เรื่องจริงของตุ๊กตาทองวัดสามง่าม ที่คนส่วนใหญ่จะไม่รู้ (รู้ไม่จริง)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย กำธร นครปฐม, 24 ตุลาคม 2010.

1. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    .......ผมเช่ากุมารขนาดคล้องคอ..แล้วนำไปใส่พานรวมกับของ

คนอื่น ๆ ที่ไปให้หลวงปู่แย้มท่านเจิม...ท่านหยิบกุมารของผม

แล้วถามว่าของใคร..ผมพนมมือแล้วบอกของผมเองเช่าเขามา

ครับ....หลวงปู่แย้มท่านพูดว่า "เขาปลอมมา"..แต่ท่านก็เอา

แป้งแต้มให้นะครับ....

2. โดมินิก

โดมินิก Active Member

22 สิงหาคม 2011
    ท่านกลัวเสียใจมั้งครับ หลวงปู่ท่านก็บอกแล้วว่าปลอมครับผม :cool:

3. Moccahot

Moccahot เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    ช่วยแนะนำกุมารทองที่วัด หลังออกพรรษาได้มั้ยครับว่ารุ่นไหน จะไปวัดพอดีน่ะครับ ละไปช่วงเวลาไหนดีครับ ถึงจะได้เจอหลวงปู่จะให้เจิมด้วยครับคือมีกุมารที่เป็นของมูลนิธิกะของวัดหรอครับ

ปล.ราคาขอPMได้มั้ยครับ

4. โดมินิก

โดมินิก Active Member

22 สิงหาคม 2011
    จะไปวัดวันไหนครับฝากเช่า ชานหมากหลวงปู่ได้ไหมครับ พอดีพ่อของผมพึ่งไปมาวันอังคารที่ผ่านมาหมดอะครับเลยไม่ได้

5. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    วันพระอย่าลืมหนูนะจ๊ะ..

วันนี้วันพระนะจ๊ะ หนูขอขนมอร่อยๆๆ นะจ๊ะพ่อ.. รวยๆๆๆ

thaiput007@hotmail.com

6. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

นับถือหลวงปู่แย้มเหมือนกันครับ ไปกราบท่านตั้งแค่ปี 46 มีบุญได้ท่านสักให้ 4 ครั้ง ต่อมาคนไปกราบท่านเยอะเกรงใจท่าน กลัวจะเหนื่อยเลยไม่กล้ารบกวน จนท่านวางเข็ม เสียดายจริงๆ

ตอนนี้ก็บูชาตุ๊กตาทองท่านอยู่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    น่ารักจังน้องตนนี้ กุมารทองของหลวงพ่อแย้ม ต้องของคุณ thaiput นี่แหละครับ และคุณจอนนี่ แจ้งข่าวล่าสุดมาว่าหลวงตาขวัญ มรณะภาพแล้ว หลวงตาขวัญ ท่านเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเต๋ องค์หนึ่ง ที่ได้เรียนมากับหลวงพ่อเต๋ จริง ๆ ครับ

8. jukac

jukac เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงตาขวัญ ท่านเมตตามากๆ ครับ ผมได้มีโอกราบไปกราบท่าน1ครั้ง

9. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจ้งข่าวครับ ตอนนี้ทราบข่าวมาว่าหลวงตาขวัญ มรณะภาพหลายเดือนแล้วครับ (ทราบมาจากคุณจอนนี่) และมีพี่ที่อยู่ อ.ดอนตูม โทรมาบอกว่า มีหนังสือพระเล่มหนึ่ง เขียนโดยเซียนใหญ่ระดับประเทศ บอกว่า หลวงพ่อ่เต๋ ท่านเรียนสร้างกุมารทองมาจากหลวงลุงแดง ซึ่งเป็นลุงของท่าน ข้อมูลนี้ขอบอกนะครับ ไม่จริง หลวงพ่อเต๋ ท่านเรียนมาจากอาจารย์เขมร ในป่าที่ท่านธุดงค์ไปเจอ และขอเรียนวิชา (หนังสือเล่มนี้ผมเองก็ยังไม่ได้อ่าน ผิดพลาดอย่างไรก็ขออภัยด้วยนะครับ) ข้อมูลที่คนนี้บอก เชื่อได้ครับ อย่างที่เคยโพสต์ไว้ และสมาชิกหลายท่านก็โพสต์บอกว่า มีการนั่งเทียนเขียน ก็คืออย่างนี้ล่ะครับ หลับหูหลับตาเขียน ทำให้ผู้ที่ศรัทธาในยุคหลัง ๆ ที่ไม่ทันหลวงพ่อเต๋ เกิดความเข้าใจผิดและสับสน ถ้าอ่านที่ผมโพสต์มาตั้งแต่แรก จะทราบว่าที่นักเขียนในหนังสือพระส่วนใหญ่เขียน มาล้วนแล้วแต่จะหาความจริงได้ยาก แม้กระทั่งหนังสือพระเครื่องเล่มหนึ่งก็ลงขายกุมารทองของหลวงพ่อเต๋ และตุ๊กตาทองหลวงพ่อเต๋ อย่างในหนังสือเล่มนั้น ขอยืนยันครับว่าไม่ใช่ของหลวงพ่อเต๋ ครับ จะเก๊แท้อย่างไร ก็ใช้ปัญญาพิจารณาได้ครับ และก็ขอบอกสมาชิกทุก ๆ ท่านนะครับ ว่าผมไม่รับเช่าหาวัตถุมงคลจากทางวัดมาจำหน่ายในเว็บนี้ เพราะผมไม่ใช่สมาชิกพรีเมี่ยม และตัวผมเองก็ไม่ค่อยอยากเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับวัดสามง่ามในตอนนี้มากนัก นอกจากจะมีเวลาว่างก็จะไปกราบสรีระหลวงพ่อเต๋ ท่านแค่นั้น ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2011
  10. กำธร นครปฐม

และขอบอกเพื่อเป็นแนวทางนิดหนึ่งนะครับ กุมารท่องหรือตุ๊กตาทองของหลวงพ่อเต๊ นั้น ผมเคยได้ยินหลวงพ่อแย้มพูดว่า (ตอนสมัยเมื่อสิบกว่าปีก่อนที่ผมยังรับราชการอยู่ทที่ อ.ดอนตูม) "หลวงพ่อเต๋ ไม่เคยสร้างกุมารทององค์เล็ก" ครับ จะเช่าหาอะไรก็ต้องระวังครับ ของปลอมเยอะเหลือเกินตอนนี้ เนื่องจากมีราคาสูงมาก ๆ และหายากอีกต่างหาก อย่างที่คุณจอนนี่บอก ให้เช่าที่มูลนิธิหลวงพ่อเต๋ ในวัดสามง่าม หรือถ้ามีเงินเพิ่มขึ้นมานิดหนึ่ง อยากให้หาของหลวงพ่อแกละ วัดลำลูกบัว ท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อเต๋ ครับ (เป็นลูกศิษย์จริง ๆ ครับ) และพระสมัยนี้ที่บอกว่าเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเต๋ แล้ว นอกจากหลวงพ่อแย้ม และหลวงตาขวัญ (มรณะภาพแล้ว) ผมเองมองไม่เห็นว่ามีใครจริง ๆ ครับ บอกได้เลยครับ ว่าสมัยนี้นอกจากหลวงพ่อแย้มแล้ว ไม่มีใครที่เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเต๋ ครับ ถามคนแถวนั้น และพวกลูกศิษย์วัดเก่า ๆ แล้ว ว่าไม่มีครับ

11. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    21102011214.jpg ได้รับมาจากวัดตอนที่เพิ่งออกเลยครับ พอมีเลี้ยงบ้างเหมือนกัน

12. พรอริยะ

พรอริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ อ่านแล้วได้ข้อมูลเยอะเลยครับ
    เคยไปกราบ ลป.แย้ม ที่วัด ๒ ครั้ง ครับ
    แต่ความรู้สึกตรงสรีร ของ ลป.เต๋ ก็คล้ายๆ กับหลายๆ ท่าน ^^

13. กำธร นครปฐม

ครับ ถ้าไปที่วัดสามง่ามด้วยตนเอง หลาย ๆ ครั้ง ก็จะเห็นอะไรดี ๆ เยอะครับ

14. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ผมเพิ่งเช่ากุมารของวัดมาครับ เป็นของวัดครับ ไม่ใช่ของมูลนิธิ พอเช่าเสร็จจะนำไปให้หลวงปู่แย้มเจิม แต่พวกลูกศิษย์ไม่ให้เอาให้หลวงปู่เจิมครับ แต่ให้หลวงพ่ออีกรูปเจิมแทน ลูกศิษย์บอกไม่ให้นำให้หลวงปู่เจิมกุมาร หลวงปู่ท่านเหนื่อย แต่พอมีอีกคน เช่าเหรียญ กลับให้หลวงปู่แย้มท่านจารให้ได้ ซึ่งตอนแรกพี่ท่านนั้นจะเช่ากุมารเหมือนกัน แต่ลูกศิษย์บอกว่ากุมารหลวงปู่ไม่เจิมให้ เลยเช่าเหรียญแทน เพราะหลวงปู่จารเหรียญให้ ผมเลยงงครับ ว่าทำไมกุมารไม่ให้หลวงปู่เจิม บอกหลวงปู่เหนื่อย แต่เช่าเหรียญกลับให้หลวงปู่ท่านจารได้ ทุกวันนี้ก็ยังไม่เข้าใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2011
  15. jaruwat007

ผมว่าอาจจะมีพวกศิษย์นอกแถวทำปลอมมาก็ได้นะครับ แล้วกลัวหลวงปู่รู้ ด้วยความเคารพครับ

16. กำธร นครปฐม

พวกเหลือบหากินในวัด มีอีกเยอะครับในวัดสามง่าม จ่าเหน่ ตำรวจนอกรีดถูกไล่ออกจากราชการ มาช่วยงานวัดแล้วทำกร่าง เบ่งคับกะลา ตอนหลังก็ถูกไม่ให้เข้าไปในกุฏิหลวงพ่อแย้มครับ ในร้านกาแฟที่เป็นรถ ให้เมียขาย ก็มีกุมารทองขาย ต้องดูให้ดีนะครับ ถ้าไม่เป็นไม่แม่นอย่าเช่าดีกว่า

17. พรอริยะ

พรอริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนจะเคยเจอเหมือนกันครับ ร้านกาแฟที่ว่า แต่ซื้อแต่กาแฟอย่างเดียว ^^

18. im.peet

im.peet เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2009
    รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ดูให้หน่อยน่ะครับ ว่ารุ่นนี้ที่วัดจัดสร้างหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. jaruwat007

รูปแบบคล้ายๆสร้างพิพิธภัณฑ์เนื้อผงพรายล้วยครับ แต่ไม่รู้แท้ไม่แท้

20. กำธร นครปฐม

ครับ คล้ายรุ่นเนื้อผงพรายล้วนครับ เก๊ แท้ อย่างไรต้องรอผู้รู้ครับ