เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    ดีนะรุ่นนี้ผมมีแค่ ไม่ถึง 10 องค์แฮะๆ มีแค่อย่างละ 1 เหรียญพอล่ะ อิอิ

2. ก้มกราบ

ก้มกราบ สมาชิก

20 กรกฎาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทรง หลวงปู่บูญศรี หลวงปู่เสียน ครูบาอาจารย์ทุกท่าน พร้อมสวัสดีคุณพี่เสาวภา พระเครื่องหลวงปู่สวยมากครับ

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    พระรูปเหมือนเนื้อดิน ( ต่อ )

เอารูปมาให้ดูที่ผมมีทั้งหมด จะเจาะละเอียดถ้าผมมีเวลา การตัด ตัดแบบมนหัวบนก็มีน่ะครับ แต่มีเอกลักษณ์ เห็นที่ไหนก็จำได้ แท้ร้อยเมตรเพราะไม่น่ามีเก็ แต่อาจจะมียัดวัดแบบหลวงพ่อกวย

IMG_1998.JPG IMG_1999.JPG IMG_2001.JPG

โชว์เนื้อในให้ดู เนื้อดินละเอียดแสดงว่าตี นวด ดิน มาอย่างดีพอสมควร การเผานี่ ตอนเผาท่าน สวดไปด้วยได้น่ะครับ จัดว่าหนุนด้วยเตโชธาตุ

รอยจาร มีเอกลักษณ์ลายมือท่าน เห็นที่ไหนอย่าให้หลุดมือน่ะครับ ของดีซ่อนเร้น อาจจะไปเจอตามแผง ต่างจังหวัด แบบราคาขนมถ้าเจอคนขายที่มี สัจจะ เจอที่ไม่รู้บอกไม่รู้ แต่ถ้าไปเจอพวกยัดวัด ยัดลงหลวงพ่อกวยแน่นอน ถ้าเป็นค่ายหลวงพ่อกวยปั้ป ราคาขึ้นปึ้บ ...แหะๆ

ประสบการณ์น่าจะไปในแนวของหลวงปู่น่ะครับ ของท่านมีอะไรแปลกแบบมีอะไรมาอยู่ด้วยเยอะ จะออกแนวเมตตา การงาน ทำมาหากินครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2011
  4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ความเกี่ยวข้องของหลวงพ่อเดิม ( ปรมาจารย์ ) กับ หลวงพ่อวัดมอญ และ หลวงปู่วัดใหม่ฯ

ผมขอเขียนเรื่องสอง หลวงปู่ หลวงพ่อ ใน กระทู้เดียวน่ะครับ ขี้เกียจแยกกระทู้...แหะๆ เดี๋ยวแก่แล้วหาไม่เจอ ทำอันเดียว อย่างเดียวนี่แหละครับ

ชื่อหลวงพ่อเดิมนี่ เหมือนกับยี่ห้ออย่างหนึ่งน่ะครับ เป็นยี่ห้อชั้นดีสุดๆแบบ ปอร์เช่ โรเล็กซ์ ได้ยินปั้ป ขนลุกซู่ ของอะไรถ้าบอกว่าเป็นของหลวงพ่อ ( แท้ๆ ) น่าหยิบส่อง น่ายกมือไหว้ไว้เหนือหัว ชื่อนี้เกรียงไกรเป็นอย่างยิ่ง เกรียงไกรมาตั้งแต่รุ่น ยายทวด และ ยาย ( ของผมต้องยาย ...แหะๆ ) มาจนถึงปัจจุบัน และจะดังไปเรื่อยๆตราบใดยังมีการเล่นสะสมเครื่องรางของขลัง น่าเสียดายที่ พวกธรรมมะของท่านไม่มีการเน้น หาอ่านยาก ว่าพระเดชพระคุณหลวงพ่อสอนอะไรไว้บ้าง คนจะเล่ากันแต่อภินิหาร และ เครื่องรางของขลัง ทั้งๆที่อีกมุมของชีวิตท่าน ท่านเป็นพระปฏิบัติธรรม ผมก็ไม่ทันท่าน แต่แน่ใจว่า ท่านไม่ได้สอนแต่เรื่องไสยศาสตร์ คาถาอาคม ท่านต้องสอนด้าน สมาธิ สมถะ และ วิปัสนา แก่ศิษย์ และต้องมีธรรมมะชั้นสูง แนวโลกุตตระมาด้วย ซึ่งหลวงพ่อเดิมท่านต้องเป็นแนวพระโพธิสัตว์ ช่วยเหลือคนด้วยแน่นอน ผมยังไม่เคยได้อ่านที่ไหนเลยครับ ใครมีบอกด้วยจะไปหาอ่านครับ

ผมอ่านเรื่องเจอในลานโพธิ์เล่มเก่าๆเล่มหนึ่ง เจอเรื่องหลวงพ่อเดิม ที่อ่านซ้ำกันมานาน เป็นสิบๆปีขึ้นไป อ่านไปให้น้ำลายหก อ่านอีกก็ไม่เบื่อ เรื่องเครื่องรางของขลังของหลวงพ่อเดิม

บทความนี้เขียนเซียนใหญ่ท่านหนึ่งที่มีผลงานเด็ดๆมายาวนาน หลายสิบปี ผมเจอชื่อท่านละรีบซื้ออ่านเลยเพราะ เป็นงานคุณภาพ ค้นคว้ามาอย่างดี น่าเชื่อถือ และ คุ้มกับเงินที่ซื้ออ่าน

ในบทความนั้น ท่านอ้างถึง หลวงพ่อ พระครู วาปีปทุมรักษ์ ( อ๋อย ) ศิษย์ใกล้ชิดพระเดชพระคุณหลวงพ่อเดิม

IMG_2003.JPG IMG_2004.JPG

ในนั้นมีที่เตะตาผมอย่างยิ่ง โดย บทความ อ้างว่า มีคาถาที่หลวงพ่อเดิม ชอบใช้ และลงของ และ ท่านสำเร็จวิชานี้ ( ตามรูป ) คาถามีว่า

อุ ทัง หะ เร จะ นะ มะ พะ หะ

ผมเองบอกตามตรง ไม่ใช่เซียนคาถา แต่ คาถานี้มีเก้าตัว ในขณะที่คาถา หลวงพ่อนุ่ม หลวงพ่อชม วัดนางใน และ คาถาที่หลวงพ่อวัดมอญ เขียนไว้หลังเหรียญท่านทั้งสองรุ่น พร้อมกับยันต์ ๕ ของหลวงพ่อเดิมคือ

อุ ทัง หะ เร นะ มะ พะ ทะ

ผมจะไม่วิจารณ์ครูบาอาจารย์ เพราะไม่กล้า แต่ดูจากคาถา สายเดียวกันแน่ และ หลวงพ่อนุ่ม มีประวัติ ชัดเจนแน่นอนว่าเป็น ศิษย์ หลวงพ่อเดิม ( ศิษย์ หลวงพ่อเดิมมีเยอะน่ะครับ เหมือนศิษย์หลวงพ่อจง ไม่จำเป็นต้องเป็นคนพื้นที่ คนไกลๆ พระไกลๆ ก็เดินทาง หรือ ธุดงค์ มาเรียนกับหลวงพ่อเดิมน่ะครับ ) และหลวงพ่อเล็ก วัดมะนาวหวาน ก็มีประวัติ ชัดเจน ว่าเป็นศิษย์ หลวงพ่อเดิม หลวงพ่อทรงเคยจำพรรษาที่วัดไร่ ห่างจาก วัดมะนาวหวาน นิดเดียว และ ท่านนั่ง คู่สวดกับหลวงพ่อนุ่มมายาวนาน หลวงพ่อทรงท่านน่าจะได้ " อะไร " มาบ้างครับ

ผมจะสรุปดื้อๆนี่แหละว่า หลวงพ่อทรงท่านก็เป็นศิษย์ สายวิชาหลวงเดิมอีกองค์ นอกจาก หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ แต่ท่านจะเคยเจอกันกับหลวงพ่อเดิมหรือไม่ ไม่มีการยืนยัน ผมเคยเอาของ ให้หลวงพ่อท่านลงให้แบบส่วนตัวหลายอย่าง ท่านก็ทำให้แบบไม่มี อาการอะไร จะเป็นพระและเครื่องราง มีด หมอ ตะโพน ตะกรุด ฯลฯ

IMG_2005.JPG IMG_2006.JPG IMG_2007.JPG

แต่มีอยู่ครั้งผมเอามีดหลวงพ่อเดิม ( ตามรูป ) ส่งให้ท่านขอหลวงพ่อลงให้หน่อย ท่านถามว่ามีดใคร พอผมบอกว่าเป็นมีดหลวงพ่อเดิม ท่านชะงักครับ เห็นชัดเจน ผมเลยกราบเรียนว่า เล่มนี้ชำรุด ผมเอาไปซ่อม ทำปลอกมีด แต่งใบ และ ซ่อมด้าม และ ฝักใหม่ ขอหลวงพ่อทรง กำกับให้อีกที่ ( เห็นว่าท่านเป็นศิษย์สายนี้ ) ท่านรับไปมองอยู่นาน เอาเหล็กจาร จดๆ จ้องๆ ไม่ลง ปกติท่านจะลงที่ใบ คราวนี้ ท่านจดเหล็กจารที่ด้าม ลงน่าจะ ตัวสองตัวแล้วส่งให้ผม ผมกลับบ้านมาส่อง รอยเหล็กจารแทบมองไม่เห็น ( ตามรูป ) มีรอยลงอักขระจางๆ ผมอ่านไม่ออก แต่พอจะเห็นว่า หลวงพ่อทรง มีความนับถือ หลวงพ่อเดิมเป็นอย่างสูงครับ ไม่กล้าลงทับครูบาอาจารย์ ลงแบบ ซ่อมให้ผมด้วยเมตตา

ผมจึงอยากจะเรียนให้ท่านทราบว่า ท่านที่นับถือหลวงพ่อเดิม หาของท่านไม่ได้เพราะราคาแพงจับไม่ลง สำหรับพวกเบี้ยน้อย หอยน้อย ให้เก็บของหลวงพ่อทรงน่ะครับ เพราะต่อเนื่องกันมา เอาเหรียญรุ่น ๒ นี่แหละ เพราะมียันต์ และ คาถา หลวงพ่อเดิม กำกับ ท่านเชิญครูบาอาจารย์มาแน่ๆ เป็นหลักฐานที่ยันต์ จะ จะ ซื้อหนึ่ง ได้ถึงสองครับ...แหะๆ ราคาก็ย่อมเยาว์ หาห้อยคอได้สบายๆ และ หลวงพ่อทรง ท่านมีเหรียญไม่กี่รุ่น ( ที่ทำเอง ) ต่อไปทุกรุ่นที่ท่านทำเอง คนจะหากันควั้กครับ

ส่วนพระอาจารย์ผม หลวงปู่พระครูบุญศรี ท่านใช้ยันต์ หลวงพ่อเดิม หลายยันต์ ผมจะร่ายต่อไปในกระทู้ ผมเคยกราบเรียนถามท่านว่า หลวงปู่เคยไปเรียนกับหลวงพ่อเดิมหรือปล่าวครับ ท่านบอกว่า เราไม่ทันเขา ( ไม่ได้เรียนครับ ) อาจารย์ของหลวงปู่คือ หลวงพ่อ บุญธรรม พระมอญ หลวงพ่อสุ่น หลวงพ่อปาน หลวงพ่อจง และ พระอาจารย์ อ่างทอง และ สายพิจิตรครับ ( ผมไม่อยากเดา...แหะๆ กลัวจะดัง เดี๋ยวท่านฟังแล้วจะอึ้งกัน )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2011
  5. พี เสาวภา

วันนี้ขอตัวไปออกกำลังหน่อยครับ...แหะๆ อากาศดี

6. พหล

พหล เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

7. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่เสาวภา ด้วยความเคารพครับ
    .....ผมได้รับทราบเรื่องที่พี่ให้คำแนะนำ เกี่ยวกับการรักษาคุณพ่อเพื่อนผม ผมรู้สึกศรัทธาในการที่พี่มีน้ำใจ สละเวลา ความรู้ มาแนะนำสอนสิ่งที่ดีๆให้
    .....จึงขออนุญาต มาแสดงความเคารพและนับถือจากใจจริงครับ

8. champ บางนา

champ บางนา สมาชิก

27 กรกฎาคม 2010
    แระแล้วหลวงพ่อก็ยอมมาอยู่กับผมสักทีครับ หลังจาก(เคารพ)รักแรกพบ หลวงพ่อตั้งแต่นะโมนำประวัติท่านมาลง หลายคนอาจคิดว่าถ้าผมศรัทธาในหลวงพ่อตั้งนานแต่ทำไมเพิ่งจะมีพระของหลวงพ่อ ผมก็ไม่รู้ตัวเหมือนกันว่าทำไม แต่ก่อนช่วงหลวงพ่อเริ่มดัง ก็จะไปเช่าไว้
    แต่อิกใจคิดเด๋วค่อยเช่าดีกว่า ไปๆๆมาๆๆก็ไม่ได้เช่าไว้ พอมาช่วงหลังๆ งบในการเช่า พระมีจำกัด ทำให้ต้องดูองค์ถูกๆ เวลาจะเช่าก็ต้องคิดหน้าคิดหลัง แต่พอเจอแล้วก็เจือกทำเป็นใจเย็น เด๋วค่อยกลับมาเคาะราคาดีกว่า
    แต่พอกลับมาทีไร ก็โดนคนอื่นตัดหน้าไปแล้ว -*- ในเว็บนี้ก็มีหลายเจ้า แต่ผมก็ได้แค่เป็นผู้ชม เอิ๊กๆๆ แต่ในใจผมบางครั้งก็คิดนะ ว่าบางครั้งพระอาจเลือกคน+วาสนาด้วยมั้ง(555)
    ผมมาอ่านทุกวัน จากหน้าแรก-584แระ ในใจก็คิดตลอดว่าจะมีวาสนาได้ท่านมาคุ้มครองบ้างมั้ย จนในที่สุด ท่านก็มา (555เว่อซะ) ถึงแม้จะเป็นเหรียญที่ดูแล้ว ไม่ค่อยมีราคาค่างวดอะไร แต่สำหรับผมมันมีความรู้สึกปลื้มใจยังไงไม่รู้ นับตั้งแต่ได้เปิดซองEMS แล้วล้วงมือเข้าไปหยิบเหรียญหลวงพ่อออกมาดู จนถึงตอนพิมพ์ตอนนี้

ปล. ขอโทดนะครับ นานๆผมจะพิมพ์ออกมาทีเลยพิมพ์มาเยอะเลย อิอิ แล้วที่พิมพ์เยอะก็ไม่ได้เกี่ยวกัประสบการณ์ที่ได้เจอ แต่ออกนิยายซะงั้น -*-

9. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009

ยินดีด้วยครับ
    พระของ พระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง ไม่จำเป็นต้องแพงครับ
    พระผงราคาไม่แพงเช่น แหวกม่าน พระนักธรรม พระผงรูปเหมือนก็ดีมากๆ ครับ
    ผมลองบูชาพระของท่าน จะโฉลกกับพระผงมากกว่า ( แต่ก็แอบแขวนพระเนื้อโลหะอยู่บ่อยๆ อิอิ )

รูปหล่อ ปี 42 รุ่นนี้ก็ยังไม่แพงมาก สำหรับเนื้อทองเหลือง จัดเป็นพระดีราคายังไม่แพง อีกรุ่นนึง

ไฟล์ที่แนบมา:

10. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ
    ยินด้วยนะครับสำหรับเหรียญรุ่น 2 ของหลวงพ่อ ซึ่ง แท้ๆ 100 เปอร์เซนต์ครับ

11. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

ดูยังไงก็สวยครับ

12. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008

ยินดีด้วยครับแชมป์ :)

13. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    น้ำ แสวงหา 086-5886541 xabaha67@hotmail.com

อิอิ น่าสนใจตรงเนี่ยแหละครับ เห็นปุ๊บตาโตอยากรู้เลยว่าอาจารย์ท่านไหน:cool::cool:

14. JLB

ขอบคุณครับ
    เหรียญรุ่นนี้ประสบการณ์ดีด้วยครับ

15. พี เสาวภา

แหะๆ ...เกิดไม่ทัน แต่ท่านมาเรียนที่อ่างทอง และ พอบวชก็มาอยู่ที่วัดไชโย ท่านบอกเคยไปหาหลวงพ่อสุ่น หลวงพ่อจง และ หลวงพ่อ วัดพิกุลทอง สายอ่างทองไม่เคยออกชื่อครับ ต้องเทียบพ.ศ.ดูว่าตอนนั้น หลวงพ่อที่วัดไชโยคือใครครับ

16. พี เสาวภา

เหรียญสวยครับ หลวงพ่อองค์นี้ผมนับถือมากครับ สมัยหนุ่มๆ ไปเรียนแดนไกล จบไปรับราชการในถิ่นธุรกันดาร มีท่านติดตัวไปน่ะครับ แคล้วคลาด ร่มเย็นมาตลอด เจอหนักๆ สองสามลูก ก็ผ่านมาได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2011
  17. JLB

กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง
    กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่บุญศรี

สวัสดีครับพี่พี และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

เห็นพี่พีเอามีดหมอของพระเดชพระคุณหลวงพ่อเดิม ต้นตำรับ ศาตราวุธ มาให้ดู นึกขึ้นได้ว่าผมมีเก็บไว้นิดหน่อย
    ก่อนหน้านี้ผมจะเก็บของ ลพ.จ้อย วัดศรีอุทุมพร เป็นหลัก เพราะยังทันท่าน ของเก๊ก็ยังไม่น่าจะมี
    และใช้ได้ผลดีมาก หากมีศัตรูจะเอากันแบบล่มจม หรือว่า เอาให้ทำมาหากินไม่ได้ กันไปข้างนึงได้เลยครับ

และผมก็ได้มีดของ พระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง มา 1 เล่ม
    เจ้าของเดิม ( เซียนใหญ่แถว วิเศษฯ ) ไปสั่งทำมาใช้ส่วนตัว ได้เอาเล่มนี้ไปให้ ลพ.ทรง ท่านดู ( ในสมัยที่ยังไม่มีการสร้างมีดหมอ ของ วัดมอญ อย่างเป็นทางการ ) และท่านก็เมตตา ปลุกเสกให้ และได้ หลวงพี่ที่วัดจารแบบเต็มสูตร ทั้งด้ามและใบ
    ซึ่งพอท่านได้เห็น ก็ชอบมาก จึงสั่งให้ไปทำมาออกในนามวัดมอญ โดยใช้เล่มนี้เป็นต้นแบบ

เล่มนี้ผมมีประสบการณ์ ส่วนตัวนิดหน่อยครับ เพิ่งได้มาไม่นาน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2011
  18. champ บางนา

champ บางนา สมาชิก

27 กรกฎาคม 2010
    พี่MooDam เล่นเวปU ด้วยหรือเปล่าครับ

19. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

แหะๆๆ...อย่าประมาทนะครับท่าน เห็นในเวปวัดศรีอุทุมพร รุ่นลึกๆมีผีทำออกมาแล้วครับ

ปล.มีดงามมากครับท่าน :cool:

20. JLB

ผมเก็บรุ่นท้ายๆ น่ะครับ น่าจะยังไม่มีเก๊นะครับ
    ถ้ามีก็เศร้าเลย
    แต่ไม่เป็นไรเอาไปให้ ลป.เสียนท่านเสกซ้ำอีกทีเป็นอันใช้ได้
    อิอิ