เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห......... ของเขาดีจริงๆ ทั้งสามเกจิดังอยุธยา หลวงพ่อมี เมี้ยน ทิม มากันหมด หลวงพ่อเฮ็น หลวงปู่ถม ก็มา สุดยอดเลยครับ เห็นว่าเหมือนไม่มีอะไร รุ่นปี 39 สุดยอดจริงๆ

ใครพอจะมีตะกรุดยุคปี 39 บ้างหรือป่าวครับ อยากเห็น

2. สวนพลู

จับพลังพระเครื่อง

วันที่นำของไปถวายหลวงพ่อพิเชฐ หลังงานกฐิน หลวงพ่อท่านเมตตานำกับข้าวและก็ข้าว มาให้พวกผมทาน ถือว่าเป็นครั้งแรก ที่ได้กินข้าวก้นบาตร ของวัดโคกหม้อ แล้วก็นั่งคุยกับหลวงพ่อ เรื่องพุทธคุณของพระเครื่อง แกงค์ที่ไปกับผมก็นำวัตถุมงคลให้หลวงพ่อท่านจับดูพลังพุทธคุณ แล้วก็ถามว่า ดีหรือป่่าวครับหลวงพ่อ ท่านก็บอกว่าดี พร้อมพยักหน้า พอหลายๆอย่างเข้า หลวงพ่อท่านก็เล่าว่า จริงๆแล้ว ไม่อยากจะจับพลังพระเครื่องเท่าไรนัก เพราะว่า พระเกจิโบราณท่านเสกไว้ดีเอามากๆ หลวงพ่อท่านเคยจับพลังของพระยุคโบราณอยู่ชิ้นนึง พอเริ่มรวมสมาธิ แล้วกำพระเอาไว้ เหมือนโดนเข็มแทงเข้าไปที่มือ ปวดเอามากๆ ปวดแทบขาดใจเชียว ฉะนั้นแล้วการจับพลังพระ ก็มีอันตรายไม่ใช่น้อย หากเราไม่แก่กล้าจริง ไปจับเข้า ก็จะเจอยิ่งกว่านี้ครับ หลวงพ่อเล่าให้ฟังอีกว่า มีลูกศิษย์อยู่คนนึง มันพอจะจับพลังได้ ไปจับพลังพระอยู่องค์นึง เขาให้เช็คว่า มีพลังมั๊ย ก็จัดแจง กำพระ รวมสมาธิ แล้วก็ได้ยินเสียงว่า "มึงจะลองดีกับกูหรอ" พอได้ยินแล้วก็ยังไม่เลิกที่จะดู พยายามรวมสมาธิเข้าไปดูอีก ปรากฏว่า นั่งๆอยู่ก็กระเด็นเหมือนโดนถีบ ติดฝาบ้านเลยทีเดียว พระเครื่องที่เขาพยายามจะจับพลัง คือ หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ฉะนั้นแล้ว ไม่ใช่เรื่องง่ายๆนะครับ ที่จะมาจับพลังกับพระเกจิยุคโบราณ ท่านเสกไว้แรงมากๆ แต่นั่นก็หมายถึง เวลาที่มีพระเครื่องของท่านติดตัวไว้ เหมือนกับท่านมาอยู่ด้วย เป็นความลี้ลับอย่างนึง เกินความสามารถผมที่จะอธิบาย แต่ผมรู้สึกว่า พระสงฆ์ที่ท่านมรณะภาพไปนานแล้ว ท่านไม่ได้สูญ ยังคงอยู่กับเราตลอด ถ้าเราคิดถึงท่าน บูชาท่าน เหมือนท่านอยู่กับเราตลอด แต่ว่า การถ่ายรูปออร่า แสงสีนั้นเป็นอย่างนี้ แสงนี้เป็นอย่างนั้น ผมขอไม่เชื่อคนนึง ใครเป็นคนกำหนด ว่าสีนั้น หมายความว่าอะไร และก็ไม่สามารถอธิบายได้จริง มันเป็นเรื่องของจิต ไม่ใช่เรื่องอุปกรณ์ บางอย่างในเวปนี้ก็แปลกๆนะครับ มีการจารตะกรุดเอง โปรโมทเอง ขายเอง ทั้งที่เป็นคนเดินดิน กินข้าวแกง มีกิเลสอยู่ แต่ก็ยังมีคนไปเช่าบูชากัน เริ่มไปกันใหญ่แล้วครับ อิอิอิ

3. สวนพลู

ขออนุญาตชี้แจงเรื่องเหรียญ
    เนื่องจากเห็นบางกระทู้ บางวัด มีปัญหา เรื่องการเช่าบูชา จึงมาชี้แจงล่วงหน้า ก่อนจะมีข้อครหาตามมา
    การสร้างเหรียญครั้งนี้ กรรมการวัดไม่มีส่วนเกี่ยวข้องแต่อย่างใด
    การเปิดให้บูชานั้น ก็แล้วแต่ทางวัด จะไม่มีการกำหนดโควต้าให้ใคร เช่น มาจากเวปนี้ ได้ไป 50 เหรียญ มาจากเวปนั้นได้ไป 40 เหรียญ(เพราะเวปเล็กกว่า) อะไรประมาณนี้ เพราะไม่ได้สร้างมาเพื่อทำกำไลให้ทีมผู้สร้างแต่อย่างใด จะได้กันก็แค่เหรียญที่ไว้เป็นอนุสรณ์คนละสองสามเหรียญ ก็เท่านั้นครับ แต่ก็ไม่ได้ไปรบกวนเงินวัดแต่อย่างใด
    เหรียญที่สร้างทั้งหมด จะระบุจำนวนการสร้างให้ชัดเจน แล้วถวายวัดทั้งหมด หลังงานพุทธาภิเษก ก็จะมีของเต็มจำนวน ให้ท่านได้บูชากันอย่างทั่วถึง
    ส่วนเหรียญเนื้อเงิน สร้างตามจองเท่านั้น เพราะว่า ทีมผู้สร้างเหรียญ มิได้เป็นเศรษฐีแต่อย่างใด และไม่ใช่นายทุน จึงไม่มีทุนที่จะสร้างเหรียญเนื้อเงิน ฉะนั้นจึงต้องจองกัน แต่ไม่ได้จองที่ทีมงานสร้างเหรียญ แต่จองที่วัดเท่านั้น ส่วนเรื่องราคา ให้วัดกำหนด ส่วนเนื้ออื่น ก็จะให้วัดกำหนดเช่นกัน แต่ทีมผู้สร้างก็มีเพดานราคาอยู่ครับ รับรอง ไม่ทารุณแน่นอน ตามสไตล์วัดโคกหม้อ สวย ขลัง ถูก ชัดเจนครับ
    การให้เช่าบูชานั้น ไม่มีการกั๊กไว้ให้เจ้าใหญ่นายโตจากไหน สีอะไรก็ไม่สน เพราะให้จองแล้ว ก็มาจองกันจะได้ไม่ต้องไปแย่งที่งาน(เนื้อเงิน)
    ส่วนเนื้อทองฝาบาตร สร้าง 2000 เหรียญ ชินตะกั่ว 500 เหรียญ ตะกั่วลองพิมพ์หลังเรียบ 100 เหรียญ น่าจะประมาณนี้ ส่วนเนื้อนวะโลหะ ขอดูงบประมาณอีกครั้ง ว่าจะเพียงพอหรือไม่ และต้นทุนสูง เนื้อพวกนี้ ไม่มีการจอง ต้องไปเช่ากันเองที่วัด จะสร้างให้เยอะๆครับ ให้มีคาที่วัดไว้นานหน่อย เพราะมีขาจรที่ไปกราบหลวงพ่อ จะได้มีไว้แขวนบูชากัน แต่รับรองว่าไม่มีเสริมแน่นอน

จบการชี้แจง

ส่วนเรื่องถ้าการมีขายในเวปต่างๆ ตัวกระผม ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องแต่อย่างใด ถ้าผมจะปล่อยให้บูชาพระไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม ต้องเห็นหน้ากัน ขายให้กันแบบคนรู้จักเท่านั้น

ใครจะเกร็งราคาหรือว่าอะไรก็ไม่ได้ว่ากัน แต่ขอบอกว่า พระของหลวงพ่อราคาในลพบุรีไม่ใช่แค่หลักร้อยนะครับ แม้จะออกจากวัดในราคาถูก บางรุ่นเล่นกันถึงหลักหลายพันราคามือต่อมือที่เคยได้ยินหลักหมื่นก็มี แต่คนที่โดนขอเช่าเขาไม่ขาย

4. suphattra

suphattra สมาชิก

14 มิถุนายน 2011
    อยากรู้ค่ะ ว่ายังมีใครไห้เช่าปู่นาคราชอีกหรือไหมค่ะ ท่านที่เป็นไม้นี้ละ สุเคยเห็นท่านเลยอยากหามากราบไห้วค่ะ สุหาเเบบนี้มานานเเลัวค่ะ มีใครโปรด คนที่อยู่ไกลบ้านไหมค่ะ

5. Starsophere

Starsophere เป็นที่รู้จักกันดี

คงต้องรอน้ำลดให้สมาชิกเวปเข้าไปในวัดได้สะดวกหน่อยครับ ถ้าไม่งั้นลองโทรไปที่วัดก็ได้ครับถ้าอยากได้ไวไวเผื่อท่านจะส่งให้

ติดต่อวัด

6. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับท่านเจ้าบ้าน ขอเข้ามาติดตามด้วยคนนะครับ สอบถามครับ เหรียญที่กำลังจะออกนี่ให้บูชาที่วัดที่เดียวหรือเปล่าครับ

7. สวนพลู

เอาเบอร์ไปสอบถามได้ครับ 0890827023 เบอร์หลวงตาที่วัดครับ อาจจะมีการส่งด้วยไปรษณีย์ครับ

เคยเห็นท่านที่เป็นไม้ หมายความว่า เคยเห็นในนิมิตร หรือว่าในรูปครับคุณสุ

จริงๆแล้วพระไม้แกะ ของหลวงพ่อท่านเสกไว้ ส่วนใหญ่จะมีเจ้าของเลย หมายความว่า เจ้าของจะมาบูชาเอง ด้วยความฝัน การดลใจ คนส่วนใหญ่ที่มาเช่าบูชาจะมาในทำนองนี้ครับ มีดวงที่สมพงษ์ก็คงได้มาบูชาแน่นอนครับ ลองสอบถามที่วัดดูละกันครับคุณสุ

8. สวนพลู

ตามที่ชี้แจงไปครับ ที่วัดแห่งเดียวเท่านั้น และรับรองว่า จะไม่มีการจำหน่ายล่วงหน้าในเวปไซด์อื่นๆ หรือแห่งอื่นๆ แน่นอน หากถ้ามีการฝากเช่าเพื่อทำกำไล ขอให้ทุกท่านรับรู้ว่า ไม่ใช่ผม และพี่ๆทุกท่านที่ร่วมสร้างอย่างแน่นอน เพราะเจตนาคือ สร้างถวาย และหากมีรายได้พอสมควร ก็จะสร้างพระอุปคุตองค์ใหญ่เพื่อบรรเทาภัยพิบัติ เป็นการต่อบุญให้ท่านที่บูชาด้วย ซึ่งหลวงพ่อท่านก็เห็นชอบด้วย ขาดแต่เพียงผู้ออกแบบ เท่านั้น และยังไม่ได้คำนวนงบประมาณในการสร้าง หากแต่ว่า น้ำท่วมครั้งนี้สร้างความเสียหายให้กับวัดโคกหม้อมากเหลือเกิน อาจจะนำรายได้ไปซ่อมเสนาสนะต่างๆในวัดก็เป็นได้ สุดแล้วแต่ทางวัดจะเห็นควร

9. สวนพลู

ขอขอบพระคุณครับพี่ ที่ช่วยให้คำตอบ และติดตามกระทู้ แถมยังเป็นผู้เชี่ยวชาญพิธีในยุคแรกๆของหลวงพ่อ

10. นายน้ำ5

ขอบคุณครับ หวังว่าจะได้ไว้บูชาขึ้นคอบ้างครับ

11. suphattra

suphattra สมาชิก

14 มิถุนายน 2011
    สุเห็นเเบบตาเนื้อค่ะ ท่านมาสอนนั่งสมาธิ มาสอนไห้รู้ธรรมค่ะ สุเป็นคนโตที่เมืองนอก เเลัวท่านใจดีมาก

12. สวนพลู

ขอให้สมหวังครับ และก็น่าจะสมหวัง หากไปร่วมงานไหว้ครูปีหน้า

13. สวนพลู

อนุโมทนาครับ ยอดเยี่ยมเลยทีเดียว เห็นด้วยตาเนื้อบ่อยมั๊ยครับ ผมเกิดมาเห็นแค่ครั้งเดียวเอง

14. นายน้ำ5

ขอเล่าประสพการณ์หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐินให้สมาชิกทางลพบุรีอ่านกันบ้างครับ
    ผมขับรถยูเทรินแถวสูงเนินไปโคราชเกือบ 40 กม.แล้วมีเสียงดังด้านหลัง คิดว่าไม่เป็นไรเพราะรถเก่าแล้วนึกว่าถุงเครื่องมือมันเลื่อนเลี้ยวแรงครับ พาแฟนไปส่งงานที่เทคนิคโคราช ไปถึงโคราชเข้าไปส่งงานวิ่งผ่านลูกระนาดหลายลูกที่กันรถวิ่งเร็วที่เทคนิค สักครู่ได้ยินเสียงครูดแรงมากๆที่พื้น ลงไปดูแม่เจ้า ถังน้ำมันหลุดครับ555
    ถ้าหลุดตอนผมวิ่งเร็วๆบนถนนมิตรภาพละก็สนุกแน่ ถนนจากสูงเนินมาโคราชก็หลุมมากด้วย ตัวน็อตยึดตัวหลังหลุดถ้าข้างหน้าหลุดถึงวิ่งช้าถังคงกระแทกบี้แน่เลย แถมไปหลุดหน้าป้อม รปภ.ใจดีให้ยืมมอเตอร์ไซค์ไปซื้อน็อตมายึดใหม่ให้ค่าน้ำมันก็ไม่เอา ใจดีมากครับ วันนั้นแขวนเหรียญหลวงพ่อเพี้ยนกลมใหญ่หลังหนุมานเหรียญเดียวครับ
    อีกเรื่องพี่คนที่แนะนำให้บูชาเหรียญหลวงพ่อเพี้ยน ขึ้นไปตัดกิ่งไม้ ไม่เห็นรังต่อพอฟันกิ่งไม้ต่อบินว่อน ไม่โดนต่อยสักตัว ถ้าโดนพี่เค้าตกต้นไม้ตายแน่เลย แขวนรุ่นเดียวกับผมครับ เล่าสู่กันฟังครับ

15. นายน้ำ5

ขอบคุณครับ ทุนน้อยค่อยๆเก็บครับ มีน้องขายก๋วยเตี๋ยวอยากได้ของหลวงพ่อไว้เชิญชวนลูกค้าด้วยครับ

16. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    เห็นเกจิอาจารย์ที่มานั่งปรกปลุกเสกพระสมเด็จหลังพระแม่ธรณี แล้วต้องซู๊ดปากด้วยความเสียดายครับ สุดยอดจริง ๆ

17. Starsophere

Starsophere เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณกำธร จริง ๆ แล้วถ้าเคยไปที่วัดและเช่าบูชารูปหล่อน้ำพี้รุ่นแรก อ.พิเชฐ มาก็ไม่ต้องเสียดายครับเพราะพระเกจิก็จะเป็นชุดใกล้เคียงกันอาจจะบวกลบบางองค์นิดหน่อย แต่เท่าที่ได้รับฟังมาจะมีบวก หลวงพ่อยิด วัดหนองจอก เพิ่มมาด้วย ชุดน้ำพี้เสกในโบสถ์ เข้าไปแต่พระเกจิเท่านั้น ลูกศิษย์ที่มาด้วยไม่ได้เข้าไปในโบสถ์ให้รออยู่ที่วิหาร ปิดประตูโบสถ์เสกเลยพลังยอดเยี่ยมครับ

เรียนคุณสวนพลู จริง ๆ แล้วถ้าก่อนปี 43 44 ลงไปผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเท่าไหร่หรอกครับได้แต่ถาม ๆ พี่ๆ แถววัดเอาครับไม่ค่อยมีวัตถุมงคลอะไรในยุคนั้นสักเท่าไหร่นอกจากที่เอาออกมาให้บูชาจากหลังคาโบสถ์ทีหลัง ส่วนปีใหม่ๆ นี้ก็ไม่ได้เข้าไปบ่อยนักเนื่องจากงานแยะครับ แต่ก็พยายามจะไปกราบขอบารมีหลวงพ่อเท่าที่จะไปได้ครับ

18. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    แล้วไม่ทราบว่ารูปหล่อน้ำพี้รุ่นแรกที่ว่านี้ที่วัดยังมีอีกหรือไม่ครับ

19. NAVASANG

NAVASANG เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    ไม่ทราบว่าเหรียญนี้จะเปิดจองเมื่อไหร่ครับ

20. Starsophere

ผมว่าน่าจะมีอยู่นะครับ...