เรื่องเด่น แนวคำสอนสมเด็จโตเรื่องกายทิพย์สมาธิ

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย KWANPAT, 14 เมษายน 2012.

1. babaecomputer

babaecomputer Active Member

เมื่อสมัยสิบปีที่แล้ว สมัยที่ผมเป็นสามเณร ก่อนนอนดูท้องพ่องหยุบ จนใจเป็นอารมณ์เดียว แล้วก็หลับไปได้ซักสองชั่วโมง ตื่นขึ้นมาตอนตีสามปรากฏว่า เห็นกายตัวเองนอนหลับตาอยู่ แล้วก็มองไปทั่วห้องเห็นชัดเหมือนตอนกลางวัน แล้วก็เดินไปทั่ววัด ก็ชัดเจนมาก
    เห็นพ่อเสื้อวัดด้วย ก็ตกใจกลัวเลยรีบกลับห้องแล้ว นอนทับร่างตัวเอง แล้วหลังๆ ก็ออกได้ แต่ไม่ได้ไปไหน มองดูแต่ในห้อง แล้วก็ได้มาฝึกมโนมยิทธิ ไปที่ไหนง่ายมาก

2. KWANPAT

KWANPAT เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2009
    ข้าพเจ้าขอโมทนาบุญกับท่านในการปฏิบัติที่ดีแล้ว
    การฝึกมโนยิทธิของสายหลวงพ่อพระฤาษีลิงดำ
    ก็เป็นการฝึกที่ทำให้ผู้ปฏิบัติไปได้เร็ว
    ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่ความพยายามความตั้งใจจริง
    ของผู้ปฏิบัติและเลื่อมใสศรัทธาในครูบาอาจารย์
    และคำสอนของท่าน อนึ่งครั้งแรกข้าพเจ้า
    ก็เริ่มปฏิบัติจากการฝึกมโนยิทธิ โดยการปฏิบัติเอง
    อ่านหนังสือคำสอนของท่านบ้าง ทุกวันนี้คิดว่า
    ที่ตนเองต้องมาปฏิบัติทางนี้ เพราะมีเหตุแห่งปัจจัย
    ของหลวงพ่อพระฤาษีลิงดำ กับองค์สมเด็จพุฒาจารย์โต
    ให้ข้าพเจ้าต้องการศึกษาเพิ่มเติมจากคำสอนของครูบาอาจารย์
    ว่าสิ่งที่เกิดขึ้นนั้นคือสิ่งใด เหตุใดจึงเป็นเช่นนั้น บางครั้งคำตอบ
    จะค่อยออกมาให้เราได้รับทราบจากการที่เราได้ปฏิบัติด้วย
    ตัวของเราเอง ว่าทุกอย่างมีเหตุและปัจจัยแห่งการเกิด
    ;aa27

3. KWANPAT

UPDATE FILE หน้า ๑๘๓๑-๑๘๓๔

ไฟล์ที่แนบมา:

4. รพินทร์นาถ

รพินทร์นาถ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ผมส่งซองติดแสตป์ไปให้ครับพร้อมแนบ dvd หนังสือ เท่าที่ผมมีไปให้ เพื่อจะเป็นประโยชน์ครับ เพระาเห็นว่าทางคุณ Kwanpat เป็นนักอ่านและ นักเรียบเรียงที่ดีครับ

5. jamroll

jamroll เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ และทุกท่านที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบทุกท่านนะคะ สาธุ

6. KWANPAT

ขอให้อนิสงค์ผลบุญที่ข้าพเจ้ากระทำดี
    ในทุกด้านช่วยส่งผลให้ท่าน
    และครอบครัวประสพแต่ความสุขในทุกๆด้าน
    เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ

ธนสมบัติ พิพัฒน์สมบัติ นิพพานสมบัติ
    เจริญด้วยทางโลกและทางธรรมเทอญสาธุ

7. vichayut

vichayut เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    เป็นเรื่องแปลกทีเดียวครับกำลังสงสัยเกี่ยวกับเรื่องนี้พอดี เพราะระยะหลังๆนี่ นั่งสมาธิทุกครั้งเมื่อสงบลงสักพักจะรู้สึกปวดตึง...มากๆที่หว่างคิ้วเสมอ แต่ก็กำหนดรู้เฉยๆ
    ถ้ามีอะไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ...ขออนุโมทนาในธรรมที่แสดงทุกท่านครับ

8. KWANPAT

พัฒน์ได้รับซองแล้วนะค่ะ
    แล้วจะจัดส่งไปให้นะค่ะ
    คงเป็นเสาร์-อาทิตย์นี้นะค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

fairy3

9. KWANPAT

ขอให้อนิสงค์ผลบุญที่ข้าพเจ้ากระทำดี
    ในทุกด้านช่วยส่งผลให้ท่าน
    และครอบครัวประสพแต่ความสุขในทุกๆด้าน
    เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ

ธนสมบัติ พิพัฒน์สมบัติ นิพพานสมบัติ
    เจริญด้วยทางโลกและทางธรรมเทอญสาธุ
    ถ้ามีเวลาก็จะนำมาเขียนเล่าบอกกล่าวทุกท่าน
    ให้เป็นความรู้และสามารถนำมาปรับปฏิบัติใช้
    ในการปฏิบัติสำหรับทุกท่านค่ะ

10. รพินทร์นาถ

ลองโหลดเรื่องกายทิพย์ที่ คุณขวัญพัฒน์ ลงไว้อ่านสิครับมีเรื่องเกี่ยวกับที่คุณ วิชัยยุทธ ประสบอยู่ด้วย

11. vichayut

vichayut เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    ขอบคุณคุณ vizardoss ที่แนะนำครับ สาธุครับ........

12. toodayagokid

toodayagokid Active Member

21 มิถุนายน 2012
    ขอถามส่วนที่พูดถึงท้ายทอยบนส่วนบนหน่อย

ว่าอยู่ตรงที่ใด ใช่อยู่ตรงฝั่งตรงข้ามหน้าผากระหว่างคิ้ว ด้านหลังศรีษะหรือไม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2012
  13. KWANPAT

ขอให้ท่านรวมจิตใจความนึกคิดอีกชั้นหนึ่งตั้งไว้ที่ตำแหน่งท้ายทอยส่วนบน
    ทำหน้าที่เป็นที่รวมแรงดึดถีบไปยังจิตที่รวมเป็นกลุ่มก้อนที่หน้าผากที่จุด
    เสียวนั้นอย่างแรง จุดเสียวตึงนั้นก็จะถูกดีด

ให้กำหนดจิตรวมพลังจากท้ายทอยด้านหลัง รวบรวมให้ส่งจิตพุ่งไปที่จุดเสียวตึงระหว่างคิ้ว
    หมั่นฝึกอยู่เป็นประจำ บางครั้งจะฝึกได้เร็วช้า ขึ้นกับบุญบารมีของแต่ละท่าน
    และการหมั่นปฏิบัติสะสมไปเรื่อยๆด้วย เมื่อจิตเป็นสมาธิ
    ก็จะถูกดีดออกมาจุดเสียวตึงบริเวณหน้าผาก

ส่วนใหญ่กายทิพย์ออกได้หลายทาง เมื่อจิตเป็นสมาธินิ่งมันก็จะออกจากร่างกายหยาบ

ส่วนตัวข้าพเจ้าออกระหว่างกึ่งกลางกระหม่อมเหมือนถูกดึงออกมาอย่างแรง
    จากประสพการณ์ บางท่านก็พุ่งออกจากอก ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการปฏิบัติ
    แต่ละท่านว่าเจอประสพการณ์แบบใด

:z9

14. รพินทร์นาถ

สาธุ ขออนุโมทนา ด้วยครับ ผมทราบว่ามาผิดกระทู้ถ้าไม่เป็นการรบกวนผมขอรับ พระธาตุ จากคุณขวัญ นะครับแต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรครับ ส่วนการปฎิบัติผมได้แค่งูๆปลาๆ คงต้องพยายามอีกนานเลย

15. toodayagokid

ขอคำเเนะนำด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำ มีอะไรอยากขอคำปรึกษาเยอะเลย
    แต่ก่อนตอนเด็ก พอนั่งสมาธิก็รู้สึก ตึงๆระหว่างคิ้ว แต่ก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่นั่งไปสักพัก เห็น เป็นแสงออกสีเหลืองอ่อนๆ วิ่งเป็นดวงวนไปวนมา เห็นแล้วก็เพลินสนุกเหมือนตอนเด็กๆ ไม่ได้คิดหรือเพ่งอะไรต่อในเเสงนั้น ก็ปล่อยให้แสงนั้นค่อยๆจางไปพร้อมกับความตึงๆระหว่างคิ้ว

และก็ไม่ได้นั่งสมาธินานมาก กว่า 10 ปี ทิ้งไปนานมาก.......

มีโอกาสนั่งสมาธิจริงๆจังๆตอนประมาณ 14 ขวบ(ที่เล่าให้ฟังข้างต้น) ตอนนี้ 26 แล้ว พูดได้ว่า ทิ้งการนั่งสมาธิไปนานมาก แต่พักหลังเวลา ขับรถกลับจากที่ทำงานว่างๆก็สวด ชินบัญชร ไปด้วย (เพราะรถติดมาก)หลายๆจบ ซึ่ง เวลาสวดไปสักพัก ก็เกิดอาการตึงๆระหว่างคิ้ว ทั้งที่ก็ไม่ได้กำหนดสมาธิเพ่งอะไรเท่าไหร่ (เพราะขับรถอยู่) ก็เลยมานั่งหาข้อมูล ก็ได้มาเจอกระทู้นี้ ถือว่าโชคดียิ่งนัก

และตอนนี้เริ่มมานั่งสมาธิอย่างจริงจัง ก็เกิดอาการตึงระหว่างคิ้วเหมื่อนเดิม แต่เเสงที่เคยเห็นตอนเด็กกลับไม่เห็นแล้ว ละก็บางครั้งจะมีอาการตัวโยกไปมาๆ แทน ก็เลยสงสัยว่าเกิดอะไรขึ้น พอได้ทำตามคำเเนะนำที่ว่า กำหนดเพ่งที่จุดบนท้ายทอยแล้วพุงไประหว่างคิ้ว ก็ได้ลองทำดู ปรากฏว่า ตัวจะเอนตัวไปด้านหลังทีละนิดๆ ตัวรู้สึกลอยๆ(ตอนแรกคิดว่าจะถอดจิตได้แล้ว....แต่เอ๊ะ ทำไมไม่ออกทางด้านหน้าระหว่างคิ้ว) และก็เอน เอน เอนไปทีละนิดๆ และก็ ล้มหงายหลังไป = =!!

และพูดตรงๆว่าตอนนี้ เจอเหตุการณ์หลายๆอย่าง ทำให้ตัวเองเริ่มสงสัย อยากรู้ว่ากฎเเห่งกรรมมีจริงไหม รู้สึกว่าทุกวันนี้คนเราขาดหิริโอตัปปะ มากขึ้นทุกวันๆ เลยอยากจะรู้ให้เเน่ใจเกี่ยวกับ นรก สวรรค์ อยากจะรู้ว่ามีจริงๆไหม โดยส่วนตัวลึกๆก็คิดว่ามีจริง แต่อยากจะลองพบด้วยตัวเอง เพื่อจะมีโอกาสนำมาช่วยเผยเเพร่ให้คนอื่นๆ ได้ทราบ ฮืมมมม ไม่รู้จะมีบุญพอไหม รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ ตอนนี้เวลานั่งสมาธิแค่รู้สึกตึงๆระหว่างคิ้วจนเริ่มปวดหัวและไม่รุ้จะไปทางไหนต่อ เริ่มจะท้อๆนิดๆละครับ :'(

16. toodayagokid

ขอถามอีกนิด
    ในขณะที่จิตสงบนิ่งแล้ว ท่านได้พิจารณา เล็บ ผม ขน หนัง ฟัน อะไรพวกนี้รึป่าว

หรือว่า กำหนด แต่ พุทโธๆ ตลอดเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2012
  17. KWANPAT

อนึ่งข้าพเจ้า ขอบอกกล่าวว่ามิได้เก่งกาจเช่นไร แต่ก็เป็นผู้หนึ่งที่เหมือนกับเพื่อนกัลยานิมิตรทุกท่าน
    มีเหตุผลบางอย่างที่เกิดจากการปฏิบัติไปช่วงหนึ่ง แล้วพบกับเหตุการณ์แปลกหลายอย่าง
    ทำให้เกิดความสงสัยจึงเป็นสาเหตุที่ต้องการศึกษาธรรมะและหาเหตุผล

ว่าทำไมจึงเป็นเช่นนั้น เพื่อตอบคำถามในใจจากการปฏิบัติ
    ซึ่งอดีตข้าพเจ้านั้น เคยถามผู้ใดก็ไม่ได้คำตอบเช่นกัน ไม่มีคำแนะนำปล่อยให้เรางงๆ
    ปฏิบัติไปเรื่อยๆ ก็จะรู้เอง จนมาตอนนี้ข้าพเจ้าก็เริ่มรู้บ้างจากการ
    หาความรู้เพิ่มเติมจากตำรา หรือเว็บไซด์ต่างๆ

ดังนั้นจึงทำให้ข้าพเจ้า ต้องมาหาความรู้เองจากเว็บต่างๆ รวมถึงพื้นที่แห่งนี้
    ซึ่งเป็นเว็บที่ให้ความรู้และตอบข้อสงสัยต่างๆ แต่ทุกอย่างก็มีดาบสองคม
    ทั้งจิตใฝ่ดีกุศลกรรม และอกุศลกรรม เหตุการณ์ต่างๆที่ท่านได้กล่าวมานั้น

ข้าพเจ้าเองก็เคยผ่านมาเช่นกัน ท่านจะทราบคำตอบด้วยตัวของท่านเอง
    หากท่านได้หาความรู้เพิ่มเติมในเรื่องนั้นๆ จนปัจจุบันนี้ ข้าพเจ้าก็ตอบ
    ข้อสงสัยตนเองได้หลายอย่าง จากการหาความรู้เพิ่มเติมที่ท่านได้ศึกษา

และพอจะแบ่งปันเป็นความรู้ให้กับท่านทั้งหลายได้บ้าง
    เพราะมาจากการปฏิบัติของตนเอง ซึ่งข้าพเจ้าคิดว่า
    คนมีหลายท่านที่มีความรู้เช่นข้าพเจ้าในการปฏิบัติใหม่ๆ
    ปรึกษาใครก็ไม่ได้คำตอบ รวมถึงอนึ่งเพราะมีเสียงจากเบื้องบน
    ให้ข้าพเจ้าสร้างบารมี แม้กระทั่งตัวของข้าพเจ้าเองก็ตอบไม่ได้
    เสียงจากเบื้องบนเสียงสิ่งศักดิสิทธิ์นั้นท่านคือผู้ใด
    เพราะท่านยังคงไม่อยากให้ข้าพเจ้าทราบกระมัง

ข้าพเจ้าจึงเริ่มจากการสวดมนต์ไหว้พระ สวดทุกพระคาถา
    เริ่มนั่งกรรมฐาน จนได้เป็นผู้แจกจ่ายเป็นธรรมทาน
    เพื่อสร้างผลบุญตามที่ท่านให้กระทำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2012
  18. KWANPAT

เรื่องสมาธิเป็นเรื่องลึกซื้งมาก หากผู้ใดตั้งใจปฏิบัติเองก็จะเข้าใจในเรื่องนั้นๆ
    การสวดมนต์เป็นสวดหนึ่งที่ทำให้เราจิตใจมีสมาธิ เพราะส่วนหนึ่งจิตใจของเรา
    จะจดจ่ออยู่กับพระคาถา การสวดมนต์เป็นการสร้างพุทธคุณอย่างหนึ่ง

ข้าพเจ้าก็เริ่มจากการสวดมนต์เป็นอันดับแรก ใครว่าพระคาถาใดดี
    ข้าพเจ้าสวดทั้งนั้น คาถาชินบัญชร ยอดพระกัณฑ์ สิบสองตำนานพระปริตร คาถาบูชาพระบรมสารีริกธาตุ ฯลฯ

สำหรับประสพการณ์ส่วนตัวข้าพเจ้า การสวดมนต์ทำให้จิตเป็นสมาธิได้เร็วเช่นกัน
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือเทพเทวดาท่านชอบฟัง ท่านก็จะมาร่วมโมทนาบุญกับท่านด้วย
    ให้ท่านหมั่นทำเช่นนั้นดีแล้ว ส่วนตัวข้าพเจ้าจากการสวดมนต์ทำให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์
    ท่านอาจจะมาปรากฏหาเราเมื่อยามหลับ หรือกำหนดจิตจับลมหายใจ
    นอนสมาธิจนจิตเป็นสมาธิ ส่วนตัวข้าพเจ้าเอง ครั้งแรกๆ ก็ได้ยินเสียง
    จากเบื้องบนบอกให้ข้าพเจ้าสร้างบารมี เป็นเสียงของผู้ชายแต่เป็นเสียง
    เหมือนมาจากฟากฟ้า เป็นเสียงก้องกังวาลไพเราะ เหมือนอยู่ที่สูง
    ข้าพเจ้าก็ถามท่านไปว่าท่านเป็นผู้ใด ท่านก็มิตอบ แล้วข้าพเจ้าก็จิตหลุด
    ออกจากสมาธิสะดุ้งตื่น

ตอบคุณ toodayagokid

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2012
  19. KWANPAT

หลังจากนั้นไม่นาน ก็เห็นองค์เทพมาปรากฏในนิมิต ขณะนอนสมาธิ
    เป็นองค์พญานาค รวมถึงพระแม่อุมาหรือพระแม่ลักษมี พระศิวะกับพระพิฆเณศเป็นต้น
    รวมถึงได้เห็นตัวเองนั่งสมาธิในสถานที่ต่างๆ พบหลวงพ่อพระฤาษีลิงดำ
    มากบอกกล่าวในนิมิต ซึ่งท่านสามารถอ่านเพิ่มเติมได้จากกระทู้ทีข้าพเจ้าเขียน

นิมิตพบพญานาคอ่านได้จากกระทู้นี้

การฝึกสมาธิทำให้พบสิ่งศักดิสิทธิ์จากนิมิตและการประทับองค์

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9D%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%9E%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B9%8C%E0%B8%B7%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%8C.284177/

นิมิตหลวงพ่อพระฤาษีลิงดำ

http://palungjit.org/threads/ที่มาของการฝึกมโนยิทธิเพราะหลวงพ่อมาโปรด.282891/

20. KWANPAT

เมื่อเราได้ฝึกในระดับหนึ่งหมั่นสวดมนต์ภาวนาเป็นอาจิน
    สิ่งศักดิสิทธิหรือครูบาอาจารย์ก็มักจะมานิมิตเมื่อเวลา
    เราทรงสมาธิ หรือบางครั้งก็พาเราไปดูอะไรบางอย่าง
    เรื่องบาปบุญคุณโทษนรกสวรรค์แล้วแต่ว่าท่านจะพาไปพบสิ่งใด
    แต่สำหรับข้าพเจ้าท่านจะทรงพาไปเห็นนรกก่อน

นิมิตนรกสวรรค์และสิ่งศักดิสิทธิ์อ่านเพิ่มเติมได้จากกระทู้นี้

http://palungjit.org/threads/ผลแห่งการฝึกมโนยิทธิพบนิมิตต่างๆ.284131/

ทำให้ข้าพเจ้าเกิดความสงสัยในเรื่องภพภูมิจึงต้องศึกษาเรื่องภพภูมิเพิ่มเติม
    จากการสวดมนต์ภาวนายอดพระคาถายอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก
    รวมถึงสิ่งที่เห็นในนรกที่ตัวเองพบเจอว่าเหตุใดจึงเป็นเช่นนั้น
    ข้าพเจ้าไปที่นั้นเพื่อสิ่งใด มันหมายความอย่างไร
    อ่านเรื่องราวภพภูมิเพิ่มเติมได้จากกระทู้ข้างล่างนี้

ความรู้เรื่องภพภูมิต่างๆ
    http://palungjit.org/threads/%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A0%E0%B8%9E%E0%B8%A0%E0%B8%B9%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%86.284799/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2012