แจ้งความคืบหน้าการสร้างองค์พระเจดีย์"วิสุทธิมงคลมหาบูรพาจารย์"รายละเอียดหน้า 33

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย องค์ชายสาม, 31 กรกฎาคม 2011.

1. องค์ชายสาม

องค์ชายสาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    ช่างเรึ่มตีผังแบบรอบฐานองค์พระเจดีย์แล้ว
    เพื่อรอทำการเทพื้นปูนซีแพคสำเร็จต่อไป

ยังขาดยอดปัจจัยในการเทพื้นอีก 13,850 บาท

มาร่วมทำบุญกันคนละเล็กละน้อย
    สร้างบุญใหญ่เทพื้นรอบองค์พระเจดีย์บูรพาจารย์
    เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาร่วมกันนะครับ

สาธุ
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ
    ขอผลบุญนี้จงสำเร็จผลทุกประการเทอญฯ
    <!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

2. องค์ชายสาม

ขออนุโมทนากับ
    คุณสุนารี ราชสีมา
    พร้อมด้วยครอบครัวสอนนา
    ร่วมเป็นเจ้าภาพเทพื้นปูนรอบฐานองค์พระเจดีย์
    จำนวนเงิน 10,000 บาท
    สาธุ

ขอผลบุญนี้จงสำเร็จผลทุกประการเทอญฯ

3. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญนี้ด้วยค่ะ....._/\_

4. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    คุณ Purinta, น้องปอย ปอย ฝากร่วมบุญสร้างพระเจดีย์ 160.-บาท

Funds Transfer - Confirmation
    Completed
    Your transfer has been completed.
    This transfer has been processed.
    Transfer Service
    Bank Reference No. 32601815
    Date 16 Feb 2012
    Time 15:20:42 Bangkok, Thailand (GMT +7:00)
    Transfer From: Account
    Date to Deduct Funds 16 Feb 2012
    Transfer To:
    Account พระปลัิดอภิวุฒิ ภุมภา
    Account Name APHIWUTT PHUM
    Bank SCB
    Date to Receive Funds 16 Feb 2012
    Amount 160.00
    Fee 25.00
    Reference เพื่อน และ น้องพลอย ฝากร่วมบุญสร้างเจดีย์
    (Recipient can view this Ref. via iBanking and BIZ iBanking)
    Recipient's Mobile Phone Number 0839541395
    Send SMS notification EnglishThai

ขนาดไฟล์:
      51.4 KB
      เปิดดู:
      51
  5. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอร่วมสร้างพระเจดีย์บูรพาจารย์
    เพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ
    หรืออัฐิธาตุของบุคคลที่ควรบูชาได้แก่ พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอรหันต์ และพระอริยสาวก

ด้วยอานิสงค์ผลบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ร่วมสร้างองค์พระเจดีย์ ที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้วโดยชอบในครั้งนี้ ขอคำอธิษฐานของข้าพเจ้าจงบังเกิดผลสำเร็จดังนี้
    1.)เพื่อเป็นการชำระหนี้สงฆ์ ที่ข้าพเจ้าได้เคยติดค้างสงฆ์ นับแต่อดีตชาติจวบจนปัจจุบันกาลนี้ ข้าพเจ้าขอชำระซึ่งหนี้สงฆ์เหล่านั้นทั้งหมดทั้งสิ้น
    2.)เพื่อเป็นการขอขมาต่อพระรัตนตรัยตลอดจนผู้มีพระคุณทุกท่านที่ข้าพเจ้าได้ เคยล่วงเกินจาบจ้วงด้วยกาย,วาจา,ใจ ทั้งต่อหน้าและหลับหลัง จะโดยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ระลึกได้ก็ดีระลึกไม่ได้ก็ดี จะเป็นชาติใดภพใดก็ตาม ขอจงเป็นอโหสิกรรม อย่าได้ขวางกั้นทางพระนิพพาน
    3.)ขอจงเป็นนิสสัย เป็นปัจจัย เป็นพละ ผูกขาดจองขาดตรงต่อพระนิพพานอยู่ทุกกาลทุกเมื่อ
    4.)ขึ้นชื่อว่าอุปสรรคความขัดข้องใดๆ อย่าได้พึงปรากฏบังเกิดมีแก่ข้าพเจ้าทั้งทางโลกและทางธรรม
    5.)ขอความเจริญในอายุ วรรณะ สุขะ พละ เจริญด้วย ลาภ ทรัพย์ อำนาจ วาสนา จงมีแก่ข้าพเจ้าอย่างมั่นคง

และด้วยอานิสงค์แห่งผลบุญนี้ จงสำเร็จถึง บิดา มารดา พี่น้อง ญาติ มิตร เพิ่อนพ้อง ตลอดทั้งผู้มีพระคุณทุกท่าน อีกทั้งเจ้ากรรมนายเวรภพใดชาติใดก็ตาม เหล่าเทพ พรหม ทุกชั้นฟ้าชั้นดิน เหล่าสรรพสัตว์ทั้งหลาย ผู้ติดอยู่ข้องอยู่เวียนว่ายตายเกิดในภพทั้งสาม ทั้งที่กล่าวนามก็ดีไม่กล่าวนามก็ดี ระลึกได้ก็ดีระลึกไม่ได้ก็ดี ขอได้โปรดมาโมทนาในกุศลผลบุญครั้งนี้ที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้วโดยชอบ เพื่อประโยชน์และความสุข พ้นจากความทุกข์ทั้งปวง มีพระนิพพานเป็นที่สุดทุกท่านเทอญ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ
    นิพพานัง ปรมัง สุขขัง

6. องค์ชายสาม

สาธุ

7. องค์ชายสาม

สาธุ

8. องค์ชายสาม

ปิดยอดบุญเทพื้นปูนรอบองค์พระเจดีย์
    มีผู้ใจบุญได้ร่วมกันโอนปัจจัยคนละเล็กละน้อย
    รวมกันจนได้ครบ 16,000 บาท
    วันนี้เวลา 16.30 น.ทางที่พักสงฆ์ได้ทำการ
    เทพื้นปูนเสร็จเรียบร้อย
    ข้าพเจ้าขออนุโมทนาในบุญนี้กับทุกๆท่านด้วยนะครับ

สาธุ

9. องค์ชายสาม

นำภาพการเทพื้นปูนรอบฐานองค์พระเจดีย์
    มาให้ทุกท่านได้ชมกันนะครับ
    สาธุ

งานบุญต่อเนื่อง
    สร้างองค์พระเจดีย์บูรพาจารย์

ขอแจ้งรายการที่ยังขาดเจ้าภาพอยู่นะครับ

1.องค์พระเจดีย์เพื่อบรรจุเส้นเกศาหลวงปู่จันทรา ถาวโร วัดป่าเขาน้อย เจ้าภาพละ 12,000 บาท(ยังขาดอีก 1 เจ้าภาพ)
    2.เจ้าภาพฉัตรสัปโทนทั้ง 4 มุม รอบองค์พระเจดีย์ ต้นละ 8,000 บาท พร้อมเสาค้ำ
    3.เจ้าภาพฉัตรยอดองค์พระเจดีย์หลวงปู่จันทรา วัดป่าเขาน้อย ขนาด ๕ ชั้น เส้นผ่าศูนย์กลาง ๑๔ นิ้ว ๖,๐๐๐ บาท
    งานบุญเพึ่มเติม
    1.เจ้าภาพหิน คันละ 450 บาท ขาดอีก 5 คัน
    2.เจ้าภาพทราย คันละ 450 บาท ขาดอีก 10 คัน
    3.เจ้าภาพปูน ลูกละ 120 บาท ขาดอีก 50 ลูก
    4.เจ้าภาพอิฐแดง ก้อนละ 1.50 บาท ขาดอีก 2,000 ก้อน
    5.อิฐบล็อก ก้อนละ 5 บาท ขาดอีก 300 ก้อน

มาร่วมบุญใหญ่สร้างองค์พระเจดีย์บูรพาจารย์ด้วยกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2012
  10. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

อนุโมทนากับทุกท่าน ที่ได้มีโอกาสได้สร้างพระเจดีย์บูรพาจารย์

11. องค์ชายสาม

ขอแจ้งรายการที่ยังขาดเจ้าภาพอยู่นะครับ

1.องค์พระเจดีย์เพื่อบรรจุเส้นเกศาหลวงปู่จันทรา ถาวโร วัดป่าเขาน้อย เจ้าภาพละ 12,000 บาท(ยังขาดอีก 1 เจ้าภาพ)
    2.เจ้าภาพฉัตรสัปโทนทั้ง 4 มุม รอบองค์พระเจดีย์ ต้นละ 8,000 บาท พร้อมเสาค้ำ
    3.เจ้าภาพฉัตรยอดองค์พระเจดีย์ใหญ่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ขนาด ๙ ชั้น ศูนย์กลางกว้าง ๑๖ นิ้ว ๒๒,๐๐๐ บาท
    4.เจ้าภาพฉัตรยอดองค์พระเจดีย์หลวงปู่จันทรา วัดป่าเขาน้อย ขนาด ๕ ชั้น เส้นผ่าศูนย์กลาง ๑๔ นิ้ว ๖,๐๐๐ บาท
    1.เจ้าภาพหิน คันละ 450 บาท ขาดอีก 5 คัน
    2.เจ้าภาพทราย คันละ 450 บาท ขาดอีก 10 คัน
    3.เจ้าภาพปูน ลูกละ 120 บาท ขาดอีก 50 ลูก
    4.เจ้าภาพอิฐแดง ก้อนละ 1.50 บาท ขาดอีก 2,000 ก้อน
    5.อิฐบล็อก ก้อนละ 5 บาท ขาดอีก 300 ก้อน

มาร่วมบุญใหญ่สร้างองค์พระเจดีย์บูรพาจารย์ด้วยกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2012
  12. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    สาธุ ๆ ขออนุโมทนาบุญใหญ่ และ งานบุญที่รวดเร็วทันใจ ด้วยน่ะครับ...

13. องค์ชายสาม

3.เจ้าภาพฉัตรยอดองค์พระเจดีย์ใหญ่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ขนาด ๙ ชั้น ศูนย์กลางกว้าง ๑๖ นิ้ว ๒๒,๐๐๐ บาท
    4.เจ้าภาพฉัตรยอดองค์พระเจดีย์หลวงปู่จันทรา วัดป่าเขาน้อย ขนาด ๕ ชั้น เส้นผ่าศูนย์กลาง ๑๔ นิ้ว ๖,๐๐๐ บาท

14. องค์ชายสาม

อานิสงส์การสร้างฉัตรเพื่อเป็นพุทธบูชา<O:p</O:p
    พระไตรปิฏก เล่มที่ ๓๒ ขุทกนิกาย
    <O:p</O:p
    ๑. ย่อมเป็นผู้ไม่รู้สึกร้อน<O:p</O:p
    ๒.ย่อมเป็นผู้ไม่รู้สึกหนาว<O:p</O:p
    ๓.ละอองธุลีไม่แปดเปื้อน<O:p</O:p
    ๔.เป็นผู้ไม่มีจัญไร<O:p</O:p
    ๕.เป็นผู้ที่มหาชนยำเกรงทุกเมื่อ<O:p</O:p
    ๖.เป็นผู้มีผิวพรรณวรรณละเอียด<O:p</O:p
    ๗.เป็นผู้ไม่มีอันตราย<O:p</O:p
    ๘.เกิดในตระกูลสูงศักดิ์<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    อานิสงส์การสร้างฉัตรเพื่อเป็นพุทธบูชา<O:p</O:p
    โดย พระธรรมกิตติวงศ์ (ทองดี สุรเตโช) ราชบัณฑิต<O:p</O:p
    ๑.ย่อมเป็นผู้ได้ในสิ่งที่เลิศเสมอ<O:p</O:p
    ๒.มีคนคอยกั้นร่มให้ทุกเมื่อ<O:p</O:p
    ๓.ย่อมได้รื่นรมในเทวโลก ๗๗ ครั้ง<O:p</O:p
    ๔.ย่อมได้เสวยเทวราชสมบัติในเทวโลก ๗๗ ครั้ง<O:p</O:p
    ๕.จักได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิราช ๑,๐๐๐ ครั้ง<O:p</O:p
    ๖.จักได้เป็นพระเจ้าประเทศราชที่ไพบูลย์<O:p</O:p
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> ​

15. พี.พี

พี.พี เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ร่วมสร้างองค์พระเจดีย์บูรพาจารย์

ขอร่วมบุญ 300.- โอนเงินผ่าน ธนาคาร SCB สาขาลาดหญ้า
    วันที่ 17/02/.2012 เวลา 11.16
    ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุก ท่านค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

16. องค์ชายสาม

สาธุ

17. ชุติรัตน์

ชุติรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    หวัดดีï¿;aa20 วันนี้ชุติรัตน์ มิลส์ - Mr.David Mills.
    และอาจารย์รัชนี พักรกรึก ได้โอนเงินไปร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างองค์พระเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ จำนวนเงิน 2,000 บาท เมื่อวันที่ 17/ก.พ./2555. เวลาประมาณ 15.30 น. เรียบร้อยแล้วนะคะ ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดกับทุกๆท่านด้วยค่ะ
    สาธุ สาธุ ;aa32
    การสั่งสมบุญเป็นความงดงามของชีวิต

Making merit is the beauty of life.;aa1

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2012
  18. van_jat

van_jat Active Member

20 กันยายน 2010
    ขอร่วมบุญในทุกๆ บุญนี้ด้วยครับ
    จำนวน 300.55 บาท
    โอนเงินผ่าน www.scbeasy.com
    วันที่ 17/02/2555 - 20:59:24 เรียบร้อย ครับ
    ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกๆท่านครับ ปีติๆ

19. องค์ชายสาม

สาธุ

20. องค์ชายสาม

สาธุ