เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ขอแก้เป็นวันพุธที่ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2466
    2.หลวงพ่อชวน วัดยางมณี
    3.เด่นเรื่องทำมาหากิน เมตตามหานิยม แคล้วคลาด ครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    สมาชิก ชื่อ แปลก ๆ แสดงตัวเพียบ...เหอๆ

ไม่พอแจกล่ะ ท่าน เบ็น ท่าน ฉัตร

ปรกโพธิ์เก้าใบนี่ติดอันดับ ยอดนิยม สรรพคุณสูงมาก ด้านแปลกๆ จะทำให้ท่านจะทึ่ง หาของหลวงพ่อกวยไม่ได้ เพราะ แพง หายาก เจอ เก็อีก ( โดนมาเอง เลยทำแจกซ่ะเลย )

แน่ะนำ พระปรกโพธิื เก้าใบหลวงพ่อทรงน่ะครับ พิมพ์ทำลายแล้ว แต่มีชุดไม่ทันท่านเสกน่ะครับ เนื้อขาวๆ แม้จะทำที่วัด มีผงท่าน ใส่เจือมา แต่ไม่ทันท่านเสกน่ะครับ อย่าไปเผลอ ซื้อพวก อาหารลิงกังมา

ท่านที่แสดงตัว ต้องการผ้ายันต์รอยเท้าหลวงพ่อทรง

ส่งซองมาครับ

ซองมา ผ้ายันต์ไปครับ

แจกฟรีจริงๆ ไม่มีเงื่อนไข หมด แล้ว ทำมาใหม่ครับ

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

สมาชิกทางบ้านเหมือนกันน่ะครับ

ไม่ต้องแสดงตัว ส่งซองมาเลยครับ แจกรอยเท้า หลวงพ่อทรงครับ

ฟรี

ซองมา ผ้ายันต์ไป

ไม่ดู หน้า ไม่ดูชื่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2012
  4. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

วันอังคาร หรือ วันพุธ

ติ๊กตอก.... ติ๊กตอก....:z12 จะแก้ข้อสอบก็ยังทันนะคะ

5. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ขอร่วมสนุกด้วยครับ
    1.หลวงพ่อทรง วัดสาลาดิน ท่านเกิดเมื่อวันที่ เท่าไหร่ วันอะไร ปี พ.ศ. อะไรครับ
    ตอบ 11ก.ค 2466 วันอังคาร

2. พระอุปัชฌาย์ ที่บวชให้หลวงพ่อคือใครครับ
    ตอบ พระครูสุกิจวิชาญ(พ่อ ชวน)วัดยางมณี เป็น พระอุปัฌาย์

3.พระเครื่องของหลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน เท่าที่มีประสบการณ์มา เด่นด้านไหนครับ
    ตอบ พระท่านจะเด่น ทางเมตตามและความเจริญรุ่งเรือง ทั้งด้านเงิน และ การงาน ครับ

6. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงพ่อทรง และ หลวงปู่บุญศรีครับ

7. พี เสาวภา

เรื่องนี้เคยบอกข้อสันนิฐานไปแล้ว

และ หลวงพ่อ บอกมา ผมเขียนไปแล้ว

8. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    :cool: ไปเปิดในปฏิทิน ๑๐๐ ปี วันที่ 11 กค 2466 เป็นวันพุธ ครับ ^^ แต่ถ้าคนไทยโบราณ หรือโหราศาสตร์ไทย (ดูดวง) เค้าจะตัดวันที่เวลา 6 โมงเช้า ไม่ได้เป็น 24:00 น. เหมือนปัจจุบัน ซึ่งผมไม่อ่านกระทู้ ของที่พี่พีเขียนตั้งแต่ต้น ดังนั้น ถ้า ลพ.ทรงท่านเกิด คืนวันอังคาร หรือ หลังเที่ยงคืนวันอังคาร แต่ยังไม่ถึง 6 โมงเช้า ก็ต้องนับเป้นวันอังคารครับ ^^

9. พี เสาวภา

มีแวว....

หนึ่งข้อสันนิฐาน

10. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอร่วมตอบด้วยคนครับ
    1. ท่านเกิดวันอังคารที่ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2466
    2. พระอุปัชฌาย์ของท่าน คือ พระครูสุกิจวิชาญ (หลวงพ่อชวน พรหมโชโต) วัดยางมณี
    3. พระเครื่องวัตถุมงคลของท่านจะเด่นทางด้านหนุนคนทำมาหากิน โภคทรัพย เมตตา
    และด้านการศึกษาครับ

11. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับ..คุณเบน ว่าที่เจ้าบ่าว .. คุณ chatbu88 ว่าที่คุณพ่อ.....สาธุค่ะ

12. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านหลังนี้ สนุกสนาน อบอุ่นไม่เคยเปลี่ยน
    สำคัญ แจกแต่ของ ดี ของบริสุทธิ์ ไม่แอบแฝง

สงสัยเสี่ยเบ็น ต้องงัดของในคลังมาแจกเพิ่ม แล้วเนี่ย 5555

13. หลานเเม่

หลานเเม่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    ขอร่วมสนุกด้วยคนนะครับผม

1.หลวงพ่อทรง วัดสาลาดิน ท่านเกิดเมื่อวันที่ เท่าไหร่ วันอะไร ปี พ.ศ. อะไรครับ
    ตอบ 11 กรกฎาคม 2466 วันอังคาร

2. พระอุปัชฌาย์ ที่บวชให้หลวงพ่อคือใครครับ
    ตอบ พระครูสุกิจวิชาญ(พ่อ ชวน)วัดยางมณี เป็น พระอุปัฌาย์

3.พระเครื่องของหลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน เท่าที่มีประสบการณ์มา เด่นด้านไหนครับ
    ตอบ พระท่านจะเด่น ทางเมตตามหานิยม โดยท่านสืบสายพุทธาคมจากหลวงพ่อภักตร์ วัดโบสถ์ ซึ่งสายนี้จะเด่นทางด้านเมตตามหานิยม คณะลิเกต่างๆเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อภักตร์กันเยอะครับ เเละตะกรุดที่สร้างชื่อเสียงให้กับหลวงพ่อทรงท่านมากก็คือ ตะกรุดเทพรัญจวน ซึ่งเด่นในด้านเมตตามหานิยมเป็นอย่างมาก อีกทั้งยังเด่นทางด้านความเจริญรุ่งเรือง ทั้งด้านเงิน และ การงาน นอกจากนี้ยังเด่นทางด้านเเคล้วคลาดคงกระพัน ดังจะเห็นได้จากตะกรุดต่างๆที่หลวงพ่อท่านได้ทำขึ้นนั้นผู้คนที่ได้รับไปล้วนเเล้วเเต่มีประสบการณ์ทั้งสิ้น เช่น ตะกรุดมหาจักรพรรดิ์ ตะกรุดโทน เป็นต้น โดยสรุปเเล้ววัตถุมงคลของหลวงพ่อท่านครบเครื่องครับ ท่านเป็นพระที่มีจริยวัตรงดงาม เป็นผู้คงเเก่เรียนดังจะเห็นได้จากการที่ท่านท่องปาฏิโมกข์ได้ในพรรษาต้นๆ จึงไม่เเปลกที่วัตถุมงคลที่ท่านสร้างจะมีผู้คนเสาะเเสวงหาในเวลาต่อมา

14. พี เสาวภา

เรื่องปฏิทินนี่ เรื่องยาว ต้องถามผู้รู้โหราจารย์

แต่มีการปรับ ปฏิทิน ในปี พ.ศ. หนึ่ง

เราปัจจุบันนับแบบฝรั่ง สุริยคติ คือ เอาดวงอาทิตย์ หมุน รอบโลก ๓๖๐ องศา ตีออกมาเป็น ๓๖๕ วัน วันล่ะประมาณ เกือบหนึ่งองศา

คือ บางวัน ถ้ามองดวงอาทิตย์จากโลก เนื่องจากวงโคจรของโลก แบบโหราศาสตร์ใช้ โลกเป็นจุดศูนย์กลาง ในหน้าร้อน จะมองว่า ดวงอาทิตย์เดินเร็ว เร็วกว่าวันล่ะองศา ส่วนในหน้าหนาว จะเดินช้ากว่า วันล่ะ ๑ องศา เอามาถัวเฉลี่ย

เมื่อดวงอาทิตย์ เดินเข้าราศรี เมษ ถือว่าปีใหม่ เริ่มต้นปี เมื่อไปจบราศรี มีน ครบ ๓๖๐ องศา

ตามหลักโหราศาสตร์ ยูเรเนี่ยน คนที่เกิดตอนช่วงอาทิตย์เดินเร็วจะแก่เร็ว

ตนที่เกิดตอนอาทิตยืเดินช้าจะแก่ช้า ว่าตามหลักโหราศาสตร์ ยูเรเนี่ยนที่ ท่าน อ. พลตรี ประยูร พลอารีย์ โหรหลวงสอนผมมา

แต่ในสมัยโบราณ คนไทย จีน เรานับ จันทร์ จันทร์คติ ใช้เวลา ข้างขึ้นและ ข้างแรม พระจันทร์ เต็ม ดวง และ จันทร์ดับ เป็นหนึ่งเดือน มันไม่เต็ม ๓๐ วัน เป็นหนึ่งเดือน

การเดินของทั้งสอง ดาว เดินคนล่ะอัตรา มาครบ ปี ตามอาทิตย์ จันทร์จะไม่พอดี เลยต้องมีการปรับวันให้ลงตัว

เลยมีบางปี นับเดือน สองครั้งครับ

เรื่องมันยาว เอาแค่นี้แหละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2012
  15. mikariz

mikariz Active Member

2 พฤศจิกายน 2011
    ขอร่วมตอบด้วยคนครับ
    1. ท่านเกิดวันอังคารที่ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2466
    2. พระอุปัชฌาย์ของท่าน คือ พระครูสุกิจวิชาญ (หลวงพ่อชวน พรหมโชโต) วัดยางมณี
    3. พระเครื่องวัตถุมงคลของท่านจะเด่นทางด้านหนุนคนทำมาหากิน โภคทรัพย เมตตา
    และด้านการศึกษาครับ

16. vavakoko

vavakoko เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ขอร่วมสนุกด้วยคนนะครับ

ตอบ 11 กรกฎาคม 2466 วันอังคาร

ประสพการณ์ขอลาภได้ทันใจครับ น่าจะเด่นในทางทำให้ชีวิตรุ่งเรือง

17. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีครับ

18. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008

โมทนาสาธุกับเพื่อนรักด้วยครับ :)

19. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

แหะๆๆๆ เอาประเด็นวันอังคาร หรือวันพุธ ให้มาขบคิดกันเล่นๆ ครับ ผมเองก็ไม่รู้หรอกครับพอดีลองเปิดปฏิทินย้อนหลังดูก็เลยสงสัยครับ น่าจะเป็นอย่างที่พี่โป้บอกครับ แหะๆๆๆ

20. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    เท่าที่ผมจำได้ในชุดพระกริ่งวิสาขะฯ พี่พีเทพระปางไสยาสน์ด้วยถ้าผมจำไม่ผิดคือพี่พีเทปางไสยาสน์ถวายหลวงปู่เนื่องจากท่านเกิดวันอังคาร ส่วนพระปางนาคปรกนั้นเพราะคุณแม่พี่พีเกิดวันเสาร์ครับ

ผมเลยบอกให้พี่รุ่งแก้คำตอบเป็นวันอังคารน่ะครับ แหะแหะ :)