เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. vasan

vasan เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนสอบถามคุณพีครับ ตะกรุดเนื้ออลูมิเนียม มีรอยจารยันต์ด้านนอก ไม่ทราบว่าเคยเห็นผ่านตาหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      54.1 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      50.1 KB
      เปิดดู:
      63
  2. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรง
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี
    วันนี้นั้งอ่านมาถึงหน้า170
    ถึงเรื่องเหรียญจอบ เศรษฐีใหม่
    ความอยากเกิดตามประสาคนมีกิเลส
    ขอความกรุณาคุณลุงพี ชี้ทางให้ไปตามหามาครอบครองสักเหรียญ พอจะเป็นไปได้ไหมครับ ตอนนี้เริ่มรู้จักหลวงปู่ท่านมากขึ้นจากกระทู้นี้ของคุณลุง ศัทธาเริ่มเกิดเริ่มอยากไ้ด้วัตถุมงคลของท่าน ขอความกรุณา้ครับ
    ด้วยความนับถือ

3. K_P

K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    กราบๆๆหลวงพ่อทรงด้วยความเคารพครับ สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบ ๆ ๆ หลวงปู่พระครู บุญศรี หลวงพ่อทรง แม่ พ่อ ครูบาอาจารย์ และ เทพยดาทุกๆท่านครับ

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ไม่เคยเห็นครับ

ตะกรุดดูเก่าดีน่ะครับ

แต่ถ้าไม่มี ไม่เหมือน แล้วมาถามผมแล้วว่ามี หรือ ไม่ ถ้าผมไม่เคยเห็น ผมก็จะตอบว่าไม่เคยเห็น แต่คำว่าไม่เคยเห็นไม่ได้หมายความว่าไม่มี อาจจะเป็นของส่วนตัว หรือ เขาทำมา แล้วไปขอท่านลงให้ เสกให้ ถ้าเป็นอย่างนี้ ผมจะไม่มีทางทราบได้เลย

ที่ผมร่ายมายาวอยากจะสรุปว่า ท่านไปซื้อของใครมา ก็ให้เขารับรองมาด้วย ท่านซื้อของเขามาแล้ว ก็แสดงว่าท่านเชื่อคำรับรองของเขา ไม่ใช่ว่าท่านซื้อมาแล้ว แต่เอามาให้ผมรับรองว่าแท้ ว่าใช่หรือไม่ ถ้าผมไม่เคยเห็นขึ้นมา ของดีก็อาจจะกลายเป็นของเสีย ไปได้

6. พี เสาวภา

เห็นมีขายตามเว็บน่ะครับ และระวังมีปลอมครับ

จะซื้อ ส่งรูปมาให้ดูก่อนก็ได้ครับ เหรียญมีเอกลักษณ์ ปลอมยาก ถึงทำใหม่ พิมพ์เดิม ให้หลวงพ่อเสกใหม่ ก็ไม่มีทางเหมือนของเก่า

7. พี เสาวภา

เรื่องตะกรุด ผ้ายันต์ มีดหมอ ที่ลงลายมือหลวงพ่อ อดใจรอน่ะครับ ผมจะเปิดเผยหมดเปลือก แต่รับประกันได้ว่า พอลายมือท่านออกไป ต้องมีของทำเทียมสวนมาอัดพวกท่านแน่นอน...ฟันธง

8. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    ขอบพระคุณครับคุณลุง________________________

9. พี เสาวภา

นะหน้าทอง ยันต์ครู ลายมือหลวงปู่

ไหนๆ ก็คงมีเครื่องรางของหลวงปู่ออกมาเรื่อยๆ ตั้งแต่บัดนี้ ผมเอายันต์ ( อักขระ ) ตัวสำคัญ ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นยันต์ครูของหลวงปู่หรือไม่ หรือท่านไปเรียนกับใครที่ไหน กับใคร แต่เป็นยันต์ครูของผม เพราะเป็นอักขระ ตัวที่ท่านจับมือผมลาก ตอนรับผมเป็นลูกศิษย์ อักขระตัวนี้เป็นอักขระตัวสำคัญ ที่ท่านไว้ใช้ลงวัตถุมงคล ซึ่งชื่อก็บอกแล้วว่า ไปทาง เมตตา ท่านจะใช้ลงพวก สีผึ้ง รูปถ่าย เหรียญ ตะกรุด ( ดอกเล็กๆ ) เป็นหลัก และต้องลงด้านหน้า ไม่อย่างนั้นไม่เป็น นะ หน้าทอง และยังมี อักขระ และ ยันต์อีกหลายตัว ผมจะไปลงละเอียดในภาค วัตถุมงคล

ผมจะยังไม่บรรยาย เรื่องนี้มาก เพราะว่ามีพวกที่เตรียมเลียนลายมือแน่นอน ท่านจะซื้อวัตถุมงคล ของหลวงปู่ โดยเฉพาะเครื่องราง ให้ดูหน้าคนขาย ดูที่มาที่ไป เพราะ ปริมาณ คงมีไม่มาก และน่าจะเป็นของเฉพาะตัว เมื่อเป็นของเฉพาะตัว คนที่ได้ไป ตามเหตุผล ไม่น่าจะนำมาขายครับ

นะ หน้าทอง แร่.jpg
    นะ หน้าทอง ลงบน แผ่นแร่ชนวน โคตรเศรษฐี

นะ หน้าทอง เงิน.jpg
    นะ หน้าทอง ลงบนแผ่นเงิน

10. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือน"นะอภิญญา"ของหลวงปู่นนท์เลยครับ...

ขนาดไฟล์:
      21.2 KB
      เปิดดู:
      647
  11. พี เสาวภา

ขึ้นต้นเหมือนกันเลยครับ นอกจากนั้นยังเห็นคล้ายอีกหลายอาจารย์ อาจจะวนซ้าย หรือ วนขวาต่างกัน และของหลวงปู่พระครูบุญศรี ขมวดแค่สามปมครับ

ยังมีอุณาโลมอีก ของหลวงปู่จะวนอีกทาง ผมจะค่อยๆแสดงต่อไปน่ะครับ

12. gim

gim เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่พระครูบุญศรีครับ
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ
    สวัสดีครับพี่พี พี่น้องบ้านเหรียญบินทุกๆท่าน<!-- google_ad_section_end --> ครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->

13. พี เสาวภา

หลวงปู่ไม่อนุญาตให้หล่อรูปท่านเองขนาดใหญ่ขึ้นไปน่ะครับ ห้ามเด็ดขาด ถ้าเป็นองค์เล็กๆ ห้อยคอ หรือ รูปถ่าย อนุโลมให้ไปทำมาได้ ถ้าอนุญาตรับรองมีคนไปทำมาหลายคน ผมก็คนหนึ่ง ถ้าอนุญาต จะทำมาให้ท่านหล่อเอง ที่ลานวัดชุดเดียวกับแพโบถส์น้ำเลยครับ

แต่รุ่นนี้มีจริง และทันหลวงปู่ครับ เป็นพระที่หล่อโดยคณะศิษย์ พื้นที่แถววัด น่าจะคณะเดียวกันที่หล่อรูปหล่อขนาดเล็กที่เล่นเป็นรุ่นแรกด้วย เล่าเรื่องรูปหล่อรุ่นเล็กก่อน พวกท่านต้องทราบซ่ะหน่อยก่อนว่า พยุหคีรี เป็นเมืองทำวัตถุมงคล ทำมาก่อนพวกคุณกับผมเกิดซ่ะอีก ของที่ทำที่ พยุห มีทุกอย่าง พวกโลหะหล่อ ทั้งพระเล็ก พระใหญ่ พระพุทธรูป พระรูปหล่อคณาจารย์ นอกจากนั้น ยังทำเหรียญ ล็อกเกต ทั้งอลูมินั่ม รุ่นเก่า ทั้งหินอ่อน ( ที่เขาเรียกกัน ซึ่งผมดูไม่เห็นเป็นหินอ่อน...แหะๆ ) พระผง ผ้ายันต์ ตะกรุด ( ลงทำสำเร็จ มีทั้ง โทน เอวแบบ ๑๐๘ ) นอกนั้นเป็นของโหล เลี่ยม ปลาสติก พวก นางกวัก สิงห์ ปลัด พระปิดตา ฯลฯ มีทุกชนิด

แต่ที่โดดเด่นคืองาช้างแกะ พวกงาแกะรูปนางกวัก สิงห์ รูปพระ และมีด ด้ามงา ซึ่งพระองค์ที่ดัง คับฟ้า ดังมาจนถึง พ.ศ. นี้คือ พระเดชพระคุณ หลวงพ่อ เดิม และมีด ด้ามงา หลวงเดิม จัดเป็นมีดอันดับหนึ่งตลอดกาล มีหลายฝีมือ มีหลายช่าง นอกจากนั้นยังมีช่างเงิน ทำแหม๋ ทำปลอกมีด แหม๋รัดฝักมีด ทำกันตั้งแต่รุ่นปู่ รุ่นพ่อ มาจนบัดนี้ มีช่างด้านอี่นอีก จุดประสงค์คือทำวัตถุมงคลขาย วัดก็สดวกมาซื้อ หรือ มาสั่งทำ แล้วเอาไปปลุกเสก แจก หรือ ให้ทำบุญก็ว่ากันไป จัดว่าเป็นอาชีพที่น่าส่งเสริมน่ะครับ ช่างเก่งๆยกให้เป็นศิลปินแห่งชาติไปเลย แต่เหตุการณ์ปัจจุบัน ซบเซาลง อาจจะด้วยหลายสาเหตุ ช่างเก่งๆ เก่าๆ ล้มหายตายจากไป แต่ก็ยังเป็นเมืองที่ พวกท่านไปหาซื้อวัตถุมงคลแบบเหมาๆมาๆได้ แต่ฝีมือ พวก handmade ชักจะหายาก จะเป็นประเภท mass product ทำมาเยอะๆ เป็นของโหลซะส่วนใหญ่

กลับมาที่ วัตถุเมื่อช่างได้รับอิทธิพล ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ เดิม มาหลายทศวรรษ ว่ากันที่รูปหล่อ จะมีรูปหล่อของหลวงพ่อเดิม หาได้เพราะหล่อกันมาตลอด จนมีพิมพ์ จะเอาอีกก็ไปสั่ง หรือ แค่ไปเดินซื้อ ก็ได้รูปหล่อ หลวงพ่อเดิม มาทำพิธี แล้ว แจก หรือ วัดออกให้ทำบุญได้ ทำให้มีการหล่อ พระหลวงพ่อเดิมเยอะมาก นอกจากนั้นยังมี หลวงปู่ ศุข วัดมะขามเฒ่า หลวงพ่อ พรหม วัดช่องแค หลวงพ่อ เคลือบ วัดหนองกระดี่ ( พระดังมากในพื้นที่ ) ฯลฯ ทำให้คนที่ต้องการหลวงปู่ หลวงพ่อองค์ใดที่ดังๆในพื้นที่ ไม่ต้องไปจ้างช่างปั้นใหม่ให้เสียเงิน ไปสั่งหล่อ หรือ ซื้อที่เขาหล่อ มาเป็นถุงๆ หรือ องค์ๆ มาจ้างเขียนชื่อวัดด้วยเครื่องมือใส่ลงไปก็สดวกดีครับ

รูปหล่อเล็กที่เล่นกันเป็นรุ่นแรกนี้ หน้าตักประมาณเกือบนิ้ว ก็แบบเดียวกัน เอารูปหล่อหลวงพ่อเดิม มาหล่อ แล้วใส่ชื่อหลวงปู่เท่านั้น เอามาให้หลวงปู่ดู ท่านก็ว่า ไม่เห็นเหมือนท่านเลย ( เพราะเหมือนหลวงพ่อเดิม เด้ะ ) แต่ก็ปลุกเสกให้ แจก ( น่าจะมีการขายจากพวกที่หล่อมา เอาทุนคืน เพราะคงไม่ใช่บริจาคมาแน่นอน )

รูปหล่อ รุ่นปลอดภัยก็แบบเดียวกัน น่าจะเป็นรูปหลวงพ่อเดิมมากกว่า นั่งสมาธิ หลังตรง มาแต่งหน่อยให้พอมีเค้าตรงใบหู (หลวงปู่ท่านมีใบหูใหญ่มากกว่าคนธรรมดา ) แล้วมาเขียนชื่อ หลวงปู่ และวัดใส่ ดูรวมๆแล้ว เป็นรูป หลวงพ่อเดิม มากกว่าหลวงปู่ จัดได้ว่าไม่มีเค้าเลย

แต่รุ่นหล่อใหญ่นี้มีเรื่องครับ เพราะหลวงปู่ไม่อนุญาต ตามที่ผมบอก ว่าท่านไม่อนุญาตให้หล่อรูปท่าน และแน่อนไม่ได้ขออนุญาตท่านมาก่อน แต่ไปหล่อมาเอง ก็เลยมีข่าวว่า หล่อไม่กี่องค์ เท่านั้น หล่อมามีตัวอย่าง วางไว้ในตู้วัดด้วย หนึ่งองค์ ผมเคยตามๆว่าจะหาเพิ่มมาเก็บตามนิสัย แต่หายากมาก พอผมไปเรียบๆเคียงๆถาม ชาวบ้าน เขาบอกกันว่า หล่อ แค่ เจ็ด แปดองค์ ว่าแบบนั้น ( ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ )

เมื่อหลวงปู่ ไม่อนุญาต เรื่องก็จบแค่นั้น และไม่มี โครงการณ์หล่อรูปหล่อ หลวงปู่มาจาก คณะอื่นใดอีก เพราะไปขอท่านก็คงไม่ให้ ไปหล่อมาเองโดยพละการณ์โดยท่านไม่อนุญาต ท่านก็คงทราบคำตอบน่ะ ว่าหลวงปู่จะเสกให้หรือไม่ ผมพอมาทราบเรื่อง ทราบจากปากหลวงปู่ และ เพื่อนลูกศิษย์คุณแม่ ปทุม ก็เลยเลิกสนใจมาแต่บัดนั้น ไม่อย่างนั้น องค์ในตู้ที่วางไว้เป็นตัวอย่าง ผมขอท่านก็คงให้มา

เรื่องนี้ ท่านใช่วิจารณญานของท่านเองน่ะครับ ผมไม่ทราบว่าเขาหล่อกันมากี่องค์ แต่หลังๆเริ่มมีของออกมา ผมก็ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีกี่องค์ครับและ พยุห เป็นเมืองวัตถุมงคล ไปหล่อเพิ่มมาอีก ไม่ใช่จะเอากี่องค์ แต่จะเอากี่ กิโลก็ได้ครับ...แหะๆ จะซื้อหาก็ดูที่พอเก่าหน่อย ส่วนประวัติก็ตามที่เล่าน่ะครับ ท่านตัดสินใจเอาเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2010
  14. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีครับ

15. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ชัดเจน แจ๋วแหว๋ว ครับผม

16. vasan

vasan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนสอบถามคุณพี่พี อีกนะครับ ตามรูปเลยครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      52.2 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      35.3 KB
      เปิดดู:
      59
    • Picture 555.jpg
      Picture 555.jpg
      ขนาดไฟล์:
      71.3 KB
      เปิดดู:
      60
    • Picture 556.jpg
      Picture 556.jpg
      ขนาดไฟล์:
      72.9 KB
      เปิดดู:
      53
  17. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่ทรงครับ

สอบถามพี่พีครับ แล้วรูปหล่อหลวงปู่บุญศรีที่สำนักแม่ชีฯ หล่อหลังจากหลวงปู่ละสังขารแล้วใช่หรือไม่ และมีความเป็นมาอย่างไรพอจะทราบไหมครับ ช่วยเล่าให้น้องๆ ฟังหน่อยครับ

18. นายGEET

นายGEET เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่ทรง หลวงปู่อั๊บ ครับ

19. พี เสาวภา

เรื่องนี้น่าสนใจจะเล่าให้ฟังก่อนน่ะครับ

20. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ... ครับ
    เข้ามาทักทายตามประสา ( คนบ้านเดียวกัน )