เมื่อความรักเดินทาง(บันทึกการเดินทาง)จะทำตะกรุดหาเงินร่วมสร้างศาลา

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 30 ตุลาคม 2008.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    นิยายรักเวลาคนเขียนต้องเคยมีความรักหรือเคยผ่านความรัก มาบ้างผมว่าเช่น

นั้น คนไม่เคยรักแต่มาเข้าใจเรื่องรักคงไม่ถูกต้องนัก รักไม่ใช่ทฤษฏีที่จะหาคำตอบได้

ไม่มีสูตรเช่นสูตรคูณ สองคูณสองเป็นสี่ คนที่เคยเขียนหนังสือหรือทำงานวิจัย วิทยานิพนธ์

หรืออะไรยาวๆ คงเข้าใจ ว่าบ้างครั้งไม่มีอะไรจะเขียน

เรื่องบางเรื่องมีการยกเมฆมาเขียน บอกว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ พอเอาเข้าจริงๆมัน

ไม่เป็นเช่นนั้น เรื่องราวพระคณาจารย์ต่างๆที่เคยได้ยินได้ฟังมาบ้างครั้งเวลาเราไปกราบไป

ไหว้ไม่เหมือนดังฝัน บางองค์ที่ว่าจิตใจท่านดีอย่างโน้นอย่างนี้ เวลาเราไปไม่เป็นเช่นนั้น

บางองค์ก็ว่าขลัง อย่างนั้นอย่างนี้ พอเอาเข้าจริงๆ ไม่เป็นดังว่า.........

.........

เล่าเรื่องขลังแบบลองด้วยปืนบ้างดีกว่า เกิดนึกถึงเหตุที่ยิงไม่ออกกับออกเป็นยังไง

รุ่นน้องที่รู้จักกันเคยเล่าเรื่องการนำวัตถุมงคลประเภทตระกรุดไปลองยิง

ผลที่ได้กลับต่างจากที่หนังสือเล่าหนังสือเขียนให้เราได้อ่านได้รับรู้ถ้าอ่านเอามัน

เอาข้อมูลพอได้ แต่อ่านเพื่อหาความจริงไม่ใช้

รุ่นน้องดันด้นไปทางภาคเหนือตอนล่างมีเกจิท่านหนึ่งโด่งดังในยุคหนึ่ง เรื่องตระ

กรุด ไปถึงท่านก็ให้มันลองยิงดูได้เลย ไอ้รุ่นน้องท่านนี้เป็นประเภทวัยรุ่น ชอบลองของ

ไม่ดีไม่นับถือโกหกก็ด่าเลย ประมาณนั้น กว่าที่จะยอมรับใครง่ายๆ......

วันนั้นมันไปรับตระกรุดกับมือพระอาจารย์ท่านหนึ่งท่านก็ท่าให้ลองยิงดูเลย

มันก็แน่มันบอกว่าไม่ยิงที่นี้ไปยิงที่อื่น เพราะที่นี้อาจไม่ออก

ตระกรุดที่หนังสือเขียนว่าแน่หนักหนา มันจัดการมันคงไม่ได้ปรามาสแน่เพราะว่าท่าน

ให้ลองได้........ผลปรากฎจากพยานในที่เกิดเหตุ ขาดกลางครับ ไอ้ผมได้ยินวั้นนั้นที่มัน

เล่ายังอ้าปากค้าง "หาอะไรนะ ไปเอามาจากไหน" ไปเอามาที่วัดเลยพี่ผมไปรับมากับมือ

ท่านยังให้ลองที่นั้นแต่ผมไม่ลอง. เอาแล้วที่โฆษณานั้นหละมันหลอกลวงทั้งหมดหรือ

ยิ่งคิดยิ่งงง.......ตระกรุดของพระอาจารย์ท่านนี้มีเพื่อนกันอีกคนเคยลองโดยมันเล่าให้ผม

ฟังก่อนรุ่นน้องคนนี้เล่าให้ฟังเป็นปี " โดยที่ให้ยามในโรงงานมันลอง" ผลปรากฏว่ายิงออก

ยิงถูก กระจาย แต่ตระกรุดไม่เป็นไร เพื่อนมันว่าเหนียว ปืนที่ยิงคือ ลูกร้อยลูกซองไทย

ประดิษฐ์ ......เพื่อนมันนับถือเกินห้ามใจ......แห่เอามาแขวนเต็มคอ รูปหล่อ รูปถ่าย

เราก็ยังคิดว่าขนาดนั้นยังแขวนเห็นกับตา แต่มันว่าเหนียวเอากับมัน ศรัทธาหรือลุ่มหลง

ครั้นจะบอกมันเรื่องที่อีกคนเอาไปลองก็ ไม่ดีกว่า ดีที่มันแขวนพระขององค์อื่นด้วย ไม่งั้น

ผมไม่รู้ว่าอย่างนี้จะพูดว่าแขวนแล้วนักคอปล่าได้หรือไม่

บางอย่างไปรู้ไปเห็นเองเป็นดีที่สุดของที่สุดของพี่แจ้ประมาณนั้น บางอย่างไม่

ไปรู้ไปเห็น ฟังเขาเล่าอย่างเดียวมันก็ยากครับ.......

2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หลวงพ่อเสาร์ วัดดอนหญ้านาง ครับเป็นอีกองค์ที่เคยไปกราบสัมผัสบารมีท่าน

วัดท่านอยู่ไม่ไกลจากวัดตะโก หลวงพ่อรวยมากนัก อ.ภาชี จ. พระนครศรีอยุธยา

ผมเคยไปกราบหลวงพ่อรวยตั้งแต่สมัยเรียน ผ่านวันหลวงพ่อเสาร์ไปมาหลายสิบเที่ยว

ไม่เคยไปกราบท่าน จนวันหนึ่งชื่อเสียงของท่านเรื่มเข้าหู ไม่ช้าเกินไปสำหรับในตอนนั้นคน

ไม่เยอะไม่น้อยพอใกล้ชิดท่าน.

ไปกันสามคนเอารุ่นน้องที่ทำงานไปด้วยทั้งหมดเป็นศิษย์ร่วมสถาบัน.......

พวกนี้ชอบสักยันต์กันศิษย์หลวงปู่หน่าย วัดบ้านแจ้ง สักกับ อ.ประเวศ คงเอียด

ไปกราบแต่เช้าตรู่ เจ็ดโมงได้ หลวงพ่อท่านไม่อยู่รับกิจนิมนต์ลูกศิษย์ทาง

ปทุมธานี งานทำบุญบ้าน ผมก็เลยไปกราบหลวงพ่อรวยก่อนก่อนมานั่งรอ พร้อมรับฟังเรื่อง

ราวตระกรุดของท่านจากหลวงพ่อที่เป็นองค์จารย์ตระกรุดให้หลวงพ่อเสาร์ท่าน.....

ท่านเมตตาเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับการที่มีคนนำไปลองท่านว่าของหลวงปู่ต้องลอง

กับสิ่งมีชีวิตแขวนลอยๆยิงมันออก อะไรต่ออะไรไม่ขายความนะครับเดี่ยวผิดพลาด เกี่ยว

กับวิชาของท่าน ท่านก็ไม่ปรา๔นาให้เอาไปลองกันเช่นนั้น วันนั้นผมได้เห็นการผ่าพิสูจน์

ตระกรุดหลวงพ่อให้ได้ดูเพราะว่าท่านเรื่มดังคนเริ่มหาแต่ไม่มีของ เพราะท่านทำทุกว้นก็

หมดทุกวัน วันหนึ่งได้ไม่กี่ดอกไม่พอกับความต้องการของญาติโยม วันที่ผมไปมีคนมา

จากอุบลราชธานีมาเอาด้วยเหมารถกันมาไม่เจอหลวงปู่แต่หลวงพี่ก็งัดกุฎิเข้าไปเอาให้

เพราะว่ามาไกลมาก บูชาไปหหลายดอก

ผมนั่งดูตระกรุดที่ผ่าออกมาดู ข้างในเป็นกิ่งไม้ยัดไวัแทนแผ่นยันต์ ในปลอกลูกปืน

โอ้คนเราทำไปได้ กำไรมันดีคนต้องการดอกละตั้งหลายร้อย คนที่ไม่ไปรับที่วัดโดนไปกี่

ดอกไม่รู้ท่านถึงบอกว่าของแท้มาเอาที่วัดนะ ผมได้รู้ได้เห็นอะไรหลายอย่างวันนั้น

จนหลวงปู่กลับมาถึงก็เข้าไปกราบบูชามาสองดอก ท่านก็ปลุกเสกให้อีกครั้งพรมน้ำมนต์ให้

นั่งอยู่กับท่านพักเดียวก็กราบลาท่านกลับ ท่านคงต้องการผักผ่อนเพิ่งกลับมาเหนื่อยๆ

แต่เรื่องตระกรุดของท่านมีเพื่อนได้นำไปลองกันมาแล้ว เพื่อนคนนี้มันก็ไปตามคำบอก

เล่าของพวกผม บ้านมันอยู่แถวนั้นพอดี มันไปรับกับมือ ไอ้เพื่อนคนนี้ก็ชอบลองเหมือนกัน

สักเต็มตัว นังเลงเก่า ทั้งตัวมีรอยมีด ปืน ทุกอย่าง โดนมาหมด ยังเคบล้อเล่นกับมันว่า

ที่สักมาไม่ช่วยเลยหรือ มันบอกว่า สักที่หลังโว้ย......

ไอ้คนนี้ชอบลอง ตระกนุดหลวงพ่อเสาร์มันเล่าว่านั่งมีความสุขอยู่กับสุราได้สักพัก

นึกข้องใจขอลอง ตระกรุด หลวงพ่อสักหน่อย ลองกับอะไรหละสิ่งมีชีวิต น้องไก่ดีกว่า

ถ้าตายก็ต้มยำได้แกล้มไปเลย จัดแจงให้ลูกน้องมัดตระกรุดกับน้องไก่ ลูกซองประทับ

ยิงโดยที่ไม่มีความผิด เล่นๆ ลูกร้อยห่างไม่ถึงเมตร มันเล่าว่าน้งอไก่ร้องโอ้ก ไม่ร้องเอ็ก

กระเด็นตามแรงกระสุน สั่งลูกน้องไปอุ้มน้องไก่มาดู ปรากฎน้องไก่หนังเหนียวไม่เข้าคงกิน

ไม่อร่อยเลยปล่อยไป ตระกรุดดอกนั้นทุกวันนี้อยู่ที่คอของมัน น้องไก่ตัวนั้นวันนี้คงอยู่ที่

ท้องของมัน..........

เรื่องยิงไม่เข้าเพื่อนคนนี้เคยเทียงกับหมอที่รักษามัน หมอบอกว่าที่ยิงไม่เข้าอาจจะ

เพราะว่ากระสุนอ่อนแรง กว่าจะมาถึง เหตุผลทางวิทยาศาสตร์ มันยังนึกมั่นไส้ อยากจะ

ลองหมอเหมือนน้องไก่เลยว่ามันมีเรื่องหนังเหนียวจริงๆดันมาบอกแนววิทยาศาสตร์อีก

เพราะหมอเห็นรอยสักตามตัวมันด้วย...........

เรื่องนี้เป็นอีกความทรงจำผมครับ

หลวงพ่อเสาร์ วัดดอนหญ้านาง อ. ภาชี อยุธยา

3. Jumbo A

ติดวัตถุมงคลกับวัตถุอัปมงคลอันไหนหมดเงินมากกว่ากัน ผมเคยนั่งคุยกันกับพี่ที่ชอบ

เล่นพระด้วยกัน ต้องใช้คำว่าอย่างนั้น มูลเหตุของการเข้าวงการพระเครื่องแต่ละคนไม่เหมือน

กันผมก็มีแนวทางของผมคุณก็มีแนวทางของคุณ แต่สิ่งนี้แหละที่ทำให้ผมรู้จักการเข้าวัดทำ

บุญฟังธรรม หนังสือประวัติหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ที่บอกเล่าโดยพระเดชพระคุณ

พระราชพรหมยาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ พระมหาวีระถาวโร เป็นเหตุหนึ่ง จำไม่ได้ได้ว่าใช้เวลา

อ่านนานแค่ไหนแต่อาจจะเป็นคืนเดียวถ้าจำไม่ผิด ผมกับหนังสือเป็นของไม่ค่อยถูกกันยิ่งหนัง

สือเรียน สมัยเรียน กฎหมายมองเห็นหนังสือแล้วอยากจะบอกว่ากูคิดผิดหรือเปล่าที่เลือกเรียน

หนังสือกองโต แล้วยังประมวลกฏหมายอีก ท่องยิ่งกว่านกแก้วนกขุนทอง...อ่านไม่มันส์เหมือน

หนังสือพระไม่น่าติดตาม

อ่านหนังสือหลวงพ่อปานแล้วสิ่งแรกที่ได้คือการอยากทำบุญอยากใส่บาตรอยากรวย

ท่องคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้าได้ เป็นความคิดของคนแบบผมอาจจะผิดแต่มันก็ยังดีเพราะ

ไม่งั้นไม่เข้าใจเรื่องนี้ผมพูดได้เลยตอนนั้นทุกวันผมต้องลุกมาทำกับข้าวหุงข้าวใส่บาตรเอง

เป็นแรมเดือน จนถึงขั้นอยากบวชเลยเชียวสุดท้ายก็ได้บวช.....

รายมายาวไม่ใช้เพราะอะไรก็เพราะว่าการติดวัตถุของผมพักหลังมันออกแนวบ้า

ไม่ค่อยดูกำลังตนเองแต่ไม่เป็นทุกข์เพราะผมไม่ได้ไปเที่ยว ไปดื่ม เงินเหลือ เรียกว่าเหลือ

พอละกัน งานการไม่ทำ โอเวอร์ไทม์ไม่เอา ชีวิตพอเพียง (ขี้เกียจ).....เคยโหมทำงานแบบ

วันละ สิบหกชั่วโมงติดต่อกัน ยี่สิบสามวัน นอนแค่วันละสามสี่ชั่วโมง เพื่อนำเงินไปซ่อมรถจะ

ได้ไปเที่ยววัด จะไปกราบหลวงพ่อกวยเคยได้ยินได้ฟังแต่เรื่องราวอยากไปกราบเลยเป็นศิษย์

มานานไปกราบที่วัดเลยเป็นไง......พามารดาไปด้วยตอนนั้นน้ำมันห้าร้อยไปเที่ยวสามสี่จังหวัด

สบายสบาย ลพบุรี สิงห์บุรี อ่างทอง อยุธยา ชัยนาท

วันนี้ผมจะเล่าประสบการณ์เรื่องนี้ดีกว่าบันทึการเดินทางเส้นทางนี้ เผื่อใครอยากเดิน

ทางตามแแบบผมบ้างได้เอาขัอมูลไป เส้นทางนี้เส้นทางขลัง ผมเริ่มต้นจากบ้าน ไปกราบ

หลวงพ่อโต วัดสะตือ พระพุทธรูปนอนที่มีผู้คนไปกราบไม่เคยขาด ไม่มีความเงียบที่วัดนี้

แก้บน รำวง รอบองค์พระนอนเป็นพระพุทธรูปศ้ักดิ์สิทธิ์ที่สมเด็จโตท่านได้สร้างขึ้นสมัยท่านทรง

สังขารอยู่ครับ.วัตถุมงคลที่วัดนี้สร้างต้องเป็นหลักล้านองค์ถึงจะพอต่อความต้องการของผู้คน

บารมีหลวงพ่อโตมากมายนัก...

ออกจากที่นี้เดินทางต่อไปกราบ หลวงพ่อโตที่วัดเกษไชโย ต่อ ที่นี้ไม่แพ้วัดสะตือ

คนเยอะพอกัน แต่มีวิหารคลุมหลวงพ่อโต วัดสะตือไม่มีหลวงพ่อโตอยู่กลางแจ้งเลยไม่สร้าง

วิหารคลุม......ที่นี้มีของดีตกค้างเยอะ รุ่นประวัติศาสตร์พอเห็นตอนนั้นรุ่นปี2522ยังมีให้เห็น

แต่เป็นเนื้อกระเบื้องหลังคา.....

เลยมาหน่อยได้กราบหลวงพ่อแพวัดพิกุลทองครับตอนนั้นท่านมรณ๓าพไปแล้วแต่ยังมีการสวด

อภิธรรมทุกวัน คนไปกราบท่านก็ไม่น้อยครับ หลวงพ่อแพท่านมีคนนับถือมาก

นอกเรื่องนิด(คนละทริป)

ผมเคยคุยกับบายที่ขายของหน้าวัดท่าน(วัดท่านเป็นตลาดบริเวณหน้าวัด)เกี่ยวกับเรื่องวัตถุมง

คล ยายท่านนั้นเล่าให้ฟัง ยุคนั้นองค์จตุคามเริ่มดังวัดหลวงพ่อแพก็เอากับเขาด้วยยายท่านนั้น

บอกว่าทำกันทำไม หลวงพ่อนะศักดิ์สิทธิ์วันไหนขายของไม่ดีไม่ได้ยกมือท่วมหัวบอกหลวงพ่อ

เป็นขายได้ ยายเล่าพรางยิ้มๆพร้อมโชว์พระที่เลี่ยมในสร้อยคอให้ผมดู

ออกจากวัดหลวงพ่อแพก็มุ่งหน้าไปเลย วัดหลวงพ่อกวยครูบาอาจารย์ที่นับถือ...

เส้นทางก่อนถึงวัดท่านนั้นเป็นเส้นทางขลังตอนนั้นองค์ที่มีสังขารผมไม่รู้จักรู้แต่ที่มรณภาพ

วัดกลางชูศรีเจริญสุข หลวงปู่บุดดา วัดท่านก่อนถึงวัดหลวงพ่อกวยนิดเดียวไม่ไกลมาก

ได้ไปกราบสังขารท่านวัตถุมงคลที่วัดเห็นยังมีเหลือเพียบคงไม่มีเสริมมั้งไม่แน่ใจ เคยเห็นมี

คนใจร้ายโจมตี ว่าไม่ชัวร์ผมยังอยากสวนว่าเอาที่มึงแท้หรือไงที่วัดเก้ ที่ศูนย์ที่พวกมึงแท้

แปลกจริงหนอ..........

หลวงพ่อมหาทองท่านเป็นศิษย์หลวงปู่บุดดาที่มีจริยาวัตรเรียบร้อยผมเห็นของผมนะ

ท่านอื่นว่าไงผมไม่รู้หลายปีมาแล้วนั่งคุยกับท่าน ท่านยังให้แป้งเสกมาท่านว่าแป้งของ

ลูกศิษย์หลวงปู่.พร้อมรูปถ่าย จีวรที่ตัดเป็นสี่เหลี่ยมเล็กๆที่ท่านบอกว่ามีการเปลี่ยนทุกปี.

ผมไปก่อนหน้าที่จะมีงานครบรอบมรณภาพของท่าน..........ก็กราบลาท่านแล้วบอกท่านว่าจะ

ไปกราบหลวงพ่อกวยต่อครับ ท่านก็อวยพรให้........วัดนี้ท่านให้หนังสือผมมาด้วย

ออกจากวัดท่านได้ไปกราบหลวงพ่อกวยสมใจ ก่อนหน้าวัดหลวงพ่อกวยถ้า

ใครเคยไปจะถึงวัดสระเปรียญก่อน หลวงปู่เย็นที่ท่านทำเครื่องรางที่ไม่ค่อยพบเห็นองค์ไหน

ทำตัว พ . แวะไปกราบแต่ไม่ได้ลงรถ เพราะสุนัขเยอะหรือเกิน แย่งกันมาลองของ

ผมว่าไอ้พวกนี้บาปคนมาทำบุญมีงเห่าจะกัด...หลายท่านอาจบอกว่า หมาเห่ามันไม่กัด

ผมก็อยากจะเถียงถ้ามันกัดมันกัดตู ไม่ได้กัดอึง อึงเลยพูดได้.555

ไม่กล้าลองของไม่กล้าลงรถทั้งผมและแม่ แม่ก็อายุมากแล้ว กลัวไม่แปลกผมหนุ่มๆยังกลัว

เลยไปถึงวัดครูบาอาจารย์ที่นับถือ หลวงพ่อกวย

วัดท่านไม่ใหญ่ไม่โต เข้าไปตอนนั้นเจอรูปหล่อท่านตั้งอยู่หน้าวัดในวิหาร

สังขารท่านอยู่ในวิหารตอนนั้นตั้งอยู่ในห้องกระจกผมเดินเข้าไปกราบตอนแรกไม่ได้เข้าไปใน

ห้องต่อมากรรมการวัดที่ดูแลเห็นผมคงเมตตาเพราะบอกว่ามาจากสระบุรีเปิดให้ผมเข้าไปกราบ

ข้างในห้องกระจก ผมปลื้มปิติใจมาก เราได้กราบท่านแล้ว......

มาดูที่ตู้วัตถุมงคลในตอนนั้นมีหลายรูปแบบแต่ตอนนั้นตั้งใจทำบุญมากกว่าทำบุญผ้าป่า

หลวงพ่อ วัตถุมงคลก็บูชาแค่รูปถ่ายห้อยคอพิมพ์ยืน ของท่าน ........

ตอนนั้นไม่รู้ว่ากรรมการวัดท่านเห็นผมแล้วต้องชะตาหรือยังไง เรียกเข้าไปแล้วให้จีวร

หลวงพ่อมาให้ผม ผมถามเขาว่าทันไหมเขาบอกทัน นับว่าเป็นบุญหนักหนาสำหรับ

ศิษย์อย่างผม...........

โม้มานาน อยากจะบอกว่า บางครั้งผมก็เดินทางไกลไปกราบพระพุทธรูป กับ

พระเกจิอาจารย์ที่มรณภาพไปแล้ว กราบเพราะอะไรศรัทธา นับถือ อะไรต่างๆนาๆ

พูดไม่ออกบอกไม่ถูก บางท่านก็คงเป็นแบบผม กราบพระโดยไม่ต้องการวัตถุมงคล

มันก็มี ไม่ใช้ว่าจะ กราบเพราะวัตถุมงคลท่านให้ท่านทำนู้นทำนี้เสมอไปท่านไม่อยู่ก็ไม่อยาก

ไปไม่มีของให้เช่าให้เอามาสนอง ก็ไม่ไป เสมอไปครับ

อีกความทรงจำครับ...............

4. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ไ้้ด้ไปกราบสังขารหลวงปู่กวยดีใจด้วยท่าน...เมื่อวานก็ได้ชมได้สัมผัสบารมีวัตถุมงคลเหรียญ รูป มีดหมอ หลวงปู่กวยอีก...แต่ที่สำคัญที่จะบอกคือ...

ช่วยรักษาเวลาด้วยครับ...555​

5. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เห็นด้วย บ้านอยู่สระบุรี จะมาอยุทธยากับหลงไปนวนคร แล้วกับบอกหน้าตาเฉยสงสัยครูบาอาจารย์พาวนไม่ให้มา เหตุผลฟังไม่ขึ้น อย่างนี้เรียกว่าเหม่อ

6. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ไปหลงทางหรือไปหลงเด็กๆแถวนวนครก็ไม่รู้...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2008
  7. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

เด็ก

8. เด็กไทรน้อย

เป็นคำตอบสุดท้าย...ที่ถูกต้อง!...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2008
  9. sridoi

เมื่อคืนมีหนุ่มหนึ่งถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะอยู่แถว ๆ ลพบุรีโทรมาหาผม ทันทีที่ผมรับสาย แกก็ยิงคำถามตรงประเด็นเลย
    "วันนี้ผมไปวัดโXXX อยุธยา เห็นมีตะกรุดบัวXXในตู้ ได้เห็นยันต์ในตะกรุดแล้วสยิวกิ้วมาก อักขระที่ลงแต่ละคำช่างโดนใจผมเจง ๆ ถ้าเก็บไว้ใช้ซักดอกมันจะแรงไปไม๊ครับ"

ผมก็อึ้งไปหลายวินาที นึกในใจ "เราไม่ได้เป็นคนจาร แถมไม่เคยใช้เอง จะแนะนำไงดีหว่า???"
    ยังไม่ทันที่ผมจะนึกคำตอบอะไรได้ หนุ่มเมืองละวะก็พูดมาว่า "ผมล่ะชอบแนวนี้เจง ๆ รู้สึกถูกโฉลกมั่ก ๆ "
    ผมจึงไม่สามารถตอบอะไรที่ขัดอัธยาศัยของแกได้นอกจาก "ถ้าหมดแล้วจะเสียดายไม๊ล่ะครับ"
    พลันเสียงของหนุ่มลูกทุ่งก็สวนกลับมา "โถ่! ถามได้.....งั้นพรุ่งนี้ผมโทรไปที่วัดเลยดีกว่า ขอบคุณมากครับ รบกวนแค่นี้นะครับ" แล้วสายก็ตัดไป

ช่วยผมนึกหน่อยครับว่า "หนุ่มนั้น" คือใคร

10. เด็กไทรน้อย

ขอทายครั้งแรกว่าคุณ... J_A

11. โดเร่

โดเร่ เป็นที่รู้จักกันดี

5555 จารโบ้ โดนนะหลงทาง เข้าหั้ยแร้วว

12. sridoi

ทายอย่างกะไปด้วยกันเลยนะครับ

13. เด็กไทรน้อย

ผมมี อับดุลเอ้ย!...

14. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อโตวัดสะตือศักดิ์สิทธิ์มากครับ พ่อผมบนสมัยเลือกตั้งท้องถิ่น ได้รับเลือก พี่สาวบนอะไรไม่รู้แต่แกก็ไปรำแก้บน 9 รอบ น้องสาวสอบเข้าลาดกระบัง ก็ไปรำอีก 9 รอบ ส่วนผมบนสองครั้งต้องไปแก้บนกับหลวงพ่อทั้งสองครั้ง ผมห้อยเหรียญวัดสะตือรุ่น1 เป็นประจำ รวมทั้งพ่อผมด้วย พอดีมีแค่ 2 เหรียญ พี่น้องคนอื่นๆเลยอด

15. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

จารย์โบ้ เรา คงโดนนะหลงทางแบบ ที่ท่านโดเร่บอกจิง ๆ ๆ

แต่ ท่านโดเร่ เนี่ยสิ คงเป่าคาถา นะน้องนะ นิ่ง นิ่ง นะน้องนะ

555555 ได้ข่าวว่า ลองวิชาบ่อยนะท่าน ระวังเอวจาเคล็ดนะ

ส่งมาทางนี้ บ้างก้อได้ อิ อิ

16. เด็กไทรน้อย

555...แปลว่าอะไรครับเนี่ยผมตามไม่ทัน หุหุหุ...

17. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไม่ทราบพูดถึงอะไรกัน หุหุหุ

18. โดเร่

โดเร่ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมถูกพาดพิงคับ ต้องให้การณ์ ด่วน

19. Jumbo A

มากันพร้อมหน้าพร้อมตา โดเร่ ได้อ่านกระทู้ท่านพระที่ 12 หรือยัง ของชอบ

ไม่ใช้หรือ น้ำมันเมตตาไปทำบุญซะ ผลบุญจะได้ส่งผล............

เอาไว้ใส่ตระกรุดก็ได้ ไปทำบุญแล้วเอามาเพื่อพี่ด้วย..............

20. Jumbo A

แหม่ท่านนริศมาบอกความในใจของชายคนหนึ่งให้รู้ซะแล้ว.........

ฉันเป็นเพียงชายคนหนึงที่อยากดูแลห่วงใยเธอเท่านั้น.......

ตามประสาคนโสดแบบตั้งใจให้โสด...........

เห็นรอยจารพร้อมอักขระแล้วจั๊กจี้หัวใจ

อยากได้สักดอกเลยต้องถามผู้มีความรู้ความชำนาญทางด้านนี้

ก็บอกแล้วผมมือใหม่หัดรัก ..........

สายนี้ไม่ชำนาญอาจพลาดพลั้งได้ คุณนริศ ประสบการณ์สูง ควรต้องมาบอก

กล่าว.......

วันนี้เห็นหนังสือพระฉบับหนึ่งลง ชืื่อเหมือนกันท่านเป็นศิษย์ หลวงพ่อไสว

บัวบังใบแต่ยันต์ไม่ยักจะเหมือนกัน...........

ถ้ารู้บอกหน่อย ถ้าไม่บอกขอให้..........ใช้ของทางเมตตาไม่ได้ผล 555

666 777