เมื่อความรักเดินทาง(บันทึกการเดินทาง)จะทำตะกรุดหาเงินร่วมสร้างศาลา

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 30 ตุลาคม 2008.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เสี่ยหนึ่งพระเก๊เยอะกว่าพระแท้ เที่ยวเอาพระเก๊แจกคนไปทั่ว น่าเวทนา ผมได้มาบานเลย

.........สรุปข้าวทิพย์กรูคงไม่ได้ .......

เมื่อพฤหัสไปตาคลี เขาลากไปด้วยไปเป็นเพื่อน ได้สะเดาน้ำปลาหวานมากิน สะเดามันขมดี ขมจริงๆ ขากลับแวะเอากฐินไปถวายวัดหลวงพ่อเพี้ยน เจอหน้าท่านทักเหมือนหา่ยไปเลย
    ท่านชวนมางานสมโภชพระพุทธกตัญญู 28 ธ.ค.57 ท่านใดว่างเชิญทำบุญใหญ่ปลายปี
    ผมว่าจะพาลูกพาแม่ไป รถคงไม่ติดแล้วเพราะวันอาทิตย์ คนคงกลับบ้านกันตั้งแต่ 26 วันศุกร์ .....อยากไปกราบหลวงพ่อกวยด้วย เพราะวัดหลวงพ่อเพี้ยนเริ่มงาน 15.00 ช่วงเย็น

ทำบุญส่งท้ายปี แต่จริงๆพี่น้องในนี้ส่วนมากทำกันทั้งปีไม่มีวาระอยู่แล้ว

2. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

เสี่ยหนึ่งโดน อ.โบ้ แทงซะแล้ว 555++ ตกลงพระที่ได้มาจากปี๊ปเก่า ๆ นั้น "เก๊" เหรอ อั๊ย ย่ะ....

สิ้นปีผมไม่ได้ไปไหน ทำงานทุกวัน คิดแล้วก็เศร้า...

3. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อสร้อย เคยส่งให้พี่แล้ว น่าจะ 2 องค์ เลี่ยมแล้วเก็บไว้อยู่

ส่งแบบโชคลาภร่ำรวย ลาภลอยๆมาให้หน่อย

หรือไม่ก็สายเสน่ห์ สยบเมียมาหน่อยสิ...เผื่อจะได้กิ๊กๆๆเพิ่ม ให้วุ่นวายเล่นๆ

4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เอาไปทำไมประเภทหาเมียเพิ่ม สยบเมีย ผมมีมะรุมมะตุ้ม ยังอยากจะขายออกเห็นราคาดี
    ตอนนี้เมียไม่อยากได้เพิ่มอยากได้เงิน เห็นเขาขายกันได้แพงๆผมว่าจะขายมั้ง ไปเก็บพระหลวงพ่อกวยดีกว่า หาเงินพาลูกเที่ยวทำบุญปีใหม่ จะไปรับลูกมางานสมโภชน์พระวัดหลวงพ่อเพี้ยน

กำลังจัดสร้อยชุดรับปีใหม่อีกพวงมีเยอะต้องแขวนเยอะๆ

1 หลวงพ่อทบ เพรชกลับ
    2 สมเด็จหลวงพ่อพรหมวัดช่องแคเสก 9 วัน
    3 เหรียญหลวงปู่ทองมา พิมพ์หัวโน
    4 หลวงพ่อบุญมี วัดเขาสมอคอน รุ่น๕เสาร์
    5 หลวงปู่วรพรต เนื้อดินเจ็ดป่าช้า ข่าวลงเมื่อเดือนก่อนร่างท่านกลายเป็นสีเขียวมรกตเลย ปกติผมพกแหวนท่านติดตัวกับได้ตะกรุดพี่เด่นชัย ........ปกติมีแหวน3วงที่พกหลวงปู่เย็น แหวนแขวนหลวงพ่อกวย แหวนหัวน้ำมันมนต์หลวงปู่วรพรต
    6 ล็อคเก็ตหลังจารหลวงปู่สรวง ออกวัดวังหิน
    7 เหรียญเหิรฟ้าหลวงปู่มีชัย
    8 เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อสิริ
    9 พระปัจเจกพุทธเจ้าครูบากฤษดา
    10 เหรียญกระโดบาตรหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่
    11 เหรียญหลวงปู่สุด วัดกาหลงปี๒๓
    12 พระผงหลวงพ่อเฒ่า วัดคางคาว รุ่นใหม่เอากระเบื้องหลังคาโบสถ์ที่วัดมาทำไปทำบุญมาปีก่อนพระอมตะเถระแห่งลุ่มแม่น้ำน้อย
    13 พระผงดวงเศรษฐีหลวงปู่หมุน สมัยก่อน ทำบุญไว้ได้มาเยอะ แจกคนทำบุญไปเกือบหมด เหลือแขวน1องค์ไปเช่าเขามาใหม่ เสี่ยหนึ่งได้ไปเยอะแต่ไม่ค่อยรู้ค่าใจดีแจกหมด มันเป็นคนมีน้ำใจ
    14 ว่าจะแขวนพระผงอายุยืนหลวงปู่สีแตกครึ่งแต่ทาทองแล้ว แขวนได้ไม่ถือ หรือไม่ก็แขวนมหาลาภ หรือพรหมวิหารธรรม
    15 ว่าจะแขวนสายกรรมฐานหลวงปู่ฝั้น
    16 ว่าจะแขวนหลวงตามหาบัว ได้พระธปท สภาพแตกๆ 3 ส่วนมา แต่พอใจเดี่ยวทาทองแขวนได้
    17 เดิมบางหลวงพ่อกวย สักองค์ เขาว่าท่านเสก 2 ปี
    18 แขวนหลวงพ่อคูณรุ่นคาราบาว
    19 หลวงปู่ทิม พระปิดตาสักองค์วัดกุฎโง้ง เขาว่าท่านเสก 2 ปี
    20 พระปิดตาหลวงปู่ญาท่านสวน เขาว่าท่านเสก 3 ปี
    21 ว่าจะหลวงพ่อเพี้ยน รุ่นไหนก็ได้ พระหลวงพ่อสำหรับผม แต่มีดีต้องโชว์แขวนรุ่นแรกเลย
    555.......
    22 สายใต้ ว่าจะเอาพ่อหีต วัดเผียน รุ่น2 ไปเลี่ยม
    23 สายใต้ พ่อจันทร์ ทุ่งเฟื้อ
    24 สายใต้พ่อคลิ้ง ถลุงทอง
    25 สายใต้ พ่อร่วง ศาลาโพธิ์
    26 เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่บุญเรือน วัดยาง ผมเจอท่านช้าไปแม้จะเข้ากรุงเทพไปกราบทำบุญกับท่านหลายครั้งหลายวาระอยู่ แต่ท่านก็อยุ่ในช่วงอาพาธงานพระราชทานเพลิงท่านผมก็ไปร่วมเป็นเจ้าภาพมา1กอง เขาให้พระมาแจก 25 องค์มั้งประมาณนี้หรือ10กว่าองค์ แต่ไม่รู้จะแจกใคร จำได้ว่าผมทำไว้คนเดียว เมียผมก็ทำไว้กอง อ่านประวัติท่านถูกใจคำพูดท่านชีวิตท่านมีแต่ให้จริงๆ ท่านว่าท่านไม่มีใครไม่มีญาติพี่น้องทรัพย์สมบัติท่านไม่สะสมท่านแจกท่านให้อย่างเดียว มันชั้งสวนทางกับพระผู้ใหญ่ที่มีเงินเป็นร้อยล้าน
    26 หลวงปู่สาย ดอนกระต่ายทอง ท่านเมตตามากในความรู้สึกผม ไปกราบท่านบ่อยเลยช่วงนั้น ทำบุญกับท่าน แม้ท่านมรณภาพแล้วก็ไปกราบ ได้เป็นเจ้าภาพสวดพระอภิธรรมท่าน1คืน วันนั้นวันพระ อ่านหนังสือพระเจอท่านปลุกเสกไฟลุกสายสิญจ์ ก่อนหน้านั้นผมก็ไปกราบท่าน แล้ว พอไปถามท่านท่านว่าจริง พร้อมทำท่าวาดมือรอบตัวลักษณะไฟไหม้ข้างๆท่าน แต่ท่านบอกว่าไม่รู้ลุกได้ยังไหงพร้อมหัวเราะในลำคอ รถผมส่วนมากจะเอาตะกรุดท่านคาดไว้ที่กระจกมองหลัง

ชักเยอะ ......ไม่ันับรวมอีกเส้นที่แขวนประจำหลวงพ่อกวยกับคุณแม่บุญเรือน
    แต่ละองค์ใช้เวลานับ20ปี ที่เสาะแสวงหามา เพราะผมชอบตั้งแต่วัยรุ่น เด็กๆ8-9ขวบผมก็แขวนพระ8-9องค์ ไปดูรูปถ่ายตัวเองตอนเด็กๆ แขวนโชว์นอกเสื้อเลย สงสัยมันเข้าไปในDNA สงสัยชาติที่แล้วตายไม่ได้แขวนพระมั้ง ชาตินี้เลยแขวนเยอะ แม้จะหนีตายไม่ได้แต่ ชอบ

จะว่าอิ่มตัวก็ไม่ได้ เพราะทุกวันนี้ก็เช่าพระทำบุญในเวปอยู่ ตามวัดก็มีบ้างแม้จะลดลงไปบ้างเพราะมีมันเกือบทั่วประเทศ .555........ ฟังนิทานมาก็เยอะ ฟังคนหลอกมาก็มาก เจอหลอกมาก็เยอะ ของจริงก็เจอของไม่จริงก็เจอ ประเภทแขวนแล้วได้เงินโชคลาภมา ไม่ต้องมาเล่าให้ผมฟังแล้ว ผมมีเยอะแล้ว และก็ขายไปเยอะแล้ว เพราะบางอย่างขายแล้วได้เงินมีไว้ไม่ได้เงิน

อันนี้แค่ความคิดจะแขวนหนะ แต่คงแขวนได้ไม่หมด .........ปีใหม่ไปวัดหลวงพ่อกวยว่าจะบูชารูปหลวงพ่อที่วัดมาแจก เอาใส่กรอบสวยๆ กำลังจะหาของขวัญปีใหม่ แจกพี่น้องทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2014
  5. Jumbo A

ทุกวันนี้วิทยาสาสตร์ก้าวหน้ามากการรักษาทางการแพทย์ก้าวหน้ามาก สิ่งศํกดิ์สิทธิ์มีจริงแต่เวลาเจ็บป่วย ควรไปหาหมอ โรงพยาบาลไม่ใช้ไปหาหมอผีหมอพระ เอาไว้ที่หลังของแบบนั้น ในวงสนทนาผมก็คุยขวางๆแบบผม ผมมักจะพูดเสมอว่าผมคนยุคใหม่ วิทยาสาสตร์มันก้าวหน้าเทคโนดลยีก้าวหน้าการรักษาทางการแพทย์ก็ไปไกลแล้ว ไม่มีหรอกทุกวันนี้ใครโดนหมากัดจะมาถอดรองเท้าตบแผล เหมือนยุคผมเป็นเด็ก บาดทะยักแดกตายพอดี หรือไม่ก็ได้หอนเหมือนหมาไม่เกินเจ็ดวันพิษสุนัขบ้าแดกตายถ้าหมาเป็นบ้า ใครโดนหมากัดจะพาไปหาพระเป่าก็เอา ไม่ว่ากัน แต่ไม่รู้ว่าจะหายหรือจะตาย ไปโรงพยาบาลฉีดยากันบาดทะยักยากันพิษสุนัขบ้า ปลอดภัยกว่า ถ้ามัวไปฟังคำคนว่าพระท่านเก่งอย่างนั้นอย่างนี้ ตายแน่ๆ ตายสถานเดียว เผลอๆตายอย่างหมา.......

บอกตรงๆผมไม่เคยเห็นหลวงปู่หลวงพ่อองค์ไหนเมื่อเจ็บป่วยแล้วท่านจะให้ลูกศิษย์ท่านหอบหิ้วสังขารพาไปหาหลวงปู่หลวงพ่ออีกองค์เสกเป่าให้หายป่วยหายไข้เลย มีแต่หอบหิ้วกันไปส่งไปนอนโรงพยาบาล ............

คนเราตอนนี้มักจะโดนจุดอ่อนของตัวเองเล่นงาน คือความไม่มั่นใจ หรือที่เรียกว่ากำลังใจอ่อน
    ถ้าเราข้ามขีดจำกัดนั้นได้เราก็จะเหนือตัวเองขึ้นมา1ระดับ ไม่ได้เหนือใคร

แม้แต่พวกแสกนกรรมเวลามันป่วยมันเจ็บเชื่อผมเถอะมันไม่วิ่งไปหาไอ้ตัวแสกนกรรมอีกตัวให้แสกนกรรมให้หรอก มันไปหาหมอ แต่ถ้าคนอื่นมันคงจะว่าเป็นกรรม

ลองไปอ่านพระสูตรหรือเรื่องราวก่อนที่พระพุทธองค์จะเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานอาจจะทำให้เข้าใจอะไรดีขึ้น กรรมแก้ไม่ได้ อาจจะทำให้เบาบางได้มั้งไม่รู้ พระโมคลาเลิศด้วยฤทธิ์ยังโดนทุบ ...................

6. denchai_l

พี่อาณัติครับ ระวังข้างหลังด้วยน่ะครับ เดี๋ยวพี่ผู้หญิงมาแอบอ่านล่ะก็... ตัวใครตัวมันเลย 555++

พี่จัมโบ้ เห็นจะใส่พระขนาดนี้ ไหวเหรอครับ... เยอะน่ะ ทำเป็นเล่นไป หนักเป็นกิโลเหมือนกันน่ะ

ขนาดผม พระในฝัน 5 องค์ ยังว่าเยอะเลย ตอนนี้ว่าจะแขวนแค่ 3 องค์ พระปฏิบัติดี ชื่อเป็นมงคล 1.หลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม 2.หลวงปู่เพิ่มวัดกลางฯ และ 3.หลวงปู่สุดวัดกาหลง "เงิน เพิ่ม สุด" ผมยังหาสร้อยเชือก 3 ห่วงลายสวย ๆ ไม่ได้เลย

วันก่อนเข้า OLX ไปดูสร้อยงาช้าง โอ้โห... เส้นละ8พัน-1หมื่น จริง ๆ ก็ชอบอยู่น่ะ แต่ผมดูงาไม่เป็น กลัวจะเจอพลาสติกทอดในน้ำมันเก่า สีจะออกเหลือง ๆ ฉ่ำ ๆ เหมือนงาเลย เสียโง่เป็นหมื่น แม่บ้านด่าแน่ ๆ

ตะกรุด ลป.สาย ผมก็เข้าไปที่วัดท่าน ราคาไปไกลมาก เพราะท่านปลุกเสกสายสิญจน์ไหม่ไฟลุกนี่แหละ เพื่อน ๆ หลายคนดูว่าผมมีเงิน เช่าพระ บางองค์ก้แพง บางองค์ก็ถูก แต่จริง ๆ ผมนิยมของถูก ราคาพอเช่าหาได้ หลักร้อยต้น ๆ ยังพอไหว ถ้าเป็นพันนี่คงต้องคิดนาน ต้องมีองค์ประกอบหลายอย่าง ความเก่า พระผู้ปลุกเสก ฯลฯ ผสมผสานกัน

ตอนนี้มอง ๆ มีดหมอ ลป.บุญมีวัดเขาสมอคอนไว้ แต่ไม่รู้จะได้เป็นเจ้าของหรือเปล่า วันนั้นไปทำบุญที่วัด ยังมีให้บูชา เป็นของท่านเจ้าอาวาสนำออกมาให้บูชา ราคาก็ไม่รู้สิน๊ะ เล่มปากกาก็ 2พัน ขนาดใหญ่ก็ราคาขึ้นมาอีก แต่ว่าของแบบนี้มันอยู่ที่ความพอใจและศรัทธา

ผมอยากได้มีดหมอของครูบาอาจารย์เอาไว้บูชา ราคาเบา ๆ มีแนะนำบ้างไหม เพราะผมไม่ได้เก็บมีดหมอเลย ถ้าบ้าก็บ้าเป็นอย่าง ๆ เมื่อก่อนบ้าเหรียญ แล้วก็มาพระผง แล้วก็มาตะกรุด ได้ยินแว่ว ๆ ว่า... แฟนบ่นปวดหัวเลย 555++

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2014
  7. Jumbo A

มีดหมอหาสายหลวงพ่อเดิม ที่วัดมีรุ่นใหม่ๆ บูชาได้ มีดหลวงพ่อมีวัดเขาสมอคอน อย่าไปยุ่งเลยดูไม่เป็นมีแต่โดนกับโดน ผมบูชาของหลวงพ่อเพี้ยน ของวัดเขาวง สระบุรี แล้วก็มีดอีโต้หลวงพ่อมหาวีระ.......สร้อยงาอย่าไปสนใจ หากระดูกสวยๆ แทน หรือกะลาขัดมันๆคั่นทอง พอแล้ว ............เชือกร่มสวยๆห่วงทอง..

แนะนำมีดหมอหลวงพ่อเพี้ยน มีประสบการณ์ แต่ถ้าจะเอาไปปราบผี ผมอธิบายไม่ได้

มีด5นิ้วสวยๆ

8. denchai_l

มีดของ ลพ.เพี้ยน ผมไปที่วัดวันนั้นไม่เห็น... หรือดูไม่ทั่วก็ไม่รู้ แต่คิดไว้ว่าจะไปร่วมงานสมโภขน์พระ เพราะปีใหม่ไม่ได้เดินทางไกล เอาแค่ใกล้ ๆ พอ ไว้ค่อยไปดูอีกที อยากได้ยาว ๆ ใหญ่ ๆ แบบ "อีเหน็บ" เลยยิ่งดี กลัวกันทั้งผี ทั้งคน 555++

ผมมีมีดตัดหวายลูกนิมิต ของ ลป.ใส อยู่เล่มเดียว อีเหน็บทรงใหญ่มาก ๆ ทำจากสแตนเลส ด้ามไม้มะขาม(ผมหามากลึงใส่เอง) ผมเอาเข้าป่าไปแค้มปิ้ง เอาไว้ตัดไม้ไผ่ หั่นหมูหั่นเนื้อ เหมือนมีดครัวเลย สารพัดประโยขน์ ขลังแน่ ๆ ผมไม่กลัวเสื่อม เพราะคำพูดของครูบาอาจารย์ที่ท่านให้กำลังใจ ลป.ใส ท่านเคยพูดว่า "มีดมันก็คือมีด ศรัทธามันก็คือศรัทธา ถ้าใจเสื่อม มันก็กลายเป็นมีดแร่เนื้อนี่เอง"

เรื่องมันมีอยู่ว่า มีคนมาให้ท่านสวดยัดรอยสักให้ เขาสักมาเต็มหลัง อ.ไหน ผมก็ไม่ได้ถาม เขามาบอก ลป. ว่ามันเสื่อมเเล้ว อยากให้ ลป. สวด เสก ให้มันขลังให้หน่อย

ลป.ท่านถามว่า รู้ได้ยังไงว่าเสื่อม เขาบอกว่า มันปลุกไม่ขึ้น อีกทั้งลอดราวตากผ้า ลอดสะพานหัวเดียว เมียขึ้นคร่อมรอยสัก ฯลฯ สารพัดที่เขาเล่าให้ฟัง

ลป.ท่านจึงบอกว่า ถ้าทำแล้ว สบายใจ ก็จะทำให้ ท่านก็เสกๆๆ เป่าๆๆ แล้วก็พรมน้ำมนต์ให้ เจ้าตัวก็บอกว่า รู้สึกดี ขุนลุก อะไรก็แล้วแต่จะว่ากัน เขาสบายใจเขา ก็กลับ

ผมถึงถามเรื่องมีด ผมถามว่า มีดตัดหวายลูกนิมิต เอาไปทำอย่างอื่นในงานที่มีดทำได้ จะได้ไหม ท่านก็บอกมาอย่างนี้เลยถึงบางอ้อ...

เหมือนคนที่ถือมีวิชามาก ๆ ถ้าจะให้ขลังต้องห้ามเดินออกจากบ้าน เปรียบเหมือนว่าผมเอง เพราะหน้าบ้านผมมีสะพานลอย สาวแก่สาวรุ่น เดินข้ามหัวกันทั้งวัน ทั้งมีประจำเดือน ประจำปี สารพัด ถ้าถือของมาก ๆ แบบนี้ ผมคนนึงที่ ไม่เอา ไม่สัก ไม่เรียนวิชา เพราะใช้ชีวิตประจำวันยาก...

9. อาณัติ

มีดหมอ ชอบแบบพกหรือแบบเหน็บ

ผมมีมีดปากกา หลวงปู่ดี วัดส้มเกลี้ยงอยู่ 2 เล่ม ทำบุญมา เหน็บกระเป๋าและติดรถเล่มหนึ่ง อีกเล่มเก็บหิ้งพระ สนใจจะแบ่งให้ เขาว่าท่านสายหลวงปู่เดิมวัดหนองโพธิ์ เคยมีประสบการณ์ หากสนใจก็แจ้งมา ไม่คิดราคา...

แฟนผมไม่ใช่คนใจร้าย หากเขาพอใจก็เสมอตัว วันไหนใจไม่ดีผมก็โดนหน่อย เขาก็ทำใจว่าความสุขของผมอยู่ที่ทำงาน และอยู่ในเวป...

10. อาณัติ

จารย์โบ้ สนใจไหม เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อ เห็นเคาะในกระดานประมูลเวป U ตอนนี้อยู่ที่ 15,000..........

11. denchai_l

ลป.ดี ที่เมื่อก่อนอยู่วัดเทพากรหรือเปล่าครับ

สนใจมากมายเลย แต่ไม่คิดราคานี่ทำเอาผมเกรงใจ เดี๋ยวผมต้องหาอะไรแลกเปลี่ยนกันไปให้พี่อาณัติบูชาบ้าง ผมได้แผ่นจารยันต์พุทซ้อนของ ลป. ดี มาจากพี่จัมโบ้เหมือนกัน ผมใส่กรอบไม้เล็ก ๆ แขวนไว้หน้าบ้าน

มีโครงการไปเที่ยวเหนือ ผมก็จะแวะวัดส้มเกลี้ยงด้วย น่าจะเป็นทางผ่าน แต่ตอนนี้ยังไม่ลงตัวเรื่องที่เที่ยว ไม่รู้จะไปเหนือ(สุโขทัย) หรือจะไปทางอีสาน(นครพนม มุกดาหาร)

12. denchai_l

อย่าหาว่าผมโง่เลยครับ (จริง ๆ ก็โง่น่ะ...) 555++

ผมอยากขอความรู้เรื่อง งาช้าง....

อยากได้สร้อยงาช้าง แต่ผมดูไม่เป็น "งา" ต้องดูอย่างไร และ ที่ไหนเป็นแหล่งขายของแท้บ้าง แต่ถ้าราคามันแพงมาก "กระดูกช้าง" ผมก็รับได้น่ะ แต่ก็ถามเหมือนเดิม มีวิธีการดูอย่างไร กลัวเสียค่าโง่หลายพัน

มีร้านที่เขารับประกันหรือเปล่าครับ พี่ ๆ ท่านใดมีประสบการณ์ บอกแหล่งหน่อย

13. Jumbo A

สนใจเหรียญรุ่นแรกแต่เงินไม่สนใจด้วย จะเก็บเงินไว้พาลูกทำบุญปีใหม่ ผมตั้งใจจะไปทั้งครอบครัว สมโภชน์พระ หลวงพ่อเพี้ยนท่านบอกให้มา ก็ว่าจะไป เกิดแล้วตายไม่รู้จะได้มีอีกหรือเปล่างานแบบนี้

พี่เด่นไปเที่ยวมุกดาหาร นครพนม น่าสนผมอยากไปวัดหลวงปู่จาม นครพนมอยากไปวัดหลวงปู่คำพันธ์ กับไปกราบไหว้พระธาตุพนมสักครั้ง ผมไม่เคยไป ประเทศไทยยังเที่ยวไม่ทั่วเลย ..........

มีดหมอ อ.โทน ท่านเคยสร้าง ลองถามท่านดู
    เรื่องขลังนั้น ถ้าครูบาอาจารย์ท่านไม่ห้ามก้อย่าไปยึดมาก ผมไม่สนแล้ว ของใช้ยาก มันไม่เข้ายุคสมัย ที่อโคจรไม่ขลัง จะขลังเฉพาะที่น่าโคจรคงไม่ไหว

เชื่อผมไหม อีกหน่อยจุดขายวัตถุมงคล จะบอกว่าไปได้ทุกที่ เริ่มมาแนวพวกอีเป๋อ ไอ้งั้ง

เพราะยุคสมัยเปลี่ยนไปถ้าใช้ง่าย ก็ขายดี ผมแขวนพระหลวงปู่หลวงพ่อที่ผมนับถือเข้าที่อโคจรตลอด ไม่อย่างนั้นผมจะเอาอะไรคุ้มครองผมหละ ผมพกอาวุธไม่ดีกว่าหรือ แยกไม่ได้

หลวงพ่อคูณของท่านท่านว่าข้อห้าม หอมลอดห้ามมุดหัวคันนา ห้ามด่าพ่อล่อแม่ แบบนี้ผมชอบ........หลวงพ่อเพี้ยนท่านไม่ได้ห้ามยุ่งยากเหมือนๆกัน แต่เวลาจะฟีทเจอริ่งท่านให้ถอดออก.......เรื่องแบบบนี้ผมจะถามจากปากครูบาอาจารย์หรือฟังข้อมูลจากท่านเลย ไม่อยากฟังกับศิษย์เทียม พวกนี้มักจะเล่าเหมือนเสกเองเลย ออกจะรู้ดีกว่าคนเสกเสียอีก

ผมเคยเล่าในกระทู้หลายกระทู้แล้วว่าคุณพระของผมไม่กระจอกงอกหง่อยขนาดแค่เรื่องจิ๊บๆแบบนี้มาทำให้เสื่อมได้หรอก

ยึดเอาสายหลวงพ่อเดิมว่า งูพิษอยู่ที่ไหนก็เป็นงูพิษ สมัยก่อนพวกเสือมันปล้นมันลักโขมย
    เขา ยังถือของได้ขลัง ยังบอกว่ามีสัจจะ ไอ้เราไม่เคยไปปล้นไปจี้ลักโขมยใคร แหมของจะไม่ขลัง ผมไม่เชื่อขี้หน้าใครทั้งนั้น ..........

เหมือนเรื่อง บารมี เชื่อผมไหมผมไปมาหลายวัดหลายวา ทุกสาย สมัยก่อน อ่านหนังสือ คนโน้นไปวัดนั้นวัดนี้หลวงปู่หลวงพ่อท่านมอบของดีให้เลย ท่านรู้ใจ รู้จิต ไอ้เราไปมาทั่ว หาแบบนั้นได้ยาก โครตยากเลย จะได้อะไรต้องเช่า ไม่เคยมีหลวงปู่หลวงพ่อไหนจะรู้ว่าเราจะไปหานั่งรอเรามั้ง ทั้งๆที่เราตั้งใจไปแท้ๆไปทำบุญด้วยไปกราบเพราะอยากกราบ ....
    ที่ได้ๆเอาเข้าจริงๆร้อยละ90 มันขอท่าน ท่านถึงให้ .......แต่มันพูดกันไม่หมด

ผมเคยได้เหมือนกันฟรีๆท่านแจกให้ แต่ไม่ได้แจกให้เฉพาะผมท่านให้ทุกคน ......

ผมอาจจะเขียนเล่าขวางๆหรือผมจะเป็นคนไม่มีวาสนากับเขามั้ง ใช้แต่เงินเช่าบูชาส่วนมาก ........

14. denchai_l

เรื่องจริง... ผมก็คิดแบบนี้ น้อยนักที่ท่านจะให้

แต่ผมเจอจัง ๆ ก็ ลป.กอง นึกอยากได้พระ ท่านก็ให้ เรื่องที่เคยเล่าให้ฟัง

ลป.ครูบาคำ ท่านแจกพระประมาณ 20 กว่าองค์ตอนไปกราบท่านครั้งแรก โดยที่ไม่ได้ขอ (เพราะตอนนั้นไม่บ้าพระ) ถึงขนาดต้องหาถุงก๊อปแก๊ปในวัดใส่พระกันเลยทีเดียว ตอนนั้นคิดในใจ ท่านให้เหมือนประชด 555++

ครูบาฟ้าหลั่ง เอาเหรียญนั่งพาน ที่วัดทุ่งปุยสร้าง เอามาให้ 1 ถุง (น่าจะ 100 เหรียญ) ตอนพารุ่นน้องไปรับน้องไหว้สาครูบาเจ้าที่วัดทุ่งปุย แจกรุ่นน้องไปคนละเหรียญ ยังไม่หมด ไปแจกอาจารย์ เพื่อน ๆ ในคณะอีกจนหมด พอท่านดัง นึกอยากจะเรียกกลับคืนมาให้หมด...

หลวงตาม้า แจกพระเนื้อปูนขาวที่ท่านทำเอง แจกมาประมาณ 4-5ร้อยองค์ ตอนแรกท่านแจกพระผม 2 องค์กับแฟน ผมบอก "ไม่เอา เพราะเพื่อนผมเยอะ ลูกหลานผมแยะ 2 องค์ไม่เอาดีกว่า มันน้อยไป ไม่พอแจกคนอื่น" เท่านั้นแหละ ท่านให้แม่ชีไปหยิบกระป๋องเหลืองมาให้ทั้งกระป๋อง บอกว่า งั้นเอาไปช่วยแจกให้หน่อย... กรรม... ผมเอาไปบรรจุที่พระพุทธรูป หรือตามเจดีย์ที่คณะบุญเขาสร้างกันได้หลายรอบ ยังไม่หมด ใครอยากได้บอกผม เดี๋ยวจัดให้คนละ 20 องค์ ถ้าหมดแล้วต้องรอผมขึ้นถ้ำเมืองนะโน่นเลย กว่าจะได้อีก

ปล. ผมค่อนข้างจะคุ้นเคยกับ ลต.ม้า เพราะไปนอนบนถ้ำบ่อย ๆ และไปทีนึงก็ 4-5 วัน เลยกล้าหยอกท่านเล่นน่ะครับ เป็นพระท่านอื่นที่ไม่คุ้น ผมคงไม่กล้าพูดกวน ๆ แบบนี้ 555++

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2014
  15. Jumbo A

ที่เคยได้แจกเยอะๆ หลวงพ่อสิริ ให้เป็นกำๆ หลวงตาม้าเคยได้เพราะท่านแจก ผมไปถ้ำเมืองนะมาแล้ว ขับรถเหนื่อยเลยไกลเหมือนกัน หลวงปู่มีชัยท่านก็ให้แล้วให้อีก ครั้งแรกที่ไปกราบ หลวงปู่ผล วัดเนินทองท่านก็แจกให้ หลวงปู่ทองดำ ถ้ำตะเพียนทอง ท่านก็เคยให้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ท่านให้ทุกคน ไม่ใช้ให้ผมคนเดียว หลวงปู่ธรรมรังษี ท่านเคยให้ผ้ายันต์ผม และฝากให้ถึงพ่อแม่ผมด้วย.......หลวงพ่อเพี้ยน ท่านให้ผมเหมือนกัน เพราะผมไปกราบท่านมันก็หลายอย่างคือผมนั่งคุยกับท่านแล้วท่านก็คงรู้ว่าผมเคารพท่านจริงๆ ท่านเมตตาจริงๆให้มาคุ้มครอง แต่คนอื่นท่านก็ให้ ไม่ใช้เฉพาะผม แล้วนับแต่วันนั้นมา ผมก็ไม่เคยลืมท่านเลย หลวงปู่เปรี่ยม ท่านก็ให้.............เล่าไว้อีกหน่อยเดี๋ยวจะว่าไม่มี หลวงพ่อทรง ศาลาดินท่านก็เคยให้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ท่านให้ทุกคน และเหมือนๆกัน ไม่มีพิเศษกว่ากัน
    ได้รับแจกพระนี้มีแต่บางครั้งคือมันไม่ได้พิเศษอะไรแบบปัจเจกบุคคล

หลวงปู่กอง พระท่านผมไม่รู้ไปเก็บไว้ไหน เคยมีล๊อคเก็ตแต่ขายไปแล้ว พูดถึงล๊อคเก็ต
    เคยตั้งใจจะให้พี่เด่นเหมือนกันแต่ลืม เอาไหมล๊อคเก็ตหลวงพ่อเอิบ ผมเช่ามาจากคนชัยนาท
    หาอะไรแลกพระพี่เด่นดีกว่า............

16. denchai_l

ไม่ต้องหาไรมาแลกผม อยากได้ ลป. ท่านใด ถ้าผมมีผมได้มาเยอะเกิน ผมแจก นี่ก็เตรียมปลัดตัวเล็ก ๆ ไว้ให้ วันนั้นจะไปหา แต่พี่จัมโบ้มา กทม.

ลพ.เอิบ ผมไม่เอา ไม่ใช่หยิ่ง หรือไม่รักษาน้ำใจพี่น่ะ 555++ แต่ผมก็มีเยอะ เอาพระที่ผมยังไม่มีน่ะ ผมอยากได้... พี่ลองว่า ๆ ซัก 2-3 ลป.น่ะ

ผมไปบ้านกิ๊กที่อินทร์บุรีทีไร ผมก็แวะเอาหน้าด้าน ๆ ของผมไปเจิมน้ำมันสาริกากับท่านทุกครั้ง 555++ ชอบกลิ่นน้ำมันของท่าน มันหอมยั่วยวนใจจริง ๆ ทั้งพระลักษณ์หน้าทอง ตะกรุดนางสิบสอง ปลัดหัวชะมดไม้เสาโบสถ์ ไม้กาฝากรัก ว่านดอกทอง ว่านจูงนางฯ ผมเช่ามาเยอะแล้ว ประมาณว่า "พระใกล้บ้าน" พี่จัมโบ้เก็บเอาไว้มอบให้คนที่ไม่มีดีกว่า ผมมีเยอะแล้ว บางทีก็อยากแจกอยากแลกกับคนอื่นเหมือนกัน ตอนนั้นบ้าเช่ามาซะเยอะแยะ

ชัยนาท ผมอยากได้ ลพ.ชมวัดตลุก ไปวัดท่านมา 3-4 รอบตอนมีงาน ครั้งที่แล้วงานประจำปีเอาลิเกศรรามน้ำเพชรมาแสดง พระท่านราคาซื้อ-ขายในวัดแพงเอาเรื่อง ยังไม่เจอเนื้อคู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2014
  17. Jumbo A

มีเหรียญพ่ออ่ำ วัดตลุก 2506 มีพ่อทรัพย์ พ่อชม พ่อเล็กบ้านหนอง สายเดียวกัน เดี๋ยวหาเจอก่อน เอาพ่ออ่ำไหม แต่สภาพสึกมากๆ ผมเอาไว้ดู รอเหรียญหลวงพ่อกวย ที่สรา้งลักษณะเดียวกันแบบนี้ ผมมี หลวงพ่อกันปี 06 หลวงพ่อเชื้อปี 06 หลวงพ่ออ่ำ ปี 06 แต่ไม่มีหลวงพ่อกวย ปี06 เช่ามานานแล้ว ถ้าจะเอาไปบูชาจะให้

อ่านข้ามไป งาช้าง ที่มีกันใหม่ๆ จะเป็นช้างแอฟริกา ช้างไทยแพง หาซื้อได้อยู่แต่ต้องจากพวกเล่นพระ เส้นหนึงแพงจังเลยตอนนี้ เอางาใหม่ๆก็ช้างแอฟริกา ตอนนี้เขาห้ามหมดแล้วนี้

ตามงานประกวดพระจะมี.........แต่ทางสุรินทร์ที่ผมไปวัดหลวงปู่หงษ์เห็นเขาเอามาขายกัน

ไอ้แบบฉ่ำๆมันจะหายากหน่อยที่เจอจะใหม่ๆ ไปหาทางโน้น สุรินทร์ บุรีรัมย์

18. อาณัติ

หลวงปู่ดี ท่านเคยอยู่วัดเทพากรมาก่อน ผมก็เก็บเบี้ยท่าน มีดท่านไว้บ้าง คิดว่าเผื่อจะมีประโยชน์ต่อศาสนาในโอกาสหน้า

ถ้าพี่เด่นจะไปวัดส้มเกลี้ยง แนะนำเข้าไปบูชาที่วัดเลย ท่าน จอว.ท่านสร้างมีดรุ่น 2 ให้หลวงปู่เสกอยู่ น่าจะเสร็จแล้ว ให้หลวงปู่ประสิทธิประสาทให้ เป็นมีดคู่กายเลย ข่าวว่ามีตะโพน เหรียญหล่อ เหรียญรูปเหมือนให้ทำบุญด้วย

19. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ไปกับ อ.โบ้ นั้นแหละพี่ ผมเอามาสิบองค์ อ.โบ้ หอบ มาเป็นถุง อิอิ

20. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เด่น พระวัดที่หน้าบ้านผม แกจะขายสร้อยงา 6000 หัวช้างใหญ่ด้วย แถมเส้นยาว แท้ครับผมพอดูได้ ผมต่อแกไว้สี่พันยังไม่ติด เลยไม่เอาเพราะมีแล้ว 1 เส้น งาช้างดูง่ายครับ ถ้าส่องแล้วเห็นเส้นตัดเป็นข้าวหลามตัด นั้นแหละใช่เลย แต่ถ้าส่องแล้วไม่มีเส้น พลาสติคครับ