เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. mali

mali เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    คุณยายคะ ไปจุดธูปก่อน 3ทุ่ม ไม่กี่นาที ลังเลอยู่เพราะเกรงใจเบื้องบน และที่ขอ มันก็ออกจะคล้ายๆกิเลส คือห่วงบริวาร เขาทำงานให้เราเราก็รักเขาไม่อยากให้เป็นอะไรเลย เจอมาเยอะเหมือนกัน แต่ก็มีกิเลสว่าอยากให้หนักเป็นเบา
    วันอาทิตย์ที่ผ่านมา เหมือนรู้ตัวว่าช่วงนี้ไม่ค่อยดี ก็ไปใส่บาตรและซื้อปลาหมอไปปล่อย ปลาดันตายไปหลายตัวเพราะกัดกันในถุง เฮ้อ! คุณยายรักษาสุขภาพนะคะ ไอแค๊กๆ เหมือนกันเลย

2. mali

mali เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    คุณยายคะ ไปจุดธูปก่อน 3ทุ่ม ไม่กี่นาที ลังเลอยู่เพราะเกรงใจเบื้องบน และที่ขอ มันก็ออกจะคล้ายๆกิเลส คือห่วงบริวาร เขาทำงานให้เราเราก็รักเขาไม่อยากให้เป็นอะไรเลย เจอมาเยอะเหมือนกัน แต่ก็มีกิเลสว่าอยากให้หนักเป็นเบา
    วันอาทิตย์ที่ผ่านมา เหมือนรู้ตัวว่าช่วงนี้ไม่ค่อยดี ก็ไปใส่บาตรและซื้อปลาหมอไปปล่อย ปลาดันตายไปหลายตัวเพราะกัดกันในถุง เฮ้อ! คุณยายรักษาสุขภาพนะคะ ไอแค๊กๆ เหมือนกันเลย หัวเราะไม่ค่อยออก

3. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณนะคะ คุณรุ่ง...รินลำบากตรงที่รินไม่รู้ตัวเองง่ะ ว่ารินควรทำไงกะชีวิตดีค่ะ...อันนี้แย่ที่สุดเลยเนาะ..

4. iamgift

iamgift Active Member

สวัสดีนะค่ะคุณยาย แล้วก็พี่ริน อิอิอิ นั่งอ่านประสบการณ์ของพี่รินค่ะ เข้าใจความรู้สึกพี่รินเลย เพราะกว่าหนูจะเป็นปกติได้นี่ก็เกือบตาย กว่าจะเป็นผู้เป็นคนกับเค้าได้นะค่ะ กิฟท์ก็อาการหนักพอดู พอดีช่วงนั้นอายุ 19 ต้องดร๊อปเรียนไปเลย ปีกว่า เรียนหนังสือไม่ได้ พูดภาษาคนยังไม่ได้เลย กินข้าวก็ไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้เลย พอดีช่วงนั้นหนูขอพ่อไปถือศีล บวชชีพราหมณ์ อยู่หลายเดือนที่เพชรบูรณ์นะค่ะเป้นสำนักปฎิบัติธรรมตอนกลับพระต้องมาส่งหนูพร้อมทั้งแม่ชีอ่ะ มาอธิบายให้พ่อกับแม่ฟังว่าเราไม่ได้บ้า แต่สภาพที่พ่อกับแม่เห็นแม่บอกว่ามันเหมือนคนบ้าเลยอ่ะ

หนูมีสตินะค่ะตอนนั้นแต่แค่ประมาณ 20เปอร์เซนต์ หนูเอามือ บีบแขนพ่อบอกว่า ช่วยกิฟด้วยยยย ทำอะไรก็ไม่ได้เลย พ่อจะส่งโรงพยาบาลซะงั้นแต่ตอนนี้ พอจะเข้าใจอะไรมากขึ้นตัวหนูเองก็เริ่มจะยอมรับความจริง ตอนแรกรับไม่ได้เพราะว่า หนูจะแอนตี้สิ่งพวกนี้มากเพราะว่ามาหลอกเงินพ่อหนูอ่ะไปเป็นแสนๆ เลย แต่ตอนนี้ ทุกคนเข้าใจหมด พ่อ แม่ น้อง มีตัวหนูเองนี่ละที่บางครั้งก็ไม่ค่อยจะเข้าใจอะไร สับสนๆๆเหมือนพี่รินเลย ถึงขนาดว่าพอกลับไปเรียนได้ หนูเปลี่ยนคณะเลยน่ะ ตอนแรกเรียนมนุด-อิงค์ ย้ายเลยไปเรียนจิตวิทยาสังคม เพราะว่าอยากรู้ว่าอาการที่เกิดกับเรามันเป็นอะไรกันแน่ เราบ้าไปเอง หรือว่ามันเกิดอะไรกับเรา เพราะหนูเป็นพวกเด็กดื้อ แต่ตอนนี้ก็พอจะเข้าใจมากขึ้น ยิ่งได้ฟังคำแนะนำจากคุณยาย จากพี่ๆเพื่อนๆ ในเวปยิ่งทำให้เข้าใจ เพราะเมื่อก่อนจะอายคนอื่นมากไม่อยากให้ใครรู้เลยว่าชีวิตเราผ่านอะไรมา ทำไมต้องดร๊อปเรียนคนชอบถาม เลยบอกว่า ไปค้นหาตัวเอง นั่งอ่านเรื่องของพี่รินก็คล้ายๆเรื่องตัวเอง

เคยฝันครั้งนึงว่า ขึ้นไปข้างบน มีเหมือนพระมหากษัตริย์นั่งอยู่บนแท่นมีกิฟนั่งอยู่ข้างนึงอีกข้างนึงก็เป็นผู้หญิงอีกคนนึงแต่งตัวสวยมากๆ แล้วเค้าก็บอกว่าให้หนูใส่ชุดขาว สวดมนต์ นั่งสมาธิ ไม่ติดต่อกับเพื่อน ไม่ใช้โทรศัพท์มือถือประมาณว่าจะให้หนูตัดทางโลกไปเลย แล้วในฝันหนูก็เถียงๆๆๆ เค้าบอกไม่ได้นะ หนูเป็นคนเป็นมนุษย์จะให้หนูทำแบบนั้นทีเดียวได้ไง หนูก็ร้องๆๆ แล้วคนที่นั่งบนแท่นเหมือนพระมหากษัตริย์เลยอ่ะ ก็บอกว่าได้ งั้นลงไปอยู่ด้วยกัน แล้วหนูก็สะดุ้งตื่นอ่ะ บ่นมาซะนานแต่ถึงยังไง หนูก็ไม่ค่อยจะเข้าใจอะไรพวกนี้หรอกเพราะหนูก็ยังไม่ได้ปฏิบัติไปถึงไหน ที่ไปบวชก็คิดเหมือนคนทั่วไป ถือศีล บวชธรรมดาเลยสงบจิตใจประมาณนั้นไม่รู้เรื่องพวกนี้เลยค่ะ แต่พอเข้ามานั่งอ่านนั่งดูในเวป ก็ทำให้รู้ให้เข้าใจอะไรมากขึ้น บางครั้งอึดอัด ไม่รู้จะพูดอธิบายอะไรให้ใครเข้าใจ ให้ใครฟัง คราวนี้ถ้าสับสนหรือติดขัดอะไรก็จะเข้ามาขอคำแนะนำ จากคุณยาย จากเพื่อนๆ พี่ๆ ในห้องนี้ บ่นเรื่องของตัวเอง มายาวนานละ อิอิ

คุณยายค่ะ หนูอยากรู้ว่า ถ้าเราปฎิบัติ สวดมนต์ นั่งสมาธิ เราจะกลับไปเป็นปกติเหมือนเดิมได้ไหมค่ะ หนูอยากเป็นกิฟท์คนเดิม ปกติ ไม่รับรู้อะไร ใช้ชีวิตเหมือนคนอื่นทั่วไปแต่เราก็ยังทำความดีๆไปเรื่อยๆ สะสมบุญบารมีไปเรื่อยๆ ถือศีลอะไรแบบนั้น หรือว่า ไม่ได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2006
  5. rinnn

น้องกิฟ เหมือนพี่จรืงๆด้วยค่ะ..พี่ไม่อยากเป็นแบบนี้เลย พี่ก้อไปบวชชีพรามณ์มาพักนึง ปีไหนไม่รู้จำไม่ได้ละค่ะ เลยรู้สสึกสงบนิ่งหน่อย แต่ตอนนี้เอาอีกละ..พี่อยากรู้จังค่ะ ว่าคืออะไร ที่อยู่กะพี่เนี่ยค่ะ..ใช่เนาะ ถ้าคนที่เค้าไม่เกิดกับตัวเองเค้าจะหาว่า เราบ้า..พี่ก้อคุยเรื่องนี้เฉพาะกะคนที่เข้าใจค่ะ..พี่ไม่อยากเป็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ มันสับสนจริงๆๆ ไม่รู้จะทำยังไงค่ะ

6. iamgift

เคยมีพระแนะนำค่ะพี่ริน บอกว่า ให้ปฎิบัติ สวดมนต์นั่งสมาธิ บอกหนูแค่นี้ละ หนูก็ทำนะค่ะ เพราะเวลารู้ตัวเองว่าเริ่มไม่ปกติแล้วคือมันจะพูดไม่ชัด หนูก็จะเริ่มรู้แล้วว่ามันมีบางอย่าง หนูอึดอัดบ่อย หนูหาทางแก้เองอ่ะ คือจะไปนั่งหน้ากระจกแล้วพูดกับกระจกเพราะเรามองไม่เห้นอ่ะว่าอะไรมาอยู่กับเรา หนูก็มองกระจก เหมือนคุยกับตัวเอง เจอเวปนี้หนูจะมาระบายอย่างเต็มที่เพราะอึดอัด เจอคนเข้าใจก้รู้สึกดี ว่าเราไม่ได้บ้าอ่ะ ยังไงพี่รินก็ยังมีหนูที่ฟังเรื่องของพี่รินอีกคนนะค่ะ สับสนเน๊าะ สับสนจิงๆ

คุณยายขา หนูอยากเจอคู่แท้ เค้าคงไม่อยากให้หนูมีคู่คล้ายๆพี่ริน แต่ถ้าหนูทำตัวดี ปฎิบัติ สวดมนต์ นั่งสมาธิ ไม่ดื้อ ช่วยจิตวิญญาณตามที่ สัมผัสได้หรือไร แบบนี้ เราก็ดำเนินชีวิตได้ปกติเหมือนคนทั่วไปใช่ไหมค่ะ หรือเราต้องขอ อะค่ะ รู้สึกจะเน้นจังเรื่องพวกนี้ พยายามหาบ่วงให้ตัวเองอะนะ อิอิ คือแบบ ตอนนี้23เองอยากตามหาความฝัน 26-27 ค่อยเริ่มหาความจริงได้ไหมอะค่ะ

7. rinnn

ค่ะ ทั้งคนทั้งพระ ก้อบอกพี่ให้ปฏิบัติแล้วพี่จะรู้ด้วยตัวของพี่เอง..แต่บางทีพี่ท้อค่ะ พี่ไม่ได้ทำต่อเนื่องด้วย...เพราะพี่คิดเองนะคะว่า..ทำแล้วไม่เห็นมีไรดีขึ้นมาให้พี่เห็นเลย
    พี่หมดกำลังใจค่ะ..คือ พี่อยากรู้ด้วยน่ะว่ามีจริงมั้ย..ถ้าจริงๆช่วยทำอะไรบางอย่างก้อได้ที่ทำแล้วให้พี่รู้สึกว่า เออ ใช่เนาะ มีจริงๆด้วยอะไรแบบเนี้ยค่ะ เพราะบางอย่างพี่ก้อเชื่ออยากค่ะ..แต่ก้อมีหลายอย่างที่เกิดขึ้นแล้ว แต่พี่อยากเห็น อยากรู้แบบจะๆ เลยอ่ะจ้ะ ...อีกอย่างเรื่องมีแฟนที่พี่รู้มาของพี่นะคะ เค้าจะหาให้อ่ะ เค้านี่คืออะไรที่มองไม่เห็นนะคะ..ถ้าเค้าไม่ชอบเค้าจะปัดออกค่ะ..แต่เราต้องปฏิบัติด้วย เคยมีคนบอกให้พี่จุดธูปไหว้บอกเค้าค่ะเหมือนกับเราขอเค้า..พี่ก้อไม่รู้เหมือนกันค่ะ ยอมรับว่า สับสนมากๆ เหนื่อยใจ แล้วก้อท้อด้วยค่ะ...อืมมม..ขอบใจนะจ้ะ น้องกิฟ ที่เราเข้าใจกันเนาะ..อิอิ

8. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    รอซากุระบานนี่แสดงว่าอยู่ญี่ปุ่นใช่มั้ย อยู่เมืองไหนจ๊ะ กิกิกิ แล้วทำไมกลับบ้านตอนซากุระบานล่ะ เมื่อตอนแอนอยู่ที่โน่นกลับบ้านก่อนซากุระบานกลับไปอีกทีก็ซากุระโรยแล้ว ไม่ค่อยจะทันดูดอกไม้สักที 555

9. anko

หวัดดีจ้ะริน อันนี้เป็นเหมือนกัน แอนก็เป็นคนที่พูดอะไรตรงๆ ไม่คือไม่ แล้วเป็นคนเก็บอารมณ์ไม่ค่อยอยู่ด้วย รู้สึกอย่างไรออกที่สีหน้าหมด 555 คุณแม่ก็คอยเตือนมาตลอด ก็รู้ตัวนะว่าไม่ดี ก็พยามปรับปรุงตัว อะไรที่พูดไปแล้วไม่ค่อยจะก่อให้เกิดผลดีก็เงียบๆไว้ดีกว่า แต่ในบางสิ่งบางอย่างที่เตือนได้ก็เตือนกันไป....ค่อยๆฝึกตัวเองฝึกจิตตัวเอง เดี๋ยวนี้ดีขึ้นเยอะแล้ว กิกิกิ

อันนี้ก็คล้ายๆกับที่บ้านแอน ครอบครัวคนจีนอยู่กันแบบครอบครัวใหญ่ ลุงป้าน้าอาอยู่ด้วยกันหมด ก็เลยกระทบกระทั่งกันตลอดเวลา ลูกๆหลานๆก็อายุไล่ๆเลี่ยๆกัน แอนโดนเปรียบเทียบกับลูกพี่ลูกน้องมาตลอดตั้งแต่เด็ก เพราะพี่ๆเค้าเรียนเก่ง เคยโดนอาว่าโง่จนแม่ไม่พอใจด้วย เมื่อก่อนแอนก็ไม่ลดลาวาศอกเลย เค้าว่ามาเราก็เถียงกลับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เอาละ อยากพูดอะไรอยากว่าอะไรก็ช่างเค้า ไม่ยุ่งด้วยดีกว่า ไปฟังไปเถียงไปคิดกับสิ่งที่เค้าพูดเรื่องมันก็ไม่จบสักทีแถมเรายังไม่สบายใจด้วย แต่ถ้าเรื่องเกิดกับพ่อกับแม่ แอนก็ไม่ค่อยอยากจะยอมสักเท่าไร ก็คอยปกป้องท่าน แล้วก็บอกท่านว่าช่างเค้าเถอะเค้าเป็นของเค้าอย่างนั้น....

10. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สมาชิกใหม่ชื่อ ขุนท้าว ขอสมัครเป็นสมาชิกแฟนคลับคุณยายผี และขอฝากตัวกับสมาชิกในแฟนคลับด้วยครับ (bb-flower

11. rinnn

โอ่ยยยยย....แอนจ๋า..เมื่อก่อนรินก้อสู้ตายค่ะ ญาติๆนี่ใครว่ามา ตอบโต้กลับหมดค่ะ..รินเป็นคนไม่ยอมคนอ่ะ ถ้ารินไม่ผิดนะคะ แต่ถ้ารินผิดรินจะขอโทษค่ะ..แต่ตอนนี้ใครอยากพูดไรพูดไป ไม่สนละค่ะ เพราะล้มแล้วต้องลุกได้..แต่อย่ามาว่า พ่อแม่ ริน ก้อแล้วกัน..คิคิ..ดีจังมาห้องคุณยายแล้วเจอคนที่เหมือนๆกัน..ดีใจที่ได้รู้จักนะคะ แอนจ๋าา...

12. rinnn

พี่คะ พี่ดูได้จากนี่ก่อนก้อได้นะคะhttp://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=32936
    สวยดีๆๆค่ะ..คิคิ

13. iamgift

ทำไมมันเหมือนกันหมดเลยอะค่ะ เรื่องคู่ก็แบบนี้อ่ะ เหมือนจะเลือกให้อ่ะ ใครไม่ดีหรืออะไรยังไงมันจะเบี่ยงไปเองไปคนละทางเลย ไอ้คนที่เราว่ามันจะดีมันก็ไม่ได้มันเหมือนจะมีอะไรมาให้รู้ว่าไม่ใช่ละ หนูก็เริ่มจะเฉยๆแล้วนะค่ะเรื่องนี้ แอบปลง ความสงสัยของพี่รินที่อยากรู้ว่ามีจิงไหม ไม่ต่างกับหนูเลยน่ะ หนูประเภทแบบ อยากเห้นมานั่งคุยต่อหน้าดิจะเชื่อ อิอิ ลองของอ่ะหนู ลองกับตัวเอง ว่ารู้จิงดิ ช่วยได้จิงหรอ ประมาณนั้น แต่ตอนนี้เริ่มจะเชื่อบ้างเหมือนกัน เพราะเริ่มจะเห็นกับตาบ้างแล้ว อึ้งเหมือนกันหนูอ่ะ เลยไม่กล้าดื้อ แอบกลัว เพราะมันมองไม่เห็นอ่ะ ท้อนี่บ่อย ร้องไห้นี่บ่อย สับสนตลอด คนอื่นก็จะมองว่าเราโลเล เหมือนมี 2คนในร่างเดียว อะไรก็ไม่เอาสักอย่างไรแบบนี้ สับสน เหนื่อยเน๊าะ พี่ริน เอาเป็นว่า หนูจะทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้อ่ะพี่ริน เรียนรู้กับมัน พยายามทำความเข้าใจสิ่งที่เกิดขึ้น เรียนรู้กับตัวของตัวเอง ไม่เข้าใจไรก็มาถามพี่ๆในเวปนี่ละ ดีใจที่มีคนคุยเข้าใจ อิอิ

14. anko

เช่นกันจ้าาาาา
    อิอิอิ แอนก็เป็นประเภทพ่อแม่ข้าใครอย่าแตะเหมือนกัน แต่ถ้าบ่อยๆเข้ามันก็น่าเบื่ออ่ะ ปล่อยเค้าไปดีกว่าเพราะเค้าคงไม่พัฒนาตัวเองแล้ว อโหสิให้เค้าไปดีกว่า 555

15. rinnn

โหวววววว....เหมือนกันจริงๆด้วยค่ะน้องกิฟ..แปลกจังเนาะ พี่ก้อร้องไห้จนไม่รู้จะพูดว่าไงล่ะค่ะ เรื่องสับสนนี่ทุกวันนี้ก้อยังเป็นอยู่ค่ะ
    ที่พี่อ่านๆมา เราเป็นเหมือนกันเลยค่ะ น้องกิฟ..แล้วพี่ก้อเป็นพวกชอบลองของเหมือนกันอ้ะ ก้ออยากรู้ว่ามีจริงมั้ย..แปลกจังค่ะ ทำไมเราเป็นเหมือนกันเลยง่ะ..

แล้ววันนี้คุณยายยังไม่มาเลย..ไปไหนเอ่ยยยยย..คุณยายที่รัก..

16. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคุณยาย และทุกท่านครับ

ยายครับวันนี้ 28/03/49 เที่ยงกว่าๆ ผมโอนเงินไปให้พี่สาวเพื่อโอนเงินไปร่วมทำบุญแล้วทั้งสองแห่งคือทอดผ้าป่าสร้างบันไดนาคราชและกับหลวงพี่เอก รายละเอียดผมไปโพสแจ้งไว้ที่ห้องนั้นๆ แล้ว

จะมาบอกยายว่าผมให้พี่สาวผมส่งธนาณัติ ไปให้ยาย 500 บาท อีกสองสามวันก็คงจะส่งไปให้ยายได้ เอาไว้ซื้อขนม ข้าวต้มให้น้องๆ กินกันหรือจะใช้อะไรก็แล้วแต่ยายน่ะครับ (ผมก็ไม่ได้มีเงินทองมากมายหรอกครับ แต่อยากช่วยยาย อยากเป็นกำลังใจให้ยายอีกทางหนึ่ง กองทัพต้องเดินด้วยท้องผมเข้าใจ..ว่าไปนั่น ผมเนี่ย..แฮ่ะๆ) แล้วจะให้พี่สาวผมโทรไปแจ้งอีกครั้งน่ะครับเมื่อโอนแล้ว สวัสดีครับ

เออ วันนี้สาวๆ สาวริน สาวกิ๊ฟ สาวแอน ได้เพื่อนคุยกันแล้วก็คงจะสบายใจมากขึ้นมีคนที่พบเหตุการณ์คล้ายๆ กันคงคุยกันง่าย ก็ดีครับ กำลังใจน้อยลงเมื่อไหร่ หายไปเมื่อไหร่ มาเบิกกับผมได้ อันนี้มีเยอะ มีเยอะกว่าเงินมากๆๆ

17. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะน้องดร และขอบคุณด้วยในน้ำใจ ฝากทักทายพี่สาวและครอบครัวด้วยนะคะน้องดร รีบๆกลับมานะคะ เดี๋ยวสาวยุ่นดึงไว้ คนที่รอทางเมืองไทยจะงอนน๊า

อิอิ เดี๋ยวปล่อยสาวๆคุยกันไปก่อน ยายจะทำธุระก่อน และคุณมะลิจ๊ะ เดี๋ยวคืนนี้อีกรอบค่ะ

18. rija

rija เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนรุ่งนะ คิคิไม่มีเทวดารึว่าผีอยากมาอยู่ด้วยเลย ไม่มีใครอยากคบ คิคิ เห็นประสบการณ์แต่ล่ะคนล่ะ ฮึม... ยากจังนะ แต่ก็ดีน่า ได้เพื่อนแล้วนิน่าทุกคน คุณจะไม่เดียวดาย คิคิ ขอให้มีความสุขทุกคนนะคะ

19. rinnn

แต่ถ้ารินเลือกได้นะ..รินอยากเป็นแบบธรรมดาค่ะ ไม่ต้องมีไรพิเศษ..เป็นแบบรินเนี่ย..ไม่ดีเลยค่ะ

20. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ก็อย่าคิดสิว่าเราแตกต่าง คิดเพียงแต่ว่าเรามีอะไรที่คนอื่นอาจสัมผัสไม่ได้ เมื่อก่อนนั้น ยายเคยคิดว่าตัวเองเพี้ยน ประหลาด แต่ตอนนี้ยายคิดว่า เจอแต่คนหลอก ผีที่คบหามาไม่เคยหลอกเรย ดีจังเลยพวกเรามีเพื่อนผีมาคบหา น้องรุ่งอยากมีเพื่อนเป็นผีกะเค้าไหมจ๊ะ ก็ลองๆทำจิตให้นิ่งๆสิจ๊ะ อยู่ลำพังบ่อยๆ

ขอตัวก่อนนะคะ มีเรื่องต้องคุยกับเพื่อนต่างมิติก่อน แหะๆ (ไม่สบายง่ะ เลยแผ่วๆไปหน่อยช่วงนี้ อย่าว่ากันเน้อ) คุยกันทักทายแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันไปก่อนนะคะ