เรื่องจริงของตุ๊กตาทองวัดสามง่าม ที่คนส่วนใหญ่จะไม่รู้ (รู้ไม่จริง)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย กำธร นครปฐม, 24 ตุลาคม 2010.

1. im.peet

im.peet เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2009
    รุ่นเนื้อผงพรายล้วนสีจะออกเข้มกว่านี้ไม่ใช่หรือครับ(เคยเห็นในหนังสือ) แต่ของผมจะออกเป็นสีขาวนวลน่ะครับ ผมเคยเอาไปให้หลวงปู่เจิม2-3 ครั้งก็ไม่เห็นท่านพูดอะไร พอดีมีอยู่ครั้งหนึ่งผมไปที่วัด แล้วผมได้พูดคุยกับพี่ท่านหนึ่ง แกก็สะสมของวัดสามง่ามค่อนข้างเยอะเลยล่ะครับ แกบอกว่ารุ่นนี้ทางวัดก็จัดสร้างเหมือนกัน ของแกก็มี แต่ที่ผมไม่มั่นใจเพราะผมเคยเห็นแต่องค์ที่สีเข้มกว่านี้น่ะครับ ...ขอบคุณทุกท่านครับ

2. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ตอนนี้ ผงพรายกุมารเยอะเหลือเกิน แล้วใครที่บอกว่า หลวงพ่อเต๋ ท่านสร้างผงพรายกุมาร ขอบอกได้เลยว่า ไม่มีครับ อย่ามั่ว กุมารทองของท่านสร้างมาจากดินเจ็ดป่าช้า ตามตำรา แต่กุมารของหลวงพ่อแย้ม จะเป็นอย่างไรจะผงพรายกุมาร หรือผงพรายกระดูกอะไรเนี่ย ผมไม่ทราบครับ แต่ของหลวงพ่อเต๋ ไม่มีประวัติการสร้างแน่ผงพรายกุมาร ที่เห็นเป็นสีขาว ๆ คล้าย ๆ กระดูกในตุ๊กตาทองรุ่นแรกของหลวงพ่อเต๋ ลูกศิษย์ใกล้ชิดยืนยันครับว่า เป็นขี้เถ้าแกลบ ผู้ยืนยันบอกครับว่าไม่เคยเห็นหลวงพ่อเต๋ นำเอากระดูกคนตายมาผสมในตุ๊กตาทองของท่านครับ และไม่ใช่ผงพรายปัญญาอ่อนเหมือนสมัยนี้ ที่มีไม่รู้จักหมดจักสิ้น ถ้านับรวม ๆ กัน เป็นคันรถสิบล้อแล้วครับ

3. หมูพรครูบา

หมูพรครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ

ผมว่าอะไรที่เราไม่แม่นยำในเรื่องของข้อมูล ก็ความแท้เก๊ ก็ค่อย ๆ ศึกษาพิจารณากันไปครับ แต่ของ ๆ หลวงพ่อเต๋นี่ดีจริง ๆ มิน่าทำไมแพงจังเยยยยย

4. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเป็นว่า ช่วยเตือนสติกันหน่อยก็แล้วกันครับ สำหรับมวลสารที่ผสมอยู่ในพระที่คนในเวปนี้จัดสร้าง หรือที่อื่นจัดสร้าง หากมีคำว่า ผงพรายกุมาร หลวงพ่อเต๋ คงทอง ให้จำไว้เลยนะครับว่า คุณกำลังโดนหลอกลวงอยู่ เพราะว่า ไม่มีจริง หลวงพ่อเต๋ ท่านไม่เคยทำผงพรายกุมาร และหากศึกษาจริงๆ แล้ว เนื้อผงของท่านจะมีผงอื่น หรือใช้ดิน

เห็นว่าหลังๆ มาเริ่มเพี้ยนกันไปใหญ่ เอะอะอะไรก็ผงพรายกุมารหลวงปู่ทิม หลวงพ่อเต๋ ให้นึกย้อนดูนะครับ ว่าผงพรายกุมารอินฟินิตี้ ใช้กันไม่มีหมด พอใกล้หมด ก็นำผงปูนผงแป้งมาผสมต่อให้เต็มโอ่ง เพื่อให้เยอะ และก็จะลุกลามเป็นผงพรายทั้งโอ่ง ลองตรึกตรองดูดีๆนะครับ ว่าจริงหรือป่าว หลวงปู่ทิมเคยบอกไว้หรือไม่ แล้วไปเอาผงพรายหลวงพ่อเต๋มาจากไหน ในเมื่อไม่มีอยู่จริง และผสมกันทุกเจ้าที่สร้าง อย่าหลงเชื่อโดยง่ายๆ ใครบอกผมว่ามีผงพรายกุมารเป็นถุง ผมไม่เคยเชื่อเลย จะให้มาผสมสร้างพระ ผมก็ไม่เอาด้วย ถามจริงๆ ว่าหลวงปู่ทิมตอนมรณะภาพ ท่านมีผงนี้เหลือแค่ไหน มรณะภาพตั้งแต่เมื่อไหร่ แล้วทำไมยังมีอยู่เยอะแยะไปหมด ตรองดูครับ ไม่ได้โจมตีใครแต่มาเตือนให้คิด

5. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ...น้อมกราบอริยสงฆ์...
    สวัสดีครับอ้ายกำธร เจอกันบ่อยๆ ครับ แต่ไม่ได้ทักเลยครับผม ซำบายดีนะครับ
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันอังคารครับพี่น้อง

ชัยภูมิอากาศเย็นลงอีกแล้วครับ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ห่วงนะถึงได้บอก ซำบายดีวันทำงานกันนะครับ
    ทำงานขอให้โชคดีมีชัยรวยรวยนะครับพี่น้อง
    ^^__^^

6. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ สวัสดีครับ คุณพลศิริ ยินดีที่ได้รู้จักครับ อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

7. พลศิริ

..น้อมกราบอริยสงฆ์...
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันพุธครับพี่น้อง
    ชัยภูมิอากาศเย็นลงอีกแล้วครับ ตอนนี้ไม่ถึงยี่สิบองศา รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ห่วงนะถึงได้บอก ซำบายดีวันทำงานกันนะครับ
    ^^__^^

8. พลศิริ

อรุณสวัสดิ์เช้าวันพฤหัสบดีครับพี่น้อง
    ชัยภูมิอากาศเย็นลงอีกแล้วครับ ตอนนี้ไม่ถึงยี่สิบองศา เมื่อคืนฝนตกอีกด้วย รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ^^__^^

9. พลศิริ

อรุณสวัสดิ์เช้าวันพฤหัสบดีครับพี่น้อง
    ชัยภูมิอากาศเย็นลงอีกแล้วครับ ตอนนี้ไม่ถึงยี่สิบองศา เมื่อคืนฝนตกอีกด้วย รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ^^__^^

10. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    กุมารทองสิทธิลาภที่แม่ผมขอให้ถูกหวยสลากกินแบ่งรัฐบาล
    วันนี้ก็ขอเล่าประสบการร์เกิดจากกุมาร ของผมทั้งสององค์ นะครับ เรื่องแรกเป็นเรื่องของแม่ผมนะครับ แม่ผมแกเล่นหวยสลากกินแบ่งรัฐบาล วันนั้นอยุ่ๆๆแกนึกไงไม่รู้แกก็ซื้อน้ำแดง และโดนัทคริสปี้ครีม ขึ้นไปเลี้ยงกุมารบนห้องผม โดยแกจะชอบกุมารสิทธิลาภ รุ่นรวยรวยรวย ของหลวงปู่แย้มมากเป็นพิเศษแกก็พูดเล่นๆๆว่า สิทธิลาภให้แม่ถูกหวยนะ แม่จะซื้อสร้อยทองคำ๕๐สตางค์ให้ใส่ และตอนกลางคืนแกก็ฝันเก็นเด็กอ้วนๆๆมาบอกว่าแม่จ๋า พรุ่งนี้จะมีคนแคระผิวดำเดินมาขายแม่หยิบเลยนะไม่ต้องเลือกสองใบแม่ถูกแน่ๆๆ แล้วในฝันเขาให้แม่อุ้ม ตอนเช้าแม่ผมต้องไปธุระด่วน ที่จังหวัดนครสวรรค์ พอดีต้องแวะเติมน้ำมันที่ปั๊มปตท.ใกล้ค่ายจิรประวัติ อยู่ๆก็มีคนแคระผิวดำเดินมาขายหวย แม่นึกถึงฝันได้เลยหยิบมาสองใบ และแม่ก็ลืมจนหวยงวดวันที่๑เมษายนออกไปแล้วก็ยังลืมอยู่จนเมื่อวันที่๑๐แม่ลองเอาไปตรวจดู ปรากฏว่าทั้งสองใบคือถูกรางวัลที่๓ ๑ใบ รางวัลที่๔ ๑ใบรวมได้ ๓๐,๐๐๐บาท แม่ก็เลยซื้อสร้อยข้อมือทองคำหนัก๕๐สตางค์ให้ ตามที่บนไว้ นี่เป็นประสบการร์ในรอบ๙ปีที่ได้บูชากุมารทองรุ่น รวยรวยรวย มาครับ

11. อสูรฟ้า

อสูรฟ้า Active Member

Cosplay ! น้องกุมารจะชอบมั้ยนี่

12. กำธร นครปฐม

ไปเจอมาใน FB ครับ เขาว่าหลวงพ่อเต๋ ไม่ได้สร้างนะครับ ตรงกับที่หลวงพ่อแย้ม เคยบอกผมว่าหลวงพ่อเต๋ ไม่เคยสร้างกุมารทอง องค์เล็ก

ไฟล์ที่แนบมา:

13. วุฒิ สิงห์

วุฒิ สิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    เข้ามาอ่านครับเยี่ยมมากครับพี่กำธร...