เพื่อการกุศล เชิญบูชาพระกริ่งขวานฟ้าฯลพ.วิชัยที่วัดถ้ำผาจม,ขอเชิญร่วมงานอธิษฐานล็อกเก็ตหลวงพ่อวันที่20/9/58

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย สุเมต, 18 พฤษภาคม 2013.

1. topnank

topnank เป็นที่รู้จักกันดี

พระรุ่นขวานฟ้า ตั้งแต่วันที่ 5 ธค. 56 ที่จะถึงนี้ให้ไปเช่าที่วัดถ้ำผาจมได้เลยใช่มั้ยครับ ราคาเช่าเท่าไรครับ

2. สุเมต

สุเมต เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ต้องขออภัยด้วยครับสำหรับวันที่ 5 ธันวาคมนี้คงไม่ทันครับ
    ขอเลื่อนเป็นหลังวันที่ 10 ธันวาคมเป็นต้นไป
    ส่วนราคาบูชาจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

3. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องไปเก็บเพิ่มแล้วครัช ถ้าให้เช่าที่วัดฯ "หลวงพ่อเคยบอกเป็นการส่วนตัวว่า พระกริ่งรุ่นนี้ ใช้เป็นพระประจำตระกูลได้นะ อีกหน่อยจะหายาก" อิอิ

4. สุเมต

ขออนุญาตแจ้งให้ผู้ร่วมทำบุญทุกท่านทราบ

ทางคณะผู้จัดสร้างต้องขออภัยด้วยที่จะแจ้งเลื่อนการจัดส่งพระกริ่งจากเดิมวันที่ 5 ธันวาคมไปเป็นหลังวันที่ 11 ธันวาคมแทน เนื่องจากทางคณะผู้จัดสร้างซึ่งรวมทั้งผมด้วยจะนำพระกริ่งขึ้นไปสวดฉลองและถวายแด่องค์หลวงพ่อวิชัย เขมิโยในวันจันทร์ที่ 9 ธันวาคม ณ วัดถ้้ำผาจม และหลังจากนั้นจะนำพระกลับมาส่งให้ทุกท่านหลังวันที่ 11 ธันวาคมครับ

อนึ่งสำหรับท่านที่พลาดการสั่งจองไปนั้นสามารถร่วมทำบุญบูชาพระกริ่งได้โดยตรงที่วัด ซึ่งจะมีให้บูชาทั้งหมด 3 เนื้อคือ
    1 พระกริ่งเนื้อชวนล้วน(เนื้อเดียวกับที่ให้สั่งจอง)บูชาองค์ละ 2,000 บาท
    2 พระกริ่งเนื้อสัตตโลหะ บูชาองค์ละ 550 บาท
    3 พระกริ่งเนื้อทองเหลือง บูชาองค์ละ 350 บาท
    โดยพระกริ่งเนื้อสัตตโลหะและทองเหลือง ทุกองค์จะบรรจุเม็ดกริ่งที่เป็นมวลสารเนื้อชนวนล้วนครับ

สำหรับท่านที่ไม่สามารถไปบูชาที่วัดได้ เมื่อผมขึ้นไปวัดถ้ำผาจม จะไปถามรายละเอียดการบูชาทางไปรษณีย์มาให้นะครับ

ขอขอบคุณและขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

5. topnank

ต้องขอ อนุโมทนา กับ คุณสุเมต ด้วยครับ ผมคิดว่าต้องเหนื่อยน่าดูเหมือนกันครับ เพราะดูรายละเอียดการสร้างพระ และให้พ่อแม่ครูบาอาจารย์ หลายองค์อฐิฐานจิต ซึ่งเป็นสถานที่หลายวัด หลายจังหวัด แต่กรรมดีที่สร้างไว้ในครั้งนี้เอาเงิน 1,000 ล้าน มาเทียบไม่ได้เลยครับ

เพราะ อาจารย์วิชัยท่าน เกิดชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย ท่านบรรลุธรรมแล้ว ผลบุญที่ได้จึงแรงมาก ๆ และทำด้วยความบริสุทธิ์ใจจริง ๆ ไม่คิดเป็นการค้า และนำพระถวายวัด เพื่อเป็นรายได้เขาวัด

ผมขออวยพรให้ คุณสุเมต และครอบครัว และผู้ร่วมจัดทำทุกท่าน มีแต่ความสุข และเขาสู่พระนิพพาน โดยฉับพลัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2013
  6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สุดยอดเลยครับ ต้องไปเก็บเพิ่มที่วัด ๆ

รอมานานมากกลัวจะลืมที่อยู่กันแล้วสิ แหะๆ

ถามเพิ่มเติมครับที่คณะผู้จัดสร้างได้เดินทางตระเวณขอบารมีครูบาอาจารย์หลายรูปเมตตาอธิษฐานจิตพระกริ่งนั้น เฉพาะเนื้อชนวนหรือเปล่าครับ เพราะเห็นกล่องนิดเดียว เนื้ออื่นๆได้นำไปด้วยไหมครับ ขอบคุณครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2013
  7. สุเมต

ขอขอบคุณและขอโมทนาบุญด้วยนะครับ

8. สุเมต

ขออนุญาตตอบคำถามนะครับ
    สำหรับพระกริ่งที่นำไปให้ครูบาอาจารย์อธิษฐานจิตตามวัดต่างๆตามที่ลงไว้ทุกที่ จะเป็นเฉพาะเนื้อชนวนล้วนเท่านั้นครับ

ส่วนพระกริ่งเนื้อสัตตโลหะและทองเหลืองนั้นได้เข้าพิธีพุทธาภิเษก ณ วัดหน้าพระเมรุและนำไปอธิษฐานจิตตามวัดต่างๆเป็นบางแห่ง เดี๋ยวผมจะสรุปให้ฟังตอนท้ายโครงการอีกครั้งนะครับ

9. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010

คิดเหมือนผมเลย เกรงว่าจะลืมที่อยู่

เพราะว่าเวป เคยมีปัญหาอยู่ช่วงหนึ่งเหมือนกัน ^__^

10. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ขอบคุณครับ กระจ่างแจ้ง ^_^

11. jaetechno

พ่อแม่ครูบาอาจารย์สายหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต เมตตาอธิษฐานจิตเพิ่มเติมครับ....

พระครูสุมนสารคุณ (หลวงปู่ประสาร สุมโน) วัดป่าหนองไคร้ จ.ยโสธร

หลวงปู่ลี ถาวโร วัดป่าหนองทับเรือ จ.พิษณุโลก

พระครูกิตติอุดมญาณ (หลวงปู่ไม อินทสิริ) วัดป่าเขาภูหลวง จ.นครราชสีมา

พระครูสมุห์สุชิน ปริปุณโณ วัดธรรมสถิต จ.ระยอง​

หลวงพ่อโสภณ โอภาโส วัดบึงลัฏฐิวัน(สาขาที่ ๒๐ วัดหนองป่าพง) จ.อยุธยา

12. jaetechno

อุดชนวนที่เป็นผงวิเศษต่างๆใต้ฐานพระกริ่งครับ

ผงปูนโบราณจากวัดเจดีย์สี่ห้อง สุโขทัยครับ มีผู้มอบให้มา

ผงกระเบื้องพระอุโบสถโบราณ วัดเจดีย์สี่ห้อง สุโขทัย และของวัดกล้วย อยุธยาครับ นำมาบดให้เป็นผงเพื่อนำมาอุดเป้นผงปิดก้นพระกริ่งครับ และที่เห็นเป็นก้อนอิฐด้านข้างได้ทุบไปแล้วครับ อิฐก้อนนั้นมาจากพระประธานของศาลาด้านทิศเหนือของวัดพระศรีสรรเพ็ชญ อยุธยา ความสำคัญเทียบเท่าวัดพระศรีรัตนศาสดาามของเราเลยครับ เพราะวัดพระแก้วนั้นจำลองมาจากวัดพระศรีสรรเพ็ชญนั่นเองครับ มีชาวอยุธยาให้มาร่วมบดเป้นมวลสารครับ

แผ่นจารของอาจารย์ะรรมนูญครับที่พับเรียบร้อยแล้ว เพื่อนำมาบรรจะใต้ฐานพระกริ่งที่ละองค์ครับ

กำลังพับแผ่นจารเพื่อให้มีขนาดเล็กให้บรรจุใต้ฐานพระกริ่งได้พอดี

เป็นแผ่นจารที่ยังไม่ได้พับครับ นำมาตัด อาจารย์ธรรมนูญได้จาร ตัว" นะ "พิเศษครับ

ผงมวลสารที่นำมาอุดในขั้นตอนสุดท้ายครับ แป้งเสกหลวงพ่อมีวัดม่วงคันครับ

พระบุเงินชำรุดสมัยอยุธยาปลายครับ แกนในเป็นไม้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นไม่มงคลลงเลขยันต์อะไรหรือเปล่าครับ

ผงมวลสารหลากสีที่นำมาอุดใต้ฐานเป้นขั้นตอนสุดท้าย น้ำที่นำมาผสมเป็นน้ำมนต์จากวันพิธีอธิษฐานจิตพระกริ่งที่วัดหน้าพระเมรุราชิการามครับ และน้ำมนต์ที่มาจากแอ่งน้ำจากยอดเขาหิมาลัยที่เนปาล ผู้ที่มอบให้มานั้นท่านเล่าว่า ขนาดเสี่ยงอันตรายเหมาเช่าเครื่องบินเฮลิคอปเตอร์ขึ้นไปนำมาจากยอดเขา ทั้งยังต้องเสี่ยงภัยกับอ้นตรายจากพายุหิมะ ความกดอากาศที่แปรปรวนตลอด ซึ่งเครื่องอาจตกลงมาได้ทุกเวลา

พระแตกชำรุดมีกระเทาะและบิ่น ที่มีผู้มอบให้มาร่วมเป้นมวลสารครับ

ผ้าจีวรที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อวิชัย มอบให้ทางคณะนำมาจัดสร้างพระกริ่ง

ขวานฟ้าที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อได้ลงอักขระ และอาจารย์ธรรมนูญก็ได้ลงด้วยกัน นำมาบดให้เป็นผงหยาบเพื่อนำมาบรรจุชิ้นวัตถุอาถรรพ์นี้ทีละชิ้นใต้ก้นพระกริ่งดังกล่าว

13. jaetechno

อุดมวลสาร พระกริ่งขวานฟ้าฯชุดที่2

ผงมวลสารต่างๆครับนำมาผสมด้วยมวลสารล้วนครับ ผสมกับผงที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อเขียนตัวอักษรขอมลงบนผงเมื่อครั้งที่เริ่มต้นการทำพระกริ่งครับ ใครอยากเห็นคงต้องย้อนไปดูโพสต้นๆนะครับ

พระกริ่งที่บรรจุแผ่นจารของอาจารย์ธรรมนูญครับ ปัจจุบันสุขภาพท่านไม่เอื้ออำนวยต่อการจารแล้วครับจึงเป็นสิ่งที่หาได้ยากยิ่ง นำมาบรรจุแผ่นละองค์เลยครับ

มวลสารสำคัญที่นำมาบรรจุใต้ฐานพระกริ่งทีละองค์ประกอบด้วย 1. ผงปูนจากพระธาตุจอมกิตติ 2. ชิ้นงาช้างดำ 3. ชิ้นส่วนขวานฟ้า 4. เกศาพระเดชพระคุณหลวงพ่อวิชัย 5. ผงอังคารธาตุหลวงพ่อประยุทธ์ ธัมมยุตโต 6. จีวรหลวงพ่อวิชัย

กำลังนำมวลสารทั้ง 6 ชนิดมาบรรจุใต้ฐานพระกริ่งทีละชิ้นเลยครับ รวมแผ่นจารของอาจารย์ธรรมนูญที่ฝังในสุดก็เป็น7ชนิดพอดีครับ

หลวงพ่อประยุทธ์ ธัมมยุตโต วัดป่าผาลาด จังหวัดกาญจนบุรี

ผงอังคารธาตุหลวงพ่อประยุทธ์ ธัมมยุตโต วัดป่าผาลาด จังหวัดกาญจนบุรี ท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่ตื้อ อจลธัมโม ซึ่งหลวงปู่ตื้อนั้นศิษย์ของพระอาจารย์มั่นผู้เลิศด้านฤทธิ์ หลวงพ่อประยุทธ์เดิมท่านเป็นขุนโจรทางใต้มีชื่อเสียงช่วยคนจน ที่เรียกกันว่าขุนโจนอิสไมล์แอร์ แต่ด้วยชีวิตที่พลิกผันจากโจร จึงจำเป็นต้องมาบวชเพื่อให้พ้นจากคดีที่เคยเป็นโจร เมื่อบวชแล้วก้มาพบกับหลวงปู่ตื้อศึกษาธรรมจากหลวงปู่ตื้อเป็นเวลายาวนานพอสมควรจึงออกวิเวกไปตามที่ต่างๆ จนกระทั่งมาพบวัดป่าผาลาด กาญจนบุรีนั่นเอง ต่อมาหลวงพ่อประยุทธ์ ท่านได้มรณภาพลง เมื่อเผาศพออกมาญาติทุกคนต่างแปลกใจว่าอัฐิมีสีขาวบริสุทธิ์เหมือนดอกมะลิ ต่อมาเมื่อเก็บไว้เวลาผ่านไปยาวนานเมื่อนำออกมาทำบุญ ญาติเปิดโกศออกมาพบว่าเป็นแก้วสีต่างๆมากมาย จึงแน่ใจได้ว่าท่านคงได้อมตธรรมขั้นสูงสุดแล้ว เมื่อตอนมีชีวิตหลวงพ่อประยุทธ์ อธิษฐานจิตพระรุ่นหนึ่งของพระอาจารย์ปิ่นวัดหนองน้ำขาวราชบุรี ท่านเข้าสมาบัติเต็มกำลังทั้งวันทั้งคืนจนกระทั่งวันที่เจ็ดของพุทธาภิเษก ได้มีแสงพุ่งเรืองออกมาจากวัตถุมงคล หลวงตาปิ่นท่านได้เรียกหลวงพ่อประยุทธ์ให้ถอนจากสมาธิเพราะพระเต็มแล้ว ไม่ต้องเสกแล้ว

ขั้นตอนสุดท้ายคือการแปะจีวรและพอกผงพุทธคุณแปะทับอีกชั้นซึ่งเป็นชั้นนอกสุด เป็นขั้นที่เสร็จกรรมวิธีเรียบร้อยแล้วครับ

14. topnank

พระพุทธคุณดี แบบนี้หายาก ต้องขึ้นคออย่างเดียวครับ ชอบมาก และขอนำภาพตอน หลวงพ่อวิชัย ท่านกำลังทำมวลสารสร้างพระสมเด็จ เมื่อตอนประมาณปี 40 ให้ชมครับ ตำไปตำมาครกหินรอยได้ (พลังจิตแรงกล้าครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      5.9 KB
      เปิดดู:
      113
  15. jaetechno

พิธีบวงสรวงเพื่ออธิษฐานจิตล็อกเกตและความสงบสุขของบ้านเมือง

ในโอกาสเดียวกันนี้ทางคณะได้จัดสร้างล็อกเกตขึ้นด้วย โดยนำชนวนกริ่งขวานฟ้าที่หลอมเป็นเม็ดเล็กๆมาฝังไว้ด้านหลัง เพื่อให้ล็อกเกตมีความสมบูรณ์แบบมากขึ้นทางคณะ ได้กราบขออารธนาพระเดชพระคุณหลวงพ่อได้เป็นประธานในพิธี บวงสรวงในครั้งนี้และเพื่อความสงบสุขของบ้านเมือง ในพิธีได้อัญเชิญพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมฯ วัดท่าซุง ซึ่งพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานได้เคยจัดสร้างไว้มาเป็นประธานในพิธี พิธีดังกล่าวแน่นอนเลยว่า ย่อมไม่น่าแปลกใจเพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาร่วมอย่างแน่นอน หลวงพ่ออธิบายเพิ่มเติมภายหลังว่า"เทวดามาอนุโมทนาสว่างไสวไปหมดและที่แปลกคือมีกุมภัณฑ์สองตนมาร่วมด้วยเห็นชัดเจนมาก ล็อกเกตรุ่นนี้คงจะเด่นด้านป้องกัน แคล้วคลาดและลาภมากแน่นอน" นับเป็นโอกาสอันดีทางคณะจึงได้นำพระกริ่งขวานฟ้าฯเข้าร่วมพิธีอีกวาระ จึงเรียนขออนุญาตประชาสัมพันธ์ไปในโอกาสเดียวกันนี้

16. jaetechno

บายศรีใหญ่ในพิธีพุทธาภิเษกของวัดท่าขนุน

กล่องพระกริ่งเนื้อชนวนล้วนสีเขียว เข้าพิธีพุทธาภิเษกวัดท่าขนุน จังหวัดกาญจนบุรี

พระอาจารย์เล็ก สุธัมมปัญโญ วัดท่าขนุนเป็นประธานในพิธีพุทธาภิเษก โดยท่านได้กล่าวว่า "ของในพิธีนี้พระท่านสงเคราะห์เสมอกันทั้งหมด" นั่นหมายความว่า พระพุทธเจ้าท่านได้ลงมาสงเคราะห์ให้ของในพิะีวันนั้นมีความศักสิทธิ์เสมอกันทั้งหมด ไม่ได้แบ่งแยกว่า ของวัด กับของเข้าร่วมพิธีจากที่อื่น

รีบขับรถมาต่อยังวัดท่าซุง จ.อุทัยธานี เพื่อให้ทันเวลาพุทธาภิเษกของวัดครับ..

เข้าพิธีพุทธาภิเษกวัดท่าซุง อุทัยธานี จะเป็นกล่องสีเขียวที่ตั้งอยู่ด้านหลัง

กล่องสีเขียวที่อยู่ด้านล่างสุดเป็นพระเนื้อชนวนของพวกเราครับ

ท้ายที่สุดของพิธี หลวงพ่ออนันต์ พุทธญาโณ หรือพระภาวนากิจวิมล เป็นประธานประพรมน้ำพระพุธมนต์ของทั้งหมด

17. สุเมต

ขออนุญาตแจ้งสำหรับท่านที่ร่วมบุญแล้วแต่ยังไม่ได้แจ้งที่อยู่ให้กับผม ซึ่งผมพยายามติดต่อแต่ก็ไม่สามารถติดต่อได้ ท่านใดรู้จักท่านเหล่านี้กรุณาช่วยแจ้งเจ้าตัวให้ทราบหน่อยครับ
    1. คุณ ช้างป่า
    2. คุณ Puwadon
    3. คุณธนกร ซึ่งไม่ใช่สมาชิกเวบ ได้ให้เบอร์โทรไว้ แต่ติดต่อไม่ได้

ขอขอบคุณและขอโมทนาบุญด้วยครับ​

18. jaetechno

อ้อ อีกคนนึง คุณจิตรกร ผมก็ติดต่อไม่ได้ครับ รบกวนพี่ติดต่อให้ด้วยครับ อิอิ

19. Specialized

23
    สุดยอดพิธี กริ่งประจำตระกูลจริงๆเนื้อชนวน !

20. ทองหล่อ

ทองหล่อ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองพระกริ่งเนื้อสัตตะโลหะ จำนวน 3 องค์ รวมเป็นเงิน 1,710 บาท(รวมค่าจัดส่ง 60
    บาท) ตามที่ได้คุยทางโทรศัพท์ ที่อยู่จะส่งให้ทาง PM ขอบคุณครับ