ๆ ตาม อ่าน

8. Specialized

23
    ขอบคุณทุกๆกำลังใจนะครับ ^^"

ช่วงนี้งานเยอะ เลยไม่ค่อยได้มาอัพเดทกระทู้เท่าไหร่น่ะครับ หุหุ

9. Specialized

23
    ขอเชิญร่วมบุญสร้างและบูรณะพระธาตุพลูทองธรรมาราม กับหลวงพ่อสมบูรณ์ สุขวัฒโณ ครับ

ติดตามรายละเอียดได้ที่นี่นะครับ

http://palungjit.org/showthread.php?p=964188#post964188

ประวัติวัดพระธาตุพลูทองธรรมาราม

โดย หลวงพ่อสมบูรณ์ สุขวัฒโณ
    (ถอดจากเทป)

คนแก่อายุที่ว่าเกิดมาอายุ 93 เค้าตายไป เค้าก็เห็นอย่างนั้นล่ะ เป็นตั้งแต่โบราณมา อายุคงหลายร้อยปี... คนแก่ขนาดอายุ 93 ปีเกิดมาเห็นก็เป็นซากอิฐซากปูนแบบนั้น ทางภาคเหนือเค้าเรียกว่า "กู่ กู่เก่ากู่ธาตุเจดีย์" หลังจากนั้นมาก็ มีคนบุกรุกไปเรื่อยๆเหลือพื้นที่อยู่แค่ตรงที่พระธาตุพื้นที่ตรงนั้นนิดเดียวนอกนั้นก็เป็นสวนสัปปะรดโดยรอบประมาณ 1 ศอกเท่านั้นจากพระธาตุ หลังจากนั้นมาก็มีคนไปพบก็พบอยู่ตั้งนานนะและก็ไม่มีใครกล้าทำ โยมก็มานิมนต์หลวงพ่อเมื่อวันที่ 6 เมษายน 2550 นิมนต์ให้ไปดู หลวงพ่อก็ไปดูเมื่อวันที่ 7 เมษายน 2550 หลวงพ่อก็ไปดูก็ไปเจริญพระกรรมฐานตามปกติประมาณบ่ายหนึ่งบ่ายสอง ก็เห็นว่ายังมี "พระบรมสารีริกธาตุอยู่ มีความเย็น มีความสว่างอยู่" อยู่ก็เลยว่าจะบูรณะก็บูรณะทำก็ทำ ท่านน้อยก็มานิมนต์หลวงพ่อให้ช่วยไปเป็นประธานให้หน่อยหลวงพ่อก็ทำ เริ่มบรวงสรวงเมื่อวันที่ 27 เมษายน 2550 จนถึงปัจจุบันก็เกือบ 9 เดือน ความคืบหน้าก็อย่างที่พวกเราเห็นก็ไปแต่งเติมเอาเองใช้งบประมาณไปประมาณเกือบ 3 แสน และได้หล่อองค์พระประธาน 4 ศอกไว้รอบพระธาตุ 8 องค์ ซึ่งหลวงพ่อไปทำพิธีหล่อ และข้างล่างอีก 9 องค์ก็ทั้งหมด 13 องค์ 14 องค์ รวมองค์ที่อยู่ใต้ต้นโพธิ์ที่ตรงป้ายชื่อ "พระธาตุพลูทองธรรมาราม" ที่มาที่ไปของพระธาตุพลูทอง ธรรมาราม หลวงพ่อก็เป็นคนตั้งขึ้นมา เพราะที่นี่คือ "ปฐมพุทธาราม" และที่ตรงนั้น ชื่อก็คือพลูทองอยู่แล้วก็เลยตั้งชื่อว่า พระธาตุพลูทองธรรมาราม นี่คือที่มาที่ไปในการตั้งชื่อ ทีแรกคนเฒ่าคนแก่แถวนั้นก็เถียงกัน ถกเถียงกัน ว่าจะเอาพระธาตุปราสาททองบ้าง พระธาตุอะไรบ้างยาวไป หลวงพ่อก็เลยลงไปบอกว่าถ้าให้ดีที่สุดคือพระธาตุพลูทอง ตรงกับชื่อหมู่บ้านก็เลยบอกว่าเป็นพระธาตุพลูทองธรรมมาราม ก็เลยคล้องจองกันเลยเลยเป็นที่มาที่ไปกันตรงนี้

แล้วก็เงินที่ดำริครั้งแรกก็คือเงินสร้างพระ ก็มีเจ้าภาพอยู่ก็เลยมีเงินทำต่อจนถึงปัจจุบันนี้คนละนิดละหน่อย ก็อย่างที่พวกเราเห็นก็อย่างที่เห็นว่าเป็นที่หนึ่งของสายเราที่จะไปกัน ตอนนี้หลวงพ่อก็พาพระของเราในวัดเนี่ย ไม่ว่าจะเป็นท่านแจ็ค ท่านหล้า ก็ไปกันทุกคืนช่วงนี้ก็ไปไม่ได้เพราะฝนตกทุกคืน หลวงพ่อก็พึ่งเอาท่อไอเสียไปหล่นบนดอยมา ฝนมันตกด้วยช่วงนี้เลยไม่ค่อยปลอดภัย พวกเราคงเห็นสภาพกันนะ นี่คือ "กฎของไตรลักษณ์ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา" จำเอาไว้นะพวกเราอิฐที่พวกเราเห็นนี่หลวงพ่อพิจารณาดูแล้วมันตก 4 สมัย .. เอ๊ะ 3 สมัย สมัยแรกขนาดโบราณมาก อีกขนาดก็หน่อย สมัย 3 ก็หน่อย สมัยเราสมัยที่ 4 การสืบต่ออายุศาสนาของเราก็เป็นแบบนี้ ทำไมที่ตรงนั้นถึงขึ้นไว ก็มันต้องขึ้น ตรงนั้นต้องขึ้น เห็นหลวงปู่หลวงพ่อขึ้นไปมั้ย ? นั้นล่ะหลวงพ่อหมดไปเกือบ 6 – 7 หมื่น ตรงจุดนี้ก็จะทำให้เป็นสายหลวงพ่อเราที่จะต้องประพฤติปฎิบัติ คิดว่าไม่เกินปีนี้ก็จะยกฉัตรล่ะ เห็นมั้ยทั้ง 5 ดวงนั้นล่ะ ฉัตรไปรอหมดแล้ว หลวงพ่อรับกฐินของพระธาตุพลูทองกับดอยเทียนฟ้าก็ ประมาณ 5 หมื่นกว่าก็เอาไปทำฉัตร ปัจจัยส่วนมากเมื่อตอนวัดท่าซุงมาก็ได้เกือบแสน แล้ววันนั้นเมื่อวันที่ 19 ได้ผ้าป่ากับเงินบริจาคก็เกือบ 3 แสน ส่วนหนึ่งก็เป็นกำลังช่วยกัน เลยฝากขอช่วยประชาสัมพันธ์สักหน่อย แต่ส่วนใหญ่เราได้กำลังจากชาวบ้านมาช่วยเยอะ ที่นี่ยังไม่ค่อยแพร่หลายนัก อายุประมาณตามที่สันนิษฐานก็ 3 สมัยผ่าน จากอิฐนะที่พิจารณาดู ดู CD ที่หลวงพ่อให้ไปไรท์สิ มีหลักฐานการบูรณะอยู่ มันจะมีอยู่ม้วนหนึ่งนะที่ไม่ได้เขียนชื่อไว้น่ะ ที่อยู่ระหว่างขุดดินกันน่ะ นี่คือหลักฐาน แล้วเอาภาพปัจจุบันให้เขาดูด้วยนะลองไปเปิดดูนะ ให้เทียบดูว่าระหว่างนี้กับ ปัจจุบันนี้ ใช้ระยะเวลาเท่านี้ ฝากไว้ด้วยเรื่องของ ไตรลักษณ์ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา นะมีอยู่ เกิดขึ้น แล้วก็ดับไป นี่เป็นตัวอย่างของธรรมะล่ะ

คำว่าหลักฐานของดินเนี่ย สมัยโบราณน่ะคนตัวใหญ่ ก็คนอายุ 93 ปี เกิดมาก็เห็นอย่างนั้น เห็นเป็นป่าดงดิบแบบนั้น วัวควายเข้าไปก็ไม่กล้าเข้าไปตาม แล้วเขาแอบขุด การขุดนี่สันนิษฐานว่าขุดด้านทิศใต้ แล้วเจดีย์ล้มลงด้านทิศเหนือ เฉียงเหนือนี่คือข้อมูลที่ค้นพบ พื้นที่แถวนี้จะไม่มีปูน ไม่มีปูนขาว ปกติเจดีย์สมัยโบราณ นี่จะเห็นเป็นปูนใช่ไหมแต่นี่ไม่มี น่าจะใช้อิฐก่อแล้วใช้ดินประสานตั้งแต่ฐานเดิมไปเลยนะ แล้วสัณฐานเดิมนี่เขามาแบบตรง ตอนหลวงพ่อไปขุดเนี่ยฐานน่ะตรงไปทางดอยแง่มน่ะดอยเทียนฟ้าน่ะ แต่สันฐานปัจจุบันหลวงพ่อหนีมาหน่อยหนีมาเฉียงใต้หน่อยเพราะคือมันขุดไปแล้วไปเจอฐานเดิมของท่านออกเฉียงใต้ชนกับดอยแง่มตรงกับวัดเราเลย พอหลวงพ่อไปทำก็สร้างพระไว้ก่อนเลย 4 องค์ แต่โครงการกะว่า 8 องค์คือแต่ละทิศเลย เหนือ ใต้ ออก ตก ทำ 4 ทิศไว้ก่อนแล้วทำผังเจดีย์ พอทำจะหนีสัณฐานไปหน่อย ตอนนี้ก็ครบ 8 องค์แล้ว พวกเราก็โมทนานะ แล้วก็มีโครงการจะสร้างศาลา จะขยายที่ดินปรับพื้นที่อีก ที่นี่หลวงพ่อจะเอา จักรพรรดิหมด นะ ทรงเครื่องหมด องค์ใต้พระธาตุพลูทองตรงป้ายเรานะจะใส่ ของพิเศษ ไว้หน่อยนะ แล้วจะชวนพวกเราไปสร้าง จะหล่อเป็นกรณีพิเศษ จะขอใช้หนี้ทั้งหมดที่เราเคยผ่านมาทุกภพชาติแต่องค์นั้นก็มีเจ้าภาพ ก็มีเจ้าภาพ 5 หมื่นแปลกเหมือนกันนะหลวงพ่อก็ไม่ได้ไปตาม มีแล้ว 5 หมื่น หลวงพ่อตั้งใจว่าจะทำฐานตรงจุดนั้น หาฤกษ์พรหมประสิทธิ์แล้วก็ลุยหล่อแล้วก็ จะแต่งเป็นพระทรงเครื่องจักรพรรดิ แล้วภพชาติของพวกเราที่ทำกันมาหลายภพชาติขอให้มันจบที่ตรงนั้นเลย ส่วนเรื่องรอยพระพุทธบาทน่ะมันอยู่ในใจตะหงิดๆ นะมันเหมือนมี แต่ว่าบางจุดก็ยังไม่โผล่ ด้านหลังของเราก็มีนะ หลวงพี่ชัยวัฒน์ วัดท่าซุงน่ะ ท่านก็บอกไว้ว่าโผล่เมื่อไหร่ได้เรื่องเมื่อนั้น เพราะแถบถิ่นนี้เป็นที่สำคัญส่วนหัว พระพุทธเจ้า เสด็จมาแถบเหนือนี่ส่วนมากจะมีแต่เกศาธาตุนะ อีสานนี่พระบาทเยอะ เดี๋ยวหลวงพ่อจะหล่อองค์พิเศษเมื่อไหร่จะบอก เดี๋ยวไม่มีคนช่วยขนปูน หลวงพ่อตั้งใจไว้แล้วเอาให้ทุกอย่างจบภายในวันเดียวแล้วค่อยแต่งทรงเครื่องเป็นปางจักรพรรดิ ตรงนั้นจะเป็นแบบใครขึ้นไป ก็จ๊ะเอ๋ กับองค์นี้เลย หลวงพ่อจ๊ะเอ๋(ฮา) มาช่วยกันลูก ถือว่าเราเป็นปัญญาชนหาธรรมะเข้า ถ้าขาดธรรมะจะแย่เอา...
    <!-- / message --><!-- attachments -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

10. Specialized

23
    ขอเชิญร่วมอนุโมทนาบุญ ในการถวายลูกแก้วจักรพรรดิ เพื่อเป็นพุทธบูชา ธัมมบูชา สังฆบูชา

สืบเนื่องจาก ตอนที่ได้ไปอยุธยาเพื่อร่วมงานหล่อหลวงปู่ทวดที่วัดหน้าพระเมรุ ส่วนวันต่อมาก็ได้พบปะเพื่อนๆ ญาติธรรมหลายๆท่านที่อยู่ในเวป อยากจะบอกว่าทุกท่านเป็นมิตรและใจดีมาก ไม่ว่าจะเป็นพี่ดา , พี่โมทย์ , พี่ป๋า , พี่โด่ง , พี่ก๊อป , พี่ทิป , พี่ตั้ม และหลายๆท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามก็ดี ที่ทำให้เกิดปิติในใจว่าลูกหลานหลวงปู่ทุกคนเมตตาบารมีเต็มทั้งนั้น

และในการนี้ได้รับลูกแก้วจักรพรรดิ (ลูกแก้วธรรมดาที่ผ่านการอธิษฐานบารมีหลวงปู่ดู่โดยหลวงน้าสายหยุด) จากพี่ป๋า มา 4 กล่อง ต้องขอโมทนาสาธุ ลูกแก้วเหล่านี้ได้แจกจ่ายแก่สมาชิกชมรมพุทธศาสนาโดยสมควร และวันนี้มีโอกาศได้แวะไปวัดป่าปฐมพุทธาราม เลยได้มีโอกาศนำลูกแก้วจักรพรรดิ 1 กล่องไปถวายโดยการวางไว้บนมือพระพุทธรูปในวัดป่าปฐมพุทธาราม และบางส่วนแยกไว้ประดับองค์ประฐมทรงเครื่องจักรพรรดิในวัดที่กำลังปั้น จึงมาตั้งกระทู้เพื่อให้ ญาติธรรมทั้งหลายได้ร่วมอนุโมทนาบุญครั้งนี้ครับ ^^"

<!-- / message --><!-- attachments -->

11. Specialized

23
    <HR style="COLOR: #cccccc" SIZE=1> <!-- / icon and title --><!-- message -->

ลูกแก้วจักรพรรดิที่นำมาถวาย

ขอขมาพระรัตนตรัยเสร็จก็ลุยครับ

วางไว้ทุกองค์เพื่อเป็นแหล่งกำลังบุญ

พระทั้งหมดตรงจุดนี้มีพระ หน้าตัก 4 ศอกทั้งหมด 43 องค์ รวมพระเชียงแสนสิงห์องค์ใหญ่ ก็เป็น 44 องค์พอดีครับ

12. Specialized

23
    [​IMG][​IMG]

หลังจากวางตรงจุดนั้นเสร็จก็มาวางไว้ในพระอุระ(หัวใจ) ของพระพุทธรูปที่อยู่ชั้นล่างของพระจุฬามณีครับ

จากนั้นก็ขึ้นมาด้านบน ซึ่งหลวงพ่อสมบูรณ์ท่านบอกว่า ถ้ามีอีกก็เอามานะ หลวงพ่อจะนำมาประดับสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ

ขอเชิญร่วมโมทนาบุญ

13. Specialized

23
    <HR style="COLOR: #cccccc" SIZE=1> <!-- / icon and title --><!-- message -->

ขอเชิญผู้มี (ตาดี) จับกำลังของที่แห่งนี้ดูว่ามีกองบุญของหลวงปู่รึยังครับ [​IMG]

14. onlyli

onlyli เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    คนละไม้คนละมือเพื่อพระศาสนายืนยาวถึง5000ปี

15. anakin3000

anakin3000 สมาชิก

อ่านมานานนะ..ขออนุโมทนาด้วยคนคับ...ถามไรอย่างเด่ะคับ
    เอากระดูกแม่มาแขวนเนี้ยะมันจะดีหรือป่าวอ่ะ..แขวนมา10กว่าปีละ ไม่เคยแขวนพระเลย...เป็นคนชอบเรื่องเกี่ยวกับจิต สมาธิพอสมควรนะ..แต่ไม่แขวนพระ..อยากจะลองแขวนดู แต่ก่อนจะขึ้นคอก็อยากจะนับถือก่อน ผมไม่รู้ว่าองค์ไหนน่าจะน้อมนำมาแขวนคอดู ลองแนะนำหน่อย อีกอย่างนะมันรู้สึกมึนๆเบลอๆเหมือนโดนครอบงำอะไรสักอย่าง ข้ามถนนรถจะชนตายเอา มันจะเกี่ยวกับเจ้ากรรมนายเวรไหมอ่ะ...หรือใครจะพอช่วยดูดวงชะตาให้ก็รบกวนหน่อยนะครับ เป็นคนมือขาดด้วย อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับคนมือขาด เกิด 29 ตค 20 วันเสาร์ฝากด้วยขอรับพระคุณท่านทั้งหลาย....สาธุ

16. Specialized

23
    แหมเกิดวันเสาร์ เดือนเดียวกับผมเลย แต่คนละวันที่ หุหุ เรื่องดวงผมไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่พอแนะนำพี่คนหนึ่งที่ผมรู้จักลองให้เขาดูได้นะครับที่นี่ http://palungjit.org/showthread.php?p=927343#post927343 ส่วนเรื่องแขวนกระดูกแม่ผมก็ว่าไม่ได้ให้ผลร้ายอะไรนะครับ ยังไงท่านก็คือพระในบ้านนี่ครับ แขวนไปแล้วได้ระลึกถึงท่านนี่สิเขาเรียกว่ากตัญญูจะมีผลดีซะมากกว่าครับ ส่วนเรื่องแนะนำให้แขวนพระผมแนะนำพระฟรี พุทธคุณสูงก็ต้องพระผงจักรพรรดิครับ สามารถขอรับได้ที่เวปนี้นะครับ http://www.watthummuangna.com/home.htm เข้าไปแล้วก็เข้าไปอ่านดูนะครับ จะมีกระทู้แจกพระพร้อมวิธีใช้ด้วยครับ :)

17. Specialized

23
    วันนี้ 18/02/2008

ได้ไปถวายสังฆทานที่วัดพระธาตุสันขวางและวัดป่าปฐมพุทธารามเลยนำภาพมาให้โมทนากันครับ

มีเรื่องแปลกในการถวายสังฆทานวันนี้เล่าให้ฟังก็คือพอพวกเราเข้ามาในกุฎิหลวงปู่เพื่อจะถวายสังฆทาน ท่านก็เดินมาเพื่อมารับสังฆทาน ผมก็เลยยกกล้องขึ้นจะถ่าย แต่พอเปิดกล้องปรากฎว่า หน้าจอมืด ! ครับ มืดสนิทจนคิดว่าสงสัยกล้องจะพังซะแล้ว ผมก็เลยลองหมุนไปดูที่โหมดดูภาพ ซึ่งปรากฎว่าก็ดูได้ตามปกติทุกประการ แต่พอหมุนกล้องมาจะถ่ายภาพ หน้าจอก็มืดอีกครับ จนต้องประเคนของเลย ซึ่งระหว่างที่ท่านให้พร ก็ไม่สามารถถ่ายได้หน้าจอมืดตลอด จนท่านให้พรเสร็จ ซึ่งผมก็เลยอธิษฐานท่านในใจว่า ลูกขออนุญาติขอถ่ายภาพหลวงปู่หน่อยนะครับ แล้วก็เปิดกล้องอีกครั้ง ก็สามารถถ่ายได้เป็นปกติครับ ไม่อยากเชื่อเลยครับ สาธุๆ

ในการถวายสังฆทานในวันนี้ได้ถวายพระพุทธรูปองค์เล็กด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      65.5 KB
      เปิดดู:
      484
      ขนาดไฟล์:
      37 KB
      เปิดดู:
      484
  18. Specialized

23

หลังจากนั้น ผมได้ฝากให้พี่แต๊นำตระกรุดที่ผมเขียนเอง ให้หลวงปู่ท่าน อธิษฐานจิตให้ หลวงปู่ท่านก็อธิษฐานชั่วครู่แล้วส่งคืนให้ พร้อมบอกว่า ดีแล้วเก็บไว้ดีๆนะ ซึ่งตระกรุดพวกนี้ผมใช้พระขรรค์จักรพรรดิของหลวงตาม้าจารย์ ด้วยยันต์นะ ซ่อนหางยันต์ประจำของหลวงปู่ดู่ท่าน ซึ่งตระกรุดนี้ทั้งหมดได้มอบให้พี่แต๊ไปเพื่อหาทุนสร้าง วัดที่บ้านเกิดของพี่เขาครับ

ชมรมพุทธศาสนามหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวงถ่ายรูปร่วมกัน หน้าพระศรีศากยมุณีในวัดพระธาตุสันขวาง และขอเชิญทุกท่านโมทนาบุญในการถวายสังฆทานแก่พระอริยในครั้งนี้ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      39.8 KB
      เปิดดู:
      432
      ขนาดไฟล์:
      62 KB
      เปิดดู:
      428
  19. Specialized

23
    ต่อมาได้เดินทางไปถวายสังฆทานที่วัดป่าปฐมพุทธาราม กับหลวงพ่อสมบูรณ์เพื่อเอาฤกษ์เอาชัยก่อนสอบไฟนอล หุหุ และก็ได้นำภาพความคืบหน้ามาให้ชมกันครับ

พระสิวลีหน้าวัดป่าปฐมพุทธาราม

ความคืบหน้าในปัจจุบันนั้น คอเจดีย์ส่วนแรกใน 5 ยอดวันนี้ได้ก่ออิฐ ถือปูนส่วนแรกขึ้นมาแล้ว

ตอนมาถึงหลวงพ่อสมบูรณ์ท่านกำลังคุมการก่อสร้างอยู่ด้านบนพอดี พวกเราไม่รู้จะทำไงก็เลยจะปีนขึ้นไปบอกท่าน<!-- / message --><!-- attachments -->

20. Specialized

23
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1> <!-- / icon and title --><!-- message -->

บริเวณด้านหน้าฉาบปิดเรียบร้อยหมดแล้ว

แฮ่กๆ ในที่สุดก็ขึ้นมาถึงยอด น่ากลัวมาก เพราะเป็นบันไดไม้ไผ่ธรรมดา ลืมถ่ายบรรยากาศตอนปีนขึ้นมาให้ชม แต่ถ้าถ่ายตอนปีนมีหวังร่วงแน่ๆ

หลวงพ่อกำลังคุมงานก่อสร้าง ท่านฝากมาบอกโมทนากับพี่พีระ ที่จะถวายเพชรพญานาคด้วยครับ สาธุ

บริเวณฐานในกำลังก่ออิฐขึ้นรูปมาและจะเทปูนลงไปซ้ำเพื่อความแข็งแรง ของเจดีย์ ซึ่งหลวงพ่อท่านจะเหลือรูไว้ให้บรรจุพระธาตุและสิ่งสำคัญต่างๆ ซึ่งตอนนี้พวกผมได้ถวายพระผงจักรพรรดิที่สร้างเองจำนวน 100 องค์ เพื่อบรรจุในยอดเจดีย์ ซึ่งหลวงพ่อท่านไม่พูดพร่ำทำเพลงโบกปูนปิดให้ ตรงขอบพระเจดีย์ทันที

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้