เจาะข่าวเด่น 25 มกราคม 2555 - หลวงพ่อเกษม พระอยากดัง หรืออยากดับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย อุรุเวลา, 26 มกราคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ยมยักษ์

ยมยักษ์ Active Member

28 กันยายน 2011
    ใครสวดมนต์เช้าเย็น ใครสวดมนต์ ธรรมจักรกัมปวัตนสูตรบ้าง ถ้าคนสวดมนต์
    แล้วแปลตีความมันออกมาแล้ว และเข้าใจอย่างสุดซึ้งแล้ว ผมว่าไม่มีใครมาทะเราะเรื่องพันนี้หลอก

อิทัง โข ปะนะ ภิกขะเว ทุกขะนิโรโธ อะริยะสัจจังฯ โย ตัสสาเยวะ ตัณหายะ อะเสสะวิราคะ นิโรโธ จาโค ปะฏินิสสัคโค มุตติ อะนาละโย ฯ

ภิกษุทั้งหลาย นิโรธ คือ ความดับทุกข์อย่างแท้จริง คือ ดับความกำหนัดอย่างสิ้นเชิง มิให้ตัณหาเหลือยู่ สละตัณหา ปล่อยวางตัณหาข้ามพ้นจากตัณหา ไม่มีเยื่อใยในตัณหา

แล้วลองไปดูสิว่าใครกัน ที่จะเข้าใจในศาสนาอย่าง จับจิต จับใจ จับจ้อง จดจ่อ
    ผู้ที่สงบ ผู้ไม่ยินดีแล้ว ทุกอย่างมันคือธาตุ ไม่ว่าตัวเอง หรือสิ่งที่อยู่ข้างหน้าตาเห็นหูฟัง ธาตุทั้งนั้น ไปยึดทำไมละ จะพี่น้องชาวไทย

2. เวียงละกอน

เวียงละกอน เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    เอาเฉพาะเรื่องพระพุทธรูปนะครับ ใครจะกราบไหว้หรือไม่ก็ไม่แปลกเพราะการสร้างพระพุทธรูปเกิดขึ้นหลังพระพุทธเจ้าปรินิพพานนานโขโดยถือเอาเป็นพุทธนุสติแต่หากใครที่ยกจิตขึ้นสูงแล้วก็ต้องปล่อยวางทุกอย่างที่ยึดอยู่รวมถึงรูปสมมุติทั้งหลายส่วนตัวผมยังต่ำเตี้ยเรี่ยดินจึงต้องหาที่จับยึดต่อไปวันหนึ่งข้างหน้าคงได้ใช้คำสอนของท่านพระอาจารย์เกษมบ้างก็คงไม่แปลก

3. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    อย่าหลงประเด็น เอาเรื่องพระรับเงินมาเป็นเรื่องใหญ่
    สำหรับผมขอแค่สองเรื่องคือพระพุทธรูปกับไม่สำรวม
    เรื่องอื่นๆมันยังพอจะยอมให้กันได้บ้าง

4. ยมยักษ์

ยมยักษ์ Active Member

28 กันยายน 2011
    หัวใจ

ปฏิปทาสายกลาง ไม่เข้าไปใกล้ที่สุดสองอย่างนั้น ที่พระพุทธองค์ได้ทรงตรัสรู้แล้วด้วยปัญญาอันยิ่ง ทำญาณให้เกิด ย่อมเป็นไปเพื่อความสงบเพื่อความรู้ยิ่ง เพื่อความตรัสรู้ เพื่อนิพพาน
    ปฏิปทาสายกลางนั้น ได้แก่อริยมรรคมีองค์แปด คือ
    ปัญญาเห็นชอบ (สัมมาทิฏฐิ)
    ความดำริชอบ (สัมมาสังกัปปะ)
    เจรจาชอบ (สัมมาวาจา)
    การงานชอบ (สัมมากัมมันตะ)
    เลี้ยงชีวิตชอบ (สัมมาอาชีวะ)
    พยายามชอบ (สัมมาวายามะ)
    ระลึกชอบ (สัมมาสติ)
    ตั้งจิตชอบ (สัมมาสมาธิ)

สิ่งนี้ตังหากที่สำคัญ ไม่ใช่ อย่างอื่นเลยอย่างอื่นเป็นแค่สั่งไม่ให้ทำไม่ เกี๋่ยวเนื่องเป็นแค่กฎเท่านั้น ไม่ใช่ พระไตรปิฎก แต่เดินทางสายนี้ทำให้เกิดประโยชน์
    ไม่ว่าใครก็ทำได้ ไม่ต้องโกนหัว ไม่ต้องเป็นใครอาชีพอะไร แค่เดินทางนี้เท่านั้น ที่ไปยึดมั่น ถื่อมั่น แสดงว่ายังไม่เข้าใจ หัวใจพระพุทธเจ้า นี่ไงละพระองค์ให้เราเดินทางสายนี้
    อย่างอื่นไม่เกี่ยว ใครปฏิบัติก็ได้ ไม่ต้องไปบวชเป็นพระหลอกคุณ
    อย่าลืมนะ ว่า นางสิริมา น้องสาวของชีวกโกมารภัจจ์ แม้แต่โสเภณี เอง ยังบรรลุ ได้เลย
    เห็นไหมเดินแนวทางนี้ ทางอื่นไม่มี ไม่เห็น ไม่เจอ นี่ละ หัวใจละ ไม่ต้องเสียเวลา เท่านี้เอง

5. naiman3000

naiman3000 Active Member

ถ้ายึดตามหลักสถาบันศาสนา คงให้คำจำกัดความเสียใหม่

เป็นพวกบ่อนทำลาย "สถาบันศาสนา"

6. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

ตอน 2 ครับ :cool:
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=aI4g6nt2qGs"]เจาะข่าวเด่น1-2 พระเกษม อยากดัง (2) 26 Jan 2012 - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=lEMVSbLJOeo"]เจาะข่าวเด่น2-2 พระเกษม อยากดัง (2) 26 Jan 2012 - YouTube[/ame]

7. thai966

thai966 สมาชิก

10 ธันวาคม 2011
    เราเคารพกราบไหว้สิ่งที่เป็นเหมือนสิ่งแทนพ่อของเรามัน"ผิด"ตรงไหน เราเกิดมาเราไม่ทันเห็น"พ่อ"ของเรานิ คำสั่งสอนของพ่อเรา เราก็ยังคงพยายามปฏิบัติตามอยู่ให้ยิ่งขึ้นไปแน่ ๆ
    แล้วถ้าเราจะกราบไหว้สิ่งสมุมติที่สร้างขึ้นมาแทน"พ่อ"ของเราแล้วมันหนักหัว........................(ใจ) ใคร..
    ท่านพระเกษมก็ยังเห็นมีลูกศิษย์กราบไหว้อยู่นิ ทำไมไม่ห้ามลูกศิษย์เล่า ตัวท่านก็คือสิ่งสมมุติเหมือนกันนิขอรับ รึจะบอกว่า "เขากราบไหว้ศีลธรรมธาตุธรรมของอาตม.." ถ้าเช่นนั้นพระองค์อื่น ๆ ในโลกนี้จะไม่มี "ศีลธรรมธาตุธรรม"บ้างเชียวหรืออย่างไร ทุกสิ่งทุกอย่างมีทั้งดีและเสีย สมเด็จพระบรมศาสดาก็เคย "เสีย"มาก่อน(หรือใครจะเถียง) พระองค์เกิดมาแต่ละชาติภพ ก็มีทั้งดีเสียมาแล้วทั้งนั้น(ก่อนจะตรัสรู้) ทำไมท่านพระเกษมต้องยกตนข่มผู้อื่นด้วย หรือท่านพระเกษม"มีดี" อย่างเดียวตั้งแต่เกิดมา..<!-- google_ad_section_end -->

8. takabb

takabb สมาชิกใหม่

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=mr0oBss-SiU&feature=player_embedded#"]พระเกษม "บันทึกเทป" เจาะข่าวเด่น - YouTube[/ame]!

ดูทั้งหมดแล้วดูให้ดีๆ ดูให้นานๆ พิจารณาให้ท่องแท้นะครับ
    ((( ขอโทษด้วยที่ผมดูแล้ว จับโกหกแกได้หลายเรื่องเลย )))
    ขอให้ผู้มีปัญญา(( ซึ่งมีมากในที่นี้ )) พิจารณาเอาเองดีกว่า

9. ms 13

ms 13 สมาชิก

21 พฤศจิกายน 2011
    ดูทั้งหมดแล้วดูให้ดีๆ ดูให้นานๆ พิจารณาให้ท่องแท้นะครับ
    ((( ขอโทษด้วยที่ผมดูแล้ว จับโกหกแกได้หลายเรื่องเลย )))
    ขอให้ผู้มีปัญญา(( ซึ่งมีมากในที่นี้ )) พิจารณาเอาเองดีกว่า[/QUOTE]

ผู้มีปัญญา หมานั่งสมาธิ ช่วยชี้เจงให้ทีท่านฉลาดกว่า ผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2012
  10. บุคคลไปทั่ว

บุคคลไปทั่ว เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบรูปนี้จัง.....ขอยืมไปลงเฟสนะครับ

11. takabb

takabb สมาชิกใหม่

กระผมผู้เรียนน้อย ด้อยปัญญา

แต่ดูที่คลิปแล้วสงสัยหลายข้อว่า
    0:07:29 "รูปเคารพนี้นะ ถ้านึกถึงพระพุทธเจ้ามันไม่เสีย" ((ก้อพูดเองว่าไม่เสียหายแล้ว ตัวแกเองมาว่ามาด่าคนที่เขาเคารพทำไม)) ต่อมาเรื่องพระธรรมกับความรู้พระพุทธเจ้า เปนคนละอันกัน เฮ้อๆๆๆ (((ฉนั้นสิ่งที่แกรู้ไม่ได้อ่านจากพระไตรปิฎกใช่มะ หรือถ้าเช่นนั้นสอนคนด้วยพระไตรปิฎกทำไม ทำไมไม่ไปรู้ความรู้ของพระพุทธเจ้าเลยละ อย่างนั้นที่อ่านพระไตรปิกฎก้อผิดเหมือนกันนะซิ)))
    0:34:00แล้วที่ว่า ไปตบพระพุทธรูป อ้าวว่านักข่าว ช่องเขามาสัมภาต จึงทำให้ดู (((ถ้างั้นถ้าเขาให้ตายให้ดู ต้องตายให้เขาดูด้วยใหม ไปข้างๆคูๆ ก้อพูดไปได้)))

1:04:15 และ 1:08:36"คิดว่าเราจะหนีเหลอไม่หนี ไม่หนี"และ 1:08:36 ((( แล้ววันที่เจ้าคณะตำบล เอาป้ายประกาศไปติดที่วัด(((หาดูเอาในข่าวย้อนหลัง)) แล้วไปหลบหลังศาลาทำไม ทำไมไม่ออกมาหาเขาตามคำพูดละครับ หรือว่าท่านไปนรก ไปสรรวค์ก้อไปได้ แค่หลบหลังศาลาใกล้แค่นี้ทำไมทำไม่ได้ 555555+)))

และ 1:08:36 "ไม่มาและไม่นัดเราไป" (((อันนี้โกหกหน้าด้าน อย่าลืมนะครับภาพข่าวที่เขาเอาป้ายประกาศไปติดยังยึดยันได้อยู่นะครับ))) รวมทั้ง1:13:55

และอีกมาก ที่ไม่ได้เอาลงมา แยกให้ออกนะครับอันใหนคือพระพุทธวจณะ อันใหนคำของตาเกษม คำของพระพุทธเจ้าถูกหมดแต่ เมื่อใดที่เปนความคิดของตาเกษม ก้อพิจารณาดูแล้วกัน

ป.ล. หมานั่งสมาธิขอเห่านิดนึง หากรบกวนผู้ใดก้อขอสุมาเต๊ะเจ้า
    (((รูปตามสบายนะครับ ผมก้อเอามาจากเฟชเพื่อนผมอีกที)))

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2012
  12. ms 13

บัวมีสี่เหล่าก็จริง แต่ใช่ว่าบัวที่อยู่ในตม จะไม่โผล่ขึ้นเหนือน้ำ
    ใช่ว่าบัวที่โผล่ขึ้นเหนือน้ำจะไม่โรยรา จงตั้งอยู่บนความเป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน เถิด

13. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบแทบเท้าหลวงพ่อเกษมพระอริยะแห่งยุค อยากให้หลวงพ่อล้างกรรมให้ผมบ้าง

14. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ขนาดเรียนน้อยด้อยปัญญานะนี่ ยังนั่งดูพิจารณาหาจุดจับผิด ไปเชื่อมโยงกับข้อมูลต่างๆที่ผ่านมาได้ซะขนาดนี้ :cool:
    ถ้าเรียนมาก ปัญญามากจะขนาดไหน :cool::cool::cool:

15. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ที่กําลังเถียงกันไปมาอยู่เนี้ยยยยยยยยยยยยยยย

เเยกกันได้ไหมว่า พระวินัย กับ คําสอนของพระพุธเจ้า น่ะ มันต่างกันตรงใหน

อย่าเอาไปรวมกันซิ อีเเบบนี้เถียงกันไป สองร้อยหน้า มันก็ไม่จบ
    ไม่เห็นมีใคร ตี ประเด็น ล้อมกรอบ เอาเฉพราะเหตุ จริง จริง มาคุยกันซักคน

เเยกกันได้ไหม พระวินัย กับ คําสอน เนี้ยยยยยยยยยยยยยย

ถ้าเเยกไม่ได้ก็อย่าไปเถียงให้เปลื้องนํ้าลายเลย เสียเวลาป่าว

ตามความเห็นส่วนตัวนะ พระเกษม เนี้ยเขาก็สอนตามที่พระพุธสอนสั่ง นั่นเเหล่ะ

เเต่เเค่ไม่ยอมสํารวม เดิน สายกลาง เดินสายที่ควรเดิน ขวาจัดไป ใช้ ทิฐิ ของตนสูงเกิน
    เลยทําให้ประเด็นมันเคลื่อนออกไปไกล เกินเยียวยา เข้าข่าย โลกาวิชะ เต็มกําลัง

ส่วนคําสอนมันก็เป็นอีกเรื่อง ที่ต้องงัด เเยกออกมา ทีละอัน ทีละข้อ

อ้าวววววววววววว ต่อ ต่อ ต่อ ขอเป็นผู้ชมห่างๆ อย่าง ห่วง ต่อก็เเล้วกัน

16. ms 13

คนที่ทะเลาะกันด้วยเรื่องศาสนา
    ก็เหมือนกับชายสองคน
    ทะเลาะกันเรื่องผู้หญิง
    แต่ไม่มีใครรักเธอจริงสักคน

จาก pm

17. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องไม่สำรวม เค้าก็อธิบายแล้ว
    เหลือแต่ท่านจะยอมรับความจริงป่าว
    ผมอธิบายที่ท่านสงสัยหมดแล้ว
    แต่ท่านไม่เคยยอมรับความจริงตั่งหาก

18. ms 13

ก็มัวแต่อยู่กลางคืน ไม่ออกมาอยู่เป็นเพื่อนกลางวัน มาโผล่อีกทีกลางคืน แล้วคนอื่นเขาคุยไปถึงไหนกันแล้ว มาเลย มาเลย

19. เพชรพญาธร

เพชรพญาธร สมาชิก

27 มิถุนายน 2011
    เรื่องพระเกษมในความเห็นผมว่าน่าจะหยุดนะครับ สร้างความแตกแยกขุ่นข้องหมองใจกันป่าวๆ ท่านใดรักเคารพท่านก็รักของท่านไป ท่านที่ไม่ชอบก็คงเฉยๆมั้งครับ แต่พอมีบางท่าน มาโพสเรื่องพระเกษม เรื่องเกี่ยวกับพระเกษมเป็นเรื่องยาวทุกที แล้วก็ด่ากัน...ด่ากันไป..ด่ากันมา..^^! ขออภัยถ้าความเห็นผมไม่ถูกใจท่านใดครับ...^^

20. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ---------------

ผมจะกล่าวซ้ำๆ สำหรับคห.แบบนี้นะครับ
    ที่ว่าไม่ควรไปยุ่ง ผมว่านะ ลองคิดกันดู
    มีคนสั่งสอนให้ทำลายพระพุทธรูป
    แต่ไม่มีใครเลยออกมาไม่เห็นด้วย
    ทีนี้คนที่สั่งสอนก็คิดว่าเป็นเรื่องถูกต้อง
    ก็จะยิ่งส่งเสริมให้มีการทำลายไปเรื่อยๆ
    คนก็จะยิ่งเห็นด้วย สุดท้ายจะเกิดอะไรขึ้นครับ

การที่มีเหตุแล้วเราไม่คิดจะทำอะไร
    มันมีอยู่สองอย่าง คือ หนึ่งเราเห็นแต่ตัวไม่สนว่ามันจะเกิดผลอะไร
    สองเกินความสามารถในตัวเรา ก็คิดดูว่าคุณเป็นคนประเภทไหน

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้