เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ

เกาะขอบจอ รออ่านเสมอๆครับ :z3

2. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    เข้าไม่ได้มาหลายวัน ผสมกับออกต่างจังหวัดซะนาน ไม่ได้เข้ามาเลย

สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ

กลางเดือนกรกฏาคม งานที่ระยองหมดแล้ว ทีนี้มาอยู่ กทม ยาวเลยอิอิ

กราบหลวงพ่อสาธุ ๆๆ

3. นายGEET

นายGEET เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

4. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีครับ

5. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรง หลวงปู่บุญศรี ครับ

6. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรง,หลวงปู่บุญศรีครับ

7. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรง หลวงปู่บุญศรี ครับ

8. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ

สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ ยามเช้า วันนี้แดดแรงแต่เช้าเลยค่ะ

9. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่ทรง ด้วย กาย วาจา ใจ

10. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

11. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    203096-2cecf.jpg 203096-150d6.jpg 203096-320d0.jpg

พระกริ่ง ต้นแบบ บารมี ธรรม ( รูปยืมมาจากในเน็ต )

ผมยังยุ่งๆมากอยู่น่ะครับ เอารูปลงพอเป็นกระสัยไม่ให้กระทู้นิ่ง เล่าเรื่องบ้างประกอบ แล้วผมจะลงละเอียด ต่อไป

ต้นแบบคือพระกริ่งรุ่นนี้ เป็นพระกริ่งของวัดสุทัศน์ ที่ท่าน อาจารย์ อนันต์ ร่วมสร้างด้วย ผมเข้าใจว่าออกแบบ และสร้างให้ ส่วนรายละเอียดอันอื่น พวก เนื้อหา พิธี ไม่ทราบจริงๆครับ

รูปและเรื่องขอยืมมาจากในเน็ตน่ะครับ ถ้าท่านเจ้าของมาอ่านเจอที่นี่ จะได้ทราบว่าพระนี้ มีความเกี่ยวข้องกันพระกริ่งแพโบถส์น้ำ ในทางด้านช่าง

แต่พิธี ไม่มีความเกี่ยวข้องกันเลยจ้า และกำเนิด ใน พ.ศ. ที่ใกล้เคียงกัน

โดยพระกริ่งแพโบถส์น้ำ ใช้พิมพ์เดียวกัน ตัดคำว่า บารมีธรรมออก

ส่วนการเทแบบเดียวกันคือ เทเหวี่ยงด้วยเครื่อง เทตัน แล้วมาเจาะรู ใส่เม็ดกริ่งทีหลัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2011
  12. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กริ่งต้นแบบ  หน้า.JPG กริ่งต้นแบบ  หลัง.JPG กริ่งต้นแบบ  ฐานหลัง.JPG

พระกริ่งต้นแบบ แพโบถส์น้ำ องค์ แรก ต้นแบบ

ทางท่านอาจารย์อนันต์ เลยนำพระกริ่งต้นแบบมาให้ผมดู ผมเลยขอไว้นำไปให้ หลวงปู่ท่านพิจารณาดู ซึ่งท่านก็ไม่ขัดข้อง

ในตอนนั้นเพื่อประหยัดเงิน กำลังสร้างวัด อยากจะเอาเงินไปใช้ในการก่อสร้าง จึงประหยัดในการออกแบบพิมพ์ หรือ แกะพิมพ์ใหม่ ท่านอาจารย์ อนันต์ เลยแนะนำว่าเอาแบบนี้ เพราะมีพิมพ์มีช่างอยู่แล้ว ผมก็ โอเค เพราะอยากจะประหยัด และตกลงว่าลบคำว่าบารมีธรรม ออก

ตอนนั้นมีพี่ๆ องค์การเภสัชฯ แนะนำให้ใส่ฉายา อินทวณฺโณ แทนซึ่งก็เข้าท่า แต่ไม่ทัน เพราะ ตอนนั้นเตรียมงานไปแล้ว ช่างปั้นหุ่นเทียนไปเยอะแล้วเลย เลยตามเลย

กริ่งต้นแบบ  ก้น.JPG

ฐานฝังก้น อุ ซึ่งผมไม่เอา แต่เอาโลหะเดิมมารีด ปิดแทน

องค์นี้นำไปให้ หลวงปู่ท่านดู ท่านโอเค เลยตกลงตามนั้น องค์เลยเสกมากกว่าองค์อื่นทุกๆองค์ แต่เนื้อหาจะไม่เหมือนกัน เพราะคนล่ะพิธี

ส่วนพระชัยก็ เอาแบบเขามาเหมือนกันแต่เป็นของวัด บวร ( ลอกวัดดังๆ ทั้งนั้น...แหะๆ ) ผมจะโชว์รูปต่อไป แต่อยากจะบอกว่า พระชัยออกมาสวยมาก สวยมากกว่าพระกริ่งและมีปริมาณมากกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2011
  13. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ
    หายไปนานเลย นึกว่าจะใช้การไม่ได้ซะแล้วครับ พอกลับมาเปิดอีกที พี่พีมาเขียนเรื่องของหลวงปู่แล้ว สาธุ...

14. ไปคนเดี่ยว

ไปคนเดี่ยว เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    กราบหลวงปู่บุญศรี กราบหลวงพ่อทรง ขอสอบถามคุณพี
    ตรงใต้ฐานพระกริ่งแพโบสถ์น้ำที่อุดใช้อะไรอุดบ้างครับ ที่เคยเห็นเป็นตะกั่วมีไหมครับ
    ที่เป็นเหมือนสีออกทองมีไหมครับ
    ขอบคุณครับ

15. พี เสาวภา

ที่อุด จะเป็นโลหะสีเหลือง เป็นเนื้อโลหะพระกริ่งที่เหลือ เอามารีดเป็นแผ่น แล้ว เอาเครื่องปั้มท์ ตัดมาอุดครับ

นอกจากนั้นมี ที่เป็นแบบฝาเงินเอามาปิด จ้างร้านเฮงกี่ทำ

ที่เป็นตะกั่วและโลหะอย่างอื่นไม่มีครับ ไม่ได้ทำครับ

16. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ รออ่านจากพี่ทิดพีต่อครับ..:cool:

17. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรงครับ

18. พี เสาวภา

หลวงปู่ บุญศรี.jpg

พระเดชพระคุณ หลวงปู่พระครูบุญศรี

ผมเองยังยุ่งๆอยู่กับภาระกิจ ทำมาหากิน ยังไม่เข้าที่ แต่ใจยังห่วงกระทู้ เพราะสัญญาว่าจะเล่าเรื่องราวของพระหลวงตาองค์หนึ่ง ที่อยู่เงียบองค์เดียวมาหลายสิบปี เป็นพระแบบโบราณจริงๆ พระแบบโบราณต้องดูหลวงปู่บูญศรีนี่แหละครับ กริยามารยาทเรียบร้อย แบบนางงามอาย จะเดินเหิน นั่งนอน จะฉัน จะพูดจา การแต่งกาย ครองผ้า จะเป็นไปตามพระธรรมวินัย ผมแค่ยังไม่เคยเห็นหลวงปู่ท่าน บิณทบาต เท่านั้น เพราะท่านอายุมากแล้ว จะมีชาวบ้านส่งปิ่นโต เลยไม่ได้เห็นการบิณทบาตตามพระธรรมวินัยของท่าน และเรื่องกินเรื่องฉันไม่ใช่เรื่องใหญ่ของท่าน บางที่ของที่ถวาย เอาวางไว้ ผมไปอีกอาทิตย์ก็ยังใส่ กระติกวางอยู่ตรงนั้น เปิดดูเน่าแล้ว ต้องเอาไปล้างให้ท่าน ท่านมีสติ แบบมหาสติ ดี เยี่ยม ทุกลมหายใจ เป็นการฝึกที่ ทำมานาน จนเป็น อุปนิสัยของท่าน พระธรรมวินัยที่ซึมแน่นของไปทุกอณูของท่าน จนท่านทำอะไร เป็นธรรมชาติทั้งกริยา และการแต่งกาย เรียบร้อย รัดกุม แบบที่พระดีๆ ควรจะทำ เอาว่า ความเรียบร้อยของท่าน นางงามที่หัดมาดีๆ สู้ท่านก็ไม่ได้ก็แล้วกัน

สาเหตุน่าจะมาจาก การที่สมเด็จองค์บรมครู ท่านเป็นลูกกษัตริย์ ตั้งแต่ทรงพระประสูติ พระธรรมวินัยที่ท่านถ่ายทอดมาก็เป็นกริยาของวงศ์กษัตริย์ มีวงศ์ มีเผ่าสกุล มีกริยา มารยาท จากกริยามารยาทของวงศ์กษัตริย์นี้ พระสงฆ์ที่บวชต่อๆกันมาก็ ที่นับเป็นศากยะบุตร รับมรดก ของพระศากยะวงศ์มา ก็เป็นลูกกษัตริย์นี่เอง เพราะพระธรรมวินัยกำหนดไว้หมดในการดำเนินชีวิตแบบพระสมณะ ทั้งการเดิน นั่ง การกิน ฯลฯ และการทำตามพระธรรมวินัยนี้ หัวใจคือการทำแบบมีสติ ทุกลมหายใจ ทุกย่างก้าว ทั้งหลับและตื่น

พระแบบโบราณหรือที่เป็นแบบบุตรของศากยะวงศ์ หายาก บอกตามตรงน่ะครับ เพราะส่วนใหญ่ เราก็ลูกชาวบ้านมา กริยามารยาทกระโดกกระเดกตามวงศ์สกุลของเรา เพราะเราไม่ใช่ลูกกษัตริย์ จะมาฝึกจนพระธรรมวินัย ซึมเข้าไปจน เพี้ยะ ๑๐๐% ก็คงหลายปี และต้องทำจริง ศึกษาพระวินัยจริงๆ เพราะฉนั้น การได้บวช ถือว่ามีเกียรติอย่างสูงที่สุดชีวิตของชายชาตรีทีเดียว สาเหตุใหญ่มาจากพระธรรมวินัยหรือ ศีลนี่แหละครับ

และความจริงอีกอย่างคือว่า หลวงปู่ท่านล่ะสังขารไปแล้ว มิฉนั้น จะกราบเรียนเชิญพวกท่านไปดูว่า พระจริงๆน่ะ หน้าตา ท่าทาง กริยามารยาท สติ เป็นอย่างไรที่วัดใหม่ศรีสุทธาวาส วัดเล็กๆที่อำเภอพยุหะคีรีนี่เอง

และเมื่อหลวงปู่ท่านล่ะสังขารไปแล้ว ก็เป็นหน้าที่ของพวกลูกศิษย์นี่แหละที่จะเล่าเรื่องหลวงปู่ให้พวกท่านฟัง และ ผมรับอาสามาเป็นด่านแรก จะพยายามทำให้ดีที่สุด ให้พวกท่านได้เห็นภาพว่าพระจริงๆน่ะ เป็นอย่างไร การเขียนนี้ผมเขียนด้วยความนับถือหลวงปู่ อย่างสุดชีวิต เป็นมุมมองของผม ซึ่งอาจจะมองแบบลูกศิษย์มองอาจารย์ พ่อ แม่ แบบมีความนับถือ ผมมิได้มีเจตนาจะไปล่วงเกินอาจารย์ท่านอื่น ด้วยการเอามาเปรียบเทียบกัน เพราะครูบาอาจารย์ใครๆ ก็รัก และ นับถือ และพระดีๆ พระจริงๆ คงมีอีกเยอะ ผมเพียงแต่ไม่มีวาสนา เข้าไปคลุกคลี ได้ปรนนิบัติรับใช้พวกท่านเหล่านั้น

และอีกอย่าง ถ้าหลวงปู่ท่านไม่ล่ะสังขารไป ผมก็คงไม่เล่า เพราะเกรงว่าท่านคงเหนื่อยมากจากการรับแขก จากพวกที่ไปกวน ด้าน หวย และ เครื่องรางของขลัง หรือไปกวนด้วยเหตุอย่างใด ซึ่งบอกตามตรง หลวงปู่ท่านเมตตามาก และช่วยได้ซ่ะด้วย แบบบางเรื่องนอนมาตั้งแต่เล่าให้ท่านฟัง...แหะๆ เล่าแล้วจะว่าผมโม้แน่ๆ แต่ผมก็จะเล่าต่อไปตามหน้าที่

และตอนนี้กายหยาบท่านไม่อยู่ให้คนกวนแล้ว ผมรอมาถึง สิบปี คิดว่าได้โอกาศล่ะ เมื่อวันเสาร์ที่แล้ว วัในนที่ ๔ มิ.ย. เวลาใกล้รุ่ง ผมฝันเห็นหลวงปู่มานั่งท่าโปรดของท่าน คือ ท่าชราภาพ จับหัวเข่าสองด้าน ท่านนั่งยิ้ม จีวรสีพระราชทานใสชัด และเปลี่ยนเป็นสีทองจนผมตื่น ฝันนี้ติดตาเป็นอย่างยิ่ง และ ถือว่าเป็นนิมิตดี ที่เรื่องราวของท่าน จากผมที่เป็นบุคคลที่ท่านครอบครูให้เป็นศิษย์ จะเล่าเรื่องราวของท่าน ให้พวกญาติโยม ใครไม่เชื่อก็ข้ามไปน่ะครับ...แหะๆ และผมไม่ได้เจตนามาขายอะไรทั้งสิ้น ตามสถานะสมาชิกพระเมี่ยมที่บอร์ดเขาเปลี่ยนให้เอง

พระเครื่องของท่าน มีคนเก็บแบบเยอะมากๆจากลูกศิษย์หลายท่าน ที่ไม่ใช่ผม และจริงๆ คงกระจัดกระจายไปนานแล้ว เพราะสมัยที่หลวงปู่ทรงสังขาร ท่านแจกแหลก แจกฟรีอย่างเดียว แจกรับเผื่อไปลูกหลานได้ ทุกคนจะได้รับเมตตาเท่ากันหมด ไม่มีแบ่งแยก

เรื่องของหลวงปู่ถูกเล่ากันมาผิดมานาน คนรู้ก็เงียบๆไม่พูด คนพูดก็ไม่รู้จริง และส่วนใหญ่จะเกี่ยวกับการซื้อขายพระก็เล่ากันแต่ด้านอภินิหารไปต่างๆนาๆ ทั้งที่จุดเด่นจองหลวงปู่ไม่ใช่ด้านอภินิหาร แต่คือ การดำรงค์สติของท่าน แบบ มหาสติทุกลมหายใจ ด้านอภินิหาร เป็นเรื่องแบบจิ้บๆ ถ้าท่านจะทำ

เรื่องหนึ่งที่ถูกเน้นมาก คือ ฤาษีลิงเล็ก หลวงปู่ ท่านชื่อเล็ก และเมื่อไปเกี่ยวข้องกับคุณแม่ประทุม โดยการแนะนำของพระเดชพระคุณของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ (ที่ผมมีความเคารพนับถือเป็นอย่างสูง ) ให้ คุณแม่ประทุมไปหา ประวัติของหลวงปู่ก็ถูกดัดแปลงไปเป็นฤาษีลิงเล็กตาม ความเชื่อ อยากจะให้เป็นของผู้เล่า

แต่ความจริงก็คือ หลวงปู่ ท่านมีอายุมากกว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำ อย่างน้อย หนึ่งรอบ คือ ท่านต้องชาตะไม่ต่ำกว่า ๒๔๔๘ คือ เกิดในสมัย รัชกาล ที่ ๕ ในขณะที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ฤาษีลิงดำ ชาตะ ๒๔๖๐ เกิดในยุครัชกาลที่ ๖ เกิดในยุครัชกาลที่ ๖ ท่านทั้งสองไม่มีทางเป็นเกลอกันมาแต่หนุ่มๆ ไม่มีทางไปเป็นทหารเรือด้วยกัน ติดยศเรือตรีพร้อมกัน และมาบวชกับหลวงพ่อปานพร้อมกัน เพราะหลวงปู่บุญศรี อายุแก่กว่ามาก คนที่พูดไม่รู้จักหลวงปุ่ ซ้ำยังไม่เคยศึกษาข้อมูล เล่าเรื่องให้ขายของได้เท่านั้น

ผมจะค่อยๆเล่าไปตามสไตล์ของผม และ ขอเชิญพระกริ่ง แพฯ องค์กรรมการ มาล่อตาพวกท่านไปพลางๆ

พระกริ่งแพฯ องค์กรรมการ ไม่ปิดก้นเงิน มีจาร

กรรมการ หน้า.JPG กรรมการ หลัง.JPG โค้ด นะ ขึ้นยอด.JPG

พระชุดกรรมการนี้หล่อพร้อมกันกับกริ่งธรรมดา เพียงแต่คัดองค์สวยมา ๑๐๘ องค์ โดย ท่านอาจารย์อนันต์ และ พี่สม พวกท่านเมตตาทำกันเองให้ และ ฝังตะกรุดสาริกา เนื้อแร่โคตรเศรษฐี ดอกเล็กๆ ที่หลวงปู่ท่านจารทุกดอก จารยันต์ครูของท่านคือ ยันต์ นะ หน้าทอง ที่เด่นทาง ด้าน เสน่ห์ เมตตา แคล้วคลาด และ โภคทรัพย์ ที่ก้นพระกริ่งจะเจาะรูสองชั้น ชั้นในจะอุดด้วยผงอิทธิเจ ผสมเส้นเกศาของหลวงปู่ โดยตัดเป็นเส้นเล็กทุกองค์ ผสมด้วยกาวอีป็อคซี่ และองค์กรรมการจะแถม ตะกรุด สาริกาเนือแร่โคตร เศรษฐีลงไปอุดด้วย ผมเจตนาจะทำแจกพวกที่ช่วยสร้างโบถส์มา และไม่มีจำหน่าย

กรรมการ ฐาน.JPG

ใต้ฐานองค์นี้ผมเอามาฝนเรียบ ทำให้โค้ด รูป ศาลาแพโบถส์น้ำหายไป เหลือแต่ โค้ด นะ ตัวเดียวกับปั้มท์ที่ ฐานด้านหลัง แต่เลือนลางไปเยอะ และที่สำคัญ หลวงปู่ท่านจะจารยันต์พระพุทธเจ้าอมโลก ยันต์เดียวกับหลวงพ่อเดิม ( หลวงปู่ท่านไม่ทันหลวงพ่อเดิม ท่านพูดกับผมเองว่า ฉันไม่ทันเขา ความหมายคือ ไม่เคยไปเรียนอะไรกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อเดิม ) ยันต์นี้หลวงปู่ลงไว้เยอะเหมือนกัน ทั้งพวกตะกรุดและผ้ายันต์ มีอภินิหาร ๑๐๘ ตามที่จะอธิฐานเอา และ พระ เครื่องรางของหลวงปู่ จะให้อธิฐานเอาเป็นส่วนใหญ่ ใช้ได้ครอบจักรวาล

โค้ด นะ.JPG

โค้ดนะ ที่ถูกฝนไป ติดรางๆ

ขอบารมี พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และบารมี หลวงปู่พระครูบุญศรี คุ้มครองพวกท่านทุกคน ให้ไม่เจ็บ ไม่จน ร่ำรวยตลอดไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2011
  19. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

กราบๆๆ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ สวัสดีครับมิตรสหายแห่งบ้านเหรียญบิน

^_________^

20. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ

สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ