แก้ไขความเข้าใจผิดของลูกศิษย์หลวงตามหาบัว(บางคน)และเรื่องนิพพานอนัตตา

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้, 13 พฤศจิกายน 2014.

1. wlotuss

wlotuss เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2014
    คุณกำลังบอกว่า ผมด่าคุณเคน อยู่ หรือครับ มโนได้แค่นี้หรือครับ

2. wlotuss

คุณสุรินทร์บอก ห้ามเอานิพพานมารวมเข้ากับ สัพเพธัมมา
    คุณเคนบอก อนัตตาคือ การยึดมั่นถือมั่นว่า ไม่มีตัวมีตน

ผมบอกว่า มันเป็นการเข้าใจผิดเพราะ มโนไปเอง แล้วยังอ้างว่าถ้าปฏิบัติจริงจะเข้าใจผิดแบบที่เขาเข้าใจผิดนี้

ทีผมปฏิบัติ ไม่เห็นว่าจะเข้าใจผิดๆแบบนี้นี่ครับ ตกลงจะบอกว่าถูกทุกคนหรือครับ
    ก็ผมค้านอยู่นี่ไงครับว่า สองคนข้างบน ล้วน มโนเอง

3. wlotuss

คุณอัญญาธรรม มีอะไรจะแนะนำมั้ยครับ ผมว่าคุณมีวุฒิภาวะเป็นผู้ใหญ่นะครับ
    น่าคุยด้วย และคุณก็ไม่ได้แพ้แก่อารมณ์ตนเอง ด้วย

4. wlotuss

สัพเพธัมมา อันได้แก่ กุศลธรรม กับ อกุศลธรรม
    ทีนี้มาว่ากันถึง มรรคแปด คือธรรมส่วนไหน มรรคแปดจริงๆไม่เข้ากับกุศลธรรมและไม่เข้ากับอกุศลธรรม ไม่เข้ากับธรรมสองส่วนนี้

มรรคแปดเป็นธรรมที่เป็นกลาง ไม่มีอัตตาตัวตน เป็นกรรมที่ไม่ให้ผลกับผู้ไดเพื่อสร้างอัตตาตัวตนหรือสร้างภพสร้างชาติหรือสร้างอุปทานใดใด

5. ิ์Fist of the North Star

ิ์Fist of the North Star เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2014
    บ่แม่น ที่ผมจะบอก คือ (เอาตรงๆเลยนะ)

ที่คุณบอกว่า ว่า คนในบอร์ดเค้า ด่ากัน
    ไอ้อาการ ที่ เค้าแลกเปลี่ยน สิ่งที่ตนรู้เห็น เข้าใจ
    คุณ wlotuss กล่าวว่า เค้าด่ากัน เหมือนตลาดสด

แต่ไหง
    คุณ wlotuss กับทำสิ่งเดียวกัน
    กระโดดลงมา ร่วมทำสิ่งเดียวกะที่ตัวคุณบอกว่า "เค้าด่ากัน"

ผมก็เลยแปลกในว่า
    ทำไมว่าแต่เขา อีเหนาเป็นเองล่ะครับ

6. wlotuss

นิพพานคือการหมดกรรมดับกรรมดับภพชาติเดิมๆเก่าๆ จบเรื่องที่เคยมีก็คือจบอัตตาในวัฏกะ
    ส่วนมรรคเป็นกรรมที่ต้องกระทำหลังผ่านนิพพานก็คือยังมีชีวิตที่เหลือ กรรมที่กระทำแต่ไม่สร้างภพสร้างชาติสร้างอุปทานขึ้นมาได้อีก เพื่อผู้อื่นไม่ไช่เพื่อตนเอง

7. wlotuss

คุณมาแก้ตัวให้คุณธรรมแท้ทำไมครับ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับคุณไม่ไช่หรือครับ หรือไช่ คุณล่ะครับกระโดดเข้ามาทำไมครับ ยังไม่จบเรื่องของคนอื่นหรือครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2014
  8. ิ์Fist of the North Star

ิ์Fist of the North Star เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่รู้จักกันโดยการส่วนตัว เช่นเดียวกับทุกคนในนี้
    มีแค่เรื่อง ถูกว่าไปตามถูก ผิดว่าไปตามผิดแค่นั้นครับ

9. wlotuss

แสดงว่าคุณมาจับผิดคน ผมจับผิดที่เขาพูด มันไม่เหมือนกันนะครับ และที่ผมจับผิด ผมก็พร้อมแย้งด้วยเหตุด้วยผลนะครับ ว่าแต่คุณมาจับผิดคนเพราะเก็บกดหรือแค้นฝังหุ่นครับ คุณมีเหตุผลอะไรกระโดดเข้ามางับผมครับ

10. ิ์Fist of the North Star

นี่ๆ ถ้าจะคุยเรื่องอนัตตาธรรม
    ผมว่ามีกระทู้ข้างๆ คำของหลวงปู่บุดดา ผมเพิ่งไปอ่านมาเมื่อกี้

คุณ wlotuss อธิบายได้ไหมครับว่าเนิ้อความเป็นไง

อ้างอิง
    หลังจากนั้น ๓ วัน หลวงปู่สงฆ์ได้มาบอกหลวงปู่บุดดาว่า “ไม่มีคนไปนรก ไม่มีคนไปสวรรค์เน้อ ! “

หลวงปู่บุดดาจึงเสริมว่า “โอ้ย ! มันจะมีนรก มีสวรรค์อย่างไร นั่นมันกิเลสต่างหากเล่า กิเลสหมด มันก็หมดนรก หมดสวรรค์ซิ”

หลวงปู่สงฆ์บอกความรู้สึกของท่านกับหลวงปู่บุดดาในขณะนั้นว่า “เอ๊ะ ! ทำไม? ไม่มีคนไปนรก ไม่มีคนไปสวรรค์ล่ะ ทำไม ? ไม่มีคนล่ะ !”

หลวงปู่บุดดาก็อุทานตอบไปว่า “โอ๊ย !มันไม่มีมาตั้งแต่ไหน แต่ไรแล้ว ตั้งแต่ดึกดำบรรพ์แล้ว ตั้งแต่พระพุทธเจ้าแสดงปฐมเทศนามาแล้ว นรก...สัตว์สร้างเอาเอง สวรรค์...สัตว์ก็สร้างเอาเอง ถ้าไม่มีสัตว์สร้าง สวรรค์นรกจะเกิดได้อย่างไร”

หลวงปู่สงฆ์ท่านบอกว่า “ท่านไม่ถือรูปถือนาม ไม่ถือธาตุถือขันธ์อะไรแล้ว ถ้าหลงรูป หลงนามอยู่ มันก็หลงเกิด หลงตายอีกซิ”

ลองดูครับ ถ้าเข้าใจเรื่องอนัตตา เรื่องนี้ต้องรู้แน่ครับ

11. ิ์Fist of the North Star

ผมบอกแล้วนี่ครับว่า ถูกก็ว่าไปตามถูก ผิดก็ว่าไปตามผิด
    ธรรมมันอนุโลม ผิดมั่ง ถูกมั่งได้ไหมล่ะครับ

ก็เหมือนที่คุณ กำลังแย้ง เรื่อง อนัตตาธรรมกับคนอื่นอยู่นี่ไงครับ
    คุณต้องการอะไรครับ
    ใช่ต้องการความถูกต้องของธรรมหรือไม่ เลยแย้งออกมา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2014
  12. wlotuss

ก็จะเห็นว่า คนที่เข้าถึงอนัตตาธรรมนั่นเพราะตนเองหมดความยึดมั่นในอัตตาในตนแล้ว ที่ตนเองเคยมีนรกสวรรค์แต่ก่อนนั้น ทำเป็นลืมไป กลับมาพูดว่าไม่มีนรกสวรรค์ นี่ถือว่า เป็นความเห็นผิด แทนที่ตนเองจะเอานรกสวรรค์มาสอนคนที่เขายังมีนรกสวรรค์ในใจอยู่ กลับเอาความพ้นแล้วของตนมาพูดเพื่อ ยกตน อ้างตน ยกตน โดยไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย

ทั้งที่ก็พูดเองว่า นรกก็คนสร้างเอง สวรรค์ก็คนสร้างเอง แล้วทำไมไม่คิดบ้างว่าตนเองก็เคยหลงสร้างเองมาเหมือนกัน นี่แหล่ะคือคนที่ไม่ได้เข้าใจในมรรคแปด ล่ะ
    หลวงปู่บุดดา พูดถูก แต่กระทำมรรคผิด

13. wlotuss

ที่ผมแย้ง ผมไม่ได้ต้องการความถูกต้องหรอกนะครับ นั่นเพราะความถูกต้องมันมีอยู่รู้อยู่ในใจของทุกคนนั่นแหล่ะ แต่ว่า แต่ละคนเขาจะยอมรับในใจตนเองมั้ยครับว่า ตนเองรู้นั้นถูกต้อง หรือไม่ถูกต้อง

ซึ่งทุกคนรู้ว่าอะไรถูก ทุกคนรู้วาอะไรผิด เหมือนกัน แต่การมีสัมมาทิฐิ ที่จะยอมรับในความถูกต้องได้เลยนั้น มันจะทำได้เลยหรือเปล่า ต่างหากครับ

เพราะความจริงคือ คนอ่านก็รู้ ว่าใครพูดถูกต้อง ใครพูดไม่ถูกต้อง แต่ใครล่ะยอมรับความจริงได้เลย

14. ิ์Fist of the North Star

นั้นยังมองตื้นไป จริงๆมีนัยยะที่ลึกว่านั้นเยอะครับ
    นี่ยังมองแบบ คนธรรมดา
    ทำไมกระโดดไปคุยเรื่อง อนัตตาธรรม ล่ะครับ

หลวงปู่ท่านไม่ได้โยงไปเกี่ยวกับเรื่องสอนคน สวรรค์ นรก เลยครับ
    แต่มันเป็นเรื่องตัวตน เรื่องขันธ์ เรื่องสมมุติ และ เหนือสมมุติ ทั้งนั้น
    เป็นเรื่องที่มันพ้นไปแล้ว จิตพ้นรูปนามไปแล้วต่างหากครับ

15. wlotuss

เราหมดปัญหาแล้ว แต่คนอื่นยังมีปัญหาอยู่
    เราไม่ทุกข์แล้ว แต่คนอื่นยังทุกข์อยู่

กรรมที่เราจะกระทำ ทั้งทางกายวาจาใจ ก็คือต้องกระทำตามมรรคทั้งแปดข้อเท่านั่น จึงจะเกิดผลดีต่อผู้ที่ยังมีปัญหาอยู่ ที่ยังมีทุกข์อยู่

16. ิ์Fist of the North Star

สัมมาทิฐิ ในความเห็นคุณ wlotuss เป็นอย่างไรครับ

17. wlotuss

ขอโทษผมอ่านจำผิด คุณบอกว่าหลวงปู่สง บอกหลวงปู่บุดดา แบบนั้น
    ผมขอพูดใหม่ว่า หลวงปู่สง พูดถูก แต่กระทำมรรคผิด

ซึ่งถ้าหลวงปู่บุดดายังไม่เข้าใจในอนัตตาธรรม หลวงปู่สงก็ไม่ควรไปพูด อย่างนั้น

18. wlotuss

นี่แหล่ะ สัมมาทิฐิผม

19. ิ์Fist of the North Star

อนุโมทนาที่คุณ wlotuss ชูเรื่องมรรคแปดมา

แต่ที่กล่าวว่า "หลวงปู่บุดดา พูดถูก แต่กระทำมรรคผิด"

ท่านกระทำมรรคผิด อย่างไรครับ พออธิบายได้ไหมครับ
    มรรคมีองค์8 ในความคิดคุณเป็นอย่างไรครับ
    แล้วคุณปฏิบัติอย่างไรอยู่ครับ

ปล.เดี๋ยวคุยด้วยต่อครับ ขอทำภารกิจก่อน
    เดี๋ยวเข้ามาอ่านครับ ขอบคุณที่สนทนาด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2014
  20. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมขอลาไปก่อนนะครับ

ปัญหาของผมคือ รู้เข้าใจแล้ว แต่สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่าคือ การรักษาตัวรู้ ให้เกิดเป็นปรกติ ทุกขณะจิต เมื่อคืนผมภาวนาเป็นปรกติทุกคืน ทำให้เข้าใจว่า

สิ่งที่ผมพูดไปแม้จะเป็นเรื่องจริง แต่สิ่งที่จริงที่สุดคือ ผมทำได้อย่างที่พูดทุกขณะจิตหรือยัง
    สิ่งที่ผมพูดหรือผมรู้ เมื่อ เทียบกับการที่ต้องปฏิบัติเพื่อให้ปล่อยวางได้หมดสิ้นจริงๆทุกขณะจิต คือการต้องปฏิบัติธรรมทุกขณะจิต มันมีความยากและแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง
    พูดนั้นง่าย แต่ทำนั้นยากที่สุดเพราะมันต้องทำจนกว่าละปล่อยวางได้จริงๆทุกขณะจิต

บางครั้งจึงไม่อยากพูดอะไรขอพักไว้แค่นี้ครับ ขอเชิญทุกท่านตามสบายครับ สาธุ