ปิดรับบริจาค เชิญร่วมอนุโมทนาแด่ทุกท่านที่ร่วมเป็นเจ้าภาพตั้งโรงทาน ณ สำนักสงฆ์ภูสูงเจริญธรรม

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ติงติง, 5 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนต้องไปอีกในวันเสาร์ และเอาธงสามชายไปด้วย
    แต่ว่าตั้งแต่เกิดมา ติงยังไม่เคยเห็นธงสามชายเลยค่ะ
    เพื่อนก็ไม่รู้จัก ท่านใดพอที่จะทราบกรุณาอธิบายลักษณะด้วยนะคะ

2. ติงติง

รายนามเจ้าภาพโรงทานสำหรับบุคคลทั่วไปค่ะ

๑. วันที่ ๕ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณรจนา พุ่มจันทร์ ไอศกรีม(ร้านเอกมณี สกลนคร) จำนวน ๕ ถัง ถังละ ๒,๐๐๐ บาท เป็นเงิน ๑๐,๐๐๐ บาท.
    ๒. วันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณMuang99<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6503707", true); </SCRIPT> ปัจจัย จำนวน ๑๐๐ บาท
    ๓. วันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณtitapoonyo ปัจจัย จำนวน ๑๐๐ บาท
    ๔. วันที่ ๗ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณbagbag(คุณวรภพ ถิรเจริญสกุล) ปัจจัย จำนวน ๕๐๐ บาท
    ๕. วันที่ ๘ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณบุษบรรณ ปัจจัย จำนวน ๒๕๐ บาท
    ๖. วันที่ ๙ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->crunoi545<!-- google_ad_section_end --> ปัจจัย จำนวน ๕๑๔ บาท

รวมปัจจัยเพื่อเป็นเจ้าภาพโรงทาน ๑๑,๔๖๔.๐๐ บาท
    <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6517663", true); </SCRIPT>
    ขอน้อมอนุโมทนาบุญเป็นอย่างสูงค่ะ

ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลโลกได้โปรดเมตตาธรรมแด่ท่าน และขอกุศลผลบุญนี้ได้เป็นพลวัตปัจจัยให้ท่านและครอบครัวเจริญด้วยจตุรพิธพรชัย เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ธนสารสมบัติ เจริญสูงสุดทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ <!-- google_ad_section_end -->

<!-- google_ad_section_end -->

ปิดรับบริจาคภายในวันที่ ๒๑ กันยายน ๒๕๕๕ ค่ะ

ส่งสิ่งของและวัตถุทานได้ที่
    คุณรจนา พุ่มจันทร์
    โรงเรียนเลิงนกทา
    อำเภอเลิงนกทา
    จังหวัดยโสธร
    ๓๕๑๒๐

ท่านสามาถโอนปัจจัยร่วมบุญได้ที่
    ธนาคารกรุงไทย สาขาเลิงนกทา ประเภทออมทรัพย์
    ชื่อบัญชีคุณรจนา พุ่มจันทร์ เลขที่บัญชี 325 131 0313

ท่านโอนแล้ว กรุณาแจ้งในกระทู้นี้ หรือส่งข้อความส่วนตัวให้ดิฉันทราบด้วยนะคะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2012
  3. ติงติง

รายนามเจ้าภาพจัดทำภัตตาหาร และปานะ ถวายพระมหาเถระ พระเถระ พระนวกะ และสามเณร

๑. วันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Muang99<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6503707", true); </SCRIPT> (คุณเมธา รุ่งพัฒนพันธ์) ปัจจัย จำนวน ๑๐๐ บาท
    ๒. วันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณtitapoonyo ปัจจัย จำนวน ๑๐๐ บาท
    ๓. วันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณรจนา พุ่มจันทร์ ปัจจัย จำนวน ๑,๐๐๐ บาท
    ๔. วันที่ ๗ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณbagbag(คุณวรภพ ถิรเจริญสกุล) ปัจจัย จำนวน ๕๐๐ บาท
    ๕. วันที่ ๘ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณบุษบรรณ ปัจจัย จำนวน ๒๕๐ บาท

รวมปัจจัยเพื่อเป็นเจ้าภาพโรงทาน ๑,๙๕๐.๐๐ บาท

ขอน้อมอนุโมทนาบุญเป็นอย่างสูงค่ะ

ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลโลกได้โปรดเมตตาธรรมแด่ท่าน และขอกุศลผลบุญนี้ได้เป็นพลวัตปัจจัยให้ท่านและครอบครัวเจริญด้วยจตุรพิธพรชัย เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ธนสารสมบัติ เจริญสูงสุดทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ <!-- google_ad_section_end -->

<!-- google_ad_section_end -->

ปิดรับบริจาคภายในวันที่ ๒๑ กันยายน ๒๕๕๕ ค่ะ

๓๕๑๒๐

ท่านสามาถโอนปัจจัยร่วมบุญได้ที่
    ธนาคารกรุงไทย สาขาเลิงนกทา ประเภทออมทรัพย์
    ชื่อบัญชีคุณรจนา พุ่มจันทร์ เลขที่บัญชี 325 131 0313

ท่านโอนแล้ว กรุณาแจ้งในกระทู้นี้ หรือส่งข้อความส่วนตัวให้ดิฉันทราบด้วยนะคะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2012
  4. ด้วยรัก30

ด้วยรัก30 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    น้องขอร่วมทำบุญทานโรงทานกับพี่สาวติงติงด้วยครับ 100บาท วันนี้ตอนประมาณเวลา19.00น.ได้โอนจาก ธ.กรุงไทย ถนนรามอินทรา
    และขออนุโมทนาในส่วนที่เป็นบุญกุศลบุญบารมีกับทุกท่านด้วยครับ
    [MUSIC]C:\02เพลงธรรมะเลือกแล้ว\2หนทางมนุษย์ - 08.- ยามย้ำสนธยา.mp3[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2012
  5. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    คะรุทาและครอบครัว ร่วมบุญเป้นเจ้าภาพด้วย 500 บาทค่ะ
    โอนแล้ววันนี้ 10/08/2555 เวลา15.59 ค่ะ locat B 216 SEQ 88
    สาธุจ้าาาาาาา :cool:

6. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NROLL [​IMG]
    ใครใคร่ตอบผมได้บ้าง สงสัยมานานเหลือเกิน ผมมีแฟน แต่ยังไม่แต่งงาน (ทุกๆคนคงทราบในสังคมปัจจุบันนี้ การมีเซ็กกับแฟนนั้นเป็นเรื่องปกติ) ผมสนใจธรรมะและการปฏิบัติ และได้เคยอ่านในเว็บนี้แหละครับ ว่า การรักษาศีลต้องบริสุทธิ์ ไม่อย่างนั้นแล้วปฏิบัติธรรมไปก็ไม่พัฒนา เรื่องนี้จริงหรือไม่อย่างไร ถ้าศีลไม่บริสุทธิ์ผมจะพัฒนาจนจิตมีกิเลศน้อยลง และถึงฌานได้หรือไม่อย่างไร เพราะศีลทั้งห้าข้อศีลข้อสามนั้นรักษาลำบาก ขอคำแนะนำที่เหมาะสมด้วยครับ ถ้าฝึกสมาธิไปก็ไม่พัฒนาจริงดังที่มีคนเคยกล่าวไว้ ศีลห้าผมไม่บริสุทธิ์ จะหยุดปฏิบัติธรรม แล้วแต่งงานก่อนค่อยกลับมาดีหรือไม่(ซึ่งวันข้างหน้าผมไม่อาจรู้) ผมไม่มีกิ๊ก หรือ ชู้ เมื่ีอผมมีแฟนผมจะมีแต่เขาคนเดียว ซึ่งนั่นไม่ได้ทำให้ศิลผมบริสุทธิ์ขึ้นแต่อย่างได้ เพราะอย่างไรถ้าจะแต่งกันจริงๆ ก็คงใช้เวลาสร้างตัวอีกหลายปี "ศีลไม่บริสุทธิ์ ปฏิบัติธรรมไปก็ไร้ผล"ถ้าเป็นจริงตามนี้ก็ช่วยยืนยันให้ผมได้เข้าใจ ผมจะได้จัดการกับชีวิตได้ ...

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมย้อนกลับมาอ่านหัวข้อคำถามอีกครั้งของคุณ จึงจับใจความได้ ถ้าใจคุณเศร้าหมองหรือไม่หวังทำความดี ก็ให้คุณกำหนดแค่เวลา สักครึ่งชั่วโมง หรือ ๑ ชั่วโมง ณเวลานี้ เราจะรักษาศิล ให้บริสุทธิ์จริงๆหรือกี่นาทีก็ได้ เวลาคุณสวดมนต์ไหว้พระทำสมาธิ เดี๋ยวคุณก็ชิน ตะนี้ ก็กำหนดสูงขึ้นไปเรื่อยๆ ต่อไปถ้าคุณเอาจริงดังว่า ผมว่าคุณทำได้ เอาใจช่วย ไม่งั้นคุณก็รักษาศิล ๒ ข้อ ลักโขมย และ ดื่มสุราเมรัย รักษาไปตลอดชีวิต ถ้ามั่นคง เดี๋ยวอะไรมันก็ทำได้ พวกเดรัชฉานวิชาไม่มีศิล แต่เขายังทำไสยเวท ได้เลย มนต์ดำน่ะครับ เขามีศิล ตอนเฉพาะทำ ถ้าคุยแล้วยาว ใช้ปัญญา พิจรณาเอา ถ้าศึกษาเข้าใจมันจะเข้าใจ ค่อยๆทำ เดี๋ยวคุณได้ ในเมื่อคนมันจะทำความดี ไอ้บาปกรรมที่ทำมา อย่าไปนึกถึงมัน
    ตอนเอาก็เอาไป คนมันเงี่ยนใครจะไปห้ามได้ ก็ทำตอนไม่เงี่ยนสิ ดีไหม ถ้าอดได้เอาแค่ คู่ผัวตัวเมียของเราดีกว่าครับ ไม่แต่งงาน ก็ทำให้มันถูกต้องซ่ะ จะได้เป็นหมูๆของเรา ฮ่าฮ้าๆหยาบไหม ภาษาไทยไม่หยาบนะ คุณบอก ถ้าทำสมาธิไป ใจก็ไม่พัฒนา ผมว่าคุณลองทำแล้วหรือยัง มันไม่จริงหรอก ถ้าคุณเอาจริง ผมเป็นมากกว่าคุณ ร้อยเท่าพันเท่า กว่าจะมีชีวิตที่พอดูได้ อ่ะฮะ ทางโลกและทางทำ ใครที่ไม่ผิดเลยน่ะมันไม่มีหรอกนะจะบอกให้ นอกจากพระอรหันต์เท่านั้น:cool: คุณทำตามที่ผมว่านั่น แหละ ถ้าคุณเอาจริง ถ้าจิตคุณไม่สงบ ผลปรากฎไม่เก้าหน้า มาหาผมได้ ทุกเวลา ตามในปรากฏหน้า จอ ชื่อผม ถ้าไม่เป็นจริง ผมยอมให้คุณตัดนิ้วมือ ๕ นิ้ว แต่ต้องเอาจริงนะ ถ้าไม่ได้ ต้องมาหาผม และฝึกให้ผมเห็นก่อน จึงค่อย มาตัดนิ้ว ผมขอยืนยัน นอนยัน ไม่เกินความสามารถของคุณ สวัสดี :cool:
    l;ylfu8iy[ v"9b' :cool:({) สวัสดีครับ อ.ติงๆ เอากระทู้มาฝาก ของคนนี้เลย ผมพิมมาจะเข้าใจไหมครับอนุโมทนาบุญด้วยครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2012
  7. ติงติง

สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

ขอน้อมอนุโมทนาบุญเป็นอย่าง
    สูงค่ะ

ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลโลกได้โปรดเมตตาธรรมแด่ท่าน และขอกุศลผลบุญนี้ได้เป็นพลวัตปัจจัยให้ท่านและครอบครัวเจริญด้วยจตุรพิธพรชัย เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ธนสารสมบัติ เจริญสูงสุดทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

8. ติงติง

สาธุ สาธุ สาธุ

ขอน้อมอนุโมทนาบุญเป็นอย่าง
    สูงค่ะ

ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลโลกได้โปรดเมตตาธรรมแด่ท่าน และขอกุศลผลบุญนี้ได้เป็นพลวัตปัจจัยให้ท่านและครอบครัวเจริญด้วยจตุรพิธพรชัย เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ธนสารสมบัติ เจริญสูงสุดทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

9. ติงติง

พี่เขียนได้เข้าใจง่าย ติงอ่านแล้วเข้าใจค่ะพี่
    อนุโมทนาที่ส่งเสริมให้คนสร้างบุญสร้างกุศลนะคะ

ขอบคุณที่มาเยี่ยมกระทู้นะคะพี่บุญทรง

10. ติงติง

รายนามเจ้าภาพจัดทำภัตตาหาร และปานะ ถวายพระมหาเถระ พระเถระ พระนวกะ และสามเณร

๑. วันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Muang99<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6503707", true); </SCRIPT> (คุณเมธา รุ่งพัฒนพันธ์) ปัจจัย จำนวน ๑๐๐ บาท
    ๒. วันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณtitapoonyo ปัจจัย จำนวน ๑๐๐ บาท
    ๓. วันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณรจนา พุ่มจันทร์ ปัจจัย จำนวน ๑,๐๐๐ บาท
    ๖. วันที่ ๑๐ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณคะรุทา ปัจจัย จำนวน ๒๕๐ บาท

รวมปัจจัยเพื่อเป็นเจ้าภาพโรงทาน ๒,๒๐๐.๐๐ บาท

๓๕๑๒๐

ท่านโอนแล้ว กรุณาแจ้งในกระทู้นี้ หรือส่งข้อความส่วนตัวให้ดิฉันทราบด้วยนะคะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

11. ติงติง

รายนามเจ้าภาพโรงทานสำหรับบุคคลทั่วไปค่ะ

๑. วันที่ ๕ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณรจนา พุ่มจันทร์ ไอศกรีม(ร้านเอกมณี สกลนคร) จำนวน ๕ ถัง ถังละ ๒,๐๐๐ บาท เป็นเงิน ๑๐,๐๐๐ บาท.
    ๒. วันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณMuang99<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6503707", true); </SCRIPT> ปัจจัย จำนวน ๑๐๐ บาท
    ๓. วันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณtitapoonyo ปัจจัย จำนวน ๑๐๐ บาท
    ๖. วันที่ ๙ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->crunoi545<!-- google_ad_section_end -->
    ปัจจัย จำนวน ๕๑๔ บาท
    ๗. วันที่ ๙ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณด้วยรัก 30 ปัจจัย จำนวน ๑๐๐ บาท
    ๘. วันที่ ๑๐ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณคะรุทา ปัจจัย จำนวน ๒๕๐ บาท

รวมปัจจัยเพื่อเป็นเจ้าภาพโรงทาน ๑๑,๘๑๔.๐๐ บาท

<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6517663", true); </SCRIPT>

๓๕๑๒๐

ท่านโอนแล้ว กรุณาแจ้งในกระทู้นี้ หรือส่งข้อความส่วนตัวให้ดิฉันทราบด้วยนะคะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

12. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รหัสพระศรี [​IMG]
    ครับ ที่สุดแล้ว ทุกคน ก็ อยาก ซ่อม อยากรักษา ตนเอง ให้อยู่ดี ให้ กลับมาดี ให้ตนเอง ดีอยู่เสมอ ..ทุกคนนั่นแหล่ะครับ ..หรือ ถ้าเป็นไปได้ ...คนทุกคนก็ อยาก รู้ดี อยากทำอะไรให้มันดีดี ไม่มีข้อบกพร่อง หรือ อยากซ่อมให้ อย่างอื่น หรือ สิ่งอื่นๆ ในโลก กลับมาดี ทุกอย่าง ก็จะยิ่งดี นะครับ

แล้ว คุณรู้หรือยังว่า ที่สุด ของคำตอบคือ ...ใครเล่าจะเป็นผู้รักษา ผู้ซ่อมแซมโลกนี้ ให้กลับมา งดงาม และสวยงามดังเดิมล่ะครับ

คำตอบก็คือ เรา มนุษย์ ที่รู้ดี เข้าใจดี สร้างสิ่งดีดี เป็น นั่นไงครับ ..รู้แล้ว ถึงจะรักษา และ ซ่อมแซมได้ ...ไม่จำเป็นต้อง สร้างเองก็ได้

ดังนั้น พระพุทธเจ้า ท่าน...เลยสอนให้ทุกคน ..เป็นผู้ รู้ดี รู้ชั่ว....ยังไงล่ะ

พุทธะ คือ ผู้รู้...นั่นเอง

รู้ดี แต่ยังทำไม่ดี อยู่ ถือว่า ..ยังเป็นผู้ไม่รู้ดี .....ถือว่า เป็นผู้ไม่รู้ดีจริง...ถือว่าเป็นผู้ไม่รู้ อยู่นั่นเอง

รู้ชั่ว แล้ว ยังทำชั่วอยู่ ถือว่า เป็ฯผู้ไม่รู้ดี ...รู้แต่เรื่องไม่ดี ..ถือว่า ยังเป็นผู้ที่ยังไม่รู้ การรักษา การซ่อมแซม(เพราะการรักษาและการซ่อมแซมทำไปเพื่อให้มันดี)

รู้ชั่ว แล้ว ไม่ทำชั่ว และก็รู้ดี และทำแต่ความดี ทำแต่สิ่งดีดี ..ถือว่า เป็นผู้รู้ ...ที่แท้จริง
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    :cool:ตงอื่นก็เข้าใจแหละครับ :cool:
    คำตอบก็คือ เรา มนุษย์ ที่รู้ดี เข้าใจดี สร้างสิ่งดีดี เป็น นั่นไงครับ ..รู้แล้ว ถึงจะรักษา และ ซ่อมแซมได้ ... ข้อนี้แหละครับ ผมสงสัยกะสัยครับงง ( ( (ไม่จำเป็นต้อง สร้างเองก็ได้) มันเป็นไปได้หรือครับ ที่คุณบอก ไม่จำเป็นต้องสร้างเอง ในเมื่อคุณบอกว่า ถือว่าเป็นผู้รู้ มันค้านกันอยู่ครับ ทั้งดีและชั่ว เราเป็นผู้กระทำ เองทั้งสิ้น คนอื่นมิมาทำให้เราได้ มาสั่งการเราได้ ผู้อื่นได้แต่บอก เท่านั้น คนทำคือเราทั้ง หมด ทั้งทางโลกและทางธรรม ถ้าเราไม่ทำมา เราจักไม่ได้ สมบัติอันนั้นแน่นอน จะเกิดรูปชั่วตัวดำขาว คนจนคนรวย หูหวกตาบอดบ้าใบ้ เป็นเศรษฐี พระราชามหากษัตย์ ล้วนเราต้องทำทั้งสิ้น จะไปเกิดแดนนรก เปรต อสูรกาย สัตว์เดรัชฉาน เกิดมาเป็นคน เทวดา พรหม หรือพระอรหันต์ ล้วนต้อง ทำเอง หลุดพ้นเอง จึงกล่าวนามว่าผู้รู้อย่างแท้จริง หรือสร้างบ้านก็ตาม เราไม่ได้ทำเอง จ้างเขามาทำ แต่นั่นมันเงินเรา ต่างหาก :cool:<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->

13. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมอนุโมทนาบุญทั้งหมด ทั้งมวลนะคะคุณติงติง
    ^ - ^

14. ติงติง

พี่บุญทรง ติงขอติดตามอ่านนะคะ ไม่ค่อยถนัดในเรื่องนี้เลยค่ะ

15. ติงติง

สาธุค่ะคุณปทมา
    ติงก็ขออนุโมทนาบุญกับคุณปทมาด้วยนะคะ สาธุๆๆ

16. บุญทรงพระเครื่อง

2
    โลกเป็นของธรรมชาติ อุบัติมาช้านาน ใครคิดว่าโลกเกิดมาอย่างไร ใครคิดแล้ว บ้า ใครคิดถึงเรื่อง ฌาณ ว่าต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ถ้าทำไม่ถึง คิดแล้วบ้า ใครคิดว่าพระพุทธเจ้าต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ คิดแล้ว บ้า ใครคิด ถึงจิตพระอรหันต์ พระอริยเจ้าว่า ต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ท่านว่าบ้า เรื่องอจินไตย ไม่ควรคิด ควรเจริญสติ ให้มากๆ และหนทางให้เกิด มรรผล โลกนี้ไม่เที่ยง แท้ เป็นอนิจจัง ไปติดไปยึด ไปหลง ทุกอย่างมันสลายตัวไปในที่สุด ไม่ว่า สัตว์ คนทั้งหลาย เกิดแล้ว ตั้งอยู่ ดับไปเป็นธธรรมดาของโลก ไม่มีอะไรเป็นเราของเราสักอย่าง เมื่อเกิดมาใช้กรรม ชั่วและดี ถ้าละชั่ว กับดีไม่ได้ มันยังต้องเวียนว่ายตายเกิดอยู่ บนโลกนี้ คนและ สัตว์ทำกรรม อะไรไว้ย่อมได้ผลกรรมนั้น ไม่ช้าก็เร็ว แน่นอน ไม่มีใครมากำหนดชตากรรม ของใครได้ นอกจากเราเอง จะปลูกกล้วยเป็นอ้อย คงไม่ได้แน่นอน บุญชาติก่อนหนุนเนื่องแต่อดีด ผสมกับปัจจุบัน จึงมีผลตามมา ใช้ มันทั้งสองอย่าง ถ้าได้เมื่อไหร่ จิตเป็นสุขเมื่อนั้น เมื่อจิตเราอยู่เหนือธรรมชาติเมื่อไหร่ เมื่อนั้นแหละที่เราจะพ้นจากโลกนี้ได้อย่างสิ้นเชิง ผู้ใด้เห็นว่าโลกนี้ ว่าเป็นธรรมชาติจริง ผู้นั้นแล จักสิ้นทุกข์มิต้องกลับมาเกิด แดนเลวๆอย่างนี้อีก ผู้ใด กล่าวอ้างถ้วยคำที่ไม่จริง สักแต่ว่า เอาตำรามากลางกั้น สุดท้าย ก็จะเหมือนดั่ง โลกพิกลจริตไปโดยปริยาย<!-- google_ad_section_end -->

17. บุญทรงพระเครื่อง

2
    [​IMG]เคยบวชแต่มีทำพลาดเยอะ แบบนี้พ่อแม่ยังได้บุญเกาะขึ้นสวรรค์ไม่ลงนรกไหมครับ[​IMG]

ที่ดูก็ไม่น่ามีอะไรจะเสียหายนี่ครับ ข้อที่ (๑) คุณบอกบวชไม่ได้หนังสือ ยถาสัพพีก็ไม่เป็น พรก็ไม่เป็น ไปบินถบารต สวดไม่ได้ แต่ท่องพระคาถาเงินล้านแทน ดีนะคาถาวิระทะโยช่วย ไม่งั้นคุณไปใช้หนี้ เขามากมาย ตรงนี้ ถือว่า ดีกว่า สวดอีก ข้อที่ (๒) ไปงานกับเขา สวดไม่เป็น เสือกนั่ง ภาวนา แหม เอาเปรียบคนอื่น นี่ พระพุทธเจ้าบอกว่า ในเวลาที่เราทำสมาธิ ชั่วจิตสงบ จากกิเลส ชั่วงูแลบ

ลิ้น ไก่กระพือปีก ช้างกระดิกหู ถ้าทำทุกวัน แบบนี้ เราตถาคต กล่าวบุคคลผู้นั้นว่า จิตไม่ว่างจาก ฌาณเลยนี่เห็นไหม คุณ อย่าเหลิงนะ ภิกษุ บวชมาเฉยๆ ๑๐๐ พรรษา รักษาศิล ขาดไม่เอานะ ไม่ทำสมาธิเลย สู้คนที่บวชมาวันเดียว เจริญสมาธิกรรมฐาน ไม่ได้ ข้อที่ (๓) เขาเอาเงินมาให้เรา เอาไปใช้ ซื้อของ ตรงนี้ไม่น่าถาม <!-- google_ad_section_end -->

ข้อที่ (๔) มันอยู่ที่เราจะอยู่ นานหรือมากน้อย ขนาดไหน ดีแล้วรีบสึกไป จะได้ ไม่บาปมาก ไม่มีอะไร
    ข้อที่ (๕) หนอยแน่ รู้สึกกลัวบาป เอาเงินไปด้วย แล้วเอาเงินเท่าที่ เอาไปมาถวายวัด หรือทำบุญ สาธุๆๆ
    ข้อที่ (๖) หนอยเอาเปรียบชาวบ้านเขา ดันไปนั่ง ทำสมาธิ ทำกิจวัตรประจำวันไม่บกพล่อง ขออนุโมทนาสาธุ เราทำดีแล้ว ส่วนใหญ่ที่บวชเข้ามากัน บวชประเพณี บวชสนุกตามเพื่อน ยากที่จะได้บุญ ของคุณมันเฟอเฟกดี

ข้อที่ (๗) คุณถามว่าพ่อแม่ ได้บุญไหม ผมไม่รู้เหมือนกัน เพราะว่าพ่อแม่คุณตายเมื่อไหร่ไม่รู้ ตายนานรึยัง ถ้าตายใหม่ๆ ได้รับแน่นอน ตอนพ่อแม่คุณตาย ถ้าเขานึกสิ่งดีๆก็ไปดี ถ้านึกสิ่งไม่ดีก็ไปไม่ดี แต่คุณนั้น ได้รับแน่นอน ๑๐๐ เปอร์เซ็น
    แถมข้อ (๘) ให้ก็แล้วกัน พ่อแม่ผู้มีพระคุณใหญ่ หาประมาณมิได้ ถ้าท่าน ออกเรามาไม่ได้เลี้ยงเราเลย คลอดก็ให้คนอื่นเอาไปเลี้ยง เมื่อเราเติมใหญ่ บวชด้วยศรัทาอันแรงกล้า เพื่อทดแทนน้ำนม เมื่อบวชเสร็จ พ่อแม่ ได้รับทันที

เป็นบุญพิเศษ มีอานิสงฆ์ใหญ่ มาก จะมีชีวิตอยู่หรือตายก็ตาม ท่าน จะได้รับอานิสงฆ์ นั้นแน่นอน พ่อแม่ไม่ต้องโมทนาบุญสาธุ ได้รับแน่นอน ผมพูดถึงอานิสงฆ์ขอเล่ารัดๆนะ ผู้บวชเมื่อละจากโลกนี้ไปแล้ว ไปเกิดเป็นเทวดาหรือพรหม ๖๐ กัป พ่อแม่ได้ครึ่งหนึ่งของลูก หรือผู้บวช ถ้าบวชเณร ผู้บวชไปเป็นเทวดาหรือพรหม ๓๐ กัป พ่อแม่ได้ครึ่งหนึ่งของลูก

บุญนี้มีอย่างเดียวอย่างบุญอย่างอื่น ไม่อีกแล้ว ถึงลูกจะสร้างเจดีย์ ทองคำสูงเสียดฟ้า เพื่อจะบูชาพ่อแม่ ถ้าท่านไม่โมทนาสาธุ กับเราหมดสิทธิ์ที่จะได้รับครับ แต่บวชพระบวช เณร เป็นบุพิเศษจริงๆ แค่นี้ก่อนครับมีโอกาศจะเข้ามาใหม่ครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับสาธุๆๆ

18. ติงติง

พี่บุญทรงเอาคำตอบปัญหาธรรมะมาไว้กระทู้นี้ ติงก็เลยสบาย ไม่ต้องไปหาอ่าน ขอบคุณมากนะคะ:cool:

19. บุญทรงพระเครื่อง

2
    เมื่อข้าพเจ้าป่วยเป็นโรคจิตเภท(คนบ้า)
    คุณเจ้าของกระทู้ไม่ทราบว่าคุณได้อ่านของผม บ้างไหม ที่แรกผมนึกว่าคุณไม่เคย ปฏิบัติธรรมาเลย สุดท้ายคุณก็เคย ผมอ่านของคุณแรกๆ แต่ก็ลืมเกือบหมด จึงแวะเข้ามาเยี่ยมเยียนอีกครั้ง ขอให้คุณหายเร็วๆนะครับ ลองไปอ่านของผมให้จบสิครับ วันนี้ผมจะมาเล่าเรื่องใหม่เรื่องจริง ไม่ได้อิงนิยายครับ มีผู้ชายคนหนึ่ง แกปฏิบัติธรรมอยู่ เมื่อมีผู้มาฝึกให้ แกนำไปปฏิบัติ จนเห็ตผีบ้าง พระบ้าง เทวดาบ้าง เห็นวิมานบ้าง ตามอัตภาพ จนกระทั้ง อยู่มาวันหนึ่ง แกเห็น จนเป็น

ปรกติ นั่งนอน ยืนเดิน หลับตา ลืมตา ก็เห็น แกก็นึกว่า กูบ้าหรือเปล่าวะ อารมย์เริ่มเฝือ ตามจิตไม่ทัน จะขี้ จะเยี่ยว ก็เห็นตลอดเวลา บางครั้ง ได้ยินได้เห็นแบบคุณ ที่ว่ามา เขาก็เลยเลิก กว่าจะหายไปจากใจ ใช้เวลา หลายเดือน นี่แหละพระท่านได้ของดีไม่ตาม รักษาตามดูมันไม่ทัน นึกว่าตัวเองบ้า เมื่อศึกษามากเข้า ไอ้สิ่งที่ปรากฎ แก่ตน ที่เป็นมา ไม่เคยได้อีกเลย ทำยังไง ก็ไม่ได้ครับ เพราะมันเสื่อมไปแล้ว จะกลับเอามานั้น แสนยาก ของดีไม่ได้รักษาเอาไว้ ได้ ทุกวันนี้เขาผู้นั้น ยังปฏิบัติธรรมแบบธรรมดา อยู่เนืองๆ ตามหลักธรรมของพระพุทธองค์อยู่เสมอมิได้ขาด แค่นี้ก่อนครับ ยังมีอีกเยอะที่ไม่ได้เล่า พิมยาวแล้วไม่มีคนอ่าน ฮ่าฮ้าๆๆๆๆๆๆๆ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

20. ติงติง

๖. วันที่ ๑๐ สิงหาคม ๒๕๕๕ คุณคะรุทา ปัจจัย จำนวน ๒๕๐ บาท

รวมปัจจัยเพื่อเป็นเจ้าภาพโรงทาน ๒,๒๐๐.๐๐ บาท

๓๕๑๒๐

ท่านโอนแล้ว กรุณาแจ้งในกระทู้นี้ หรือส่งข้อความส่วนตัวให้ดิฉันทราบด้วยนะคะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้