เป็นทุกข์เพราะรัก

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย sonokawa, 1 สิงหาคม 2011.

1. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์ เป็นจริงเสมอนะคะ ดังนั้น ทำใจซะ เวลาจะทำให้ทุกสิ่งดีขึ้น ถึงจะทุกข์เพียงใด ก็ขอให้เข้มแข็งไว้ ประคองสติให้ได้ และอย่าทำอะไรที่เกิดโทษทั้งแก่เราและผู้อื่นนะคะ เดี๋ยวมันก็ผ่านพ้นไป

คิดซะว่า ไม่จากเป็นก็จากตาย ไม่จากวันนี้ วันหน้าก็จากกันอยู่ดี เราเกิดมาคนเดียว ตายคนเดียว ทำตัวเราให้มีคุณค่า และทำให้ดีที่สุดก็พอแล้ว ในเมื่อคนที่เรารักเลือกที่จะมีความสุขกับคนอื่นที่ไม่ใช่เรา เราก็ต้องยอมรับความจริงนี้ให้ได้ นะคะ ^^

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2011
  2. KhonKae

KhonKae Active Member

ที่ว่ารักนั้น รักใคร รักตัวเอง หรือรักเขา หากรักตัวเอง คือการเห็นแก่ตัว อยากได้ครอบครองไว้เป็นของตนคนเดียว หากรักเขา ก็ปรารถนาดีต่อเขา อยากให้เขาได้ดี ปล่อยเขาไปเผชิญโชคชะตาของเขาต่อไป ทำใจให้สบาย ไม่มีอะไรเป็นตัวกู ของกู เมื่อคุณว่าง กิเลสก็จะไม่ครอบงำ ไม่ฟุ้งซ่าน ขออวยพรให้คุณมีสติ มีจิตใจทึ่เข้มแข็ง ยึดหลักธรรมของพระพุทธเจ้าเป็นหลัก รักในธรรมเถิดจะประเสริฐที่สุด

3. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอยากรู้วิชา"จีบหญิงสะท้านฟ้าสะเทือนภพ"ล่ะก็ถามผมได้นะ[​IMG]

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มาถามตามคำเชิญค่ะ ^^

5. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ครับคุณครู!!! วิชานี้บอกได้เฉพาะผู้ชายเท่านั้น[​IMG]

6. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้กระทู้ผิดหวังมาแรงงส์.. เพลงเพราะทุกเพลงค่ะ ชอบฟังเพลง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 สิงหาคม 2011