เรื่องเกี่ยวกับมังกร

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย midias, 29 กรกฎาคม 2007.

1. กังขา ณ ปลาย

กังขา ณ ปลาย เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง ....คุณสายทอง
    ..........................
    ....................................................
    คุณกังขา ไปตลาดซื้อแก้วมังกรน่าจะง่ายกว่านะคะ : bat: 5555 : bat:
    แต่เท่าที่รู้มาคนที่จะมีมังกรได้นั้น คนนั้นบารมีต้องถึง หรือบารมีมากกว่า มังกรถึงจะยอมรับ และเป็นคนที่ทำแต่ความดี ถ้าคุณมีเดียสส่งไป มังกรคงส่ายหัว ขอกลับเป็นแน่ๆๆ ค่ะ(ฟันธง)
    เหมือนกับการที่จะเป็นผู้จัดการได้ก็ต้องเก่งกว่าลูกน้องประมาณนั้น

....ยินดีนะ
    ที่ได้รู้จัก

2. คนขายธูป

คนขายธูป เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2007
    5555

แสดงว่าพี่กังขา รู้จักแล้วจิ
    คงรู้หมดใส้หมดพุงแย้วก๊า

ฮิๆๆๆ

3. midias

midias เป็นที่รู้จักกันดี

ปลามังกร
    ชาวจีนเชื่อว่าถ้าได้มีปลามังกรไว้ในบ้านจะทำให้กิจการได้รุ่งเรืองดุจมังกรรักษาทรัพย์ให้ถึงยาวนาน
    ปลามังกรในหลักของฮวงจุ้ยเป็นการเสริมมงคลของคนในบ้านให้ความรุ่งเรืองปลามังกรที่ดีต้องมีคุณลักษณะเหมือนมังกร
    ชาวจีนก็นิยมเลี้ยง ปลามังกรทอง มากกว่า หมายถึงโชคลาภเงินทองอยู่ในบ้าน

พอถึงตอนนี้ ในใจยังมีความคิดว่าปลามังกร จะมีจริงป่าวนะ
    ช่วงนั้นได้ไปทะเลที่ใกล้กรุงเทพแถวพัทยาช่วงกลางคืน เดินเล่นแถวๆ ริมหาด
    ได้ยินเสียง " ตูม ซ่า "
    ระหว่างนั้นเป็นเวลาที่ช่วงพระจันทร์ค่อนข้างเต็มดวง
    อืมม เสียงอะไรหว่าได้ยินตลอดเวลา เลยกำหนดจิตถามดูเป็นอะไร
    โอ้...แทบช๊อค เป็น ปลามังกร ของจริงครับ
    หัวเป็นมังกร ตัวเป็นปลา ลำตัว สีทอง สีเขียว สีขาวบ้างตามลำดับ
    สักพัก ปลามังกรฝูงนั้น ก็ว่ายเข้ามาคาบมุกมาให้จากปาก บอกว่า "ของท่านน่ะ"
    ...
    เวรกำ ไปทิ้งไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่ แล้วบอกให้รอสักครู่ กำลังจะมีคนมาพบ
    ก็ยืนรอโต๋เต๋อยู่ริมหาดสักครู่
    เห็นภูเขาสีทอง กำลังเคลื่อนเข้ามาจากที่ไกลๆ
    ถึงตัวแล้วมองไม่เห็น เห็นแต่เคราสีทอง
    "ท่านช่วยลดขนาดให้หน่อย ข้ามองไม่เห็น"
    สักพัก ท่านลดขนาดตัวมา ไซส์พอคุยกันรู้เรื่อง
    พอได้เห็น หน้าท่านอาวุโสกว่าปลามังกรทั้งหมดที่มาตอนแรก ลำตัวท่านสีทองเหลื่อมกับสีน้ำเงิน
    ท่านให้แก้วไว้ในมือ บอกว่า "ของชิ้นนี้เป็นของท่านเก็บไว้ให้ดีๆนะ ซักวันเราจะได้เจอกันใหม่"
    ท่านเอาของมามอบให้แล้วก็ไป
    หลังจากนั้น กลุ่มปลามังกรองค์เล็กองค์ใหญ่ได้ว่ายน้ำหายไปกับแสงจันทร์ในคืนนั้นเอง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2007
  4. paibula

paibula เป็นที่รู้จักกันดี

สนุกมากเลยครับ อยากทำได้แบบนี้บ้างจัง
    จะได้เห็นอะไรใหม่ๆ เปิดโลกทัศน์
    จะรออ่านต่อนะครับ

5. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

(b-cap) กระผม นาย ชยา มารุตี ขอเป็นคนยืนยันคนหนึ่งว่า ท่าน midias ท่านทำได้จริงอย่างที่ท่านได้บรรยายไว้ครับ ท่านไปที่บ้านกระผมมา ท่านรู้ทุกอย่างที่แปลก ๆ ที่บ้านได้ตรงเลย และได้ทำให้ห้องนอนผม สะอาด สะดวก และสะบาย อย่างดี ท่านเป็นคนเก่งอีกคนหนึ่งที่ผมได้รู้จักครับ ไม่สัมผัสด้วยตัวเองแล้วไม่มีทางรู้ครับ(verygood) (verygood) (verygood)

6. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมก็ชอบเรื่องแบบนี้เหมือนกัน อยากให้ช่วยดูให้ผมบ้างจังเลยครับ

7. เทวารักษ์

เทวารักษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

คนธรรมดาอย่างผม อ่านกระทู้นี้แล้ว บอกได้หลายๆคำเลยว่ะ....งงงงงงงง???????????????????????????????????????????????????????
    แต่อ่านแล้วสนุกดีครับ^__^

8. PAGE.14A

PAGE.14A เป็นที่รู้จักกันดี

..........................................................
    : bat: รู้หมดใส้หมดพุง นี่ออกแนวปอบหยิบ กระสือเลย กึ๊ยยยยยยยยยยยย
    จาโดนกินตับไหมหนอ : bat:: bat:

9. midias

กิเลน

ในภาษาจีนเรียกว่า "ฉีหลิน" (Qi Lin) กิเลนมีส่วนผสมของสัตว์หลายชนิดรวมอยู่ในตัวเดียวกัน
    คือ รูปร่างเป็นกวาง หางเป็นวัว กีบเป็นม้า มีเกล็ดเป็นปลา มีเขา 1 เขา ตัวเป็นสีเหลือง
    กิเลนเป็นสัตว์มงคลอย่างยิ่ง อายุยืนถึง 2000 ปี ใจดีมีเมตตา นิสัยอ่อนน้อมอ่อนโยน
    ไม่ทำร้ายมนุษย์และสัตว์อื่น ไม่เหยียบย่ำไม้ดอกและหญ้า พ่นไฟได้ ร้องเสียงดังเหมือนฟ้าร้อง
    กิเลนตัวผู้เรียกว่า "ฉี" (Qi) ตัวเมียเรียกว่า "หลิน" (Lin) แต่มักเรียกรวมกันว่า "ฉีหลิน" แปลว่ากิเลน
    ส่วนมังกรกับหงส์นั้น มีการเอาเข้าไปในราชวัง กลายเป็นของสูงเป็นสัญลกัษณ์ประจำองค์จักรพรรดิและจักรพรรดินีไปแล้ว
    เหลือไว้แต่กิเลนกับเต่าเท่านั้นที่เป็นสัตว์มงคลของสามัญชน ชาวบ้านนับถือกิเลนในฐานะเป็นสัตว์ที่ให้โชคให้ลาภ
    นำความอุดมสมบูรณ์ และความดีงามต่าง ๆ มาให้ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เป็นผู้บันดาลให้เกิดทารกชายแก่ผู้ที่อยากมีบุตร
    เรียกกันว่า "กิเลนมอบลูกชายให้มา" เล่ากันว่า ตอนที่ขงจื๊อจะมาเกิด มารดาของเขาก็ฝันเห็นกิเลน
    มีเรื่องเล่ากันอีกว่า สมัยราชวงศ์หมิงของจีน กองเรือสมุทรยาตราของเจิ้งเหอหรือซัมปอกงเดินทางถึงแถบแอฟริกาตะวันออก
    ก็ได้นำกวางคอยาวกลับถึงราชธานีกรุงปักกิ่ง ผู้คนเข้าใจไปว่าเป็นกิเลน จึงนำไปน้อมเกล้าฯ ถวายแด่พระจักรพรรดิหมิงเฉิงจู่
    พระองค์จึงทรงเข้าพระทัยว่านี่เป็นสัตว์สิริมงคลที่บ่งบอกถึงยุคแห่งสันติสุขและความยิ่งใหญ่ของพระองค์ในการบริหารบ้านเมืองได้ดี
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    เรื่องของกิเลน

กิเลนส่วนมากจะเลือกเจ้าของซะส่วนใหญ่และส่วนมากจะชอบเวลาเจ้าของทำดีจะให้พรเสมอ
    กิเลนนั้นเวลาแก้ฮวงจุ้ยจะนิยมไว้หน้าบ้านหรือหันไปหน้าบ้านเพื่อให้ในบ้านรับคำอวยพรจากกิเลนเสมอ
    กิเลนเป็นสัตว์มงคลที่ล่ำลือกันมานาน เป็นสัตว์ที่เปี่ยมไปด้วยความเมตตาปราณี ชอบส่งมอบความสุขให้กับผู้คน
    เล่ากันว่ากิเลนเป็นสัตว์ที่กินพืชเป็นอาหาร เป็นสัตว์ที่ไม่เบียดเบียนชีวิตของสัตว์โลกทั้งหลาย
    แม้กระทั่งเวลาเดินยังระมัดระวัง ไม่เหยียบย่ำสัตว์เล็ก เล่ากันว่ากิเลนเคยปรากฎตัวบนโลกมนุษย์ครั้งหนึ่ง
    เมื่อวันที่ปรมาจารย์ขงจื้อกำเนิด กิเลนปรากฎ กำเนิดซึ่งนักปราชญ์ กิเลนได้นำความสุข ความมงคลมาสู่โลกมนุษย์
    กิเลนประพฤติต่อมนุษย์ใน 2 ลักษณะ คือ ถ้าเป็นคนที่มีจิตใจดี กิเลนจะสงสารและให้ความช่วยเหลือ
    แต่ถ้าเป็นคนที่มีจิตใจชั่วร้าย กิเลนก็จะโต้ตอบ เหมือนดั่งศัตรู เนื่องจากคุณลักษณะดังกล่าวของกิเลน
    การจัดตั้งรูปปั้นกิเลนจึงต้องพิจารณาว่าตนเองเป็นบุคคลประเภทใด

ส่วนกิเลนนั้นว่าเคยเจอมั้ย
    เคยเห็นแว๊บๆ ในเวลาที่เขาเดินมาตรงแถวบริเวณป่าบ้าง
    ส่วนมากเวลาเจอกิเลนนั้นเขาจะให้พรกับผมเสมอ
    ส่วนมากกิเลนจะอยู่ในรูปของนางฟ้าซะส่วนใหญ่ เวลาจำแลงกายมาก็จะเป็นสตรีสวยสดงดงามมากๆ
    จนตะลึง ครับ

ขนาดไฟล์:
      24.6 KB
      เปิดดู:
      70
  10. midias

1 ในลูกมังกร ทั้ง 9
    ปี่เซียะ เทพเสี่ยงโชค ดูดทรัพย์ หรือเรียกว่า ผีซิ่ว มีลักษณะหน้ามังกร อ้าปากกว้างรับโชคลาภ
    ไม่มีก้น กินอย่างเดียว ไม่ถ่ายคนจีนเชื่อว่าเซียนปี่เซียะจะลงมาจากสวรรค์พร้อมเทพกวนอู มาดูแลโลกมนุษย์
    นำโชคลาภมาให้ในช่วงตั้งแต่ปี พ.ศ.2547-2566 รวม 20 ปี ตามหลักฮวงจุ้ย 20 ปีนี้คือยุค 8
    ความหมายคือธาตุดิน หิน แร่ธาตุ จะนำความรุ่งเรืองมาให้
    ----------------------------------------------------------------------------------------------
    ครั้งแรกในการอัญเชิญปี่เซี๊ยะนั้น
    เป็นองค์เล็กขนาดที่เราห้อยคอให้กับเพื่อนของเพื่อนที่เขาทำงานอยู่ที่ญี่ปุ่นชอบเล่นปาจิงโกะหลังเลิกงาน
    เป็นประจำน้องผู้หญิงเผอิญมีองค์เล็กๆ จะส่งให้เพื่อนเขาก็มาบอกอาจารย์ผมให้ช่วยหน่อยอาจารย์ก็โบ๊ย
    มาทางผมบอกอาจารย์ทำไม่ได้หลอก ต้องให้ผมทำ เขาก็ส่งปี่เซี๊ยะมาให้ทดลองดูครับก็ลองกำหนดจิต
    เรียกมาดูรู้สึกครั้งแรกคือ ไฟช๊อตอย่างอ่อนๆพอกระตุก ได้ทั้งมือ ที่ร่างปี่เซี๊ยะหยกนั้นครับ
    ปี่เซี๊ยะจะหนักกว่าเดิม แล้วเห็นเป็นรูปร่างหน้าตาเหมือนมังกร หุ่นเหมือนกวาง เท้าและขา เหมือน สิงห์โต ตัวสูง ร่วมๆ คนทีเดียว

คำถามแรกเลยที่ถาม
    "ถามว่าทำไมท่านถึงกินอย่างเดียวไม่ถ่าย"
    "ใครบอกเจ้าล่ะว่าข้าไม่ถ่าย"
    "ข้าระบายทางเหงื่อ ต่างหาก ข้าก็ร้อนเป็นเหมือนกันนะ"
    เออ...น่าคิด

มิน่าว่ากินแล้วไม่ถ่ายเพราะระบายทางเหงื่อก็เลย หาเงินได้เยอะเงินบางส่วนออกเล็กน้อย
    เอาล่ะเลยบอกให้ น้องผู้หญิงส่งไปให้เพื่อนเขาที่ญี่ปุ่นแล้วติดตามผลงาน โฟร์เอสซะหน่อย
    หลายวันต่อมาน้องผู้หญิงก็โทรมาบอกเล่าเรื่องตื่นเต้นให้ฟัง
    เพื่อนเขาเอาไปวันแรกที่ร้านปาจิงโกะร้านประจำครั้งกะจะไปถล่มร้าน
    เอาปี่เซี๊ยะไปด้วยเล่นไปเกือบหมด 80000 กว่าเยน จะหมดตังแล้ว เหลืออยู่ พันกว่าเยน (นิสัยคนไทยบางคนแก้ไม่ได้)
    เขาเลยจับองค์ปี่เซี๊ยะบอกปี่เซี๊ยะช่วยหน่อย สถานการณ์จะแย่แล้วไม่มีเงินกินข้าวแน่เลยเลยขอปี่เซี๊ยะ
    น่าประหลาด กับถูก แจ๊คพ๊อค หลายครั้งๆ ได้มา 1 แสนกว่าเยน
    รีบนำกลับมาบอกข่าวเพื่อนผู้หญิงเขาทันที
    หลังจากนั้นก็ได้ก็ขอตามจำนวนที่อยากได้กับปี่เซี๊ยะ ปี่เซ๊ยะก็ช่วยแทบทุกครั้งไปครับ

แล้วอีกเรื่องบางคนไม่รู้เกี่ยวกับเทพปี่เซี๊ยะเวลาขายของดีๆ ชอบนำไปลงรักปิดทองหลังจากนั้น
    ก็ค้าขายก็ฝืดเคือง
    เลยยกตัวอย่างให้ดูแล้วกันครับ
    มีร้านหนึ่งเคยไปเบิกเนตรปี่เซี๊ยะให้ครับค้าขายดีมากจนกระทั่งวันหนึ่งก็เลยเอาทองไปปิดเต็มตัว
    อย่างกับ ศึกมนุษย์ทองคำ ทองอร่ามทั้งตัว
    ก็เลยไปดูให้ ไอ้หยา!!! ลื้อทำอะไรกับเทพปี่เซี๊ยะเนี่ย!?
    เทพออกไม่ได้แล้วอย่างงี้ กิจการไม่เจ๊งก็แย่แล้วร้านอยู่กลางซอยด้วย
    ก็เลยให้เขาช่วยไปเช็ดทำความสะอาดปี่เซี๊ยะให้เหมือนเดิมครับ
    สถานการณ์ร้านอีก 2-3 วัน เริ่มกลับสู่สถานการณ์ปรกติคนมาซื้อขายเหมือนเดิม
    อาเฮีย เลยนั่งนับเงินเหมือนเดิม
    อาเฮียก็ยังไปขยันทำบุญทุกวันพระเหมือนเดิม
    เป็นเรื่องเล่าสู่กันฟัง

เทพปี่เซี๊ยะจะช่วยต่อเมื่อคนที่ได้ไปทำความดีครับ
    (b-smile) (b-smile) (b-smile)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2007
  11. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ขอบคุณ คุณmidias มากครับ ที่ทำการอัญเชิญเทพปี่เซี้ยะให้ในงานครับ
    หากตอนสวดมนต์ผมจะแผ่บุญให้ปี่เซี้ยะด้วยได้หรือไม่ครับ

12. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    มังกรยุคใหม่...อยากครองขวานทอง
    คนขวาน จึงลำบาก....คนของมังกร เริ่มมีอำนาจ

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

13. midias

ได้ครับได้ครับรับหมดครับ

14. jinnivan

jinnivan เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2005
    ชอบๆๆๆ ขอเรื่องสัตว์ตำนานอื่นๆๆด้วยนะครับ เช่น พวกเป็ดปักกิ่ง หูฉลาม เนี่ยอยากรู้ แซวๆๆๆ

คุณ midias เล่าเรื่องหงษ์ฟินิกส์ให้ฟังมั่งสิครับ อยากรู้ๆว่าจะสวยแค่ไหน

15. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

อืม มาดัน กระทู้ นกฟินิกส์ หรือว่า หงษ์ อะไรประมาณนี้อ่ะคั๊บ อยากฟัง

16. pong10500

pong10500 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ

17. pong10500

pong10500 เป็นที่รู้จักกันดี

คุรุทุกท่านครับ โดยเฉพาะคุณ Midias ครับ ผมเห็นคุณครั้งแรกที่งานวันที่ 5 ก็รู้สึกว่าต้องเป็นบุคคลพิเศษ และพอได้พูดคุยกับหลายคนก็ทราบว่าพิเศษแน่นอน ผมกลับมาหาอ่านข้อความในอดีตจึงได้ทราบข้อมูลเพิ่มเติม รู้สึกยินดีครับที่มีคนดีที่คอยช่วยเหลือคน ถ้าผมมีโอกาสในอนาคต และคุณไม่รังเกียจ ผมจะขอพูดคุยเพื่อศึกษาหาความรู้ครับ
    ส่วนตัวผมเองกำลังศึกษาว่าตัวเองนั้น สามารถพัฒนาศักยภาพใดๆได้บ้าง เพราะบอกตรงๆ เมื่อวันที่ 5 ผมเข้าไปที่งานเพราะความสนใจ และฉงนมากเมื่ออาจารย์ตาที่สามวัดพลังภายในบอกว่ามี 240 เมตร รัศมี 5 เมตร และเมื่อได้เปิดจักระ 100 กลับมาก็รู้สึกตุบๆ มึนๆ วนๆที่หน้าผากจนบัดนี้ อธิบายไม่ได้
    ผมอยากได้คำอธิบาย .... โดยจะเริ่มจากไปพบอาจารย์ตาที่สามก่อนในวันเสาร์ หรืออาทิตย์ครับ ขอบคุณครับ

18. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามเพิ่มค่ะ คือ ให้คนอื่นในครอบครัวเรา ขอพรเทพเต่ามังกรได้หรือไม่ค่ะ คือ ลูกแก้วอยู่อีกที เราอยู่อีกที แต่นั่งส่งจิตคิดถึงท่านขอพรไรงี้ค่ะ รบกวนอีกนะนิดนะค่ะ รบกวนช่วยคุณ midias ดูให้ทีว่า เทพเต่ามังกรที่ได้มาเป็นเทพผู้หญิงหรือผู้ชาย หรือเด็กค่ะ แล้วก็ตอนนี้ท่านยังอยู่หรือเปล่า คือ ไม่ได้อยู่ด้วยและในช่วงแรก มีความไม่มั่นใจก็เลยไม่รู้ว่าท่านจะกลับมาหาคุณ midias หรือยัง ถ้ากลับมาแล้วอัญเชิญมาใหม่ได้หรือเปล่าค่ะ (สงสัยค่ะ จะรอคำตอบ)

19. midias

ขอพรได้ครับ ถ้าเป็นคนในครอบครัว

เจียบ๊วย มีแต่ผู้ชายครับ ไม่มีผู้หญิง ครับ ตอนนี้ก็ยังอยู่ครับ

20. NETIC

NETIC เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เรียนถามอาจารย์ MIDIAS ผมได้แก้วโภคทรัพย์

2องค์จากงานเมื่อวันที่5 โดยได้รับความกรุณาจากท่านอาจารย์

MOUNTAIN จัดการส่งให้ไปไต้หวัน

อยากทราบว่าเป็นเทพองค์ใดคับ

ต้องปฎิบัติและบูชาอย่างไรบ้าง ผมพอจะได้โชคลาภจากท่านรึ

เปล่าคับ ปรกติผมชอบสวดมนต์เช้าและเย็นเชิญท่านร่วมสวดด้วยจะ

ดีไหมคับ

และมีคำถามอีกเยอะแยะแต่นึกไม่ออก

อยากให้อาจารย์บอกและอธิบายในสิ่งที่อาจารย์เห็นคับ

ขอขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าคับ

ขอร่วมอนุโมทนาในสิ่งที่อาจารย์ได้ทำคับ