เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ครับ คุณเกษมฯ เที่ยวนี้พลาด
    รอวาดฝีมือกับดวงดาวเที่ยวหน้า

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

อรุณสวัสดิ์ด้วยวิวดียามเช้า
    ตอบให้ยาวสมถนนเลียบสวย

.....วิถีคดลดเลี้ยวเฉี่ยวผืนหาด
    .....สวยดังวาดครบถ้วนชวนมองหา
    .....น้ำจรดฟ้าเมฆหนาไกลสุดตา
    .....ต้นตาลนาผิดท่ายังดูดี!

เป็นกลอนแปดเต็มทรง
    เพลินอักษรไม่อ่อนใจ

3. wanwi

1

คุณชัยวัฒน์ก็เริงร่าวิีคเอ็นด์
    สามสหายตัวตลกตีกอล์ฟจริงรึ
    ท่าแบบนี้ต่อให้ทุกหลุม-ฮ่า

4. wanwi

1

เรื่องเล่าน้องบัวฯ แสนประทับใจ
    เอ้า...ผมเล่ามั่ง เพื่อเสริมความน่าขนลุก

เมื่อวานก่อนจับสลาก ผมมีเพื่อนมาเยี่ยม
    ชื่อ..อาวุธ สันทัดกลการ (บอกชื่อจริงได้)
    เป็นหลานอดีตจอมพลผู้ยิ่งใหญ่
    ผู้ปกครองแผ่นดิน เมื่อต้นพ.ศ.2500
    (แม่เป็นน้องสาวแท้ๆท่านผู้หญิง)
    เพื่อนคนนี้เป็นข้าราชบริพารใน
    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    ในพระบรมโกษฐ์ ร.9
    ปัจจุบันเกษียณแล้ว
    ก็เพื่อนผมต้องอายุพอกับผม...

อีเห็นผมกำลังจะถ่ายรูปพระ...
    ต่อไปนี้เป็นบทสนทนา
    ของคนในวังกับคนนอกวัง...

เพื่อน...มึงทำอะไร ว่ะ?
    ผม.......ถ่ายรูปพระ เตรียมจับสลากทำบุญ
    เพื่อน...เออ มึงชอบทำบุญ ทำไป กูรอคุยได้
    ผม.......เอางี้ มึงมาก็ดีแล้ว เดี๋ยวจับสลากให้กูที
    เพื่อน...เอามาสิว่ะ

ผมตะโกนเรียกลูกน้องรีบทำสลากเข้ามา

ผม.......เอ้า กูถ่ายรูปเสร็จแล้ว มึงจับ7ม้วน
    เพื่อน...7 คนหรือว่ะ?"
    ผม.......เออ คนๆให้ดี ตั้งใจอธิษฐานให้เค้าด้วย
    เพื่อน...(หัวเราะ) ได้ ได้ บ้ากะมึงหน่อย

แล้วสลากก็ถูกเพื่อนรัก จับขึ้นมา7 ใบ
    เหลือเชื่อมั้ย?น้องบัวฯกับท่านผู้อ่าน
    ช่างคล้องจองกับฝันน้องเสียนี่กระไร

เพื่อนผมรายนี้ ไม่สนใจเรื่องพระ-เรื่องเจ้า
    (ก็อยู่กับเจ้าผู้สูงสุดองค์จริงแล้ว ตั้ง40ปี)
    แต่ก่อนกลับได้บอกผมว่า...

กูชอบวิธีทำบุญมึงว่ะ
    เดี๋ยวไปค้นพระที่บ้าน
    มีอะไรดีๆกูจะขนมาให้มึง"

คร่าวๆแค่นี้พอนะ เชื่อหรือยัง
    บุญเล็กๆที่ตั้งใจทำ บางครั้ง...
    ช่างยิ่งใหญ่เหลือประมาณ!!!

5. sepultura

sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    ยินดีกับทุกท่านที่ได้รับพระของหลวงปู่ด้วยครับ

วัตถุมงคลที่ท่านอา Wanwi นำมาให้พวกเราทำบุญนอกจากจะเป็นของดีของวิเศษแล้ว ยังเป็นของที่หาได้ยากด้วย จากที่ภรรยาของผมได้รับพุทธคุณจากสีผึ้งของหลวงปู่ทรัพย์ เธอให้ผมไปหาสีผึ้งของหลวงปู่ทรัพย์ให้อีกชุดให้พี่สาวกับพี่เขยของเธอ ผมพยายามเสาะหาทั้งจากประกาศตามเว็ปและร้านพระ ตลอดจนฝากร้านพระเจ้าประจำให้ช่วยตามหาให้ นอกจากจะหายังไม่ได้ ร้านเจ้าประจำยังบอกอีกว่าสีผึ้งหลวงปู่ทรัพย์หายากยิ่งนักในปัจจุบันให้ผมรอไปก่อน (ถึงเมื่อไหร่ก็ไม่รู้) ขออนุโมทนากับท่านอา Wanwi อีกครั้งด้วยครับ

6. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับคุณอา(จากผู้พลาด)
    "ผู้พลาดรอโอกาสหน้า"
    แฮ่ๆ เหมือนรอน้านนานนน ครับ

7. เด็กบ่อผุด

เด็กบ่อผุด เป็นที่รู้จักกันดี

IMG_5212.JPG สวัสดีวันหยุดครับคุณอา
    มาปูเสื่อรอตะลุยป่ากับคณะนักขุดกรุอย่างใจจดจ่อทุกวันเลยครับ ติดงอมแงมเลยครับอา.
    เอารูปพระที่เจอในกรุราชบูรณะมาฝากครับมีโอกาสไปเที่ยวพิพิธภัณฑ์เจ้าสามพระยามาสวยงามมากเลยครับ

8. yodd555

yodd555 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระสมเด็จยะประเสริฐแล้วครับ สวยและเข้มขลังมาก มีเส้นเกศาด้วย ขอขอบพระคุณท่านwanwi และคุณอาคม อย่างสูงครับ

9. wanwi

1

สีผึ้งหลวงปู่ทรัพย์ ขายตอนนี้
    ตลับละ"สองพัน"ก็มีคนซื้อเรียบ
    เมื่อ30ปีก่อน ไล่แจกเพื่อนไปเยอะ
    ตอนนี้ เหลือตลับเดียวเหมือนคนได้ไป
    รู้งี้เช่ามาสักลังก็ดี สมัยนั้นแค่10บาท
    ซื้อจากวัดมาแค่มาแค่50ตลับ=500บ.
    แต่ค่าของเงินก็โขอยู่นา-ฮ่า

10. wanwi

1

ถ้าได้บ่อย ควักเงิน(ทำบุญ)บ่อย
    น้องบานฯจะร้อง...จ่ายอีกแล้วหรือนี่?
    ได้บ้าง-พลาดบ้าง เก็บตังค์ไว้มั่งก็ดี
    ของดีมีอีกมากจริงๆ

จะทะยอยถ่ายรูปให้น้องต้อดเอาลง
    เขียนให้อ่านยั่วน้ำลายไม่รู้หน่าย-ฮ่า

11. wanwi

1
    ฯ...

โมทนาน้องยอด... นะ โม พุทธ ธา ยะ..."ยะ"
    หรือพระศรีอาริยะเมตไตรย์เดินทางไปโปรด
    ความประเสริฐทั้งปวงจะบังเกิดกับน้องเร็วพลัน
    โชคดีและยินดีด้วยครับ

12. wanwi

1

น้องเด็กบ่อฯ มีภาพพระบูชางามอึ้งมาฝาก
    เขียนเพิ่มความหลากแห่งโบราณศิลป์ให้

.....สามอ่าองค์ทรงเครื่องเมลืองพระ
    .....กรุวัดราชบูรณะสะสวยศรี
    .....อยุธยารุ่งเรืองเปรื่องมนตรี
    .....พระกรุนี้มากล้นหลายแสนองค์!

จากนี้มาลุย"ตะนาวฯ"ก่อนมื้อเย็น
    เว้นวันเดียวหน้ากระโดดตั้ง5-6หน้า
    ไวจนตามหาของเก่า เมื่อยนิ้ว
    รอจิ้มตามเคยครับ

13. wanwi

1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ความเดิม...การกินคู่ตุนาหงัน มนุษย์กระทำกันมาแต่ครั้งมนุษย์ถ้ำ-ยุคหินโน่น...แต่ได้มาเห็นแมงป่องขม้ำคู่ตัวเอง ก็ถือเป็นประสบการณ์แรกในชีวิต...!!!

หนนี้ ผมเลี่ยงหนีชิมเนื้อแมงป่องไม่พ้น มันอร่อยจริงอย่างบักสมกับลุงพรานเฒ่าคุยและคุณชาติโวยวาย มีแม่เสือสาวคนเดียว หัวเด็ด ตีนขาด ยืนกรานไม่ลองลิ้มรส

"แมงป่องพรรค์นี้ มีชื่อมั้ยลุง?"...ผมชวนคุยหลังมื้อเปิบพิศดาร บักสมชิงตอบ

"แมงงอดช้าง พี่ บ้านผมตัวไม่ใหญ่เท่านี้"!

เจ้าน้องยืนยันว่ามันจับกินบ่อย แต่คำยืนกรานบักสมทำหูตาสว่างพลัน เหมือนที่่รับรองว่ากินแมงป่อง ทำให้ตาแจ้ง...

ที่จริงมันไม่เกี่ยวกัน เพียงเป็นปัญญารู้แจ้งแห่งสัญชาติญาณเอาชีวิตรอด แทงสว่างขึ้นมากระทันหัน...!

อา...สุสานช้าง...แมงป่องช้าง ช่างเหมาะเจาะราวเทพอุ้มสมจัดวาง!!!

มิน่าเจ้าช้างตกมันไม่สนใจหยุดพัก มันไปต่อเพราะรู้กลิ่น รู้แกวว่ามีแมงป่องช้าง สัตว์เลื้อยคลานอันตรายที่มันคร้านต่อกรหรือตอแย อยู่ในเทือกเถื่อน ถ้ำนี้

"ต่อยตายบ่ บักสม"...ผมชักติดภาษาถิ่นไอ้น้องรัก

"โอ๊ย...เจ็บหลายพี่ แต่ไม่ตาย...เอ ตัวใหญ่ขนาดนี้ ถ้าโดนมันรุมหลายจึ้กเข้า ไม่แน่เหมือนกันนะพี่?"...บักสมกึ่งตอบ กึ่งรำพันถาม

ผมก็พยักหน้าเห็นคล้อย ไม่เคยพบเจอแมงป่องที่ไหนตัวบิ๊กเบิ้มปานนี้ แถวเหมืองก็ไม่เคยเจอะ รึมันถูกคนงานจับสวาปามเป็นอาหารโป๊วไม่เหลือ?...

ฉับพลันทันใด ภาพที่ลางเลือนหว่างฝุ่นคลุ้งช่วงตระเตรียมที่พัก ก็กระแทกใจ ผมเห็นภาพที่มองไม่ออกเพราะมัวเบลอ...บัดนี้ ชัดกระจ่างใสแหน๋วดังกระจก

ภาพโฮโลแกรมกลางผงคลีฝุ่น เงาร่าง แมงป่องยักษ์!!!

สังหรณ์มฤตยู พุ่งจับหัวเหมือนถูกน้ำแข็งเย็นยะเยียบราด ขนหัวตั้ง แข็งไปทั้งกบาล ผมร้อง...

"ฉิบหายลุง...ถ้ำนี้ดงแมงป่อง"!!!

ไม่ต้องรอทุกคนเห็นด้วย สิ้นเสียงตะโกนสุดสยองของผม...เงาร่างดำทะมึนที่พื้นก็ปรากฏโฉม...

ตัวเดียวว่าชวนขยะแขยงแข็งขุมขนแล้ว นี่มันทะยอยโผล่ จากซอกหิน ใต้ก้อนหิน ทุกที่ทุกทาง ทีละตัว สองตัว รวมกันเป็นกองทัพ ยิ่งกว่าดงแมงป่อง มันมาเป็นกองทัพ

ถ้ำแมงป่อง กองทัพแมงป่อง นับร้อย นับพันตัว หรือกว่านั้น!!!

14. wanwi

1
    (ต่อ)...เหล็กไหลฯ
    ~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~

คลื่นสีดำ ปานประหนึ่งกองทัพยมฑูต ผลุดทะลักจากหลุมนรกอเวจีดำมืดสนิทที่สุดใต้พิภพ สุดขอบยมโลก!

คุณนงเล่าภายหลังว่า...เสมือนดั่ง กองทัพแห่งเทวีเซอร์เค็ต ราชินีแมงป่องโลกไอยคุปต์เมื่อกว่า 3,000ปี คืนชีพ

ราชินีสัตว์มหากาฬชาวทะเลทรายไกลโพ้นเกินฝันสำหรับพวกเรา หรือพระนางหลุดพ้นจากโซ่มรณะจองจำ นำเหล่าบริวารหลงทาง หลุดมาทางตะนาวศรี กลับทะเลทรายอัฟริกาเหนือไม่ถูก?

(((((หมายเหตุ: ...เทวีเซอร์เค็ต เป็นเทวีแมงป่องหรือนางพญาแมงป่องในตำนานเทพไอยคุปต์วิทยา หัวเป็นแมงป่อง กายเป็นมนุษย์ เป็นชายาของเทพแห่งงูใหญ่ พระนางโดนจองจำด้วยโซ่ใต้ผืนธรณีจนสิ้นพระชนม์ ...)))))

หากที่นี่เป็นขุนเขาตะนาวฯ ไร้ซึ่งคัมภีร์พระเวทย์มรณะชาวไอยคุปต์ปลุกกองทัพแมงป่อง...พวกเรานี่ไง ดันร่ายพระเวทย์เรียกกองทัพมัจจุราช

ด้วยกลิ่นอาหารเนื้อกระทิงย่าง แมงป่องปิ้ง เชิญชวนมันมาร่วมดินเนอร์ทั้งกองทัพ!

=======นาคีมีพิษเพี้ยง.........สุริโย
    =======เลื้อยบ่ทำเดโช.........แช่มช้า
    =======พิษน้อยหยิ่งโยโส.....แมงป่อง
    =======ชูแต่หางเองอ้า..........อวดอ้าง ฤทธี

โคลงโลกนิติ(โลก-กะ-นิด) ที่นักเรียนมัธยมทุกคนต้องเรียน ท่องแทบตายเพื่อทำข้อสอบภาษาไทย กระโจนเข้าสมอง...

ผมมือไม้สั่น หวิดทำอะไรไม่ถูก เจ้าแมงป่องจะพิษน้อยกว่านาคีแค่ไหนก็ตาม...

ลองมาเป็นกองทัพอย่างที่เห็น พญานาคีก็ต้องเผ่น...!

15. basu2763

basu2763 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญทุกท่านที่ทำบุญโฮสต์และรับพระเครื่องด้วยคนครับ

16. บานชื่น

ขอบคุณมากๆครับคุณอา
    สองท่อน
    อ่านจุใจ
    ขนลุกซู่
    กับทัพแม่งป่อง

17. บานชื่น

คุณอาครับ
    ขอยล
    และ
    ขอชม
    หลวงพ่อพระบาทห้วยต้ม
    สาธุ

18. new24

new24 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณอา
    ขอแสดงความยินดีกับทุกท่านที่ได้รับพระนะครับ
    ส่วนคนที่ไม่ได้รับ ก็รอเที่ยวหน้าครับมีอีกหลายสิบเที่ยว ต้องได้รับบ้างซิน่า ว่าแต่ป่านี้ ของเค้าแรงจริง ทั้งพญาช้าง พญาแมงป่อง รออ่านครับ คราวนี้จะได้ยังไง

19. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาซะเย็นเลยผมรออาจารย์จิ้ม^^

20. ณัฐวัฒนา

ณัฐวัฒนา Active Member

30 พฤษภาคม 2017
    รอบนี้ไม่ทัน ขอลุ้นรอบต่อไปครับ ยินดีกับลูกหาบผู้มีโชคทุกท่านครับ