เปิดให้บูชาแล้วหุ่นพยนต์โลหะปั้มฉลุ รุ่นแรก!!! (ไตรมาส 59)พ่อหุ่นพยนต์อาจารย์ปี่ สมาน แจ้งเจริญ by บอส ดินแดง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Hoonpayon, 4 กุมภาพันธ์ 2014.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Hoonpayon

Hoonpayon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับพี่ ของดีราคาประหยัดค๊าบบบบ

คัดสรรค์แล้วว่าสุดๆเลยจัดชุดมาให้บูชาติดตัวกันค๊าบบ:cool::cool:

2. runkey

runkey เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ วาระเดือนอันเป็นมงคล ขอจองบูชาแบบที่สอง จำนวน 1 ชุดครับ โอนเงินแล้วแจ้งให้ทราบครับ ขอบคุณครับ

3. Hoonpayon

รับทราบครับพี่ ขอบพระคุณมากครับผม:cool::cool:

4. lillie

lillie เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2014
    รบกวนสอบถามนิดนึงนะค่ะ พอดีพี่ชายให้มา บอกว่าเป็นของอาจารย์ปี่ พอจะทราบมั๊ยค่ะว่าขุนแผนในรูปที่แนบนี้เป็นรุ่นไหนค่ะ หาข้อมูลในเน็ตก็ไม่มี ยังไงรบกวนด้วยนะค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Hoonpayon

พระขุนแผนรุ่นนี้ เป็นของอาจารย์ปี่ปลุกเสกให้ครับ น่าจะออกร่วมทำบุญวัดเขาลานวัว หรือเปล่าผมไม่แน่ใจครับ แต่ท่านอาจารย์ปี่ปลุกเสกแน่นอนครับผม:cool::cool:

6. Hoonpayon

สวัสดีปีใหม่ 2558 นะครับพี่ ๆทุกท่าน

ที่หายไปไม่ได้ไปไหนนะครับ ให้คำปรึกษาด้านพ่อหุ่นหลังไมค์ตลอด

ส่วนใหญ่พี่ๆโทรติดต่อมาสอบถาม เช่าบูชากันเยอะมากกกก

เลยไม่ค่อยได้เข้ามาอัพเดทครับผม ไม่ได้ห่างหายไปไหนครับ

สงสัย หรืออยากได้อะไรดี ๆโทรหาผมได้เสมอครับ

แล้วก็อันนี้อัพเดทวันนี้ครับ ทยอยจัดส่งพัสดุหลังจากหยุดปีใหม่ ให้ทันวันนี้ครับ พรุ่งนี้ก็จะทยอยส่งเพิ่ม......

ขอบพระคุณที่ไว้วางใจกับผมเสมอมาครับ

7. Hoonpayon

ตอนนี้มีพ่อหุ่นพยนต์แบบสาน สองกร
    พี่ๆท่านใดสนใจโทรมาคุยกันหรือจะคุยทางไลน์ขอดูรูปได้ครับผม

8. Hoonpayon

วันนี้จัดส่งวัตถุมงคลให้คุณนพณัช และคุณบุญชู
    เลขพัสดุแจ้งกล่องข้อความเรียบร้อยแล้วนะครับผม:cool::cool::cool:

9. Hoonpayon

มาอ่าน " ปสก. หรือ ประสบการณ์พ่อหุ่นอาจารย์ปี่กันดีกว่าครับ "

โดยนำมาจากเพจหุ่นพยนต์ท่านอาจารย์ปี่ โดยพี่ฟ้าใสเป็นผู้เรียบเรียง ต้องขอขอบคุณข้อมูลพี่ชายด้วยนะจ๊ะ.....

" เมื่อพ่อหุ่นไปช่วยเหล่าทหารกล้าที่ชายแดนใต้.. "

ต้นเดือน กันยายน 2557 ฟ้ามีโอกาสได้รู้จักน้องคนนึงจากการแนะนำของน้องเติ้ล น้องที่รักและนับถือฟ้ามากคนนึงอีกที.......
    น้องท่านนี้เป็นคนจังหวัดลำปาง เป็นคนจังหวัดเดียวกับน้องรักฟ้าอีกคน คือหมวดจ๊อบ แต่หน้าที่การงานความเสียสละ ทำให้น้อง(เจมส์) ต้องถูกส่งไปปกป้องอธิปไตยอยู่จังหวัดชายแดนภาคใต้ ยะลา คือจุดอันตรายของสมรภูมิที่น้องเจมส์ถูกส่งไป

ประโยคที่ทำให้ฟ้าตัดสินใจให้หุ่นพยนต์กับน้องเจมส์ไว้บูชาคุ้มครอง ยามที่เค้าคอยปกป้องให้พวกเราได้นอนหลับสบาย คือ....."พี่ฟ้า ผมอยากมีชีวิตกลับมาหาครอบครัวผมครับพี่" แล้วมหากาพย์หนึ่งในสุดยอดมหาตำนานประสบการณ์อมตะของหุ่นพยนต์ก็อุบัติขึ้น

ต้องแนะนำสักนิด เรื่องทั้งหมดต่อจากนี้เป็นเรื่องจริง ความรู้สึกจริง เหตุการณ์จริง ในสถานที่จริง ไม่มีการแต่งเติมแม้แต่น้อย

ชื่อ-นามสกุล-หน่วยงาน:
    อส.ทพ.ปภังกร ชมภู ( ชป.คทร.1) หน่วยเฉพาะกิจกรมทหารพรานที่ 33 วัดธารโต ม.1 ต.ธารโต อ.ธารโต จ.ยะลา 95150

ฟ้าอยากให้พวกเราทางนี้รับรู้เรื่องจริงของผู้ที่เสียสละปกป้องผืนแผ่นดินไทยให้เราว่าเค้าต้องพบเจออะไรบ้าง เวลาที่เราหลับสบาย......
    ฟ้าจึงบอกน้องเจมส์ว่าหลังจากได้พ่อหุ่นไป อยากให้เจมส์เขียนบันทึกเรื่องราวสำคัญระหว่างพ่อหุ่นกับเจมส์ ส่งให้พี่ฟ้าและคนในเพจอ่านหน่อย น้องเจมส์ตอบรับด้วยความยินดี

ใจฟ้าบอกตามตรงเร้ยนะ ฟ้าไม่คิดว่ามันจะมีประสบการณ์อะไรจะจะแจ้งๆมากมายหรอกมั้ง ในเรื่องพ่อหุ่น
    เปล่าเร้ยครับ!!!
    ......ฟ้าคัดเลือกพ่อหุ่นโหมดรบ และบอกกล่าวว่าดูแลเจมส์ด้วยนะพ่อ แร้วเราจะได้กลับมาเจอกัน ก่อนส่งให้เจมส์ในวันที่18 กันยายน 2557 แค่วันแรกที่พ่อหุ่นถูกส่งถึงหน่วยเฉพาะกิจที่33 ยะลา เรื่องประหลาดต่างๆก็เกิดขึ้น รอเจมส์มาเล่าเองแร้วกัน จนเป็นที่มาของชื่อเรื่อง

.......พ่อหุ่น ฉก.33 เทพบุตรนักรบ แห่งเทือกเขาบูโด........

และในส่วนนี้ คุณเจมส์เจ้าของเรื่องเป็นผู้เล่าด้วยตัวเองครับ..........

สวัสดีครับ......ขออนุญาติแนะนำตัวเองก่อนครับ ผมชื่อ เจมส์ ครับ เป็น อาสาสมัครทหารพราน ปฎิบัติงานอยู่ในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ครับ ( จ.ยะลา ) ผมมีเรื่องที่ตื่นเต้นจะเล่าให้ เพื่อนๆฟัง เรื่องมีอยู่ว่า *** ผมได้รับพัสดุจากพี่ชาย ( พี่ฟ้า ) ซึ่งพัสดุที่ส่งมานั้น คือ พ่อหุ่นพยนต์ ซึ่งเมื่อไปรษณีย์นำส่งผมก็รับมา แต่สังเกตุตรงซองพัสดุนั้น มีรอยฉีกตรงมุมซองเป็นทางยาวประมาณ ครึ่งหนึ่งของซองพัสดุ จึงรู้สึกตกใจ แล้วทำการตรวจสอบดูว่า ของที่อยู่ในซองพัสดุยังอยู่ใหม ปรากฎว่า เมื่อทำการตรวจเช็คดูแล้ว ของสิ่งนั้นยังอยู่ คือ พ่อหุ่นพยนต์ ทั้งที่ซองพัสดุฉีกกว้างไปครึ่งซองแล้วแต่ไม่หล่นหายครับ นี่คือเรื่องราวเรื่องแรกที่ได้รับพ่อหุ่นพยนต์ครับ และในวันเดียวกัน เวลาประมาณ 14.00น. ผมและเพื่อนๆทหารพรานได้รับคำสั่ง จาก ฝ่ายยุทการให้เตรียมพร้อมทำการ รปภ.และทำการลาดตระเวนเส้นทาง เพราะ ผู้บังคับบัญชาระดับสูงท่านจะเดินทางผ่านไปยังเส้นทางนั้น ผมและเพื่อนๆจึงได้เตรียมตัวแต่งกายชุดพร้อมรบ และที่สำคัญจะขาดเสียไม่ได้เลยคือ วัตถุมงคลที่จะต้องอาราธนาไปด้วยซึ่งในทุกๆวันผมจะมีวัตถุมงคลที่ติดตัวไม่ขาดเลย คือ ชายผ้าถุงแม่ เหรียญสรงน้ำหลวงปู่กาหลง และ ตะกรุดโทนแม่ทัพ 9 ยอดและที่ พิเศษในวันนี้พึ่งได้รับมาหมาดๆ ก็ได้อาราธนา นำพ่อหุ่นพยนต์ ติดตัวไปด้วย แล้วพูดกับพ่อหุ่นพยนต์ว่า ขอให้ช่วย ปกปักรักษาคุ้มครองลูกชายคนนี้ให้แคล้วคลาดปลอดภัยจากภยันตรายทั้งหลายทั้งปวงด้วยเถิด......สาธุ แล้วก็นำ พ่อหุ่นพยนต์ ใส่กระเป๋าเสื้อไปด้วย
    จากนั้นได้ขึ้นรถ หุ้มเกราะออกจากฐานไปทั้งหมด 4 คัน เมื่อถึงจุดปล่อยตัว รถคันแรกก็ปล่อยทหารชุดแรกลงพื้นที่ไปเรื่อยๆจนถึงรถคันที่ 3 ที่ผมนั่งไปด้วย ก็ได้ปล่อยทหารชุดที่ 3 ลงพื้นที่ตามปกติ *** แต่ที่ไม่ปกติคือ เมื่อรถจอดสนิทอยู่เพื่อจะให้ทหารคู่ต่อไปได้ลงบล็อคเส้นทาง ผมไดยินเสียงผู้ชาย เสียงใหญ่ พูดข้างหูผมว่า ### ไปจอดที่อื่น อย่ามาจอดตรงนี้### ผมเลยถามเพื่อนๆว่า มีใครได้ยินเสียงเหมือนที่ผมได้ยินหรือปล่าว แต่คำตอบที่ได้ฟังนั้น คือไม่มีใครได้ยิน มีผมได้ยินคนเดียว ผมจึงบอกให้พลขับ ขับไปจอดข้างหน้า แล้วก็ปล่อยทหารชุดต่อไปลงพื้นที่ แต่เมื่อทหารที่ลงไปคู่ที่แล้ว ได้ทำการสำรวจเส้นทาง ก็ได้เจอ ระเบิด ซึ่งทำด้วย ถังแก๊ส ปิกนิค ขนาดน้ำหนัก 50 กก. อยู่ใต้ท่อลอด ตรงที่ผมไปจอดรถอยู่ และที่ผมไดยินเสียง ผู้ชายเสียงใหญ่ บอกให้ไปจอดที่อื่นพอดีเลยครับ โชคดีจริงๆครับ ที่ระเบิดไม่ทำงาน เพราะกลุ่ม ผกร.ได้ทำการจุดระเบิดหลายครั้งแต่ละเบิดไม่ทำงาน ผมและเพื่อนๆ จึงได้รอดพ้น จากความตายอย่างปาฎิหารย์ครับ และที่ผมรอดตายได้ในครั้งนี้และเสียงที่

ท่านบอกให้เราไปจอดที่อื่นคือเสียงใคร ถ้าไม่ใช่ พ่อหุ่นพยนต์ครับ

เป็นยังไงกันหละครับ ประสบการณ์พ่อหุ่นพยนต์ของท่านอาจารย์ปี่
    ไม่ธรรมดาเลยใช่มั้ยครับ .....

10. Hoonpayon

สำหรับพี่ ๆที่โทรมาสอบถามกัน ว่ามีพ่อหุ่นพยนต์ให้บูชามั้ย

ตอนนี้นำภาพมาให้ชมกันก่อน 3 องค์ครับ ​

ยังไม่มีเจ้าของครับ ถ้าชอบถูกใจถูกชะตา ก็อาราธนาพ่อหุ่นไปอยู่ด้วยได้เลยครับ

องค์แรกเลย สีดำ ดุดัน ไม่ค่อยได้พบกันเท่าไหร่ครับ " ดุและแรง "

องค์ที่สอง สีชมพูบานเย็น และ สีเขียว มหาเสน่ห์และเรียกทรัพย์ ธรรมดาซะที่ไหน มีเสน่ห์และเรียกเงิน(จองแล้วครับ)

องค์สุดท้าย สีเขียว เรียกเงิน เรียกทรัพย์ ใครชอบโชคลาภ และ ค้าขายไม่ควรพลาดครับ​

ชอบองค์ไหน สนใจองค์ไหน โทรมาคุยสอบถามได้ครับ
    หรือจะโทรมาสอบถาม พูดคุย หรืออยากจะให้ผมแนะนำว่าควรจะบูชาอะไรของท่านอาจารย์ดี ก็ยินดีอย่างยิ่งครับ
    ส่วนรายการวัตถุมงคลอื่นๆของท่านอาจารย์ก็ยังมีให้บูชาอยู่ครับ โทรหา สอบถาม หรือ ไลน์มาก็ยินดีครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2015
  11. Hoonpayon

ตะกี้มีพี่โทรมาจอง พ่อหุ่นสีชมพูบานเย็น+สีเขียว ค้าขายหาเงิน จัดไปครับ รวยแน่นๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2015
  12. Hoonpayon

ส่วนพี่ๆ ท่านใดอยากได้พ่อหุ่นขนาดตั้งบูชาที่ร้าน​

สององค์นี้สูงเกือบข้อศอก น่าจะประมาณเลยฟุตนึง..

เป็นพ่อหุ่นพยนต์รุ่นบอลโลกครับ สาเหตุที่เรียกว่ารุ่นบอลโลก เพระก็รูปร่างพ่อหุ่นที่มีลูกศิษย์จากทางภาคเหนือ(แถวๆแม่ฟ้าหลวง) สานหุ่นชุดนี้มาให้ท่าน อ.ปี่ไว้ 5องค์แค่นั้น และมอบไว้ให้ท่านทั้งหมด

เอ๊ะ!!!!....หุ่นชุดนี้รูปทรงดูคุ้นๆตา เพราะพ่อหุ่นเราเป็นไปคล้ายไอค่อนของเมือง ริโอ เดอ จาเนโร......นั่นเองครับ

หุ่นพยนต์ขนาดบูชาจริงๆก็เกือบๆคล้ายขนาดห้อยคอติดตัวนั่นหล่ะครับทั้งทางด้านพุทธคุณ หรือ ความแรง แต่องค์บูชาเหมาะสำหรับ ตั้งไว้ที่บ้าน ร้านค้า สถานที่ทำงานอะไรเงี้ย เพราะจะเน้นๆแบบนี้มากกว่าครับ
    พ่อหุ่นรุ่นนี้นะบอกว่า ........ย้ำเร้ยนะเนี่ย........ท่านอาจารย์ปี่เขียนหน้า เบิกเนตรด้วยตัวเองทุกองค์ มีแค่5องค์นี้ เอ้ย รวมองค์มัดเป็น6 องค์ไม่มีสร้างเพิ่มอีก แถมมีรูปยืนยันว่าแต่ละองค์มีหน้ายังไง พี่ๆหลายๆคนน่าจะมั่นใจได้ว่ารุ่นนี้ชัดเจน(รุ่นอื่นก็ชัดเจนเหมือนกันนะ)

ลักษณะเป็นหุ่นสานโดยช่างฝีมือเดียวกับที่เคยสานรุ่นกินเลี้ยงเมื่อปี่53 วัสดุน่าจะเป็นกกมั้งครับ สูง 40 เซนติเมตร รัศมีวงแขนกว้าง 40 เมตร ด้านในท่านอ.ปี่บรรจุ มหาว่านอาถรรพ์ตามตำราสายวิชาการทำพยนต์ด้วยตัวท่านเอง ด้วยขนาด และจำนวนว่านที่ใช้ในการมัดค่อนข้างหายาก อีกทั้งต้องใช้เป็นจำนวนมาก ท่านจึงไม่ค่อยสร้างเสกออกมาเท่าไหร่ ท่านเคยบอกว่า องค์บูชา เสกยาก เหนื่อยกว่าจะแน่นทุกกระเบียด!!!!
    ใบ้ให้นิดว่าได้ไปองค์เดียวเหมือได้พ่อหุ่นไป 1 กองเลยนะครับ....หุหุ

********สำหรับพี่ๆน้องท่านใดที่ขอปิดบูชาพ่อหุ่นองค์นี้ .......ผมขออนุญาตท่านอาจารย์ ถ่ายรูปคู่กับพ่อหุ่นองค์นี้........แทนใบเซอร์ มอบให้กับเจ้าของพ่อหุ่นองค์นี้ด้วย อนาคตจะได้ไม่มั่วเหมือนหุ่นของท่านอาจารย์ลอยง่ะ

ตัวช่วยแสนดีสำหรับเศรษฐกิจ สถานการณ์บ้านเมืองแบบนี้แน่นอนครับ........จริงมั้ย พี่ๆน้องๆที่มีหุ่นย่อมรู้ดี........
    เป็นปัจจัตตังเนอะ(รู้ได้เฉพาะตน เพราะไปบอกคนอื่นเค้าว่าเราบ้าง่ะ)

......โอกาสพิเศษจริงๆที่ท่านอ.ปี่ เมตตาให้นำองค์บูชา มาให้พี่ๆน้องๆที่เคารพและศรัทธาพ่อหุ่นพยนต์ อ.ปี่ มีโอกาสได้บูชากันแบบนี้ (ขอแทบแย่กว่าจะใจอ่อน555)

มีสององค์เท่าที่เห็นนี่หละครับผม ถ้าหมดแล้วก็หมดครับ
    บูชา 18000 บาทครับผม

13. Hoonpayon

ปิดพ่อหุ่นห้อยคอองค์ที่ 2 ครับ

ตอนนี้เหลือ สีดำ องค์ที่ 1 กับ สีเขียว องค์ที่ 2 ครับผม:cool::cool:

14. Hoonpayon

สีผึ้งรุ่นสอง ที่ท่านอาจารย์ปี่เคี่ยวเอง หุงเอง

บูชาได้แล้วนะครับ ตลับละ 500 บาท

ข้างในฝังตอกหักหุ่นพยนต์

ประวัติการสร้างและรูปตอนท่านอาจารย์ปี่หุง
    เองคลิ๊กได้ที่ลิ้งค์ด้านล่างเลยครับ

V
    V
    V
    V
    V
    http://palungjit.org/threads/พ่อหุ่...นอาจารย์ปี่-อยุธยา.524026/page-13#post9222578

สีผึ้งสามารถแขวนติดตัวได้ สีปากได้ เฟี้ยวฟ้าวไปเลยครับ

15. Natnoiz

Natnoiz เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2013
    ทำไมสีผึ้งมีหลายสีครับ

16. Hoonpayon

ทำหลายๆสีเพื่อความสวยงามครับผม แต่สีผึ้งมีพุทธคุณเหมือนกันทุกตลับครับ แล้วแต่อธิฐานขอเอาครับ ท่านว่าครูบาอาจารย์ลงมาทำให้สุดๆครับ

17. Hoonpayon

ปิดสีผึ้ง1ตลับ ให้คุณอมรรัน์ นนทบุรีครับ

18. Hoonpayon

พรุ่งนี้ผมจะเดินทางไปบ้านท่านอาจารย์ปี่
    อยากได้อะไร โทรมาสั่งจองได้เลยครับผม

19. Hoonpayon

คุณวิชัย สุพรรณฯ รบกวนติดต่อผมหน่อยครับ พอดีมีพัสดุตีกลับมาครับผม

20. Hoonpayon

รายการนี้มีผู้บูชาไปแล้วค๊าบบบบบ

หุ่นพยนต์รุ่นกระเหรี่ยงคอยาวครับ

ขนาดบูชา สูงเกือบฟุต(กะโดยประมาณเทียบขนาดกับเหรียญบาท )
    รุ่นนี้ที่เรียกว่ากระเหรี่ยงคอยาว คือ สานคอยาวครับ หายาก

ประสบการณ์มากมาย เรียกได้ว่าเป็นพ่อหุ่นในตำนาน

สร้างมานานแล้วครับ โอกาสไวๆแบบนี้หายากครับ

ในองค์พ่อหุ่นอุดของวิเศษมากมาย

มีมาองค์เดียวครับ ให้เร็วให้ไวเลยจ้า

ราคากำลังน่ารัก 7777 บาทครับ

เพราะปกติหุ่นรุ่นนี้เขาบูชากันในบ้านเรา หมื่นกว่าบาท
    ยิ่งสิงคโปร์มาเล เล่นกันแพงมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2015
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้