เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    หวัดดีค่ะคุณยาย วันนี้พาน้องสาวมาแนะนำให้รู้จักค่ะ ชื่ออ้นโกะ ค่ะ น่ารักไหมคะ กิกิกิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2006
  2. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
  3. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แวะมาบอกยายค่ะ ว่าอิจฉาคำอ้นกับ yeen จังเลย
    กำลังเดินทาง ยายอย่าลืมหุงข้าวเผื่อนะคะ
    อ้นบ่น หิว ๆ ๆ แต่เช้าเลยค่ะ

4. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ขอบใจจ้า แอนจ๋าา...แต่น้องสาวแอนนี่...น่าตาน่ากลัวยังไงไม่รู้เนาะ ไม่มีคำอธิบายเลย เหอะๆๆ ถ้าเห็นตอนมืดๆ คงจะตกใจเป็นลมไปเลยอ่ะจ้ะ...ฮ่าๆๆๆๆ

อืมมม..รักษาสุขภาพด้วยนะจ้ะ..เป็นห่วงน๊าาา อันโกะ...คิคิ

5. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

น้องคชภัช(ยอดชาย) ไปสะกิดคนแก่ว่ายังเล่าเรื่องทวดจอม ไม่จบ ก็จะมาจ้อต่อค่ะว่าทวดจอมเล่าว่าอะไร อย่างไร ฝึกอย่างไร แต่วันนี้นัดพาลูกๆไปเที่ยวค่ะ และจะไปเบิกตังส์ที่อำเภอที่ญาติธรรมส่งไปร่วมซ่อมแซมศาพ่อปู่ดำค่ะ จะได้มอบให้ทางคณะกรรมการของผู้ดำเนินการ จะถ่ายภาพตอนมอบ และอื่นๆมาใช้ชมค่ะ

รักษาสุขภาพน๊า อย่าเที่ยวไม่ระมัดระวัง ภัยเกิดได้ทุกเมื่อ อย่าประมาท

6. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี วันปีใหม่ไทยค๊า...สงกรานต์นี้ขอให้ทุก ๆ คน
    พบเจอแต่ความสุข และความเจริญ ยิ่ง ๆ ขึ้นไปนะคะ

7. DevilBitch

ขอความดีความสุข ความสมหวังจงบังเกิดแด่ทุกท่าน วันนี้ไปขอเกาะบุญคนอื่นเขา(อนุโมทนา และถวายปัจจัยสร้างวิหารทาน(โรงครัวและเจดีย์ เพื่อชำระหนี้สงฆ์ และละความอยากของตนพร้อมลูกๆ)

มีครอบครัวคนจีนมาทำบุญให้ญาติที่ตายไป พระเก้าองค์สวด โดยมีหลวงพี่เล็กนั่งองค์แรก หลวงพี่สมพงศ์เจ้าอาวาสนั่งรองมา

พอยายเข้าวัดไปได้ยินเสียงสวดมาจากอีกศาลา เลยตามเสียงไป ไปเกาะของทีเขามาถวาย เจ้าเฟริสกะคุณเล็กพริกขี้หนูรอภัตราหารท้องร้อง หิว หิว หิว อิอิ ยายกินแระ

หลวงพี่เล็กเทศน์เรื่องความกตัญญูของลูกหลานคนจีน เขาไม่มีทางตกอับเพราะมีความกตัญญู และรักกัน ช่วยเหลือกัน แม้ไม่เคยรู้จักกัน ขอเพียงเป็นเชื้อจีนก็ไม่ทิ้งกัน

แล้วท่านก็เทศน์เรื่องศีล จำได้แต่เล่าไม่ค่อยได้ เพราะเรียบเรียงไม่ถูก

วันนี้ก็ไปเป็นตัวตลกให้หลวงพี่เล็กขำยายผีป่าอีกง่ะ

เพราะหลวงพี่สมพงศ์บอก เอ้าเรากินข้าวยังล่ะ กินเสียนะ ที่ศาลาใหญ่ก็มีอีก

ยายผีป่าตอบ

หนูเพิ่งกินมาค่ะ แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวหนูห่อกลับ

หลวงพี่เล็กท่านเลยขำหัวเราะยายผีป่าแถมเออ ห่อกลับไปด้วยว่ะ

8. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    p'narng and took took kon...miss you mark mark ka...

p' narng......daew nu+ pai har na ka

9. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    สวัสดีน้องชมพู.... ตอนแรกนึกว่าจะไปถ้ำทะลุกับคณะของอ้นเสียอีก... แล้วตกลงจะไปหายายเมื่อไหร่กันครับ

10. DevilBitch

วันนี้คุยเรื่องน้องชมพู เห็นน้องฟ้าไปบอกหลวงพี่เล็กว่าน้องชมพูจะกลับเดือนมิถุนา ยายคิดว่าน้องคงกลับมางานคุณย่าใช่ไหม

เดี๋ยวคอยติดตามที่พวกเจ้าอ้นกะพวกที่มาตามหาคุณยายที่รักคะเล่าเรื่องที่ตะลอนไปนั่นไปนี่กับยายผีป่าและสี่แสบนะคะ สุดยอด ๆๆๆๆ น้องยอดต้องมาอีกนะคะ ใครอยากมานอนบนถ้ำทะลุ เดือนหงาย เจอดีทุกรายจ๊ะ ขนาดมานอนหนุ่มทั้งแปด(แถมเจ้าป้องนรกแตกอีกตัว) ยังเจอ เหอๆๆๆๆ

11. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

อารายว๊า ๆ ๆ

ทีผมไปมะเห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย ไม่มีเรื่องมาเล่ากะเขาอ่ะ ก็ไม่เห็นมีไรอ่ะ ตอนตี สามปวดฉี่ ก็ลงมาหาห้องน้ำ เดินหาตั้งนาน หลวงพี่ก็ไม่บอกว่าอยู่ลงไปด้านหลังของถ้ำชั้นแรก ไปถึงน้ำก็ไม่มีอีก ต้องไปตักเอาในบ่อ โอย ไปคราวหน้าต้องพาพี่เอื้อมไปช่วยกันทำห้องน้ำใหม่ล่ะมางเด่วคณะอื่นไปทรมานแย่

12. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

พวกคุณอ้นขึ้นเขาสบายเลย

กะไดเสร็จแล้วขึ้นกันง่ายเลยสิท่า ไม่เหมือนเมื่อก่อน ลื่นก็ลื่น ใบไม้มันเยอะ อันนี้ขึ้นไปแล้วปวดท้องก็วิ่งลงมาข้างล่างได้แป๊ปเดียว ใช่ป่ะ มีใครวิ่งลงมากันมั่ง

13. DevilBitch

พวกน้องๆที่มาพักบ้านยายผีป่าแยกย้ายกันกลับบ้านแล้ว บ้างก็ไปที่ชอบที่ชอบที่อื่นต่อ สงสัยที่กลับเพราะยายเลี้ยงอาหารว่างเพียบ หรือไม่ก็เพราะเดินตามใครสักคนเข้าห้องนอนที่บ้านยายผีป่า(พวกน้องๆคิดว่าคนง่ะ)แต่จู่ๆก็ไม่มีใคร

อิอิ นี่คือวิธีไล่แขกที่เจ๋งมั๊กๆเรย เหอๆๆๆๆ

14. rija

rija เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีค่ะ คุณยาย หวัดดีค่ะ ทุกๆๆคน ตอบคุณริน รุ่งปฏิบัติวิปัสนาสายหยุบหนอพองหนอค่ะ คิคิ แต่ไม่เท่าไรหรอก แค่ได้ปฏิบัติค่ะ คิคิ

15. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้พักนครปฐม 1 คืนครับยาย

พรุ่งนี้ผมกะเบิร์ดขึ้นรถจากนครปฐมไป สุพรรณฯ แล้วต่อจาก สุพรรณฯไป อุทัยฯ ..

....ก็อยู่ซักสองสามคืนครับ แล้วผมก็กลับสารคาม..เบิร์ดก็กลับหัวหิน..

....ขอได้รับความขอบคุณจาก คำอ้นพุงพลุ้ย

16. hexidecimal

hexidecimal เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    อย่าลืมของฝากนะ

17. DevilBitch

เจ้าเบริดกลัวผีที่บ้านยายผีป่าจนลืมเก็บเสื้อผ้าและหมอนใบงามที่อุตส่าหฺหอบหิ้วมาจากบ้านง่ะ โห!นี่ยายผีป่าสงสัยว่าต่อไปจะมีใครเสี่ยงตายมาบ้านยายผีป่าอีกไหมเนี่ย

ไฟล์ที่แนบมา:

18. DevilBitch

เออ ลืมตอบคุณพ้นไป น้องยอดมาตอบแทนยายผีป่า เรื่องที่ถามว่า ทำไมตอนที่คุณพ้นบวชพระ มีคนมาเคารพกราบไหว้ เอานั่นเอานี้มาถวาย
    พอสึกออกมาก็ไม่ยักกะกระทำเหมือนเดม

เอาที่หลวงพ่อพระมหาวีระ วัดท่าซุง ท่านเคยกล่าวไว้เรื่องสัทธาจริตนะคะ

สัทธาจริตนี่บางครั้งบางครั้งบางคราเราก็เป็นคนเชื่อยาก บางทีเราก็กลายเป็นคนเชื่อง่าย นี่มันเป็นอย่างนี้
    บางขณะมันไม่เหมือนกัน อารมณ์ของเราบางคราวใครพูดอะไรเข้ามาทั้งๆที่มันไม่เป็นความจริง แต่เหตุผลพอสมควร ลืมใช้ปัญญา
    ใคร่ครวญพิจารณาก็เชื่อเสียแล้ว ถ้าอารมณ์เชื่อมันเกิดบ่อยๆล่ะก้อ พระพุทธเจ้าท่านให้ใช้แบบนี้ ให้เจริญอนุสสติ ๖

คือ
    พุทธานุสสติ นึกถึงพระพุทธเจ้าเป็นอารมณ์ อย่างที่เราภาวนาว่า พุทโธ หรือ อรหัง
    ธรรมานุสสติ นึกถึงคุณพระธรรมเป็นอารมณ์
    สังฆานุสสติ นึกถึงคุณพระสงฆ์เป็นอารมณ์
    จาคานุสสติ นึกถึงการบริจาคเป็นอารมณ์
    สีลานุสสติ นึกถึงศีลเป็นอารมณ์
    เทวตานุสสติ นึกถึงความดีของเทวดาเป็นอารมณ์

นี่ระวังให้ดีนะ พระอย่าคิดว่าตัวเองเป็นเทวดา พระที่บวชเข้ามานี่ไม่แน่หรอก บางทีก็มีความดีเสมอสัตว์นรกก็มี
    ถ้าเราทำตัวไม่ดี มันก็มีความดีเสมอสัตว์นรก อย่าไปเทียบกับเทวดาเขา พระเคยพูดว่านี่ดี บวชเป็นพระแล้วเทวดาก็ไหว้
    อันนี้ไม่จริง เทวดานี่เขาไม่โง่เหมือนมนุษย์ มนุษย์พอเห็นพระโกนหัวห่มผ้าเหลืองแล้วก็ยกมือไหว้ เข้าใจว่าดี แต่เนื้อแท้จริงของคนที่
    โกนหัวห่มผ้าเหลืองอาจจะเลวกว่าสัตว์นรกธรรมดาก็ได้ แต่นี่เทวดาเขารู้อารมณ์ใจ หากว่าจิตใจของเราเลว เทวดาเขาไม่ไหว้ พรหมเขาไม่ไหว้
    ฉะนั้น พระพุทธเจ้าจึงทรงสอนให้มีการเจริญนึกถึงความดีของเทวดาเพื่อจะทำจิตของตนให้เกาะเข้าไปถึงเทวดา

นี่คนที่มีสัทธาจริตความเชื่อที่คิดว่าพระพุทธเจ้าท่านสอนจริง เราเชื่อจริงตามพระธรรมคำสั่งสอน ท่านให้ใช้อนุสสติทั้ง ๖ ประการตามที่กล่าวมา
    เจริญตามชอบใจ ชอบใจอย่างไหน ใช้ได้ทั้งนั้นใน ๖ อย่าง

19. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานซืนพี่อ้อยดูรายการถอดรหัส ช่อง i tv. เค้านำพระท่านหนึ่งซึ่งคนนับหน้าถือตาให้ความเคารพศรัทธาจำนวนมาก และท่านก็แต่งตำรา หนังสือธรรมะหลายเล่ม จนมีชื่อเสียงโด่งดัง แต่ปรากฎว่าเบื้องหลังมีพฤติกรรมมั่วสีกา จนลูกศิษย์จับได้ และยอมสึกไปโดยปริยาย พี่ดูแล้วน่าใจหายค่ะน้องเอื้อม ท่านอายูมากแล้ว แต่งหนังสือธรรมะก็เยอะ ทำไมถึงเป็นอย่างนี้ได้ พี่ไม่เข้าใจค่ะ จิตคนนี้แปลกน่ะค่ะ แก้ไม่ได้กับเรื่องความอยาก จะแวบขึ้นมาทุกขณะจิต การประคับประคองจิตให้อยู่ในกุศล นี้ยากน่ะค่ะน้องเอือม

20. DevilBitch

พี่อ้อยจ๋า อย่าคิดมากค่ะ พระกับสีกา ถ้าเป็นสมัยหลวงปู่มั่น ทวดบอกว่ามีเขตห้ามสีกาเข้าเลยค่ะ จะถวายอะไร จะมีทายกชายจัดการถวายต่อ

แม้กระทั่งพระกับพระด้วยกัน หรือพระกับผู้ชาย ยังต้องมีกฎข้อห้ามที่พระพุทธเจ้าบัญญัติไว้นะคะ

เราเรียกว่า นักจิตวิทยาชั้นยอดงัยคะ พวกนี้มีพรสวรรค์ อย่างยายผีป่านี่ ไม่ใช่ดีเด่อะไรนักนะคะ เอาความผิดพลาดของตัวเองมาสอนมาชี้แนะวอันนี้ดีหรือไม่ เคยเจ็บมา เลยไม่อยากให้คนอื่นเจ็บเหมือนเรา แต่อย่างว่าล่ะค่ะ คนสมัยนี้นิยมเปลือกนอกที่ฉาบทาอย่างดีปกปิดความเลวไว้

พระดีๆสมัยนี้มีเยอะค่ะ อย่างหลวงพี่เล็กท่านว่า

ไม่อยากดัง พอดังสตางส์มี สตรีมา

เอ...ว่าจะเข้ามาคุยเรื่องอะไรนี่ ลืมแระ เน็ตช้ามาก ตะกี้ลงไปทานข้าวมื้อแรกค่ะ ฝนตกลมแรง ที่ครอบกระเบื้องไปอีกสามสี่แผ่นค่ะ เฮ้อ ยุบหนอ พองหนอ