เล่าประสบการณ์ตรง และเทคนิควิธีการฝึกกสิณแสงสว่าง (จนถึงฌานสี่)

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ณฐมณฑ์, 12 ตุลาคม 2004.

1. SMING

SMING เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชื่อ จ.อ.สมิง ดรถวิล ครับ อยู่จังหวัดนครนายกครับ อยากทราบว่าผมควรเริ่มฝึกกสิณกองไหนก่อนดีครับ หรือ ว่าจะเป็นกัมมัฎฐานกองอื่นดีครับ ช่วยตอบด้วยครับ ที่ tigerhard@thaimail.com

2. ketdee

ketdee Active Member

22 กันยายน 2008
    ผมอยากทราบว่าในชาติก่อนผมเคยฝึกกสิณกองใด และกสิณกองใดจะเหมาะกับผมและได้ผลเร็วครับ ผมจะรอคำตอบนะครับ

3. gugususad

gugususad สมาชิก

22 กันยายน 2008
    ผม ชัยพัทธ์ อาสาสะนา ครับ อยากทราบว่ากสิณกองไหนเหมาะกับคนเองครับ

oak_gugu@hotmail.com ช่วยตอบทีนะครับ

4. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ บุญชัย หะรารักษ์ poo312@hotmail.com

5. xibPPk

xibPPk สมาชิก

ชื่อ ปริญญา ทัศนมาศ อยู่เพชรบูรณ์ครับ อยากทราบว่าผมควรฝึกกสิณแบบไหนที่ถูกจริต
    และได้เร็วครับ xibPPk@hotmail.com ช่วยหน่อยนะครับ

6. setsan2110

setsan2110 สมาชิก

24 กรกฎาคม 2008
    เศรษฐ์สรรค์ ศิริโสภณ ครับฝึกแบบกำหนดลมหายใจภาวนา นะมะพะทะแล้วนึกถึงภาพพระพุทธรูป แต่ยังไม่ไปไหนเลยครับรบกวนถามว่าเหมาะแบบไหนหรือว่าบุญเก่าไม่ได้ทำไว้ครับ setsan2110@hotmail.com ขอบพระคุณครับ

7. zaqua

zaqua สมาชิกใหม่

27 กันยายน 2008
    จีรัชญ์ ดีประดวงค่ะ
    มีความสนใจและอบากฝึกดูบ้างค่ะ เพื่อสริมสร้างบารมีของตนเอง
    ขอรบกวนช่วยตรวจสอบให้ด้วยนะคะ ว่าเหมาะแก่กสิณกองไหนแบบใด

ขอบพระคุณและอนุโมทนาด้วยค่ะ

8. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    ผม ศรัณย์ โชคดีอนันต์ครับ
    ผมอยากขอคำแนะนำนะครับ พอดีฝึกทางอาโลกสิณอยู่พอดี
    คือช่วงหลังๆนี่จะมีนิมิตแปลกๆนะครับ วันไหนถ้ามามากก็ไม่สามารถฝึกกันได้เลยนะครับ หลับตาจะเห็นทันที ไม่ทราบว่าความแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
    พยายามไม่เอาจิตไปเกี่ยวข้องแต่ก็ยังเห็นภาพอยู่
    ผมเลยใช่วิธีลืมตาเพ่งกสิณในตอนที่จับภาพตอนหลับตาไม่ได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2008
  9. perter

perter เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2006
    ผม วิทยา ทองจอก อยากทราบกสิณที่เคยได้และถนัดแบบไหนครับ

Witthaya@fttl.ten.fujitsu.com

อนุโมทนาสาธุครับ..

10. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนนิดหนึ่งนะคับ ผมชื่อ ศุภกร ไชยนา เกิด 22 มกราคม 2530 คับ ผมสนใจกสินสีขาวในช่วงแรกเพราะความรู้สึกอยากฝึก
    แต่พอฝึกแล้วไม่เห็นความก้าวหน้าอาจเป็นเพราะตัวผมเองที่ไม่มีความเพียร จึงเปลี่ยนมาฝึกกสิน ไฟ โดยการเพ่ง ไฟจากเปลวเทียนคับ ทำได้ หลับตาแล้วเหนเงาลางๆ ลืมตาเห็น ไฟ ลางๆ ลอยๆ แต่ควบคุมมันไม่ได้ มันมักจะจางหายไป หรือดิ้นไปมาคับ

ช่วยชี้แนะด้วยนะคับ ช่วงนี้กำลังเปลี่ยนมาฝึกแบบอานาปานสติ ดูคับ ภาวนาพุทโธไปเรื่อยๆ กำลังศึกษาข้อมูลเรื่องการปฏิบัติอยู่ แต่ปัญหาคือ ตอนทำสมาธิแล้วจิตมันมักคิดถึงเรื่องอื่นๆ เรื่องที่เคยผ่านมา มักคิดถึงพ่อคิดถึงแม่อยู่ตลอด ไม่รู้ว่าจะหยุดมันยังไง

ถ้าหากทำได้ช่วยแนะนำทีนะคับว่าผมควรเจริญวิปัสนากรรมฐานด้วยวิธีใดและผมควรปฏิบัติกสินกองใดคับ

ขอขอบคุณ อนุโมทนากับกระทู้แนะนำการฝึกนะคับ
    อีกเมลล์นะคับ squall_aw@hotmail.com ผมส่ง pivate ไปแล้วแต่ทำไมส่งไม่ได้ก็ไม่รู้

11. นายเหมียวๆ

นายเหมียวๆ Active Member

ชื่อ วราวิทย์ รัตนพฤติกุล อยากทราบว่ากสิณกองไหนเหมาะกับตัวครับ หรือถ้าไม่เหมาะสมทั้งหมดเลย รบกวนแนะนำวิธีการฝึกที่เหมาะสมด้วยครับ ขอบคุณครับ
    warawit_ratt@hotmail.com

12. อัฑฒเศรษฐ์

อัฑฒเศรษฐ์ สมาชิก

ผมชื่อ อัฑฒเศรษฐ์ ศิวภัทรวรัณกุล ขอคำแนะนำเรื่องกรรมฐานที่เหมาะสมกับผมด้วยนะครับ กรุณาส่งมาที่ thai_exporter@hotmail.com
    ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ
    นับถือ

13. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอส่งข่าวว่า.....
    หากท่านใดที่อยากฝึกกสิณ และอยากทราบว่าตนเคยถนัดกสิณกองใดในอดีตชาติอันใกล้แล้วละก็....
    เพื่อประโยชน์เต็มศักยภาพแก่ท่านผู้อ่าน จะให้ดิฉันขอทูลถามพระพุทธองค์ในกรรมฐานให้ไหมถึงกสิณกองที่เหมาะแก่ท่าน
    บอกดิฉันไว้ในกระทู้นี้ได้เลยนะคะ และดิฉันจะตรวจสอบกับเพื่อนธรรมอีกท่านหนึ่งด้วย เพื่อให้ได้คำตอบที่ปราศจากอุปทานค่ะ
    (แต่ขออนุญาตไม่ตรวจสอบเรื่องทางโลกให้นะคะ เพราะดิฉันตั้งใจจะเอื้อประโยชน์ทางธรรมเป็นหลักค่ะ)

ช่วยลงชื่อถามไว้กระทู้นี้ภายในวันที่ 12 - 18 ตุลาคม 2547นะคะ[/quote]
    ...ถามพระพุธเจ้าได้ขนาดนั้น ถามได้ไหมว่าพระพุธเจ้าท่านอยุ่ที่ไหน...ตัวเองบรรลุธรรมหรือยัง
    เคยอ่านหนังสือมาเค้าบอกว่า..หากเรายัง..เป็นผู้ศึกษาอยู่ ปราศจากความฝึกฝนในสัจจะเพื่อถึงสัจจะแล้ว..ยังสอนในการภาวนาจะเป็นการให้ผู้อื่นหลงผิดไปด้วย..อาจเป็นบาปหรือป่าว....ในสมัยพุธกาลบุคคลจะเรียกพระได้ก็ต้องบรรลุธรรมตั้งแต่โสดาบันขึ้นไปถึงจะเรียกเป็นพระได้...การสอนผุ้อื่นพระพุธเจ้าท่านห้ามไว้สำหรับบุคคลที่ยังไม่ได้บรรลุธรรมขั้นแรก คือพระโสดาบัน..จะสอนบุคคลอื่นมิได้เพราะจะทำให้สอนแบบผิดๆๆถูกๆ แต่ถ้าแนะนำให้รู้จัก การให้ทาน รักษาศีล ทำความดีย่อมทำได้..หรือเปล่านะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2008
  14. kuro122

kuro122 เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ...ถามพระพุธเจ้าได้ขนาดนั้น ถามได้ไหมว่าพระพุธเจ้าท่านอยุ่ที่ไหน...ตัวเองบรรลุธรรมหรือยัง
    เคยอ่านหนังสือมาเค้าบอกว่า..หากเรายัง..เป็นผู้ศึกษาอยู่ ปราศจากความฝึกฝนในสัจจะเพื่อถึงสัจจะแล้ว..ยังสอนในการภาวนาจะเป็นการให้ผู้อื่นหลงผิดไปด้วย..อาจเป็นบาปหรือป่าว....ในสมัยพุธกาลบุคคลจะเรียกพระได้ก็ต้องบรรลุธรรมตั้งแต่โสดาบันขึ้นไปถึงจะเรียกเป็นพระได้...การสอนผุ้อื่นพระพุธเจ้าท่านห้ามไว้สำหรับบุคคลที่ยังไม่ได้บรรลุธรรมขั้นแรก คือพระโสดาบัน..จะสอนบุคคลอื่นมิได้เพราะจะทำให้สอนแบบผิดๆๆถูกๆ แต่ถ้าแนะนำให้รู้จัก การให้ทาน รักษาศีล ทำความดีย่อมทำได้..หรือเปล่านะ[/quote]

ข้อความสีแดง ถูกค่ะ

15. DORAEMON_ONLINE

DORAEMON_ONLINE สมาชิก

^_^ ขอบคุณมาก เจ้าค่ะ -^_^ ทำได้แล้วนำมาแบ่งๆกัน มาบอกกันดีจัง เจ้าค่ะ ^_^ ;aa12

16. kurochang

kurochang เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2007
    ^^

17. Guttze

Guttze สมาชิกใหม่

ข้อความสีแดง ถูกค่ะ[/quote]

เท่าที่ทราบมา การบรรลุพระโสดาฯ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการฝึกกสิณเลย
    บรรลุได้โดยการรู้กาย ใจไปเรื่อยๆไม่ใช่เหรอครับ
    แต่ส่วนตัวก็อยากฝึกกสิณเหมือนกันเพื่อเป็นสมาธิครับ
    ความรู้น้อยแนะนำด้วยครับ

18. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมเป็นเพียงผู้เพียรเจริญกรรมฐานคนหนึ่งและเป็นสมาชิกของเวปพลังจิตมาพอสมควร

ขอเรียนแจ้งท่านสมาชิกว่า คุณณฐมณฑ์ ผู้ตั้งกระทู้เพื่อเป็นวิทยาทานในการฝึกกสิณ
    ท่านได้ลาบอร์ดไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว...

กระทู้นี้...มีคุณค่า อย่างยิ่ง ที่จะมีผู้สอนกสิณตั้งแต่เบื้องต้นจนถึงฌานสี่ ให้เราอย่างละเอียด ชัดเจน.. ในการปฏิบัติเช่นนี้

กระผมอยากเรียนว่า คุณณฐมณฑ์ ทรงอารมย์ อริยะ อย่างแท้จริงแล้ว...

คำสอนนี้ล้วนเป็นคำสอนที่ได้รับการรับรองจากพระพุทธองค์แล้วและเป็นประสบการณ์ตรง
    จริงๆ ของท่านผู้สอน

ขอท่านทั้งหลายอย่าได้ปรามาสต่อคำสอนในกระทู้นี้นะครับ...
    กระผมเรียนเรื่องทั้งหมดนี้ด้วยความเมตตา ความรักต่อสมาชิกด้วยความจริงใจ จริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2009
  19. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

หากข้าพเจ้าทำสิ่งใดที่เป็นการกระทำที่คิดว่าเป็นการกระทำที่ไม่สมควรต่อผู้ใดก็ขอขมากรรมนะครับ....

20. ratpol

ratpol Active Member

ผมเองก็พยายามฝึกจิตแบบอานาปานสติ ภาวนาพุทโธทุกเวลาที่นึกขึ้นได้ เนื่องจากมีข้อจำกัดดานเวลาต้องทำงานทั้งกลางวันและกลางคืน ชีวิตเราสั้นนักความตายสามารถมาเยือนได้ตลอดเวลา ขอให้เราทุกคนรีบฝึกจิตให้รู้แจ้งในอริยมรรคนิพพานอยู่ข้างหน้าเราแล้ว ไม่ต้องรอถึงพระศรีอารย์หรอกครับ ขออนุโมทนาสาธุครับ