โครงการมหาสังฆทานของพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 28 มกราคม 2008.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ภาพพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ และสังฆทานทิพย์ ที่ทางเจ้าภาพคือคุณกบและคุณแม่ ได้เมตตาให้พวกเราจะได้มีโอกาสร่วมบุญเป็นสามัคคีแห่งกุศลอันอบอุ่นงดงามด้วยกันครับ

โดยเราจะร่วมกันถวายหลวงพ่อพระครูปลัดอนันต์ท่านเจ้าอาวาสวัดท่าซุงที่บ้านสายลม ในวันอาทิตย์ที่ 5 กันยายน 2553 นี้เวลา 9.00 น. ครับ

ในวันถวายมหาสังฆทานครับ ครั้งนี้จึงเป็นโอกาส วาระพิเศษครับ

ขอเรียนเชิญให้ทุกท่านมาร่วมใจกันได้ครับ

ปัจจัยที่ร่วมทำบุญ เรารวมเป็น กองกุศลเดียวกันทางท่านเจ้าภาพยกถวายปัจจัยทั้งหมดครับ

ยอดเงินสดถวายกุศลครั้งนี้ ณ เมตตาภิรมณ์ ขณะนี้ อยู่ที่ 4,500 บาทครับ คาดว่า ที่บ้านสายลมจะมีผู้มาร่วมบุญอีกมากแน่นอนครับ

สามัคคีธรรมนี้ย่อมยังอานิสงค์สูง ยังความปิติอิ่มใจมาให้กับทุกท่านผู้ร่วมจิตร่วมใจในกุศลด้วยกันครับ

ขอกราบโมทนาบุญกับท่านเจ้าภาพด้วยครับ ขอให้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันครับ

วันที่ 5 กันยายนนี้ไปร่วมกุศลกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      155
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      115
  2. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ก่อนอื่นต้องขอกราบขอบพระคุณอาจารย์เล็กเป็นอย่างสูงนะคะ (^_^)
    ที่ช่วยแนะนำมาโดยตลอด..หากไม่ได้อาจารย์เมตตาช่วย งานนี้คงไม่ได้เกิดแน่เลยค่ะ...
    รวมถึงพี่น้องมิตรแก้วสหายธรรมทุกท่านที่ได้นำของมาร่วมสังฆทาน และช่วยเหลือในทุกๆด้านนะคะ..
    ขอกราบขอบพระคุณ และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ..สาธุ _/|\_

คุณแม่บอกว่าขอให้ทุกท่านคิดว่า เป็นเจ้าภาพร่วมกันทุกคนนะคะ..มหาสังฆทานสามัคคีธรรม
    ไม่ว่าท่านที่ได้ร่วมบุญโอนเงินมาทางบัญชีสร้างพระของดิฉัน(ที่จะปิดสมุดวันที่ 4 ก.ย.)
    หรือร่วมบุญที่บ้านเมตตาภิรมย์ เมื่อวันอาทิตย์ที่เราได้ช่วยกันแพ็คของ...ขอให้ได้บุญเช่นเดียวกันทุกประการ
    ขอแจ้งยอดบัญชีสร้างพระณ 27 ส.ค.53 มียอดทั้งหมด 36,960 บาท เบิกไปให้โรงหล่อป้าจำเนียร
    วันไปอัญเชิญองค์พระ 28 ส.ค.53=35,000 บาท คงเหลือ 1,960 บาท(จะแจ้งยอดอีกทีในวันปิดสมุดค่ะ)
    ทุกบาททุกสตางค์จะถวายพร้อมกับมหาสังฆทานชุดนี้นะคะ..สาธุ สาธุ สาธุ
    ขอบุญนี้จงย้อนกลับไปหาทุกท่านร้อยเท่าพันทวีคุณ...เหลือกิน เหลือใช้นะคะ..คล่องตัวทุกประการ

ข้าพเจ้าขออัญเชิญคุณพระศรีรัตนตรัย อันมีพระพุทธ,พระธรรม,พระสงฆ์ เป็นที่ตั้ง
    พรหมและเทวดาทั้งหลาย,หลวงปู่ปาน,หลวงพ่อพระราชพรหมยาน,ท่านพระยายมราช
    ได้โปรดเป็นพยาน บุญกุศลอันใดที่ข้าพเจ้าและคุณแม่ได้สั่งสมมาแล้วตั้งแต่ต้น จนถึงในครั้งนี้
    ที่จะได้ร่วมกันถวายมหาสังฆทานสามัคคีธรรม พร้อมด้วยสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ประดับเพชร
    ขอญาติธรรมทุกท่านได้โปรดอนุโมทนา..ผลบุญจะพึงมีกับข้าพเจ้าและคุณแม่เพียงใด ขอท่านทั้งหลาย
    ได้รับกุศลผลบุญนั้นด้วยกันทุกประการเทอญ,ขอให้ทุกท่านมีความเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป,
    มีดวงจิตที่สะอาดสว่างสดใส,จิตใจเบิกบานดั่งดอกไม้แรกแย้ม,ขอให้ทุกท่านสมปรารถนาในสิ่งที่หวัง,
    ขอให้มีความคล่องตัวในความเป็นอยู่ทุกประการ,อย่าได้ขัดสนอย่าได้ฝืดเคือง,ร่ำรวย ร่ำรวย
    ท่านใดที่ปรารถนาพระโพธิญาณ ขออนุโมทนาด้วยค่ะและขอบุญนี้จงเป็นกำลังหนุนให้ท่านเข้มแข็งยิ่งๆขึ้นไปนะคะ..สาธุ
    ท่านใดที่ปรารถนาพระนิพพานในชาตินี้ ก็ขอให้ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้โดยฉัพพลันเทอญ
    ท้ายนี้ ขออนุโมทนาบุญกับญาติธรรมทุกๆท่านตั้งแต่ในอดีต จนถึงปัจจุบัน และที่จะทำต่อไปในอนาคตด้วยนะคะ..สาธุ

นะโมพระพุทธสิขีพระพุทธเจ้า
    ได้โปรดดลบันดาลให้สรรพสัตว์ทั้งสามโลก
    ได้หลุดพ้นจากภัยพิบัติวัฏสงสารโดยสิ้นเชิง
    ด้วยพระบารมีมิอาจประมาณ
    ลูกขอนอบน้อมนมัสการด้วยจิตใจ
    ขอให้ลูกมีจิตสะอาดสว่างใส
    หลุดพ้นไซร์สู่บ้าน นิพพานเทอญ สัมปะจิตฉามิ.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2010
  3. สังสารวัฏ

เมื่อวันอาทิตย์มีแต่เรื่องสุขใจ อิ่มเอมใจในกุศลผลบุญค่ะ..อยากให้ทุกท่านโมทนาบุญด้วยกันค่ะ (^_^)
    ก่อนไปบ้านอาจารย์เล็ก .. ได้ไปร่วมหล่อพระที่วัดสระพังมีรายการดังนี้ค่ะ

1) หล่อพระทองคำหนัก 2 กิโล 1 พระองค์ ... งานนี้พี่น้องมิตรแก้วสหายธรรมได้ร่วมปัจจัยมาทำบุญ
    ได้ร่วมทำกันตั้งแต่หล่อพระเกตุ วัดหนองหญ้าปล้อง แล้วหล่ะค่ะ..แต่ตอนนั้น กบจำวันที่และวัดผิดเป็นวัดหลวงปู่แผ้ว :'(
    ต้องขออภัยด้วยนะคะ..ที่จริงต้องมางานนี้หล่ะค่ะ ก็เลยเก็บไว้รอ..ปัจจัยได้ทั้งหมด 5,100 บาท
    นำปัจจัยไปซื้อทองคำหนัก 1 สลึงได้พอดิบพอดีเลยค่ะ :cool: ถวายกับหลวงพ่อไพโรจน์เรียบร้อยแล้วค่ะ

2) หล่อพระทองเหลือง 1 พระองค์ แผ่นทองเหลือง,กำไลเงิน,ต่างหู ที่ท่านญาติธรรมฝากมา
    ก็ได้นำไปหลอมที่เตาหลอมเรียบร้อยเช่นกันค่ะ

ขอทุกท่านอนุโมทนาบุญด้วยกันทุกประการนะคะ..สาธุ
    ปล. สำหรับรูปจะมาโพสให้ดูทีหลังนะคะ (^_^) ... รอนิ๊ดหนึ่งค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2010
  4. Oupasene

Oupasene เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุโมทนา กับคุณกบ และคุณแม่ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาุธุ

5. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    สังฆทานและพระ ที่เจ้าภาพ (คุณเอกัคคตา คุณแม่และคุณหลานชาย) และพวกเราร่วมกันจัดค่ะ

ภาพโดยคุณ Me,My self ค่ะ

องค์พระค่ะ..งามมาก...(ติดมืออจ.เล็กมานิดนึง)

6. kananun

ขอเชิญไปร่วมถวายด้วยกันได้ทุกท่านครับ

7. kananun

มีผู้มีจิตศรัทธาสร้างต่ออีก 4 พระองค์เป็นอย่างน้อยครับ หลังจากที่ถวายที่บ้านสายลมแล้วผมจะทะยอยแจ้งรายละเอียดให้ร่วมโมทนาบุญกันครับ

ความดีมีสืบสายไม่รู้สิ้น ยังความอิ่มจิตอุ่นใจในกุศล ร่วมบุญลงใจไว้ร่วมยล เพื่อให้ผล ธรรมหยั่งถึงซึ่งนิพพาน

8. nopopathorn

nopopathorn เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2010
    เห็นคุณกบบอกว่าจะถวายครูบาหน่อเเก้วฟ้าอีก
    ยังไงก็รอการดำเดินงาน

9. kananun

มีครูบาหน่อแก้วฟ้า
    ครูบาวิฑูรย์
    ถวาย......... และ
    ที่ศูนย์พุทธศรัทธา

ครับ

10. Doughnut

มีน้องเจี๊ยบที่ลำปางฝากเงินมาร่วมทำบุญสร้างพระ องค์ต่อๆ ไป 500 บ. ค่ะ จะนำไปให้อจ. วันอาทิตย์นี้นะคะ

11. สังสารวัฏ

ง่ะ .. นพธร....ไม่ใช่ป้ากบค่า ..
    เจ้าภาพเป็นทางคณะศรัทธาครูบาหน่อแก้วฟ้าค่ะ

12. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมและภรรยาโอนเงินร่วมทำบุญมหาสังฆทานสร้างพระสมเด็จองค์ปฐม 200 บาทครับ โอนเมื่อวันที่ 1 กันยายน 2553 ครับ ขอโมทนาบุญกับคุณเอกัคคตาและครอบครัว คุณkananun และเพื่อนธรรมทุกท่านด้วยครับ

13. kananun

เป็นโครงการร่วมใจสามัคคีทำกุศลร่วมกันครับ

วันที่5กย. 2553นี้ เวลา 9.30น. (อาจต้องรอหมู่คณะบ้างครับเนื่องจากคนมามาก)

ร่วมใจกันถวายพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ กาละมังสังฆทานเพชรและเครื่องปัจจัยไทยทาน บริวาร อีกหลายประการครับ

เห็นที่คุณกบจัดมามี ลูกแก้วลูกใหญ่ซึ่งใช้เป็นนิมิตรบริกรรมได้ มีหลายท่านถ่ายรูปแล้วมีภาพในลูกแก้วแตกต่างกันตามดวงจิตครับ นับว่าเป็นลูกแก้วศักดิ์สิทธิ์ที่ท่านเจ้าภาพจัดถวายด้วยครับ

จากนั้นจะมีบางท่านที่จะเดินทางไปกราบหลวงพี่เล็กที่บ้านอนุสาวรีย์ต่อ โดยท่านเมตตา จะทำบังสุกุลเป็นบังสุกุลตายให้ครับ ท่านที่จะไปขอให้นำผ้าขาวยาว 2 เมตรของตนเองไปด้วยครับ

บ่ายเดินทางไปกราบสักการะพระบรมสารีริกธาตุ ที่ชมรมรักษ์พระบรมสารีริกธาตุ ถนนมเหศักดิ์ ย่านสีลมครับ ซึ่งเราจะได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุเพื่อมาถวายและแจกในงานของพวกเราชาวเวบพลังจิตครับ

เพราะพวกเราหลายคณะสานใจร่วมกุศลกัน เน้นสามัคคีธรรม เน้นโมทนาในความดีของกันครับ

ทำเพื่อความดี ทำเพื่อให้ท่านทั้งหลายได้เข้าถึงซึ่งความดี ทำถวายพระพุทธศาสนา

วันนี้ตั้งใจจะโทรไปนัดหมายกับทางชมรมรักษ์พระบรมสารีริกธาตุ ก็ปรากฏว่าทางคุณเจี๊ยบแห่งชมรมรักษ์พระบรมสารีริกธาตุ ท่านเมตตาเป็นฝ่ายโทรมาหา จึงได้สนนทนานัดหมายในกำลังใจที่ตรงกันเพื่องานส่วนรวมในส่วนงานพระบรมสารีริกธาตุครับ

นับว่าธรรมมะจัดสรรจริงๆ

14. ข้ามากะพระ

ข้ามากะพระ เป็นที่รู้จักกันดี

คณะศิษย์เก่าสตรีวิทยา2รุ่น16ห้อง 3/8
    ร่วมบุญในการสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ เพื่อเป็นมหาสังฆทาน ถวายท่านเจ้าอาวาสหลวงพ่อพระครูปลัดอนันต์ไว้ที่บ้านสายลม

โอนแล้ววันนี่ ยอด 1000 บาทถ้วน

ุข้าพเจ้าทั้งหลาย

(วิภูษิิิิิิิิิตา มโนขันธ์
    ศุจิรา ชื่นมงคล
    เรืองรอง วงศฺวิเชียร
    พนารัตน์ แซ่โล้ว
    พงศกร ศรีทองคำ
    นันทณัฏฐู์ น้อยบัวทิพย์
    วรวนันท์ น้อยบัวทิพย์)

ขอร่วมโมทนาในจิตที่เป็นมหากุศลกับทุกท่านด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กันยายน 2010
  15. สังสารวัฏ

ลูกแก้วที่ว่านี้คุณถนอม(เพื่อนคุณนัน) นำมาฝากร่วมมหาสังฆทานด้วยค่ะ
    ลูกใหญ่มากอย่างงามเลยค่ะ (^_^) .. อันที่จริงมีผ้าไตรอีกชุดหนึ่งค่ะที่ฝากมา
    วันที่ 5 นี้คุณถนอมก็จะไปร่วมด้วยค่ะ .. ต้องขออนุโมทนาบุญกับคุณถนอมด้วยทุกประการค่ะ..สาธุ
    จริงด้วยค่ะ..แต่ละคนถ่ายภาพออกมาไม่เหมือนกันเลยนะคะ ..คงเป็นดั่งอจ.เล็กว่าจริงๆ
    เป็นไปตามดวงจิต .. บางคนก็เป็นแสงสว่างจ้าสีขาว,บางคนก็เป็นประกายสีทอง
    อย่างของพี่สาวเป็นรูปธรรมจักรเลยละค่ะ ..ชัดมากแจ่มๆ เลย.. (^_^)
    เอาตัวอย่างรูปถ่ายลูกแก้วจากของคุณแม่มาให้ชมกันค่ะ ..

คุณแม่ไหว้พระสวดมนต์นั่งสมาธิกับพระองค์ท่านเช้า-เย็นเลยค่ะ ไม่รวมเข้าไปนั่งมองพระองค์ท่าน
    อีกวันละหลายๆ รอบ ... ตามที่อจ.เล็กแนะนำทุกประการ ... (^_^)
    คุณแม่ท่านอยากนำอาหารคาวหวานและผลไม้ มาถวายร่วมมหาสังฆทานด้วย 1 ถาด..จะได้ไหมค่ะเนี่ย
    ไม่ค่อยเห่อเท่าไหร่เลยค่ะ เตรียมชุดไว้ใส่เรียบร้อย..อิ อิ..วันนี้ก็พึ่งไปทำผม สระผม-ตัด-ซอย มาหมาดๆ เลยค่า.. ฮา
    ไม่มีวันไหนเลยที่ไม่พูดถึงเรื่องมหาสังฆทานสามัคคีธรรมครั้งนี้ค่ะ

อาทิตย์นี้ไปร่วมถวายด้วยกันนะคะที่สายลม..มหาสังฆทานสามัคคีธรรม
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านที่ได้ร่วมทำบุญมาด้วยนะคะ .. สาธุ สาธุ สาธุ
    พรุ่งนี้ตอนเย็นจะแจ้งยอดในบัญชีสร้างพระ หลังปิดบัญชีนะคะ
    และจะนำไปรวมยอดกับทางคณะอจ.เล็กที่สายลมค่ะ .. (^_^)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กันยายน 2010
  16. สังสารวัฏ

กราบอนุโมทนาค่ะ .. สาธุ สาธุ สาธุ _/|\_
    ทำถวายพระพุทธศาสนา ..

17. nopopathorn

nopopathorn เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2010
    พรุ้งนี้เเล้วครับที่จะถวาย

18. ouisan

ouisan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    ขอร่วมทำบุญ 50 บาทครับ โอนแล้ว วันที่ 4 กย. 53 ตอนบ่ายโมงครับ
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

19. kananun

ยอดเงินร่วมทำบุญที่เมตตาภิรมมณ์ตอนนี้ อยู่ที่ 5,040 บาทครับ ขอโมทนาบุญด้วยครับ

20. Doughnut

วันนี้ ไปร่วมถวายมหาสังฆทาน และพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมปางพระจักรพรรดิ์ เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ อนุโมทนาร่วมกันอีกครั้งนะคะ

ที่บ้านสายลมเมื่อช่วงเช้าหลานๆท่านได้เห็นองค์พระที่นำประดิษฐานด้านหน้าระหว่างที่รอคณะ มาพร้อมกันนั้น มีหลายท่านขอร่วมทำบุญด้วย พวกเรานำโดยท่านเจ้าภาพ คุณแม่คุณกบ คุณกบ คุณนัน หลานชาย และคณะพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ นำโดยอจ.คณานันท์ นำปัจจัยทั้งหมดทั้งที่บ้านเมตตาภิรมย์และมีเพิ่มเติม ได้รวบรวมนำไปร่วมถวายสังฆทานชุดใหญ่ อีกจำนวน ๑๑ ชุด

ภายหลังจากที่ถวายมหาสังฆทาน และสังฆทานร่วมกันแล้ว แยกย้ายกันไปเดินสายบุญกันต่อ เช่น บางคณะไปถวายสังฆทานที่บ้านอนุสาวรีย์ บางคณะเดินทางเดินทางไปทำบุญวัดพระนอนจักรสีห์

ขอส่งภาพบางส่วนมาให้ชมกันนะคะ

งามเนอะ

ช่วงเช้าของวันนี้ ที่บ้านสายลม เปื้อนไปด้วยรอยยิ้ม และความอิ่มเอมใจ วันที่ทั้งคณะเจ้าภาพ และหลายๆ ท่านรอคอย..

อนุโมทนาอีกครั้งกับ คณะเจ้าภาพ และทุกๆ ท่าน ที่ร่วมแรงร่วมใจ จัดกาละมังสังฆทานใบนี้ค่ะ _/\_