เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. ครุฑา

ครุฑา เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วปู่ฤาษีนารอทสร้างพระอะไรไว้บ้างครับ อยากรู้จริงๆ พระผงสุพรรณก็ฤาษีสร้างแต่คงเมตตามหานิยม ปู่ฤาษีตาไฟบู๊ล้างผลาญมีพระท่ากระดานอย่างเดียวหรือเปล่าครับ ความจริงเรื่องบู๊ก็มีพระอมตะอย่างพระร่วงรางปืน เป็นต้น

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

อนุโมทนากับกุศลที่ทำกับเว็ปร่วมกันครับ
    เจริญรุ่งเรืองทั้งทางโลกและทางธรรมครับท่าน

3. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ตามทันในสองวัน ถือว่าเป็นหนึ่งในยอดนักอ่าน
    ขอบคุณคำชม...เรื่องใจกว้าง ผมอยากทำบุญกับเว็ป
    แต่ทำคนเดียวไม่สนุก ควรให้ผู้อ่านได้รับด้วย
    จึงคิดการแจกพระ-แถมเงินขึ้นมา ให้ครึกครื้นครับ
    ลำพังทำคนเดียว บริจาคคนเดียว ได้คนเดียว
    ขึ้นสวรรค์เงียบๆ ไม่มีเพื่อนเหงาตายนะท่าน-ฮ่า

ขอให้มีความสุขในการอ่านต่อไปครับผม

4. wanwi

1

ใครเคยเข้าป่าหิมพานต์ได้?คำถามน้องเมษฯ
    ผมจนปัญญาตอบจริงๆครับ ต้องย้อนไปยุคสร้างโลก
    และการบันทึกว่ามีป่าหิมพานต์ขึ้นมานั่นแหละ
    แต่ท่านคนนั้นก็ไม่รู้จะไปตามหากันตรงไหน
    เอาเป็นว่าบันทึกกันมาเป็นโกฏปีแล้ว
    เราก็จินตนาการตามกันไป
    จนกว่าโลกจะแตกละกันนะน้องเมษฯ

5. wanwi

1

ท่านชัยฯถามอีกหนึ่งปัญหาโลกแตก แต่พอตอบได้ว่า
    ปู่ฤาษีนารอดท่านเป็นจ้าวแห่งดุริยศิลป หนักไปทางศิลปะ
    การสร้างพระ คงไม่มี และท่านไม่ใช่ผู้มีหน้าที่สืบทอด ค้ำจุนพระศาสนา

ส่วนปู่ฤาษีตาไฟ ท่านสร้างพระไว้มากในคราวเดียวตามจารึกทองคำ-เงิน แต่สมัยนั้นจะเรียกพระพิมพ์ว่า พิมพ์อะไร?จนด้วยเกล้าจริงๆ
    เพราะชื่อพิมพ์พระแต่ละประเภท เราคนรุ่นหลังตั้งกันเอง ยังไม่ถึงร้อยปีเลย ตั้งกันเพื่อสะสม เพื่อพาณิชย์ คนโบราณไม่ทำเช่นนี้ครับ

6. wanwi

1
    ตอบโพสท์เสร็จ ระเห็จไปเที่ยวหิมพานต์อีกหน่อยเป็นไง
    ตามอ่านกันได้เลยครับ โปรดรอสักครู่

7. cosmic ray

cosmic ray เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2014
    ขอแจ้งการโอน ร่วมบุญค่าโฮสท์ของเวปพลังจิต เรียบร้อยแล้วครับวันนี้ จำนวน 500 บ. ตามslip ที่แนบมานี้ เดี๋ยววันจันทร์ค่อยส่ง sms ไปที่คุณน้ำฝนอีกครั้งครับ ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดกับท่านผู้อาวุโสด้วยครับ.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      404.9 KB
      เปิดดู:
      56
  8. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

555 ครับพี่วัน

9. wanwi

1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

ผมกราบปู่นารอดอีกครั้ง วินาทีทอง ได้จังหวะถาม ต้องซัดเป็นชุด...

"คนผมแดง กับผมทอง เป็นใครครับท่านปู่"?..ท่านมองผมอย่างผู้ใหญ่ใจดี ให้ความการุณย์ เอ็นดูผู้น้อยกว่า ไม่รำคาญการถามจู้จี้

"คนมีฝีมือแกะสลัก ตกลงมาจากฟ้า ถูกช่วยไว้ ไม่ให้หลงป่า อดตาย อาสาทำงานที่นี่ ตั้งสัจจะว่าจะทำตลอดไป"...

ท่านปู่ตอบไม่ตรงคำถาม หากไม่เชิงเลี่ยงเสียทีเดียว...แต่ก็ทำให้ผมเข้าใจและปะติดปะต่อเรื่องได้ไม่ยาก ทั้งผมแดง-ผมทอง คงเป็นทหารอเมริกันสัมพันธมิตรที่กระโดดร่มลงมาช่วยทหารอังกฤษในพม่า แล้วสองคนนี้ถูกลมพัด พลัดหลงเข้าในส่วนป่าลึกตะนาวศรี กระทั่งพลัดหลงจากโลกจริงๆไปตลอดกาล

ประวัติศาสตร์ยุคสงครามเอเซียบูรพาในมหาสงครามโลกหน 2 ...ทัพลูกพระอาทิตย์ญี่ปุ่นขอไทยผ่านแดน (ที่จริงยึดครอง แต่ไม่ทำลาย) เพื่อเดินทัพไปตีพม่า กระชากมันจากอ้อมแขนอังกฤษ ด้วยจุดประสงค์เอาน้ำมันของพม่า ที่อังกฤษขุดไว้เหลือเฟือ

ญี่ปุ่นต้องการแม่ทองดำนั้น เป็นยุทธปัจจัย สำหรับการตระเตรียม กวาดเอเซียไปถึงอินเดีย ทั้งหมดล้วนเป็นอาณานิคมอังกฤษ แต่พี่ยุ่นกะรวบให้สิ้นตามแผนยุทธการ..."พงษ์ไพบูลย์แห่งเอเซีย"ที่วางไว้

ญี่ปุ่นจะเป็น"จ้าวเอเซีย" ปล่อยยุโรปอยู่ในเงื้อมมือจอมเผด็จการบ้าเลือด "ฮิตเลอร์-เยอรมัน" กับจอมฟาสซิสท์"มุสโสลินี-อิตาลี่" ให้เป็น"จ้าวยุโรป"

ยุทธการนี้ก่อกำเนิด "สะพานข้ามแม่น้ำแคว"ชื่อกระฉ่อนโลกในแผ่นดินสยาม เป็นสิ่งก่อสร้างที่คร่าชีวิตทหารสัมพันธมิตรในเอเซียมากที่สุด นอกจากกระสุนปืน ระเบิด...ความตายมาในคราบ หิวโหย ไข้ป่า ความเจ็บปวดทรมานจากบาดแผลโรคภัยที่ไม่มียารักษาเพียงพอ ฝรั่งผมดำ-แดง-ทอง ล้มตายเป็นใบไม้ร่วง

สุดท้าย แผนสร้าง "เอ็มไพร์ ออฟ เดอะ ซัน" หรือ "มหาอาณาจักรสุริยัน" ของทัพลูกพระอาทิตย์ ต้องมีอันล่มสลายดับแสง เมื่อฮิโรชิม่า กับ นางาซากิ โดนถล่มด้วยระเบิดปรมาณูจากแยงกี้

ฉากมหายุทธนองเลือดเหล่านั้น เพิ่งผ่านพ้นไม่เนิ่นนานปีมากนัก ผมยังเป็นทารก แต่รับรู้เรื่องราวทั้งหมดจากชีวิตทหารที่ต้องเรียน เพื่อศึกษายุทธวิธีการรบ การยึดครองของสงครามยุคนั้น

เรื่องราวในตำราเรียนจึงผุดขึ้นสู่สมอง ดังสายน้ำที่ไหลรินไม่ขาดตอน

รวมถึง"เสรีไทย" นักรบผู้ปิดทองตูดพระชาวไทย วีรบุรุษ-สตรีที่ยอมเสียสละ พลีได้ทุกสิ่งทุกอย่างกระทั่งชีวิต เพื่อนำสยามปลดแอกจากการขอเป็นทางผ่าน แต่ยึดครองกลายๆของเจ้ายุ่นปี่-ญี่ปุ่น!

ผมเหลียวมองผมแดงกับผมทองที่ถูกลากไปแขวนต่องแต่ง แต่ตอนนี้เป็นอิสระแล้ว กำลังทำงานง่วนอยู่บนเสาหินยักษ์เช่นเดิม เหมือนไม่มีสิ่งใดเกิดขึ้นก่อนหน้านั้น ส่วนเจ้าอสูรวายุภักษ์ ปักษาราชา ก็บินเร้นกายไปทางไหน ไม่ทันมองเห็น...

" 2คนนั้น เป็นคนธรรพ์ได้อย่างไรครับ ท่านปู่?"... ผมถามในอีกข้อที่ข้องใจสุดขีด เป็นความอยากรู้ ที่เป็นตาย ร้ายดีิก็ต้องถามให้ได้

"คนธรรพ์ไม่จำกัดเชื้อชาติ วรรณะ ใครก็เป็นได้ ถ้าทำความดีเพียงพอ ไม่เสียสัจจะ เทวดาไม่มีศีลต้องถือ มีข้อเดียวคือสัจจะ...สองคนนั้นยังเป็นเทพวิทยาธรชั้นต่ำ"...

คราวนี้ท่านปู่ร่ายยาว ทำผมกระจ่าง สว่างทั้งตาและสมอง!!!

10. wanwi

1

ขอบพระคุณและอนุโมทนากับท่านรังสีผู้อบอุ่น
    วันจันทร์ผมจัดส่งให้นะครับ ขอกุศลที่ได้กระทำกันนี้
    จงเป็นพละปัจจัยหนุนส่งให้ท่านมี อายุ วรรณะ สุขะ พละ
    งดงาม เข้มแข็ง แคล้วคลาดมีแต่โชคลาภ โชคดีตลอดไปเทอญ สาธุ!

11. wanwi

1

ถูกใจ ใช่มั้ยล่ะน้องเมษฯ-ฮ่า

12. wanwi

1
    เขียนสามท่อนยาวเฟื้อย ให้อ่านหนำใจวันนี้
    ชดเชยการขาดช่วงปีใหม่
    พบกันพรุ่งนี้ วันหยุด เสาร์สบาย
    ราตรีสวัสดิ์ มีความสุขทุกท่านครับ

13. nath_br

nath_br เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบคุณครับพี่ wanwi ที่สละเวลา แถมมีชดเชยเวลาที่ผ่านมาให้ด้วย
    สำหรับหน้าตาของเวปใหม่ ตอนแรกเข้าผ่าน note book ดูไม่สวยเลย พื้นที่ทางขวาโล่งๆ แต่พอเข้าผ่านมือถือ ผมว่าสวยดูทันสมัยดี และพอดีหน้าจอ

14. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับคุณอา
    หรือนี่เป็นต้นกำเนิด
    แห่งวิทยายุทธ มวยจีน
    กำลังภายใน ลมปราณ
    ประมาณนี้ไหมครับ

15. ศรีอุบล

ศรีอุบล เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    ชงักในเส้นทางอยู่นานครับ พอเจอทางมา
    อ่านเพลิน คุ้มค่าจริง ๆ
    ขอบคุณครับ

16. new24

new24 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคุณอา และทุกๆท่าน
    ผมคงหลงทางหนักกว่าใคร เพราะปกติก็บันทึกไว้ในรายการโปรด
    จะอ่านก็กดดู ส่วนเวปบอร์ดไม่ค่อยได้เปิดเข้าไปดู ทีนี้มาเปิดทีไร มันก็หน้า 150
    เปิดอยู่หลายวัน ก็ไม่เอะใจ คราวนี้มานึกๆ มันควรมีความเคลื่อนไหวบ้างซิน่า
    อย่างน้อย ปีใหม่ก็ต้องมาสวัสดีอวยพรกันบ้าง เลยเข้าไปที่เวปบอร์ด อะโด่ ทำใหม่นี่เอง
    เลยตามมาทันนี่แหละครับ

17. Thana4767

Thana4767 Active Member

ขอบคุณครับเพิ่งมาอ่านถึงหน้า25 ต้องสมัครเพื่อมาขอบคุณ ไม่ได้อ่านแนวล่องไพร ,เพชรพระอุมา แบบนี้มานานนับ20ปีแล้ว ขอบคุณมากครับ และขอบคุณเวบพลังจิต

18. wanwi

1

แปลกตา ทันสมัย สวยกว่าของเดิมมาก
    อีกไม่ช้าจะมีสมาชิกเป็นล้าน คอยดูเถอะ
    ยังสวัสดีปีใหม่ให้น้องณัธฯได้อยู่
    เอาความเฮง เฮงทั้งปีไปละกัน

19. wanwi

1
    จีนก็มีตำนานของตัวเองครับน้องบานชื่น
    เขาพระสุเมรุ ป่าหิมพานต์เป็นของแขก
    แต่ต่อมาพัลวัล พัลเก เป็นแขก-ไทย-จีน
    ด้วยวัฒนธรรมที่ไหลเชื่อมโยง ไร้กำแพงกั้น
    จนทุกวันนี้ จะเป็นตำนานใครก็ช่าง แต่เรื่องที่น้องบานชื่นว่า
    ทั้งกำลังภายใน ลมปราณ ไม่มีสายธารกำเนิดตรงนี้ดอกครับ

20. wanwi

1

สวัสดีปีใหม่คุณศรีฯ มาช้านิด ดีกว่าไม่มา
    ปีใหม่นี้ ขอให้มีแต่สุข ปราศจากทุกข์
    สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวย ครับ