ใครมีประสบการณ์หลวงพ่อตัดบ้างครับ...!

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บอยโคราช, 15 พฤศจิกายน 2009.

1. กระติกน้ำ

กระติกน้ำ สมาชิก

ขอบคุณครับได้ควารู้มากเลยพี่ขอบคุณที่แบ่งปันเรื่องพระกริ่งหลวงปู่มากครับพี่น้ำหนาว:cool::cool::cool:

2. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ยินดีครับยินดี ว่างๆก็มาแวะคุยกันนะครับ :cool:

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดเตา ยอดตะกรุดแห่งวัดนาเลยครับ :cool:

4. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ครับพี่ ตอนนี้ก็หายากมากแล้วครับ หายไปจากตลาดเลย:boo:

5. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    โหแค่ชื่อตะกรุดก็ ... เหนือคำบรรยาย

6. panita999

panita999 สมาชิก

17 มิถุนายน 2011
    ยันต์ด้านหลังเหรียญที่ระลึกเลื่อนสมณศักดิ์ครับ
    ด้านหลังยันต์ตรีนิสิงเห คุ้มครองป้องกัน และยันต์พระเจ้าสิบหกพระองค์
    ล้อมด้วยมงคล7 ประการ
    1.ความเจริญอายุ
    2.ความเจริญทรัพย์
    3.ความเจริญศิริ
    4.ความเจริญยศ
    5.ความเจริญกำลัง
    6.ความเจริญวรรณะ
    7.ความเจริญสุข

ไฟล์ที่แนบมา:

7. น้ำหนาว

ไหนๆพี่ปองก็เปิดประเด็นมาแล้ว ผมขออนุญาติเพิ่มเติมครับ

จาก คม-ชัด-ลึก (ข่าว การเมือง บันเทิง อาชญกรรม เศรษฐกิจ สังคม พระเครื่อง ดูดวง ละคร คมชัดลึก หนังสือพิมพ์) ขออนุญาตคัดลอกข้อความบางส่วน

สุดยอดสมณศักดิ์ ๕๑

เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว วันที่ ๕ ธันวาคม ของทุกปี มหาเถรสมาคมจะมีการประกาศรายนามพระเถรานุเถระที่ทำคุณประโยชน์แก่ชาติบ้านเมืองและพระพุทธศาสนาให้ได้รับการเสนอชื่อเลื่อนและตั้งสมณศักดิ์ โดยการเลื่อนและตั้งสมณศักดิ์พระสงฆ์ประจำปี ๒๕๕๑ มีจำนวนทั้งสิ้น ๗๕ รูป แบ่งเป็นฝ่ายมหานิกาย จำนวน ๕๖ รูป ฝ่ายธรรมยุต จำนวน ๑๙ รูป

“พระสงฆ์และพระราชาคณะที่ได้รับการเสนอชื่อเลื่อนและตั้งสมณศักดิ์ครั้งนี้ถือว่าสุดยอดทุกรูป แต่ความสามารถของแต่ละรูปไม่เหมือนกัน” นี่คือความเห็นของ พระเทพรัตนสุธี หรือ เจ้าคุณพิมพ์ รองเจ้าคณะภาค ๗ และเจ้าอาวาสวัดปทุมคงคา ราชวรวิหาร แขวงสัมพันธวงศ์ เขตสัมพันธวงศ์ กรุงเทพมหานคร พระผู้ซึ่งรวบรวมและคิดค้นโปรแกรมการตั้งพระราชาคณะ

เจ้าคุณพิมพ์ ยังบอกด้วยว่า พระเกจิอาจารย์ที่ได้เป็นเจ้าคุณมีเพียงรูปเดียวเท่านั้น คือ พระครูบวรกิจโกศล (ตัด) อายุ ๗๗ ปี พรรษาที่ ๕๗ ท่านโด่งดังมานานไม่ว่าตะกรุดหรือปลัด ท่านเป็นพระที่ชอบเรียนวิชาอาคมมาก ปัจจุบันท่านเป็นเจ้าอาวาสวัดชายนา อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็น พระราชาคณะชั้นสามัญที่ "พระพุทธวิริยากร"

เนื่องในโอกาสอันเป็นมงคลนี้ทางวัดชายนาได้เปิดให้ลูกศิษย์ผู้เลื่อมใสศรัทธา ได้ร่วมทำบุญบูชาเหรียญที่ระลึกเลื่อนสมณศักดิ์ พระพุทธวิริยากร (หลวงพ่อตัด ปวโร )

8. น้ำหนาว

รายการจัดสร้างเหรียญที่ระลึกเลื่อนสมณศักดิ์
    เหรียญที่ระลึกเลื่อนสมณศักดิ์ ( หลวงพ่อตัด ปวโร )
    1.ชุดกรรมการใหญ่ สร้าง 99 ชุด
    ประกอบด้วย
    1.เหรียญเนื้อทองคำ
    2.เหรียญเนื้อเงินลงยาหน้าทองคำ
    3.เหรียญเนื้อนวะหน้าทองคำ
    4.เหรียญเนื้อเงินลงยา
    5.เหรียญเนื้อนวะหน้าเงิน

2.ชุดกรรมการเล็ก สร้าง 199 ชุด
    ประกอบด้วย
    1.เหรียญเนื้อเงิน
    2.เหรียญเนื้อนวะ
    3.เหรียญเนื้ออัลปาก้า
    4.เหรียญเนื้อดีบุก 2 เหรียญ
    รวม 5 เหรียญ ตอกโค๊ดรันหมายเลข

3.เหรียญที่ระลึกเลื่อนสมณศักดิ์ พระพุทธวิริยากร ( หลวงพ่อตัด ปวโร )
    3.1 เหรียญเนื้อเงินลงยาหน้าทองคำ สร้าง 149 เหรียญ

3.2 เหรียญเนื้อนวะหน้าทองคำ สร้าง 149 เหรียญ

3.3 เหรียญเนื้อเงินลงยา สร้าง 199 เหรียญ

3.4 เหรียญเนื้อเงิน สร้าง 599 เหรียญ

3.5 เหรียญเนื้อนวะหน้าเงิน สร้าง 299 เหรียญ

3.6 เหรียญเนื้ออัลปาก้าหน้านวะ สร้าง 399 เหรียญ

3.7 เหรียญเนื้อนวะโลหะ สร้าง 878 เหรียญ

3.8 เหรียญเนื้อดีบุก สร้าง 999 เหรียญ

3.9 เหรียญเนื้ออัลปาก้า สร้าง 4999 เหรียญ

3.10 เหรียญเงินหน้าทองคำ สร้าง 99 เหรียญ

3.11 เหรียญดีบุกหน้าทองคำ สร้าง 49 เหรียญ

3.12 เหรียญดีบุกหน้านวะ ( ตอกโค๊ดรันต่อจากเนื้อดีบุกหน้าทองคำ )สร้าง 99 เหรียญ

3.13 เหรียญเงินลงยากรรมการหลังเรียบ สร้าง 99 เหรียญ

3.14 เหรียญเงินกรรมการหลังเรียบ สร้าง 119 เหรียญ

3.15 เหรียญทองเหลืองหน้านวะ สร้าง 499 เหรียญ

3.16 เหรียญนวะแก่ทอง สร้าง 99 เหรียญ

3.17 เหรียญทองเหลืองหน้าเงินกรรมการ สร้าง 165 เหรียญ

3.18 เหรียญทองแดงหน้าเงินกรรมการ สร้าง 165 เหรียญ

3.19 เหรียญทองเหลืองชุบนาค ( ทองชมพู ) สร้าง 500 เหรียญ

3.20 เหรียญทองเหลือง สร้าง 10000 เหรียญ
    ( เนื้อทองเหลือง สร้าง 10000 เหรียญ แต่แบ่งไปชุบนาค 500 เหรียญ ( หมายเลข 9,xxx ) จึงเหลือเนื้อทองเหลืองปกติเพียง 9500 เหรียญ

3.21 เนื้อทองแดง สร้าง 10000 เหรียญ
    *** ตอกโค๊ดรันหมายเลขทุกองค์ทุกเนื้อ ***

9. น้ำหนาว

รุ่นนี้ ที่ราคายังไปไม่ไกล เพราะ เก๊มีแล้วครับผม

เดี๋ยวจะทยอยเอามาให้ชม ให้ศึกษากันครับ

10. น้ำหนาว

จุดเก๊
    1 โค๊ต "ต" ก็ไม่ผ่านแล้ว
    2 เลข ๙ มีลักษณะต่างจากของแท้ครับ
    3 หูเหรียญด้านหลังครับ ดูแตกต่างจากเหรียญแท้ครับ ชัดเจนครับ
    4 ตัวอักษร เกือบเหมือนครับแต่ยังไม่คมเท่า หัวตัวหนังสื่อ ของเก๊ รูจะไม่ชัดครับ ดูตันๆครับ
    5 ข้างเหรียญ เหรียญจะบางกว่าของแท้ครับ

11. panita999

panita999 สมาชิก

17 มิถุนายน 2011
    เปิดประเด็นนิดเดียว บก.น้ำหนาวจัดหนักเลยครับ อิอิอิอิ ดีครับจะได้ไม่โดนกัน

12. aieo

aieo Active Member

สุดยอดเลยครับพี่น้ำหนาวข้อมูลแน่นจริง:boo:

13. น้ำหนาว

มีพี่ๆคอยแนะนำครับ :cool:

14. motana2008

สุดยอดกิเลสบังเกิด เลย

แล้วลูกแก้ว หลวงพ่อตัด การสร้างกับอุปเท่ห์ ยังไงครับ

15. สาปสาง

สาปสาง เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญเนื้อดีบุกเคยโดนเหมือนกันครับเลขสวย 33 ราคาถูกเลยโลภโดนซะค่าครู้หลายปีแล้วครับ เดี๋ยวนี้ก็ยังเห็นคนวางในประมูลอยู่เรื่อยครับ :)

16. น้ำหนาว

ลูกแก้วเป็นตัวแทนของอาโลกกสิณ
    คือแสงสว่างใช้ในการภาวนาก็ได้ ถือเป็นเคล็ดว่ามีแก้วมณีโชติรสสมบัติไม่มีวันหมดก็ได้"นะรานะระหิตังเทวังฯ"ว่าบ่อยๆแค่คิดก็จะสำเร็จ
    เคยมีพี่ท่านหนึ่งถามว่า ลูกแก้วสารพัดนึกหรือเปล่า...หลวงพ่อตอบว่า"จะสารพัดนึก หรือ นึกสารพัดกูก็ไม่รู้" ประมาณนี้ครับ....ยังไงรอพี่ๆสายตรงมาอธิบายเพิ่มก็น่าจะได้คำตอบมากกว่านี้ครับ

17. motana2008

ถึงว่ามีคนพูดถึง เห็นบอกว่านำลูกแก้วมาจากเมืองจีน

ขอบคุณครับ

18. น้ำหนาว

ก่อนนอนกับรูปที่หาชมได้ยาก...

ไฟล์ที่แนบมา:

19. กระติกน้ำ

กระติกน้ำ สมาชิก

กราบหลวงปู่ครับ

20. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    เห็นคำพูดนี้ แล้วคิดถึงหลวงพ่อเลยครับ