เรื่องเล่าของผู้ชายคนหนึ่ง ที่อยากให้พวกท่านได้อ่าน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 11111111111, 7 ตุลาคม 2009.

1. 11111111111

11111111111 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนารวมบุญกันเราก็ได้นะ
    เพื่อที่จะให้กำลังใจเรา เป็นกำลังใจส่งมาถึงเราอีกแรง
    และขอให้ท่านทั้งหลายที่ได้อ่านกระทู้นี้
    ประสบพบเจอแต่สิ่งที่เป็นศิริมงคลทั่วหน้า........เทอญ

2. เซี่ยมหล่อนั๊ง

เซี่ยมหล่อนั๊ง เป็นที่รู้จักกันดี

ประทานโทษ ที่ต้องขัดจังหวะนะครับ อื่อ อ้า... คือออกจะรำคาญเกี่ยวกับภาษาไทยที่ ใช้ พิมพ์ผิดถูกนะครับ เช่น ตัวเลื่อย ๆ ข้างต้น น่าจะเป็นเรื่อยๆ ใช่บ่ ครับ แล้วคำว่า พิสูตร น่าเข้าใจว่า จะเป็นพิสูจน์ ละครับ อื่ม หากว่าเป็นคนเก่ามาเล่าใหม่ น่าจะชำนาญภาษาไทยนะครับ ยิ่งโบราณ ด้วยแล้ว น่าจะเคร่งครัดภาษาของชาติด้วยซ้ำ เพราะต่างก็มีการศึกษาสูงพอตัว ผมยังชอบคำว่า "เปน" มากกว่าตัว "เป็น" ในปัจจุบันซะอีก เพราะอ่านทีไร ก็เพราะมาก ไม่ใช่เป็น ตัวปัจจุบัน มันห้วน ๆ ยังไงก็ไม่รู้นะครับ หากแต่เป็นภาษาประกิต แล้วแปลง ก็ว่าไปอย่าง เอาว่าฟังเข้าใจ ไม่ต้องตรงเผงก็ยังพอรับได้ นะครับ แต่ก็จะอ่านดูไปเรื่อย ๆ นะครับ ไม่ชอบขัด แต่ถ้าไม่ชัดเมื่อไร ก็ขออนุญาตแล้วกันนะครับ ก็ขอติเพื่อก่อนะครับ

3. 11111111111

11111111111 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ว่ากันครับ จะกลับไปทวนคำใหม่อีกที่หนึ่งนะครับ
    สมองมันไวไปมือตอบสนองไม่ทัน ...โรคประจำตัว

4. เซี่ยมหล่อนั๊ง

เซี่ยมหล่อนั๊ง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็มีโรคประจำตัว ครับ อะไรไม่ถูกไม่ต้อง เป็นต้องยกมือ ทุกที ก็ต้องประทานโทษด้วยนะครับ คุณ
    ว่าแต่เนื้อ หายังมีอะไรไม่ชัดโดยเฉพาะการเริ่มต้นของเรื่อง คงอ่านไม่เก่ง เลยยังงง แต่ช่วงกลาง ก็พอรู้บ้าง แต่ก็ยังไม่รู้ว่าต้นชนปลายอยู๋ตรงไหน ครับ จะตามต่อแล้วกัน ครับ หนุกดี แต่เชื่อกฎแห่งกรรม การ reborn เพราะสนใจเป็นทุนอยุ่แล้ว ครับ

5. OLDMAN AND A CAR

OLDMAN AND A CAR เป็นที่รู้จักกันดี

.....ขอบคุณที่ตอบคำถามของผม...ไม่ได้ ต้องการโต้เถียงนะครับ แต่ เข้ามาเสริม เพื่อให้ ดูดีขึ้น ในสายตาของผม...

****ส่วนเรื่องอื่นๆ เราคงไม่ต้องอธิบายมากเพราะว่าเป็นกฎของกรรม****

....การจะแก้ไขวิบากกรรม ในอดีต ได้ รวดเร็ว ทันการณ์ื นั้น คิดว่า ควรต้อง ทราบสาเหตุของ วิบากกรรมนั้นๆก่อนว่า มาจากสาเหตุอะไร แล้ว แก้ไขเสีย ตรงนี้ สำคัญ...แต่ เท่าที่ผ่านมา โดยส่วนตัวผม...ยังไม่พบว่า มีท่านใดมองปัญหานี้ได้ทะลุ จริงๆ แม้ผมเองเอง ก็ เป็นเช่นนั้น หลายท่านสอนให้ อย่าส่งจิตออกนอก สนใจแต่ เรื่อง ตนเอง เรื่อง ทางโลก ไม่ทำให้ หลุดพ้น อันนี้ ก็ จริง อยู่ แต่ บางท่านอาจบำเพ็ญบารมี ในสายอื่นๆ ที่ต้องการรู้ทั้งทางโลก และ ทางธรรม ควบคู่กันไป..เพื่อชดเชยในสิ่งที่ เป็นจุดอ่อนของพุทธศาสนา อันนี้ ก็ ต้องพิจารณา...

..ที่ผ่านๆมา...พระพุทธศาสนา ถูกครอบงำ และ ทำลายล้าง จาก ความเห็นที่ผิดๆ ทั้งทางโลก และ ทางธรรม...จนมีสภาพเป็นดัง เช่นปัจจุบัน...การสรุปโดยแต่เพียงว่า เป็นเรื่อง กฎแห่งกรรม โดยมิได้ พิจารณาเหตุปัจจัย จึง ไม่เป็นประโยชน์ื ในการแก้ไขปัญหา

....โดยส่วนตัว...ไม่ทราบว่า จริง หรือ ไม่...ยัง หวังว่า...เราจะ มีการเปลี่ยน ไปสู่สิ่งที่ดีงาม ทั้งทางโลก และ ทางธรรม ทั้งนี้ เราจำเป็นต้อง รู้ให้รอบด้านมากกว่านี้...

มีปริศนาธรรม จาก เรื่องจริง ชวนให้ตอบ ดังต่อไปนี้...

..สมัยสงครามโลก ครั้งที่ ๒....ปืนใหญ่ของ ราชนาวีญี่ปุ่น มีขนาดลำกล้องเล็ก แต่ ความยาวลำกล้องปืนยาวกว่า ปืนใหญ่อังกฤษ ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น...ปัจจัยนี้ ชี้ขาดการแพ้ชนะกัน ตั้งแต่ ยังไม่ทำสงครามแล้ว.....

6. 11111111111

ที่เราไม่ตอบอย่างอื่นก็เพราะพวกท่านก็รู้กันดีอยู่แล้ว บางท่านอาจจะรู้มากกว่าเราอีกมากมาย เราก็แค่คนที่กำลังเริ่มต้นศึกษาหาความรู้เอง จะเอาอะไรกับคนที่เปรียบเหมือนเด็กประถม สิ่งที่ท่านต้องการตามเจตนา เราก็ขอตอบตามเป้าหมายที่เราประสงค์ก็เป็นพอ

7. klang601

klang601 Active Member

21 พฤษภาคม 2007
    ครับ
    รับทราบครับ

8. siritach

siritach เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2005
    "เราได้พิสูตรให้พวกท่านได้เห็นแล้ว"
    จบ ป.6 รึเปล่าครับ รึว่าเรียนไม่จบ ป.6
    พิสูตร คำๆนี้ หมายความว่าอะไร ต้องใช้คำว่าพิสูจน์ ตางหากละครับ
    ใช้คำไม่ถูกต้อง น่าละอาย คุณไม่ได้พิมผิด ซะด้วยสิ แต่ใช้ภาษาไทยไม่เป็น

9. นักเดินธรรม

นักเดินธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ดูเงียบๆไปเรื่อยๆ

10. 11111111111

ใครจะวิจารณ์อย่างไรก็ได้ ไม่มีโทษ เราไม่ว่าหลอกแต่
    ท่านก็อย่าได้มาอ่านกระทู้ของกระผมซิ ท่านก็จะได้ไม่ต้องมาเครียดกับเรา และมันก็ไม่ใช่หน้าที่ที่ท่านว่าจะมาว่า จุดผิดเล็กๆๆน้อยๆๆ ของคนอื่นเขา คนแบบท่านเราขอบอกไว้เลย ไม่สมควรออกความคิดเห็นด้วยซ้ำๆ รึว่าท่านไม่เคยทำผิดในสิ่งเหล่านี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2009