... แล้วเราจะเล่าให้ฟัง ...

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สายฝนฉ่ำเย็น, 1 กุมภาพันธ์ 2011.

1. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

หนักหัวไปหน่อยเน้อ น้องอ้อ...ถูกก็มาตื้อ ผิดก็ด่าในใจ พี่ว่าน่าจะมีมั่งเนอะ

เรื่องเงินเรื่องทองมัน ทำให้ใจคนเปลี่ยนได้ จากที่รักเป็นชัง เห็นมาเยอะ

ทำใจให้สุขสบาย จะได้หายปวดหัว ถือเป็นว่า พี่ตีน้อง อิอิ

2. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ^ ^ ขอบคุณค่ะพี่มังกรฯ ยินดีรับการตีค่ะ อิอิ ^ ^ ขอบคุณค่ะอีกครั้งค่ะ ...

3. phudit999

phudit999 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    มนุษย์ ก่ คือ ผู้สร้าง
    สร้างการเปลี่ยนแปลง
    มนุษย์ มี เชื้อของผู้สร้าง
    มนุษย์ มี อะไรพิเศษ
    ที่จะทำอะไรได้ตามความปรารถนา
    และยิ่ง ทำด้วยความว่างแล้ว
    สิ่งที่กำหนดไป คือ สิ่งที่ต้องการให้เกิด
    ไม่ได้ว่าใคร แต่ต้องการให้ระวัง
    ความคิด แม้นเล็กน้อย ก่ มีผล
    เพราะเป็นคลื่นที่สามารถไปกระทบ
    กับดวงดาวได้

มนุษย์ คือเหตุของการเปลี่ยนแปลง
    ของทุกมิติ เพราะมนุษย์ คิดได้
    คิดได้ คือ เปิดมิติ

เช่น คิดชั่ว เหล่า ชั่วร้าย ก่ จะรู้
    คิดดี เหล่า ดี ก่ จะรู้
    เมื่อมนุษย์ กำหนดสิ่งใด
    สิ่งนั้น จะรับรู้ .....

สิ่งนั้น จะเปิดรู้....

แต่ เขาจะประทานพร อย่างไร

ก่ อยู่ที่ ว่า ตนเองมี บุญ หรือ บารมี

อย่างไร

ก่ นำมาจาก สิ่งที่สะสมของตนเอง

กำหนดตัวเลขให้ผู้อื่นมีโชค

ก่ คือ อนุญาต ให้นำพลังงานของ

ตนเองไปให้ผู้อื่น

ผู้ประทาน จะเอาพลังมาจากไหนกันเล่า

ก่ นำมาจาก ผู้ขอ นั่น ล่ะ

ความคิด ของ มนุษย์ ต้องพึงระวัง

ถึงต้องให้สงบ ระงับ ความคิดให้ดี

โดยการนั่งสมาธิ หยุดความคิด

(และ ฟัง ขั้นก้าวหน้า ต่อไป)

4. phudit999

ให้สังเกต มนุษย์ ที่คิดไม่หยุด
    จะอ่อนแรง หรือเปล่า ล่ะ
    หยุดคิด คือ สะสมพลัง ปิดกั้น
    ไม่ให้พลังรั่วหลุดออกไป

เหมือนผู้ที่เล่นของ
    พวกนี้ ต้องสร้าง และสะสมพลังงาน
    แล้วก่ ปล่อยของออกมา .....

การสร้างพลัง สะสมพลัง ก่ เอามาจาก
    สิ่งที่ตนเองทำ นั่นล่ะ ไม่ได้เอามาจากไหน

เช่น กำหนดที่จะให้ใครหายจากโรค ผู้ที่ชำนาญ
    มีพลังสะสมเยอะ ก่ จะปล่อยพลัง เพื่อ บรรเทาอาการป่วย
    ให้ใคร หายป่วย ก่ ได้
    พลังงาน ก่ นำมาจาก ผู้ให้ นั่นแล จ๊าว...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2012
  5. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ phudit999 พอทราบไหมครับว่า อาการของผู้ที่ถูกดูดพลัง มีลักษณะอย่างไร

6. วินิจตา

วินิจตา เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอัพกระทู้ให้ค่ะพี่อ้อ รออ่านอยู่เหมือนเดิมเสมอค่ะ(smile)

7. khainaou

khainaou Active Member

21 ธันวาคม 2011
    ด้วยคนครับ

8. phudit999

แห้งผาก หิวน้ำ
    หมดเรี่ยวแรง
    จะตื่น จะลุก ก่ตื่นไม่ไหว (ต้องนอนต่อ recharge)

ในนิมิตของตน หากผุดขึ้นมา

คล้ายกับผีตายซาก
    แห้งๆ อ้าปากค้าง จะหายใจยังไม่มีแรง ผิวหนังแห้ง

ตัวอย่างของ phudit999 นานมากแล้ว
    เหตุเพราะคบคนไม่รอบคอบ จะนำพาตนเองหลงผิดทาง

ไปทำบุญ กิริยา โดยอาศัยพลังผู้อื่น แต่ไม่ได้กรวดน้ำ อุทิศบุญให้
    มาเอาเต็ม ๆ ดูดเอา ดูดเอา

การอาศัยพลังผู้อื่น เราก็ไม่รู้ ว่ากำลังอาศัยพลังผู้อื่น
    คนที่คบด้วย ก่ไม่ได้บอกหมด .... นี่คือความไม่บริสุทธิ์ของคนที่คบด้วย

ดังนั้น ต้องระวังการคบคนให้ดี ที่จะมาเป็น กัลยาณมิตร (ตามความเข้าใจตน)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2012
  9. phudit999

ดังนั้น การคบผู้ใด ที่บ้าฝึกพลัง

ตั้งข้อสังเกตไว้ให้ดี ก่ แล้วกัน

ว่าเขาคนนั้น เป็นผู้ที่มีความอ่อนน้อม

ถ่อมตนหรือไม่ หากไม่มี

บางโอกาส ด่ากราด ก่ พึงควรละเว้น

หนีห่างออกจากเสีย

10. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันพฤหัสบดี ...

.... ^ ^ หายไปนาน มีคนบ่นคิดถึงหลายคน ... อิอิ ... แบบนี้จะได้รู้ว่า แฟนคลับยังอยู่หนาแน่นหรือเปล่า ....

11. สายฝนฉ่ำเย็น

... ช่วยน้าด้วย!!! ....

ญาติห่างๆ คนหนึ่ง .. ขอความช่วยเหลือมา ช่วยดูให้น้าหน่อย พี่ชายอยู่ ICU ... เผอิญวันนั้น ฉันไม่สบาย ปวดหัวอย่างมาก และนอนมาทั้งวัน ... อีกอย่างเห็นแล้วว่า ... ยุ่งไม่ได้เลย ... เพราะถึงเวลาของเขาแล้ว ... เลยบอกปฏิเสธไป เพราะพูดอะไรไม่ได้เลย ... ไม่ว่าจะอยู่หรือจะไป ... บอกว่า พรุ่งนี้ช่วงสายหน่อย ให้โทรหาอีกที ถ้าได้คุยก็ได้คุยนะ ... 9 โมงเช้า น้าโทรมา บอกว่า ... อ้อ ... ไม่ทันแล้ว ... พี่ชายน้าเสียแล้ว ... ฉันเลยบอกว่า ... นั่นแหละคือเหตุผลว่า ทำไมฉันถึงไม่ได้คุย ... เพราะถึงเวลาของเขาแล้ว ... เป็นคนที่สองในรอบปี ที่ไม่สามารถพูดอะไรได้เลย ... เพราะหมูเขาหามแล้ว ยุ่งกับเขาไม่ได้เลย ... พอน้าสาวลงไปงานศพ ... ก็โทรกลับมา บอกว่า ช่วยดูพี่ชายอีกคนให้หน่อย ... น้าเป็นห่วงเขา เขาเป็นคนดูแลสวนยางให้น้า แต่ทำไม ... นิ้วเขา งอ เหมือนคนเป็นไทกอ ... ฉันบอกว่า ... ดูให้เขาไม่ได้นะคะ ... ต้องให้ได้ยินเสียงเขา และ เขาต้องอนุญาตก่อน ถึงจะดูให้ได้ ... จึงนัดหมายเวลากัน ... พอได้เวลา โทรศัพท์ดังขึ้น ... ฉันขออนุญาตเจ้าของเสียง ... และถามกลับไปว่า ... น้าจะดูเองใช่ไหมคะ ไม่ใช่น้าผู้หญิงบังคับให้ดูใช่ไหม ... เขาตอบว่า ใช่ เขาไปหาหมอ หมอก็หาโรคไม่เจอ แต่นิ้ว งอ อยู่ตลอดเวลา ... พอได้ยินเสียงเสร็จ ฉันก็ขอสายน้าผู้หญิงต่อ ... ฉันบอกว่า น้าคนนี้เป็นคนซื่อมากๆ และเป็นคนดี ... เขานับถือพ่อท่านคล้ายวาจาสิทธิ์มากๆ ... และ ฉันเห็นเขา “ปาดท้องกบเพื่อเอาเครื่องในออก จากนั้น ก็เผาทั้งเป็น เพราะมันยัง ... ไม่ตาย ... อาการที่เกิดขึ้น ก็คือ อาการของ ข้อ ขา นิ้ว ของกบ ที่งอ คด เมื่อโดนไฟลน” ... ให้ถามเขาว่าใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ให้เขาทำบุญให้กับกบตัวนั้น ด่วน!!! ... น้าสาวเสียงอึกอัก อึกอัก เพราะไม่รู้ว่าสิ่งที่ฉันบอกจริงหรือเปล่า ... เพราะเจ้าของกรรมเขาไม่อยู่ตรงนั้น ... ฉันจึงบอกว่า ให้ถามตามนั้น ... ปรากฏว่า เย็นวันนั้น น้าสาวโทรมา ... อ้อ ... พี่ชายน้า ทำแบบนั้นจริงๆ เขาว่า ผ่าท้องคว้านไส้แล้ว ล้างน้ำ กบมันก็ยังดิ้นอยู่ แต่เขาเอาย่างเลย ... น้ำเสียงตกใจ ... ฉันจึงแนะวิธีให้ และขออโหสิกรรมกับเขา ... และให้เริ่มสวดมนต์นั่งสมาธิ แผ่บุญ แผ่เมตตา ให้กับเจ้ากรรมนายเวรของเขา ... เขารับปากจะทำ ... ฉันจึงขออนุโมทนาบุญกับเขา ...

.... กรรมจากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ...

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

12. เพชรพญาธร

เพชรพญาธร สมาชิก

27 มิถุนายน 2011
    สวัสดีครับคุณสายฝนฉ่ำเย็น ผมตามอ่านกระทู้2วันเต็มๆถึงจบได้ข้อคิดที่เป็นประโยช์นมากมาย อยากขอบคุณที่นำเรื่องราวมาเปิดเผยครับ ขอบคุณมากครับ ^^

13. Mintira

Mintira Active Member

27 กรกฎาคม 2011
    คิดถึงพี่อ้อด้วยคนค่ะ^^ ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับเรื่องแมวเหมียววันนั้น ตอนนี้แมวที่บ้านท้องล่ะค่ะ^^

14. สายฝนฉ่ำเย็น

สวัสดีค่ะ อะไรที่เป็นประโยชน์เก็บเกี่ยวไปนะคะ อะไรที่ไม่ได้สาระและแก่นสาส์นวางไว้ตรงนี้ค่ะ ^ ^ ยินดีที่เป็นประโยชน์กับหลายๆ ท่านนะคะ

15. สายฝนฉ่ำเย็น

^ ^ จ้าทีนี้ ก็รอเลี้ยงนะ อยู่กันอีกนานเลยหล่ะ ^ ^

16. สายฝนฉ่ำเย็น

เมื่อวานนี้ ... เป็นวันที่ป่วย ... แต่มีรอยยิ้ม ... เพราะระยะเวลาเกือบสองปี หรือ อาจจะสองปีแล้วกระมัง ... ที่ได้ดูให้พี่คนหนึ่งไป ... เขาอายุรุ่นราวคราวเดียวกับแม่ของฉัน ... ตอนนั้นเธอทุกข์มาก ... ทุกข์เพราะปล่อย และ วางใจไม่ได้ ... แต่บั้นปลายชีวิตของเธอ ... ฉันเห็นแล้วว่า สิ่งที่เธอตั้งใจ จะสมดังหวัง ... เมื่อวาน เป็นวันที่ฉันมีความสุข เพราะเสียงที่เธอตอบกลับมาตลอดระยะเวลา 2 ปี ... เธอไม่สดใสเท่าวันนี้เลย ... มีแต่เสียงขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ฉัน ... ที่นำเธอไปจนถึงฝั่ง ... และพยายามดึงเธอจนถึงที่สุด ... ฉันตอบกลับเธอว่า ... ฉันก็ต้องขอบคุณเธอเช่นกัน ... เพราะ ... ตราบใดที่เธอไม่ปล่อยมือ .. จาก ... ฉัน ... ฉันก็จะไม่มีวันปล่อยมือ ... จากเธอเช่นกัน ... และ ขอบคุณ ที่รอ พิสูจน์ ... หน้าที่ของฉัน ... กับสาส์นที่ถูกส่งให้ ... ครั้งแล้ว ... ครั้งเล่า ... ขอบคุณ ที่เพียรพยายาม โทรหาฉัน ... ไม่ว่าจะทุกข์ หรือ สุขก็ตาม ... ขอบคุณที่ทำให้ฉัน ... ได้ทำหน้าที่ ... ได้สมบูรณ์ที่สุด ... กับเขาคนนั้น ...

.... ระหว่างเรื่องทางโลก กับ ทางธรรม ฉันบอกเขาว่า ... เป้าหมายถูกกำหนดแล้ว ... จงพุ่งชนเป้าหมายนั้น ... แม้ระหว่างทางจะมีอุปสรรคใดๆ เข้ามาก็ตาม ... พอนึกถึงเขา ... ก็นึกถึงตัวเองทันที ... วันนี้ ฉันถูกตี ตัวติดกรอบ จนตัวลีบ ... หันซ้าย หันขวา ไม่ได้ ... ได้แต่นิ่งๆ และถามใจตัวเองตลอดเวลา ... คำตอบคือ “หน้าที่” ... “หน้าที่” ... และ “หน้าที่” .... บอกเขาให้พุ่งชนเป้าหมาย ... วันนี้ ฉันก็ต้องบอกตัวเองเช่นกัน ... ให้พุ่งชนทำหน้าที่ของตัวเอง ... ซะที ... เพราะ ... หนีต่อไปไม่ได้อีกแล้ว .....

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

17. สายฝนฉ่ำเย็น

เมย์เด เมย์เด ...

... พี่ไก่ขา ... เห็ดที่ถูกส่งมาจาก สวีเดน ... หนูกินไม่เป็นค่ะ ... เขาใช้ทำอะไรบ้างคะ ... แล้วเห็ดชื่อว่าอะไรคะ ... ตอบหนูด่วนนะคะ ^ ^

(ปล. พี่เขาไม่ใช้ mail ค่ะ เลยต้องผ่านทางนี้ fc ไม่ว่ากันนะคะ ^ ^)

18. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้มาบ่นคิดถึงผ่านหน้ากระทู้ แต่จิตถึงจิตนะค๊าพี่อ้อ ^ ^

19. prakit20583

prakit20583 Active Member

พี่อ้อ คับ ไม่ทราบว่าเบอร์โทรที่พี่อ้อแป๊ะ ออกมาที่กระทู้

ผมจะโทรหาพี่อ้อได้หรอเปล่าครับ

อยากจะขออนุญาติ ก่อนที่จะโทร ครับผม

พอดีอยากจะให้พี่อ้อช่วยดูในเรื่องของเจ้ากรรมนายเวร หน่อยน่ะครับ

ทุกวันนี้ผมทำอะไรไม่ขึ้นเลย รู้สึกท้อแท้จิงๆ

ขอบคุณมากน่ะครับ พี่อ้อ

20. สายฝนฉ่ำเย็น

ขอบารมีพระรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสากลโลก
    ได้โปรดประทานความเจริญทางโลกและทางธรรมให้ท่านและทุกคนในครอบครัว
    ได้สุขสมบูรณ์พร้อมทุกสรรพสิ่งตลอดปี 2556 และปีต่อไปด้วยเทอญ
    สวัสดีปีใหม่ 2556 ค่ะ
    จากบ้านหมอใจ ^ ^