เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

สว่างเรืองรองไปทั้งองค์เลยครับ สาธุขอโมทนาครับผม

ตอนแรกตั้งใจอยากไปร่วมบุญด้วย แต่พอดีกับเป็นวันที่หมอนัดตรวจร่างกายพ่อเลยต้องเลือกทำงานที่บ้านก่อน เอาไว้โอกาสหน้าต้องไปร่วมด้วยครับ ท่านใดที่ถ่ายภาพบรรยากาศงานลงมาให้ชมกันบ้างนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2012
  2. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

...ขออนุญาตตอบคำถามแทนพี่พีนะครับ...ที่ตึกรับแขกวัดท่าซุง ยังมีวัตถุมงคลที่ทันหลวงพ่อฯอีกมาก เช่นพระคำข้าว รุ่น 2 และ รุ่นพิเศษ พระหางหมากรุ่นพิเศษ...แก้วมณีรัตนะ, แหวน ฯลฯ ...ดูในตู้โชว์ หรือถามหลวงพี่ที่ดูแลวัตถุมงคลก็ได้ครับ รุ่นไหนทันบ้าง....ทำบุญเงินเข้าวัดเต็มๆครับ:cool:

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมมีปัญหากับเน็ทหน่อยน่ะครับ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ทำบุญแบบนี้ดีที่สุดน่ะครับ

ตอนหลวงพ่อยังมีสังขารอยู่ พระสมเด็จองค์ปฐม พระคำข้าว พระหางหมาก แก้วมณีรัตนะ ด้งมากครับ

เลือกเอาตามกำลังทรัพย์น่ะครับ

5. kpn

kpn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับไม่ทราบว่าตึกรับแขกกับวิหารแก้วอยู่ในรั้วเดียวกันหรือเปล่าครับเคยไปแต่ที่วิหาร ขอบคุณครับ

6. chat143

chat143 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2010
    อยู่คนล่ะฝั่งกันครับ ข้ามถนนมาอีกฝั่ง อยู่ใกล้กับวิหารท่านท้าวมหาราชทั้ง4ครับ

7. พี เสาวภา

ถ้าไปที่วัด ผมไม่ได้ไปนานแล้ว ที่ๆจะต้องไปคือ ไปกราบ สมเด็จองค์ปฐม ในวิหารร้อยเมตร

ถ้าจะไปบูชาวัตถุมงคล มีที่เฉพาะอยู่น่ะครับผมลืมชื่อ มีเงิน ( เพราะราคาขึ้น ๑๖ เท่า ) ก็บูชาพระคำข้าวครับ

ฐุชาพระแบบนี้ดีครับ ของวัด ไปที่วัด น่าขึ้นคอครับ เงินไปออกผลในพระพุทธศาสนา เต็มๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2012
  8. พี เสาวภา

เล่าด้วยภาพ

ตั้งแต่นี้ไปผมจะเล่าเรื่องของหลวงตา ต่อ ไปด้วยภาพและ เอกสารที่ผมมีตามสไตล์การเล่าเรื่องของผม

จะหลีกเลี่ยงเรื่องวัตถุมงคลซ่ะให้มาก ว่าผมมีอะไร ที่ผมมี ผมคิดของผมเองว่าดีอยู่แล้ว ไม่ต้องมาอวดใคร เก็บมากว่า ๑๕ ปี และจะเก็บไปเรื่อยๆ ถ้าต้องการทำบุญค่อยเอาออกมา

วัตถุมงคล มีแต่เรื่องยุ่งๆ ซื้อๆ ขายๆ ยุ่งมาตั้งแต่ยุค หลวงตายังมีสังขาร เพราะคนขาย ตีตราว่า ฤาษีลิงเล็ก หลวงตาเล้ก ท่านเลย สวนด้วยมาตรการ แจกฟรีลูกเดียว มาจากหลวงตาเล็ก ต้องฟรี

จะบอกเลยว่า มีแต่พวกผมที่ทำขายยุคนั้น และ หมดไปนานแล้วจากที่วัด เงินเอาไป สร้างวิหารทานทั้งสิ้น ตามผลงานที่แจงมา ประมาณ ๖ โครงการณ์

ส่วนปัจจุบัน ใครอยากได้ ให้ไปที่สำนักหรือประมูลเอาน่ะครับ

จากรูปจะเป็นภาพปกติในวันงานที่คนจะรุมล้อมท่าน หน้าท่านมีสีผึ้ง บอกตามตรงผมจำไม่ได้ว่าเสี่ย หรือ ผมทำมา และ ผ้ายันต์ พร้อมกับประคำ จากคนเสื้อขาวชื่อ พี่เป็ดน้อย จาก จังหวัดน่าน

ท่านผู้นี้ถนัดทำผ้ายันต์ ทำมาที เป็นลังๆ ใส่คันรถมา พอหลวงตาท่านเสกของ ท่านผู้นี้จะต่อสายสิญญ์ไปที่รถของท่าน เรียกว่าเสกทีทั้งรถ

ส่วนประคำ จะเป็นประคำ ที่เขาทำมาเป็นเส้นๆ มีตะกรุด และ พระ พร้อม เป็นของโหล ต้องรับกับมือเท่านั้น เพราะดูเหมือนกันหมด

ทั้งผ้ายันต์และ ตะกรุดนี้ น่าะมีที่สำนัก ถ้าหลวงตาท่านให้ไป ป้าอิ้ดอาจจะลืม ต้องขุด ค้น น่าจะมีแน่นอน

จากรูปจะเห็น เฮียโกศล เป็นแบค็คกราวด์หลังหลวงตา คนที่ผมเล่้าว่าจะไปเรียนการเหาะได้ จากหลวงตา และหลวงตาท่านพูดเองผมได้ยินกับหูว่า มาสิ

นอกนั้นที่ผมจำได้มีเสี่ย ร้านทอง และ ขาประจำ จำชื่อพวกท่านไม่ได้ และ จำหน้าไม่ได้ก็มี แต่รับรอง ไม่มีพ่อค้าพระลูกศิษย์ พ.ศ. นี้แน่ๆ

นอกนั้น มีคุณ จุ็ จาก บริษัทเชลล์ และอีกท่านที่นั่งหน้าผมลืมชื่อท่าน

ส่วนหลวงตา ผมยาว ดำ มัน และ แจก ๆ ๆ ๆ ให้มีมือยื่น ท่านแจก ลูกเดียว ไม่ถามเรื่องเงินทอง เพราะท่านมีเยอะ...แหะๆ

ในกูฏิจะมีตู้เหล็ก สีเทาๆ ข้างตู้พระไตรปิฎก เป็นตู้แบบฝาเลื่อน ผมซื้อไปเอง ข้างในใส่วัตถุมงคลไว้ อัดแน่น เช่นพระกริ่ง พระชัย เหรียญ ผ้ายันต์ พระปิดตา พระตะกั่ว ที่บอกว่าใช่ เพระาผมเป็นคนเอายัดใส่ไว้เอง ให้เป็นที่เป็นทาง บางทีมาเปิดที ตกใจ เพราะแมลงสาบเพียบ ต้องไล่กัน เสียดายน่าจะถ่ายรูปแมลงสาบไว้ ว่าหน้าเหมือนแมลงสาบยุคนี้หรือไม่ นอกจากนั้น ยังมีใส่ลัง กองไว้บนมุมห้องข้างบนของท่านอีกหลายลัง ผมเป็นคนไปขุดเอาพระมาแจก พวกที่บริษัท เชลล์เอง ที่มาช่วยผมทำแพฯ หลวงตาเป็นคนบอกผมให้ไปค้นดู

กูฎิท่านไม่ใหญ่ เข้าไปสัก ยี่สิบคนล่ะอัดเลย กุฏิ นี้ ลูกศิษย์ สายแม่ชีประทุม พวกจารย์ช้าง เฮียโก เสี่ย ทนงศักดิ์ ช่วยกันสร้างถวายท่าน และ น้ำมามากก็ไม่ท่วมครับ แปลกมาก

พวกที่จะเข้าต้องรอคนข้างในออก และ ไม่มี ปีเตอร์กัน อย่างเด็ดขาด ไม่มีใครมากีดกันใคร เช่นชาวบ้านในบางพื้นที่และ บางวัด ให้ท่านสังเกตุ ข้อนี้น่ะครับ ว่าไม่มีชาวบ้าน

ในรูปถ่ายที่ผมจะโชว์ต่อไปอีกหลายร้อยรูป มีคนพื้นที่ น้อยมาก เป็นข้อสังเกตุและท่านมีมันสมอง คิดกันเองครับ

9. พี เสาวภา

ผมเห็นรูปพวกนี้แล้ว บางอันถ่ายเอง บางอันคุณ ส จาก ปตท สผ เป็นคนถ่ายมา เขาบ้าถ่ายรูปพอสมควร

รูปนี้ พี่เป็ดน้อยหยิบ ผ้ายันต์ รูปหลวงตายืน ส่งให้หลวงตาแจก ข้างหลังหลวงตาจะเห็น ตะละปัด กฐิน เงินล้านที่บริษัทเชลล์ไปทอด โดยการชักชวนของพวกพี่ ในบริษัท หลวงตาให้โชว์ไว้ เพราะแพฯสำเร็จได้ ด้วยพวกของบริษัทเชลล์ และจะเห็นพระพุททรูป ชำระหรนี้สงฆ์ หลายองค์ที่คนนำมาถวายหลวงตา

หลวงตาท่านจะนั่งแบบนี้ได้เป็น ชมๆ ไม่มีที่พิง นั่งแบบไม่บ่น ไม่ฉันน้ำชา หลวงตาไม่ฉัน น้ำชากาแฟ สูบบุหรี่ บุหรี่ท่านบอกเคยสูบแต่เลิกนานแล้ว เพราะท่านบอกเปลืองเงิน

ในระยะเวลาหลายปีที่เห็นมา ผมเคยเห็นท่านลุกที เดียว บอกว่า ไปเข้าห้องน้ำหน่อย ครั้งเดียวครับ นอกนั้น นั่งยาว ทั้งวัน ถ้ามีคนมาหา

ตรงหน้าหลวงตาจะมีบาตรน้ำมนต์แก้ว ใครมาถวาย ผมลืมจริงๆ น่าจะมาจากทางเหนือ ทางเหนือท่านมีลูกศิษย์ท่านเยอะเหมือนกัน แบบ บอกต่อๆกันไป ไม่มี โปรโมท ไม่มีโฆษณา อยากมาก็เหมารถกันมาขอของดี

ใครที่ท่านรดน้ำมนต์ไป มีเฮงครับ ยิ่งได้ อาบแบบเจสัน เจสัน ท่านทำน้ำมนต์อาบให้ทีเดียว ผมเคยเห็นท่านให้ ๕ คนครับ พวกนี้ต้องเคราะห์หนักหน่อย

พี่คนที่ไปรับผ้ายันต์จากหลวงตา ผมลืมชื่อท่าน ท่านผู้นี้เห็นบ่อยเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่ามาจาก องค์การเภสัชฯ หรือไม่ ส่วนหลวงตาก็ทำหน้าที่แจก ๆ ๆ และ แจก กับคนที่ดาหน้าเข้ามา แจกแค่หมด แต่ไม่เห็นหมดสักที มาเรื่อยๆ

10. พี เสาวภา

ยังมีอีกเรื่อยๆ เดี๋ยวผมไปงานศพ แม่ยายเพื่อนที่อยุธยา มืดๆเจอกันอีกรอบครับ

11. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ของพี่พีมีปัญหากับเน็ท .... แต่ของ Moo Noi มีปัญหากับเครื่องเลยค่ะ....

ลูกชอบเล่นเกมส์ online ทำเอาโปรแกรมในเครื่องรวนเลย....ต้อง format เครื่องบ่อยครั้งค่ะ....นี่ก็เพิ่งจะซ่อมโปรแกรมเสร็จ เพราะทำงานแล้วเครื่องค้างตั้งแต่เช้าแล้วค่ะ....:'(

12. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณและขอร่วมอนุโมทนาบุญกับน้องนัทด้วย

แต่ตอนที่เห็นแว่บแรก คิดถึงหลวงพ่อทรงเลยอ่ะค่ะ....^^

13. พี เสาวภา

อัอ อีกชนิดครับ

ผ้นยันต์ ยันต์เกราะเพชรครับ ผืนเล็กๆ ไม่น่าจะแพง หาไว้ติดบ้านน่ะครับ พกติดตัวก็ได้ครับ

ผมมีประสบการณ์ส่วนตัว ผืนแรก ผมได้กับมือหลวงพ่อ ในศาลาพระพินิจ ตอนยุคเป่ายันต์ครั้งแรก ท่านหยิบส่งให้จากในพาน ผมค่อยมีกระตังค์เพระารับราชการ เดือนล่ะ พันแปดร้อยบาท นั่งรถเมลลืไปครึ่งราคาเพราะรับราชการ ทำบุญไปสิบบาท ใส่พานถวายหลวงพ่อที่จริงไม่ต้องท่านก็แจก ไปวัดหลวงพ่อมีข้าวกิน ที่นอนฟรี ตลอด สบายกาย สบายใจ สบายกระเป๋าเป็นอย่างยิ่ง เพราะมีร้าน หลวงพ่อสั่งไว้ให้แจกฟรี ริมสระน้ำ อร่อยมาก กินได้ไม่อั้น...เหอๆๆๆ ของฟรีชอบมาแต่ไหนแต่ไรครับ

14. kpn

kpn เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนขอควารู้อีกนิดครับระหว่างผ้ายันต์เกราะเพชรกับธงพิชัยสงครามถ้าจะพกติดตัวไม่ทราบว่าควรจะเลือกผืนใหนครับพี่พี

15. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

บุญกุศลของพวกเราทุกท่าน โมทนาบุญร่วมกัน

16. พี เสาวภา

ผมเคยเอารูปหล่อ ๕ นิ้วมาวางประชันแล้วไง จำได้ไหมครับ เหมือนกันเด้ะ ทั้งที่คนล่ะช่าง

17. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีครับ

18. พี เสาวภา

พวกที่มาร่วมกันปิดทองรูปหลวงตา จะได้โชคลาภอร่ามใจเหมือนสีทองอร่ามตาที่ตรงหน้า กันทุกคน ...มั่นใจมากครับ

ให้พี่น้อง ใช้โอกาศนี้ อธิษฐานเอาน่ะครับ

19. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรีครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ :cool::cool::cool:

20. พี เสาวภา

เดี๋ยวเอารูปลงไปเรื่อยๆน่ะครับ มีอีกเยอะ หลายร้อยรูป แต่ถ่ายซ้ำกันเยอะเหมือนกัน