เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมยุ่งๆนิดน่ะครับ

ว่าจะเปิดรอบใหม่ต้องค้นของกันก่อน

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมแก้คำผิดและเพิ่มเติม บางข้อความ อยากจะให้ชัดเจนเรื่องตะกรุด หมาจักร เพราะบอกตามตรง การลง การทำอาจจะมีเยอะ แต่ที่บารมีถึง และ ทำได้ผลมีน้อย ลองมาหลายอาจารย์ จะไปแนว คงกระพัน ซ่ะมากกว่า กลายเป็นของร้อนไป

ตะกรุดมหาจักพรรดิ์ จริงๆไม่ใช่ เป็นแนวคุณพระชั้นสูง ( มาก ) ห้อมล้อม ด้วยเทพยดา ครูบาอาจารย์ ช่วยกันหนุน

ตะกรุดมหาจักพรรดิ์ ของหลวงพ่อทรง สายรายงานว่า เรียนมาจากสาย หลวงพ่อ เทียม วัดกษัตราธิราช ต้นตำหรับ ตะกรุดมหาจักพรรดิ์ แบบเต็มสูตรเลย หายากมาก

คนเราบางทีคุยกันแต่ จิต สมาธิ ลืมคุยเรื่องบารมี ของเก่า บางองค์ท่านเรียนมาเหมือนกัน แต่บารมี ไม่เท่ากัน ของเก่าไม่เหมือนกัน ทำของเหมือนกัน แต่สรรพคุณไม่เหมือนกัน ไม่ถึงกันว่าง่ายๆ เลยต้องใส่ที่ตัวเองถนัดเข้าไปอีก พวก คงกระพัน แคล้วคลาด

บารมีของหลวงพ่อทรงด้านตะกรุด โดยเฉพาะ ตะกรุดมหาจักรฯ มีมาก และ ถึงต้นวิชา ทำให้การทำ การเสก ไม่ต้องมีพิธีรีตรอง ตั้งเครื่องเซ่นราชวัตร ฉัตรธง มากมาย เพราะตั้งกันมาแต่โบราณ อดีตชาติ อลังการแล้ว มายุคนี้ใช้ได้เลย อ้างบารมี ใช้ได้เลย ส่วนวิชา ก็สำเร็จกันมาแต่อดีตชาติ ชาตินี้มาเรียน บอกปั้ป ทำปั้ป จบเลย ใช้ได้เหมือนชาติที่แล้ว แต่บารมีอาจจะมากขึ้นเพราะบำเพ็ญเพียรในผ้ากาสาวพัตตร์ มามากขึ้น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ และ มากขึ้น และที่สำคัญ หลวงพ่อ ท่านไม่ได้ไปไหน คอยช่วยศิษย์ท่านให้ไม่เจ็บไม่จนอยู่

ใครพอมีกำลัง ให้หาตะกรุดมหาจักรของหลวงพ่อทรงแทนของเก่า เพราะบอกตามตรงทำ วัดทำมาเยอะน่ะครับ หลักพันดอกแน่นอน ของศูนย์ทำมา ๔๐๐ กว่าดอก พระ ล เป็นคนลง หลวงพ่อลงปิด

หลังจากนั้นมีอีก หลายพระช่วยกันลง หลวงพ่อ ลง ปิด มุม แป็ปเด๊ยวเสร็จ เอาไปม้วนมาให้เสกได้ มีหลายขนาดประยุคเล็กใหญ่ เล็กที่สุดขนาด สามนิ้วก็มี เป็นแผ่นบูชาก็มี แต่ส่วนใหญ่จะขนาด ๕ นิ้ว ทำด้วยตะกั่ว

ตะกรุดมหาจักรนี้ บูชาที่บ้านก็ดี ใช้หนุนดวงชะตา เจ้าของ และ กันได้ทั้งบ้านครับ

ใครไม่เชื่อ ต้องลองเองครับ ตอนหลวงพ่ออยู่ท่านแนะนำให้แขวนคอด้วยซ้ำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2015
  3. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่พี
    ผมตามอ่านอยู่เรื่อยๆ ครับ แป๊ปๆ ก็เลย 3000หน้าแล้วครับ
    ยินดีด้วยครับผม :)

4. พี เสาวภา

อ้อ จริงด้วยครับ มากันไกลเหมือนกัน

5. พี เสาวภา

อ้อลืมเน้น พี่น้องบ้านเหรียญบิน ว่า จำโค็ด ท ไม่มีหัวไว้น่ะครับ ชัดเจนเพระาตอกบนตะกั่ว และ จำขนาดไว้ให้ดีน่ะครับ....จำได้แม่นยำ รอดตัวแน่นอนครับ

6. พี เสาวภา

หน้า ๒๓๙๐

7. พี เสาวภา

คำถาม

สวัสดีครับ พอดีกระผมกำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับการเขียน อุณาโลม และเห็นว่าการเขียนอุณาโลมนั้นมีสองแบบคือ แบบที่ส่วนมากจะพบเห็นได้เป็นปกติคือ เวียนขวา และแบบที่ไม่ค่อยจะได้เห็นสักเท่าไหร่คือ เวียนซ้าย กระผมบังเอิญไปพบโพสของท่านในเว็บพลังจิตนี้( http://palungjit.org/threads/f127/f127/f127/เ�...2347.2390/ )ท่านได้กล่าวถึง อักขระยันต์ ของหลวงตาเล็ก ซึ่งอุณาโลมที่ท่านกล่าวถึงนั้นมีทั้งแบบ เวียนขวา และแบบ เวียนซ้าย กระผมจึงขอรบกวนท่านช่วยชี้แนะความแตกต่างของการเขียนอุณาโลมทั้งสองแบบนี้ให้ทราบด้วยเถิดว่า มีความนัย หรือความแตกต่างกันเช่นรัย ขอให้เป็นทานแก่ผู้ไม่รู้อย่างกระผมด้วยเถิดขอรับ

ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้า

สายๆผมมาตอบน่ะครับ จะยาว แต่ที่ผมเอามาเขียน เพราะมีคนเขียนเรื่องหลวงปู่พระครูบุญศรี ตามแนวเขา อ้างโน่น อ้างนี่ ผมเลยเอาวิชาบางอย่างท่านมาโชว์ พร้อมกับลายมือ ที่มาโชว์ เอามาเขียนว่า เขาเรียก

อุณาโลม ( อดีต ยาวมาก มาจาก คำบาลี ว่า อุณา ก็ได้ )

ไม่ใช่ นะ คนล่ะอย่าง ลงคนล่ะวิธี แค่เรียกชื่อพื้นฐานก็ผิดแล้ว อย่าไปเขียนวิชาไสยศาสตร์ให้ใครฟัง ใช้คนล่ะอย่างคนล่ะความหมาย เดี๋ยวใครมาอ่าน นึกว่า หลวงปู่ท่านลงตัวนะ คนที่เขารู้ เขาจะฮา เสียไปถึง หลวงปู่ อาจารย์ของผม

สายๆผมจะมาเขียนให้อ่านเป็นทานกับผู้ที่ อยากรู้ ไม่อวดดี อวดรู้ในสิ่งที่ตัวเองไม่ได้รู้ ไม่ได้เรียน

แต่จะออกตัวว่าความรู้ผมแค่หางอึ่ง ไม่ดี เอาดี ด้านไสยศาสตร์ เพราะคุณ พ่อ แม่ ให้เรียน วิทยาศาสตร์ เลี้ยงตน ( ท่านเห็นกาลว่าถ้าผมมาทางนี้เต็มตัว สงสัย ไม่ได้อยู่กับคน )

ที่พอรู้มั่ง เพราะหลวงปู่ผมท่านสอนให้ ได้มาแค่ สองสามตัวเอาไว้ป้องกันตัวและ ช่วยลูกหลานที่ ผมเอ็นดู ผมเชื่อแบบนี้ และ ใช้แบบนี้ เอาตัวรอดมาตลอด จน อายุ ๖๐ ครับ เลยกว่านี้ผมถือว่าผมกำไรแล้ว

ใครรู้มากกว่า ก็อ่านผ่านไปน่ะจ้ะ ไม่กล้าแสดงธรรมให้พระสังฆราชฟัง มันอาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2015
  8. พี เสาวภา

คุณคนนี้ ท่านถามและพูดไพเราะมาก มธุรสวาจา จนผมชอบใจ ว่าคนอ่อนน้อมถ่อมตน จะได้รับการเอ็นดู ผมรู้อะไรผมจะบอกท่านน่ะครับ แต่ถ้าท่านผิดหวังที่ผมรู้ไม่มาก มันมีสติปัญญาแค่นี้เองครับ

วิธีลง อุณาโลมของหลวงตา

ลงเวียนซ้าย ว่า อุณาโลมา ปะนะชายะเต

มีสามขมวด พอขมวดแรกว่า มะ

ขมวดสอง ว่า อะ

ขมวดสามว่า อุ

แล้วลากหาง ตอนลากหาง ไม่ได้ว่าอะไร

ท่านใช้แบบนี้ บอกผมมาแบบนี้ ผมก็เรียนและ จำมาแบบนี้ ครับ

ส่วนมีการลงวิธีอื่น หาอ่านได้ แน่ะนำตำราของท่านอาจารย์ เทพย์ สาริกบุตร เพราะท่านให้ขึ้นครู ตำรานี้ แล้วบอกว่า สงสัยอะไรให้มาถาม เนื่องจากเขามีเยอะ และ ผมศิษย์ ปลายแถว รุ่นหลังมาก ขยันมากแทบไม่เคยไปถามท่านเลย เลยได้มาแค่นี้ ตัวสองตัวไม่มาก มารู้ตัวก็สายเสียแล้ว

ส่วนการเสก ท่านถนัดอะไร ขึ้นครูแบบไหนหรือ หาอ่านตามตำรา ท่านก็เสกของท่านไป เสกไปแบบไหน มาแบบนั้น

เคล็ดคือ จิตมั่น ใช้ได้

อันนี้ค้นคว้ามาเนื่องจากความอยากรู้ อุณาโลม ลักษระก็บอกแล้วว่าพราหมณ์ แต่ผมเป็นคนพุทธ เอาพุทธมาก่อน

๑) อุณาโลม เป็นลักษณะ มหาบุรุษ จะมีลักษณะขนเวียนขวาขึ้นระหว่างคิ้วที่หน้าผาก ลักษณะแบบนี้คือลักษณะมหาบุรุษ คือสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้านี่แหละครับ เชิญบารมีมาดีที่สุดครับ

เพราะการลง ก็คือ การ เชิญบารมี พระพุทธองค์มา ช่วยบำบัดทุกข์โศก แคล้วคลาด เมตตา ร่มเย็นเป็นสุข

๒) ถ้าแบบพราหมณ์ คือ ตาที่สาม พระตรีเนตรของพระศิวะมหาเทพ ต้นทาง ท่ารำ ๑๐๘ ท่า และสรรพวิชาต่างๆเช่น โยคะ เป็นลักษณะของความหยั่งรู้และปัญญา

คนเราถ้ามีสามตา มองได้ชัดกว่าคนมีสองตาแน่นอน และมองเห็นมิติที่ลึกกว่า สามมิติ กว้าง ยาว สูง และ มิติของเวลา แบบที่คนธรรมดามองได้ ทำให้มองเห็น มิติที่คนธรรมดามองไม่เห็น เห็น สรรพวิญญาณ กาลของหน้า อนาคต และ ข้างหลัง อดีต เป็น ตาแห่ง การรู้ และ เห็น

การลงเวียนซ้าย หลวงตาท่านลง ให้แปลกกว่าท่านอื่น และอาจจะมีวิชาอื่น คือ การ ปฏิโลม ( ย้อนกลับ ) ซึ่งผมไม่ได้รับการสอนมาครับ อาจจะด้วยสติปัญญาไม่ถึง จึงได้แค่ใช้ของท่านเอาไว้บูชาครับ

ท่านศึกษาเรื่องนี้ ผมรู้แค่นี้บอกแค่นี้ ท่านเอาไปต่อยอดเอาน่ะครับ

ป.ล. คนวาจา สาวหาว ไม่รู้จักเด็ก รู้จักผู้ใหญ่ บางทีก็ต้องโดนสั่งสอนให้รู้สำนึกถึงเงาหัวบ้าง ว่าอย่าเก่งแต่ปาก เจอกันทั้งบนบกหรือในน้ำก็ได้ ชีวิตผมผ่านมาเยอะ เจออีก....ก็แค่ศึกอีกครั้ง เด็กเมื่อวานซืนมันไม่ทราบ มาชวนทะเลาะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2015
  9. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

10. พี เสาวภา

วันนี้รถติดมากบนทางด่วน

11. พี เสาวภา

มีดหมอวัดมอญ หน้า ๑๙

ไม่ธรรมดา

12. noiptt

noiptt เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้มาครับ พี่.พี

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      858.8 KB
      เปิดดู:
      161
      ขนาดไฟล์:
      794.5 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      928.5 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      933.4 KB
      เปิดดู:
      56
  13. noiptt

noiptt เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ....กราบ....กราบ.... หลวงพ่อทรง
    ใช่ลายมือหลวงพ่อ มั้ยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      815.3 KB
      เปิดดู:
      118
  14. พี เสาวภา

ชุดนี้ทันครับ ยินดีด้วยครับ

15. พี เสาวภา

เน้นโค็ด ท ไม่มีหัวเป็นหลักครับ จากรูปมัวมองไม่ชัด น่าจะดีครับ ลองเทียบ โค็ด ดูน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2015
  16. พี เสาวภา

อยากทราบว่าผู้หญิงจะห้อยพระขุนแผนได้ไหมค่ะ? และหนุมานล่ะค่ะห้อยได้ไหม?
    คือสงสัยมากๆ เลยค่ะ ถ้าใครพอจะทราบหรือมีข้อมูลกรุณาช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อยนะค่ะ.. แบบว่าอยากจะรู้จริงๆ ค่ะ
    ..

ผมอ่านมาหลายวัน ที่จริงไม่กล้าๆค้านพวกพี่น่ะครับ

แต่ผมมีความเห็นอีกอย่าง ตรงกันข้ามครับ มีลูกหลานผุ้หญิงจะไม่ให้ พกพวก หนุมาณ พกเสือ พกเขี้ยวเสือครับ ( ความเห็นส่วนตัว ) พระอาจารย์ยุคเก่าๆ ที่ทำของเครื่องรางขลังๆมันจะเล่นกสิน พวกเครื่องรางทาง บู็คงกระพัน จะเป็นแนว กสินไฟหนุน ของพวกนี้ไม่เหมาะกับเพศหญิง ถ้าขลังจริง ของมันขึ้นได้ครับ ธาตุขันธ์ สรีระของเพศหญิงไม่เหมาะกับของพวกนี้ครับ

ของในทางไสยศาสตร์แรงๆ ครูแรงๆ ไม่ถูก กับของหลายอย่าง ประจำเดือนผู้หญิงเป็นอีกอย่าง ผ้าถุงราวตากผ้า ในห้องส้วม นอกนั้น เท่าที่ ทราบๆกัน คือ ด่าแม่ ผิดคนมีเจ้าของ นอกจากนั้น อาจจะมีข้อห้ามของสำนักสายต่างๆเช่น ห้ามกินของบางอย่าง ห้ามกินของงานศพ ห้ามเตะหมา ( ? ) ห้ามลอดใต้ถุน ห้ามลอดกะไดหัวเดียว ห้ามลอด ไม้ค้ำกล้วย ห้ามพูดจาดูหมิ่น บุพการี ครูบาอาจารย์

ของบางอย่างก่อนให้ ยุคโบราณให้สาบานก็มีน่ะครับ ของพวกนี้ เพศชายจะคล่องตัวกว่า เพศหญิงเป็นเพศ ที่ทำงาน มุดใต้ถุน เลี้ยงลูก ซักผ้า ล้างส้วม ล้างของไม่สะอาด มีประจำเดือน เอาของพวกมีประจำเดือนไปซัก ล้าง จะไม่เห็นรุ่นย่า ยาย พกเครื่องรางพวกบู็ ของร้อน แบบมีดหมอ ( มีดหมอ อาจจะเป็นแนวเย็นก็ได้ ) หนุมาณ เสือ หมู ลิงลม อะไรแนวแรงๆแบบนี้ แนวนี้

แต่ที่เคยเห็นพก คือ ปลัดครับ ย่าและ ป้า น้าผู้หญิง ของผมเป็นคนสัตหีบ ตายไปหมดแล้ว พกปลัดหลวงพ่ออี๋ครับ เป็นงาตัวเล็กๆ หลวงพ่อท่านให้มาพก ใส่ถุงผ้าพกไว้ที่ชายผ้าถุงไม่ผิดกติกาอย่างใด

นอกจากนั้น ผู้อาวุโส หญิงๆ แถวอ่างทองพกเบี้ยแก้ เบี้ยแก้สายอ่างทอง กลัดติดเสื้อในไปครับ ไม่แพ้ทางกันอย่างใดเหมือนกัน นอกจากนั้น ที่เคยเห็นจะเป็นตะกรุดสามกษัตริย์ ตะกรุดเมตตา รูปถ่ายของพระ เช่นของหลวงพ่อ จง หรือ พกพวก รักยม กุมารทอง ปลาตะเพียนในตลับสีผึ้ง ผ้ายันต์ในตะกร้า หรือ ใส่แหวน นวหรคุณ หรือ นพเกล้า ( อันนี้มีมาแต่โบราณ) น่ะครับ

นอกนั้นผมไม่เคยได้ยิน หรือ ได้เห็น คุณย่า ยาย พก หนุมาณ มีดหมอ หนุมาณ เสือ ลิงลม คาดตะกรุดโทน ใส่เสื้อยันต์ สัก ในแนวร้อนๆบู๊ๆน่ะครับ เมื่อ ย่า ยาย ท่านไม่ทำกันมันต้องมีเหตุ มีผล มาก่อน

เครื่องรางที่ว่าแบบนี้ พูดถึง เครื่องรางที่เสกเดี่ยว โดยหลวงปู่หลวงพ่อรุ่นเก่าๆน่ะครับ

ไม่ใช่เครื่องรางที่ เป็นพิธีพุทธาภิเศกแบบ พ.ศ. นี้ เพราะถ้าเป็นพุทธาภิเศก พวกหลวงพ่ออาจจะนำไปบวชหมดครับ ไม่ใช่เครื่องรางอย่างที่ควรจะเป็น เช่น เบี้ยแก้ รักยม กุมารทอง ปลัดขิกยังมี

ส่วนพระขุนแผน อันนี้อีกเรื่องครับ พระขุนแผนที่เก่าๆก็พระพุทธนี่แหละ ฝังตามกรุ ดังๆก็เป็นที่ทราบกัน หรือ ทำโดยพระเกจิฯรุ่นเก่าๆ ถ้าเป็นพระพุทธ ของเก่า จะใส่ ก็เหมือนๆกันกับผู้ชายใส่น่ะครับ แค่องค์ใหญ่หน่อย มาร่ำลือกันเป็นขุนแผน แต่หลักก็เหนียวๆน่ะครับ ไม่ใช่เจ้าชู้

นอกจากนั้น ผมเคยได้ยินคุณทวดหญิงท่านหนึ่งแถวแม่กลอง พก พระกริ่งตั้กแตนน่ะครับ มาตั้งแต่ยังสาว พก พระวัดปากน้ำ มีแน่ๆ ยายกับแม่ผมนี่เอง

แต่ถ้าเป็น ขุนแผนรุ่นใหม่ๆ ทำเป็น เป็นขุนแผนจริงๆ จะไม่ใช่พระ แต่จะเป็น เทพ เทวดา ผีจะแนวภูติพราย ผู้ชายใช้ได้ ผู้หญิงก็ใช้ได้ครับ แต่ถ้าถามผม ผมไม่แนะนำให้เล่นแนวนี้ ยกเว้นท่านชอบจริงๆ มี อุปนิสัยมาแต่ชาติปางก่อน ก็เล่นไปเถอะครับ แต่ถ้าไม่มี จิตท่านอ่อน จะมีเรื่องได้น่ะครับ

เนื่องจากคุณผู้หญิงท่านมีประจำเดือน จะเล่นเครื่องราง แนะนำพวกปลัดครับ ที่เสกแนวปลัดน่ะครับ ลงหัวใจโจร ( ไม่ใช่หัวใจ คาถาทางพระ ) หรือ ปลักแบบไม่ลงแบบของหลวงปู่เมฆ นอกจากนั้นเป้นพวก เบี้ยแก้ สายอ่างทอง ยังมีพระเก่งๆทำอยู่ครับ เช่นของหลวงพ่อ มี หลวงพ่อ ดี หลวงปู่ เล็ก ที่ยังมีชีวิตอยู่

และที่อยากจะแนะคือ พวก รัก ยม กุมารทอง ผู้หญิงเป็นเพศแม่จะดูแลเอาใจใส่และ เลี้ยงขึ้นน่ะครับ เลี้ยงเหมือนเลี้ยงลูกน่ะครับ ไม่มีข้อห้ามมากมาย หาครูบาอาจารย์ที่เก่งด้านนี้ดูน่ะครับ

และอีก ๒ อย่างที่อยากแนะ คือ แหวน ลง นวหรคุณ หรือ แหวนนพเกล้าครับ เหมาะกับเพศหญิงมากครับ ของดีซ่ะด้วย เย็นสบาย

และสิ่งสุดท้าย เป็นข้อแนะนำส่วนตัวของผม ที่ ผู้หญิงใช้ขึ้นแน่ๆ คือ แม่พิม วัดท้องไทรน่ะครับ หาจากแหล่งที่เชื่อถือได้น่ะครับ เพราะหลวงพ่อท่านล่ะสังขารไปแล้ว

17. พี เสาวภา

การประมูลรอบที่ ๒๕ เริ่มต้นแล้วน่ะจ้ะ ตามคำขอร้องหลายรายการครับ

18. พี เสาวภา

เขียนตอบแฟนทางบ้านครับ

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง อุณาโลม ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2015
  19. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบนมัสการ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง และครู อาจารย์ ทุกๆท่านครับ

สวัสดีครับ พี่พี พี่ช้าง และทุกๆท่าน

หายไปนิดหน่อย ติดตามเสมอครับ ขอไปตามอ่านก่อน

20. พี เสาวภา

ครับ ทำตัวตามสบายๆครับ อย่าทำแบบเครียดๆ