*** เชิญชวน ถวายสัจจะไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด ๕๐ วัน ****

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย หนุมาน ผู้นำสาร, 17 ตุลาคม 2008.

1. cfour1234

cfour1234 Active Member

27 พฤศจิกายน 2010
    การไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด หมายถึง การไม่เข้าข้างหรือเอนเอียงไปฝ่ายใด คือ อยู่ตรงกลาง ระหว่างสองกลุ่ม แล้วพิจารณา ความถูกต้อง ว่าฝ่ายใดผิดฝ่ายใดถูก ผิดคือผิด ถูกคือถูก ไม่ใช่ผิดคือถูก ถูกคือถูก แบบนี้สิถึงเรียกว่าฝักใฝ่ฝ่ายใด ผมอ่านกระทู้นี้แล้วเห็นบางท่านตีความหมายผิดๆ ไป เช่น โจรขึ้นบ้าน เราไปแจ้งตำรวจ แล้วตำรวจช่วยเราแบบนี้ไมใช่ว่าตำรวจอยู่ข้างเราหรอกนะครับ แต่เป็นเพราะโจรทำผิดตำรวจจึงต้องจับ ถ้าจะให้เปรียบก็คงต้องเปรียบว่า เราเป็นผู้พิพากษา ถ้าผมกล่าวผิดประการใดโปรดชี้แจ้งด้วยครับ