โดนรังแกทำอย่างไรดีครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย lalapop, 9 กรกฎาคม 2012.

1. บ้านแสนสุข

บ้านแสนสุข เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2008
    มาเป็นกำลังใจให้น้อง ด้วยคนครับ และก็ดีใจกับน้องด้วยน่ะครับ ที่นี่มีกัลยาณมิตร ที่ดี ๆ มากมายในนี้ มีพี่ ๆ ที่พร้อมจะให้กำลังใจและให้คำปรึกษาที่ดี ๆ กับน้องน่ะครับ สำหรับพี่แล้ว ก็ไม่ทราบรายละเอียดที่แท้จริงเป็นอย่างไร ก็อยากให้น้องอดทน มาก ๆ กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวน้อง อยู่ในขณะนี้น่ะครับ ที่พี่ ๆ เขาแนะนำมาข้างต้นก็นำไปใช้ไปปฏิบัติดูครับ โชคดีแล้วน่ะครับที่น้องมีความทุกข์ "ไม่ใช่พี่ยินดีกับการที่น้องถูกรังแกน่ะครับ" แต่คนเราถ้าไม่เจอทุกข์เลย ก็จะไม่หาหนทางให้พ้นทุกข์เลยหล่ะครับ อย่างพี่นี่ก็มีทุกข์มาเหมือนกันถึง ได้เข้าหาพระพุทธศาสนา ไม่งั้นก็คงยังกินยังเที่ยวไปเรื่อย โดยไม่ได้เข้าหาพระพุทธศาสนาเลย ทุกวันนี้ก็มีทุกข์อยู่น่ะครับ แต่พอได้มาศึกษาพระธรรมคำสั่งสอน ศึกษาธรรมมะ ก็ทำให้เรามีสติมากขึ้น ยามมีปัญหาหรือความทุกข์ พี่ก็ขอให้น้องอดทน และพบเจอวิธีแก้ปัญหา ที่ดี ๆ ให้กับตัวน้องเองน่ะครับ ที่พี่เขียนมาให้อ่านนี่ก็เป็นการแชร์ประสพการณ์ กันน่ะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

2. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่เข้ามาแนะนำใน case นี้ด้วยค่ะ กรณีของน้องนั้น คนที่รังแกเป็นเจ้ากรรมนายเวรกันมาก่อน ขอให้ไปทำสังฆทานตัดกรรมกับคนกลุ่มนี้นะคะ วิธีการดังนี้....
    ~~~~~~~~~~~~~~~~

สังฆทานตัดกรรม

<O:p</O:p

การทำสังฆทานตัดกรรม จะใช้กรณีที่มีเจ้ากรรมนายเวรที่เป็นมนุษย์ อาจจะเกี่ยวเนื่องกันเป็นพ่อแม่ พี่น้อง ญาติ สามีภรรยา หรือบุคคลอื่น ๆ เพื่อบรรเทาวิบากกรรมเก่าที่เคยเนื่องกันมา หรือตัดขาดจากกันไป โดยไม่ต้องมาใช้วิบากกันอีก

.......สิ่งที่ต้องเตรียมร่วมกันเป็นสังฆทานตัดกรรม
    <O:p</O:p

....๑) พระพุทธรูปหน้าตัดตั้งแต่ ๓ นิ้วขึ้นไป
    ....๒)รูปภาพพระเจ้า ๑๐ ชาติ ๑ชุด หรือหนังสือทศชาติชาดกฉบับการ์ตูน ก็ได้
    ....๓) มีดโกน ๔ เล่ม
    ....๔) หนังสือมนต์พิธี ๑ เล่ม
    ....๕) ผ้าไตรชีวร ๑ ชุด(หากไม่มีเงินมากก็มีเพียงสบง จีวรพระก็ได้ค่ะ)
    ....๖) ข้าวสารอาหารแห้ง หรืออาหารสดก็ได้
    ....๗) ถวายปัจจัยชำระหนี้สงฆ์(เงิน) เพิ่มก็ได้ค่ะ

...คำอธิษฐาน

..นะโม ๓ จบ..

....” ข้าพเจ้าชื่อ................สกุล...................ขออาราธนาบารมีแด่ท่านท้าวพระยายมราชเป็นสักขีพยาน

อิทังปุญญะพลัง...ผลบุญใดที่ได้บำเพ็ญแล้ว ณ.โอกาสนี้ขอผลบุญนี้โดยเฉพาะที่ข้าพเจ้าได้ทำสังฆทานตัดกรรมอกุศลที่มีกับ บุคคลชื่อนาย/นาง/น.ส................สกุล.................(มีกี่คนก็เอ่ยนามให้หมด)

อกุศลใหญ่ใดๆที่มีแก่กันมาแต่อดีตชาติขอให้เป็นอโหสิกรรมด้วยทานบารมีนี้ ขอเธอทั้งหลายนั้นจงมีแต่ความเจริญรุ่งเรื่องจนละเว้นความเกี่ยวข้อง แก่ข้าพเจ้าและครอบครัว นับตั้งแต่นี้เป็นต้นไปด้วยเถิด"

~~~~~~~~~~~~
    ผลบุญใดที่ได้จากการให้ธรรมทานครั้งนี้ ขออุทิศแด่อาจารย์เดชพูลศักด์ จารุพันธ์พานิช(อาจารย์ไก่ คนเมืองบัว) เป็นผู้ให้ธรรมทานด้วยเถิด สาธุ...
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~

นอกจากการทำสังฆทานตัดกรรมแล้ว น้องควรหมั่นสวดมนต์นั่งสมาธิ แผ่เมตตาแก่บุคคลเหล่านั้นให้สม่ำเสมอ อธิษฐานจิต..

"ขอได้พบคนพาล และขออย่าให้คนพาลครอบงำเราได้ ขอคุณพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ คุ้มครองให้พ้นจากภัยทั้งปวง จนกว่าจะเข้าถึงมรรคผลพระนิพพาน"

ขออนุโมทนาบุญกับน้องเจ้าของกระทู้ และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai