เลี้ยงกุมารทอง ให้คุณให้โทษอย่างไร ( พระภาสกร ภาวิไล ,แจ๊ค -จิลล์ )

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย nondanun, 16 กรกฎาคม 2010.

1. alexiz

alexiz Active Member

15 กรกฎาคม 2006
    ไหว้พระทำบุญ ทำึความดีดีกว่าครับ

2. laoongfong

laoongfong เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    หลวงพ่อท่านพูดถูก กุมารที่เหนือกว่ากุมารใดในโลกนี้ คือ พระสิทธัตถะกุมาร ก่อนที่จะตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เรานั้นเอง พอหลวงพ่อเอาออกมา ขนลุกเลย เยี่ยมมากครับผม

3. ศรีสัตตนาค

ศรีสัตตนาค Active Member

15 กันยายน 2007
    การรำลึกถึงพระรัตนตรัยไม่จำเป็นต้องพึ่งผีสางคางแดงใดๆ ทั้งสิ้น เมื่อใดเรานำเข้าบ้านเข้าเรือน บ้านเราก็จะเป็นที่ชุมนุมของผีของสาง ที่ประเทศเพื่อนบ้านมีศาสนาผีเค้าบูชาผีกันทุกค่ำเช้าหลวงปู่บอกว่าเมื่อตายไปก็เกิดเป็นผีดวงจิตก็จะหลงจะวนอยู่กับภพภูมิแบบนี้

4. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    พระสงฆ์ คือ ผู้สืบทอดศาสนาของพระพุทธเจ้า ผู้สืบทอดหลักธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ พระองค์สอนให้ปฏิบัติธรรมเพื่อ ลด ละ เลิก มิใช่เพื่อให้ได้มา

กาลเวลาผ่านไป กฏไตรลักษณ์จึงแสดงตนให้เห็น ไม่มีสิ่งใดยั่งยืนเป็นนิรันดร์ยกเว้นเพียงคำสอนของพระพุทธองค์ ความไม่เที่ยงของสมมุติสงฆ์ไม่ว่าจะเป็นในแง่ของปริยัติ ปฏิบัติ จึงแสดงตัวให้เห็นถึงความเป็นอนิจจัง เรื่องดังในประเด็นที่ถกเถียงกันนี้จึงบังเกิดขึ้น ธรรมะของพระพุทธองค์ไม่ได้เสื่อมลงไปแต่เพียงอย่างใด คนต่างหากที่เสื่อมลงไปจากธรรมะของพระพุทธองค์

5. วิญญูชนจอมปลอม

วิญญูชนจอมปลอม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008

วิญญาญที่ไม่มีที่ไปมักไปทำในสิ่งที่ไม่ดี และเร่ร่อน หาของกินได้ยากแท้
    แต่ถ้านำมาประจุในกุมาร บางสำนักพระท่านเสกจากพราย กลายเป็นเทพ
    วิญญาณตนนั้นได้ทั้งบุญ ได้ทั้งช่วยคน เพื่อรอวันที่จะได้ไปเกิดใหม่

ผมเลี้ยงไว้ 3 ตน ให้อาหารทุกวัน บางวัน 2-3 มื้อ (ทั่วไปปีนึงจะได้กินเปล่าไม่รู้)
    เวลาผมสวดมนต์ นั่งสมาธิชวนเค้ามาตลอด เวลาทำบุญ ทำทานก็เรียกเสมอ (วิญญาณเร่ร่อนคงไม่ได้ทำ)
    แล้วเอาหนังสือภาษาอังกฤษ คอมพิวเตอร์ไปให้เค้าอ่านด้วย ฮะๆๆ คงเป็นคนแรกๆในประเทศแน่ๆ
    ผมบอกเค้าว่าถึงจะเป็นยังไงก็ตามอย่าให้ซนเกินไป อยู่เงียบๆ สำแดงฤทธิ์ได้บางครั้ง บางคราว
    ถ้าอยากเกิดมาเป็นลูกผมในอนาคต บุญวาสนาต้องกัน ทุกอย่างลงตัว ก็ขอให้ขยันอ่านหนังสือที่เอาไปให้
    อย่าเล่นไร้สาระไปทั่ว น๊านน สอนลูกซะอีกซะอีก 555 (เมื่อกี้พิมพ์ว่า ผ-อี แทนคำว่าลูก เหมือนเค้าจะไม่พอใจ)
    ตามความรู้สึกผมนะครับ มันแว๊บมา ฮะๆๆ

6. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอย่างนั้นผมก็ต้องเลิกนับถือพระทุกรูปที่สร้างกุมารทองอ่ะสิ
    ทั้งหลวงปู่ ... หลวงปู่.. เเบบนี้ถึงจะเป็นทางถูกใช่เปล่าครับ
    เพราะมันเป็นเดรัจฉานวิชชา ท่านคิดจะหลอกเรา ให้หลงอยู่ในเดรัจฉานวิชชา
    มันรังเเต่จะทำให้เกิดโทษกับเรา เราไม่ควรเคารพท่านอีกต่อไป
    ตอนเเรกกะจะพิมชื่อเเล้วหลวงปู่อ่ะไร เเต่รู้สึกไม่เหมาะหรือเปลี่ยนเป็น...เเทนน่ะ

ขออภัยนะครับที่ผมกวน ..een ผมก็ไม่อยากยุ่งถ้าไม่ใช่เรื่องใกล้ตัวผม
    เพราะพระที่ผมนับถือที่สุดก็สร้างกุมารทองเหมือนกัน
    พูดเเบบนี้ผมเห็นเเล้วรู้สึกขัดๆยังไงไม่รู้
    ถ้าใครตอบได้ก็ช่วยตอบทีครับ

7. Nu_Ni

Nu_Ni เป็นที่รู้จักกันดี

อืม ช่วยตอบเท่าที่คิดว่ารู้นะคะ

พวกกุมารคงมีหลายแบบ
    ทั้งแบบที่เค้าว่าไม่ดีอ่ะ รวมทั้งพวก วัว ควายอะไรด้วยอ่ะ

แต่แบบที่เป็นกุมารเทพ รวมทั้งวัวเทพ ก็มี ของที่พระสร้างน่าจะเป็นพวกนี้
    เพราะพวกเทพบุตร เทพธิดาเค้าก็ต้องการสร้างบารมี อยู่กินบุญไปเฉย ๆ มันก็หมดได้นะ พวกนี้เค้าก็ยังไม่ได้หลุดพ้นเข้านิพพานเค้าก็ต้องสร้างบารมีต่อไปเพื่อเป็นกำลังให้หลุดพ้น

เค้ามาอยู่กับเราก็ช่วยคุ้มครองแล้วช่วยในบางเรื่องที่มันไม่เกินไป
    แต่ไม่ได้สักแต่ว่าขอดะทุกเรื่อง ไม่คิดอะไรเลย
    อย่างพระท่านว่าสักวันบุญเราก็หมดได้เหมือนกัน

ที่สำคัญก็ต้องพาเค้าไหว้พระสวดมนต์ เวลาเราทำบุญเค้าก็มาโมทนาด้ว
    ลงมาเพื่อมาสร้างบารมีอ่ะ ถึงให้อาหารก็ไม่สำคัญเท่าเราพาเค้าสร้างบารมี

จริง ๆ แล้วอ่ะ ถ้าเชิญท่านมาอยู่ด้วยอ่ะ ก็อย่าไปขออะไรท่านมากเลย
    คิดว่าพากันสร้างบารมีดีกว่า เพราะอะไรที่มันเกินกรรม ท่านก็คงช่วยไม่ได้

แต่บางองค์ก็อาจเกิดจากวิญญาณเร่ร่อน ที่พระหรือคนมีวิชาสงเคราะห์เปลี่ยนภพภูมิให้เค้ากลายเป็นเทพ แล้วเค้าก็มาสร้างบารมี เค้าก็อยากทำบุญเหมือนกันนะ

เห็นบางคนเลี้ยง ๆ ไป ให้คนตาดีช่วยดู ปรากฎว่าเค้าไม่อยู่มาตั้งนานแล้ว ก็อาจเพราะคนเลี้ยงไม่ทำบุญเลย เลี้ยงอาหารแต่ไม่ทำบุญเลยท่านก็ไม่อยู่

แต่ไม่ยักกะรู้ว่าหลวงปู่... ท่านสร้างกุมารด้วยเหรอ
    แบบว่าเห็นรูปอรตารคุณ Goons พอจะเดาได้อ่ะว่าท่านไหน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2010
  8. userx

userx เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2007
    +1 เลยครับ เห็นด้วยครับ

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

กุมารทอง มี 2 ประเภท ครับ

ประเภทแรก คือ กุมารเทพ ซึ่งเป็นเทวดาบนสวรรค์ที่กำลังจะหมดบุญ แต่ขอมาร่วมสร้างบารมีครับ ประเภทนี้ถ้าดูแลไม่ดี ไม่เกิดโทษครับ

ประเภทสอง คือ กุมารทอง กลุ่มภูต พราย หรือ วิญญาณเร่ร่อน ที่ถูกจับมาใช้งานครับ ประเภทนี้ ดูแลไม่ดีจะเกิดโทษต่อตนเองครับ

ข้อที่ควรระลึกถึง คือ การเลี้ยงกุมารทองทั้งสองประเภทนั้น ถ้าเจ้าของที่เลี้ยงมีกรรมเก่า เช่น เคยทำแท้งมา หรือ มีส่วนร่วมในการทำแท้ง ฯลฯ หากตอนตายจิตสุดท้ายไม่ดี ก็อาจต้องรับกรรมโดยถูกจับมาเป็นกุมารทองก็ได้ครับ

พึงระลึกว่า กุมารทองทั้งสองประเภทก็มีหัวใจครับ ถ้าจะเลี้ยงก็เลี้ยงให้ดี ๆ ท่านชอบทำบุญครับ แต่อย่าใช้งานท่านหนักครับ เพราะถึงเราไม่ใช้ ท่านก็ต้องถูกคนอื่นใช้ครับ

ตัวผมเองเคยเลี้ยงกุมารเทพครับ แต่ปล่อยไปแล้ว โดยวิธีปล่อยก็ไม่ยากครับ หาคนที่สมาธิถึงและอธิษฐานรวมบุญแล้วให้กุมารทองได้โมทนา ซึ่งกุมารทองจะมีภพภูมิที่สูงขึ้นครับ เขาก็จะพ้นจากวิบากกรรมนี้ ส่วนตัวกุมารทองนั้น เรานำไปวางไว้ที่วัดก็ได้ครับ

โมทนา

10. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

ยุ่งอยู่กับกรรมของตัวเองก็มากพออยู่แล้ว ถ้าไปข้องเกี่ยวกับเรื่องของคนอื่นอีกยิ่งยุ่ง อย่างที่พระท่านว่า ของฟรีไม่มีในโลก ผีนะ รัก โลภ โกรธ หลงยังมีครบ ทางใครทางมันดีกว่า คนละภพละภูมิ ฐานบุญดีก็ไปทางดี ฐานบุญน้อย บาปเยอะก็ปล่อยเค้าไป เอาแค่ตัวเองให้ดีก่อน บุญเยอะพอหรือยัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2010
  11. f4sonic

f4sonic เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนดีที่สุดนะครับผมว่า ส่วนใหญ่ที่ไปขอกันมาก็เพื่อประโยชน์เกื้อกูลกันแทบทั้งนั้น คนที่มีเพื่อให้ไม่หวังผลตอบแทนอย่างเดียวก็ขออนุโมทนาด้วยละกันครับ

12. kamkling

kamkling เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าทุกท่านมีเหตุผลด้วยกันทั้งนั้นครับ ผมเองก็เลี้ยงกุมารอยู่เหมือนกัน ไม่เคยบนหรือขออะไรทั้งนั้น ถวายข้าวน้ำของเล่น ทำบุญตักบาตรอยู่ทุกวัน เหตุผลคือรุ้สึกสงสารครับ มองในแง่ส่วนตัวของผม พวกกุมารหากยังไม่ถึงเวลาเกิดก็ไม่ต่างจากผีเร่อน ไม่มีที่นอนไม่มีข้าวกิน เหมือนผีอดอยากครับ เราให้บุญด้วยการเอามาเลี้ยงดูให้บุญให้ที่อยู่ เมื่อถึงเวลาเขาไปเกิดเขาก็ไปเกิด บุญที่เราได้อย่างที่สองคือ เราไปบูชาจากที่วัด เงินที่วัดได้ก็นำไปสร้างโรงพยาบาล สร้างโรงเรียน ฯลฯ แต่การเลี้ยงดูต้องศึกษาจากพระเกิจอาจารย์ให้ดีครับ เพราะการสร้างกุมารทั้งของหลวงพ่อเต๋ หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ หลวงปู่ชื่น วัดตาอี ฯลฯ พระเกจิเหล่านี้ท่านไม่ได้บังคับหรือกดไว้ ท่านจะถามความสมัครใจของพวกพรายกุมารก่อน ว่าจะขอให้มาร่วมบุญด้วยไหม หากไม่ก็ไม่เป็นไร พระสงฆ์เหล่านี้ไม่ต่างจะพระโพธิสัตว์ที่โปรดได้ทั้งหมดโดยไม่เลือก ไม่ว่าจะเป็น ยักษ์ นาค เปรต ครุฑ คนธรรม์ พรหม เทวดา สัมภะเวสี ฯลฯ ครับ เท่าที่ผมพอทราบแม้กระทั่งหลวงพ่อโต พรหมรังสี ท่านก็ยังเลี้ยงกุมารเช่นกัน และอีกหลาย ๆ เกจิอาจารย์หรือพระทรงอภิญญาหลาย ๆ ที่ก็เลี้ยงกุมารเช่นกัน ลองคิดดูว่าทำไมเกจิอาจารย์ท่านจึงเลี้ยงกุมารครับ

13. krit59

krit59 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เห็นเป็นตัวเป็นตน เดินไป เดินมาในบ้าน ไม่ได้ซื้อของเล่นมาให้
    แต่ผมให้เงินใช้ ซื้อเสื้อ ซื้อกระเป๋าใบสวยๆ ให้
    อีกหน่อย เขาก็ไม่อยู่แล้ว เลยต้องรีบเลี้ยงเขาให้ดี

ไม่ใช่ รัก - ยม
    ..........
    .........
    .

แต่เป็น พ่อ กับ แม่ ผมเอง
    คุณว่าเลี้ยงใครดีกว่า

14. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา สาูธุ คุณกริช กุศลเจตนาควรค่าแก่การยกย่องครับ

15. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

งืม มีครับทานก็สร้างกุมารทองไว้เหมือนกัน
    เป็นปี 92 เป็นพิมพ์ขุนเเผนมีกุมารทอง
    หลวงปู่ท่านบอกกับลูกศิษย์ของท่านว่า กุมารทองของข้า
    ข้าบวชเณรให้เรียบร้อยแล้วไม่ต้องห่วง ไม่ต้องกลัว ไหว้ได้บูชาได้สนิทใจ

16. วิญญูชนจอมปลอม

วิญญูชนจอมปลอม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    รู้สึกกลายเป็นกระทู้ เสียดสีข้างกันไปแล้ว
    กุมารทองผมก็เลี้ยงดี พ่อแม่ผมก็เลี้ยงดี ทุกอย่างเข้ามาในชีวิตผมๆทำดีหมดครับ

ใครชอบทางไหนก็ ทางใครทางมันเถอะครับ อย่ามาทะเลาะกันเลย
    นิพพานยังอยู่ไกลสำหรับผม แต่ผมก็ทำไปเรื่อยๆของผม
    เอาตัวเองให้รอดก่อนเถอะครับ อย่าไปห่วงคนอื่นครับ

อนุโมทนาสาธุครับ

17. momแข็งแรง

momแข็งแรง เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    ถ้าท่านมีศรัทธามั่นคงในพระรัตนไตรแล้วก็อาจจะไม่จำเป็นต้องหาที่ยึดเหนียวหรือที่พึ่งทางใจใดใดอีกเพราะพระรัตรไตรเป็นที่พึ่งอันประเสริฐแล้วนะครับ มาพยายามบ่มอินทรีย์กันดีไหมครับ แต่ถ้าสนใจในกุมารจริงๆก็ลองบูชาพระพุทธเจ้าปรางค์ประสูติอย่างที่พระอาจาร์ยท่านอธิบายไว้เป็นอย่างดีก็ดีครับ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2010
  18. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

เลี้ยงลูกอยู่2คนก็ปวดหัวจะตายอยู่แล้วถ้าเลี้ยงกุมารด้วยตายแน่ๆ

19. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินไหมค่ะ ผียังน่ากลัวไม่ถึงครึ่งของคน ๕๕๕๕๕๕๕

20. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ช่างเถอะค่ะ เถียงกันไปก็เท่านั้น มันก็แค่คนที่มีความคิดสองความคิดเท่านั้น

แค่คนที่มีจิตใจทำดีอยากได้บุญ กับอีกคน ทำดีแล้วอยากแบ่งบุญ เท่านั้นเอง

ไม่ต่างอะไรกันเล๊ยยยยยยยยยยยยค่ะ

.