ใครหาทางหลุดพ้นได้แล้วบ้างช่วยแนะนำที

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย nunnapath, 26 มีนาคม 2009.

1. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำเป็นมาเล่นด้วยเหรอครับ ก็ผมพูดเรื่อง หมา อยู่ดีๆ
    พี่ลากไป สุรยุทธ์ ฯทำไม

ธรรมะมันต้องไม่ดิ้น หากดิ้น ก็ต้องดูสิครับว่า ไม่ลงที่ธรรม

เพราะอะไร ก็เพราะมีกิเลส ถึงได้ดิ้น แตกออกไปเรื่อยเปื่อย

2. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

3. นิวรณ์

ตามสบายนะครับคุณขันธ์

แต่บอกไว้อย่าง คุณไม่รู้เรื่องการเมืองหรอก อย่าไปพูดเลย

คนอย่างคุณนั้นเหมาะที่จะอ้างว่า ห่างไกลจากกิเลส มากกว่าจะ
    มายกเรื่องของกิเลสคือสิ่งที่ควรยุ่งเกี่ยว อุดมการณ์คุณมีไม่ถึงหรอก

หากเคยแต่โพสๆ อย่างเดียว ไม่เคยลงมือ ก็ให้เงียบๆไว้เถอะครับ

4. นิวรณ์

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>นิวรณ์*, ภราดรภาพ, nunnapath </TD></TR></TBODY></TABLE>

[​IMG][​IMG][​IMG]

5. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขี้เกียจเถียงกับคุณ

6. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

</CENTER><CENTER></CENTER><CENTER>http://www.84000.org/tipitaka/attha/v.php?B=20&A=3406&Z=3467&pagebreak=0</CENTER>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2009
  7. นิวรณ์

ผมไม่ได้เถียงอะไรนี่ครับ ก็แค่ยกข้อมูลมาแสดง ตามที่มันเกิด

ตามเหตุ และ ผล

8. haha4959

haha4959 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    นิ วร ณ์ มี ส่วน ร่วม ทำ ร้าย ชาติ ด้วย หรือ

แล้ว ท่าน ขัน โทร ไป ยัง

คุณ นิวรณ์ จะ คุย กับ คน พรรค์ นั้น ทาม มาย อ่า

กรั่ก กรั่ก กรั่ก

เหมือน แผล เป็น ที่ มัน ปรากฏ ขึ้น ที่ ตรง หน้า ผาก กับ การ กระ ทำ โดย ไร้ สติ ของ คุณ ขัน ทำ ให้ ผู้ อื่น นำ มา เยาะ ได้ ภาย หลัง คน จริง อะ ชอบ อ๊ะ เปล่า

9. ขันธ์

ผมไม่รู้จะเถียงอะไรกับคุณ เพราะคุณ ดิ้นไปเรื่อยๆ เป็นประจำ
    ถ้าจะ ถกต่อ คุณ ควรย้อนกลับไปที่ ธรรมของคุณอันเป็นต้นเรื่องว่า มันไม่ถูกต้องจริงไหม
    ครั้นพอบอกว่า ไม่ถูกต้อง ก็เลี่ยงไปทางนั้นทางนี้ เมื่อดิ้นไปผมก็ต้องบอกว่า ดิ้น
    คุณก็ไปเรื่อยๆ ตามประสาของคุณ นั่นแหละ ที่ผมตามจับกิเลสมา

ผุ้ร้ายวิ่งหนี ผุ้ร้ายหลอกล่อ จะมาบอกว่า ตำรวจวิ่งทำไม ไม่ได้หรอกครับ
    แล้ว ผุ้ร้ายจะมาบอกว่า ดุนั่น ตำรวจวิ่งไปทางนั้น เพราะว่าจะหนี ตำรวจวิ่งไปทางนั้นทางนี้ เพราะว่าจะหนี
    แบบนี้ ไม่ถูกต้องครับ

10. นิวรณ์

อ้าว คุณ haha ทำไมไม่เห็นแบบ คุณหม้อหุงข้าวหละ

จะเห็นว่า อะไรทีเป็นธรรมะนั้น ผมจำได้หมด แทบจะไม่ตกหล่นเลย

แต่เรื่อง บุคคลนั้น ยกไปต่างหาก ไม่เกี่ยวกันแต่อย่างใด

แสดงออกไปตั้งหลายหนแล้วนะ แต่คนแสดงธรรมเขาไม่เห็น แล้วมา
    ทวงอีกนะ ทำไมไม่เห็นธรรม ทำไมไม่เห็นธรรม

ปัดโธ่ มีที่ไหนไม่เห็นธรรม

ไม่เห็นคนต่างหากเล่าที่ผมทำ ซึ่งมันก็ถูกแล้ว เพราะเลือกแต่ธรรมะ

ไม่ใช่เรื่องฝักใฝ่บุคคลจนเป็นอาสวะ

11. ขันธ์

อ้าว สงสัยจะ ความจำสั้นแล้วมั้ง คุณต้องมีสติ ให้เร็วกว่านี้ และ ความคิดความรุ้ ความปรุงเอาให้ช้าลงกว่านี้
    สติมันจะได้ตามจับกันทัน แล้วจะได้เห็นว่า ตนเองคิดอะไร ทำอะไรลงไปบ้าง

12. นิวรณ์

คุณครับ ทุกอย่างเป็นไปด้วยสติหมดแหละครับ ไม่ได้เพ้อเจ้อ

ทุกอย่างมีเป้าหมาย ไม่ได้หลักลอย

อย่าลืมสิครับ ผมนั้นคนเจ้าเลห์ เพทุบาย

คนเจ้าเลห์ เพทุบาย นี่ ต้องมีการวางแผนแล้วกระทำ

แต่คุณขันธ์เห็นว่า เป็น เพทุบาย ไม่ใช่ กุศโลบาย ก็เพราะว่าใจที่ปิด

ผมเห็นคุณทวง ธรรมะของฉันเธอฟังหรือเปล่า

ผมก็แสดงออกไปให้ดูว่า ผมรับฟังไว้หมดแทบจะทุกคำ ที่เป็นธรรมะ

แต่คุณก็ยังหน้ามืด มองไม่เห็น

ก็ไม่รู้ว่า อะไรมัน8เปื้อนบังตา

13. ขันธ์

ยกมาให้ดูอีกครั้ง

การจะมาแยก ว่าอันนี้ไว้เตือนปุถุชน มันก็เหมือน พระเกษมไปทุกที ที่ไปยุ่งอะไรเรื่องชองชาวบ้าน ที่เขาจะกราบพระพุทธรูป
    นี่ก็เหมือนกัน ไปยุ่งอะไรกับเขาที่เขาจะยินดีปรีดา กับสุนัข
    กิเลส ในใจ ก็กำจัดไปสิครับ นี่แหละประเด็นวันนี้

คุณจะไปเทียบกับ พระที่เกิดเป็นเลน ไม่ได้ เพราะนั่น จิตท่านหวงในจีวร ขณะก่อนตาย
    คือ หวงไม่อยากให้ใครมายุ่ง

14. นิวรณ์

จำได้ไหมครับ ผมเกริ่นไว้แต่แรกแล้วว่า ผมต้องยอมให้คนชื่อนายขันธ์หรือเปล่า
    ถ้าไม่ต้อง ก็แปลว่า ผมยอมให้กับธรรมะ นี่ใบ้ไปตั้งแต่แรกการตั้งวาระการปะทะ
    แล้ว

แต่คุณเฉลียวไม่ทันเอง

15. ขันธ์

เอาเถอะครับ แล้วแต่คุณจะพูดไป

16. haha4959

haha4959 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    ธรรม ของ ท่าน อา จาน มัน ต้อง ตาม บา ลี เท่า นั้น

สภาวะ แบบ คิด เอง ได้ ท่าน อา จาน ไม่ สัน ทัด จะ พิจารณา เอา เอง ได้ ดอก

เนื่อง จาก กรรม เก่า ทำ ให้ ยาก ที่ จะ มอง เห็น ธรรม

เขา คอย จิ้ม อยู่ ยัง ไม่ เห็น เอา มา จ่อ ตรง หน้า ก็ ยัง ไม่ เห็น

แล้ว ยัง มา บอก ว่า ไม่ ยก ข้อ ธรรม มา บ้าง ล่ะ

ไม่ มี เหตุ อยู่ ดีดี ใคร เขา จะ เอา มา แสดง นั่น มัน เกิด ผล น้อย

ไอ้ ที่ ดิ้น ที่ แถ เข้า ตัว ไม่ ยอม รับ ผิด ไม่ ใช่ ชั้น น่ะ ใคร มอง ดู ก็ รู้

มี แต่ ตัว เอง ที่ หน้า มึน ไม่ ยอม รู้ หรือ รู้ แล้ว บอก ว่า ไม่ รู้ อยู่ คน เดียว นั่น แหละ

ตก ลง โทร ไป ยัง ท่าน อา จาน

17. ขันธ์

อะไรของคุณอีกเนี่ย คุณไม่ต้องคิดอะไรเลยครับตอนนี้ คุณกลับไปดูที่ธรรมของคุณ ในเรื่องสุนัข เอาเท่านั้นพอ
    แล้ว จี้ไปที่ธรรมนั้น ส่วนเรื่องอื่น ยุติ

18. นิวรณ์

ก็อ่านที่ผมทำสีแดงสิครับ หรือนั่นไม่ใช่กระแสความ
    ผมก็ว่า ผมแสดงได้ครบถ้วนดีอยู่

หากคุณไม่แก้เก้อ ทำเป็นมาหยิบครบเอาทีหลัง ก็ไปดูคำโพส
    ของตัวเองตั้งแต่อันแรกสิครับ ตัดต่อติดตาย หรือเปล่า !

19. นิวรณ์

ก็อ่านสีแดงที่ผมเข้าไปเน้นให้ดูสิครับ ผมว่า ตรงนี้ คุณวิมุตติก็พอ
    จะให้ความเป็นธรรมแก่ผมได้ ว่าผมกล่าวขาดตกบกพร่องแค่ไหน

20. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เก่งนะเนี่ย เรียบเรียงได้ดี ^-^