เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. พุทธสาวก

พุทธสาวก เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีปีใหม่ครับคุณยาย..ขอให้ร่ำรวยๆๆ... มีเงินเยอะๆๆ... นะครับ

2. paibula

paibula เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับยาย
    เอารูปบ้านมาลงครับ ยายช่วยดูให้ทีว่าที่เป็นดวงๆในภาพคืออะไรครับ
    รูปนี้ถ่ายปีกว่าแล้วตอนจะย้ายเข้ามาบ้านครับ
    รูปหน้าบ้านเดี๋ยวถ่ายมาใหม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2007
  3. paibula

paibula เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามยายอีกเรื่องนึงครับ
    ซื้อคอนโดไว้ยังสร้างไม่เสร็จ
    ยายช่วยดูให้ทีครับว่าห้องนี้เป็นยังไงครับ
    ห้องที่วงไว้นะครับ
    แล้ว ถ้าจะขายจะขายได้ไหม ครับ ขอบคุณครับ

4. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ซอรี่จ๊ะน้องคำอ้น หมดเรียบร้อยแล้วจ๊ะ ปู่ฯ ของแกน่ะ ตอนแรกกะว่าจะเรียกบรรดาลูกหลานปู่มาให้จองก่อนใคร แต่ทีนี้ปู่บอกว่า อย่าบอกใครส่วนตัว เพราะทุกคนที่จะได้ครอบครองเขาจะมาเอง อยากได้แต่ช้า(แกไม่รู้เหรอว่ายายมีระบบผ่อนส่ง อิอิ...) งั้นแกก็ขอปู่สิคำอ้นแต่ไม่รู้ว่าปู่จะสั่งให้ทำอะไรอีกไหม ไม่แน่น๊า อาจจะทำ แต่เป็นการทำเพื่อแจกฟรี แต่เมื่อไรไม่ทราบ

5. DevilBitch

ค่ะภาพที่เป็นวงตอนแรกยายคิดว่าเป้นฝุ่นค่ะ แต่พอจับพลังไปสักพัก เป็นดวงพลังของพระภูมิเจ้าที่ค่ะ และมีเจ้านางองค์หนึ่งด้วยจ๊ะ ดังนั้นเวลาเข้าอยู่จะให้คำปรึกษาอีกหนค่ะ ยายไม่รู้ว่ารอบๆ ทาวน์เวอร์น่ะมีอาคารสิ่งปลูกสร้างหรือแลนด์สเคปเป็นอย่างไรบ้าง ติดห้อยหนองคลองบึงไหม แต่จากมุนและตำแหน่งของห้องอยู่เป็นตัว แอล ดีค่ะ แต่ตกแต่งนี่ขอให้เน้นวัสดุที่เป็นโทนสีเขียว และลายไม้นะคะ ห้องนี้หากแต่งแบบโบราณแนวแอนทีคจะทำให้เราขลังมากขึ้นค่ะ เพราะเจ้าของที่นี้ดัง้เดิมเป็นเป็นผู้มีบุญวาสนาสูง อาจเป็นที่เคยเป็นบ้านหรือครอบครองระบบเจ้าขุนมูลนายด้วยสิคะ ดังนั้นท่านชอบแบบเก่าๆ ค่ะ หากสนใจนักออกแบบตกแต่งแบบมีครู คุณพี่อำนาจไม่ทราบว่าจะคิดแพงมากไหมน๊อ อิอิ...ก่อนอื่นต้องถามค่ะว่า จะไว้ใช้เพื่อพักอาศัยอย่างเดียวหรือว่าเพื่อทำเป็นออฟฟิสติดต่องานด้วยจ๊ะ อย่างบางท่านเป็นทั้งที่พักและคิดเรื่องงาน คือทำงานได้ที่นี่ด้วย ต้องตกแต่งตามการใช้งานค่ะ

6. DevilBitch

สิ่งที่ยายผีป่าเรียนรู้ตามวาระไปเรื่อยๆ ล่าสุดนะคะ

คือการวางอารมณ์ใจตัวเอง

การยอมให้ใครบางคนที่เขาคิดว่าเขาเป็นอย่างที่เขาเป็นภูมิใจในสิ่งที่เขาเป็น เขาอยาเป็นเสียดีกว่าไปขัดขวางเขาแล้วทำให้เขารู้สึกขัดอกขัดใจ

อย่างเช่น

ลูกสาวคนเล็กของยายผีป่าเค้าเกิดมาไม่ทันเห็นหน้าปู่ของเค้าเพราะปู่ตายด้วยอุบัติเหตุตอนเค้าคลอดได้สองเดือนและปู่ยังไม่เห็นหน้าหลาน

ปู่เลี้ยงแต่เจ้าเอริทกับเจ้าเกรซ คนโตกับคนรอง และรักเจ้าเกรซมากที่สุดเพราะ แต่เจ้าออมคนเล็กกัลับจินตนาการต่างๆ นานาว่าปู่เลี้ยงเค้ามา ปู่มาเข้าฝัน ปู่รักออมมากที่สุด

เจ้าเกรซพยายามบอกความจริงว่าปู่ตายตั้งแต่ยังไม่ทันเห็นออมเลย เจ้าออมก็เถียงคอเป็นเอ็น

ยายเลยต้องบอกเจ้าเกรซว่า

น้องเกรซจ๋า ปล่อยให้น้องเค้ามีความสุขกับสิ่งที่เขาอยากมีปู่ อยากเป็นที่รักของปู่นะคะ อย่าว่าน้องเลย เดี๋ยววันข้างหน้าน้องจะได้รู้ด้วยตัวเองล่ะค่ะ ต่อให้ไม่ยอมรับเรื่องจริง หากสิ่งที่น้องคิดมันทำให้น้องมีความสุข ปล่อยน้องไปนะคะ

อย่างเรื่องที่น้องออมไม่ชอบไปข้างนอกบ้าน เค้ามีความสุขที่ได้เล่นเป็นครูกับนักเรียนที่มองไม่เห็นตัว เกรซบอกว่าน้องบ้า แต่น้องออมเค้าบอกมีนักเรียนมาเรียนกับน้องออมจริง ขนาดแม่เอื้อมเดินผ่านกลางวงนักเรียนยังไม่ได้ ไปเหยียบนักเรียนน้องออมเข้า เราก็ เออ...ขอโทษทั้งครูออมและนักเรียนที่มองไม่เห็นตัวของลูกคนนี้

เอาเถอะค่ะ

ถ้าหลอกตัวเองหรือหลอนตัวเองแล้วสบายใจ ทำไปเถอะค่ะ

7. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ก้อยก็กำลังเรียนรู้ที่จะวางอารมณ์เหมือนกันค่ะคุณยาย

ตอนนี้สบายใจละ นอนตีพุงอ้วนๆได้สบายๆ เอิ๊กๆๆๆๆ

เมื่อคืนฝันจะว่าดีหรือไม่ดีก็บอกไม่ถูก รู้แต่ฝันเห็นชายชุดดำเต็มไปหมดเลย เหมือนเค้ากลับจากงานศพ พอดีมาเจอกันที่ร้านๆนึง

สารพัดจะฝันเลยเมื่อคืน ตื่นมาก็จำได้ไม่หมด - -" ความจำสั้นยังก๊ะปลาทอง เอิ๊กๆๆๆๆ

8. Starpegasus

Starpegasus เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    คุณ ยายผีป่า เป็นคนที่แปลกมากสำหรับผม ...
    - ตอนที่เข้า web นี้มาแรกๆ ได้อ่านข้อความของคุณยาย ก็เกือบจะหลงรักแล้ว ด้วยคำพูด สำนวน และอะไรหลายๆอย่างที่ไม่เหมือนใคร และตอบได้อย่างมีเหตุมีผล น่าเชื่อถือ..
    - มองไปที่รูป ก็นึกในใจว่า จิตใจของเขาก็คงจะสวยงามอย่างนางฟ้าในรูป
    - แต่พอได้ทราบอายุ บวกกับชื่อมีคำว่ายาย ทำให้จินตนาการไปถึงป้าแก่ๆ หน้าตาใจดี ใส่แว่น
    - แต่พอได้เข้ามากระทู้นี้ ก็เลยได้รู้อะไรหลายๆอย่างเพิ่มขึ้น

1. อยากถามว่าคุณยายทำบุญด้วยอะไรถึงได้มีคำพูดที่น่ารักอย่างงี้? (มีสติปัญญา หรือวาทศิลป์ที่จะพูดแล้วทำให้คนรักอย่างนี้)
    2. คุณยายทำบุญด้วยอะไรถึงมีคนรักมากขนาดนี้

ขอบคุณครับ...

9. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อานิสงส์ ของ การรักษาศีล 5
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->

คำว่า ศีล ได้แก่สภาพเช่นไร ศีลอย่างแท้จริงเป็นไปด้วยความมีสติ รู้สิ่งที่ควรหรือไม่ควร ระวังการระบายออกทางทวารทั้งสาม คอยบังคับกาย วาจา ใจ ให้เป็นไปในขอบเขตของศีลที่เป็นสภาพปกติ ศีลที่เกิดจากการรักษามีสภาพปกติไม่คะนองทางกาย วาจา ใจ ให้เป็นที่เกลียด นอกจากความปกติงดงามทางกาย วาจา ใจ ของผู้มีศีลว่าเป็นศีล เป็นธรรม

เราควรรักษาศีล 5

1. สิ่งที่มีชีวิต เป็นสิ่งที่มีคุณค่า จึงไม่ควรเบียดเบียน ข่มเหง และทำลายคุณค่าแห่งความเป็นอยู่ของเขาให้ตกไป

2. สิ่งของของใคร ๆ ก็รักและสงวน ไม่ควรทำลาย ฉกลัก ปล้น จี้ เป็นต้นอันเป็นการทำลายสมบัติและทำลายจิตใจกัน

3. ลูก หลาน สามี ภรรยา ใคร ๆ ก็รักสงวนอย่างยิ่ง ไม่ปรารถนาให้ใครมาอาจเอื้อม ล่วงเกิน เป็นการทำลายจิตใจของผู้อื่นอย่างหนัก และเป็นบาปไม่มีประมาณ

4. มุสา การโกหกพกลม เป็นสิ่งทำลายความเชื่อถือของผู้อื่นให้ขาดสะบั้นลงอย่างไม่มีดี แม้เดรัจฉานก็ไม่พอใจคำหลอกลวง จึงไม่ควรโกหกหลอกลวงให้ผู้อื่นเสียหาย

5. สุรา ยาเสพติด เป็นของมึนเมาและให้โทษ ดื่มเข้าไปย่อมทำให้คนดี ๆ กลายเป็นคนบ้าได้ ลดคุณค่าลงโดยลำดับ ผู้ต้องการเป็นคนดีมีสติปกครองตัว อย่างมนุษย์จึงไม่ควรดื่มสุรา เครื่องทำลายสุขภาพทางร่างกายและใจอย่างยิ่ง เป็นการทำลายตัวเอง และผู้อื่นไปด้วยในขณะเดียวกัน

อานิสงส์ของการรักษาศีล 5

1. ทำให้อายุยืน ปราศจากโรคภัยเบียดเบียน

2. ทรัพย์สมบัติที่อยู่ในความปกครอง มีความปลอดภัยจากโจรผู้ร้ายมาราวี เบียดเบียนทำลาย

3. ระหว่างลูก หลาน สามี ภริยา อยู่ด้วยกันเป็นผาสุก ไม่มีผู้คอยล่วงล้ำกล้ำกรายต่างครองกันอยู่ด้วยความเป็นสุข

4. พูดอะไร มีผู้เคารพเชื่อถือ คำพูดมีเสน่ห์เป็นที่จับใจไพเราะ ด้วยสัตย์ด้วยศีล

5. เป็นผู้มีสติปัญญาดีและเฉลียวฉลาด ไม่หลงหน้าหลงหลัง จับโน่นชนนี่เหมือนคนบ้าคนบอหาสติไม่ได้ ผู้มีศีล เป็นผู้ปลูกและส่งเสริมสุขบนหัวใจคนและสัตว์ทั่วโลกให้ มีแต่ความอบอุ่นไม่เป็นระแวงสงสัย ผู้ไม่มีศีลเป็นผู้ทำลายหัวใจคนและสัตว์ ให้ได้รับความทุกข์เดือดร้อนทุกหย่อมหญ้า

ศีล นั้นอยู่ที่ไหน มีตัวตนเป็นอย่างไร ใครเป็นผู้รักษาแล้วก็รู้ว่า ผู้นั้นเป็นตัวศีล ศีลก็อยู่ที่ตนนี้ เจตนาเป็นตัวศีล เจตนา คือ จิตใจ คนเราถ้าจิตไม่มี ก็ไม่เรียกว่าตน มีแต่กายจะทำอะไรได้ ร่างกายกับจิตต้องอาศัยซึ่งกันและกัน เมื่อจิตไม่เป็นศีล กายก็ประพฤติไปต่าง ๆ ผู้มีศีลแล้วไม่มีโทษ จะเป็นปกติแนบเนียนไม่หวั่นไหว ไม่มีเรื่องหลงหาหลงขอคนที่หา คนที่ขอ ต้องเป็นทุกข์ ขอเท่าไรยิ่งไม่มี ยิ่งอดอยาก ยากเข็ญยิ่งไม่มี

กายกับจิต เราได้มาแล้ว มีอยู่แล้ว ได้จากบิดามารดาพร้อมบริบูรณ์แล้ว จะทำให้เป็นศีลก็รีบทำ ศีลมีอยู่ที่เรานี้แล้ว รักษาได้ไม่มีกาล ได้ผลไม่มีกาล

ผู้มีศีล ย่อมเป็นผู้องอาจกล้าหาญ ผู้มีศีล ย่อมมีความสุข ผู้จักมั่งคั่งบริบูรณ์ สมบูรณ์ ไม่อด ไม่อยาก ไม่จน ก็เพราะรักษาศีลได้สมบูรณ์ จิตดวงเดียว เป็นศีลเป็นสมาธิ เป็นปัญญา

ผู้มีศีลแท้ เป็นผู้หมดเวรหมดภัย

ที่มา : คติธรรม คำสอน ของ องค์ท่านพระอาจารย์มั่น ภูริทัตตเถร

<!---

[​IMG]<b>ฝากข่าว จาก เว็บน่ารัก หน่อย ด่วนจี๋เลย !!! ใครที่คิดว่า วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2549 ว่างตอนเย็นๆ ละก้อ... มีบัตรชมภาพยนตร์ Bigmama 2 รอบพิเศษ ให้ลุ้นกัน 10 รางวัลๆ ละ 2 ใบ Click !!<b>[​IMG]
    -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

10. DevilBitch

ขอบคุณค่ะ...แหม...ทำไมเพิ่งเผยโฉมมาล่ะจ๊ะคนดี แอบอ่านนานไหมเอ๋ย อ่านกี่กระทู้ล่ะจ๊ะ อ่านครบหรือเปล่าน๊อ ถ้าอ่านแต่ต้นจนจบเนี่ย อย่าลืมไปหายาทานนะจ๊ะ

คือว่ายายผีป่าก็เป็นคนเหมือนทุกๆ คนล่ะค่ะ ไม่ได้ดีเด๋ไปกว่าใครๆ ศีลก็กระเจิงบ้างออกบ่อยจ๊ะ ยายไม่ใช่คนพูดเพราะอะไรหรอกนะจ๊ะ ออกจะปากจัดด้วยสิ ลองอ่านดีๆ นะคะ มีหลายหนที่ข้อเขียนของยายไปทำให้คนบางคนไม่พอใจ บางกระทู้ทำให้หลายคนสุขใจ

ยายผีป่าผ่านร้อนผ่านหนาวมามากพอสมควร ยายมองความจริง ทั้งที่สุข ที่ทุกข์ แต่เป็นสิ่งที่เราออกมาจากใจ ไม่เสแสร้ง นี่ล่ะมังจ๊ะที่ทำให้ทุกคนที่นี่รักยาย และหลายคนเกลียดยายเช่นกัน

มีอะไรเข้ามาคุยกับยายและเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่นี่ได้นะจ๊ะ เมื่อก่อนกระทู้นี้ฮอตมากเพราะสมาชิกไม่มากนัก ตอนนี้กระจายกันไป เพราะมีหลายกระทู้ที่เริ่มมีเรื่องน่าสนใจมากมาย แต่มีสมาชิกหลายคนค่ะ ที่ยังติดตามรออ่านยายผีป่า ติดตามดูความเป็นไปของยายผีป่า และมีหลายท่านค่ะที่คุยทางสายเสียส่วนมาก ทั้งเรื่องซีเรียสและสบายๆ แบบไม่ต้องเว่อร์จนหลุดค่ะ
    แม้ว่าหน้าบอร์ดของการเขียนตอบของยายผีป่าบ่อยครั้งที่ดูโอเวอร์แม่นบ๊อ

เอาล่ะค่ะ ...เวลาตอบนิ๊ดเดียว ไม่มีเวลพล่านตามแต่ล่ะกระทู้เหมือนก่อน

ขอตอบน้องสมาชิกที่ติดตามยายผีป่าเรื่อยมาอีกคนค่ะ

น้องคนนี้จะน่ารักกับเพื่อนๆ พี่น้องทุกคน น้องเป็นคนมองโลกในแง่ดีเสมอ นี่ค่ะที่ทำให้น้องดูเหมือนว่า อ่อนข้อเจงๆ...ใครอยากว่าอะไร บ่นอะไร น้องก็ไม่กล้างัดข้อเพราะรักษาน้ำใจ

มีครั้งหนึ่งที่น้องเค้าคอยรบเร้าให้ยายแนะนำวิธีปฎิบัติทั้งทางโลกและทางธรรมให้ เรื่องทางธรรมแน่นอนจ๊ะน้องอยากได้แบบอิทธิฤทธิ์ ยายก็พูดเรื่อยเปื่อยตามแนวของยาย น้องคงปลงแล้วว่า ...ยายผีป่าไม่เห็นจะสำแดงฤทธิ์อะไรเล๊ย

แต่ทีนี้น้องทำได้อย่างที่เรามุ่งหวังว่าสักวันน้องจะเข้าใจและได้สัมผัสจุดนั้นตามขั้นตอน และยายจะเน้นสอนให้น้องอยู่กับความเป็นจริงและเป็นไปได้และให้มีสติ มีปัญญารู้เท่าทันอารมณ์โดยเฉพาะอารมณ์และความต้องการที่เหมาะสมของตัวเอง

ยายก็อาศัยการตอบกระทู้ของยายนี่ล่ะเรียนรู้อารมณ์ตนเองและวัดผู้อื่นด้วย(เสื่อกเรื่องคนอื่นนี่ไม่ค่อยดีค่ะ แต่ถ้าเค้าอยากให้เราเสือก เราต้องรู้จักเค้าใช่ไหมจ๊ะว่าเค้าเป็นคนเช่นไร)

ยายจะบอกทุกคนว่า ไม่ต้องงมงายนับถือหรือเกรงใจยายผีป่า ไม่ต้องเชื่อยายผีป่าทุกกรณี ให้พิจารณาด้วยสติปัญญา หากยายผิดตรงไหน หรือเคืองตรงไหน แสดงออกมาเลย มีสิทธิ์คิดค่ะ

ยายจับความคิดน้องคนนี้ได้เมื่อไม่กี่วันแต่ว่าน้องเกรงยายจะเสียใจเลยไม่กล้าพูด จนยายต้องง้างใจ(ความนึกคิด) น้องออกมา และน้องยอมรับว่า มีเคืองคุณยายบ้างเหมือนกันล่ะ แต่ทีนี้เอามาพิจารณา ก็ปล่อยไป

นี่ล่ะค่ะคือสิ่งที่ครูบาอาจารย์ของยายใช้ทดสอบอารมณ์และสติปัญญาลูกศิษย์

น้องคนนี้นะคะ เบื้องบนยังชมผ่านยายมาเลยค่ะว่า

อีนางคนนี้มันได้ใจข้าฯ แล้ว มันไปโลด(ไปได้ดีทีเดียว) ทั้งทางโลกและทางธรรม แต่เอง(หมายถึงยาย) เปนผู้พี่มัน จักต้องนำมันดีๆ อย่าให้มันเหลิงหรือแหกคอกเหมือนเองนา

11. rija

rija เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณยาย ได้ตัวผู้4ตัวแล้วหรอค่ะ ดีค่ะ ว่าแต่ขอขมาแม่ว่าหรอค่ะ เป็นยังไงหรอค่ะ คุณยาย วัวของแม่รุ่งก็กะว่าคงจะคลอดคืนนี้ล่ะคะ รุ่งจะได้ไปขอขมามั่ง ทำไมต้องขอขมาค่ะ คุณยาย เราทำเค้าท้องเป็นกรรมหรอค่ะ

12. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

การสั่งสมบุญ นำมาซึ่งความสุข <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

แม้เมื่อถึงคราวคับขัน อย่างเช่น ในสภาวะเศรษฐกิจตกต่ำดังเช่นในทุกวันนี้ ผู้รู้จักหาบุญได้ รู้จักสั่งสมบุญไว้ และรู้จักใช้บุญเป็น ถึงจะได้รับความกระทบกระเทือนบ้าง ก็เป็นส่วนน้อย แม้จะตกต่ำบ้างก็ชั่วคราว ด้วยอำนาจกุศลผลบุญเขาย่อมสามารถจะกลับตั้งตัวได้คืนภายในระยะเวลาไม่นาน ดังสุภาษิตโบราณท่านว่า <o:p></o:p>
    ถ้าบุญมา ปัญญาช่วย<o:p></o:p>
    คนป่วยหาย คนหน่ายรัก<o:p></o:p>
    หากบุญไม่มา ปัญญาก็ไม่ช่วย<o:p></o:p>
    คนป่วยหนัก คนรักก็หน่าย<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    ทีนี้เราลองมาพิจารณาว่า ที่ชื่อว่า

13. DevilBitch

เย้...น้องรุ่ง ได้ลูกเจ้าทองคำขาวแล้ว ตัวเมีย แต่แม่พันธุ์ตาบอด คลออดเมื่อ 5 มกรานี่เองจ๊ะ หูบิดสวยมาก แถมมีติ่งคล้ายพู่ห้อยข้างซ้ายด้วยสิ ชื่อน้องเรียม เมื่อวานเด็กแถวบ้านจะมาเล่นกับน้องเรียม แม่มันมองไม่เห็น ได้แต่ฟังเสียง พอน้องเรียมไปใกล้ๆ แม่ดอกแก้วคงเข้าใจผิดคิดว่าเด็กๆ จะไปทำร้ายลูกมัน เลยเตะลูกเสียล้ม น้องเรียมเป็นแผลนิดหน่อย นี่ว่าจะเอายาเหลืองไปทาให้

เจ้าวัวตัวผู้ตัวหนึ่งมันกำลังเปลียวและตื่นคอกใหม่ หนีไปเข้าวันที่ 5 แล้ว ไปตามเจอก็หนีไปอีก เมื่อวานไปการาบหลวงพี่เล็ก ท่านบอกว่า ระวังวัวหายนะ ไอ้เรากลัวมันโดนเค้ายิงกิน หรือไปทำลายพืชชาวบ้านแล้วยายโดนปรับเงินอานแน่เล๊ย จะขอให้หลวงพี่ท่านสะกดให้มันนิ่งจะได้ต้อนกลับคอกได้ แต่พอท่านพูดว่า

ไอ้วัวตัวนี้มันวอนเสียแล้ว

ยายก็เลยไม่กล้าให้ท่านสะกดให้เพื่อนำมันมาเข้าคอกต่อไป

สัตว์โลกย่อมมีกรรมนำพา มีวาระกรรมเป็นเหตุ

14. DevilBitch

มีสาวน้อยคนงามสมาชิกเวบครวญคร่ำโทหายายหลังเที่ยงคืน

ยายจ๋า หนูมีปัญหา

เอาอย่างนี้นะคะ

ยายจะมาตอบ

แต่ช่วงที่รอคำตอบจากยาย สัก 4-5 วันนะจ๊ะ

เอาเวลานั้นดูอาการของจิตใจสาวน้อยไปก่อนนะจ๊ะ ยายไม่ว่างเลยค่ะ

นี่ก็เอาลูกสาวสองตัวมาร้านทำผมแต่งตัวจะไปเต้นที่งานโรงเรียนคืนนี้

ลูกยายก็ไม่เด่นไม่ดังหรอกจ๊ะ ดันไม่ขึ้น ก็เอาแค่เวทีบ้านนอกพอเป็นส่วนร่วมของชุมชนไปค่ะ คงไม่ดันขึ้นระดับประเทศหรอกจ๊ะ สงสารลูก

15. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    กลายเป็นกระทู้ตอบคำถามแฟนคลับไปแล้วเหรอเนี่ย อิอิอิ

16. rija

rija เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกทองคำขาวหรอค่ะ คุณยาย ดีค่ะทองคำขาวสายเลือดดีคะ เป็นวัวดีคุณยายค่ะ น้องเรียมเป็นตัวเมียนิ อิจฉาคุณยายจังเลยนะคะ ได้F1 มาทำพันธุ์แล้ว รุ่งก็ได้ตัวเมียเหมือนกันค่ะ ตั้งชื่อว่าน้องแพร ก็เป็นวัวบ้านธรรมดาคะ แม่มีศักดิ์เป็นหลาน บอยอุบล ไม่คอยสวยเท่าไรค่ะแต่ก็น่ารักค่ะคลอดเมื่อวันที่12นิเองค่ะ

17. DevilBitch

อิอิ...พ่อเอกสงกะสยว่าลืมเข้ากระทู้นานไปเลยจำไม่ได้ว่า ห้องของยายนี่สาระพัด(วาไรตี้) โดยเฉพาะใครอกหัก รักคุด หรือสัพเพเหระ รวมทั้งสาระทางโลก ทางธรรม ปนอยู่ที่ห้องนี้ล่ะ

ว้าว...น้องรุ่งก็ได้น้องวัวตัวเมียด้วย

วันนี้มีคนมาดูน้องเรียม เค้าบอกว่า ระวังหายนะตัวนี้ สวย สูงยาว บำรุงหน่อยนึงคาดว่ายิ่งงามจ๊ะ

ยังเหลือลูกหูอีก 2 จ๊ะ ขอให้เป็นตัวเมียทั้งหมดเถ้อ...

18. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    :cool: :cool:

ยายเป็นอับดุลไงพี่เอก
    ใครมีปัญหาอะไรก็ถามยาย ถามยาย

แป้งช่วงนี้งานเยอะมากค่ะยาย ทำไงดี
    เปลี่ยนงานช่วงนี้ดีมั้ยะเนี่ย เริ่มเหนื่อยแล้วแป้ง

19. DevilBitch

อืมส์...ไม่รู้ว่าลูกวัวของยายผีป่าคลอดแล้ว ลูกสาวของน้องชายอีกคนของยายผีป่าคลอดยังน๊า

เอ้ายายผีป่าจะรีบขวัญหลานสาวคนนี้ (น้องจ๊ะจ๋า) ด้วยอะไรดีน๊า

20. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ก็ตอนแรกๆ มีแต่ย้อนอดีตไล่ความหลังกันนี่นะ ทักทายกันประสาไม่ได้เจอกันมานาน สงสัยหลังๆ ขาดตอนไปหน่อย

งานหนักมากเหรอแป้ง งั้นงานหาข่าวตอนเช้าก็ให้คนอื่นทำสิ อย่างน้อยก็จะได้ไม่ต้องตื่นเช้ามากนัก

ยายจะมีลูกอีกคนแล้วเหรอ ขยันผลิตจังเนาะ อย่างว่าสามียายยังหนุ่ม แรงยังดี อิอิ