เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุยกันเพลินๆ หมดโพสท์แล้ว ต้องขอกล่าวราตรีสวัสดิ์จริงๆ
    มีความสุข ปราศทุกข์ ปลอดภัย ไร้ศัตรูหมู่มารผจญ
    ทำมาหากินคล่องตัว อุปสรรคข้ามพ้นทุกเมื่อครับ

2. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับคุณอา ที่เมตตาลงชื่อให้ ผมลืมแนะนำตัวผมชื่อฤทธิ ครับ แอบมาส่องกลางคืน ว่าคนอาจะแอบออกมาร่ายมนตรา ตอนกลางคืนไหม ก็คงทำอย่างที่คุณอาแนะนำว่า เดี้ยวน้ำลด ตอก็ผุดเอง ครับ

3. new24

new24 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณอา
    มาหมดแรง หมดฤทธิ์ เอาตอนจะเข้าด้าย เข้าเข็ม
    ผมก็ยังเชื่อแบบที่ผมเชื่อ ของทุกอย่างมีชื่อเจ้าของอยู่แล้ว
    เหล็กไหลของกายสิทธิ์จะได้ก็ต้องมีบุญ วาสนาดีมาก ถึงจะได้เป็นเจ้าของ
    พระทุกองค์ก็มีชื่อเจ้าของที่จะมีวาสนาได้ครอบครองอยู่แล้วเหมือนกัน
    ขอให้ทุกท่านโชคดี มีวาสนา ได้ครอบครองพระดี ดี (พุทธคุณสูง)
    ครับขอให้โชคดี มีวาสนาทุกท่านครับ

4. ณัฏฐพล99

ณัฏฐพล99 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องราวกำลังเข้มข้น รอลุ้นว่าจะพิชิตเหล็กไหลได้ไหม ขอบคุณ คุณอา wanwi มากครับ ที่เสียสละเวลามาพิมพ์ให้ได้อ่านกันครับ
    ขอลงชื่อสำรองด้วยคนครับ ขอบคุณครับ

5. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

เตรียมงานรับเสด็จสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี กว่าทุกอย่างจะเรียบร้อยก็หลายวัน จึงไม่ได้เข้ามา "คอมเมนต์" ได้แต่อ่านอย่างเดียวครับ

6. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดีตอนเช้าครับพี่วัน และพี่ๆทุกๆท่าน เช้านี้อากาศแจ่มใสครับ

7. ครุฑา

ครุฑา เป็นที่รู้จักกันดี

พักผ่อนหรือออกกำลังกายมากๆเถอะท่าน wanwi ไม่ต้องตอบทุกโพสหรอก พวกเราเข้าใจความมีไมตรีจิตของท่านวีดีอยู่แล้ว ภูมิแพ้เป็นสิ่งสำคัญ ผมว่าพวกเราพี่ๆน้องๆ รอโพสคุณวีได้ ขอให้หายป่วย รักษาสุขภาพเพื่อว่าจะได้ฟังเรื่องราวอัศจรรย์ต่อไปอย่างไม่ขาดตอน นานๆหน่อยได้ครับ อย่างน้อยจะได้รู้ใครลงแดงกันบ้าง รักน้อยๆ ขอให้รักนานๆ เขียนน้อยๆ จะได้เขียนนานๆ แฟนคลับเอาใจช่วยครับ พระท่านว่าความอดทนเป็นเลิศเป็นสิ่งที่ดีจะได้มรรคผลนิพพานก็ต้องมีคุณธรรมข้อนี้ พวกน้องๆ ก็คงต้องมีคุณธรรมข้อนี้เพราะใช้ได้ทุกที่ สถานการณ์และเป็นการปลูกฝังคุณธรรมให้มีจิตใจมากขึ้น ทุกอย่างต้องคิดบวกเสมอแล้วจะประสบผลสำเร็จอย่างน้อยก็ไม่เคย/ต้องทุกข์ใจตามสภาวะของโลก

8. หมื่นยิ่ง

หมื่นยิ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดียามเช้าครับท่านพี่wanwi และพี่น้องแฟนคลับ ที่เคารพทุกท่าน เห็นด้วยกับท่านchairatsiriv นะครับที่ว่าท่านพี่มิต้องตอบทุกโพสต์ เข้าใจอยู่นะครับว่านี่คือความตั้งใจของท่านพี่ที่อยากจะให้ทุกๆท่านได้รับความอิ่มเอมประหนึ่งแจกลายเซนต์ของซูเปอร์สตาร์นั่นเทียว เพียงแค่ได้อ่านเนื้อเรื่องวันละตอน สองตอน เท่านี้ก็เป็นสุขเหลือล้นแล้ว บางทีก็ให้รู้สึกสะท้อนในอกเหมือนกันนะว่าท่านพี่ตรากตรำลำบากโขก เพื่อพวกเรา ก็คงมีแต่แรงใจนี่แหละครับที่ผสานหนุนส่งกับแรงบุญของท่านพี่ เป็นพลังอันประเสริฐเสริมส่งให้ท่านพี่เป็นสุข สำเร็จ สมหวังในสิ่งที่ตั้งใจ ตลอดไปครับ

9. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีท่านพี่วันวิ วันนี้วันพระ ขอคุณพระศรีรัตนตรัย คุ้มครองป้องกันประเทศไทยและประชาชนในผืนแผ่นดินไทยทุกคนให้รอดพ้นวิกฤตภัยต่างๆ
    ติดตามเรื่องราวตลอด หมดภาคเหล็กไหลนี้ จะขออนุญาตพิมพ์ไปให้คุณพ่อที่บ้านท่านได้อ่านรสชาติเรื่องราวดีๆ ที่พี่วันวิได้ถ่านทอดออกมา ซึ่งตอนนี้ไม่มีเรื่องราวดีๆให้ได้อ่านกันครับ จะได้ช่วยฝึกสมองคนแก่ รำลึกความหลังของคนวัย 70 กว่าปี คงมีความสุขมาก555 สำหรับวัตถุมงคลก็จะร่วมบุญกับพี่ไปเรื่อยๆถ้ามีโอกาสครับ
    ขอบคุณครับพี่วันวิ ขอให้สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวย มั่งคั่ง ยั่งยืน ด้วยความเคารพครับ

10. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สวัสดี ลูกหาบทุกคน
    เรา จะเดินไปด้วยกัน

นำทีม โดย
    พรานไพรใจฉกรรจ์
    พี่ WANWI

ฝนตก
    น้ำท่วม
    แผ่นดินไหว
    อากาศเย็น....

รักาาสุขภาพกันนะครับ

11. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    วันพระ ตื่นเช้าใส่บาตรกับผบ. สวดมนต์ไหว้พระ
    ภูมิแพ้วิ่งหนีไปสุดขอบโลก มาโขลกเรื่องราว
    โพสท์ดีๆอัดกันเพียบ เอาไว้เจอกันช่วงบ่าย
    ตอนนี้เข้าเรื่องล่าเหล็กไหลกันก่อน รอจิ้มสักพักครับ

12. wanwi

1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ความเดิม.....ธาตุแท้อาจารย์เลิศ เปิดไพ่หงายมาแล้วเป็นคนแรก ธาตุทรหดน้อยกว่าทุกคน...เป็นนักมวยก็ถูกน็อคคาเวทียกนี้เอง!!!

สภาพสิ้นลายของจอมขมังเวทย์ ทำเอาเจ้าดวงมือไม้สั่น ไม่รู้ทำไงดี ต้องตะโกนลั่นลงมาข้างล่าง...

"นาย...อาจารย์แย่แล้ว" เสียงมันทำเอาคุณเทพที่กำลังล้างหน้าบ้วนปาก ทำกระติกหล่นหลุดมือ

"หา...ใจเย็น ดวงลงมา เดี๋ยวข้าขึ้นไปดู"...ความทุลักทุเลของตะพักอยู่ตรงนี้ ขึ้นไปพร้อมกัน2คนไม่ได้...ไอ้ดวงถอยลง คุณเทพคลานขึ้น จับอาจารย์นอนพิงหน้าอก เอามือเปิดเปลือกตา ส่องไฟฉาย ตาขาวซีด ขุ่นมัว ไร้สีเลือด หายใจแรง ตัวร้อนฉ่าด้วยพิษไข้...!

ดีเท่าไหร่แล้ว ที่พระอาจารย์ไม่หงายหลังตกตะพัก คอหักตาย เพราะนั่งหัวทิ่มชนปากโพรง ไม่ได้เอนตัวนอนหงาย

อจ.เลิศใช้พลังภายในกับคาถามหามนต์ดำ ผนวกพลังจิตมากเกินไป ไฟธาตุแปรปรวน ซ้ำเติมด้วยความกรากกรำเดินป่า หากเป็นคนทั่วไป ไฟธาตุแตก หัวใจวายตายไปแล้ว!!!

ดีว่า อาจารย์เป็นผู้เชี่ยวเวทย์ระดับอ๋อง หนึ่งในตองอู ยังใช้สมาธิระงับความซ่านของธาตุที่อ่อนแอ ไม่ให้เรรวนยิ่งกว่านี้ แต่อาการก็หนักเกินกว่าจะบุกน้ำ ลุยไฟ ตะลุยป่า ทำพิธีตัดเหล็กไหลได้อีก!

คุณเทพสับสน งงเป็นไก่โดนเดือยเข้าจุดคี้หมึง เป็นสถานะการณ์วิกฤติที่สุด ผจญเจ้าถ้ำจอมโกรธเกรี้ยว คุณนงกับน้องพรานเป็นคนหาย ก็ยังไม่หนักลักษณะนี้ เพราะทุกคนไม่มีใครล้มพับต่อหน้า ต่อตา

หนนี้ เหมือนช้างล้ม ต้องระดมกู้ชีพ แต่ผู้ช่วยมีเพียงเจ้าเด็กอิสาน กับคนมอญที่แกมองว่าเซ่อ ซ่า พึ่งพาได้เฉพาะกำลังวังชา 2 คน

"ดวง บอกมะขึ้นมาแบกอาจารย์ลงไป"...คุณเทพสั่งการเบื้องต้น จับอาจารย์ขยับนั่งพิงปากรูเหล็กไหล ตัวเองไต่ลง เจ้ามะรอสวนขึ้น กายที่กำยำของมัน แค่จับอาจารย์เลิศพาดหลัง ก็พาลงมานอนพื้นถ้ำง่ายๆ

ถ้าไม่ตื่นตระหนก คุณเทพเริ่มใจชื้นว่า เจ้า2กรรมกรวัยรุ่น เป็นที่พึ่งพายามยากได้

รีบค้นยาในกล่องปฐมพยาบาลฉุกเฉิน เอากรอกปากอาจารย์ก่อน จัดที่ทางให้นอนมุมถ้ำ เอาผ้าห่มคลุม ม้วนผ้าใบเต้นท์ที่เหลือซากจากโดนช้างกระทืบเป็นหมอนหนุนหัว...

3ชีวิตในเรือกลางมรสุมน้อยๆ ก็เปิดอาหารกระป๋องยังชีพ กินด้วยกันไม่มีชั้น-วรรณะ อีกต่อไป!

13. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ด้วยความเคารพพี่ๆทุกท่านครับ แต่ผมมองว่าการที่พี่วัน ตอบทุกโพสของผู้อ่าน เป็นความตั้งใจของท่านอยู่แล้ว และมีการตอบโต้พูดคุยระหว่างผู้อ่านกับผู้เขียน ทำให้มีอรรถรสในการอ่าน เช่นถามไถ่สารทุกข์สุกดิบ ทักทายประจำวัน เหมือนได้พบปะพูดคุยกัน ผมก็เป็นห่วงสุขภาพของพี่วันไม่แพ้ท่านอื่นๆ สุดท้ายก็แล้วแต่พี่วันจะพิจารณาครับ ปล.จะตามอ่านไปตลอดครับ... ขอบคุณครับ

14. สบว

สบว เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2014
    จะมีวาสนาบ้างมั้ยหนอ

15. wanwi

1
    (ต่อ)...เหล็กไหลฯ
    ~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~

คุณเทพหยิบหนังสือขอมเล่มน้อยเปิดดู เป็นภาษาบาลีอ่านไม่ออก แต่ทุกบรรทัดเขียนภาษาไทยกำกับด้วยลายมืออ่านง่าย...นายทุนใหญ่นักเรียนนอก ลองท่องบ่นพึมพัม คว้ามีดหมอคู่ชีวิตอาจารย์มาถือ เดาะน้ำหนักดู เหมาะมือ...!

จอมตื๊อคิดตัดเหล็กไหลด้วยตัวเอง ยึดถือภาษิตพระ อัตตาหิ อัตโนนาโถ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน...

ยังมีเจ้าดวงกับเจ้ามะเป็นลูกมือ นักสู้สิบทิศอย่างคุณเทพ ไม่ถอยหลัง ไม่ยอมแพ้ ไม่เลิกรา

แกตื๊อขนาดเจ้าถ้ำยังระอา แต่จะยอมแบบไหน? ต้องติดตามจากการบอกเล่าอย่างละเอียดของเจ้าดวงดาว

ผู้ซึ่ง กลายเป็นนักล่าเหล็กไหลตัวฉกาจ ไม่แพ้ใคร ในกาลต่อมา...!

ลิขิตชีวิตมนุษย์เรานี้ ช่างพิศดารอัศจรรย์พันลึก นึกไม่ถึงยิ่งกว่านิยายน้ำเน่า หรือละครวิทยุประโลมโลก ประโลมรูหู ยุคนั้น

บักสมกลายเป็นพรานนักล่ามือดีแห่งเทือกตะนาวฯ...เจ้าดวงดาวตั้งตัวเป็นพรานล่าเหล็กไหลไปทั่วราชอาณาจักรไทย เตลิดไปถึงภูเขาควายแผ่นดินลึกลับอุดมอาถรรพ์มหากาฬ เมืองลาว

เจ้ามะนั้นเล่า เป็นนักนำทางท่องไพรชั้นยอด ทั่วถิ่นไทย-มอญ-พม่าเป็นยอดไกด์พาย่ำได้ทุกขุนเขา ไม่มีที่ใดที่มันไม่รู้จัก!

ทุกคนล้วนรับการหล่อหลอมชะตากรรม เป็นหุ่นที่ถูกตีรูป ขึ้นร่างครั้งแรก จากการผจญภัยล่าเหล็กไหลหนแรกในชีวิตนี้ ทั้งสิ้น

3ชีวิตที่ยังมีพลังหยัดยืนสู้โลกในถ้ำ รีบเร่งเตรียมอุปกรณ์ทำพิธีตัดเหล็กอาถรรพ์ ทุกอย่างไม่ยาก คุณเทพก็แค่เลียนแบบตามอาจารย์เคยทำ แกเป็นลูกมือ ทุกขั้นตอน จำได้แม่น

คุณเทพนั่งขัดสมาธิหน้าช่องเหล็กไหล มือเปิดหนังสือขอมเล่มน้อย แสงสว่างตะเกียงเจ้าพายุสาดส่อง เริ่มอ่านทีละคำ ทีละบรรทัดไม่ให้ผิด อีกมือถือเทียนอาคม ลนเข้าช่องที่เคยปรากฏเส้นสายสีดำ

เจ้าดวง รินน้ำผึ้งเต็มถ้วย รอส่งให้ตรงด้านล่างที่พอเอื้อมแขนถึง

16. wanwi

1
    กลับมาเข้าไคลแม็กซ์อีกรอบ
    จะพยายามมาต่อให้ช่วงค่ำนะครับ
    ตอนนี้ขอเข้าสนง.ก่อน
    มีความสุขกับการอ่านทุ

ขอตอบคุณสบว โพสท์ใกล้ตา ใกล้มือว่า
    มีขอรับท่าน ผมจะใส่ชื่อให้พรุ่งนี้ด้วยความยินดีี
    กท่านครับ

17. suriyans

suriyans เป็นที่รู้จักกันดี

อยากมีวาสนาเหมือนเขาบ้างครับไม่รู้ว่าจะได้มีไว้คุ้มหัวหรือเปล่าน้อ

18. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

แอบอ่านในที่ทำงานเพราะทันความเย้ายวนในการละเมียดละมัยในงานเขียนของอาไม่ไหว มิอาจทานทนรอไปอ่านตอนเย็นได้ ถ้าอารวมเล่มเมื่อไหร์ ขออนุญาตรอ จองครับผม ด้วยเศียรคารวะ หลานฤทธิ

19. cosmic ray

cosmic ray เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2014
    แว๊ปเข้ามาช่วงเที่ยงก่อนเข้าห้องประชุมบ่าย รักษาสุขภาพด้วยครับท่านผู้อาวุโส ร่างกายของท่านสำคัญกว่าสิ่งใหนๆ ทุกคนรอได้ครับผมเชื่ออย่างนั้น ขอส่งข่าวนิดนึงครับเพราะเบื่อหน่ายกับไปรษณีย์ไทย ผมเช็คจากเลข ems. พัสดุหายเข้ากลีบเมฆไร้ร่องรอยไปตั้งแต่วันอังคารครับ สุดยอดจริงๆ.

20. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับคุณอา
    นับเป็นวาสนา
    ของเหล่าบรรดาลูกหาบ
    ที่ได้ร่วมขบวนชุดนี้
    เมื่อได้รับรู้
    ความเป็นไปในอนาคต
    น่าจะเป็นตำนาน
    ในแถบถิ่นนั้น
    เรื่องเล่าของแต่ละท่าน
    (ถ้ามี) น่าจะสนุกและถูกใจ
    บรรดาแฟนๆผู้หิวกระหาย