ปิดรับบริจาค เชิญร่วมอนุโมทนาแด่ทุกท่านที่ร่วมเป็นเจ้าภาพตั้งโรงทาน ณ สำนักสงฆ์ภูสูงเจริญธรรม

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ติงติง, 5 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอเชิญร่วมทำบุญบูรณะวัดถ้ำเขากะจี(สร้างพระ,ซื้อสี,ทำทาง และอื่นๆ)<!-- google_ad_section_end -->

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ภาพรวม ทั้ง ๑๒ องค์ รวมเป็น ๑๓ องค์ ที่สร้างปี ๒๕๕๕ ครับ ภาพ ๑ สมเด็จองค์ปฐม ๑๐ ศอก พระกะกุสันโธ หน้ตัก ๕ ศอก และองค์ปัจจุบัน ภาพ ๒ พระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ ทรงเชียงแสน ๒ องค์ ทรงมารวิชัย ๓ องค์ ภาพ ๓ องค์ปฐมทรงมารวิชัย รวม ๔ องค์ ภาพ ๔ องค์ปฐม ๔ ศอก ทรงมารวิชัย พร้อม หลังคาเสร็จเรียบร้อยแล้วครับผม

ติดต่อโดยตรง กับท่าน พระอาจารย์ ณัฐวุฒิ อติชาคโร 080-668-6316
    (ณ. สำนักสงฆ์ ถ้ำภังคณีธรรมานุสรณ์) (ถ้ำเขาขจี)
    บ้านทุ่งสงบ หมู่ที่ 2 ต.ไผ่เขียว
    อ.สว่างอารมย์ จ. อุทัยธานี รหัส 61150

ธ.กรุงไทย สาขาสว่างอารมย์ บัญชีออมทรัพย์
    เลขบัญชี 639-0-05198-0
    พระณัฐวุฒิ อติชาคโร

ผมเป็นผู้ช่วยดำเนินงาน ติดต่อ ประสานงานในหลายๆเรื่องครับ บุญทรง พระเครื่อง (บุญทรง ทอง) 086-169-7786 และ 081-8866-104 เบอร์ผมครับ

กฐินสามัคคี ของสำนักสงฆ์เขาขจี วันที่ ๑๐ พฤศจิกายน ๒๕๕๕ ตรงกับวันเสาร์ครับ ต่อวัดท่าซุงก็ วันอาทิตย์ ๑๑ พฤษจิกายน ๒๕๕๕
    <!-- google_ad_section_end -->

2. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    มหัศจรรย์!! เมืองบาดาล ถ้ำน้ำศิวะ (คลิป)
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Krubasanyasri<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6741507", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

<!-- google_ad_section_end -->

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ priyanka [​IMG]
    ธรรมชาติจัดสรรไว้
    หากเป็นเจตนาที่ดี ขออนุโมทนาบุญด้วย
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ดีครับดีมาก เป็นกลางๆดี :cool:({) ก็ขอพูดนิดหนึ่ง ก็เคยไปเที่ยวถ้ำ มานับสิบๆเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่มีประสพการณ์เท่าไหร่ ลึกยาวอย่างนี้ ก็ไม่เคยเห็น แต่ที่สวยแบบนี้ เคยเห็น แล้วไปมาแล้ว ครับเป็นธรรมชาติดี มีอยู่ที่หนึ่ง ทางบันได เขาช้างห้วยขาแข้ง มีพวกเล่าว่า ยาว ๑๐ กว่ากิโลเมตร แต่ผมเข้าไปแต่ ผมเข้าไปไม่ถึง ๑๐๐ เมตร มีน้ำแบบนี้แหละครับ

ถ้าถ้ำตัน ผมจะใช้ไฟฉายกับ กับเทียนจุด บางที่ ไฟฉายไม่เหมาะจริงๆ อย่างคุณ อินทรบุตรว่า ครับ เพราะแสงไฟไม่พอ แร่ธาตุต่างๆจะดูดไฟเลยหลี่ ผมเดาเอา เพราะมันไม่มีแสง แค่หลี่ๆเท่านั้น ถ้ำตัน เมื่อเข้าไปสุดถ้ำ หายใจไม่ออก พระกับฆราวาสเข้าไป ท่านคงดูความเหมาะสมแล้ว ถึงได้ทำเช่นนั้น ก็ได้ครับ เราเองยัง พวกเราเองยังไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ คนที่อยูในเหตุการณ์ เขารู้ดี ถ้ามีเหตุ อย่างท่านว่า ก็น่าตำนิ แต่ถ้าอากาศถ่ายเทได้ ก็คงไม่มีปัญหาหรอกครับ ถ้ำอากาศ ถ่ายเทไม่ได้ นั่นแหละ มีปัญหาแน่นอนครับ

บางถ้ำ ก็น่าแปลก แค่ช่องทางเล็กๆ แต่มีลมมาแรงๆจากข้างใน แรงมากๆ เรื่องนี้ ต้องคนมีประสพการณ์ จะรู้เองครับ ถ้ำน้ำ บางที่ ความกว้าง ไม่ถึงงาน ส่องไปไม่เห็นอีกฝั่งไม่ชัด แร่มันดูดไฟครับ ต้องอาศัยเทียนช่วยครับ ก็ดูความเหมาะสม น่ะดีที่สุดครับ ดูภาพที่เห็นคงจุด ธุป ไม่ไกลปากถ้ำเท่าไหร่ครับ ถ้าเข้าไปลึกๆ ก็อย่างพวกท่านว่า คงหายใจไม่สดวก แต่ท่านฆราวาส กับพระท่านอยู่ที่นั่นมานาน ย่อมเข้าใจ ดีกว่าพวกเราที่ ยังไม่เคยไป จึงไม่รู้ สถานการณ์ อย่างนั้นแน่นอน ถ้าไปมาแล้ว เห็นว่าไม่เหมาะสม ก็โอเคครับ เตือนได้ ผมว่าท่านรับฟัง อยู่แล้ว สิ่งใด เรายังไปไม่ถึง อย่า ด่วน เอาอารมย์มาตัดสินครับ:cool:<!-- google_ad_section_end -->

3. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:({) อ.ติงๆหายไปไหนนานๆจังคิดถึงจังเลยอ่ะครับ ได้ข่าวว่าป่วยหายแล้วหรือยังครับ:cool:

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่บุญทรงมากนะคะ
    ติงไม่อยู่บ้านหลายวันค่ะพี่
    ไปเมืองเหนือมาค่ะ
    ติงเพิ่งกลับถึงบ้านเมื่อวาน วันนี้ก็เลยทำความสะอาดบ้านค่ะ:cool:

5. บุญทรงพระเครื่อง

2
    ภาพแรก ห้องน้ำห้องส้วม ๗ ห้อง สร้างมาหลายปีแล้วครับ ภาพ ๒ เป็นภาพกุกิ ๓ หลัง กับห้องน้ำห้องส้วม ๓ ห้อง ที่สร้างใหม่ พึ่งเสร็จไม่นานมานี้เอง สร้างปีนี้ ๒๕๕๕ เป็นภาพแนวตรงครับ ภาพ ๓
    เป็นกลางทางที่จะมาสำนักเขาขจีครับ และมีไร่ข้าวโพดของชาวไร่ สองฝากทาง ภาพ ๔ กลางทาง และ มีต้นอ้อ ปกคุม แทบจะปิดทาง ชาวบ้านที่มีรถไถ น่าจะดันทิ้งบ้าง แต่ไม่มีใครสนใจ เห็นแก่ตัวมากๆเลยครับ

ติดต่อโดยตรง กับท่าน พระอาจารย์ ณัฐวุฒิ อติชาคโร 080-668-6316
    (ณ. สำนักสงฆ์ ถ้ำภังคณีธรรมานุสรณ์) (ถ้ำเขาขจี)
    บ้านทุ่งสงบ หมู่ที่ 2 ต.ไผ่เขียว
    อ.สว่างอารมย์ จ. อุทัยธานี รหัส 61150

ธ.กรุงไทย สาขาสว่างอารมย์ บัญชีออมทรัพย์
    เลขบัญชี 639-0-05198-0
    พระณัฐวุฒิ อติชาคโร

ผมเป็นผู้ช่วยดำเนินงาน ติดต่อ ประสานงานในหลายๆเรื่องครับ บุญทรง พระเครื่อง (บุญทรง ทอง) 086-169-7786 และ 081-8866-104 เบอร์ผมครับ

กฐินสามัคคี ของสำนักสงฆ์เขาขจี วันที่ ๑๐ พฤศจิกายน ๒๕๕๕ ตรงกับวันเสาร์ครับ ต่อวัดท่าซุงก็ วันอาทิตย์ ๑๑ พฤษจิกายน ๒๕๕๕ (วัดก.ม.๘)วัดใหม่ฉายหิรัญ อ.ด่างช้าง จ.สุพรรณ วันที่ ๔ ตรงวันอาทิตย์ พ.ย.๒๕๕๕ วัดพันท้ายนรสิงห์ วันที่ ๒๕ พฤษจิกายน ๒๕๕๕ ตรงวันอาทิตย์

(หลวงพี่อารต์ อยู่วัดญาณสังวราราม หรือหลวงพี่ พระทัศพงษ์ สุทสโน) จัดกฐิน ๙ วัด สร้างพระใหญ่ๆ ทั่วประเทศ ภาคตะวันออก ตะวันตก เหนือ ใต้ อิสาน ภาคกลาง

[​IMG] [​IMG][​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG][​IMG] [​IMG]

<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- / message --><!-- attachments -->
    [​IMG][​IMG][​IMG]

:cool:({)รายการนี้เข้าไปดูได้ที่ ตลาดพระเครื่องเพื่อการกุศลครับ ผมพึ่งเข้าไปตั้งกระทู้ได้ ๔-๕ วันมานี้เองครับผม:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2012
  6. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:({) นั่นสิครับบ้านถึงได้เงียบจังเลย เหงาด้วยอ่ะครับ :cool:

7. ติงติง

ขอน้อมอนุโมทนาบุญกับพี่บุญทรงด้วยนะคะ
    ระลึกถีงพี่ด้วยความเคารพเสมอค่ะ

8. บุญทรงพระเครื่อง

2
    กินเจตลอดชีวิต แต่ไม่ทำทาน ไม่รักษาศีล ไม่เจริญภาวนา ก็อย่าหวังรอดจากนรก
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ปาวา<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6847362", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

ดีดีๆครับมันมีทั้งเหตุและผล ในหัวข้อมันตรงอยู่แล้ว แต่อ่านให้เข้าใจ ก็ไม่มีอะไร ต้องน่าคิดมากครับ ผมก็อ่านจะหมดแทบทุกข้อ ตอนท้ายๆเลยหยุดอ่านครับ สรุปแล้ว ก็ดีทั้ง สองฝ่ายแหละครับ แต่ใครจะดีมาก ดีน้อย นั้นอีกเรื่องหนึ่งต่างหากครับ เพราะทุกอย่างจะถูกทั้งหมด มันก็ไม่มี จะผิดทั้งหมด มันก็ไม่มี นอกจาก พระผู้ไกลจากกิเลสแล้วครับ ฉนั้นมันอยู่ที่ตัว บุคคล ใครจะดีจะชั่ว เราก็มิอาจเอาความดีความชั่ว ของเขามาได้ครับ แม้เราจะดีหรือชั่ว ใครก็มิอาจมาเอาของเราไปได้ครับ มีดีมันก็มีไม่ดีอยู่ในนั้นครับ มีชั่ว มันก็มีดีอยู่ในนั้นครับ มีถูกมันก็มีผิด มีผิดมันก็มีถูก มันเป็นของคู่กัน ใครจะมีดีและชั่ว มากกว่ากันเท่านั้นเองครับ

ในโลกนี้ ทุกคนต้องการเป็นคนดี ไม่มีใครอยากเป็นคนชั่ว หรอกครับ แต่ใครจะทำได้แค่ไหน ก็เป็นเรื่องของแต่ละบุคคลครับ ต่างคนต่างไป ต่างคนต่างทำ ทุกคนมีจุดหมายของตัวเอง พระพุทธเจ้ายังมิสามารถ ทำให้บุคคลทั้งหลาย ไปนิพพานได้หมด และไม่สามารถ ทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้หมด เราจะเก่งกว่าพระพุทธเจ้าไม่ได้หรอกครับ อย่างอื่นไม่ต้องพูดถึง เพราะพระองค์ เป็นมาก่อนเราแน่นอนครับ กว่าพระองค์จะนำพระธรรมคำสั่งสอน มาสอนพวกเราครับ การทำความดี พระพุทธองค์ สอนมาหมดแล้ว ตั้งแต่เบื้องต่ำ ไปถึงเบื้องสูง แต่พวกเราไม่ได้เอามาทั้งหมด บางอย่างพวกเราเลยไม่เข้าใจ เข้าใจมากบ้างน้อยบ้าง บางอย่างไม่เข้าใจ เลยเอาความเห็นของตัวเอง มาทำความเข้าใจ ครับ ไอ้เราว่าเข้าใจหมดแล้ว บางทีเราลืมไปครับ

บางอย่างครูบาอาจารย์ ท่านสอนอย่างนี้ แต่ช่วงนี้ท่านสอน อย่างนั้น เราไม่ได้ฟังทั้ง สองครั้ง ได้ยินแค่ ครั้งเดียว เลยเอาประเด็นนั้น มาเป็นข้ออ้างครับ อย่าลืมนะ พระที่ท่านเข้าถึงแล้ว ท่านจะไม่เอามาเป็นประเด็จ ท่านจะสอนคนใน กลุ่มนั้น ธรรมอีกอย่างจะสอนในคนกล่มนี้ จะไม่เหมือนกันในด้านของกุฏสโลบาย การทรงนั้น ของจริงก็มีอยู่ ท่านก็ไม่ได้ว่า แต่ส่วนใหญ่ ของปลอม มันจะแอบแฝงมา ท่านจึงไม่ให้ยึด เอามาเป็นสรณะ แต่ท่านก็สอน ไม่ให้เอาเป็นเยี่ยงอย่าง มันไปติด ไม่ถึงที่สุด มันขวางผลนิพพาน จะไปติดอยู่แค่นั้น มันยังละเอียดกว่านี้อีกมากมายนัก ที่เราจะเข้าใจกันครับ ตัวอย่างเรื่องของเทวดา อย่าลืมนะว่า เทวดาชั้นต่ำ ดีกว่าคน ชั้นดีในโลกมนุษย์ ที่สูงสุด และตั้งแต่พระภูมิเจ้าที่ มีพระอรยะ ตั้งแต่พระโสดาบัน จนถึงพระอนาคามี อยู่ทุกชั้น

ท่านที่เป็นพระอริยะเจ้า สามารถเลือกชั้น อยู่ได้ ชั้นไหน ก็ได้ ไปจำกัดเอา ที่ชั้นของพรหม ของชั่นที่ ๑๓ ถึง พรหมที่ ๑๖ เพราะจำกัด เป็นพรหมของพระอนาคามี เท่านั้นครับ ถึงมีสิทธิ์อยู่ ถ้าต่ำกว่านั้นไม่มีสิทธิ์ อยู่ ๔ ชั้นนี้ครับ แล้วพระอริยะ ๓ ขั้นนี้ ก็อยู่ในคำว่า พระพุทธ พระธรรม พระอรยะสงฆ์ เทวดาที่เป็น โลยกีย ก็ยังดีกว่า คนชั้นดี ไม่ต้องทุกข์ เรื่อง หิวกระหาย หนาวร้อน เจ็บ ป่วยไข้ไม่สบาย ไปไหน ก็เหาะไป อาหาร ก็เป็นทิพย์ ที่อยู่ก้เป็นทิพย์ ร่างกายก็เป็นทิพย์หมด โน้นแหละ หมดบุญเมื่อไหร่ นั่นแหละ ถึง คราวจะต้อง เคลื่อนหรือ ตาย หรือจุติ จากภพ ภูมินั้นๆครับ แค่นี้แหละครับถ้าเล่าละเอียดกว่านี้คงต้องพิมเป็นวันแน่เลยครับผม<!-- google_ad_section_end -->

สัวสดีครับ อ.ติงๆ อนุโมทนาสาธุด้วยครับ เอาข้อความมาฝากอีกต่างหาก ว่าจะไม่ไปยุ่งเกี่ยวกับใครแล้ว เข้าไปก็อดไม่ได้ครับ ต่อไปคิดว่าให้น้องเขาตั้งกระทู้ ที่ห้องประสพการณ์ ครับ แล้ว เอาประวัติ ไปเล่าครับผม<!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2012
  9. บุญทรงพระเครื่อง

2
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แก้วรัตนะ [​IMG]
    ต้นตระกูลผมคุณยายของผมเป็นคนจันทบุรีที่ไปนั่งรอหลวงพ่อและถวายเงิน 50,000 บาท และนิมนต์หลวงพ่อไปที่บ้าน
    คณะศิษย์หลวงพ่อทุกๆคน คุณแม่ของผมเป็นศิษย์รุ่นที่ 2 (รุ่นที่ 1 กับนิพพานกันเกือบหมดแล้ว)
    สาเหตุที่ผมนําเพชรจักรพรรดิ์และลูกแก้วต่างๆออกให้ลูกหลานได้บูชากัน
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อเคยพูดกับแม่ของผม
    * เก็บไว้ต่อไปจะไว้ใช้ยืดอายุพระพุทธศาสนา และลูกหลานหลวงพ่อรุ่นหลังๆจะได้ไม่บ่นกันว่าไม่มีของหลวงพ่อ ที่รู้ๆกันในหมู่ลูกหลานของหลวงพ่อพระของหลวงพ่อนับวันยิ่งหายากขึ้นเรื่อยๆ และราคาสูงมาก และของจริงๆก็หายากมากๆ โดยเฉพาะพระคําข้าว พระหางหมาก ดั่งคําทํานายหลวงพ่อไปอ่านกันว่าสิ่งที่เกิดขึ้นต่างๆตรงกับที่หลวงพ่อทํานายไว้ไหม เงินทุกบาททุกสตางค์ที่พี่ๆ เพื่อน ๆและลูกหลานหลวงพ่อทุกคนที่ได้ร่วมบูชาผมซึ่งเป็นลูกคนที่7 ได้ใช้บํารุงพระพุทธศาสนาทุกเดือนเงินทุกบาททุกสตางค์ไม่ให้กระเด็น
    แม้แต่ผมไปซื้อนําปลาถวายวัดผมยังต้องดูว่านําปลาแตละขวดไม่เท่ากันผมต้องดูนําปลาที่ระดับสูงที่สุด
    เพชรจักรพรรดิ์ที่ผมออกให้บูชานี้เพื่อให้ลูกหลานหลวงพ่อทุกคนคล่องตัวทางโลกทางธรรม
    คุณแม่ของผมได้ไปเขาพระงามกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อตั้งแต่สมัยแรกๆหลวงพ่อก็จะเดินดูเพชรและชี้เพชรให้ลูกศิษย์เก็บไว้แต่ก่อนหลวงพ่อจะออกให้บูชาแบบไม่มีตัวเรือน
    ใส่ซองพลาสติกเก็บไว้ถ้าใครรู้จักคุณยายใจก็จะรู้ว่าคุณยายก็มีให้บูชาเหมือนกันและเเต่ก่อนหลวงพ่อไปไหนในยุคแรกๆก็จะให้เพชรไว้ไว้กับอาจารย์พรนุช ใครอยากได้เพชรก็ให้ร่วมทําบุญและไปดูเพชรกับอาจารย์พรนุช
    และตัวเรือนเพชรที่ต้องไม่มีโค๊ตถ้าถามศิษย์รุ่นเก่าๆกันจริงๆจะต้องไม่มีอะไรเลย
    เรื่องลูกแก้วปีพ.ศ.2524 นำลูกแก้วลักษณะใสใหม่มาก ที่ไหนๆก็มี นำภาพรูปหล่อรุ่นแรกพระบูชาหลวงพ่อซุ้มซิลิก้ามาเป็นแบบ ลูกแก้วที่ติดซุ้มซิลิก้าปีพ.ศ.2524 เป็นเรซินครับ อายุผ่านไปจะมีลักษณะเหลืองออกน้ำตาลแล้วทุกลูก ประวัติต่างจากวัดสอบถามไปแล้วทางหลวงพี่ที่วัดก็ยังงงว่ามีรุ่นนี้ด้วยเหรอ นำข้อมูลอีกหนึ่งส่วนมาให้พิจารณากัน ศรัทธาเกิดได้ถือว่าดีแต่ถ้าขาดปัญญาก็หลงเข้าป่าเข้าดงกันไป
    คุณเคยเห็นของจริงไหมครับและคุณได้เดินทางไปกับองค์หลวงพ่อหรือเปล่าครับอเมริกา อินเดีย
    แม้แต่วัตถุมงคลบางรุ่นที่หลวงพ่อสร้างยังไม่มีในหนังสือสมบัติพ่อให้เลย
    อย่าง มีดดาบชาตรี ใครเคยเห็นบ้างลุงผมรับกับมือองค์หลวงพ่อเลยครับ
    แม้แต้มีดโต้ชาตรีที่มีจารและไม่จารก็มี
    ตะกรุดมหาสะท้อนหลวงพ่อท่านก็สร้าง ที่มีลูกศิษย์หลวงพ่อเคยถามผมมา
    ถ้าใครอยากได้ให้ไปร่วมทําบุญสมเด็จองค์ปฐมกับหลวงพ่อสมปองที่บ้านสบายใจหลวงพ่อได้ใส่เป็นมวลสารในสมเด็จองค์ปฐมฐานเป็นครุฑและใต้ฐานกลวงครับ
    คณะลูกศิษย์ที่ได้ไปส่วนมากได้วิชาสามและอภิญญากันแล้วไม่ทุกคนก็มีครูบาอาจารย์ที่เคารพนับถือกันทุกคนรองนําไปถวายให้ครูบาอาจารย์ดูก็ได้ว่าใช่ของหลวงพ่อรึเปล่า

ใครบ้างที่ดูจากรูปแล้วรูว่าปลอมจริง
    แล้วเราจะดูรู้ได้อย่างไร
    *ก็คงต้องอธิฐานบารมีพระช่วยครับว่าถ้าเป็นขององค์หลวงพ่อจริงขอให้สัมผัสพุทธานุภาพได้ถ้าเป็นของเสริมขอให้สัมผัสพุทธานุภาพไม่ได้ครับ

*หลวงพ่อก็บอกแล้วนิพพานมีจริง
    นรกมีจริง อภิญญาสมาบัติก็มีจริง ชานหมาก อัฐิครูบาอาจารย์ยังเป็นพระธาตุ
    หรือใครบอกว่าไม่มีจริง
    พุทธานุภาพไม่มีวันเสื่อมครับ

ถ้าบอกว่าเพชรที่ผมออกให้บูชาเป็นของปลอมผมก็คงโดนหลวงพ่อหลอกครับ
    และเป็นการปรามาสพระรัตนตรัย สําหรับคนที่บอกว่าปลอม

พวกที่ทําของปลอมออกให้บูชาดูซิว่าลุงพุฒท่านบอกไม่ต้องผ่านท่านให้ลงนรกคงเป็นขุมที่7 ได้เลยหรือไม่ก็เป็นมะเร็ง

ผมขอขอบคุณคณะลูกหลานหลวงพ่อทุกคนที่ได้ร่วมบูชาให้ผมได้นําเงินไปยืดอายุพระพุทธศาสนา ให้มีความมั่นคงถาวร ต่อไป ตอนนี้ผมมีชีวิตอยู่ก็จะทําให้ดีที่สุด ตอนตายไปผมก็ไม่รู้
    ต้องอดทนนะครับทุกคน ทําใจให้เป็นเพชร เพชรยังงัยก็ต้องเป็นเพชร ไม่ใช่กรวดครับ
    ขอบคุณครับ

:cool:({) ผมว่ายังไม่มีใครรู้จริงสักคนหรอกครับ ผมเองก็ยังรู้ไม่จริง ที่เอามาลงต้องไปหาในสายลูกศิษย์ รุ่นเก่าๆ หลวงพ่อท่าน ออกมาหลายครั้ง มาก บ่อยมาก ยิ่งตอนในสมัยลูกศิษย์ ยังน้อยอยู่ ท่านจะทำให้กับมือท่านเอง ที่รู้มานะครับ เมื่อก่อนผมไม่ค่อยได้ใส่ใจวัตถุมงคลเท่าไหร่ครับ ชอบในด้านการปฏิบัติมากกว่าครับ มาตอนหลัง จิตตก หลังจากหลวงพ่อมรณะไปแล้ว เลยหันมาทางวัตถุมงคลครับ ก็ไม่นึกเหมือนกันว่าตัวเอง จะมาเป็นสื่อกลางครับ ของหลวงพ่อ ที่ยังไม่ออกหนังสืออีกเยอะแยะครับ สิ่งไหนที่ไม่มีในหนังสือ เซียนจะไม่ยอมรับครับ บางอย่าง หรือหลายๆอย่าง ทำให้ผมต้องหนักใจมากเหมือนกันครับ บางอย่างบูชามาแล้ว ออกไม่ได้ก็มีครับ

หลายอย่างเมื่อก่อนไม่เช่าหากัน เดี๋ยวนี้ มาเช่าหากันแล้วครับ ไม่มีใครที่ไม่ผิดเลยน่ะมันไม่มีหรอกครับ เมื่อผิดแล้ว กับตัวกับใจทำไหม่ มันก็คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ บางคนผิดแล้วไม่ยอมกับ ผิดในเรื่องเดียวอย่าให้ผิดบ่อยๆ แต่ส่วนใหญ่ มันอดไม่ได้หรอกครับ แต่ไม่ค่อยมีใครยอมรับเท่านั้นเอง ผมยังเป็นผู้ศึกษาอยู่ ไม่เคยเก่งเลย มีแต่โดนหรอก แต่ของที่จะนำมาลงในกระทู้ ต้องกลั่นกลองมาอย่างดี ไม่งั้น พวกจะเล่นงาน ผมโดนบ่อยๆมากๆ ต้องเรียนรู้ทั้ง สองแบบ ทั้งในวัด และนอกวัด ถ้าอยู่ตรงนี้ มันต้องโดนทุกคนไม่มากก็น้อยครับ เพราะมันจะต้อง โดนลองจาก พวกเสือสิงห์ กระทิงแรด พวกท่านคงเข้าใจนะครับว่าผมหมายถึง ใคร

ถ้าไปเช่าที่อื่น หรือในสายลูกศิษย์มา บางทีเดี๋ยวนี้ก็ไว้ใจยากครับ บางคนมันมาซ้อนกลหลายรูปแบบ คุยกันเป็นวันไม่จบหรอกครับ ผมโดนมาทุกรูปแบบ แต่บางที เพราะความใจง่ายของเรา บางที่ก็ เพราะความโลภ ความอยากได้ บางทีถือว่าตัวเองแน่ ก็โดนเหมือนกันครับ ต้องมาเทียบของจริงที่มีอยู่ บางครั้งก็ดูยาก ต้องระวังมาก ทุกอย่างมันเป็นครูเราครับ เดี๋ยวผมเริ่มสะสม ของนอกวัด มาไว้เปรียบเทียบ ตาผมเริ่มกลับ บางทีไม่แน่ใจตัวเอง ของเดี๋ยวนี้ ออกมาใกล้เคียงมากครับ บางพิมดูยากแล้ว มันออกมาทุกรูปแบบ พวกเราบางทีก็ต้องช่วยกันบอกกัน มันมาแบบไหน

ลูกศิษย์หลวงพ่อมันมีทุกรูกแบบ ทั้งเสือสิงห์กระทิงแรดครับ คุณ อย่านึกว่าทุกคนเป็นคนดีหมด ฉนั้น เราต้อง เป็นพอสมควรด้วยครับ ไม่มีคนไหนเก่งไปทุกเรื่อง รู้ไปทุกพิม บางทีรู้ แต่รู้พิมไม่หมด ผมก็ตามไม่ทัน อาศัยตามหาคนรุ่นเก่า บางทีอีกคนไปตามมา ก็ต้องไปดู ที่พอจะจำได้ครับ อ้อขอเล่านิดหนึ่ง เมื่อ พ.ศ. ๒๕๒๘ ถึงปลายปี ๒๕๓๐ ผมเป็นนักการภารโรง ที่โรงเรียนหลวงพ่อครับ ที่โรงเรียน มีแท่กลึงเพชร ลพบุรี ๔๐ กว่าแท่นครับ หลวงพ่อจ้าง ระดับหัวหน้ามาสอน เด็กนักเรียนและชาวบ้าน หัดเจียระไนเพชร ลพบุรี ผมยังไปลองหัดเลย แต่พระท่านไม่ให้ทำ เราเป็นภารโรงห้ามไปยุ่งเกี่ยว

เมื่อก่อน หลวงพ่อยังไม่ทำเป็นวงค์ครับ ไม่มีตัวแหวน ผมยังไปขอบูชาจาก อ.พรนุชเลย บางทีก็ไปขอบูชาจากพี่ปี พี่สาว อ.พรนุช ขออภัยที่ต้องขอเอ่ยชื่อ ผมเช่ามาตก ๓๐ เม็ด ผมก็ให้คนอื่นบ้างตอนนั้นยังไม่มีราคาครับ บรรจุพระบ้าง ส่วนใหย๋ไม่มีในหนังสือเยอะแยะครับ ขนาด ๑๐ มิล ก็มีเล็กนิดเดียวแต่ผมบอกตรงๆเลยนะดูไม่เป็น อาศัยตามคนรุ่นเก่าจริงๆที่พอเชื่อถือได้ครับ และเพชรนี่ ที่พอรู้คร่าวๆ ท่านสั่งมาหลายที่มากครับ คนสั่ง ก็หลายคนผมก็ยังไม่รู้จริง เจอใครผมก็จะสอบถาม ที่ผมสงสัยครับ มีกี่ประเทศก็ไม่รู้จริง แต่เพชรพระงาม ก็พอรู้บ้างที่ยังเจียไม่หมด ผมก็ไปช่วยขนลงในน้ำ ตอนนี้ก็ยังอยู่ในน้ำวัดท่าซุง เป็นตันๆ ขนานหัวแม่มือ แขน แท่งเท่าขายังมีเลยครับ

จะไปเจียสมัยไหนผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ สิ่งใดรู้ผมตอบว่ารู้ สิ่งใดไม่รู่ก็ตอบว่าไม่รู้ครับ มากไปแล้วแค่นี้ก่อนครับ มีโอกาศจะเข้ามาใหม่ครับ ผมพึ่งรู้ จากน้องเขาบอก ให้เข้ามาดูครับ อยากได้อะไรคุยกับเขาได้เลยครับ ผมก็เลยเข้ามาดูก็เห็นเป็นแบบนี้แหละครับ ผมอ่านไม่จบหน้าเลย ช่วยกันศึกษาค้นขว้า มาให้มากดีกว่าครับที่จะมาโจมตีกัน มีเสียกับเสียครับ ไตร่ถามสารทุกข์ที่มาที่ไปดีกว่าครับ นั่นแหละแน่นอนกว่า แบบนี้ แต่ก็ไม่แน่นอนนักนะครับ เพราะมันดูยากครับ ลูกแก้วก็เหมือน ต้องเชื่อที่มาอย่างเดียว ผมเคยไปขนลูกแก้ว เข้ากองทุน ไปเห็นแล้ว ตอนนั้นนะผมแทบไม่อยากได้เลยมากจริงๆ ครับ เดี๋ยวนี้เป็นไงอ่ะครับ ราคาไปถึงไหนแล้ว ต้องที่มาและเชื่อศรัทธาเท่านั้นครับ :cool:

ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับที่นำมาบอกกล่าวกันครับ <!-- google_ad_section_end -->

10. ติงติง

พี่บุญทรงหายไปสองวันแล้วนะคะ สบายดีหรือเปล่าคะพี่
    รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

11. บุญทรงพระเครื่อง

2
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jaam [​IMG]
    มีผู้รู้ท่านหนึ่งกล่าวไว้ว่า..

1 .ถ้าสายจิต ต้องเข้าไปในดวงอาทิตย์ให้ได้

2. ถ้าสายปัญญา ต้อง ผ่านพุทธะ มาให้ได้

ว่าแต่ใครเข้าใจและทำได้บ้างคะ ?

เชิญท่านผู้รู้ทั้งหลายค่ะ

[​IMG][​IMG]ขออภัยขอแจมเล่นโก้ๆ ครับ เพราะยังมีปัญญาของปุถุชนอยู่ ไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวันแล้ว วันนี้รู้สึกเงาๆ ดวงจิตคนเราปกปิดด้วย อำนาจกิเลสตันหาและอุปาทาน ทั้งปวง ที่เรียกว่ากิเลส พันห้า ตันหา ๑๐๘ พันประการ คนที่มีปัญญาขึ้นมาหน่อย ก็อาศัยฝึกจิต ของตนเองเพื่อจะให้พ้น จากวัฏจักสงสาร ฝึกฝนตนเองเพื่อให้บรรลุเป้าหมาย ในดวงจิต ตนเอง มองใจตนเอง เพื่อฝึกฝนให้เกิด ปัญญา ญาณ มีแสงส่ว่าง เจิดจ้า ของธรรมมะ แสงของธรรมมะ กับแสงพระอาทิตย์ เกิดขึ้น แห่งพุทธธะ

ขั้นที่ ๑ จิตดวงนั้น เมื่อเริ่มเข้าโลกุตรธรรม ชั้น พระโสดาบัน ก็ขึ้นชื่อว่า เป็นพุทธะแล้ว เมื่อฝึกฝนตนเองแล้ว ก้าวล่วง ไปให้พ้น ถึง ชั้นที่ ๒ พระสกิทาคามี ชั้นที่ ๓ พระอนาคามี ขั้นที่ ๔ จนถึง พระอรหันต์ จึงเรียกว่า พุทธะ อย่างสมบูรณ์ เป็นผู้รู้แจ้งแห่งสังขาร แลโลก เป็นผู้ตื่น ผู้เบิกบาน จึงได้ชื่อว่า การเข้าถึงพุทธะ อย่างแท้จริงครับ เมื่อฝึกฝนจิตตนดีแล้วไซ้ จึงได้ชื่อว่า เข้าไปถึงดวงอาทิตย์ เป็นจิตพทธะ สว่างไสวเหมือนดวงอาทิตย์

อย่าคิดเป็นจริงเป็นจังน่ะครับ เพียงแต่นึกสนุกเท่านั้นครับ ไม่ชอบก็ขออภัยด้วย [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

12. ติงติง

พี่บุญทรง ติงสำเนาเสร็จแล้วนะคะพี่

13. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) ต้องขอขอบคุณมากครับ อ.ติงๆ วันนี้ผมมาต่อใหม่ครับ เห็นแล้วอดไม่ได้จริงๆครับ

พระโพธิสัตว์ต้องต่อสู้กับความทุกข์ เพื่อความสุขของผู้อื่น<!-- google_ad_section_end -->

<HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->นพณัฐ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6901663", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พวกที่จะไปเป็นครูเขา มันต้องเรียนรู้ถูกผิดด้วยตนเองอยู่แล้ว ต้องเรียนรู้ทุกอย่างในโลก และข้อสำคัญเรียนทางธรรมทุกรูปแบบ อย่างไหนไม่มี ไม่เต็ม มันก็ต้องลงมาเกิด ทำความเห็นให้ถูกให้เต็ม โดยเฉพาะอย่างยิ่ง กรรมฐาน ๔๐ มหาสติปัฏฐาน ๔ ต้องได้ครบ ชาตินี้ไม่ได้ ชาติต่อๆไปต้องทำให้ได้ จนกว่าบารมีจะเต็ม และเรียนรู้อารมย์ พระอริยเจ้าตั้งแต่ พระโสดาบัติ จนถึงอารมย์พระอรหันต์ พระโพธิสัตว์ต้องเรียนรู้หมด ไม่ใช่ ภาษาพูด มันต้องลงมือทำ และต้องไปให้ถึงครับ ไม่ถึงก็คงต้องลา ครับ ส่วนใหญ่ บารมีใกล้เต็ม หรือเต็มแล้ว จึงลากันเสียส่วนใหญ่ ใครไม่ลา ก็เรื่อง ของแต่ละบุคคล อยู่ที่แต่ละท่าน จะมีเหตุผล แต่ละท่านเพียงไร ผมเองก็เจอมาไม่น้อย สำหรับ และข้อสำคัญชาติสุดท้าย ที่ลืมกันไม่ได้ เป็นกฎตายตัวสำนักพุทธภูมิ ทั้งหลาย ต้องบริจาคลูกเมียให้เป็นทาน ถ้ายังก็หมดสิทธิที่จะมาตรัสรู้ เป็นพระพุทธเจ้าครับ จนท่านทั้งหลาย ให้ลูกเมียเป็นทานเมื่อไหร่ ท่านได้สิทธินั้นทันที

พวกพุทธภูมิ ทั้งพระ ฆราวาส ทั้งผู้หญิงผู้ชาย แม้แต่สัตว์ ก็หลายท่าน ที่เจอ พบ และอยู่ด้วยกันมา จึงพอจะเข้าใจได้บ้างเท่านั้นเอง ก็ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่าน ในการตั้งใจ บำเพ็ญต่อไปให้ถึง แต่สำหรับผม ถ้าไปได้ ขอไปในชาตินี้ ถ้ายังไม่ได้ ขอต่อที่พรหม หรือเทวดา ถ้าไม่ได้จริงๆ ถ้าเกิดทันพระศรีอริย ได้ฟังธรรมจากท่าน ก็คง ได้ธรรมมะแน่นอนครับ <!-- google_ad_section_end --><!-- / message --><!-- edit note -->ห็นแล้วอดไม่ได้จริงๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2012
  14. บุญทรงพระเครื่อง

2
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Chumphon Chanjit [​IMG]
    คุณคิดว่าณ เวลานี้มีนิยตโพธิสัตว์ 10 พระองค์ หรือเกิน 10 พระองค์มาร่วมแสดงความคิดเห็นกันได้ที่นี่ครับ

[​IMG][​IMG] goH9 เน็ตหลุดกว่าจะเข้าได้ นานจริงๆ
    จริงๆผมตอบไปหลายที่แล้วเรื่องพระโพธิสัตว์นี่ ผมเข้ามาตอบช่วง เข้าพรรษานี้เท่านั้น ยังไม่ได้ตั้งกระทู้ของตนเองครับ อาศัยกระทู้อื่นต่อไปก่อน จริงๆก็ไม่อยากตอบแล้ว บางที่มันก็ไร้สาระ แต่เมื่อมาเจอเช่นนี้อีก จึงเข้ามาตอบ อดใจไม่ได้ ถ้ารู้มาอย่างไรจึงตอบ ถ้าไม่รู้จะไม่ตอบครับ ส่วนใหญ่แล้ว ยังรู้ไม่ลึกซึ้ง กันเสียส่วน ใหญ่ บ้างก็รู้มากบ้างก็รู้น้อย ว่ากันไปครับ ไม่มีใครที่รู้หมดทุกอย่างหรอกครับ สิ่งที่ผมรู้ แต่คุณไม่รู้นั้นมีอยู่ แต่สิ่งที่คุณรู้ แต่ผมไม่รู้ ก็เยอะครับ พระโพธิสัตว์ ที่มีบารมียังอ่อนอยู่ ต้นกับกลาง ผมว่านับไม่ถ้วนแน่นอนครับ สัตว์นรก เปรต อสูรกาย สัตว์เดรัชฉาน ยังทำความปราถนา เลย แต่ใครจะทำไปถึงฝั่ง หรือเปล่านั่นอีกเรื่อง หนึ่งต่างหากครับ

ถ้าไม่ลา พุทธภูมิ แต่ส่วนใหญ่ ผมว่า น่าจะถึง ๙๐ เปอร์เซ็นเลย ที่ลากัน ที่ลาก็ส่วนใหญ่ บารมีใกล้เต็ม หรือเต็มแล้ว ถึงลา มาช่วยประกาศพระศาสนา พระองค์นั้นๆครับ เหมือนในปัจจุบัน หลวงปู่หลวงพ่อ ลาพุทธภูมิ กันเป็นแถว เพื่อมาช่วยประกาศพระศาสนา ให้ครบ ๕,๐๐๐ ปี ไปหาอ่านได้ครับ หลวงปู่ มั่น ปู่แหวน ปู่หลุย พ่อฝั้น หลวงพ่อฤาษี สายท่านมาจาก พุทธภูมิ ลานับหลายแสนพระองค์ครับ และที่บารมีเต็ม ก็มีหลายท่านกล่าวกันมาแล้ว จึงไม่อธิบายต่อ ที่เต็มแล้วนับแสนพระองค์ พระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ ในกัปนี้ถึง ๑๐ พระองค์ ผมว่าท่านที่ว่าพระองค์ ท่านก็ลองไปค้นคว้า ดูว่า คำว่า ภัทรกัป กับ อายุ ๑ กัป ทศวรรต์ กับ ศัตวรรต์ มันเหมือนกันไหม เรากับหลวงปู่หลวงพ่อนั่นน่ะ ใครมีคนเคารพ หรือมีปัญญามากกว่ากัน จงใช้เหตุผม ไตร่ตรองเอาเถิด คนมีกิเลส กับกิเลสหนา และผู้ที่หลุดพ้นจาก วัตฏะ ใครจะเชื่อใคร

พระพุทธเจ้า ตรัสรู้มาแล้ว ไม่รู้กี่ล้านๆพระองค์ และอนาคตก็จะมีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ อีก จนเมล็ดทรายในมหาสมุทร ทั้ง ๔ ก้ไม่เท่านี่พระพุทธเจ้าท่านตรัสเอง หลวงพ่อฤาษี ท่านกล่าวว่า บางกัป มีพระพุทธเจ้า มาตรัสรู้ ๑ พระองค์บ้าง บางกัป ๒-๓ พระองค์ บางกัป ๕ พระองค์หายากมาก แต่กัปนี้ ท่านกล่าวไว้ว่า มีพระพุทธเจ้า ถึง ๑๐ พระองค์ เป็นที่ที่เฮง ที่สุด ตั้งแต่มีพระพุทธเจ้า อุบัติขึ้นในโลก ถ้าเป็นอันตรายกัป กับ ศูนย์กัป จะไม่มีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้เลย เพราะส่วนใหญ่ ที่มาเกิดกัน จะเป็นพวกสัตว์นรกมากกว่า จึงไม่สามารถ ที่จะแสดงธรรมได้ ไม่มีคนที่จะฟังธรรม ไม่ใช่กาลสมัย ของพระโพธิสัตว์ จะลงมาตรัสรู้ พวกพระโพธฺสัตว์ ต้องขยันเกิด ขยันตาย ระหว่างคนกับสัตว์เท่านั้น เป็นเทวดากับ พรหมเขาไม่คิดให้ ถ้าเป็นสาวกภูมิ บำเพ็ญเป็นเทวดา กับ พรหม

เขาคิดให้ครับ พูดมากมันก็ไม่เหมาะนัก จึงขยายใจความแค่นี้แหละครับ อ้อยังมีต่ออีกนิด ถ้าเป็นอสงไขยกัป พระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ครั้ง หนึ่ง ดังพวกท่านว่า คงแย่กว่านี้ครับ แค่กัปเดียว ก็แย่แล้ว ใช้เวลา ไม่รู้ กี่ล้านๆ ปีในเมืองมนุษย์ ผมว่าพวกท่านยังไม่เข้าใจเรื่องของ คำว่า กัป กับ อสงไขยกัป มันนับไม่ได้ คำนวนไม่ได้ เรียกว่า อายุ ๑ อสงไขยกัปครับ แค่กัปเดียว ก้เกิดกัน ไม่รู้ กี่ร้อย กี่พัน ชาติแล้ว [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

15. ติงติง

อนุโมทนาบุญนะคะพี่บุญทรง
    พี่ลงต่อไปได้เรื่อยๆนะคะ เพราะอาจมีประโยชน์ต่อท่านที่สนใจค่ะ

16. บุญทรงพระเครื่อง

2
    ได้รับหนังสือแล้วครับขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะส่งนิลที่เป็นเม็ดไปให้ ๑๐ กว่าเม็ด พระอีก สิบกว่าองค์ครับ อาจจะส่งวันสองวันนี้แหละครับ เมื่อคืนฝนตกหนักมากครับ ตอนเช้าเลยไม่ไป เทโวโรหสูตร ออกพรรษาครับ:cool:

17. ติงติง

พี่คะ ติงไม่ได้เย็บเล่มให้ เผื่อพี่จะแก้ไขหรือทำต่อค่ะพี่
    หากพี่ต้องการเย็บเล่ม พี่ไปที่ร้านที่เค้ารับทำเอกสารทางวิชาการหรือร้านถ่ายเอกสารนะคะพี่ ค่าเย็บไม่เกิน 10 บาทค่ะ

ติงยินดีทำให้พี่ด้วยความเต็มใจค่ะ ไม่คิดว่าจะได้รับอะไรตอบแทนนะคะพี่
    แต่หากพี่จะกรุณา ก็ขอขอบพระคุณยิ่งค่ะพี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2012
  18. บุญทรงพระเครื่อง

2
    อ.ติงๆครับนี่ไงไอ้หมอนี่มันไปตั้งกระทู้ใหม่แล้วครับ ผมจึงเข้าไปตอบโดยธรรม ไม่ได้ไปหาเรื่อง แต่เริ่มจะมีบ้างแต่ผมก็ไปตอบแล้ว ยังไม่ได้ ก๊อบมาครับ เพียงเอามา ข้างบน หน่อยเดียว ตอนนี้เน็ตมีปัญหาครับเลยทะยากหน่อยครับ ขอบคุณนะครับ ที่กรุณาทำให้ ผมส่งพระไปให้เมื่อวาน ในหลวงกับหลวงพ่อ ที่เลี่ยมไว้ ให้อ.ติงเก็บไว้ บูชาเอง และองค์อื่นๆ ตามแต่อ.ติงๆ จะบอกบุญหรือให้ใคร ก็ตามใจนะครับ

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Chumphon Chanjit
    คุณคิดว่าณ เวลานี้มีนิยตโพธิสัตว์ 10 พระองค์ หรือเกิน 10 พระองค์มาร่วมแสดงความคิดเห็นกันได้ที่นี่ครับ

คุณคิดว่านิยตโพธิสัตว์ มีเกิน 10 พระองค์หรือไม่ อย่างไร

--------------------------------------------------------------------------------

--------------------------------------------------------------------------------
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chumphon Chanjit : 30-10-2012 เมื่อ 03:34 PM
    ในอดีตเมื่อ 4 อสงไขยกัปกับอีกเศษแสนมหากัป มีพระพุทธเจ้าอุบัติขึ้น ทั้งหมด 25 พระองค์รวมทั้งพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันพระนามว่าโคดมด้วย และในอนาคตจะมีพระพุทธเจ้าเสด็จอุบัติเกิดขึ้นอีก 10 พระองค์ ในช่วง 4 อสงไขยกัปกว่าข้างหน้า รวมเป็น 8 อสงไขยกัปกว่า มีพระพุทธเจ้าอุบัติขึ้นทั้งสิ้น 35 พระองค์ ทุกท่านลองคิดดูสิครับว่าขนาดในช่วง 8 อสงไขยกว่ายังมีพระพุทธเจ้าตั้ง 35 พระองค์ แล้ว 16 อสงไขยกว่าข้างหน้า จะมีพระพุทธเจ้าจำนวนเท่าใด คงมีพระพุทธเจ้าที่จะมาตรัสรู้ ไม่ต่ำกว่า 40-50 พระองค์แน่ ผมเชื่อว่าในเวลานี้มีพระโพธิสัตว์ที่ได้รับพุทธพยากรณ์แล้วว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้า มีอยู่เกิน 10 พระองค์แน่นอนครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chumphon Chanjit : 28-10-2012 เมื่อ 10:18 PM
    คำภีย์พุทธวงค์ ผมยังไม่เคยอ่านเลยครับ ไม่รู้ว่าเป็นยังไง แต่อย่างน้อยความคิดผมก็ถือว่าตรงกันตรงที่ว่า นิยตโพธิสัตว์มีมากกว่า 10 พระองค์
    ขอบคุณ คุณสลัดที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

พระศรีอริยเมตไตร กำลังจะได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า ถ้ามีพระโพธิสัตว์หนึ่งแสนพระองค์ที่มีบารมีเท่ากันกับพระศรีอริยเมตไตรจริง ทำไมหลังจากยุคของพระศรีอริยเมตไตร จึงได้มีสูญกัปคือกัปที่ไม่มีพระพุทธเจ้าเกิดขึ้นเป็นเวลาถึงหนึ่งอสงไขยกัปล่ะครับ ทำไมไม่มาตรัสรู้กัน ทำไมจึงปล่อยให้มีกัปที่ว่างเปล่าจากพระพุทธเจ้าได้ ปกติแล้วใครบารมีเต็มก่อนก็จะได้ตรัสรู้ก่อน ไม่จำเป็นต้องรอคิวกัน บารมีใครเต็มก่อนก็ได้ตรัสรู้ก่อนมิใช่หรือ น้องขวัญ

ไปใหน สูญกัปเหรอ 555 ต้องได้ไปอยู่แล้วล่ะ ไม่ต้องห่วง
    คือพี่คิดหยั่งงี้นะขวัญ หลังจากที่พระพุทธเจ้านามว่าโคดมของเราได้รับการพระยากรณ์เป็นครั้งแรกว่าในอีก 4 อสงไขยกับอีกเศษแสนมหากัปจะได้เป็นพระพุทธเจ้า พระองค์หนึ่งนามว่าโคดม พอครบระยะเวลาที่พระทีปังกรณ์ได้พยากรณ์ไว้ พระโคดมก็ได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า เป็นพระพุทธเจ้าประเภทปัญญาธิกะ รวมระยะเวลาบำเพ็ญบารมีได้ 20 อสงไขย กับอีกเศษแสนมหากัป เห็นได้ชัดว่าเมื่อครบแล้วต้องได้ตรัสรู้ ดังนั้นพระโพธิสัตว์ถ้าบารมีเต็มแล้วจึงได้ตรัสรู้ไม่มีการรอกัน ใครเต็มก่อนก็ได้ตรัสรู้ก่อน ดูอย่างพระศรีอริยเมตไตรสิ บำเพ็ญบารมีมาก่อนพระโคดมอีก แต่พระโคดมก็ได้ตรัสรู้ก่อน ก็เพราะว่าพระโคดมบารมีเต็มก่อนนั่นเอง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chumphon Chanjit : 28-10-2012 เมื่อ 10:21 PM

นรกน่ะไม่มีใครเขาอยากไปกันหรอก ขนาดพระเตมียังไม่อยากไปเลย ถ้าเราได้ไปก็แสดงว่าเรามันชั่วจริงๆถึงได้ไป ต้องได้ไปแน่ถ้าทำผิด

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chumphon Chanjit : 28-10-2012 เมื่อ 03:57 PM

ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับคุณบ่าวต้อย แสดงว่าผมอาจจะคิดผิดก็ได้

ใช่แล้ว พระพุทธเจ้ามีได้สูงสุดกัปหนึ่งแค่5พระองค์เท่านั้น เกินกว่านี้จะต้องไม่มีอย่างแน่นอน ตามพระไตรปิฏก

แต่คำว่าพระโพธิสัตว์รอคิวตรัสรู้นี่ ตามความเข้าใจผม น่าจะรอให้ครบระยะเวลาตามที่ได้บำเพ็ญบารมีมาในแต่ละแบบ
    แต่ละประเภท มากกว่าซึ่งมีทั้ง ประเภทปัญญาธิกะ 20 อสงไขยกับอีกเศษแสนมหากัป ศรัทธาธิกะ 40 อสงไขยกับอีกเศษ
    แสนมหากัป และวิริยาธิกะ 80 อสงไขยกับอีกเศษแสนมหากัป จะไม่ตรัสรู้ก่อนหรือหลังตามระยะเวลาในแต่ละประเภทข้างต้นเลย

แล้วก็รอตามที่ได้รับพุทธพยากรณ์ไว้จากพระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆด้วยว่าจะได้ตรัสรู้เมื่อใด มาอุบัติเป็นพระพุทธเจ้าองค์ที่เท่าไหร่
    ของกัปนั้น ซึ่งแต่ละกัปจะมีพระพุทธเจ้าได้ไม่เกิน 5 พระองค์ ไม่แน่ว่าคุณเตหิณรัตน์อาจจำผิดก็ได้นะครับ เพราะอ่านมานานแล้ว
    แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นในกะทู้นี้ ขอบคุณจริงๆครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chumphon Chanjit : 29-10-2012 เมื่อ 08:51 AM

(ถ้าผมกล่าวล่วงเกินใครไว้ ผมขอโทษขออภัยด้วยครับ เรื่องบางเรื่องผมอาจจะรู้)
    (แต่เรื่องบางเรื่องผมอาจไม่รู้ก็ได้ครับ ผมต้องกราบขออภัยทุกท่านจริงๆครับ)

ผมได้อ่านคัมภีร์พระอนาคตวงศ์แล้วนะครับคุณเพื่อมหาชน ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมได้รู้แล้วล่ะครับว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องอจินไตย คนสามัญอย่างผมไม่ควรจะไปคิดถึงเรื่องนี้ พระพุทธเจ้าพยากรณ์ไว้เท่าไหร่เราสมควรรู้แค่นั้นแหละครับ มันเกินวิสัยของผมที่จะรู้ได้

คุณบุญทรงเครื่องครับ ตอนนี้ผมไม่อยากจะพิสูตรหรอกครับ คุณบุญทรงเครื่องไม่ต้องให้ความสำคัญกับผมมากถึงขนาดนั้นก็ได้ครับ ใครจะคิดว่าผมเป็นอะไรก็ช่าง แต่ผมก็เข้าใจว่าตนเองเป็นเพียงแค่คนธรรมดาเท่านั้น ไม่ได้วิเศษอะไรมาจากที่ใหนเลย ผมไม่รู้แม้แต่กะทั้งว่าในอนาคตจะได้เป็นอะไร ผมอยากเป็นอะไร ก็ไม่เห็นต้องให้ใครมาสนใจ ผมอยากเป็นของผมเองทั้งนั้นไม่ได้มีใครมาสั่งให้อยากเป็นสักหน่อย ผมไม่ได้ต้องการให้ใครมาพิสูตรว่าเป็นหรือไม่เป็น เพราะมันไม่ได้สำคัญอะไรเลย ส่วนเรื่องของกะทู้นี้นั่นผมไม่ต้องการจะรู้แล้ว เพราะเป็นอจินไตย มันเกินวิสัยผมที่จะรู้ได้ เพราะผมไม่ใช่พระพุทธเจ้า ต่อไปนี้ผมของดแสดงความคิดเห็นในกะทู้นี้อีก เพราะผมได้ข้อสรุปที่น่าพอใจแล้ว

ตอนนี้กำลังสับสน คงต้องพึ่ง กาลามสูตร
    กาลามสูตร คือ พระสูตรที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงแก่ชาวกาลามะ หมู่บ้านเกสปุตติยนิคม แคว้นโกศล (เรียกอีกอย่างว่า เกสปุตติยสูตร หรือเกสปุตตสูตร ก็มี) กาลามสูตรเป็นหลักแห่งความเชื่อที่พระพุทธองค์ทรงวางไว้ให้แก่พุทธศาสนิกชน ไม่ให้เชื่อสิ่งใด ๆ อย่างงมงายโดยไม่ใช้ปัญญาพิจารณาให้เห็นจริงถึงคุณโทษหรือดีไม่ดีก่อนเชื่อ มีอยู่ 10 ประการ ได้แก่

อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ฟังๆ กันมา
    อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ทำต่อๆ กันมา
    อย่าเพิ่งเชื่อตามคำเล่าลือ
    อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างตำรา
    อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกเดา
    อย่าเพิ่งเชื่อโดยคาดคะเนเอา
    อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกคิดตามแนวเหตุผล
    อย่าเพิ่งเชื่อเพราะถูกกับทฤษฎีของตน
    อย่าเพิ่งเชื่อเพราะมีรูปลักษณ์ที่ควรเชื่อได้
    อย่าเพิ่งเชื่อเพราะผู้พูดเป็นครูบาอาจารย์ของตน

(ทำไมผมถึงผมเอาข้อความเจ้าของกระทู้มารวมกัน ผมอยากให้คุณ ๕๘ ไปอ่านให้เข้าใจ และที่ผมตอบไป ผมไม่รู้ชื่อคุณ ผมไม่รู้ภาษาอังกฤษ ไม่ได้เรียนมา แม้กระทู้ผมให้คนอื่นตั้งให้ แต่ผมใช้ความพยายาม เพียร ฝึกพิมแค่พักเดียวเท่านั้น ถ้าภาษาไทยมันไม่ยาก เราเรียนพูดมา ตั้งแต่จำความได้ครับ ทุกคนสามารถ เรียนรู้ซึ่งกันและกัน ให้เกียรกัน ถ้าอย่างไหนไม่รู้ ก็วางใจเป็นกลางก่อน แล้วไปหาหลักฐาน หรือมีความรู้อะไรมาแลกเปลี่ยนกัน ถือว่าโอเคครับ และขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านที่เข้าใจครับผม

19. บุญทรงพระเครื่อง

2
    อ.ติงๆครับนี่ไงไอ้หมอนี่มันไปตั้งกระทู้ใหม่แล้วครับ ผมจึงเข้าไปตอบโดยธรรม ไม่ได้ไปหาเรื่อง แต่เริ่มจะมีบ้างแต่ผมก็ไปตอบแล้ว ยังไม่ได้ ก๊อบมาครับ เพียงเอามา ข้างบน หน่อยเดียว ตอนนี้เน็ตมีปัญหาครับเลยทะยากหน่อยครับ ขอบคุณนะครับ ที่กรุณาทำให้ ผมส่งพระไปให้เมื่อวาน ในหลวงกับหลวงพ่อ ที่เลี่ยมไว้ ให้อ.ติงเก็บไว้ บูชาเอง และองค์อื่นๆ ตามแต่อ.ติงๆ จะบอกบุญหรือให้ใคร ก็ตามใจนะครับ

20. ติงติง

ขอบพระคุณมากนะคะพี่บุญทรง
    สาธุค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้