เถียงกับท้าวกุเวรท้าว ท้าววิรูฬปักษ์ ได้ไป สวรรค์ชั้น ยามา!!!

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย mon251119, 20 กุมภาพันธ์ 2010.

1. peenangfa

peenangfa เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    หากปฏิบัติด้วยความเพียรคือการเดินทางไปข้างหน้า แต่ปฏิบัติเพราะความอยากเป็นการเดินทางกลับสู่ที่เดิมครับ ^^

อนุโมทนาครับ

2. ธัมปฏิบัติ

ธัมปฏิบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
  3. Apinya17

Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    เมื่อรู้แล้ว ก็หมั่นสร้างบารมีให้เต็ม เช่น ทานต่างๆ และเจริญพรมวิหาร 4 ให้ มากๆ

4. toomdoi

toomdoi เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2009
    การขาดสติชั่วขณะ นำพาให้เกิดกิเลสได้ เรื่องของฌาณสมาบัติต้องศึกษาให้ถ่องแท้ ขอคำชี้แนะจากท่านผู้รู้ให้มากและพิจารณาตาม
    นิมิตที่เกิดขึ้น เกิดจากจิตใต้สำนึกคือกิเลสอย่างหนึ่ง เมื่อรู้อย่าหลง ให้พิจารณาว่านี้ไม่ใช่สิ่งยั่งยืน เป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ให้ถอนออกมาแล้วพิจารณาใหม่ เพื่อขัดเกลาให้ละเอียดกว่าเดิม

ขออนุโมทนา

5. jeepkmutt

jeepkmutt สมาชิก

15 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนา ครับผม ตอนนี้ผมก็เข้าเลข 3 แล้วยังไม่ถึงไหนเลย แต่ก็พยายามอยู่เหมือนกับท่านเจ้าของกระทู้ เพราะว่าเพิ่งเข้าใจจริงๆว่าความสุขที่แท้คือพระนิพพานก็ตอนหลังบวชนี่แหละครับ "ความดีทำได้ยากยิ่ง ความชั่วทำได้ยิ่งง่าย"

6. Suprawee

Suprawee เป็นที่รู้จักกันดี

แม้ถึงฌาน4 ก็ยังไม่ถึงนิพพานนะครับ ซึ่งยังยึดติดในฌาน เพราะยังอยู่ใน สมถะกรรมฐาน ไม่สามารถเข้าถึงพระนิพพานได้หากจะเข้าสู่นิพพานต้องนำ สมถะกรรมฐาน เข้าสู่ วิปัสสนากรรมฐาน เป็นขั้นต่อไปเพื่อพิจารณาให้ลดละในร่างกายสังขารของเรา เลิกยึดติดว่า เราเป็นเรา เพื่อละกิเลสได้สมบูรณ์ยิ่งขึ้นและก็จะได้ปัญญามากขึ้นด้วย ก็ฟังจากหลวงพ่อหลายๆท่านที่สอนมานะครับ ก็ลองพิจารณาดูละกันนะครับ
    ส่วนสวรรค์ ชั้นยามา นั้นอยู่สูงกว่าชั้นดาวดึงนะครับ ไม่ใช่เด็กครับ!!! สวรรค์ชั้นยามานี้ตั้งอยู่เหนือสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ไปเบื้องบนไกลแสนไกล
    ทวยเทพที่สถิตเสวยทิพยสมบัติ ณ สวรรค์ชั้นยามาภูมินี้มีอายุยืนนานถึง ๒,๐๐๐ ปีทิพย์ นับได้สิบลี่โกฏิสี่ล้านปี ด้วยการนับตามจำนวนปีแห่งมนุษยโลกเรานี้

ผู้ที่จะมาอุบัติบังเกิดเป็นเทพในสรวงสวรรค์ชั้นยามานี้ โดยมากเมื่อเป็นมนุษย์เขาเป็นคนมีจิตใจบริสุทธิ์ พยายามบำเพ็ญทานรักษาศีลเป็นนิตย์ มีจิตขวนขวายในธรรมที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า และพระสงฆ์สาวก ของพระพุทธเจ้าแสดง ไม่ใช่แกล้งทำความดี แต่ทำด้วยใจจริงหนักหนา คุเณหิ ปริตุฏฐา ตั้งหน้าขวนขวายแต่กุศลกรรมความดีฝ่ายเดียวไม่แลเหลียวในการทำบาปกรรมความ ชั่ว ครั้นตัวแตกกายทำลายขันธ์ จึงพลันมาอุบัติเกิดเป็นเทพในสรวงสวรรค์ชั้นยามานี้
    แต่ก็ต้องขอร่วมอนุโมทนาบุญกับการ บำเพ็ญเพียรเพื่อบรรลุมรรคผล ของคุณ mon251119 โดยยิ่งครับ เยี่ยมเลยได้นิมิตเช่นนี้ ที่กล่าวมาทั้งหมดเป็นการนำมาร่วมเพื่อทำความเข้าใจที่ถูกต้อง ครับ หรือถ้าผมเข้าใจผิดอันใดก็ขออภัยนะครับ