เพื่อนๆช่วยดูรูปเหมือนสมเด็จโตหลังครุฑผมหน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nemo350z, 13 มิถุนายน 2010.

1. nemo350z

nemo350z สมาชิก

3 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับ ผมใช้ตาในดูแล้วกันครับ

2. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    คืออย่างนี้ครับคุณ nemo350Z ผมเห็นพระสมเด็จที่มี ร. 5ทรงไว้หนวดที่อยู่ด้านหลังสมเด็จ พระองค์ท่านอายุเท่าไรผมไม่ทราบ แต่สมเด็จโตมรณะภาพตั้งแต่ ร.5อายุ 17 ชันษา ตามที่คุณมันตรัยบอก พระองค์ท่านยังไม่ทรงไว้หนวดเลย
    น้าชายผมมีหนึ่งองค์ เป็นพระสมเด็จที่สมเด็จโตสร้างแกบอก
    ผมว่าไม่ทันสมเด็จโตสร้างครับ

3. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    จากหนังสือ"อ่านก่อนตาย...5 ก่อนจะเสียดายที่ไม่ได้อ่าน" หน้า46-47
    ระหว่าง หลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต และ หลวงปู่เทพโลกอุดร ผู้เป็นอาจารย์
    "ตั้งแต่พ่อบวชมาในสมัยครั้งหลวงพ่อมหากัสสปะเถระ เป็นพระอาจารย์สอนกรรมฐาน ท่านไม่เคยสอนเรื่องการสร้างวัตถุมงคล ท่านสอนเรื่องการปฏิบัติอย่างเดียวเน้นหนัก มีแต่เรื่องธรรมะล้วนๆ เน้นการปฏิบัติล้วนๆ ไม้ได้สอนในเรื่องวัตถุมงคล แต่ที่เขาเล่าลือกันว่าเป็นพระกรุหลวงพ่อแตกที่นั่นที่นี่ เขาพูดอุปโลกน์ขึ้นมาเองพ่อไม่ได้ทำขึ้น แต่ที่ทำจริงๆ คือกรุวังหน้า ๘๔,000 องค์นั้น พ่อทำไว้จริงๆ ทุกสิ่งทุกอย่างน่ะลูกเราจะทำอะไรก็ช่าง ขอให้ใจเรามีความศรัทธาเต็มร้อยเชื่อเต็มร้อย เมื่อเรามีความเชื่อศรัทธาเต็มร้อยความสำเร็จนั้นไม่ได้อยู่ที่วัตถุมงคล แต่มันสำเร็จที่ใจ"

4. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    รุ่นแรกเกิดขึ้น เลียนแบบเกิดตาม รุ่นสองเกิดมา เลียนแบบตามติด จะแท้หรือเทียม ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ มีสติพิจารณา ไม่ละโมภ ก็ปลอดภัย

5. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    <TABLE class=tborder id=post3418814 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 14-06-2010, 06:40 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #11 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->oondoyja<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3418814", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 1
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 0
    ได้รับอนุโมทนา 2,425 ครั้ง ใน 1,430 โพส
    พลังการให้คะแนน: 324 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3418814 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ชอบก็แขวนครับ ไม่ผิดกติกา หมั่นทำบุญ สวดมนต์ ไหว้พระก็พอครับ
    ไม่ชอบ ไม่ใช้กระผมก็ขอแล้วกัน ครับ^_^ PMมาได้ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    จัดให้ครับ พี่ oondoyja ชอบแบบนี้ก็มิบอกน้อง
    กระผมยกให้เลย 2 องค์ PM ที่อยู่มาเลยครับ

6. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    สมัยรัชกาลที่ 5 มีตราครุฑ ใช้แล้วหรือครับ สงสัยจังเลย ถ้าใช้ครุฑไม่ได้อนุญา่ติ งานนี้เข้าตะรางนะครับ