เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    อย่างไรรบกวนคุณยายส่งคำถามเท่าที่คุณยายมีให้ก้อยวันนี้ได้มั๊ยคะ

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

น้องก้อยจ๋า ยายลืมแจ้งไปว่าส่งคำถามไปทางเมลแล้วค่ะ ไปเมื่อวานก่อนนะคะ ขอโทษทีวุ่นจนลืมโท แหะๆ

บอกแม่น้องก้อยด้วยว่า ตามหวยเลข สาม กับ แปดนะคะ

3. koisung

ก้อยบอกแม่แล้วค่ะ อิอิ

งวดก่อนแม่ถูกหนักๆ งวดที่แล้วเลยได้สามตัวมา 2 คู่

พ่อถามตอนงวดที่แล้วออกว่า เธอถูกหวยอีกรึเปล่า แม่ก็พยักหน้าบอกว่าถูก พ่อก็เลยถามต่อว่า ทำไมไม่ถูกรางวัลที่ 1 ซะทีล่ะ แล้วก็เดินลงจากบ้านไป

แหม...รางวัลที่ 1 มีแต่คนแย่งกันเนาะคุณยายเนาะ ก้อยว่าแม่ถูกรางวัลที่ 2 ก็ได้แต่หลายๆใบก็ดีนะ เอิ๊กๆ

ตอนนี้ก้อยมาอยู่ที่วัดค่ะ สะพายโน้ตบุ๊คมารอหลวงพ่อ หลังจากที่เมื่อวานเย็นมารอท่าน แต่หลวงพ่อติดกิจมีประชุมจนดึกมากๆก็เลยอดสัมภาษณ์ ก็เลยมาวันนี้อีกรอบ แต่ท่านก็ติดกิจไปข้างนอกอีก คาดว่าบ่ายๆคงได้สัมภาษณ์จริงๆละ

ใครว่าเป็นพระสบายมีแต่กินกับนอน อยากให้คนที่พูดมาดูให้เห็นกับตาจริงๆเล๊ย ว่าท่านไม่ได้สบายหรอกนะ เอาเวลาที่พูดอย่างนั้นมาทำสิ่งดีๆจรรโลงโลกและศาสนาดีกว่าเนาะคุณยายเนาะ

ปล. ปีนี้พระโคกินข้าวกับหญ้า น่าจะดีขึ้นใช่มั๊ยคะคุณยาย
    ปล.2 อากาศที่บ้านก้อยมันชื้น ปลูกกระบองเพชรเป็นร้อยต้นเลย พอตื่นเช้ามาเห็นดินในกระถางเปียกๆ ทำให้มีเน่าตายไปต้นนึง ทั้งๆที่เมื่อวันก่อนยังไม่เป็นอะไรเลย ไม่ทราบว่าจะทำยังไงให้อากาศมันแห้งๆอ่ะคะ

4. DevilBitch

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">เออ...ไปตั้งกระทู้ใหม่ ตามคำขอของสมาชิกที่โทมาให้เข้าไปด่า ตั้งยังไม่ทันเท่าไร ทีมงานเวบพลังจิต(คอมพิวเตอร์) ก็ส่งข้อความอัตโนมัติมาว่าย้ายกระทู้แล้วนะจ๊ะ

ไอ้การย้ายกระทู้นี้ คือสมาชิกที่เขาอยากให้ย้ายเขาจะคลิกๆๆๆๆนะคะ สงสัยกลัวเรื่องบานปลาย หรือกลัวความลับแตกกระเจิงนะคะ คนสมัยนี้แปลกนะคะ ชอบจมปลักกับสิ่งจอมปลอม

</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

5. หล่อลุยไฟ

หล่อลุยไฟ สมาชิก

จากศูนย์สู่สูญจ่ะคุณยายผีป่า

6. DevilBitch

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ตอนนี้ภาษาไทบแบ๊วขึ้นมากจริงไหมคนหล่อ

ไปเจอหนังสือเล่มหนึ่ง มีคนส่งใบ ร.บ. คุณพ่อของเขามาให้กอง บก. เห็น อายุรุ่นปู่ย่าขงเราเลยนะ

เขาสะกดตามเสียงอ่านจริงๆ ไม่ดัดแปลงมากมาย

เสียดายไม่รู้ว่าหนังสืออยู่ไหน

กระทรวงศึกษาธิการ เขาเขียนว่า กะซวงสึกสาทิกาน อะไรทำนองนี้จ๊ะ

อย่างคำว่า อ้ายแดง สมัยก่อนก็ไม่หยาบคาย อีเอื้อม ก็ไม่หยาบ

พอสมัยนี้เราต้องตามสมัย

ไม่รู้อนาคตคำว่าดิฉัน คุณ เธอ จะกลายเป็นคำหยาบเชิงดูหมิ่นดูแคลนไหมน๊อ
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

7. koisung

ก้อยส่งต้นฉบับให้ลุงตุ้ยแล้วนะคะ

: D

8. DevilBitch

ใครข้ามเขตมา...ไม่ยอม...จนตาย

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">
    วันนี้นั่งมองลูกชายคนโตเขาเล่น Hi 5 เออ...มันก็ไม่ต่างจากสมัยเราแรกแย้ม(ฝาหม้อนรก)เลยนะคะ

นี่ใครอยากเห็นว่าแก๊งค์ลูกชายคนโตยายผีป่าเป็นอย่างไร น้องหมี(ยายเรียกแฮรี่พอตเตอร์) เหมือนป๊ะ ตามไปดูนะคะ

http://pikki-m.hi5.com/friend/profile/displaySameProfile.do?userid=123138329

เขานี่จริงจังมากเลย

เดี๋ยวจะมาเล่าเรื่องที่เขาหงุดหงิดและเครียดจนไม่เป็นอันกนอันนอนให้ฟังนะคะ ขอตัวเช็ดอึหมาก่อน

น้องสาวนี่เขาเลี้งหมาดีกว่าเลี้ยงคนค่ะ

วันหนึ่งเขาสั่งปิชช่ามาสองกล่อง กล่องที่น่าทานเพราะเป็นหน้าที่ยายชอบ ยายยัดเข้าปากปั๊บ เขามาแย่ง เรียกหมามากิน แล้วบอกว่านี่ของหมา

9. DevilBitch

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">[​IMG]น้องหมี เป็นเด็กที่ไฮเปอร์ปนอีเดียดตั้งแต่แรกเกิดค่ะ และคู่ปรับตัวเอ้ของเค้าคือ แม่เอื้อม แต่เราไม่เคยห่างกันเลย ขนาดเข้าห้องน้ำไปทำกิจส่วนตัว ต้องเอาเค้าเข้าไปด้วย แต่ทุกวันนี้ เราบอกว่า น้องหมีแม่เอื้อมรอนะ จะปส่งที่หอพัก เร็วๆ

แม่เอื้อมไปเหอะ ผมมีหนี้แค้นต้องชำระ

แล้วบ่นว่า

น่าเบื่อจริงๆ พวกบ้าธรรมะนี่

อาจารย์ใหญ่หมีก็บ้า คิดว่านักเรียนจะสงบหรืออย่างไร เอาหนังธรรมะมาสอนน่ะ

10. DevilBitch

โย...เล่าต่อม่ายหว๋ายแย้ว เตรียมตัวกลับทองผาภูมิ ว่ายังงายจ๊ะครุณต้ามศักดิ์ จะนัดพบกันระหว่างทางไหมจ๊ะ

จะเอาเหล็กไหลไฟพรหม 7 สีไปให้ เป็นของขวัญให้ว่าที่พี่สะไภ้จ๊ะ ถ้าอยากทราบว่าทำไมหวงเขตแล้วตัวต้องตาย

รอยายกลับบ้านก่อนจะเข้าที่บ้านเล่าต่อ

11. โอซารัน

โอซารัน Active Member

ลูกชายหรอ น่ารักเ้หมืิอนแม่ เลย อะ (ping)

12. จรัล

จรัล เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    คุณยายโกรธตามารึเปล่า ถึงได้มาบ่นเอะอะๆลั่นไปหมด ผมผีกะหังครับไม่เคยทำให้ใครโกรธเลยนอกจากตัวเอง อารมณ์ดีเมื่อไรมาคุยกับผีกะหังอย่างผมบ้างก็ได้ มีเรื่องสนุกๆฟังแล้วน้ำตาไหลคุยให้ฟังเยอะ

13. บุปผาวดี

บุปผาวดี Active Member

คนสะเร็นขนานแท้เลยนะเนี่ย

14. DevilBitch

แหะๆ คอหวยสองคนโทมาขอหวยยายอีก บอกว่างวดนี้ออกอะไร น้องผู้หญิงบอกว่าตามการใบ้หวยของยายมาหลายงวด มันเข้าเลขเด็ดและที่เจ๋งคืองวด ก่อน เอาจากกระทู้ยายนี่แหละ ยายก็งง เอ...ไปเรี่ยราดไว้ที่ไหนน๊า

แต่น้องเขาขออีก ส่วนน้องผู้ชายนี่ทำบุญเยอะ ถูกประจำ สาธุจ้า

15. DevilBitch

เอกลักษณ์ของสาวหนุ่มขะแมร์สะเร็นสมัยวัยรุ่นเขาบอกว่ายังนา(ยังไง) น๊อ

อ้อ...โมสะเร็น เพอะสะรา เเกอดทวดาสะเร็น
    โมสะเร็นมะเพอะสะรา เกอดจะแกสะเร็น

หมายถึงมาสุรินทร์กินสุรา เป็นเทวดาสุรินทร์
    มาสุรินทร์ไม่กินสุรา เกิดเป็นหมาสุรินทร์

เอ..(สงสัยจำผิด เมื่อก่อนกลัวจะเป็นหมา ดัดจริตกินเหล้า จนเพื่อนๆ บ่นว่า กินอย่างนี้เสียดายเหล้า เลิกกินเหอะ)

เอ...โนวยอินานอ (เอ..อยู่แห่งหนตำบลไหนน๊อ)
    สุรินทร์เจริญขึ้นมากจริงๆ เลย เส้นทางที่เคยเป็นหลุมบ่อ เส้นทางที่รถราคนรวยไม่อยากขับผ่าน เส้นทางที่เราเคยไปหาปลา หาผักและเคยไปกระโดดนำเล่น มันเปลี่ยนแปลงไปหมด คิดว่าหรูกว่าสุพรรณบุรีอีกนะคะ นี่ขนาดไม่เคยมีคนสุรินทร์เป็ฯนายกยังเจริญได้ปานนี้ หากมีคนสุรินทร์ขึ้นแท่นได้เป็นนายกรัฐมนตรีแล้วหละก้อ รับรองว่าคงมีหอคอยสูงกว่าหอไอเฟลเป็นแน่ แต่ตอนนี้ไม่อยากให้สร้างอะไรที่มันสูงใหญ่ ยกเว้นสร้างแปลงนา แปลงสวนผักลอยฟ้า (คิดสภาพลานจอดรถตามแด็คต่างๆ ของตึกนะคะ เอาตรงนั้นมาแบ่งเป็นแปลงทำนาข้าว มีท่อส่งน้ำ ทดน้ำ เอาดินมาถม ปรับสภาพดิน อุณหภูมิให้เหมาะสมแล้วปลูกข้าวปลอดสารพิษค่ะ

รถลา คงต้องลดลากันจริงๆ เพราะทุกวันนี้น้ำมันแขกมันแพงเอ๊าแพงเอา

เรามาช่วยกันคิดทีว่า

ทำอย่างไรต่อให้ของแพงทุกอย่าง รายได้ไม่ได้มีมากตาม เราจะอยู่ได้อย่างไม่เดือดร้อน

ช่วยออกความคิดเห็นหันเน้อ

16. koisung

อย่างน้อยๆก็ต้องทำใจตัวเองก่อนแหละค่ะคุณยาย ทำใจให้ยอมรับกับสภาวะปัจจุบัน (แต่บางทีก้อยก็ยังยอมรับไม่ได้ทั้งหมดนะเนี่ย เหอเหอ)

จะทำอะไรทีก็ต้องคิดก่อนว่าสมควรมั๊ย ไม่งั้นค่าใช้จ่ายต่างๆจะบานปลายได้ หุหุหุ

บ้านก้อยตอนนี้ก็ลูกค้าน้อยลงมากกกกกกกก เครียดมั๊ยก็เครียดนะ (เวลาไม่มีกะตังค์เนี่ย) แต่ทำไงได้ ก็คนเค้าไม่มีเงินมาทำ เช็คปั๊มทีบอกทำในงบสองพันบาทได้มั๊ย - -" อะไหล่บางตัวยังไม่ต้องเปลี่ยน แถมบางทีลูกค้ามาเจอตัวที่เสียราคาสูง (ตอนบ้านก้อยซื้อมาก็แพงอยู่แล้ว) ลูกค้าก็บอกว่างั้นไม่เป็นไร ขับไปก่อนแล้วกัน มีตังค์แล้วค่อยมาเปลี่ยน

เงินไม่หมุนมา แต่มีเงินต้องหมุนไป ตอนนี้ราคาเหล็กราคาปูนก็แพงหูดับ ที่ก่อสร้างตรงที่ใหม่ก็ยังไม่แล้วเสร็จ งื๊ออออ แต่ก็มีทางออกอยู่ ตอนนี้เลยได้แต่รอๆๆแล้วก็รอ

เอ๊ะ จะมาช่วยออกความคิดเห็น ไง๋ก้อยมานั่งบ่นซะเองล่ะเนี่ย - -" แหะๆๆๆ

คุณยายยย ก้อยไปว่ายน้ำมาด้วยล่ะค่ะ ว่ายอาทิตย์ละ 3-4 วัน อย่างน้อยๆก็ให้เส้นที่มันยึดๆได้ยืดๆมั่งเนาะ

17. DevilBitch

น้องก้อยเอายาต้มไหม วันนี้ยายไปเอามาจากหมอเณรสองห่อ เอาไปฝากลุงที่นับถือกัน แก้ป็นโรคกระดูกทับเส้น ลูกๆ พาไปรักษาเมืองนอกยังไม่ทุเลา เลยเอายาไม่ห่อละห้าร้อยบาทไปให้แก เพราะมีคนกินแล้วหายสนิทเลย[​IMG]

อิอิ...มาโปรโมทกิจการของครอบครัวนรกแตกหน่อยจ๊ะ ฉบับนี้มีภาพครอบครัวนรกแตกแห่กันไปแสดงความยินดีกับนายกเมืองพัทยาหนุ่มหล่อพ่อดัง (ลูกชายคนเล็กของกำนันเป๊าะค่ะ)

หากใครอยากรู้ว่าลูกสาวพระอินทร์เขียวอื๋อแค่ไหน ไปพัทยาไปหาตามแผงได้นะคะ หรือเข้าไปที่ออฟฟิสขอมาสักเล่มสองเล่มนะคะ (เอามาห่อกล้วยทอดง่ะ)

หนังสือของเราเมื่อก่อนทำกันแบบประหยัด เราลุยกันเองเลย ยายทำหน้าที่ตั้งแต่แม่บ้าน ยันผู้จัดการแถมเลี้ยงลูกๆ ไปด้วย กว่าจะมาถึงวันนี้ใช้เวลากว่าสองปี เริ่มจากเงินที่ไม่มาก หมุนเดือนละสองแสนกว่าต่อเดือน แต่ทุกวันนี้หมุนเดือนละกว่าสามล้านบาท พนักงานแทบจะไม่รู้ใครเป็นใครกันแล้ว เพราะเยอะขึ้น มีระบบขึ้น ยายเลยอยากให้นิตยสารพลังจิต.คอม โตขึ้นๆ มีโฆษณาเยอะๆ (จ่ายเงินด้วยนะคะ) และมีผู้ซื้ออ่านเยอะๆ ด้วยค่ะ

18. koisung

แฮะๆ มัวแต่บ้าเห่อต้นกระบองเพชร จนลืมอะไรๆไปหลายอย่างเลย

ขอบคุณค่ะคุณยายเรื่องยา แต่ตอนนี้ก้อยโอเคแล้วอ่ะค่ะ (ยกเว้นเรื่องกรรม...ที่ต้องรับต่อไป)

อยากย้ายไปอยู่กับน้าสาวที่บ้านโป่ง (จ.ราชบุรี) แต่ก็ห่วงแม่ ... ถ้าได้ย้ายไปก็ดีสิเนาะ ไปหาคุณยายได้บ่อยๆเลยนะนั่น อิอิ

อ้อ...หลังจากที่ก้อยพยายามส่งเมล์ให้ลุงตุ้ย แล้วก้อยไม่รู้ว่าทำไมลุงตุ้ยถึงไม่ได้รับสักที ไม่สบายใจเลยค่ะ ทำให้หนังสือต้องล่าช้าเนี่ย (ทั้งๆที่ทำงานส่งให้ตั้งแต่เนิ่นๆ)

หากไปสัมภาษณ์หลวงพ่อเมื่อไร แล้วถอดเทปเสร็จ ก้อยจะอัพโหลดไว้บนเวปส่วนตัว (ไม่มีพาสเวิร์ดให้ต้องกรอกนะคะ สบายใจได้ ฮี่ๆ) แล้วส่งทั้งเมล์และ SMS ลิ้งค์ให้ทั้งคุณยาย, ลุงตุ้ย และคุณนิภาภรณ์เลยนะคะ

รู้สึกไม่ดีเลยจริงๆ ที่ทำให้หนังสือล่าช้า เพราะ hotmail กับ yahoo เนี่ย ส่งงานไปตั้งแต่วันที่ 11 แล้วก็ส่งอีกรอบ 2 อาทิตย์ถัดมา (หลังจากที่เพิ่งรู้ว่าส่งรอบแรกยังไปไม่ถึงซะที - -")

งวดที่จะถึงนี้เอาใหม่นะคะคุณยาย....ว่าแต่ มีคำถามอ๊ะยัง? ส่งให้ก้อยได้เลยน๊า...ฟิตค่ะฟิต อยากไปสัมภาษณ์หลวงพ่อเร็วๆ ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

19. DevilBitch

ขอบคุณน้องก้อยนะคะ ไปพัทยาบ่อยช่วงนี้แต่ไม่ว่างไปกราบหลวงพ่อด้วยตัวเองเลย อยากไปดูแม่สปุ๊คนิคสาวคนนี้ด้วยแหละ(แหะๆ...)

เดี๋ญวเรื่องคำถามที่จะถามนั้น น้องกิ๊กกับน้องคมน์จะช่วยประสานงานไปทางน้องก้อยอีกทีนะคะ

ยายให้หมายเลขน้องก้อยไปกับสองคนนี้แล้ว อย่าตกใจนะคะหากมีเสียงหนุ่มหล่อที่หุ่นดี๊ดีพอๆ กับน้องก้อยนั่นแหละโทรศัพท์ไปหา

ช่วงนี้ฝนฟ้าเทลงมาเป็นระยะๆ

ยายผีป่าเป็นห่วงสุขภาพจิตของคนไทยเอามั๊กๆ

เพราะภาวะความตึงเครียดซีเรียสเรื่องการยังชีพและดิ้นรนเพื่ออยู่รอดของเรานี่เองทำให้เครียดหนักเมื่อเปิดทีวี วิทยุ สื่อต่างๆ เจอแต่เรื่องไม่เจริญเลย คนพุทธ คนไทยน้ำใจงาม รู้รักสามัคคีที่พยายามทำเพื่อในหลวงนั้น มันไม่มีใครทำจริงได้สักกี่คนเลย

เบื่อจังเลยที่ชักชวนและจ้างฝูงชนมาปลุกระดม มาตั้งม๊อบ

ไม่มีการให้โอกาสซึ่งกันและกัน ไม่ให้คำแนะนำที่จะช่วยให้ชาติเจริญ

มีแต่การหักล้าง

นี่น้ำมันมันขึ้น ข้าวของก็ขึ้น แต่รายได้คนมันไม่ขึ้น

ดีไม่ดีอีกไม่นาน

กิจการปิดไปอีกหลายเจ้า คนโดนขอร้องให้ทำงานฟรีหากยังต้องการมีงานทำ เหมือนที่เคยเกิดครั้งยุคฟองสบู่แตกโซ๊ะนะจ๊ะ

ยายเคยตอบคุณ Mali ไปเมื่อก่อนเลือกตั้งว่า

ท่านสมัครได้เป็นนายกคนต่อไป แต่จะเกิดกลียุค และยายเลือกพรรคพลังประชาชน เพราะว่าต้องการให้เข้าไปแก้รัฐธรรมนูญที่ทหารร่างขึ้น

และมันจะเกิดเรื่องวุ่นหนัก ถ้านายกเป็นคนพรรคพลังประชาชน เพราะพวกที่แอนตี้ทักษิณ เขาไม่ทำตามที่พูดว่า "ถ้าใครได้รับเลือกตั้ง ก็จะยอมรับตามนั้น" นที่สุด ไม่มีสัจจะ ไม่มีการให้โอกาส ไม่มีจิตใจที่ส่งเสริม มีแต่ย่ำๆๆๆ ให้จมไปหากไม่ใช่พวกตน

เขาถึงว่า พวกตนนั้นเลวอย่างไร ก็ว่าดี พวกคนอื่นดีอย่างไรก็ว่าเลว

เอาอย่างนี้นะคะ

เชิญพวกพันธมิตรเข้ามาเป็นรัฐบาลและบริหารประเทศเองเลยดีไหม

เราจะได้ดูว่า

เขาเก่งเหมือนปากไหม

เห็นไหมคะ คนเรามักทำอะไรเพื่อตนและพวกพ้องเป็

20. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ง่ะ.. ยาย เด๋วขันทีครองเมืองแล้วจะเกิดกลียุค [​IMG]