เรื่องจริงของตุ๊กตาทองวัดสามง่าม ที่คนส่วนใหญ่จะไม่รู้ (รู้ไม่จริง)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย กำธร นครปฐม, 24 ตุลาคม 2010.

1. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ที่บ้านผมพ่อกับแม่ผมจะนับถือท่านมากครับ นับถึงปู่ผมเลยดีกว่าครับ ล้วนไปกราบท่าน แทบจะทั้งโคตรฝ่ายพ่อผมเลยครับ ส่วนแม่ผมเวลาพูดถึงหลวงพ่อเต๋ทีไร ชอบบอกเสมอว่าท่านเป็นพระใจดี หน้าท่านจะยิ้มอยู่เสมอ
    ส่วนผมไปทีหลังไม่ทันท่าน เห็นที่เก็บสังขารท่านแล้ว บอกตรงๆไม่อยากทำบุญกับวัดนี้เลย ไม่รู้เอาเงินไปใช้อะไรถึงได้ปล่อยให้ท่านอยู่อย่างมืดๆ ซอมซ่ออย่างนั้น
    เพื่อนผมไปจารหัวกันทุกคน ส่วนผมนั่งดู
    เพื่อนผมเช่ากุมารกลับบ้านทุกคน ส่วนผมตังค์อยู่ครบเท่าเดิม

2. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณครับพี่ modpong แต่ว่าพี่เองก็มีโอกาสไปกราบพระอริยะเจ้ารูปอื่น ๆ อีกเยอะนะครับ โชคดีจริง ๆ ครับ

ครับ ที่คุณเห็น ก็คงเหมือนกับที่ผมเห็นตอนที่ยังรับราชการอยู่ที่ อ.ดอนตูม (ประมาณปี 2533-2540)และอย่างที่โพสต์ไปตั้งแต่กระทู้แรก ๆ ครับ ไม่ปรับปรุงอะไรขึ้นมาเลย ช่วงหลังเงินเข้าวัดมาก็ไม่ใช่น้อย แล้วเรื่องเจดีย์ของหลวงพ่อเสือ อีกล่ะครับ ปล่อยทิ้งไว้เหมือนคนไม่มีญาติอย่างไรอย่างนั้น ไม่รู้จิตใจทำด้วยอะไรกัน ถึงอย่างไรหลวงพ่อเสือ ก็ได้ชื่อว่าเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเต๋ องค์หนึ่ง แถมยังเป็นศิษย์พี่ของหลวงพ่อแย้ม อีกต่างหาก (เรียนวิชาก่อน)น่าจะทำการปรับปรุงอะไรขึ้นมาให้ดูดีขึ้นมาบ้างก็น่าจะดี

3. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    เห็นแล้วท้อใจครับพี่โจ๊ะ ทำไมถึงเป็นอย่างนี้พิธภัณฑ์ เคยเข้าได้เดี๋ยวนี้ก็ปิดไม่ให้เข้า แถมมีบัตรคิวอีก

4. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...ขอความรู้หน่อยเหอะ..ไอ้ที่ถามนี่..พี่ไม่รู้จริงๆ..ไม่ใช่หลอกถาม..เพราะของแบบนี้..ไม่เคยมี..ทั้งที่บ้านพ่อ..และ..บ้านตัวเอง..และตัวเองก็ไม่ได้สนใจ..เพียงแต่..สงสัยว่า(ข้อข้องใจ)...
    ..........การเลี้ยง..กุมารทอง..กับ..การเลี้ยง..รัก-ยม..นี่มันแตกต่างกัน..ยังไง..ของที่จะไปเลี้ยงนี่..รัก-ยม..มี๒ตัว..ก็ต้องปริมาณมากกว่า ๒ เท่าใช่ใหม..เพราะกุมารทอง..มีตัวเดียว...
    ...แล้วพระที่มีผงพรายกุมาร..ก็ต้องถือว่ามีวิญญาณเหมือนกัน..แล้วต้องเลี้ยง..หรือเปล่า..ถ้าไม่ต้อง..เพราะอะไร...
    ...ทั้งน้องกำธร..หรือ..ใครก็ได้ที่มีความรู้เรื่องนี้..ถ้ามีความกรุณา..ช่วยบอกหน่อย..ก็ไม่ได้บุญหรอกครับ..ได้แต่คำขอบคุณ..จากผม...(ช่วยกันตอบ..ก็ได้)

5. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ไม่รู้ว่าจะตอบผิดหรือเปล่าครับ ตามความเข้าใจของผมนะครับ รักยมกับกุมารทองนี่ผมเลี้ยงเหมือนกัน คือเลี้ยงรวมกันกับกุมารทองกันเลย เพียงแต่บอกว่าเราจะเลี้ยงแค่มือเช้ามื้อเดียว ส่วนมื้อที่เหลือถ้าหิวก็หากินได้ในบ้านอนุญาต (ได้รับคำแนะนำจากผู้ที่เลี้ยงกุมารทองมาก่อน) ถึงแม้ว่าจะเช่ามากี่องค์ก็จะเลี้ยงเท่านั้นครับ
    ส่วนพระที่มีผงพรายกุมารผสมอยู่ ผมว่าไม่ต้องเลี้ยงนะครับ เพียงแต่คนเสกจะเสกให้เป็นกุมารทอง หรือพระเครื่องมากกว่า เพียงแต่อาศัยพลังของพรายที่อยู่ในนั้นจะให้ผลเร็วกว่า พระเครื่องธรรมดา เพราะพลังพุทธคุณเห็นผลช้าครับ ผงพรายกุมารนี้ไม่มีโทษครับ เพราะคนเสกอย่างหลวงปู่ทิม เสกเป็นสามารถให้คุณกับผู้บูชาได้ พูดง่าย ๆ ก็คือท่านสามารถสะกดวิญญาณได้(เห็นลูกศิษย์หลวงปู่ทิม เคยเขียนลงในหนังสือพระเครื่องแบบนี้ครับ) ส่วนหลวงพ่อเต๋ จะใช้ผงพรายกุมารหรือผงเถ้ากระดูกคนตายทำกุมารทอง และพระเครื่อง หรือไม่ผมไม่แน่ใจ เพราะไม่เคยได้ยินว่าหลวงพ่อเต๋ ทำผงพรายกุมารครับ ส่วนสมัยนี้ผมไม่รู้ว่ามีเกจิท่านใดทำผงพรายกุมารได้อย่างหลวงปู่ทิม หรือไม่ ตามความคิดเห็นของผมเอง ผมว่าไม่น่าจะมี ถ้ามีก็ไม่น่าจะบูชาได้ เพราะอาจจะมีโทษก็ได้นะครับ ส่วนหลวงพ่อสาคร ท่านก็นำผงพรายกุมาร ของหลวงปู่ทิม มาผสมพระเครื่องของท่านเหมือนกัน ผมเองก็เคยไปกราบท่าน ที่วัดหนองกรับ ว่า "ทำไมผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิม สมัยนี้ถึงมีเยอะนักครับ เห็นมีหลายวัดออกวัตถุมงคล ก็ผสมแต่ผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิม"หลวงพ่อสาคร ท่านตอบว่า "ตอนหลวงพ่ออยู่กับหลวงปู่ทิม เคยเห็นผงพรายกุมารของท่าน มีอยู่แค่หลอดที่ใส่เข็ม" แล้วท่านก็ทำนิ้วก้อยให้ดู "ทำไมถึงมีเยอะนักในสมัยนี้ ก็ให้ใช้ปัญญาพิจารณาเอา" ท่านตอบว่าอย่างนี้จริง ๆ ครับ ตอบมาไม่รู้ว่าผิดหรือเปล่าครับพี่ modpong อย่างไรก็ขออภัยด้วยจริง ๆ ครับ เพราะผมไม่เคยไปกราบหลวงปู่ทิม และหลวงพ่อเต๋ เลยครับ ถ้าท่านอื่นมีคำตอบดี ๆ ก็ช่วยตอบด้วยนะครับ

6. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    ตุ๊กตาทอง

หนูอยากกลับบ้าน ... หนูอยากกลับบ้าน
    ช่วยหนูด้วย ช่วยหนูเถิดหนา
    หนูเกิดมาช่างมีกรรม หนูเป็นเด็กตาดำ ๆ
    โปรดอย่าทำทารุณ ... ทารุณ
    ปล่อยหนูไป ......
    หนู ... หิว
    หนู ... เหงา
    หนูเปลี่ยวเปล่าคิดถึงบ้าน
    ขอได้โปรดอย่าทรมาน
    จงสงสาร หนูสักคน
    โปรดเห็นใจ
    ตุ๊กตาจ๋า ข้ารักเจ้ายิ่ง
    ชาตินี้บุญน้อยจริง ไม่อาจเป็นเจ้าของ
    ยังรักยังผูกพัน มั่นจิตใจปอง
    ขอฝากเจ้าช่วยร้อง หนูอยากกลับบ้าน....
    ร้องแทนฉัน บอกความทุกข์ทน...
    แทนทุกคนที่เช่นฉัน
    ร้องจากนรก อีกมินาน
    ให้พบพาน สวรรค์ที่ตาดำ ๆ
    หนูอยากกลับบ้าน .....
    ตุ๊กตาจ๋า ข้ารักเจ้ายิ่ง
    ชาตินี้บุญน้อยจริง ไม่อาจเป็นเจ้าของ
    ยังรักยังผูกพัน มั่นจิตใจปอง
    ขอฝากเจ้าช่วยร้อง หนูอยากกลับบ้าน....
    ร้องแทนฉัน บอกความทุกข์ทน...
    แทนทุกคนที่เช่นฉัน
    ร้องจากนรก อีกมินาน
    ให้พบพาน สวรรค์ที่ตาดำ ๆ

"และแล้วในที่สุดตุ๊กตาทองก็ได้กลับบ้านซักที

ให้พ่อ เฮงๆ รวยๆๆ นะลูกนะ.."

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2011
  7. modpong

..........................................
    ...ขอบคุณมาก..แค่นี้..ก็ไขข้อข้องใจ..ได้พอควรแล้ว..แต่ถ้าใครจะเสริมเพิ่มเติม..ก็ยิ่งดีครับ..ขอบคุณล่วงหน้า...
    .....พอดี..พี่เองก็ไม่ได้มี..พระผงพรายกุมาร..ของหลวงปู่ทิม..เวลา..ใครเขาเล่าประวัติ..ที่มาที่ไป..วิธีใช้..พี่ก็เลยไม่ค่อยได้สนใจ..ข้ามๆไป..ก็เลยไม่รู้เรื่อง..พระหลวงปู่ทิม..รุ่นก่อนจนถึง..รุ่นปี ๑๗ มีหลายอย่าง..แต่หลังจากนี้..ไม่มีเลย

8. thaiput

ขอบคุณข้อมูลดีๆสำหรับป๋ากำธรของน้องๆ ว่างๆมาแวะเมืองสองแควอกแตกบ้างนะครับ รสชาติส้มตำสามเส้นยังคงเหมือนเดิม แค่รอการกลับมาเยือนของป๋าอีกครั้ง ขอบคุณสำหรับข้าวทุกมื้อ คิดถึงมิเคยลืมเลือน จากใจ

thaiput007@hotmail.com

9. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007

กุมารสุดยอดเข็มขลัง ตามตำราหลวงพ่อเต๋ คงทอง โอ้วสุดยอดมากๆครับ

10. thaiput

ขอขอบคุณท่านผู้การแห่งเมืองดอกบัว ผู้เชี่ยวชาญในวรยุทธอันพิศดารล้ำเลิศ ถ้าสนใจชอบกุมารทองเหมือนพระบูชารัตนหรือรัชกาลที่ท่านสะสมบูชา เกล้ากระผมมีแบ่งปันฟรีๆสำหรับผู้การ ขอเพียงมาเยือนเมืองสองแควอีกครั้ง ซึ่งครานั้นที่ผมไปเยือนเมืองปทุมยังคงจำรสชาติอาหารอันเลิศรสและบรรยากาศที่ดีอย่างไม่ลืมเลือนมาก่อน..

thaiput007@hotmail.com

11. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

พี่กำธรครับ ขอถามขุนแผนหลวงพ่อเต๋ครับ องค์นี้ผสมผงพรายหรือเปล่าครับพี่

ไฟล์ที่แนบมา:

12. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอช่วยพี่โจ๊ะตอบอีกแรงครับ เนื่องจากคำถามนี้ผมเคยนำไปถามหลวงพ่อพิเชฐครับ แต่ว่าใช้ความจำผมเองน่ะครับ บางทีอาจจะลืมไปในบางส่วนครับเพราะถามนานแล้วครับพี่

การเลี้ยงรักยมนั้น เริ่มที่รักยม เป็นของสายต่ำครับ กินน้ำมันจันทร์ หลักการบูชาเหมือนกัน ถวายน้ำหวาน ข้าว คล้ายกัน แต่ว่าแรงครับ แต่ว่าห้ามละเลย หากเราละเลยนั้นจะส่งผล เช่น ปวดหัว ดวงตก จิตตก เพราะว่าของที่เคยได้รับการเซ่นไม่ได้เหมือนเดิม เหมือนเลี้ยงผีไว้อะครับพี่ แต่บูชาก็จะมีผลทางด้านค้าขาย โชคลาภ และบางทีขอด้านเมตตาได้ครับ

ส่วนกุมารทองนั้น มีสองแบบ กุมารพราย และกุมารเทพ กุมารพลายเช่นลูกกรอก(เณรแอ)ใช้หลักการคล้ายกันกับรักยม แต่เป็นบาป เพราะเป็นการกักขังวิญญาณด้วยอาคม ไม่สมควรที่จะส่งเสริม เราเลี้ยงก็บาปอีกครับ อีกอย่างคือการใช้กระดูกเด็กตายวันเสาร์เผาวันอังคาร มาประกอบเป็นตัวกุมาร อันนี้ก็เช่นกันครับ เป็นการประจุพลังให้วิญญาณนี้มีพลังสูงขึ้น และให้ผลเร็ว อย่านำไปบูชารวมกับพระโดยเด็ดขาดครับ เพราะว่าเป็นภูต ส่วนกุมารเทพนั้น ไม่ใช่วิญญาณ ไม่ใช่ผี แต่เป็นการเรียกธาตุ ปลุกธาตุ รวมธาตุทั้งสี่ให้เป็นตัวเป็นตน เสกจนเกิดอุคคนิมิตรให้เห็นเป็นเด็กวิ่งเล่น เป็นสายเทพครับ ขอบารมีเทพต่างๆช่วยส่งผลในการกราบไหว้ขอพร ที่จะแนะนำคือ กุมารสายนี้ครับ ส่งผลช้า แต่ว่าไม่ส่งผลร้าย

ส่วนกุมารเทพที่มีส่วนผสมของผงพราย นั่นก็เพื่อให้เกิดแรงอาถรรพ์เพิ่มขึ้น เพื่อให้การขอส่งผลได้เร็วขึ้น แต่ต้องเป็นพระผู้ทรงอภิญญาและเรียนมาโดยตรงเท่านั้น ไม่งั้นจะเป็นบาป เพราะนำมากักขัง ยกตัวอย่างเช่นหลวงปู่ทิม หลวงพ่อพิเชฐบอกว่า ของหลวงปู่ทิมใช้ได้ดีสุด เพราะท่านทรงอภิญญา เหนือชั้นแล้ว ไม่ส่งผลด้านลบครับ

ส่วนด้านการเหลืออยู่ของผงพรายกุมาร ผมไม่เชื่อครับ นอกจากจะนำลูกอมของท่านมาตำ แล้วผสมกับผงอื่นๆ เพื่อเพิ่มปริมาณ แต่สร้างกันมา องค์หนึ่งจะมีผงพรายผสมอยู่ซักหนึ่งไมโครกรัมหรือป่าวยังไม่แน่ใจครับ

13. กำธร นครปฐม

ขอโทษด้วยครับ ผมไม่แน่ใจ เพราะอย่างที่บอกไม่รู้ว่าหลวงพ่อเต๋ ท่านเคยทำผงพรายกุมารหรือไม่ ผมไม่เคยได้ยินจริง ๆ ครับ เพียงแต่เขาเล่าว่ากันไปเท่านั้นเอง ส่วนของหลวงปู่ทิม ที่เรียกว่าผงพรายกุมาร เพราะท่านนำผงจากกะโหลกเด็กตายท้องกลมมาทำครับ (ตามที่หนังสือพระบางฉบับลงไว้ ซึ่งเขียนโดยผู้ที่บอกว่าเป็นลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่ทิม) ส่วนพระขุนแผนองค์นี้จะมีการใช้ผงพรายกุมารหรือไม่ อย่างที่บอกผมไม่แน่ใจจริง ๆ และอีกอย่างหนึ่งข่อมูลที่ได้มาบอกว่าของที่ท่านใช้ทำพระ หรือตุ๊กตาทอง เป็นผงพรายกุมารบ้าง ขี้เถ้าแกลบบ้าง กระดูกคนตายบ้าง แต่ที่แน่ ๆ ตามตำราของหลวงพ่อเต๋ ก็คือดินเจ็ดป่าช้า มีแน่นอนครับสำหรับกุมารทอง และพระเนื้อดินบางรุ่น จะให้ผมชี้ชัดไปเลยนั้นว่ามีหรือไม่ก็คงไม่ได้ เพราะผมไม่ใช่นักเขียน หรือคนขายพระที่อาศัยเล่านิทานประกอบการขาย ผมเพียงแต่ขายพระสนุก ๆ ตามเวลาว่างแค่นั้นครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ น้องนัน ได้ข้อมูลหลาย ๆ ด้านมาให้ผู้ที่นับถือศรัทธาได้รู้ จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของพวกชอบแต่งนิทานประกอบการขาย และมีคนหลวงเชื่อเช่าของเก๊ไป มีให้เห็นหลายกระทู้ครับ ในเว็บนี้ ขอบคุณอีกครั้งครับ

14. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่กำธรครับ :cool:

15. modpong

.....................................
    ...ขอบคุณมากครับ..คุณสวนพลู..ที่ช่วยเสริม..เพิ่มความรู้ให้ครับ..เพิ่มเกร็ด..ให้มากขึ้น..ดีมากครับ...

16. สวนพลู

ขอบคุณมาก ๆ ครับ น้องนัน ได้ข้อมูลหลาย ๆ ด้านมาให้ผู้ที่นับถือศรัทธาได้รู้ จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของพวกชอบแต่งนิทานประกอบการขาย และมีคนหลวงเชื่อเช่าของเก๊ไป มีให้เห็นหลายกระทู้ครับ ในเว็บนี้ ขอบคุณอีกครั้งครับ [/QUOTE]

รู้สึกว่า คนในเวปนี้เชื่อคนง่ายเยอะครับ ใครบอกอะไรก็เชื่อ เขาบอกว่าผสมผงพราย ก็เชื่อ เขาบอกว่ามีผงวัดระฆัง ก็เชื่อ บอกว่านอกพิมพ์สมเด็จโต ก็เชื่อ ทีนี้ก็สนุกไอ้คนที่มันหลอกลวงหล่ะครับ

เงินท่านที่เช่าไป ของปลอมๆทั้งนั้น บางทีมันอาจนิดหน่อยของท่าน แต่ว่าหลายคนเข้า มันก็เยอะ ลองคิดว่า ถ้าเรานำเงินที่ไปเช่าพระปลอม(เลียนแบบ)ไม่ชัวร์ ไม่ชัด เอาเงินนี้ไปร่วมสร้างวัด สร้างส้วม สร้างกุฏิ หรือบริจาคเพื่อคนประสบภัยพิบัติ น่าจะได้บุญกว่าหรือไม่ แล้วบุญตรงนี้ก็จะมีส่วนผลักดันให้ท่านใส่พระแล้วก็จะขลังครับ เพราะมีบุญหนุน แม้ว่าจะเป็นพระใหม่ พระพื้นที่ หรือพระพิธีดีๆ สิ่งเหล่านี้เกื้อหนุนกันอยู่ครับ

แตกต่างกับที่เราหาเงินมาได้โดยการมิชอบ ท่านใส่พระอะไรก็เหมือนเดิมครับ เงินที่ได้มา หรือที่หามาได้นั้น นั่นเป็นกรรมใหม่ครับ ส่งผลรวมกับบุญเก่า เมื่อถึงเวลาเมื่อไหร่ เตรียมตัวและเตรียมใจรับกรรมได้เลยครับ กรรมนี่ให้ผลข้ามภพข้ามชาติ อเวจียังมีที่ว่างสำหรับคนเลวเสมอครับ เปิดรับไม่อั้นครับ

มาช่วยโจมตีพวกไม่ดีครับ และก็เตือนสติในการเช่าวัตถุมงคลกันครับ

17. กำธร นครปฐม

ทุกวันนี้ ถ้าเดินเข้าไปในวัดสามง่าม จะเห็นแต่พวกดวงตามีตัว $$ ครับ คือมีแต่คนหาผลประโยชน์แทบทั้งนั้น ครูบาอาจารย์รุ่นเก่า ไม่เคยคิดจะดูแลบูชาคุณให้ดี อย่างเช่นเจดีย์ของหลวงพ่อเสือ ดังที่ได้นำภาพมาให้ดูกัน ไม่คิดว่าจิตใจคนในวัด และผู้ดูแลภายในวัดจะเป็นได้ถึงขนาดนี้

ครับ เสี่ยออย คิดว่าถ้ามีโอกาสซักวันหนึ่ง จะพาเจ้าตัวเล็ก พร้อมคนดูแลเจ้าตัวเล็ก (คนแก่ที่บ้าน) ไปกราบพระพุทธชินราช ครับ ที่ลืมไม่ได้คือส้มตำสามเส้นที่ว่า และก็อาหารทะเลป๋าพร พิดโลก ของเราครับ

18. กำธร นครปฐม

ครับ อันนี้จริงหรือไม่จริง ก็ไม่ทราบครับ เพราะหลวงปู่ทิม ไม่เคยพูดอย่างนี้ (หลวงพ่อสาครบอก) คนที่พูด ๆ กันก็คือลูกศิษย์ที่ทำพระขาย ในตอนหลังที่หลวงปู่ทิม ท่านได้มรณะภาพแล้ว ถ้าไม่พูดอย่างนี้ก็ไม่รู้ว่าจะมีคนมาซื้อพระที่ตัวเองทำขายหรือไม่ โดยกฎแห่งความเป็นจริง คำว่า "เข้มข้น" และ"เจือจาง" ซึ่งเป็นกฎของจริงในโลกนี้ใช้ไม่ได้เลยหรือ ถ้าให้ผมเลือกผงพรายในยุคแรกที่ทันหลวงปู่ทิมเสก และเป็นครกแรก ๆ และที่ผสมเจือจางในยุคหลัง ๆ ผมจะเลือกในยุคแรก และถ้าเป็นคุณจะเลือกในยุคไหนครับ หรือจะเชื่อตามหนังสือพระบอก หรือที่หลวงพ่อสาคร ท่านบอกว่าให้ใช้ปัญญาพิจารณาเอาครับ ส่วนผม ผมเชื่อหลวงพ่อสาคร ครับ เพราะผมได้ยินท่านพูดมากับปาก และผมไม่เชื่อพวกที่ทำพระขายเพื่อเป็นพุทธพาณิชย์ ครับ
    ครับ แน่นอนว่าต้องไม่เหมือนแน่นอนครับ ส่วนจะแทนที่ได้หรือไม่นั้น ต้องอยู่ที่ใจของคนที่จะใช้และบูชาครับ ใจคนไม่เหมือนกันแน่นอนครับ

19. สวนพลู

เรื่องผงหัวเชื้อนี่ ผมก็ไม่เชื่อครับ เพราะว่าการที่ผงจะลุกลามแบบเชื้อโรคนั้นเป็นไปไม่ได้ ไม่มีประวัติบันทึกจากหลวงปู่ทิม ที่พอจะเชื่อถือได้ นึกกันเอาเองตอนหลังมากกว่า เดาแหละครับ มีอย่างเดียวที่มีการบันทึกว่าเติมได้เรื่อยๆ มีหลักฐาน นั่นคือน้ำมันชาตรี ของหลวงพ่อฤาษี

ลองคิดูว่าแค่ปลายนิ้ว ผสมกับผงสิบโอ่ง แล้วหลังจากนั้น สิบโอ่งนี้ก็กลายเป็นหัวเชื้ออีก ผสมปนเปกันไปเรื่อยๆ เปื่อยๆ ออกแนวเลอะเทอะครับ

ขนาดผงของเจ้าประคุณสมเด็จโตยังมีหมดครับ ต้องนำชิ้นส่วนชำรุดมาตำแล้วทำการลบผงทำใหม่ตามหลักสูตรของสมเด็จโตท่าน อย่างนี้พอจะได้ บางทีใช้การโรยผงเก่าด้านหน้าพระ แต่ผงพรายกุมารมาแปลกครับ มีการลุกลามแบบเชื้อโรค ฟังแล้วน่าเกลียดครับไม่เคยได้ยินตั้งแต่เกิดมา

20. นมสดปั่น

นมสดปั่น เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    ถ้าลูกอมหลวงปู่ทิม อยากได้ลูกประคำรุ่น2 มากกว่า
    ตอนนี้ราคาประมาณเท่าไรแล้วครับใครพอจะทราบบ้าง